magaaawisti agaasimaha surdonka iyo nabasugida qaranka Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Na kuamka wa msikilizaji, popote ulipo, jina langu ni BMJ Mridhi, na mimi ni Sandey Shomari. Tunakukaribisha kwa matangazo yetu ya jioni leo, ikiwa ni Jumatano tarehe nane mwezi Septemba mwaka elfu mbili na ishirini na moja. Tunasikika pia kupitia redio zetu wa shirika katika maeneo ya Afrika Mashariki na Kati, zikiwa ni pamoja na Redio Free Africa inayosikika kote nchini in Tanzania na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia mawimbi ya masafa mafupi, na Redio Citizen inayosikika kote nchini in Kenya. Andamana nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Katika matangazo yetu hii leo, wanasiasa watiwa mbaroni nchini Kenya kufuatia mashambulizi kadhaa ya hivi karibuni yaliyopelekea maafa na uharibifu mkubwa wa mali katika kaunti ya Laikipia. Kulikoni watu wanazidi kuumia, manyumba yanazidi ya kuchomwa, silaha zinazidi kuingia katika eneo hilo kutoka mipakani mwa Kenya, na hali inazidi kuwa ngumu kuweza kukabiliana nayo na katika habari nyingine, shirika la fedha la kimataifa IMF laikopesha Tanzania zaidi ya dola nusu bilioni kwa ajili ya ufadhili wa dharura wakati wa janga la virusi vya korona linalozorotesha uchumi wake na sekta muhimu ya utalii. Ni kati tu ya yale utakayoyasikia katika matangazo yetu haya ya takriban dakika 30 kutoka hapa Washington. Matangazo haya pia unaweza kuyapata kupitia masafa ya FM kote duniani na kwenye mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Na kabla ya kupata yaliojiri kutoka kwa waandishi wetu, kwanza tupate habari za dunia zikisomwa na Sandi Shomari. Waziri Mkuu wa Somalia Mohamed Hussein Roble leo Jumatano alimshutumu rais wa nchi hiyo kwa kuzuia uchunguzi muhimu kuhusu hatima ya wakala wa ujasusi ambaye kutoweka kwake kulisababisha kilio kikubwa katika taifa hilo la pembe Afrika. Ikran Tahlil, afisa wa miaka 25 na wakala wa kitaifa wa ujasusi na usalama NISA, alitekwa nyara karibu na nyumba yake ya Mogadishu mwezi Juni, na wiki iliopita waajiri wake walifikia wa uamuzi kwamba alitekwa nyara na kuuawa na wanajihadi wa Al-Shabab. Wanamgambo hao mara moja na katika hali isiyo ya kawaida walikanusha, wakati familia ya Tahlil ilishutumu NISA kwa kumuua, maoni yanayoungwa mkono na Wasomali wengi ambao wameingia kwenye mitandao ya kijamii kukemea shirika hilo na kudai haki. Roble alimfuta kazi mkurugenzi wa NISA Fahad Yasin siku ya Jumapili baada ya kusisitiza kuwa ripoti ya wakala huyo haikuwa ya kuridhisha, lakini afisa huyo alirejeshwa siku iliyofuata ofisini na rais Mohamed Abdullah Muhamed anayejulikana kama Farmaio, ambaye alishutumu kwamba kufutwa kwake kazi kulikuwa haramu na kinyume cha katiba. Janga la ugonjwa homa ya uti wa mgongo limetangazwa kaskazini mashariki mwa DRC ambako watu 129 wamefariki dunia, shirika la afya duniani WHO lilisema hii leo Jumatano. Tawi la WHO barani afrika limesema katika taarifa yake leo kwamba jumla ya watu 261 wameorodheshwa wakidhaniwa wameambukizwa na ugonjwa huo kufikia sasa, ikiwa inaongezeka uwezekano wa vifo kwa asilimia hamsini. Uchunguzi wa uthibitisho uliofanywa na Institute Pasteur huko Paris uligundua na Neisseria meningitidis moja aina ya bakteria ya uti wa mgongo ambayo inaweza kusababisha magonjwa ya milipuko mikubwa, ilisema. Homa ya uti wa mgongo ni maambukizo ya utando unaozunguka ubongo na uti wa mgongo. Unaambukizwa kupitia matone ya kupumua au majimaji yanayotoka kwenye koo kutoka kwa wale walioambukizwa. Sudan ilimwita balozi wa Ethiopia huko Hartum kumjulisha kuwa maiti 29 zilizopatikana kwenye kingo za mto katika mpaka na Ethiopia ni za raia wa Ethiopia kutoka kabila la Tigre, wizara ya mambo ya nje ya Sudan ilisema ilisema katika taarifa yake Jumanne jioni kwamba balozi huyo aliitwa Agosti thelathini na aliambiwa kwamba miili hiyo ilipatikana kati ya Julai 26 na Agosti nane upande wa Sudan wa mto Setit unaojulikana nchini Ethiopia kama Tekeze. Maiti hizo zilizotambuliwa na Waethiopia wanaoishi katika eneo la Wadal Hulaiwa mashariki mwa Sudan, taarifa ilieleza taarifa hiyo haikusema jinsi watu hao walivyokufa. Dina Mufti, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Ethiopia, hakujibu mara moja ombi la kutoa maoni. Na shirika la fedha la kimataifa duniani IMF limeikopesha Tanzania zaidi ya dola nusu bilioni kwa ajili ya ufadhili wa dharura, wakati janga la virusi vya korona linazorotesha uchumi wake na sekta muhimu ya utalii. Shirika la habari la AFP inaripoti na Aida Isa anaisoma taarifa kamili. Shirika hilo lenye makao yake mjini Washington DC liliidhinisha dola milioni 567 kwa msaada wa Covid kwa Tanzania, ambayo hadi hivi karibuni ilikuwa imejitenga na ulimwengu katika mapambano dhidi ya korona na ilipuuza ukubwa wa ugonjwa huo. Uchumi wake ulipungua hadi asilimia nne nukta nane mwaka elfu mbili ishirini. Masharti ya kusafiri yaliumiza sana sekta ya utalii ambayo inaingiza mapato kwa kiasi kikubwa katika nchi hiyo ya Afrika Mashariki, ambapo ukuaji ulitarajiwa kubaki vilevile mwaka elfu mbili ishirini na moja vile. IMF ilisema Tanzania inakabiliwa na gharama za dharura za kiafya, kiuchumi na kibinadam wakati wimbi la tatu la janga hilo lilipoikumba nchi hiyo. Janga la Covid-19 limeathiri vibaya matarajio makuu ya kiuchumi kwa Tanzania na afya na ustawi wa watu wake, Bo Li, naibu mkurugenzi mtendaji wa IMF alisema katika taarifa ya kutangaza ufadhili wa dharura. Siku ya Jumanne, IMF ilisema mtikisiko wa uchumi uliosababishwa na janga umeongeza umasikini na no ukosefu wa ajira na kuongezeka kwa hatari ya deni, haswa kutokana na kuporomoka kwa sekta ya utalii. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Raia wa Moroko walianza kupiga kura hii leo Jumatano katika uchaguzi wa bunge na serikali za mitaa ambao utaamua hatima ya uongozi wa Kiislamu ambao umetawala katika ufalme wa huko tangu ghasia za mapinduzi ya Kiarabu. Kura hiyo inakuja wakati uchumi wa nchi hiyo unaotegemea utalii unapoona afueni kutokana na janga ilisababisha kusinyaa kwa asilimia saba katika pato la taifa mwaka jana. Vituo vya kupigia kura vilifunguliwa saa mbili asubuhi kwa saa za huko na vitafungwa saa moja jioni na matokeo ya awali yanatarajiwa jioni hii. Wapiga kura wapatao milioni kumi na nane wapo kwenye orodha ya wa wapiga kura, na raia watawapigia kura wabunge mia tatu tisini na tano wa taifa pamoja na zaidi ya maafisa elfu thelathini na moja wa serikali za mitaa na mkoa. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken na waziri wa mambo ya nje wa Ujerumani Heiko Maas ni wenyeji wa mazungumzo ya leo Jumatano na kundi la washirika na wadau kujadili hali nchini Afghanistan pamoja na juhudi za kuendelea kupeleka misaada ya kibinadam kwa nchi hiyo baada ya kuchukua serikali ya Taliban. Afisa wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani alisema kabla ya mkutano wa mawaziri kwamba moja ya mada ya majadiliano itakuwa kuona ikiwa Taliban itatimiza ahadi zake na matarajio ya jumuiya ya kimataifa. Kabla ya kusafiri kwenda Ujerumani, Blinken alisisitiza wakati wa ziara ya Qatar kwamba Marekani na wengine wanatoa wito kwa Taliban kutimiza ahadi yake ya kuruhusu mtu yeyote mwenye hati halali za kusafiria aondoke Afghanistan ikiwa atachagua kufanya hivyo. Suala hilo limelengwa tangu Marekani ilipojiondoa kutoka Afghanistan mwishoni mwa mwezi Agosti, ikimaliza miongo miwili ya kuwepo kwa jeshi la Marekani na juhudi ya mwisho ya kuwaondoa maelfu ya watu kutoka nchi hiyo. Watu wengi ambao walitaka kuondoka Afghanistan hawakuweza kufanya hivyo kabla ya kujiondoa kwa Marekani. Maendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Na habari achukua uzito wa juu hii leo, kufuatia kukamatwa kwa wanasiasa wa Kenya ambao ni mbunge wa eneo la Tiaty William Kamket na mbunge wa zamani wa Laikipia Kaskazini Matthew Lemperquel kwa tuhuma za kuchochea ghasia na mashambulizi dhidi ya jamii za wafugaji na wakulima katika kaunti ya Laikipia ambapo inaelezwa kwamba kufikia sasa watu wasiopungua wanane wameuawa ndani ya kipindi cha mwezi mmoja katika vurugu na ghasia zinazoendelea kushughuliwa. Mwenzangu BMJ Muridhi amezungumza na mchambuzi wa masuala ya usalama George Musamali, na kwanza akamuuliza ni kwa nini hali ya usalama katika eneo hilo imeendelea kuzorota, huku nyumba, shule na biashara zikiripotiwa kuchoma moto na wavamizi. Kumekuwa na utatizo la utovu wa usalama katika eneo hilo kwa kipindi kirefu na hili si jambo ambalo tunaweza kusema limeanza hivi karibuni. Miaka ya tisini, sitini bado kulikuwa kuna mzozo wa ardhi katika eneo hilo, ambapo jamii ya wafugaji inalalamika ya kwamba wamenyimwa haki ya kuweza kukulisha mifugo zao, mifugo wao na kuwanywesha mifugo yao maji katika mashamba ambayo yamekuwa ni ya hifadhi hivi sasa. Na kwa upande mwingine, serikali inashikilia msimamo kwamba hizo ni hayo ni mashamba ya watu binafsi. Na hawa wafugaji hawaruhusiwi kama kuingia katika maeneo hayo ili kuweza kulisha mifugo yao, na hilo ndilo jambo ambalo limeanzisha vita ambavyo tunashuhudia hivi sasa uh, katika eneo hilo la Laikipia. Baadhi wa viongozi wa serikali hapo wamesema bayana kwamba sasa hili ni swala ambalo limeingiliwa na wanasiasa. Nauliza, je, vyombo vya usalama vimeshindwa kabisa kudhibiti hali hii au inakuwaje sasa? Baadhi ya mashambulizi hayo yanafanyika wakati maafisa wa usalama wako katika eneo hilo. Aa, na, kwa mtizamo wangu ni kwamba kwa kipindi kirefu sana serikali imekuwa ikitumia vitengo vya usalama kuweza kukabiliana na hili tatizo, na utapata kwamba hili ni tatizo la kijamii, ambapo sisi tumehimiza serikali kuwa na mazungumzo baina ya hawa wafugaji na wale wamiliki ya yale mashamba, na pia serikali iwe katikati kuweza kutatua huu mzozo, lakini mpaka hivi sasa unapata kwamba tumepeleka jeshi kule na watu wanazidi manyumba yanazidi ya kuchomwa, silaha zinazidi kuingia katika eneo hilo kutoka mipakani mwa Kenya, na hali inazidi kuwa ngumu kuweza kukabiliana nayo, na ilhali mbinu e, ambayo tunaitumia ya kutumia wanajeshi na kusema ya kwamba serikali itawakamata watu na kuwafungulia mashtaka, hiyo ni mbinu ambayo haijazaa matunda yoyote kwa kipindi hiki chote. Kwa hivyo nafikiri ni wakati mwwadii ambapo serikali inafaa ibadilishe mbinu na iwe na mazungumzo na ningependa kueleza ya kwamba jambo ambalo limesababisha mzozo, ambao tuna vita ambavyo tunashuhudia hivi sasa ni kwamba wananchi wa, wana wanalalamika ya kwamba maafisa wa polisi huenda na kuwakamata viongozi wa kabila la Wapokot na hali kadhalika kuwakamata wale was, wasemaji wao na hawafungulii mashtaka bali, wao hupotea, na inakuwa ni kwamba ni kama wamewawa Je, unamaanisha kwamba hata kukamatwa kwa hao wanasiasa waliokamatwa hii leo hakutasaidia chochote huko? Hakutasaidia kabisa, maanake uh, tatizo pale si tatizo la kisiasa. Tatizo pale ni tatizo la kijamii, ambapo shida kubwa ni kwamba ni umilikaji wa mashamba, na serikali ni lazima itafute suluhisho la kudumu. Kuwakamata viongozi tu ambao wanasemekana kwamba wamechochea ilhali wale wapokote wale wakazi wanauliza kwamba vijana wamekamatwa, hawajafunguliwa mashtaka, hawajulikani waliko. Na kumbuka pia wale wamiliki, wamiliki wa yale mashamba pia wana kikosi chao ambacho wamekiami. Ni George Musamali, mchambuzi wa masuala ya usalama nchini Kenya, akizungumza na Sauti ya Amerika. ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika kutoka hapa Washington ambapo pia tunasikika kupitia redio zetu shirika, ikiwemo Mbeya Highlands FM ya Mbeya Tanzania, Nuru FM ya Iringa, Hits FM ya Zanzibar na vilevile vile Voice of Muhabara ya Kampala na UBC Radio nchini Uganda. Tunapatikana pia kwenye redio Soleil na RTGL za Butembo huko DRC pamoja na redio Progress na redio Sango Malamu zote hizo zikiwa Bunia huko huko DRC. Tukirejelea habari za waandishi wetu ni kwamba mabadiliko ya hali ya hewa yametajwa kama yanaendelea kuathiri wananchi wa nchi za ukanda wa Afrika Mashariki kwa kiasi kikubwa, tatizo ambalo wadau wa maendeleo wanasema kwamba linachangia kuongezeka umaskini hasa kwa wanawake na vijana wanaoishi katika maeneo ya pembezoni. Mwandishi wetu Asiraji Mvungi akiwa mjini Arusha anatuarifu zaidi. Miongoni mwa athari zinazotajwa kusababishwa na mabadiliko hayo ni pamoja na kuongezeka kwa ukame wakati wa kiangazi na pia mafuriko wakati wa mvua. Kwa mujibu wa watendaji wa taasisi ya kimataifa ya Forum CC inayosaidia jamii kukabiliana na athari za mabadiliko ya tabia ya nchi katika nchi za ukanda wa Afrika Mashariki, majanga hayo yanapojitokeza yanawaathiri zaidi wanawake na vijana. Akizungumzia ukubwa wa tatizo hilo mwakilishi wa taasisi hiyo kwa nchi hizo za ukanda wa Afrika Mashariki, Bi Sara Ngoi, amesema makundi hayo yanaathirika zaidi na mabadiliko hayo kutokana na ukosefu wa elimu ya kupunguza makali ya athari hizo. Kumekuwa na ongezeko kubwa la joto, kumekuwa na milipuko ya ududu na magonjwa, kumekuwa kuna kupungua ama kuongezeka kwa kina cha bahari, lakini pia kuna mafuriko, kuna ukame uh, uliopitiliza na kiangazi cha muda mrefu. Haya yote yamekuwa yakiathiri uh, sekta mbalimbali ikiwemo mbali uh, ya, ya, ya kilimo, sekta ya misitu uh, na sekta zingine ambazo ukiangalia kwa asilimia kubwa ni sekta ambazo uh, zimeajiri kundi kubwa la wanawake. Athari za mabadiliko ya tabia ya nchi pia zinazungumziwa na wataalamu wa idara mbalimbali mbali za nchi wanachama wa jumuia ya Afrika Mashariki, akiwemo mkuu wa idara ya maliasili na mazingira wa jumuia D Ladislaus Kiarusi, ambaye amesema athari za tatizo hilo pia ni kubwa kwa wanawake. Makundi yanayoathirika sasa ni wakinamama, watoto, wazee na makundi maalum. Hata hivyo, Ladislaus amesema jumuia ya Afrika Mashariki inaendelea kufanya jitihada za kukabiliana na tatizo hilo kwa kushirikisha nchi wanachama na pia wadau mbalimbali yakiwemo mashirika ya kiraia ya kitaifa na kimataifa yanayosaidia jamii likiwemo shirika la Forum CC. Kwa hiyo tuna sera ya jumuia ya kuhimili mabadiliko ya tabia nchi ya elfu mbili na kumi na moja ambayo pamoja na mengine imesema kwamba ni lazima kipaumbele tuziwekeze katika kuhakisha kwamba tunapunguza athari za mabadiliko ya tabia nchi. Lakini... kwa mujibu wa wadau hao ili kupunguza makali ya athari za mabadiliko ya tabia ya nchi, elimu inahitajika kwa kiasi kikubwa, haswa kwa makundi ya vijana ambao wana uwezo mkubwa wa kutoa mchango wa nguvu kazi na wanawake ambao wana mchango mkubwa na jukumu kubwa katika ngazi ya familia. Nikiripoti kwa niaba ya Sauti ya Amerika kutoka Arusha, mimi ni Asiraji Mvungi. Kwingineko, chanjo zaidi dhidi ya COVID-19 zimepokelewa nchini Kenya kutoka nchi mbalimbali katika siku za karibuni, lakini bado kuna kasumba ya watu wanaosita kwenda kupokea chanjo hizo ambazo zinatolewa sasa katika vituo vya wazi kwa umma. Mwandishi wetu Collins Liberty Adede ametuandalia taarifa kamili kutoka Mombasa. Serikali ya Kenya sasa inakusudia kuanza kutekeleza masharti ambayo yatashurutisha Wakenya kupokea chanjo ya COVID-19, japo chanjo hii inadaiwa kuwa ni hiari. Hatua hii inanuia kuzidisha idadi ya watu waliochanjwa kote nchini Kenya. Waziri wa masuala ya afya Kenya, Mutahi Kagwe, amesema wahudumu katika sekta mbalimbali kama vile sekta ya utalii, wafanyikazi wa umma, walimu na wengineo watahitajika kupokea chanjo. Mashirika, taasisi na kampuni mbalimbali mbali nchini sasa zinawaagiza wafanyakazi wao kupokea chanjo kabla ya kuendelea na kazi. Viongozi pwani ya Kenya wanaitaka serikali kuwapa kipaumbele cha kupokea chanjo wa hudumu katika sekta ya utalii inayokaribisha wageni wengi wa kimataifa. Wale wafanyakazi wote wa Moi International Airport Mombasa wote, maanake watalii wetu siku hizi lazima wapitie Mombasa, wote wale wachanjwe, wote iwe mandatory wale madereva wote ambao wanapeleka taxis hapa pwani wapewe priority. Wale ambao wanapeleka wazungu kule tavo, hawa vijana wetu ambao wanafanya kazi huku beach wakiuza pareo wakiongea na Waingereza wakifanya nini, wale wote na wale hotel workers wote wapate chanjo, hawa ambao wanauza kwa supermarkets, so that within the shortest time we can declare coast a safe zone for tourists ili tupate the first charter flight ingie hapa ili tu benefit katika huu utalii wetu ambao tumewezi kwa miaka mingi. Kufikia sasa Kenya imepokea zaidi ya chanjo milioni tano za AstraZeneca, Johnson and Johnson na Moderna kutoka mataifa mbalimbali mbali, na sasa inatarajia chanjo ya Pfizer kutoka Marekani wiki ijayo. Kuhifadhi chanjo hizo za Pfizer Kenya imepata msaada wa majokofu 12 maalum kutoka serikali ya Japan. Ni asilimia tatu pekee ya wakenya waliopokea chanjo dhidi ya COVID-19, watu takriban laki 8 wakiwa wamepokea awamu mbili za chanjo hizo. Kazi ngumu imekuwa kuwapata zaidi ya wakenya milioni 1.2 ambao hawajafika kupokea awamu ya pili ya chanjo ya AstraZeneca baada ya kupokea awamu ya kwanza takriban miezi sita iliyopita. VOA imezungumza na wakenya kadhaa. Mi sioni nikipokea hiyo chanjo. Kwa nini? Kwa sababu kitu cha kwanza najiuliza, mbona zile chanjo zingine ilikuwa kukupeana ni wako na ugumu sana, na hii mbona sahii wanainsist watu wapatiwe hivi hivi, nashuku mimi, kwangu mimi sioni nikipata chanjo. Kenya inakusudia kuwachanja watu milioni kumi kufikia mwishoni wa mwaka huu. Collins, Liberty Adede VOA Mombasa. Karibu msikilizaji katika kipindi hiki cha makala ya afya kutoka VOA Swahili hapa Washington DC. Na hivi leo basi, mimi Mary Mgawe, tutakuwa na Daktari Raymond mgeni kutoka Mbeya, Tanzania, ambapo katika mada yetu tunazungumzia kuhusu umuhimu wa udhibiti wa msongo wa mawazo maeneo ya kazi. Karibu sana daktari, na kwanza kabisa nianze kwa kukuuliza moja kwa moja. Uh, tunaposema msongo wa mawazo msongo wa mawazo tunamaanisha nini? Uh, kabla hata tujaendelea uh, kwenye udhibiti wake katika maeneo ya kazi. Uh, kwanza kabisa, msongo wa mawazo au wakati mwingine tunaita mkazo au kwa wakati mwingine tunaita ni stress, ni ile hali ya mtu kuwa katika hali ya msongamano wa mawazo anapopata shida ya anapokosa utatuzi wa jambo lilomtokea au hali anayoipitia au kitu chochote ambacho kinamletea mkwamo, yaani anashindwa ku, kupata ufumbuzi katika fikra zake. Kwa hiyo nasema mtu anaingia katika hali ya kuwa na msongo wa mawazo ambao unaweza ukachangia kupata mfadhaiko, unaweza ukachangia kuwa na wasiwasi, unaweza pia hata ikachangia mtu akapoteza umakini katika vitu anavyovifanya ni mojawapo kikiwa ni kazi. Leo tunaongelea zaidi katika maeneo ya kazi, nikimaanisha kwamba iwe ni maofisini, iwe ni katika kazi za vitendo, iwe ni kazi za nyumbani, vyote hivi. Nini kinachoweza kupelekea mtu kupata msongo wa mawazo katika maeneo ya kazi? Uh, kuna vitu viko vingi, lakini nitajaribu kuvitaja vichache vinavyochangia mtu ao katika hali ya mkazo au msongo wa mawazo. Uh, jambo la kwanza inaweza ikawa ni masilahi yanaweza kuyapata katika kazi, kwa maana ya masuala ya uh, ya mshahara eh. Kwa hiyo kama mtu anapata uchelewevu wa kupata mshahara au ku, kupata vitu ambavyo vinamsaidia kujikimu kimaisha, moja kwa moja anapata hali ya mkazo, anakumbana na msongo wa mawazo. Lakini jambo la pili ni ni changamoto au migogoro ya kimahusiano katika maeneo ya kazi kwa maana inaweza ikawa ni mahusiano ya bosi na mfanyakazi, kwa maana ya namna wanavyoweza kuhusiana kunapokuwa mbali na masuala ya mahusiano ya mapenzi, lakini namna wanavyohusiana watu inaweza ikasababisha msongo wa mawazo. Wengine wananyanyaswa, wengine wanafokewa, wengine wanapewa kauli mbaya, kwao inaweza ikamletea changamoto ya mtu ku, kuona eneo la kazi ni gumu kwake lakini pia migogoro mingine ya kimahusiano maeneo ya kazi, inawezekana ni maeneo ya nyumbani, ni bosi na mfanya kazi au ni maeneo ya ofisini, yanaweza akasababisha pia mtu akaingia katika hali ya msongo wa mawazo. Lakini jambo lingine la tatu ni wingi wa kazi ambazo mtu anapata mkwamo wa kuweza kuzi, kuzifanya kwa wakati mmoja. Lakini pia maswala ya masilahi yanasumbua, mazingira ya kazi sio rafiki, kwa moja kwa moja anaweza kuingia hali ya kuwa na msongo wa mawazo na ikamletea hali nyingine za mfadhaiko. Msongo wa mawazo unaweza ukamsababisha mtu kupata shinikizo la damu. Uh, inawezekana uh, kwamba tunaziita ni sababu zina sababu hatarishi, kwa maana tunasema mtu anapokuwa katika hali ya msongo wa mawazo kunakuwa kuna kuna athari ya kihormoni katika mwili wake. Eh, hii athari ya kihormoni inaweza inapokuwa muda mrefu anaweza kuingia katika hali ya kupata matatizo ya shinikizo la damu e, na akapata matatizo pia ya presha e, lakini sio tu matatizo ya presha, anaweza akapata pia hata matatizo katika eneo la afya ya akili, kwa sababu ya kuwa na ile hali ya muda mwingi anafikiria kitu ambacho akipatia ufumbuzi. Lakini pia mtu anapoona ni msongo wa mawazo nampelekea kuwa na mazingira ya utumizi wa vilevi, wakati mwingine changamoto za kukosa usingizi ulaji wa uliopitiliza. Kwa hiyo mazingira yote anapokaa kwa muda mrefu, yanampa nafasi kubwa sana kupata ya kupata matatizo ya masuala ya presha. Mtu anapofikia katika hali hii mpaka inapelekea ugonjwa, inaweza kudhibitiwa vipi? Kuna tiba uh, ya, tiba inaweza ikawa kwa maana ya kwanza kwamba mtu mwenyewe afahamu kwamba eneo la kazi anaweza akakumbana na changamoto zozote. Kwa hiyo kumtu ashushe matarajio yake, kwamba anaweza kaenda kufanya kazi nyumbani, anaweza kukumbana na changamoto, eneo la ofisi anaweza kukumbana na changamoto. Kwa hiyo anapojiandaa kisaikolojia, inamsaidia anapokumbana na hizi changamoto zinapojitokeza, kwamba anafanya kazi, mishahara imechelewa, anafanya kazi apate uh, maslahi yake mapema, inamsaidia kujiandaa kisaikolojia, kwa hiyo inayoepusha matatizo ya kwenye afya ya akili lakini jambo lingine ambayo ni la muhimu la mtu kuzingatia kwamba unapokuwa kwenye eneo la kazi e, ni muhimu pia ukawa unafikiria kuhusu kwa, una kwa baadaye kuwa na vyanzo vingine sasa vya kimapato, kwa sababu inakusaidia sana kutokuwa na eneo moja tu la kufikiria njia ya, ya kipato ambao mara nyingi inawasababishia tu msongo wa mawazo. Kwa hiyo ni muhimu pia mtu akafikiria kwamba baada ya kazi yake mimi anaweza akafanya kitu kingine baada ya hiyo kazi. Shukran sana Daktari Raymond, mgeni kutoka huko Mbeya, Tanzania, ambapo leo katika kipindi chetu tulikuwa tunazungumzia umuhimu wa kudhibiti msongo wa mawazo maeneo ya kazi. Naitwa Meri Mgawe, ni kusihi sana tuonane tena katika kipindi kingine cha afya wiki ijayo. Shukran sana. Na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu jioni ya leo, kutoka idaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Ni washukuru wote ambao mmekuwa nasi kwa takriban dakika 30 pamoja, pia na mwelekezi wa matangazo haya Aida Isa, msimamizi amekuwa ni Abdu Shakur Abud. Jina langu ni BMJ Muridhi, nimeshirikiana na mwenzangu Sandi Shomari. Kwa pamoja tunawatakia usiku mwanana usiokuwa na buga. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea mtazamo wa serikali ya Marekani. Kuna janga la kibinadamu ambalo linaendelea nchini in Somalia, kiasi kikubwa kutokana na hali ya hewa inayojulikana kama La Nina, ambapo sehemu kubwa ya nchi inakabiliwa na hali ya ukame ambao utaendelea kwa mwaka mzima wa 2021 kulingana na USAID ambayo inafadhili mtandao wa kutoa tahadhari za mapema kuhusu njaa au Fewsnet. Mavuno ya nafaka katika mikoa iliyoathirika na ukame nchini Somalia yatakuwa asilimia 30 au 40 chini ya viwango vya wastani. Wakati huo huo, baadhi ya maeneo ya Somalia yanashuhudia mafuriko pamoja na ghasia kutokana na kundi la kigaidi la Al-Shabab, na pia hilo ni swala linalochangia matatizo nchini humo. Ukichanganya ukame na mafuriko ambayo yameongezeka sana kutokana na mabadiliko ya hali ya hewa, ghasia, janga la korona pamoja na nzige, vyote vimechangia janga la kibinadamu nchini Somalia. Sasa hivi katika jumla ya idadi ya watu milioni 12.3 walioko Somalia, milioni 5.9 kati yao wanahitaji msaada wa kibinadamu, wakati thuluthi tano ambao ni watu takriban milioni 2.8 wakikabiliwa na ukosefu wa chakula mwezi huu. Ili kusaidia kupunguza hali hii, Marekani kupitia shirika lake la kimataifa la misaada ya maendeleo pamoja na wizara ya mambo ya nje imetoa karibu dola milioni 199 zikiwa kama msaada wa kibinadamu kwa watu wa Somalia. Msaada huu unatarajiwa kusaidia karibu watu milioni sita wa somalia wanaohitaji msaada wa kibinadamu wakiwemo wale karibu milioni tatu waliokoseshwa makazi ndani ya nchi pamoja na wengine nusu milioni ambao ni wakimbizi walikimbilia Jibuti, Ethiopia na Kenya, kulingana na msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani Ned Price, kupitia taarifa ya maandishi. Ned ameongeza kusema kwamba msaada huo pia utatoa chakula cha dharura, maji safi, vyoo, makazi, huduma za afya pamoja na mambo mengine ya kiufundi. Wakati kukiwa na changamoto nyingi za kibinadamu, mazingira pamoja na ghasia, taarifa imeongeza kusema kwamba Marekani ndiye mfadhili mkubwa zaidi nchini humo wa misaada ya kibinadamu pamoja na wakimbizi wake, na kwamba imekaribisha juhudi za Umoja wa Mataifa za kuangazia matatizo wanaopitia watu wa taifa hilo. Tunafuatilia kwa kina kuongezeka kwa mahitaji ya kibinadamu nchini humo, wakati tukiomba wafadhili wengine kuchangia pia ili kuokoa maisha ya watu nchini humo, ameongeza kupitia taarifa hiyo ilikuwa tahariri inayoelezea mtazamo wa serikali ya Marekani.