Hivi sasa ni saa tatu kamili za usiku, saa za Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati, saa nane kamili hapa Washington DC za mchana. Zifuatazo habari za dunia, msomaji Sandei Shomari. Watu wenye silaha nzito walivamia gereza moja katika jimbo la Kogi katikati mwa Nigeria usiku na kuwaachilia wafungwa wengi. Msemaji wa mamlaka ya magereza alisema hii leo Jumatatu haikujulikana ni nani waliokuwa na bunduki lakini katikati kati na kaskazini magharibi mwa Nigeria wametishiwa na magenge ya wa wahalifu kwa miaka kadhaa. Kituo cha kati cha usalama huko Kaba, jimbo la Kogi, kimeshambuliwa na watu waliokuwa na silaha ambao bado hawajatambuliwa na kuachilia wafungwa wapatao 240 kwa nguvu. Msemaji wa huduma ya magereza ya Nigeria Francis Nobore alisema katika taarifa yake watoto 75 ambao walitekwa nyara kutoka shuleni kwao katika jimbo la Zamfara kaskazini magharibi mwa Nigeria wamechiliwa huru baada ya watekaji nyara wao wa kushinikizwa na msako wa kijeshi. Afisa mmoja wa serikali alisema hii leo wa Jumatatu. Watu waliokuwa na silaha waliwachukua wanafunzi kutoka kijiji cha Kaya Septemba mosi, ikiwa ni moja ya matukio hivi karibuni katika visa vya watekaji nyara kutoka kwenye shule kote katika eneo hilo. Zaidi ya watoto 1100 wametekwa tangu Desemba mwaka jana. Mamlaka inasema walitekwa nyara na magenge yenye silaha nzito yanayodai fidia. Msemaji wa gavana wa jimbo la Zamfara alisema hakuna fidia iliyolipwa kwa watoto hao 75 ambao walipokelewa na gavana katika makao yake makuu. Msemaji huyo aliwatumia waandishi wa habari picha za wavulana na wasichana wakiwa wamevalia sare wakiwa wameketi ndani ya kile kilichoonekana kama chumba cha mkutano na kusema ni wakati gani waliachiwa huru. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mkuu wa haki za binadamu wa Umoja Mataifa alionya hii leo Jumatatu kwamba vitisho vya mazingira vimekuwa vikizidisha mizozo ulimwenguni na karibuni itakuwa changamoto kubwa kwa haki za binadamu. Michelle Bachelet alisema mabadiliko ya hali ya hewa, uchafuzi wa mazingira na upotezaji wa asili ulikuwa unaathiri sana haki kwenye maeneo mengi, na akasema nchi zilikuwa zikishindwa kuchukua hatua zinazohitajika kudhibiti uharibifu. Migogoro hiyo iliyounganishwa ya uchafuzi wa mazingira, mabadiliko ya hali ya hewa na maisha ya viumbe inayokuwa kama inaongeza vitisho, kukuza migogoro, mivutano na usawa wa muundo na kulazimisha watu wa katika mazingira magumu zaidi, Bachelet alikiambia kikao cha ufunguzi cha 48 cha Baraza la Haki za Binadamu la Umoja wa Mataifa huku Geneva. Rais wa zamani wa Chile alisema kuwa vitisho tayari vina athari moja kwa moja na kwa ukali haki kwa kiasi kikubwa, ikiwa pamoja na haki ya chakula cha kutosha, maji, elimu, nyumba, afya, maendeleo na hata maisha yenyewe. Miezi minne iliyopita chama cha Green nchini Ujerumani kilikuwa na uungaji mkono mkubwa katika kura za maoni na wakati mmoja hata kilipata, kilipita chama cha Angela Merkel cha Christian Democrats na mshirika wake wa Bavaria Christian Social Union na kuwa chama maarufu nchini Ujerumani wakati nchi hiyo ikielekea kwenye kampeni za uchaguzi wa serikali kuu wa Septemba 26, kulikuwa na mazungumzo mengi kwamba kiongozi wa chama mwenye umri wa miaka 40 Annalena Baerbock ambaye ni sura mpya kwenye chama hicho anaweza kuwa mkuu wa serikali wa chama cha Green vyombo vya habari vya ujerumani vilimwelezea kama mgombea bora kumrithi kansela wa muda mrefu Angela Merkel ambaye anastafu siasa jarida la Stern limewekwa kwenye picha ya kurasa ya juu na kutangaza mwishowe kuna tofauti lakini sasa wiki mbili kabla ya upigaji kura Baerbock anaonekana hana uwezo wa kufanya sawa na kile nyota wa michezo wa uingereza Emma Raducanu, aliofanikiwa kufanya wikendi hii kwa kushinda mashindano ya tenis ya US Open. Chama cha Green wameshuka hadi nafasi ya tatu kulingana na ukusanyaji wa maoni, wakipoteza karibu asilimia wa kumi tangu kiwango cha juu hapo mwezi Aprili na Mei. Kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, kipindi ambacho huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari tukipekuapekua na kukupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. E, katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki tutaangazia mabadiliko katika baraza la mawaziri la Tanzania baada ya uteuzi uliofanywa na Rais wa nchi hiyo Samia Suluhu Hassan na katika sehemu ya pili tutaangazia hali ya hivi punde kabisa ya usalama katika eneo ambalo limeshuhudia mapigano na visa vya vurugu na hasia, magharibi mwa jimbo la Laikipia nchini Kenya. Ni Kwa Undani. Mimi ni BMJ Mrithi nikiwa hapa Washington. Raisi Samia Suluhu Hassan leo amewaapisha mawaziri ambao aliwateua hapo jana pamoja pia na yule mwanasheria mkuu wa serikali. Hii ni kufuatia Samia Suluhu Hassan kufanya mabadiliko madogo katika baraza lake la mawaziri na kutengua uteuzi wa mawaziri watatu ikiwa ni pamoja na aliyekuwa mwanasheria wa serikali mwanasheria mkuu wa serikali Profesa Delandes Kilangi na pia kuteua mawaziri wapya watatu. Kuhusu wale ambao uteuzi wao ulitenguliwa ni aliyekuwa waziri wa nishati, Dr. Madadi Kalemani; ujenzi na uchukuzi, Leonard Chamuriho; na vilevile vile mawasiliano na teknolojia ya habari, Dr. Faustini Ndugulile. Katika mabadiliko hayo ambayo yalitangazwa hapo jana Rais Samia Suluhu Hassan amehamisha idara ya habari kutoka wizara ya habari, sanaa, utamaduni na michezo na kuipeleka wizara ya mawasiliano na teknolojia ya habari. Walioteuliwa kuwa mawaziri ni Dr. Stagomena Tax kuwa waziri wa ulinzi na jeshi la kujenga taifa JKT, ambapo amechukua nafasi ya Elias Kwandikwa ambaye ni marehemu kwa sasa mbunge January Makamba ameteuliwa kuwa waziri wa nishati huku naye dkt. Ashatu Kijaji akiteuliwa kuwa waziri wa habari, mawasiliano na teknolojia ya habari. Mwingine ni Profesa Makame Mbarawa ambaye ameteuliwa kuwa waziri wa ujenzi na uchukuzi. Dkt. Elieza Feleshi ameteuliwa kuwa mwanasheria mkuu wa serikali kuchukua nafasi ya dkt. Kilangi aliyeteuliwa kuwa balozi. Kwa wale ambao wamekuwa wakifuatilia siasa za Tanzania ni kwamba haya e, yanasemekana kuwa ndo mabadiliko ya kwanza ambayo ameyafanya Rais Samia tangu aapishwe kushika nafasi hiyo Machi kumi na tisa mwaka huu kufuatia kifo cha hayati John Magufuli, na ndiyo mabadiliko ya kwanza tangu alipotangaza baraza la mawaziri hapo tarehe thelathini mwezi Machi mwaka elfu mbili na ishirini na moja Itakumbukwa kwamba baadhi ya mawaziri ambao walikuwepo wakati wa Rais Magufuli wameendelea kuchapa kazi ya kutekeleza majukumu yao na wengine ambao e, aliwaongeza wakati alipotangaza a, baraza la mawaziri. Muda mfupi ujao tutaungana na mmoja wa waandishi wa habari e, huko nchini Tanzania ambaye pia huangazia, huangalia e, kwa kina kuhusu mambo ambayo yanavuma hasa kwenye upande wa siasa. A, tueleze ni vipi ambavyo e, mambo hayo yanapokelewa au uteuzi huo e, umepokelewa e, na Watanzania wa kwa jumla. Lakini kabla ya hapo, hebu tusikie alivyosema Rais Samia Suluhu Hassan. uteuzi wenu hauna maana kwamba nyinyi ni wazuri kuliko wote waliokuweko, hapana. Uzuri wenu utaonekana katika utekelezaji wa majukumu yenu, kwa sababu hata tuliowachagua mwanzo wakuwa wazuri pia. Kwa hiyo mtakavyotekeleza ndivyo uzuri wenu utakavyoonekana. Kwangu mimi nachotaka kuona ni matokeo, results. Sitaki kuwaona kwenye tv tu, mnafanya hili, mnafanya, nataka results kwa wananchi. Tuko hapa kuwatumikia wananchi, tuko hapa kuwatumikia wananchi. Kauli ya Rais Samia Suluhu Hassan. Na ni wakati mwafaka sasa nimlete e, mchambuzi huyu mwanahabari ambaye yuko nchini Tanzania amekuwa akifuatilia yaliojiri. Khalifa Saidi, karibu kwa kipindi. kwa undani, na kwanza kabisa hebu e, tupe tu hisia zako uliposikia ni nani wameapishwa na ni nani wameondolewa. sawa sawa, asante sawa sana. Kama ambavyo wachambuzi na wadadisi kadhaa wa mambo yanayoendelea hapa Tanzania Uh, ni kwamba hatua ya jana ya Rais Samia Suluhu Hassan kufanya mabadiliko madogo kwenye baraza lake la mawaziri, uh, linatuma ujumbe uh, uh, au kama vile kujitenga, tunaweza tukasema, na watu ambao aliachiwa na hayati uh, Rais John Magufuli. Unakumbuka hili au utakumbuka kwamba hii ni mara ya pili kwa rais Samia kufanya mabadiliko madogo au marekebisho madogo kwenye baraza lake la mawaziri. Kwa mara ya kwanza ile, alipangwa kutoka huyu kutoka wizara hii akamweka huyu, lakini mawaziri walikuwa ni walewale wale. hakuna aliyekuwa amefukuzwa wala hakuna mtu mpya aliyekuwa ameingizwa, na kumekuwa na minong'ono mingi sana kusema kweli kwa siku za hivi karibuni kwamba timu Magufuli ambayo ilikuwa imebaki madarakani au serikalini ni kama vile ina ina ushawishi mkubwa sana katika uendeshaji wa, wa, wa, wa, wa nchi na masuala ya kiserikali. Kwa hiyo hatua hii hapa, Rais Samia kwa kuwaondosha baadhi ya mawazi, mawaziri ambao walikuwepo ndani ya serikali ya Magufuli na kuteua wapya Uh, ikiwemo wale ambao Magufuli alikuwa amewafukuza kama Januari Makamba kwa mfano uh, uh, inatuma ujumbe kwamba yuko, yuko, yuko tayari na ana uwezo wa kutengeneza timu yake yeye uh, yeye mwenyewe na hayupo chini ya shinikizo la mtu yoyote uh, kumbakisha nani au uh, kumwondosha nani kwenye, uh, kwenye kwenye kwenye, kwenye baraza la mawaziri, lakini hiyo ni kwa upande wa wachambuzi na wadadisi. Leo e mwenyewe Rais Samia amedokeza Uh, sababu za kufanya mabadiliko madogo hayo kwenye baraza lake la mawaziri akisema kwamba uh, moja kati ya sababu ni kwamba mawaziri waliokuwepo au mawaziri ambao uteuzi wao umetenguliwa uh, walikuwa wana uh, wamechukulia wa, wa, wa upole uh, na ukarimu wake uh, uh, kama udhaifu uh, na kwa hivyo wakaamua kufanya mambo vile ambavyo Uh, walikuwa wanataka wao sasa. Hakutaja ni waziri gani specifically alikuwa amefanya hivyo uh, na wamefanya nini kiuhalisia uh, lakini hicho ndicho ambacho yeye alikidokeza. Kwa hiyo ni, ni kwa huu ni kwa upande wa rais mwenyewe, lakini kwa wadadisi ni kama vile rais anajitengenezea ya timu yake yeye mwenyewe na kuondokana na timu ambayo rais Magufuli aliiacha madarakani. Kuna suala ambalo amelizungumza rais kuhusu eh, kufanya mabadiliko ya kimfumo kwenye wizara fulani e, kwa ile ya mawasiliano kwa mfano. Kwanza hebu tumsikilize alivyozungumza. Nimeanza mabadiliko kwenye muundo wa wizara mbili. Iliyokuwa wizara ya habari, utamaduni, sanaa na michezo sasa inabaki kuwa sanaa, utamaduni na michezo, na nimechukua habari, nimeipeleka nimefanya hivyo kwa sababu kwanza ni kuifanya wizara ya habari mawasiliano teknolojia ya habari kutimia. Hapa unamsikia a, akitoa kauli yake kuhusu uh, hii wizara ya habari sanaa utamaduni na michezo na vile vile jinsi ambavyo ameipeleka wizara ya mawasiliano na teknolojia ya habari, sijui kwa kimfumo wa kubadilisha haya vitengo uh, fulani au uh, uh, idara fulani zinawekwa kwenye wizara fulani zikitolewa kwa nyingine. Kwa kifupi, wewe kama mchambuzi unaonaje? E, inasaidia kwa vyovyote vile, japo kwamba nafahamu kwamba kwa kiasi kidogo kumekuwepo na hayo madai uh, ya kwamba wizara au uh, idara ya habari itolewe kutoka kwenye wizara ya habari sanaa utamaduni, na, na michezo na naipelekwe kwenye uh, uh, wizara ya mawasiliano na teknolojia. Uh, lakini hiyo ni kwa kuongeza ufanisi tu, uh, kwa mamlaka za serikali uh, kusimamia hizo idara au hizo wizara. Hilo si kwa lengo la ku la kupengine kutengeneza uhuru zaidi au ufanisi zaidi Aa, wa utendaji kazi wa uandishi wa habari Tanzania. Aa, kama mwandishi sioni namna yoyote ambayo unaenda kunufaika kwa keda, kwa idara ya habari aa, kuondoka wizara ya habari sanaa, utamaduni na michezo kwenda kwenye wizara ya mawasiliano na teknolojia. Changamoto zetu kubwa sisi aa, za kimfumo kabisa au structural, za, za, za masuala ya huru ya vyombo vya habari ipo kwenye masuala ya kisheria eh, kwamba sheria lazima ziondoshwe sheria zinazo adhibiti utendaji kazi wa waandishi wa habari na vyombo vya habari ziondoshwe, na wala si uh, kwamba idara ya habari iondoshwe wizara hii ipelekwe wizara wizara nyingine. Kwa hiyo hilo limefanyika kwa ajili ya kuongeza ufanisi wa serikali kusimamia idara yenyewe, na si uh, na si kwa lengo la kuongeza ufanisi au kufungua mipaka zaidi au kuleta uhuru zaidi kwa, kwa, kwa waandishi wa habari wanaofanya kazi zao hapa nchini Tanzania. Suala ambalo linazungumzwa sana tukimalizia, uh, hapo halifa e, linazungumzwa, nimeona limetanda sana kwenye mitandao e, kuhusu uteuzi wa Dr Stegomena Tax kuwa waziri wa ulinzi na jeshi la kujenga taifa, anasema JKT, ambapo anachukua nafasi ya marehemu Elias Kwandikwa. Eh, eh, eh, wakati Rais akizungumza kuhusu ni vipi ambavyo alifikia uamuzi huo, hebu hebu kwanza tumsikilize. Nikuulize swali lakini, katika mabadiliko haya nimeamua kuvunja sijui mithi, sijui tabu ya muda mrefu ya kwamba wizara ya ulinzi lazima akae mwanamume mwenye misuli yake, lakini kazi ya waziri kwenye wizara ile si kupiga mzinga wala kubeba bunduki, ni meli coordination, kusimamia sera na utawala wa wizara. Naam, hapo Rais Samia Suluhu Hassan akisema kwamba sio lazima uwe na misuli ndiyo uongoze e, wizara kama hiyo. E, maoni yako, tukimalizia kwa nini anayasema haya? Ah, ni kweli, <laughs> yupo sahihi kabisa. I... I... I... na amezungumza vizuri kwamba Uh, haendi kupiga mizinga pale uh, wizarani. Oh, kimsingi ni kwamba Dr Stagomena Lawrence anaenda kusimamia au kusimamia utekelezaji wa sera za masuala ya ulinzi uh, na usalama wa nchi uh, ya Tanzania na, na na kusema kweli, mbali na kuwa uh, kada uh, mzuri tu wa Chama cha Mapinduzi uh, Dr Stagomena taxi ana uzoefu mkubwa kusema kweli kwenye masuala ya uh, ushirikiano wa kimataifa, masuala ya usalama, masuala ya ulinzi uh, ametoka tu wa uh, kustaafu kama katibu mtendaji au katibu mkuu uh, wa jumuia ya maendeleo ya nchi za kusini mwa Afrika uh, nafasi ambayo amekuwa amekuwa akihudumu tangu mwaka elfu mbili na, na, na kumi na nane kwa hiyo si si, si ni kweli kwamba haendi ku, ku, ku, kushika mitutu na kupiga mizinga na wala si kwamba kuna umuhimu wa kuwa na misuli, lakini unahitaji mtu kama yeye ambaye ana unajua ule uelewa wa kikanda wa matishio ambayo kama kanda ya, ya, ya nchi za kusini mwa Afrika au Afrika Mashariki uh, changamoto zinazokabili kiusalama, matishio saizi, kuna masuala ya ugaidi. Na kuna masuala ya uhalifu wa kimtandao ambayo yanatoa yana, yana tishio kubwa sana tu kwa usalama wa nchi za Afrika Mashariki na nchi za Kusini mwa Afrika au Afrika kwa ujumla. Aa, kwa hiyo kuwa na mtu kama huyu kwenye kusimamia hii portfolio ya ulinzi na usalama. Dio, si, si, si, si kitu cha kukichukua na inawezekana sana kwamba Rais Samia ameliona hilo na ameona uwezo ambao Dkt. Stergomena Tax anao Uh, kwenda kumsaidia kwenye hilo uh, kwenye hilo eneo. Na mapokeo ya watu wengi kusema kweli uh, wamepokea hilo vizuri tu, ukizingatia uh, kwamba Dkt. Stergomena Tax atakuwa waziri wa kwanza mwanamke uh, kuwa waziri wa ulinzi na usalama tangu nchi hii ipate huru. Uh, kwa hiyo ni jambo ambalo watu wengi wamelipokea kwa, kwa hisia nzuri. Kilichofanyika ni kwamba Rais Samia ameongeza mwanamke ameongeza wanawake wawili Uh, kwenye kwenye kwenye baraza la mawaziri Dr. Ashatu Kijaji kama waziri wa habari, mawasiliano na teknolojia na waziri Stergomena Lawrence Tax kama uh, waziri wa wa ulinzi. Kwao hakuna waziri aliyetolewa. Dr. Dorothy Gwajima, waziri wa afya, bado yupo. Ummy uh, Mwalimu, TAMISEMI bado yupo, na yeah, na waziri mmoja anayehusika wizara ya, ya ofisi ya, ya rais mama Jenista Mhagama bado bado yupo, kwa hiyo hakuna waziri wa kiti aliyotolewa na rais Samia tangu aingie madarakani. Asante sana Halifa Saidi kwa tathmini yako hiyo. Msikilizaji, Halifa Saidi ndiyo anatufungia sehemu ya kwanza ya kipindi hiki cha kwa undani. Usiondoke, kwani tutarejea na sehemu ya pili ya kwa undani Karibu kwa sehemu ya pili ya kipindi Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ukiwa name BMJ Mrithi, niko hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kama nilivyokuarifu ni kwamba tutaangalia hali ilivyo kiusalama katika jimbo la Laikipia nchini Kenya. Serikali ya nchi hiyo imesema kwamba hali ya utulivu imeanza kurejea katika maeneo ambayo yamekumbwa na vurugu na vilevile vile hasia magharibi mwa kaunti hiyo ya Laikipia, ambapo watu wasiopungua wanane wameuawa ndani ya kipindi cha mwezi mmoja, huku uharibifu wa mali ikiwa e, ni pamoja na kuchomwa kwa nyumba na shule kadhaa ukishuhudiwa. Kauli ya serikali inajiri siku mbili tu baada ya operesheni kubwa ya vyombo vya usalama kuanza katika maeneo husika. Leo vyombo vya habari katika nchi hiyo vimeripoti kwamba hali ya taharuki bado inaendelea kushuhudiwa, huku wanafunzi walioanza kurudi shuleni wakipewa ulinzi na maafisa wa polisi. Kumekuwa na vuta ni kuvute baina ya maafisa wa usalama, maafisa wa serikali na wakazi wa maeneo ambayo yameathiriwa sana na uhalifu huo ambao umekuwa ukishuhudiwa katika eneo hilo. E, magari pia yamechomwa moto, mashamba e, na vilevile vile mifugo e, na, na ikapelekea e, maafisa wa serikali kutangaza e, kile ambacho tunaweza kuita ni kama hali ya hatari katika eneo hilo, na vile vile kuwekwa kafyu e, au katazo la kutoka nje usiku e, hadi kutoka jioni mpaka asubuhi na kwa maana hiyo, kuhusu hali ilivyo huko sasa, nimezungumza na mchambuzi wetu wa maswala ya usalama George Musamali. Kwanza eh, George Musamali, hebu oh, oh, eh, karibu kwa kipindi hiki cha kwa undani. Tueleze nini ambacho kinashuhudiwa sasa, ni taswira ipi iliyopo eh, baada ya hayo yaliyotangazwa leo na maafisa wa usalama kuhusu kudhibiti hali katika eneo hilo? Hivi sasa hali ya usalama imezidi, inazidi kuregerea hali yake ya kawaida ingawa maafisa uh, wa usalama bado wako pale kwa, kwa kiwango kikubwa, na shule zimefunguliwa na watoto wameanza kurudi shule, ijapokuwa ni kwamba hawa wanafunzi wanaporudi shule hivi sasa wanasindikizwa na maafisa wa polisi. Kwa hivyo hatuwezi sema kwa ujumla, kwa kwa ujumla kwamba hali imeregea ile hali yake ya kawaida, na itachukua kipindi kirefu kabla haijaregelea kawaida, manake kuna mzozo pale ambao haujatatuliwa. Kwa hivyo operesheni za kijeshi tu ama za polisi sio suluhisho la tatizo ambalo tunashuhudia katika eneo hilo la Nairobi. Wakati akizungumzia operesheni kubwa ambayo imewajumuisha maafisa wa usalama kutoka idara mbalimbali, waziri wa usalama wa ndani hapo Kenya Fred Matiangi ameonekana kuwasuta, kuwanyoshea vidole sana wanasiasa hapo. Hebu e, tusikie kidogo e, kisha nikuulize swali. Umeingiwa na kasumba ingine yako huko ya ujinga, eti unataka kusongesha, kusumbua wananchi ili usanye watu pamoja. Tukianza ku register voters, watu fulani wazi wanakuwa registered. Hatuta ngoja ufike hapo, tutakufuatilia and we will use, we are not short of means because mnacheza cheza, mnafikiri mambo ile ya kawaida, unakamatwa unaenda pale unapata bond unatoka nje unaenda tena usiku kupanga mambo mengine. Msomali unamsikia hapo anajieleza bayana kwamba wanasiasa ndio wanaoleta hali hii kila wakati uchaguzi unapokaribia. Utasemaje? Kwa kweli huu mzozo wa Laikipia wafaa uangalie kwa namna tatu tofauti, maanake yeye anazungumzia suala la kisiasa, lakini kwa ufahamu wangu hili ni tatizo ambalo limekuwako pale kwa kipindi kirefu viongozi wamekamatwa, tunazungumzia suala la kisiasa. Si mara ya kwanza viongozi kukamatwa, maanake nakumbuka. Na uhasama ambao tunashuhudia hivi sasa hali ilivyo tete hivi sasa inafuatia kukamatwa kwa wale viongozi uh, na serikali na kufunguliwa mashtaka kule Nakuru, na mtizamo wangu ni kwamba kuna sababu kuu ambayo kuna haya malumbano katika sehemu la, ya Laikipia, na hili ni jambo ambalo liko katika ile climate doom report ambayo ilikuwa inajadiliana kuhusiana na, na masuala ya mashamba katika eneo la Laikipia. Hali kadhalika kuna ile ripoti nyingine ambayo ilitengenezwa ya TJRC ambayo pia ilizungumzia hili swala, na kwa msingi, ili kusuluhisha tatizo la usalama katika eneo la Laikipia, serikali ni lazima ifanye implementation, itekeleze yale uh, vile vipengee ambavyo vilitajwa katika hiyo TJRC ripoti, uh, na ndumu ripoti hapo ndipo tutakuwa tumepata suluhisho la kudumu la mzozo ambao tumeshuhudia mara kwa mara kule Laikipia. Maanake si maisha ya raia peke yake ambayo yamekuwa hatarini, bali tumepata kwamba pia maafisa wa polisi hata ngazi ya komishona wameuawa katika sehemu hiyo, na wale wavamizi bado wapo na wana ari ya kuweza kuzidi kukabiliana na serikali hadi ambapo wao watasema kwamba haki zao zimetimizwa. Hebu tueleze hatima ya wale wanasiasa ambao walifunguliwa ama walikamatwa wiki iliyopita, tukasikia kwamba wamefikishwa vituo vya polisi. Uh, hatima yao ni nini na ni nini kitaendelea sasa? Je, wata kuna m, kuna fikra kwamba huenda e, wakafungwa au itakuwaje? Unasikia vile waziri anavyozungumza hapo, uh, walifunguliwa mashtaka kule Nakuru ya mashtaka ya uchechezi, na ikawa ni kwamba uh, serikali imeomba, maafisa wa polisi wameomba siku zaidi ili waweze, waweze kukamilisha uchunguzi wao. Kwa hivyo tunavyozungumza hivi sasa bado wako katika mikono wa, wako korokoroni mikononi mwa polisi, polisi wakiendelea kufanya uchunguzi na kutoa taarifa yao ko chini. Lakini cha msingi hapa ni kwamba, je, hilo ndio suluhisho? Maanake waziri anazungumzia swala la kisiasa. Mtizamo wetu sisi ambao tumekuwa tukifanya utafiti katika eneo hilo ni kwamba hili ni tatizo la rasilimali. Wale ambao wanasababisha ghasia katika eneo hilo, wao wanapigania rasilimali ambazo wanasema ni zao kuanzia jadi, na ikiwa tutataka kupata suluhisho, maanake kuzungumzia suala la kisiasa ni kuondoka. Ndio maanake nakuambia, tuangalie zile ripoti ambazo zimeandikwa za Ndung'u, na na, na, na TJRC, ripoti ambazo zinazungumzia haya masuala. Kwa hivyo so, sijui ni kwa nini imekuwa vigumu serikali kutekeleza Uh, kutekeleza zile recommendations ambazo zilikuwa katika hizi ripoti mbili. Na hii kusema kwamba ni suala la kisiasa uchechezi wa kisiasa ni kizingizio tu, maanake hawataki kuangazia tatizo la Laikipia liko wapi. Na huu umekuwa ni mtindo katika, katika taifa la Kenya pindi tu kunapotokea uh, mzozo kama huu, sisi hulenga na kusema hili ni suala la kisiasa, ili hali sii ni suala la kisiasa, maanake wananchi wanauliza maswali, wana haki zao ambazo serikali lazima iangazie. Tunakwepa kuangazia hilo suala tatizo, na ndio manake italeta kisingizio na kuwakamata wanasiasa. Asante uh, sana George Msamali. George Msamali, msikilizaji, ni mchambuzi wa masala ya usalama nchini Kenya, amekuwa akizungumza nasi kwa njia ya simu kuhusu hali ilivyo katika kaunti ya Laikipia kule magharibi mwa kaunti hiyo. Kukukumbusha tu msikilizaji, ni kwamba huwa tunasikika kupitia redio zetu shirika ikiwemo Mbeya Highlands FM ya Mbeya Tanzania, Nuru FM ya Iringa Tanzania, HFM ya Zanzibar na vilevile vile Voice of Muhabara ya Kampala pamoja na UBC Redio Uganda nchini Uganda, Redio Soleil na RTGL za Butembo huko DRC, Redio Progress na Redio Sango Malamu zote hizo zikiwa kule Bunia Uh, nchini DRC. Nchini Kenya unaweza kutupata kupata matangazo mengi yetu kupitia redio kama vile uh, Radio Citizen na vilevile Redio Kaya uh, pamoja na Mwananchi Redio ama sauti ya mwananchi katika e, bonde la ufa kule upande wa Nakuru. Unaweza pia kutupata kupitia mtandao wetu wa VOA swahili.com na kufikia hapo, tunafika mwisho wa matangazo yetu hii leo, kutoka hapa Washington. Kwa niaba ya wote walioyafanikisha, msimamizi amekuwa ni Mary Mgawe, mwelekezi hii leo amekuwa ni Aida Isa, mimi ni BMJ Muridhi, kwa upande wa mitandao ni Jafar Mjasiri. Kwa niaba ya wote hao, mimi nakutakia usiku mwema kutoka hapa Washington. Tuonane wakati mwingine inshallah.