Saraha, maamulo ama, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki, tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM Kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 na Nairobi na 107.8 Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 Kigali, Rwanda. Ninayowakaribisha hi leo ni mimi Patrick Ngwimana. Katika matangazo yetu ya leo, tunakuletea kipindi cha salamu na muziki, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Kituo kinachofuatilia kesi za virusi vya corona cha John Hopkins cha Marekani kimeripoti mapema leo Jumaapili kwamba kimerekodi maambukizi milioni 224.3 ya COVID 19 ulimwenguni na vifo milioni 4.6 ulimwenguni. Kituo hicho pia kilisema chanjo bilioni 5.7 zimetolewa. Uingereza inatarajia kutangaza wiki hii mipango yake ya kuwapatia watoto wenye umri wa miaka kumi na miwili hadi miaka kumi na mitano chanjo dhidi ya virusi vya korona. Kampeni ya chanjo huenda itaanza baadaye mwezi huu. Wakati wao zaidi ya asilimia hamsini ya idadi ya watu nchini Japan wamepatiwa chanjo za covid 19, kulingana na serikali ya Japan. Waziri wa uchumi Yasutoshi Nishimura alisema katika mahojiano kwenye televisheni leo Jumapili kwamba kiwango cha utoaji chanjo kinatarajiwa kufikia asilimia sitini ifikapo mwishoni mwa mwezi Septemba. Kwingineko, Miarma inapambana na wimbi la tatu la covid-19 katika kipindi ambacho mivutano ya kisiasa inaongezeka. Kwa mujibu wa takwimu za Shirika la Afya Duniani, zaidi ya watu laki nne wameambukizwa na COVID-19 huko Miarma na zaidi ya elfu kumi na sita wamekufa. Maafisa wa afya ya umma, hata hivyo, wanasema wanaamini idadi hiyo iko chini kutokana na uhalisia. Kiongozi wa Alqaida Aiman al Zawahri alionekana kwenye video mpya ya maadhimisho ya miaka ishirini ya kumbukumbu ya mashambulizi ya Septemba kumi na moja miezi kadhaa baada ya uvumi kuenea kwamba alikuwa amekufa. Kundi la upelelezi la SITE ambalo linafuatilia tovuti za wanajihadi lilisema video hiyo ilitolewa Jumamosi. Ndani ya video hiyo, al-Zawahri alisema kuwa Jerusalem haitafanywa kamwe kuwa ya Kiyahudi, na alisifia mashambulizi ya Al Qaida ikiwemo mojawapo ambalo liliwalenga wanajeshi wa Russia huko Siria mwezi Januari. SITE ilisema Al Zawahri pia alielezea kujiondoa kwa jeshi la Marekani kutoka Afghanistan baada ya miaka ishirini ya vita. Iliongeza kuwa maoni yake hayana ulazima kuonyesha rekodi ya hivi karibuni kwani makubaliano ya kujiondoa na Taliban yalisainiwa Februari mwaka elfu mbili na ishirini. Al Zawahri hakuelezea Taliban kuchukua udhibiti wa Afghanistan na mji mkuu wa Kabul hapo mwezi uliopita, Site iliongeza. Lakini alitaja shambulizi la januari mosi ambalo liliwalenga wanajeshi wa Rusia pembezoni mwa mji wa Raqa huko kaskazini mwa Siria. Wanawake nchini Afghanistan wanaweza kuendelea kusoma katika vyuo vikuu na hata baada ya kuhitimu, lakini vyumba vya madarasa vitatengwa kufuatana na jinsia, pamoja na mavazi ya Kiislamu ni lazima, waziri wa elimu ya juu katika serikali mpya Taliban alisema leo Jumaapili. Waziri Abdul Baki Haqani alielezea sera mpya katika mkutano wa waandishi wa habari siku kadhaa baada ya watawala wapya wa Afghanistan kuunda serikali yenye wanaume watupu. Dunia imekuwa ikiangalia kwa karibu kuona ni kwa kiwango gani Taliban inaweza kuchukua hatua tofauti kutoka kipindi chao cha kwanza madarakani mwishoni mwa miaka elfu moja mia tisa na tisini. Wakati wa enzi hizo, wasichana na wanawake walikataliwa elimu na walitengwa kutoka maisha ya umma. Taliban wanaeleza wamebadilika, ikiwemo mitazamo yao kwa wanawake. Hata hivyo, wamefanya ghasia katika siku za karibuni dhidi ya waandamanaji wanawake wanaodai haki sawa. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Iran imekubali kuruhusu wakaguzi wa wa kimataifa kutumia kamera za ufuatiliaji katika maeneo yake nyeti ya nyuklia na kuendelea kuchukua picha katika eneo, kuepuka mivutano ya kidiplomasia wiki hii. Tangazo hilo lilitolewa Septemba kumi na mbili baada ya mazungumzo mjini Tehran kati ya Rafael Grossi, mkuu wa idara ya kimataifa ya nishati ya atomic, IAEA, na Muhammad Eslami, mkuu wa taasisi ya nishati ya atomic ya Iran. Mazungumzo hayo yalilenga kupunguza mzozo kati ya Tehran na magharibi ambayo yanatishia kuongezeka, na pia mazungumzo ya kijasusi juu ya kufufua makubaliano ya nyuklia ya Iran. Tulikubaliana kuhusu kubadilishwa kwa kadi za kumbukumbu za kamera za idara hiyo, Islami alinukuliwa akisema kwa vyombo vya habari vya Iran. Papa Francis yuko Hungary mwanzoni mwa ziara yake ya kwanza ya kimataifa tangu afanyiwa upasuaji wa tumbo mwezi Julai. Ataendesha misa ya umma na kukutana na waziri mkuu wa Hungary, Viktor Orban. Sera za kiongozi huyo wa mrengo wa kulia wa Hungary na kupinga uhamiaji zinapingana na wito zi wa Francis kwamba nchi ziwakaribishe wakimbizi. Francis yupo Budapest kwa saa saba pekee kabla ya kwenda Slovakia kwa sehemu kubwa ya safari yake ya siku nne. Vatikani na waandaaji wa safari wamesisitiza kwamba Francis alialikwa tu Hungary kusherehekea misa kwenye mkutano wa kidini, siyo kufanya ziara kamili kwa nchi na ya kiuchungaji kama anavyofanya huko Slovakia. Waziri wa mambo ya nje wa China Wang Yi anaitembelea Kambodia, mahala ambapo anatarajiwa kukutana na waziri mkuu Hun Sen na maafisa wengine kujadili COVID-19 na masuala mengine ya kieneo. Wizara ya mambo ya nje ya Kambodia ilisema mikutano ya Wang leo Jumapili na Jumatatu itajumuisha pia majadiliano ya biashara na usalama. Nam, karibu mpenzi msikilizaji kwa kipindi kingine cha salamu na muziki. Kama unavyosikia ikiwa ni Jumapili nyingine, msikilizaji tumaini hu jambo kabisa hapa studioni, nimekwisha jaa tele kama pishi la mchele langu, jina Sunday Shomari. Moja kwa moja basi, bila ya kupoteza wakati, mwenye bahati ya kufungua kipindi cha salamu hii leo ya Jumapili ni kutoka kule Sanawari, Kilimani, Arusha, Tanzania. Haya, anayejiita huyu James mzalendo Salam zako napendezi wake Frederik Doi Mkama, uh, Patrick Kakuji, mtu pesa Mwanabuke, Emmanuel Charles AMC, Masai Mkuyu Shilindile, mboga Peter Bucheyeki, pia ujamsahau Mahona Njile Oswago, Jipole Jisandu Bohumagemba, pia akumbuka Majaliwa Bususu Machenji Lupemba, Emmanuel John Machungwa na Ngusa Mleba, na mwisho anasema ujawasau Njile Oswago, Juma Dunga, Cosmos Shija Junior Fikiri Dari, ujumbe unawambia tusikilize VOA Swahili, idhaa yetu pendwa. Namkoni ambay nasema hey, kweli enden kusikiliza VOA Swahili. Haya, zamuni yake Mama Elizabeth au Devota Daniel akiwa Shinyanga, Tanzania. Salamu zako kutoka kule Shinyanga unaperezei kwake Abubakari Ngresi, Filibert Jonathan Kenshambi Ukupenda kumsahau Mashaka Subi, Mkonole Noili na Ili, sio Bela Frank Shayo, pia umemkumbuka Mak Mihaio, Tina Metelula, Charles Jumanne au unamwita fundi simu huyu, pia hukupenda kumsahau Ana Clat Feruzi, Masanja Ngasa na wote hawa unaambia ujumbe, mambo magumu hayataki haraka. Bila shaka hayataki haraka. Zamuni yako wewe nani mwingine huyu, ukiwa mo, moto, unajiita moto usiozimika, Kizungu, Maswa, Simiyu Tanzania. Salamu zako leo Jumapili napendezi wake Juma Dunga, mmkumbuka pia Emmanuel John Machungwa, Revocatus Kalava, meupenda kumsahau Mwikani wa Mahundi Suke John e, eh, Mobagulila pia mmkumbuka Daudi Nkuba Shagembe e, eh, Shirinde wa Shirinde Mbuga, Peter Juma Kazuri, Leticia Jafet Maembe, Abubakar Ngeres, pia kumsahau Mukuyi, unamwita huyu na Said John, na pia umependa kuwakumbuka Pascal Lucas. Na ujumbe wote hao unaambia, chezea mshahara, usichezee kazi. Bila shaka mambo yanaweza kuwa magumu sana ukifanya ukichezea kazi. Basi kwa ujumbe huu maridhawa kabisa msikilizaji e, moja kwa moja tuelekee kupata kibao cha muziki. Ni kibao kilichotamba kibao kipya ambacho video yake imetoka hivi karibuni. Mwanamuziki mashuhuri wa Tanzania si mwingine Diamond Platinums, ambaye anatarajiwa kuja kupafomu kufanya vitu vyake hapa Washington DC mwezi wa kumi. Kazi kwako, pata vitu, msikilizaji. mazuri kweli kweli, msikilizaji. Kipindi ni salamu na muziki, kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, kutoka hapa Washington DC moja kwa moja. Basi tuelekee kwa nani? Twake huyu Nazareti Mwakipembe Tanzania anasema: hali gani kwoja mtangazaji wa zao, nami nakomeni kwa salama kabisa. Bila shaka nashukuru kunisalimia. Salamu zako napenda ziende kwake, unasema Asajile Kayangi akiwa Sainjele kule Songwe, hujamsahau 4J Momloka akiwa Tanzania. Na Elsio Bela wa Tanzania. Kanuti Liambo pia akiwa Tanzania. Tina Metulela za moyoni haonga. Tunza Godfrey mwaka penda. Pia umemsahau penda kumsahau kona Isi Kiejo, Mage Mbise, umemkumbuka pia Muhamed Kachuru, wote hawa wanasema wakiwa kule nchini Tanzania. Charles Mjeshi, Njile Oswago na Vumi Lalata bila kuwasahau Mashaka Nkonole, Hasani Kajibulo, James Mzalendo na Pascal Lucas, wote wakiwa nchini Tanzania. Haya basi, moja kwa moja natoka huko kwako naekia kwake fikiri Dario Ngakala Ngokolo, Shinyanga, Tanzania. Huko aliko anapenda zile salamu zake zimwendee na ili Siobela Rotaiwa Busisi huku msaa, Eric Masawe, Sidia Fuguru, Dorika Tadeo pia amependa kumkumbuka Joseph Sindano hujapenda pia kumsahau, unasema Husaini Chuma, uh, J Mwamloka Mapemandula ana Feruzi, pia kumsahau Mashaka Subi Mkonole na pia umemkumbuka Sima Kagaruki Sali Bunzali. Wote hawa unawambia, jamani, ye majibu ya ujumbe ni hapa hapa, bila shaka amepata ujumbe wako moja kwa moja. Basi kutoka huko twende kwenye salamu kwa njia ya simu. Kwa majina ni Mama Maiji Taztawachanika, nikiwakilisha mmoja wa kimasalamu makini, Tanzania Dar es Salaam. Salamu zangu za kwanza nitazipeleka kwa ndugu yangu Teka Mkumba, za pili zitaenda kwa Sijali Shomari, za tatu zitaenda kwa Jumbe Jumbe Doto pamoja na Musa Mjengi za nne ziende kwa Abeli Makona akiwepo Mwanza. Tano na mwisho zifikie Fredi Moshi akiwepo Malindi mbe. Niwatakie ni jioni njema, jamani, asante. Ah, sana Mama Maige Superstar Wachanika, huyu ataki mchezo kwelikweli, na kutakia na wewe jioni njema <laughs> <laughs> Asante, kazi njema, mbarikiwe sana, nimewapenda. <laughs> Asante sana, amina na wewe ubarikiwe, mama. Mimi ni Kambale Malikusha <laughs> Aleksi <Ay>. kutoka nji ya demokrasi ya Congo, katika mkoa wa Ruchuru na katika mji mdogo wa Kianja. Nilipenda sana nitume salamu <laughs> zangu kwa marafiki yote ambayo wanaonitambua kwa jina la Kambale Malikusha Alexi, kwanza kwa mke wangu mpendwa ambaye anaitwa Rachel Alexi, na kwa majirani zangu zote na wale wote ambao tunaishi nao katika nafasi ambako tunaishi kwenye tunachungia watoto mayatima wote. Na vilevile ninapenda kusakundea watoto mayatima wote wanaopatikana katika nchi zote ambayo wanasumbuka na ukosefu ya wa kutotegemezwa. Na mimi nasalimia ndugu daftiki zangu kama vile Rachel, asante sana basi. Baada <tiped> ya kupata salamu hizo kwa njia ya simu. Eh, moja kwa moja tupata kibao kingine cha muziki msikilizaji. Ni mwanamuziki Nadia Mkami anakwenya kitu chake Radio Love, mwanadada machari huyu kutoka nchini Kenya, ambaye hivi sasa anafanya ziara yake hapa Marekani, alianzia kule Texas, Kansas City, akiendelea kuchanja mbuga na kufanya vitu vyake. Pata hivyo vitu msikilizaji, Radio Love Pia umemkumbuka Juma Dunga, Anton Mazengo na Mwita huyu, eh, Jafari Kopo, Frank Shayo, Mwalimu Kenedi Mpemba. Hukupenda kumsahau Mkwana Mahundi, na unawambia ujumbe, mwendelee kukumbukana kupitia idhaa ya Kiswahili ya yes, Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Bila shaka hapa ndiyo mahali pako pa salamu. Zamuni yake FJ Mamloka akiwa wapi Tanzania kule Tukuyumbea, salamu zako unapenda zidi kwake niko magavilwa mag mag hukumsahau james tano. Pia mkumbuka tunza mwakapenda, hukupenda kumsahau kinyozi mstaafu eh, Nicolas Godfrey eh, Julius simo Mloka. Pia mkumbuka mwalimu lucekelo barton furaha James eh, na zamuyoni haonga na mwisho kupenda kumsahau mashaka unamwita sabu mkonole na vasco Mwakiusa. Ujumbe unawaambia akufaya kwe dhiki huyo ndiye rafiki wa kweli. Bila shaka zimefika kabisa salamu hizo moja kwa moja, zamuni yako Baraka Mungilwa. Akk, mzee wa kazi, ukiwa wapi Dar es Salaam, Tanzania. Salamu zako ziende kwa bibi yako mpendwa, Mei Mungilo, wakiwa Dar es Salaam, baba na mama yako, Mr. and Mrs. Yahya Mungilo, akiwa Dar es Salaam. Ukimkumbuka unasema wako captain Shehi Mungilo, wakiwa Dar es Salaam, bila kumsahau anti yako P na anti Luli, wakiwa Mbezi kule Dar es Salaam, pia dada yako Warda na mdogo wako Andi au Andulile, wakiwa Dar es Salaam, huku msahau na sababu yako mkubwa Edith Membe akiwa Lusaka kule Zambia, na babu yako Membe wakiwa kule Zambia. Pia wakumbuka anti zako zanga Beatrice, Esther, na Saba, anasema hawa wote wakiwa kule Lusaka, Zambia. Haya basi, naona moja kwa moja tupate kibao kingine cha muziki, dimu la muziki kutoka Nigeria, vijana wawili hatari kabisa kule Nigeria. Mr. P akishirikiana naye Singa wanakula kitu paloma paloma. Pata vitu msikilizaji, vitu hivyo kutoka Nigeria, Nigeria. kituo kinachofuatilia kesi za virusi vya korona cha John Hopkins cha Marekani kimeripoti mapema leo Jumaa pili kwamba kimerekodi maambukizi milioni 224.3 ya COVID-19 ulimwenguni na vifo milioni 4.6 ulimwenguni. Kituo hicho pia kilisema chanjo bilioni 5.7 zimetolewa. Kiongozi wa Al Qaida Aiman al Zawahri alionekana kwenye video mpya ya maadhimisho ya miaka ishirini ya kumbukumbu ya maambukizi ya Septemba kumi na moja, miezi kadhaa baada ya uvumi kuenea kwamba alikuwa amekufa. Kundi la upelelezi la SITE ambalo linafuatilia tovuti za wanajihadi lilisema video hiyo ilitolewa Jumamosi. Wanawake nchini Afghanistan wanaweza kuendelea kusoma katika vyuo vikuu na hata baada ya kuhitimu , lakini vyumba vya madarasa vitatengwa kufuatana na jinsia, pamoja na mavazi ya kiislamu ni lazima waziri wa elimu ya juu katika serikali mpya Taliban alisema hii leo. Waziri Abdul Baki Hagani alielezea sera mpya katika mkutano wa waandishi wa habari siku kadhaa baada ya watawala wapya wa Afghanistan kuunda serikali yenye wanaume watupu. Na hapo ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida, ifikapo saa 12 na nusu jioni, saa za Afrika ya Kati, na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Ndwimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.