de Afrika hivi sasa ni saa tatu kamili za usiku Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati. Zifuatazo ni habari za dunia, msomaji Sandei Shomary. Waziri mkuu wa Somalia Mohamed Husein Roble leo Jumatano alimshutumu rais wa nchi hiyo kwa kuzuia uchunguzi muhimu kuhusu hatima ya wakala wa ujasusi ambayo kutoweka kwake kulisababisha kilio kikubwa katika taifa hilo la pembe ya Afrika. Ikran Takhlil, afisa wa miaka ishirini na tano na wakala wa kitaifa wa ujasusi na usalama NISA, alitekwa nyara karibu na nyumba yake ya Mogadishu mwezi Juni, na wiki iliyopita waajiri wake walifikia wa uamuzi kwamba alitekwa nyara na kuuawa na wanajihadi wa Al-Shabab wanamgambo hao mara moja na katika hali isiyo ya kawaida walikanusha, wakati familia ya Tahlil ilishutumu NISA kwa kumuua, maoni yanayoungwa mkono na Wasomali wengi ambao wameingia kwenye mitandao ya kijamii kukemea shirika hilo na kudai haki. Roble alimfuta kazi mkurugenzi wa NISA Fahad Yassin siku ya Jumapili baada ya kusisitiza kuwa ripoti ya wakala huyo haikuwa ya kuridhisha, lakini afisa huyo alirejeshwa siku iliyofuata ofisini na rais Muhamed Abdullah Muhamed anayejulikana kama Farmajo, ambaye alishutumu kwamba kufutwa kwake kazi kulikuwa haramu na kinyume cha katiba. Janga la ugonjwa homa ya uti wa mgongo limetangazwa kaskazini mashariki mwa DRC ambako watu 129 wamefariki dunia, shirika la afya duniani WHO lilisema hii leo Jumatano. Tawi la WHO barani Afrika limesema katika taarifa yake leo kwamba jumla ya watu mia mbili sitini na moja wameorodheshwa wakidhaniwa wameambukizwa na ugonjwa huo kufikia sasa, ikiwa inaongezeka uwezekano wa vifo kwa asilimia hamsini. Uchunguzi wa uthibitisho uliofanywa na Institut Pasteur huko Paris uligundua Naiseria meningitis, moja aina ya bakteria ya uti wa mgongo ambayo inaweza kusababisha magonjwa ya milipuko mikubwa. Ilisema homa ya uti wa mgongo ni maambukizo ya utando unaozunguka ubongo na uti wa mgongo. Unaambukizwa kupitia matone ya kupumua au majimaji yanayotoka kwenye koo kutoka kwa wale walioambukizwa. Sudan ilimwita balozi wa Ethiopia huko Hartum kumjulisha kuwa maiti ishirini na tisa zilizopatikana kwenye kingo za mto katika mpaka na Ethiopia ni za raia wa Ethiopia kutoka kabila la Tigre. Wizara ya mambo ya nje ya Sudan ilisema ilisema katika taarifa yake Jumanne jioni kwamba Balozi huyo aliitwa Agosti thelathini na aliambiwa kwamba miili hiyo ilipatikana kati ya Julai 26 na Agosti nane upande wa Sudan wa mto Setit unaojulikana nchini Ethiopia kama Tekeze. Maiti hizo zilizotambuliwa na Waethiopia wanaoishi katika eneo la Wadal hulaiwa mashariki mwa Sudan, taarifa ilieleza. Taarifa hiyo haikusema jinsi watu hao walivyokufa. Dina Mufti Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Ethiopia hakujibu mara moja ombi la kutoa maoni. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Raia wa Moroko walianza kupiga kura hii leo Jumatano katika uchaguzi wa bunge na serikali za mitaa ambao utaamua hatima ya uongozi wa Kiislamu ambao umetawala katika ufalme wa huko tangu ghasia za mapinduzi ya Kiarabu. Kura hiyo inakuja wakati uchumi wa nchi hiyo unaotegemea utalii unapoona ahueni kutokana na janga ilisababisha kusinyaa kwa asilimia saba katika pato la taifa mwaka jana. Vituo vya kupigia kura vilifunguliwa saa mbili asubuhi kwa saa za huko na vitafungwa saa moja jioni na matokeo ya awali yanatarajiwa jioni hii. Wapiga kura wapatao milioni kumi na nane wapo kwenye orodha ya wapiga kura na raia watawapigia kura wa bunge 395 wa taifa pamoja na zaidi ya maafisa elfu 31 wa serikali za mitaa na mkoa. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken na waziri wa mambo ya nje wa Ujerumani Heiko Maas ni wenyeji wa mazungumzo ya leo Jumatano na kundi la washirika na wadau kujadili hali nchini Afghanistan pamoja na juhudi za kuendelea kupeleka misaada ya kibinadamu kwa nchi hiyo baada ya kuchukua serikali ya Taliban. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu ni Sandey Shomari. Muda mfupi ujao utaungana na Idi Ligongo katika kipindi cha Kwa Undani kutoka idhaa ki ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunaangalia masuala muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika matangazo ya kwa undani e, tunaangazia hali inavyokwenda ya mambo nchini Afghanistan, ambapo wakati huu Marekani na Ujerumani ikiwa ni wenyeji wa mkutano wa mawaziri e, wa wadau na washirika wengine wakijadili mwelekeo wa Afghanistan, mweleke hasa e, kuzingatia ile hadi ya Taliban ambayo iliweka kuhusu, kuruhusu watu kuondoka taifa hilo wale wenye nyaraka za kusafiria, wakati ambapo e, usafiri wa anga wa ndani umeanza. Katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani tutaangazia hali ya, ya kiusalama katika eneo la kaskazini mwa Kenya. Ninayekukaribisha katika matangazo haya ya kwa undani hii leo, mimi jina langu ni Idi Ligongo, na nnakusihi uwe nami mpaka mwisho wa matangazo haya. Nam karibu katika matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, na kama nilivyokuambia hii leo tunaanza kuangalia hali inavyokwenda uh, nchini Afghanistan. Ikumbukwe hivi sasa Afghanistan inashikiliwa na Taliban ambao walichukua udhibiti uh, kutoka kwa serikali hiyo, na hii imetokana na Marekani kuondoka katika uh, taifa hilo, ambapo Marekani ilieleza bayana kwamba ingeondoa wanajeshi wake hapo Agosti 30. Hayo yakiendelea, kwa hivi sasa usafiri wa anga imeelezwa kwamba umeanza kufanyika e, katika E, mji wa Kabul katika uwanja wa ndege ambao wiki mbili tatu zilizopita, e, kulitokea shambulizi la kigaidi e, katika ile hali ambayo ilikuwa wananchi na wadau wengine na Wamarekani waliokwenda hapo kwa ajili ya kuondoka katika taifa hilo mara Taliban walipochukua udhibiti wa nchi mpaka hivi sasa, Taliban wao ndio wanaoshikilia na kuendesha e, shughuli za usafiri wa anga nchini humo. Hayo yakiendelea Waziri wa mambo ya nje wa Marekani eh, Antony Blinken na mwenzake wa Ujerumani Heiko Maas wanafanya mazungumzo Jumatano hii na kundi la washirika na wadau kujadili ya hali ya Afghanistan ikijumuisha juhudi za kuendelea kupelekwa kwa misaada ya kibinadamu nchini humo baada ya Taliban kuchukua utawala. Kabla ya kusafiri kwenda Ujerumani, Blinken alizungumza wakati wa ziara yake ya Qatar kwamba Marekani na washirika wengine wanatoa mwito kwa Taliban kufuata ahadi yake ya kuruhusu mtu yoyote mwenye nyaraka halali za kusafiria kuondoka Afghanistan kama watahitaji kufanya hivyo. Watu wengi wanaotaka kuondoka Afghanistan eh, hawakufanikiwa kufanya hivyo kabla ya Marekani kuondoka katika uh, taifa hilo eh, hapo ambapo ilikuwa tarehe imewekwa ya Agosti 31. hayo yote, hayo yote akiendelea bado, mjadala mkubwa unaendelea: je, Afghanistan iliyo chini ya Taliban itakuwa ni Afghanistan ya namna gani? Lakini kutaka kufahamu hayo yote, nazungumza hapa na Profesa David Monda. Profesa Monda, labda kwanza, kwa hali ambayo ipo, tunafahamu kuna huu mkutano ambao unasimamiwa na Marekani na Ujerumani juu ya kuangalia namna gani misaada ya kibinadamu itakuwa ikiendelea e, e, kufikia wadau mbalimbali ama watu na raia wengine wa Afghanistan wakati ambapo Taliban wanashikilia E, utawala wa taifa hilo, hali kiujumla kwa hivi sasa labda ungetueleza ikoje mpaka kufikia mikutano kama hii na Marekani kuendelea kusisitiza kwamba Taliban inabidi watekeleze ahadi yao ya kuruhusu wale watu wenye vibali maalum e, vya kusafiria waondoke. Kwa wakati huu Marekani na washirika wake hususan Ujerumani na jumuiya ya Ulaya na eh, ile shirika la NATO eh, kwa wakati huu ni kama wanajaribu kujizoesha na mstakabali mpya uliopo uh, Afghanistan, hususan ya kwamba kwa wakati huu Taliban imeshikilia kushamiri na kuweza kudhibiti madaraka Afghanistan. Kwa hivyo kimsingi, wanajaribu kuangazia wajue ni vipi Uh, wataanza maingiliano na serikali mpya ya Taliban. Uh, pia nisisitize ya kwamba kuna hali ya dharura, hali ya hatari, hali mbaya ya uh, masuala ya kibinadamu. Uh, kuna watu wengi ambao wanahitaji usaidizi na nafikiria uh, mwingiliano huu au uh, ma mahojiano haya kati ya Marekani na uh, jumuiya ya Ulaya, Ujerumani ni kujaribu kuangalia kuangazia pia ni njia gani mataifa ya nje yanaweza kusaidia wale ambao wako Afghanistan ambao wanahitaji usaidizi. Kile ambacho sasa unaweza kutueleza kwa hivi sasa, tunasikia kuna hali ya Taliban. Wanaona kama vile eh, jumuia ya kimataifa inataka kuona nguvu kazi ya wafuhani wanaondoka, wale ambao wako tayari kuondoka katika taifa hilo. Maanake ndio uh, suala kubwa la kibinadamu, wangependa kuona Marekani na Ujerumani na washirika wake kuna Wataliban wanaruhusu kufanyika. Je, kuna changamoto hiyo kweli ya Wataliban kuruhusu watu kutoka? E, nafikiria kwa wakati huu uh, Wataliban eh, wanajaribu kuhakikisha kwamba wale wachache ambao wamebaki, madaktari waalimu wote hawaendi, maanake tusiao ya kwamba kati ya wale watu zaidi ya laki mbili ambao walitoroka uh, Afghanistan, wengi wao ni wakalimani, wengi wao ni madaktari, wengi wao ni waalimu. Kwa hivyo taifa la Afghanistan limekosa uh, watu ambao wana ule uh, tajriba wa kuchapa kazi, na kwa wakati huu nafikiria serikali yao inajaribu ikiweza kuhakikisha kwamba watu wote wasiondoke, ya kwamba wale wachache ambao wamebaki, ambao wana kipao tajriba ya kufanya kazi watasalia. Pia kwa kiwango kingine, kwa serikali ya Taliban, sio vizuri ionekane ya ya kwamba Waafgani wanatoroka nchi yao. Uh, inaonekana kutoka nje ni hali mbaya kwa serikali. Serikali yoyote ile inataka kuhakikisha kwamba eh, raia wao wanataka kukaa nyumbani, kujenga taifa. Kwa, kwa hivyo pia kwa kimsingi, nafikiria ukiangazia kwa upande huo, sio vizuri kwa serikali ya Taliban kuionekana ya kwamba waafghani wote wanataka kutoroka, wakati huo wanataka kudhibiti hali ya usalama ili watu waweze kuendelea na maisha yao na kuangazia miswada ya kujenga taifa. Hivi sasa safari za ndege za ndani zimeanza kufanya kazi na uh, Watalibani ambao sasa hivi ndio wanaoshikilia uh, wana uwanja wa ndege wa Kabul na kuongoza safari za ndege. Bado jumuiya ya kimataifa inataka kuona kwamba inawahakikishia E, wale wote ambao watakuwa wakitumia usafiri wa anga kuwa anga la Afghanistan ni salama. Je, kwa wakati huu nadhani mashirika ya ndege yanaweza yakawa na ile hali ya kuwa na imani ya kwenda kufanya safari za kiraia nchini Afghanistan. Afghanistan uh, itategemea uh, manake, uh, kimsingi Afghanistan ni taifa muhimu kula Asia ya Kati, inapakana na mataifa mengi na uh, anga za Afghanistan ni muhimu kwa anga za dunia kwa ujumla, maanake ndege zikiwa zinatoka Pakistan kwenda Uchina au Urusi au kwenda Iran, kwenda uh, Asia ya Kati huwa zinapitia anga ya, ya Taliban. Kwa hivyo kwa wakati huu itabidi kuwe na ushirikiano kati ya Wataliban na jamii ya kimataifa ili kuhakikisha kwamba anga za uh, Afghanistan ni salama na ya kwamba ndege zinaweza kutua Kabul na kuondoka Kabul na pia zile ndege ambazo zinapita anga za Afghanistan zisiweze kushambuliwa na kule kuwe na ile hali ya usalama. Kwa hivyo nafikiria kwa wakati huu uh, ni ile hali ya kutafuta mwafaka kati ya serikali ya Taliban na jamii ya kimataifa kuhakikisha kwamba usafiri wa raia ambao hawana hatia waweza uh, kuendelea bila purukushani au tashwishi yoyote. Nini ambacho sasa uh, unaweza uh, kutueleza kwa wakati huu? Kwa sababu kwa mazingira ambayo yamekuwepo kwa kipindi uh, chote hiki ni hali ya wasiwasi ya wakati ujao wa Afghanistan. Kwa mazingira sasa aliyopo, uh, unadhani Afghanistan inaweza kujikuta kwamba watu wote ambao wanataka kuondoka wakaondoka na taifa likakosa wataalamu, huenda ikawa ni, ni hali hiyo uh, hususan na serikali ya Taliban ikiendeleza uh, hidhana au uh, uongozi mkali wa kusisitiza sharia lakini bwana mwenyekiti, pia lazima ni niseme ya kwamba sio kwamba serikali zote ambazo zinaongozwa kwa misingi ya kidini ni serikali mbaya. Tunajua kule Iran, wana serikali yao ambayo inaongozwa na kidini, kule Saudi Arabia. Kwa hivyo hii hofu ya mataifa ya magharibi, ambapo neno Islam ikijitokeza au dhehebu uh, ya kiislam na serikali, huwa kuna mtafaruko na uoga. Mimi nafikiria kwa wakati huu, madola haya makubwa lazima yatafute njia mbadala kuweza kutafuta mwingiliano kati ya Taliban, serikali ya Kiislamu ya Taliban na mataifa mengine, manake cha muhimu ni kuhakikisha kwamba wale wa Afghani Uh, wale watoto kina mama ambao wameteseka kwa muda mrefu waweze kupata usaidizi. Mpaka hivi sasa kile ambacho unaweza kutueleza profesa, uh, Taliban wameonyesha ishara yoyote ile ambayo inaweza ikaleta uh, mashaka? Maanake kwa miaka mingi wamekuwa wakishutumiwa eh, kuwa na ushirikiano na makundi mbalimbali mbali ya ugaidi kama vile Al-Qaida uh, na mengineyo. Ni vigumu kujua kwa wakati huu, maanake wamekuwa madarakani kwa muda mfupi sana. Uh, nafikiria wakijaribu kujiingiza au kuungana au kushirikiana na vikundi kama Alqaida watapata uh, wamepewa pigo na haya madola makubwa, lakini pia tusahau ya kwamba uh, makundi haya yote, iwe wa Taliban iwe ISIS iwe Alqaida hata ingawa yote ni vikundi vya Kiislamu au kwa upande mwingine vinaangaziwa kuwa vikundi vya kigaidi, sio kwamba kwa sababu ni vikundi vya Kiislamu vyote vinakubaliana au vina uh, uh, mwongozo sawa. Kwa mfano, Taliban wakati mwingine wanavutana na ISIS, hawakubaliani uh, na pia Al Qaida upande mwingine na ISIS hawakubaliani. Kwa hivyo serikali ya Taliban kwa wakati huu itabidi uh, iangazie upya, itafute njia ya kuhakikisha kwamba wawekezaji wamerudi Afghanistan, ya kuhakikisha kwamba wakimbizi wote ambao wako Pakistan wamerudi Afghanistan na waweze kudhibiti hali ya usalama, iwe kutumia uh, sheria za Kiislamu au iwe kutumia sheria uh, za kawaida za kikatiba, lakini hali ya usalama lazima ithibitiwe ili serikali ya Taliban iweze kuongoza na kujenga uchumi wa Afghanistan kwenda mbele. Asante sana Profesa David Monda kwa kutueleza hayo yote. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo ya kwa undani. Muda mfupi ujao, tutaingia katika sehemu ya pili ambapo tutaelekea katika taifa la Kenya. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani, ambapo katika sehemu hii ya pili e, tunaelekea nchini Kenya tukiangalia hali ya usalama wa ndani kaskazini mwa Kenya na bonde la Ufa kufuatia mauaji ya raia pamoja na maafisa wa usalama na wizi wa mifugo aa, na moja kwa moja tunaelekea katika studio zetu za Mombasa kwake Josephat Kioko na Salma Mohamed ambao wanatuletea sehemu hii ya matangazo haya ya kwa undani. Shukran sana Idi Ligongo, kutokana na fursa hii ambayo tunaungana katika sehemu hii ya kwa undani. Umetangulia kusema hapo na ni bayana kuwa e, gasia fujo za watu wanaohusishwa na ufugaji wa mifugo na watu wanaosemekana kuwa ni majangili wanapambana katika sehemu moja nchini Kenya na kufikia sasa mamlaka inasema watu wanane wameuawa, na miongoni mwa waliouawa ni maafisa watatu wa usalama na raia watano. Lakini watu vijijini na mashinani wanasema huenda waliouawa ni wengi zaidi. Kuna vituko vya manyumba kuchoma, hata shule zimechomwa. Na ghasia hizo zimesababisha polisi kuanza operesheni ya kuwasaka wanaohusika na uhalifu huo, na silaha pia zimenaswa na hali ya taharuki imo. Imeripoti sehemu hiyo. Utasikia mengi zaidi viongozi wakizungumza na kwa nini wanasiasa wanahusishwa na ghasia hizi zilizokumba sehemu moja ya bonde la ufa na maeneo ya kaskazini na maeneo ya kaskazini mwa Kenya. Yote haya unayapata katika kwa undani tukizungumza hapa kutoka studio 15 Africa, Mombasa. Nam, ni kweli kabisa. Na hatua hiyo ya hivi punde basi ikapelekea kukamatwa na kutiwa mbaroni kwa kiongozi wa zamani ambaye ni mbunge alikuwa wakati mmoja eneo hilo uh, Matthew Lemporkel. Mbunge huyo basi anashikiliwa kwa sababu uh, za matamshi ya uchochezi na hii ikiwa ni mzozo wa awali. Hivyo basi tukio hili la hivi punde limehusishwa pia vile vile, yeye kuwa huenda ikawa yuko nyuma ya mipangilio hayo ambayo yamekuwa yakifanyika. Kwa sasa anakabiliwa na mashtaka hayo kotini juu ya kasi za awali na hii ilikuja wakati serikali alipoanzisha oparesheni katika hifadhi uh, ya Laikipia Nature Conservancy kilenga wafugaji wenye silaha wanaofanya kazi huko. Jumanne, mratibu wa mkoa wa Bonde la Ufa, George Natembea alidai kuwa baadhi ya wa washambuliaji hao walikuwa na silaha ambazo, uh, ziliwapelekea wao kuwa na makabiliano ya kivita kati yao na hao maharamia hao wa wafugaji haya yanajiri wiki moja tu baada ya mkutano wa makubaliano ya amani kati ya viongozi wakuwa usalama na wakazi wa eneo hilo la Bonde la Ufa. Na katika mkutano huo, viongozi wakiwemo magavana waliwasii baraza la wazee kuwasihi vijana kutojihusisha na vurugu za mifugo na ardhi na badala yake watafute suluhu za kuridhiana. Katika mkutano huo, wakuwa usalama walitoa onyo kwa yoyote atakayekwenda kinyume na makubaliano yaliyoafikiwa, kuchukuliwa hatua za kisheria, viongozi nao wakitaka usalama zaidi kuwekwa katika msitu eneo hilo la mkoa wa bonde la ufa. Hayo ni maeneo ambayo yana jamii ambazo zinahusika na ufugaji na wengine wanashiriki kilimo. Sasa yasemekana alivyosema hapo nyuma eh, George Natembea, anayesimamia utawala eneo hilo, ni kwamba huenda yanayoshuhudiwa si sababu ya malisho ya mifugo, kwa sababu mvua akanyesha sehemu zingine na ng'ombe hao wakahamishwa. Kulikuwa na miezi miwili iliyopita eh, waziri anayehusika na usalama wa ndani Fredi Matiangi alitembelea eneo hilo na akawaondoa wale walikuwa wanaleta vurugu sehemu hizo na zikabaki, lakini inasemekana wengine karejea. Sasa, kabla ya kukupasha zaidi, tusikie jinsi kamanda huyu mkuu eneo la Rift Valley George Natembea alivyozungumza mapema leo na waandishi wa habari kuhusiana na vurugu hizo. Yaani, maneno ambayo inaendelea kipya, sio mambo ya pasca ama maji, ni mambo ya shamba. Maana kama ingekuwa ni pasca ama maji hawa jamaa wamekuwa walirudi kitambo, maana Laikipia nani Samburu mvua ilinyesha, Isiolo the same, na wakati waziri alitoa ile makataa siku saba, watu walitoka wote wote, walitoka wala ambao walibaki baada ya makataa siku saba tukaondoa wakatoka. Hizi jamii mbili ambazo zilikuwa zinapigana kitambo, wameingia some kind of agreement, kwamba wakae pale hawabanduki hapo na kama serikali nataka watapigana. So mkiona viongozi kama wengine wanatafutwa namna hiyo, kwa sababu tuko na information kwamba hao ndio wanapanga, ili kupanga nyama ile watu watu wapigane na kuna wengine ambao pia wataendelea kukamatwa. So hii Kenya kuna watu ambao wanataka kubeba wengine kama watu wa shenzi toa ile kitu ambayo kinafanyika. Yeah? Tumefika tumefika kwa ukuta na tusonge tena. Sasa hatutaki mchezo tena. Mtu huwezi kuangaisha kwa shamba lako bwana, uko na title deed, anakuja anakaa hapo analisha ng'ombe. Hata vile tunaongea sasa hizo ambao anatoka kule msituni, akitoka barabara kwa hivi lakini anaingiza ng'ombe kwa mashamba, watu yanakula the whole night. Kwa sababu ametoka like vile kuna conservancy anaelekea kule Usamburu analisha ng'ombe kwa mashamba. Kwa nini, ushenzi gani tunafanya? So tunataka upige mtu akuajie shamba shamba yake akuachie uwekilishe mifugo yako hapo na kuna kiongozi ambaye anaunga hiyo mkono kiongozi. Mtu anajiita kiongozi, wewe unajifanya kwamba ujui. Wewe ndio unaunda hizo sheria kwa bunge kule, kuja kujifanya kwa ground unajua sheria kwa hivi na kuja kumislide watu in a different way. Hawa wako na bunduki, bunduki ambayo tumekonfirm. Bado mimi nilikuwa nilikuwa County Commissioner na kule Isiolo, na mimi najua hao jamaa wako na M16 maana kuna wakati laambia kwamba walete bunduki zao tukaregister na wakaleta, na mnajua kwamba Kenya inapakana na mataifa ambayo yako porous. Kuna instability kule, kuna challenge ya usalama upande wa Ethiopia ile tunapakana nao kule, kuna challenges kule South Sudan, kuna challenge kidogo kule Uganda, upande wa Karamoja, kuna challenge kidogo kule Somalia, mnajua what's happening there. Kwa hivyo bunduki kupata njia ya kuingia Kenya, but kuwa na bunduki haimaanishi kwamba lazima aende kumuua mtu. Hiyo ndio watu wetu waelewe kabisa, aenda kutafuta bunduki kwa minajili ya kwenda kufanya uharifu, kwenda kuua watu. Taarifa za karibuni kabisa zinasema pia mapema leo amekamatwa E, mbunge wa eneo moja katika eneo hilo la bonde la Ufa, ambaye ni mbunge wa Tiaty kwa jina la William Kamket, na amekamatwa sehemu moja ambayo imekuwa na mgogoro huo wa raia wanaosemekana kuingiliwa na majangili na kupigwa mifugo kuibwa na hata nyumba kuteketezwa. Sasa alipokamatwa amesemekana kuojiwa katika makao ya idara ya upelelezi katika eneo hilo, na kujibu maswali mengi kuhusiana na yale yanayoendelea na ghasia hizo zinazoshuhudiwa. Aliyehusika na hatua hiyo ya polisi katika operesheni na pia kuwatafuta wanasiasa wanaodaiwa kuchochea raia ni pamoja na kamanda wa polisi katika eneo la Baringo Robinson Ndiwa, ambaye ndiye amehusika na swala hilo la kumkamata mbunge huyo, na hapa amezungumza pia na waandishi wa habari kuhusu anachofahamu kwa kumkamata mbunge huyo We have had an Tumekuwa na operesheni ya kiusalama eneo la Laikipia tangu Januari mwaka huu. Watu wengi wamekufa katika hali hiyo ya mgogoro, mifugo wameibiwa na hata kuuawa, nyumba za watu zimekuwa zikichomwa. Watu wengi wamepoteza makao pamoja na mifugo wao. Mambo haya yamekuwa yakiripotiwa sana katika vyombo vya habari juu yanayoendelea la kipya mnafahamu kuwa tayari tumekamata mbunge wa eneo hilo. Tunazo habari muhimu za kumuhusisha na vurugu na tunajua mashtaka atakayoshtakiwa nayo, japo sitatoa maelezo zaidi. Operesheni yetu inazidi kufaulu. Tayari tumepata silaha kama vile bunduki ambazo zimetwaliwa kutoka mikononi mwa majangili na zingine wamerejesha wenyewe kwa serikali. Kwa sasa tumepata takriban bunduki 78. La muhimu ni kwamba kuna habari muhimu tunazopata kutoka kwa umma kuhusu hawa wahalifu. Kwa mfano, hivi majuzi walishambulia na kuua dereva wa lori pamoja na msaidizi wake, tukajulishwa na raia na tukafaulu kumkamata mhusika mkuu wa mauaji hayo ambaye tayari ameshtakiwa kesi ipo mahakamani kwa wakati huu na wengine waliokamatwa kesi zao zipo kotini. Sasa The There those that kamanda wa polisi Robinson Diwa akizungumzia swala hilo. Basi mtafaruku huo ukiendelea, ni kufahamishe tu kwamba, msikilizaji, nchini Kenya, maeneo kame na yenye ukame yanajumuisha asilimia 84 ya ardhi yote na ina wakazi wapatao asilimia ishirini ya idadi ya watu nchini Kenya na katika eneo hilo wanakubali kwa hiyo ndio mikoa hatari zaidi kwa mabadiliko ya hali ya hewa na hatari zingine za asili nchini. Uh, athari kubwa ni kwa ufugaji wa mifugo, kilimo na pia utalii wa kiwango cha chini ambacho kinapatikana katika sehemu hiyo katika asilimia 75 ya wakazi wengi wa jamii za wafugaji ambao ni wahamiaji kama wafugaji wa kimasai wa kaunti hiyo ya Laikipya katika mkoa wa Bonde la Ufa, hawa hutegemea hasa mifugo yao kama chanzo cha maisha. Na kwa pamoja, mikoa hii inajumuisha sehemu zilizotengwa zaidi na nchi. Sababu kuu za shida nyingi zinazowakabili wafugaji ambao wanaishi katika sehemu hizi katika siku za hivi karibuni zimesababishwa na mabadiliko ya hali ya hewa na mabadiliko katika mambo ya asili na yanayosababishwa na pilikapilika za binadamu, na hivyo basi kusababisha ukame wa mara kwa mara na uhaba wa maji, migogoro juu ya umiliki na upatikanaji na matumizi ya ardhi. Hatuna muda mwingi kuendelea na sehemu hii ya Kwa Undani, lakini kufahamisha kwamba washanganuzi wa, wa masuala ya siasa wameibua maswala mengi. Kwa nini maswala haya? Kwa nini mambo haya ya raia kugo, kuzozana yanatokea tu wakati uchaguzi unapokaribia? Ndio maana mamlaka ya nchi inasema iko chonjo zaidi kuwaandama viongozi wanaohusishwa na uchochezi wa raia na kama wana fikira za kiuchaguzi na ushawishi na ushawishi wa uchaguzi unaotarajiwa basi wengi watakamatwa na kushtakiwa kwa mujibu wa sheria za nchi. Naona basi tunakomea hapo katika sehemu hii ya kwa undani. Mimi ni Josephat Kioko, mwenzangu amekuwa ni Salma Mohamed. Asante ah, sana wenzetu ambao mko katika studio zetu za Mombasa nchini Kenya na hapa tunakambilisha matangazo haya ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kikubwa usikose kusikiliza matangazo ya kumikucha Afrika yanayokujia saa 12 kamili asubuhi, saa za Afrika ya Mashariki, sawa na 11 e, alfajiri saa za Afrika ya Kati, ambapo tutaangalia masuala mbalimbali ikiwemo na habari za dunia na kukupasha a, yale ambayo ni muhimu kufahamu kuyafahamu e, inapofika muda wa asubuhi. Shukran kwa kuwa nami na naitwa Idi Ligongo.