Right here on VOA 1, the hits. Kutoka Studio 15 hii ni VOA Express. Uhali gani shabiki tunayekuenzi hapa ndani ya VOA Swahili, VOA Express ndio tunang'oa nanga hivi sasa. Dakika 30 za mpango mzima huu safari yetu, tumekuandalia mengi kabisa. Naitwa Salma Mohamed nami hapa ni Josephat Kioko. Leo Septemba tarehe 7 utasikia mengi ikiwa ni pamoja na elimu maalum ya wasichana walioacha kisomo nchini Tanzania. Ni dakika za lala salama katika nchi ya Moroko ambayo inajitayarisha na uchaguzi mkuu, na pia katika eneo la Afrika Magharibi utasikia siasa za mapinduzi, lipi ambalo limekosekana katika demokrasia uh -huh. Ni mambo ya vyumbani kule, tutaangalia gumzo letu la barazani. Je, wewe ni waleo na waruhusu wasichana wakazi waingie katika chumba chako cha kulala? Aha, na pia tutaburudishwa na mwanamziki kutoka nchi ya Rwanda, lakini kwanza ni taarifa kuu Nchi ya Tanzania ni miongoni mwa mataifa yanayoripoti idadi kubwa ya wasichana wanaoacha masomo kutokana na mimba za utotoni pamoja na ndoa za utotoni. Lakini sasa serikali ya Tanzania imetoa agizo kuwa wasichana waliokatiza masomo yao wanaweza kurejea na kupata elimu katika shule maalum na pia kuendelea hadi elimu ya juu. Mwenzetu Sunday Shomari amezungumza na mkuu wa programu wa taasisi ya mtandao wa jinsia nchini humo TGNP Shakila Mayumana na kwanza akamuuliza kuhusu alivyopokea mpango huo. Uh, tunachotamani ni kuona kwamba serikali iliweza kuangalia mazingira, kuweka mazingira ambayo yataweza kuwasaidia hawa wanafunzi. Kwa mfano mwanafunzi ambaye aliacha al shule kutokana na ujauzito, kunakuwa na sababu nyingi ambazo zimepelekea mtu kupata ujauzito. Kwa hiyo ili aweze kurudi shule na kuweza kusoma vizuri, inamaana kwamba atahitaji msaada wa kisaikolojia atatajivia pia msaada wa kimalezi kwa sababu mwisho wa siku ni lazima tutambue kwamba ana majukumu zaidi ya moja, kwamba ni mwanafunzi lakini pia ni mama. Lakini ukiangalia no. ile suala uh, la kuwarudisha katika tu vyuo vya ufundi mm hizo -hmm. FTC pamoja na VETA, tunatambua kwa kwamba viko vingi, lakini kwa ile kuangalia kwa kwamba mtu aliacha shule wengine wanaacha shule, mfano yuko kidato cha pili, kidato cha tatu, kidato cha nne, cha tano na kadhalika. Ni vizuri wangepewa fursa, hata ikiwezekana kuwa na recommendations za walimu, ili wale ambao walikuwa na uwezo na wanatamani kuendelea na elimu katika mfumo rasmi waweze kurudi katika mfumo rasmi, kwa sababu tunafahamu pia kuna wanafunzi wengi ambao weza wali, waliacha shule au wengi ambao walipata uja uzito na walipopata sapoti ya kurudi katika elimu au mfumo ulio rasmi walifanya vizuri kuliko hata wengine ambao waliendelea kuwepo kwenye mfumo rasmi ambao hawakupata changamoto zozote. Na hilo ni swala ambalo pengine wengi wanalizungumza. Sasa mchakato huu wanasema utaanza rasmi mwakani, na tayari wamekushaanza kuelekeza wanafunzi waanze kudahiliwa mabinti e, eh, kuanzia kwenye kwenda kwenye hivyo vyuo ambavyo viko wanasema vipatavyo 41 kati ya 54 nchini Tanzania. Sasa wale ambao wana changamoto na wale ambao hawawezi, ushauri wako pengine nini, kifanyike ya kikubwa cha kufanya? Uh, kwanza serikali iweze kuangalia mazingira yale ambayo yako na kuweza kuangalia muktadha tulioko sasa hivi. Kwa mfano, tuna mpango huu wa maendeleo ya miaka mitano ambao tunasema kwamba uh, tunasema tunataka kwenye uchumi shindani. Unapozungumzia uchumi shindani, lazima uangalie watu wako unawawezesha vipi ili wanapokuwa katika huo mfumo wa elimu waweze kweli kushindana, na kama tunasema kwamba waweze kushindana export led, tuweze kutoa hata sisi wataalamu wakwenda kwenye nchi zingine, anatoa sisi tu kuleta wataalamu katika nchi zetu. Kwa kuangalia muktadha huo tuje tuangalie, je, mazingira ambayo hawa watu wanakwenda yanaendana na kile ambacho tunasema tunakitaka kama nchi. Lakini pili, fursa iliyopo ni kwamba sasa hivi sera ya elimu na mitaala inakuwa inapitiwa upya kuweza kuboresha. Hii pia ni fursa ya, ya kuweza kuangalia namna gani hivi hawa uh, wanafunzi wanaweza wakasaidiwa na hata kama kunasema kwa kwamba kuna elimu inatoka kutolewa kwenye hivi vyuo basi viwe katika namna ambayo, uh, hawa wasichana watakapoenda wataweza kusoma comfortably wataiia ndoto so zao, na sio kwamba kwambaili like, kwa sababu kiuchatokea hiki basi wewe tunakudirect huku na hakuna option. Huyo alikuwa ni mkuu wa programu wa taasisi ya mtandao wa jinsia nchini Tanzania, TGNP, Shakila Mayumana akizungumza na VOA Express. Kwengineko, wafuasi wa vyama tofauti vya siasa nchini Moroko wameingia mitaani katika siku ya mwisho ya kampeni za uchaguzi kuelekea uchaguzi wa wabunge na ule wa serikali za mitaa. Uchaguzi huo unatarajiwa kuamua hatma ya chama cha islamist PJD kilichopo madarakani kwa miaka kumi sasa mashirika ya kigeni yanasema kuwa chama cha mrengo wa wastani cha Islamist Justice and Development kinatumai kushinda muhula wa tatu mwaka huu baada ya kuwa madarakani kupitia muungano. Mkamiti Kibayasi anaisoma ripoti kamili. Moroko, ambayo inafanya uchaguzi wa wabunge na wa serikali za mitaa kesho Jumatano, ni moja ya nchi thabiti zaidi huko Afrika Kaskazini, lakini ufalme unapambana na umaskini na njaa kwa kufanya mageuzi kwa ajili ya watu wake. Karibu raia milioni kumi na wanane, sawa na asilimia 46, kati ya hao ni wanawake, watastahiki kupiga kura kuchagua manaibu 395 wa baraza la wawakilishi na zaidi ya maafisa 1 wa manispaa na mkoa. Kwa sababu ya kampeni ya janga la korona, mikusanyiko ya zaidi ya watu 25 imepigwa marufuku. Mohamed Najar, mfanya biashara anayegombea katika uchaguzi kwenye mji wa Sel, akizungumza na shirika la habari la AFP anasema, ilikuwa vigumu sana kuendesha kampeni wakati huu katikati ya janga hili. Janga limetunyima hamasishaji mkubwa na watu wetu, lakini imani yetu ni kwa mchakato wa kidemokrasia ambao Moroko unapitia umetusukuma kubuni njia mpya za kuafikia watu wetu. Miaka kumi iliyopita katika vuguvugu vugu la Arab Spring, maelfu ya waandamanaji wa Moroko waliingia mitaani wakidai haki zaidi za kijamii, kusitishwa rushwa na kuondoa utawala wa kiimla. Mfalme Muhammed aliingia haraka na ahadi ya mageuzi, pamoja na katiba mpya inayotoa haki zaidi kwa bunge na serikali. Hata hivyo, maamuzi makubwa na sera katika sekta muhimu yamebaki chini ya ufalme. Ukosefu wa usawa wa kijamii ambao tayari umekita mizizi umeongezeka tangu mwanzo wa janga la Covid. Uchumi ulipungua kwa asilimia 7.1 mwaka 2020 na kiwango cha umaskini kiliongezeka hadi asilimia 11.7 wakati shughuli zote za umma zilipofungwa, taasisi ya Moroko inayofuatilia takwimu ilisema mwezi Aprili. Kama ilivyo katika nchi nyingi za Kiarabu, hali hii imewakatisha tamaa watu wengi ambao wamepoteza matumaini na wanasiasa. Mohamed Sobhi, mfanyakazi wa uchapishaji, ameliambia shirika la habari la AFP, watu wamepoteza matumaini katika uchaguzi na vyama vya siasa, lakini tumeweza kuwashawishi juu ya umuhimu wa kupiga kura, kuwasaidia vijana kukabiliana na ukosefu wa ajira na pia kuwasaidia watu masikini ambao hawana ajira. Vyama vya upinzani vimewataka vijana na wanawake kujitokeza kwa wingi sana ili kuleta mabadiliko ya kweli na kupambana na rushwa na umasikini nchini humo. Ripoti hiyo iliyowasilishwa hapo na makamiti kibayasi kuhusiana na uchaguzi wa Maroko huko kaskazini mwa bara la Afrika. Basi kuna mengi sana tunajifunza ya demokrasia na ya uchaguzi wa siasa zilizo madarakani na wale wa upinzani, kama wanasera gani. Ndio gunzo ambayo imekuwa ikiendelea nchi mbalimbali ambazo tumeshuhudia uchaguzi mwaka huu, wengine hata wakitoa mfano wa Zambia kwamba imepiga hatua na kuacha madaraka kwa njia ya amani. Hebu tusubiri tuangalie hapo kesho, nchi hiyo ambayo ina utawala wa kifalme itaambulia vipi katika matokeo. Unakumbuka wakati wa mwamko wa mapinduzi ya nchi za Kiarabu mwaka elfu mbili kumi na moja, ilikuwa nchi kati yao ambayo iliingia katika mwamko huo. Kwa hivyo mambo mengi yanatarajiwa, tutasubiri hapo kesho na taarifa hii na mengine mengi zaidi unayopokea kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, pamoja na kusikiliza redio wa shirika eneo nzima la Afrika Mashariki na ukanda wa Maziwa Makuu, bmj Mureithi yuko tayari kabisa kutuletea habari za dunia. Wataliban wenye silaha walifyatua risasi hewani leo Jumanne kuwatawanya waandamanaji katika mji mkuu wa Afghanistan wa Kabul, mashahidi wameliambia shirika la habari la Reuters, wakati video ilionyesha watu wengi wakitoroka huku milio ya risasi ikisikika, ingawa hakukuwa na ripoti za haraka za majeruhi. Mamia ya wanawake na wanaume waliokuwa wakisema dumu upinzani na kifo kwa Pakistani waliandamana barabarani dhidi ya Taliban na kile walichokiita nchi jirani ya Pakistani kuingilia maswala ya Afghanistan. Serikali ya Kiislamu inawafiatulia risasi watu wetu maskini, mwanamke mmoja aliyeonekana kufadhaika alisikika akisema, huku milio ya risasi ikisikika kwenye video hiyo iliyochapishwa na kituo cha televisheni cha Iran kwenye mtandao wa Twitter. Watu hawa wa Taliban hawana haki kabisa na sio wanadamu hata kidogo, walisema. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken amesema leo Jumanne kwamba Marekani inawasiliana na Wamarekani wapatao mia moja ambao wamebaki nyuma nchini Afghanistan, na wanafanya kazi kuhakikisha ndege za kukodishwa zinaweza kuondoka salama. Wiki kadhaa kabla ya wanajeshi wa mwisho wa Marekani kuondoka Kabul, vikosi vya kigeni vilivyoongozwa na Marekani vilihamisha wageni wapatao 124,000 na Waafgani waliokuwa katika hatari, lakini dazani za maelfu ambao wanaogopa kulipiza kisasi kwa Taliban waliachwa nyuma. Kesi ya watu watano wanaotuhumiwa kupanga na kusaidia katika mashambulizi ya kigaidi ya Septemba 11 mwaka 2001 hapa Marekani inaanza tena kwa kusikilizwa kwa hoja za awali leo Jumanne baada ya mapumziko ya mwaka na nusu kwa sababu ya janga la korona. Khalid Shakh Muhammad kiongozi mwandamizi wa kundi la Alkaida na anayedaiwa kuwa kiongozi wa mashambulio hayo anakabiliwa na kesi pamoja na washtakiwa wenzake mbele ya tume ya jeshi katika kambi ya jeshi la Marekani huko Guantanamo Bay, Cuba. Wanakabiliwa na mashtaka ambayo ni pamoja na kula njama, kushambulia raia, mauaji, utekaji nyara wa ndege na ugaidi. Ikiwa watahukumiwa, wanaweza kupewa adhabu ya kifo mchakato wa kusikilizwa kwa kesi hiyo kwa wale wanaotuhumiwa katika shambulio hilo umekumbwa na changamoto za kisheria kati ya waendesha mashtaka na mawakili wa utetezi kuhusu ni ushahidi upi unaweza kutumika. Mashambulio haya yaliwahusisha wanaume 19 walio na uhusiano na Al-Qaida wakiteka nyara ndege nne na kuongesha mbili kati yazo kwenye majengo ya World Trade Center mjini New York huku nyingine ikigonga makao makuu ya kijeshi ya Pentagon nje kidogo ya Washington. Ndege ya nne ilianguka katika uwanja katika jimbo la Pennsylvania. Mashambulio yote hayo yaliwaua karibu watu elfu tatu. Pata wimbo huo leo siku ya Jumanne, Septemba saba. Na unapopata burudani kama hiyo, fahamu sasa ni wakati wa kuliangalia gunzo letu katika barazani. Kweli kabisa, awali tumeshatuma swali hilo, huku tukiendelea kupokea jumbe zenu, zinaendelea kumiminika pale. Hii leo tumekuuliza hivi, ni sehemu gani ndani ya nyumba yako ambayo msichana wako wa kazi hawezi kuingia? Aha, naona swali linaotata kidogo, lakini watu wamechangamka kweli kweli, wakisikia ndani ya chumba chako. <laughs> Ni, ni hayo basi, sijui tuanze wapi. Wacha tuwatafute watu wa DRC kule. Grace Nsekanabo yuko tayari kutoka kule Kiwanja Rushuru, Mashariki mwa DRC. Huko ni salama? Haya, tunaona ujumbe wako umefika hapa, tumeupokea. Unasema msichana wa kazi aingie maeneo yote ya nyumba Alikuja tumika, sio kukaa. <laughs> Yeah, ndio mimi kusema kwamba mfanyakazi wa nyumba aweze kutumika ndani ya vyumba vyote, yani aikatika maeneo yote, aweko kusema utampatia tu vyumba vimoja vya kutumika, vingine asivitumiki. Akishamaliza kutumika anafunga mlango na anaondoka. Sasa unajua, Nsekanabo, unajua wasichana wa kazi katika mila zingine haruhusii kuingia kile chumba cha baba na mama. Je, huko kwenu hilo swala lipo? Ma, huku lipo. Kuna wadada ambao wanaingia ndani ya vyumba vya baba na mama wanatumika, na ila sio manyumba zote. Kuna wale ambao wanakataa kabisa, hawata waruhusu waweze kuingia ndani ya nyumba, ila kuna kuwa manyumba mamoja mamoja ambapo wanaingia wanatumika, na ushamaliza kama ni kufanya kazi za chumba wanaondoka. Aha, sawa, sawa. Tukushukuru sana kwa kuchangia katika mada yetu ya leo. Asante sana VOA. Sasa basi, mawazo mazuri hayo kutoka kwake Nsekanabo, ambaye anatupatia fursa hiyo kwenda katika nchi jirani ya Tanzania. Tumpate dada Neema Kiando akiwa kule maeneo ya Iringa. Kauli yangu mimi, sehemu ambazo msichana wa kazi, msaidizi kwa maana hapa, kuingia ni maeneo ya chumbani, kwenye chumba anachokitumia kulala, kufua nguo zangu pamoja na za mume wangu pia kupitia kulala chumba kimoja na familia yangu ikiwa ni watoto wangu, hapana, siwezi kugusu kabisa kupitia, kwa sababu kuna mazingira, mimi ninakuwa ninaishi kwenye nyumba yangu, kwa maana kwamba vitu vyote inaweza kujifanya, lakini ninavyokuwa mai, nimekatika msichana wa kazi, lengo langu ni kunisaidia vitu vichache, sio kila kitu afanye. Kuna vitu vingine natakiwa nifanye mimi kama mama wa nyumbani, ili kuweka heshima ya nyumba yangu. Nikimsutia msichana wa kazi aingie chumbani apige gesi aokay jambo anaweza ku aingie chumbani atamkuta mdaa mwingine mume wangu bado amelala, ataongea naye. Hapana, siwezi kuruhusu mazingira yokokaa tagani atalisha maisha ya ndoa yangu. Kuna majira, huyu msichana wa kazi atakuwa ameandaa chakula, mzee ameketi sebuleni, na sasa we, labda we una kazi nyingi, utaruhusu amletee mzee chakula mume wako? Hapana, si we jiiwezikuhuu haya. Tunashukuru sana kwa maoni yako, asante sana kwa kushiriki. Haya, na wengi wametuma ujumbe hapa. Kwa mfano, mmoja alikuwa anasema pale mtandaoni vyoe kwamba hata ruhusu mtu aingie eneo ambalo ina ulevi wa baba <laughs> hiyo <laughs> eh, kali. Wacha niangalie ujumbe wake. Victor Msela Buya, huyu huyu yuko kule Tanzania pia, yeye alikuwa anaomba kushiriki kwa njia ya simu, lakini tunasema usijali, wakati mwingine tutakushirikisha. Ujumbe hapa wake Ramadhan Abdalah Savonge kutoka Viga, Kenya, anasema japo sina hata mke, msichana wa kazi hafai kuingia chumba changu cha kulala wala bafu naloogea. Kalingama Mohindo naye yuko kule DRC, asema jimboni Kivu Kaskazini, ndani ya chumba kuna sanduku la fedha na mfanyikazi akizipata hataendelea na kazi, atatoroka tu. Haya, naye Maria Garama hajaandika yuko wapi, lakini anasema chumbani si pake, au kufungua simu yangu na hifadhi ya vifaa vyangu, asifanye hayo. Wa Dar es Salaam anasema hatakiwi kuingia sehemu ya majini yangu yanapoishi. Salala Raymond Victor, Dar es Salaam, na mambo maswala ya mazingaombwe hayo. Haya, anasema <laughs> sehemu ambapo kuna chumba hicho cha kinawekwa majini ama sijui ndo nini, na kama sijayafahamu vizuri, basi tupate mziki na burudani, manake safari hii haikamiliki bila mziki. Wacha basi tupate hiyo burudani, kijana Medi kutoka Rwanda akimshirikisha Otile Brown. oh, You like your haya, basi mambo motomoto moto moto hapo, nakuambia kijana wa Rwanda na kijana wa Kenya hapo, kibao hicho maarufu sana, wimbo wa TikTok unafahamika huo nimeangalia mitandaoni, kumbe Mendi anafuatiliwa sana katika nchi ya Rwanda, anao wafuasi wengi sana na vilevile. Hapa Otile, unaonaje? <laughs> Otile Brown kijana akakulia Mombasa huyo, akahamia wapi? Nairobi kutafuta hela. Haya basi, maswala hayo ya burudani yakiwa yanatupatia fursa kuingia katika kitengo chetu cha ushauri hii leo, ambapo wajane wengi hasa wenye umri wa ujana hupitia changamoto wanapofuiliwa na waume wao, kufukuzwa, kutengwa na wengine kujipata katika ndoa tata ama kuwa wazito kuolewa tena. Mwanaasha Gaserego, kiongozi kijana na mwasisi wa shirika la kijamii la Tuwajali Wajane, ana ushauri huu kwa wajane vijana. Ushauri wangu kwa wajane wenye umri wa ujana ni kwamba wasife moyo kwa kufikwa na mtihani kama huu, lakini wachukulie kama ni mbinu ya kusonga katika maisha na kujifunza katika yale ambao wanapitia. Hivi basi, inapaswa kama ikiwa kuna dhuluma ya aina yoyote, kwanza kuripoti dhuluma hiyo kwa vyombo vya usalama. Inaweza kuwa pia kuripoti kwa chifu kwa ili hatua zinazostahili ziweze kuchukuliwa. Katika tajriba yangu wa kufanya kazi na wajane, utapata kwamba siku tu ile ambayo anapoteza mpendwa wake, basi huja pale ndugu pengine wa mpendwa wao kutia kufuli milango Vilevile kuchukua stakabadhi muhimu ambazo zingefaa hata mayatima, mfano stakabadhi kama ile burial permit. Kwa hivyo inakuwa mjana awezi kutoa ile death certificate na pia watoto, kwa hivyo hawatoweza kuandikwa kama orphans and vulnerable children, ili kupata ile cash transfer ya inua jamii kupitia ile department ya, ya children katika ofisi zetu za social protection. Kwa hivyo ni kwamba mjane pia asihuzunike sana, ajiunge katika makundi ya wajane, pale anaweza kubadilishana mawazo na wenzake na pia vilevile vile kupata mwelekeo zaidi katika maisha yake. Huenda ako na talanta moja mbili, ambazo anaweza kutumia talanta hizo katika kujikuza kimaisha. Kwa mfano, niko na mjane upande wa Msambweni, ambaye yeye alikuwa ako na huzuni mwingi sana. Baada ya kumfanyia ushauri na saa uh, kuchangamka katika kikundi na wenzake uh, kila wakati ako na wenzake kubadilishana mawazo, amekuwa siku hizi alijigundua kwamba yeye kumbe ana elimu ile ya dini ya Kiislamu, na kwa sasa ni ustadha katika madrasa mojawapo ambayo inaendeshwa na kikundi cha kinamama cha Nuri. Vilevile, kuna wale ambao wanasema ah, mimi sitolewa tena. Kusema hivyo nataka na, na kuambia wajane kwamba kusema hivyo ni makosa mbele ya Mwenyezi Mungu, na iwapo watajipa muda wapate watu ambao wanaweza kuishi nao kama waume zao itakuwa ni bora zaidi. Hii pia inasaidia katika kupunguza ule unyonge na fikra ambazo wako nazo, ili kuweza kupunguza mfadhaiko miongoni mwao. Ushauri mura huo wa wajane vijana kutoka kwa kijana mwenzao Mwanasha. Na sasa tugeukie masuala yanayovuma katika mitandao mbalimbali mbali ya kijamii kama vile Twitter, Facebook na mengineyo na hata yanayovuma katika vyombo mbalimbali vya habari. Naona tayari Sandey Shomari amerejea kutupasha mengi. Na Mombasa Studios mimi niko tayari kabisa kuangalia na ujiri kwenye mitandao mbalimbali kuanzia kwenye Twitter, Facebook, Instagram, na kwingineko. Ni habari ya kusikitisha ya kwanza kabisa naiona hapa ya mwigizaji maarufu wa filamu nchini Marekani Hollywood Michael Williams ambaye ni habari za kufariki dunia akiwa amekutwa nyumbani kwake usiku wa kuamikia Septemba 6. Williams wanaomkumbuka ni mmoja wa wasanii aliyekuwa mbioni kwenye nafasi ya kushiriki katika filamu ya maisha halisi ya hayati DMX. Sasa polisi wa New York wanasema wanaendelea na uchunguzi kubaini chanzo cha kifo cha msanii huyo. Kwingineko ni mwanamuziki wa Kenya Nadia Mokami anatamba kwelikweli hivi sasa akiwa ziarani hapa nchini Marekani, ambapo aliweka video siku ya Jumatatu kwenye Instagram yake akinyonyesha ameshikilia ah, madola dola, huku akishukuru wakazi wa jiji la Houston, Texas kwa kumwezesha kupata eh, fedha hizo wakati wa shoo yake na kwa maelezo mafupi tu alifunguka kwamba alikuwa akitazamia onyesho lake jingine katika jimbo la Kansas. Haya basi, naye superstar wa hapa Marekani Kim Kardashian amekosolewa kwa kutangaza fedha ya kidigitali ambayo haijahalalishwa kwenye mtandao wake wa Instagram, na kiongozi wa mamlaka ya fedha nchini Uingereza Charles Randell akisema kwamba Kardashian aliotaka wafuasi wake ambao ni karibu milioni 250 e, kufuatilia hiyo tokeni ya kidigitali, inaitwa Max akisema kwamba huo ni ubashiri ambao umetengenezwa na waanzilishi ambao hawajulikani akionya kwamba wawe makini. Kwingineko, mchezaji mashuhuri wa zamani na mfalme wa soka duniani Pele alifanyiwa upasuaji kuondoa uvime kwenye utumbo mpana. Pele hivi sasa mwenye umri wa miaka themanini alikuwa amelazwa hospitalini kwa siku sita na aliandika kwenye mtandao wake na mitandao mbalimbali ya kijamii akisema alifanyia upasuaji ili kuondoa uvimbe tumboni. Vilevile, naye mwanamuziki wa Marekani maarufu Cardi B hasa ni mama wa watoto wawili, akitangaza kwenye Instagram kupitia picha ya familia akiwa na umewe Offset na mtoto wao mchanga kitandani, na akisema kwamba jina bado halijajulikana lakini alizaliwa Septemba 4, kulingana na maelezo yaliyopo kwenye Instagram yake Cardi B mwanamuziki anayetamba kwelikweli hapa Marekani na kwingineko duniani. Basi hayo ni baadhi tinayotanda kwenye mitandao mbalimbali, nirudi kwako Joseph Kioko na Salma Mohamedi, pale Mombasa Studios, asante sana. Ndio huyo Sande Shomari anatoweka akitupatia fursa kuingia katika kitengo chetu cha mwisho katika safari hii yetu ya VOA Express, ikiwa ni katika swali la leo tunakuuliza hivi, mapinduzi ya Guine, je, demokrasia katika nchi za Afrika Magharibi inafifia? Wa kwanza hapa kutoka nchini Kenya ni Harison Gadhoni anasema Demokrasia haibadiliki ila ufisadi na unyakuaji wa mali ya umma kwa viongozi walio serikalini umetuathiri sana. Haya, mwingine anatokea Chato Geita kule Tanzania, anajiita uh, waile rais wa amani, anasema uchu wa madaraka umewazidi watu wengi, si Afrika pekee bali pahali popote. Ujumbe wa pili unasema demokrasia ni jina tu la wazungu ambalo limebuniwa kunyanyasa watu Afrika. Ndio maana rais akichaguliwa Afrika, wazungu wanataka tu wawe mstari wa mbele hiyo nchi iwe kibaraka wao Iti, ha, ha, ha. Mimi si mimi lakini huyu ni <laughs> Ibrahim Shisia kutoka Kenya. Ah, haya basi, kama si wewe, mwingine anasema huyu ni rais wa waranga kutoka Nungwi, Zanzibar. We, Nungwi amenikumbusha eh, fuo za bahari kule, bahari safi sana. Anasema yeye ni kweli vyama tawala vinawanyima ama vinawaminya wale wa vyama pinzani na kutumia vyombo vya dola Matega Jerome, hujaandika kwenu, lakini wasema hawa wanaoitwa wapigania demokrasia ni hao hao, wakifika uongozini wanageuza katiba ili wasalie madarakani. Ala! <laughs> sijui Robert anasemaje ikiwa ndio ujumbe wake. Na usoma sasa, anasema yeye kwamba kwani demokrasia ni wizi na ugandamizaji, au uhuru na haki? Naomba jibu, unalo wewe. Tukampa swali, akatumpa swali na yeye jibu nani? Labda huyu niko Bernard <laughs> kutoka ye, Mwanza kwao kuwaitwa Rock City, anasema hivi ha, demokrasia ya Afrika imesalia tu katika nchi ya Zambia. Haya, mimi namalizia hapa na ujumbe wake Pius Dankala. Kichapo hichi asema jeuri dawa yake kiburi, jeuri dawa yake kiburi. Nimeondoka Salma ha, na mimi pia nakusanya na virago vyangu. Pius umetufungia swali la leo hi, leo kiburi hicho Kitaleta shida. Tunasema shukran sana, safari yetu ya Express ndio inakomea hapo. Asante sana kwa kutegea, endelea kuwa nasi. Naitwa Salma Mohamed.