Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Hii ni VOA Express, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka Washington DC, nikiwa tayari mekusha jaa tele kama pishi la mchele langu. Jina Sunday Shomari msikilizaji, leo Jumatano la siri Septemba 8 mwaka 2021 na mimi hapa ni BMJ Mridhi, nawakaribisha wasikilizaji wetu mnaotusikiliza hivi sasa kupitia redio zetu shirika huko Afrika Mashariki na kati na kwingineko, hasa katika eneo hilo la maziwa makuu, pamoja pia na mtandao wetu wa VOA Swahili e pamoja tukimulika mambo mbalimbali mbali, kama ilivyo ada, ikiwa ni pamoja na hivi leo eh, yale yamevuma mitandaoni na barazani, miongoni mwa mengine. Nam, vilevile tutakuwa na swali la leo, burudani ya muziki, usisahau pia teknolojia siku ya Jumatano, na vilevile tuna taarifa: IMF yaipatia Tanzania mkopo wa kupambana na janga la COVID-19, wakati nchini Kenya wabunge wawili wakamata kwa tuhuma za kuchochea ghasia. Nam, basi, moja kwa moja tuanzie huko Tanzania, ambapo shirika la fedha la kimataifa, IMF, limekopesha nchi hiyo zaidi ya dola nusu bilioni kwa ajili ya ufadhili wa dharura wakati wa janga la virusi vya korona ambalo limezorotesha uchumi wake na sekta muhimu ya utalii. Shirika la habari la AFP linatoa ripoti hiyo, ambapo Sandi Shomari naona yuko standby kabisa kutusomea taarifa hiyo. Shirika hilo lenye makao yake mjini Washington DC liliidhinisha dola milioni 561 kwa msaada wa COVID kwa Tanzania ambayo hadi hivi karibuni ilikuwa imejitenga na ulimwengu katika mapambano dhidi ya korona na ilipuuza ukubwa wa ugonjwa huo. Uchumi wake ulipungua hadi ya asilimia 4.8 mwaka 2020. Masharti ya kusafiri yaliumiza sekta ya utalii ambayo inaingiza mapato kwa kiasi kikubwa katika nchi hiyo ya Afrika Mashariki ambapo ukuaji Unatarajiwa kubaki vile vile mwaka 2021. IMF ilisema Tanzania inakabiliwa na gharama za dharura za kiafya, kiuchumi na kibinadamu wakati wimbi la tatu la janga hilo lilipoikumba nchi. Janga la COVID-19 limeathiri vibaya matarajio makuu ya kiuchumi kwa Tanzania na afya na ustawi wa watu wake. Boli, naibu mkurugenzi mtendaji wa IMF alisema katika taarifa ya kutangaza ufadhili wa dharura siku ya Jumanne. IMF ilisema mtikisiko wa uchumi uliosababishwa na janga umeongeza umasikini na ukosefu wa ajira na kuongezeka kwa hatari ya deni, hasa kutokana na kuporomoka kwa sekta ya utalii. Tanzania ilizindua msukumo wa utoaji chanjo ya korona mwezi Julai, katika kuonyesha tofauti ya kuachana na sera za kutoamini COVID za hayati Rais John Magufuli kiongozi ambaye alidharau ugonjwa huo kwa muda mwingi wa janga. Magufuli, ambaye mtindo wake wa uongozi ulimpatia jina la utani buldoza, alizibeza chanjo zilizotengenezwa na nchi za kigeni, akipendelea zaidi nguvu ya sala kwa uponyaji na kudharau barakoa na upimaji kwa sio jambo la muhimu. Mrithi wake Samia Suluhu Hassan, ambaye alichukua madaraka mwezi Machi baada ya kifo cha ghafla cha Magufuli, alichukua njia tofauti, kuhamasisha hatua za kuzuia kuenea kwa, kwa virusi na njia yenye mwelekeo wa kisayansi kupambana na janga hilo. Hadi mwezi Julai, wakati Hassan alipopokea chanjo yake ya kwanza moja kwa moja kwenye televisheni ya taifa, Tanzania ilikuwa kati ya nchi tatu tu katika bara la Afrika ambazo bado hazijaanza kuwapa chanjo raia wake dhidi ya COVID-19. Shukran sana Sandi Shomari kwa taarifa hiyo. Na msikilizaji, unaendelea kupokea matangazo haya ya VOA Express yanayokuja moja kwa moja kutoka hapa Washington DC nam moja kwa moja. Basi baada ya huko, tuelekea nchini Kenya ambapo alikuwa mbunge wa eneo la Ekipya kaskazini nchini Kenya Matthew Lempurkel pamoja na mbunge wa sasa wa eneo la Tiati kaunti ya Baringo William Kamket wamekamatwa kwa tuhuma za kuchochea ghasia na mashambulizi dhidi ya jamii za wafugaji na wakulima. Katika kaunti ya Laikipia kufikia sasa watu wasiopungua kumi wameuawa ndani ya kipindi cha miezi miwili iliyopita, katika vurugu na ghasia ambazo zinaendelea kushuhudiwa, huku nyumba, shule na biashara zikichoma moto na uvamizi. Mwenzangu BMJ Muridhi amezungumza na mchambuzi wa masuala ya usalama George Musamali, na kwanza akamuuliza ni kwa nini hali ya usalama katika eneo hilo imeendelea kuzorota. Kumekuwa kuna utatizo la utovu wa usalama katika eneo hilo kwa kipindi kirefu na hili si jambo ambalo tunaweza sema limeanza hivi karibuni. Miaka ya tisini sitini bado kulikuwa kuna mzozo wa ardhi katika eneo hilo, ambapo jamii ya wafugaji inalalamika ya kwamba wamenyimwa haki ya kuweza kulisha mifugo zao, mifugo wao na kuwanywesha mifugo yao maji katika mashamba ambayo yamekuwa ni ya hifadhi hivi sasa. Na kwa upande mwingine, serikali inashikilia msimamo kwamba hizo ni ya, hayo ni mashamba ya watu binafsi na hawa wafugaji hawaruhusiwi kama kuingia katika maeneo hayo ili kuweza kulisha mifugo yao, na hilo ndilo jambo ambalo limeanzisha vita ambavyo tunashuhudia hivi sasa, uh, katika eneo hilo la Laikipia. Kukamatwa hii leo kwa mbunge wa Tiati William Kamketi na aliyekuwa mbunge wa Laikipia Kaskazini Matthew Lempukeo kutasaidia kutuliza hali hii huku hakutasaidia kabisa? aisaa Manake... Uh, tatizo pale si tatizo la kisiasa, tatizo pale ni tatizo la kijamii, ambapo shida kubwa ni kwamba ni umilikaji wa mashamba, na serikali ni lazima itafute suluhisho la kudumu. Kuwakamata viongozi tu ambao wanasemekana kwamba wamechochea, ilhali wale wapokote wale wakaazi wanauliza kwamba vijana wamekamatwa, hawajafunguliwa mashtaka, hawajulikani waliko. Na kumbuka pia wale wamiliki wa yale wa mashamba pia wana kikosi chao ambacho wa wamekiami na hawa wa, wa, wa, wa, wa, wa wakaazi wanasema hicho ni, ni kikosi haramu na haifai kwamba wao wale wamiliki wa mashamba wapewe ruhusa ya kuwa na watu ambao wanawapa bunduki na kuweza ku, ili waweze kukabiliana na wakaazi. Kwa hivyo hili ni jambo hili ni jambo kubwa ambapo serikali lazima itafute uh, itafute kina cha chanzo cha huu mzozo kule Laikipia ndio mm -hmm, waweze kupata suluhisho. Kupeleka jeshi peke yake pale sidhani kama ndio suluhisho, na kufanya zile operesheni za kijeshi tutazimudu kwa muda gani? Manake pia zina gharama pia. E, kwa kifupi, George Musamali, hebu e, tueleze kwa wale wanaojaribu kuelewa hali ilivyo hapo, athari za vurugu kama hizi, hasia kama hizi, kwa maisha ya kawaida, ikiwa ni pamoja na kwa wanafunzi wanaosomea katika eneo hilo, zina hadhari kubwa manake hivi sasa tunapata kwamba wale washambulizi sasa wameingia na kuanza kuchoma uh, shule wamechoma manyumba pale na unapata kwamba wale wanaoathirika za zaidi ni wamama na watoto, manake hivi sasa inabidi wahame watafute makazi mbadala, na hili ni jambo ambalo lina athari kubwa sasa kwa elimu ya wanatoto na pia uh, afya ya, ya, ya, ya jamii nzima kwa ujumla. Kwa hivyo ni vema serikali ichukue hatua za, za haraka ili tuwe na mazungumzo ya faragha baina ya pande zote mbili na tupate suluhisho la kudumu. Asante sana, BMJ Muridhi ni akizungumza na mchambuzi wa masuala ya usalama Georgi Musamali kutoka eh, huko nchini Kenya. Aendelea kusikiliza msikilizaji matangazo ya vo express kupitia redio zetu shirika. Huko Kenya ni Sauti ya Mwananchi redio eneo la Nakuru, Mwenedu radio ya Voi, sasa redio kule Bungoma na kule Tanzania ni 255 Global Radio, Stom FM Geita, Hits FM ya Zanzibar, TK TKFM kule Tanga, na jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo unaweza kutupata kupitia redio Rakum huko bunagana Redio Manyema nambari eh, ya Kindu, redio Malaika, redio Dynamik zote zikiwa Lubumbashi. Hali kadhalika live hd redio ya Kalewezi na redio communitaire environmentale de kanyamba Yonga, na pia usahau mtandao wetu wa VOA swahilicom. Na sasa nimpishe tena mwenzangu Sandi Shomali atusomee habari za dunia. Sudan ilimwita balozi wa Ethiopia huko Hartum kumjulisha kuwa maiti 29 zilizopatikana kwenye kingo za mto katika mpaka na Ethiopia ni za raia wa Ethiopia kutoka kabila la Tigre. Wizara ya mambo ya nje ya Sudan ilisema ilisema katika taarifa Jumanne jioni kwamba balozi huyo aliitwa Agosti 30 na aliambiwa kwamba miili hiyo ilipatikana kati ya Julai 26 na Agosti 8 upande wa Sudan wa mto Setit unaojulikana nchini Ethiopia kama Tekeze. Maiti hizo zilitambuliwa na Waethiopia wanaoishi katika eneo la Wadal Hulawai, mashariki mwa Sudan, taarifa ilisema. Taarifa hiyo haikusema jinsi watu hao walivyokufa. Dina Mufti, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Ethiopia, hakujibu mara moja ombi la kutoa maoni. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken na waziri wa mambo ya nje wa Ujerumani Heiko Mas ni wenyeji wa mazungumzo siku ya Jumatano na kundi la washirika na wadau kujadili hali nchini Afghanistan, pamoja na juhudi za kuendelea kupeleka misaada ya kibinadam kwa nchi hiyo baada ya kuchukua serikali ya Taliban. Afisa wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani alisema kabla ya mkutano huo wa mawaziri kwamba moja ya mada ya majadiliano itakuwa kuona ikiwa Taliban itatimiza ahadi zake na matarajio ya jumuiya ya kimataifa. Kabla ya kusafiri kwenda Ujerumani, Blinken alisisitiza wakati wa ziara ya Qatar kwamba Marekani na wengine wanatoa wito kwa Taliban kutimiza ahadi yake ya kuruhusu mtu yeyote mwenye hati halali za kusafiria aondoke Afghanistan ikiwa atachagua kufanya hivyo. Swala so, hilo limelengwa tangu Marekani ilipojiondoa kutoka Afghanistan mwishoni mwa Agosti, ikimaliza miongo miwili ya kuwepo kwa jeshi la Marekani na juhudi ya mwisho ya kuondoa maelfu ya watu kutoka nchi hiyo. Watu wengi ambao walitaka kuondoka Afghanistan hawakuweza kufanya hivyo kabla ya kujiondoa kwa Marekani. Raia wa Moroko walianza kupiga kura siku ya leo Jumatano katika uchaguzi wa bunge na serikali za mitaa ambao utaamua hatima ya uongozi wa Kiislamu ambao umetawala katika ufalme wa huko tangu ghasia za mapinduzi ya Kiarabu. Kura hiyo inakuja wakati uchumi wa nchi hiyo unaotegemea utalii unapoona ahueni kutokana na janga ilisababisha kusinyaa kwa asilimia saba katika pato la taifa mwaka jana. Vituo vya kupigia kura vilifunguliwa saa mbili asubuhi kwa saa za huko na vitafungwa saa moja jioni. Matokeo ya awali yanatarajiwa jioni hii. Wapiga kura wapatao milioni 18 wapo kwenye orodha ya wapiga kura na raia watawapigia kura wa bunge wapatao 395 wa taifa pamoja na, na zaidi ya maafisa elfu thelathini na moja wa serikali za mitaa na mkoa. unaendelea kusikiliza matangazo ya VOA Express popote ulipo, msikilizaji, yanakujia ya kila siku ya Jumatatu hadi Ijumaa, kuanzia saa kumi unusu jioni saa za Afrika Mashariki, sawa na saa tisa na nusu alasiri kule Afrika ya Kati. Tunasikika pia kupitia mtandao wetu wa VOAswahili.com na kwenye kipengele cha barazani hii leo. Je, umepokeaje uamuzi wa, wa serikali ya Tanzania kurejesha wasichana waliopata ujauzito katika shule za maendeleo ya wananchi. Tunaanza na maoni kwa njia ya simu, alafu tutasoma yale ambayo mumeyajibu kupitia ukurasa wetu wa Facebook. Asante. Uh, kwanza mimi ninaitwa Osea Kangimba. Uh, ninatokea Bukoba, Kagera, Tanzania. Kimsingi mi nimeona ni sawa, na hilo jambo mii nimelipokea kwa furaha kubwa, kwa sababu au watoto wa kike kuendea na masomo kwa maana ya kwamba na wao wanajiona kwamba hawajatengwa kwenye jamii pamoja na shuleni pia. Kwa hiyo uh, na pia ninayofahamu kwamba hao mabinti watajisikia raha kwamba kubeba ujauzito sio dhambi, huu ni mchakato tu, lakini kuendelea bu, na masomo yao kwa kweli ni jambo zuri sana. Mimi binafsi nimelipokea kwa mikono miwili hilo jambo, na ninaishukuru pia serikali yangu ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa kuliona hilo. Sasa ndio, sawa, unashukuru serikali, lakini kuna wale wanauliza kwa nini imechukua muda mrefu sana kufikia hapo tulipofikia. Sasa ah, mimi ni ni nadhani uh, it is a process, huu ni mchakato. Hiki kitu kuja kuchukua haya maamuzi nadhani yanachukua ya, ya, ya, ya na, ya muda. Sio kitu au sio jambo oraku, kuhilu, mazingira mazingira la kupapukia. Kwa hiyo lazima kwanza uwaandalie mazingira pia mazingira rafiki, au mabinti ambao wana ujauzito na, uja na kadhalika kwa sababu wale wanakuwa ni tofauti na wale wengine ambao hawana ujauzito. Ninavyoona, min uh, inawezekana mpaka wakatengewa pia hata maeneo yao, labda ya kuwafundisha, kwa sababu kidogo Oh, kuna muda pia walikuwa walipopata ujauzito wakawa labda nyumbani, lakini baadaye wakaruhusiwa basi kuendana na masomo yao. Kwa hiyo na- navyoona ni mchakato, sio jambo tu la, la la la ku yeah, nadhani ni mchakato, ndiyo maana walichelewa. Eh, ni kushukuru sana Hosea Kangimba, ukiwa hapo Bukoba kwa kuchangia leo katika mnaam yetu ya barazani. <laughs> Nam, nam, nam, tuko pamoja tuko pamoja, na nawapata kwa uzuri sana na mimi nashukuru pia. Haya basi nikianza kusema upone, upande ni upande wangu maoni kwa njia ya Facebook hapa, naanza naye Hosea Kangimba akiwa kule Bukoba, Tanzania, anasema naona ni sawa, maana sehemu moja, haki yao ya kupata ujauzito isiwe mwisho wa maisha ya wanafunzi hawa. Masudu Golden Junior anasema kuna tofauti ya mtazamo kuhusu jambo hili lazima liangaliwe kwa jicho pana zaidi ili sije likaleta athari hasa au athari hasi katika maendeleo ya jamii na katika ukuzaji wa elimu nchini Tanzania. Naye Bienvenu Shamukungu akiwa Kibirizi, Kaskazini Kivu ya kaskazini kule Congo, anasema serikali ya Tanzania imeamua kufanya vyema, kwani nchi nyingi zimewaacha wasichana barabarani. Kwako BMJ nami kwa upande wangu kukiwa ni maoni mengi kweli kweli. Uh, hii leo naanza na huyu JPK wa Benga, Paul Kizenga anasema uh, ninafurahia ni jambo la kufurahia sana, kwa sababu walikuwa wakikatishwa shule bila matakwa yao. Msichana wa kubeba mimba sio kutaka kwake, ne, na tumpe pongezi sana Mama Samia kwa ujasiri wake huo. Kutoka DRC, mjini Elemnyonga, anasema huyo JPK wa Benga, Paul Kizenga. Kasore Rundukira anasema pia yuko kule DRC, si upande wa Fizi. Anasema binafsi naza naona ni vizuri, kwa sababu unakuta binti amebebeshwa mimba na kuacha shule, wakati kijana mwanaume ambaye anambebesha mimba ile anaendelea kusoma kama kawaida. Bila shaka ni, ni suala ambalo wanalizungumzia wengi, wanaunga mkono hatua hiyo. Kwa kweli eh, karibu wote ambao nimeona maoni yao wanaunga mkono, wanasema ni jambo la busara kufanya hivyo. Jonas King John anasema ni swali nzuri, moja kubeba mimba sio iwe sababu ya jamii kukutenga na kukunyima huduma muhimu kama elimu. Uh, pia hakuna ambaye hakosei. Eh, kama kila mtu akihukumiwa kwa makosa anayofanya wengine Ah, hawatakiwi kuishi duniani kabisa. Kosa lake kwa kuwa haliwezi kujificha. Ndio tu mnamnyanyapaa yule msichana. Shukran sana basi, naona wasikilizaji wetu wamekuwa na maoni mengi kweli kweli hapa BMJ. Hii ni VOA Express ikitangaza kutoka Washington DC. Sasa basi umewakatia wakati gani? Wakati msikilizaji wa burudani ya muziki, na kama tusemavyo, Express bila muziki hujasukuma gurudumu lake. Ni kibao cha muziki mchachari wa Tanzania, Harmonize, huyu msikilizaji akija na wimbo wake Teacher ambao umetoka Agosti 30 tu, lakini una zaidi ya views milioni tatu. Ana fanya vitu vyake kweli kweli na hivi sasa akiwa anaendelea na tua yake hapa Marekani. Konde Geng amefanya vitu vyake kule Columbus, Ohio, aendelea kuchanja mbuga maeneo mengine hapa Marekani. Pata vitu msikilizaji Ticha. na msikilizaji, kibao hicho chake Harmonize kiitwacho Teacher, yani mwalimu, cha mtaalam huyo Harmonize e, wa Konde Gang, pia ukiwa na zaidi ya comments elfu 9 kwenye YouTube kwa kweli e, kinaonyesha kwamba ni vitu vizito kweli kweli ambavyo wanaporomosha hapo. Haya basi, tuangalie katika maswala ya teknolojia. Kama kawaida msikilizaji, ya Jumatano tunamulika kule kwenye teknolojia, tunaangalia teknolojia ya 5G kamakushaisikia msikilizaji, najua unaisikia sana 5G. Hii ni ya karibuni kabisa ya kwenye mtandao wa simu na imeigwa na nchi mbalimbali ulimwenguni, na inatoa matumaini kwa njia mpya na za haraka kushirikiana na uzoefu wa teknolojia wa kila aina. Sasa mwandishi wetu wa sauti America Elizabeth Lee ameripoti kuhusu swala hili na mwenzangu Harrison Kamau, mzee wa kazi, anatuarifu kutoka kwenye meza ya teknolojia. Kwako Kamau. Kuanzia kwenye mambo ya burudani hadi katika kutoa huduma za afya, teknolojia ya 5g inaruhusu vifaa kuungana kwa haraka katika muda mfupi zaidi. Fikiria, inachukua sekunde chache tu badala ya dakika kadhaa kudownload sinema yenye ubora wa juu. Hicho ndicho 5G inakuahidi. Ni sawa na kuwa na mabomba mapana na makubwa ambayo yanakwenda kwenye vifaa vya simu za mkononi na kutoa habari bila kukatizwa. If you think about pipes coming into your phone... Ikiwa unafikiria kuhusu data zinazokuja kwenye simu yako, hautaki zingiliane na kugongana. Unataka kila kitu kikae katika njia yake, hivyo ndivyo RF inavyofanya. That's what an RF filter does. Kwa nchi nyingi kuingia katika teknolojia ya 5G kutachukua muda. We look at 5G. Really... Tunaangalia 5G ni kweli iko katika hatua za mwanzo ambapo waendeshaji wanaweka alama na ramani ya eneo litakalohusika. Setting setting a footprint, setting a footprint, coverage map. Mara baada ya mitandao ya 5G kukoma, 5G uh... 5G inaweza kuleta mabadiliko katika nyanja ya huduma za afya. Mtaalamu wa masuala ya urolojia idbril grill anasema taasisi ikiwemo ile ya Keck Medicine of USC sasa zinafanya majaribio ya upasuaji ambao unajulikana kama remote surgery, yaani daktari akiwa ya mbali na mgonjwa, kuona jinsi teknolojia ya 5G inavyoweza kufanya kazi For remote surgery, katika upasuaji wa mbali inavyofanya utaratibu huu hapa. Ishara inapaswa kwenda eneo la mbali vile nilivyofanya, na habari zinarudi tena kwangu 5G itaruhusu kushirikiana taarifa baina ya daktari mpasuaji na mgonjwa kusafiri ndani ya mamia ya sekunde kwa muda halisi. Pamoja na 5G, Gill anasema upasuaji wa mbali unaweza kufanyika katika miaka mitano hadi kumi kutoka sasa. Ni sababu moja tu kwa nini nchi nyingi duniani zinakimbilia kutekeleza 5G ili kuwezesha ufumbuzi katika teknolojia. Asante uh, sana Harrison Kamau. Msikilizaji endelea kusikiliza VOA Express kutoka Washington DC. Na pia, msikilizaji, usikose kuungana nasi katika matangazo yetu ya jioni ambayo yanakujia kuanzia saa moja ya nusu saa za Afrika Mashariki, kumi na mbili ya nusu saa za Afrika ya Kati. Kwa habari nyingine moto moto, usikose kuungana nasi sasa. Basi umewadia wakati wa kuchambua yale na uvuma kwenye mitandao ya kijamii. Namwona mzee wa kazi BMJ Murithi yuko standby kutujuza yale yanayojiri. Kwako BMJ. Asante sana Sandi Shomari. Kwa kweli ni mengi yanavuma kama ilivyo kawaida eh, kila siku mitandao inakuwa imewaka moto kwa masuala mbalimbali, lakini sidhani kuna lolote linalovuma zaidi ya hili kutoka Tanzania, kwamba bunge la jamhuri ya muungano wa nchi hiyo limepitisha muswada wa sheria ambao unatamka, uh, una kuwa kukutwa na bangi na pia na mairungi ama miraa kama wanavyosema Kenya, sasa ni kosa la jinai Mwanasheria mkuu wa serikali uh, Adeladias Kilangi, huyu profesa, aliwasilisha mswada huo katika bunge hapo jana na uh, ni mswada ambao unaongeza uzito wa bangi na mairungi eh, kwenye makosa yanayosikilizwa kwenye mahakama kuu na vilevile mahakama za wilaya. Uh, utaona kwamba ni swala linavuta hisia nyingi kweli kweli, hasa uh, baina ya vijana ambao ki, uh, kwa kweli uh, vitu kama um, miraa au mairungi na bangi hasa sana huhusishwa na vijana, kwa sababu uh, ndio wanapenda zile starehe sana kuliko uh, rika ama kundi lingine la watu uh, katika uh, maisha ya kawaida. Profesa Kilangi amesema kwamba awali sheria hiyo haikutamka kwamba ni kosa la jinai, ingawa ilizuia kitendo hicho bila kutamka neno jinai. Kwa hivyo, unaona kwamba sasa ukipatikana unakula uh, miraha ama unavuta kitu hicho uh, itakuwa kwamba ni kesi nzito, itapelekwa kwenye mahakama uh, za juu zaidi kuliko ambavyo ingekuwa kawaida kwa sababu ya kuongezwa kwa neno hilo jinai. Tuelekee huko jamhuri ya Kenya. Nimeona Kenyans on Twitter nao, Kenyans on Twitter kwa kweli, kila wakati huwa wanawasha moto kule kwenye mitandao. Swala linalovuma si swala jipya vile, lakini limezungumzwa kwa siku zingine, lakini sasa limepamba moto, kuhusu umiliki wa ardhi katika nchi hiyo, na ni baada ya rais wa nchi hiyo na na makamu wake ama naibu wake William Ruto kuwa katika vuta ni kuvute. E, wale wanaomuunga mkono rais Uhuru Kenyatta, hasa wale wabunge ambao huzunguka wakimuunga mkono katika chama cha Jubilee wakizungumza kuhusu e, mali anayomiliki e, rais, makamu raisi William Ruto naye kajibu akasema kwamba E, wao wana a, a, kila mtu ana haki ya kumiliki chochote anachotaka kumiliki e, bora tu iwe ni e, kwa njia ya halali, lakini alikuishia hapo. Sasa wale wabunge ambao wanamuunga mkono William Ruto wa, wengi wao sasa wanazungumza kwamba sasa kwa sababu amesema kuhusu mambo ya ardhi na umiliki wa ardhi, wanataka kuchimbuliwa kuonekana wazi wazi familia ya rais Kenyatta ikiwa ni pamoja familia yote ya aliyekuwa uh, uh, rais wa kwanza wa Kenya uh, Jomo mzee Jomo Kenyatta uh, wanamiliki kiasi gani cha ardhi ni swala ambalo kila linapo uh, fufuka huwa lina ibua hisia zinachemsha hisia nyingi uh, baina ya Wakenya. Kwa hivyo naona muda umekimbia, naachia hapo Sande Shomari. Shukrani sana BMJ Murithi kwa kung'usha vitu vizito kweli kweli. Msikilizaji endelea kusikiliza VOA Express kutoka Washington DC. Muda nao unakimbia kweli kweli, lakini bado tuna machache ya kujuza msikilizaji wetu. Tuangalie kwenye swali ambalo tumeweka kwenye mtandao wetu wa Facebook likisema, je Kulingana na Umoja wa Mataifa, asilimia thelathini ya vifo vyote duniani vinatokana na magonjwa yanayosababishwa na hewa chafu. Je, ni hatua gani inachukuliwa kukabiliana na uchafuzi wa hewa kwako? BM nam nianze naye Machenji Kupemba, mkali wa midia kutoka Inyonga Mlele, Katavi, anasema, mimi maoni yangu kuhusu kutunza mazingira, watu hawaelewi chochote kuhusu kuyatunza mazingira, watu wazidi kupewa elimu kuhusu kutunza mazingira. Wili Rais wa Aman anasema toka Chato, Geita, Tanzania, kila mtu yafaa atunze mazingira yetu, kupanda miti na kuchafua hewa yetu. Eh, kupigwa marufuku viwanda na vyombo vya moto vibovu eh, vinavyoletwa Afrika badala ya kuteketezwa, lakini tutunze baadhi ya vitu vyetu vya asili. VOA Express inakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya, mwelekezi yanaitwa Aida Isa, msimamizi ni Hadija Riami. Hapa studio nimeshirikiana na Sandi Shomari. Mimi ni BMJ Mridhi, nawatakia siku njema popote pale mlipo, kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Tuonane wakati mwingine inshallah.