VOA 1, the hits. Kutoka Studio 15, hii ni VOA Express. Hii ni VOA Express, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA kutoka hapa Washington DC. Jina langu ni Sunday Shomari. Msikilizaji tayari nimekwisha jatere kama pishi la mchele, ikiwa leo ni Jumatatu Septemba 6 na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Nawakaribisha wasikilizaji wetu mnaotusikiliza hivi sasa kupitia redio zetu shirika huko Afrika Mashariki na kati na maziwa makuu, pamoja na mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Tuwe pamoja tukimulika mambo mbalimbali, ikiwa ni pamoja na yanayovuma mitandaoni, hoja kwa hoja na mengine mengi. Naam, vilevile tutakuwa na, vile na swali, ila leo burudani ya muziki, na vilevile huko Tanzania tunafuatilia kesi ya ugaidi inayomkabili kiongozi wa chama cha upinzani CHADEMA Freeman Mbowe, hali kadhalika na moja kwa moja bila ya kupoteza wakati, tuanze na hiyo kesi inayomkabili kiongozi wa chama cha upinzani nchini Tanzania Freeman Mbowe, ambapo leo inaripotiwa jaji anayesikiliza kesi hiyo Elinaza Luvanda amejitoa kuendesha kesi hiyo. Kwa taarifa zaidi huyo hapa Sande Shomari, ambapo amezungumza na wakili Fulgens Masawi na kwanza kutaka kujua sababu za kujitoa jaji huyo. Kwanza kesi ya Mheshimiwa Freeman Mbowe ni kesi ambayo imekuwa na mkutano mkubwa sana nje na ndani ya mahakama, na tumeona mawakili wake umoji wa utetezi wakipeleka mapingamizi kadhaa, mapingamizi mfululizo, ambayo mengi unapopeleka pingamizi, natoka uamuzi ambao panaina kile unachokitaka katiwoto unafurahi. Kwa hiyo una mapingamizi yaliyoenda mwanzoni, mahakama ina mamlaka, mahakama ikachukulia mbali, itaenda pingamizi lingine, na kwamba charge sheet iko ni mbovu. Mahakama imekiri kwenye ni mbovu, lakini badala ya mahakama kuchukilia mbali ile charge sheet na kumwachia, ikaamuru kwamba kwa mwanasheria au mwendesha mashtaka akarekebishi. Nafikiri ni mkutano tu ambao ni kawaida huwa anatokea mahakamani na kesi zinapokuwa ambazo zina maslahi ya umma, namna hii ni kitu cha kawaida. Mara nyingi tu wateja huwa nalalamika kwamba sina imani na mahakama, sina imani na hakimu, sina imani na jaji. Ni vitu ambavyo vinatokea, lakini mara nyingi mahakama yenyewe haitendaji sana kuona majaji au hakimu wanajitoa kwenye kesi ana, wanapojitoa inaenda kwa nani? Kwa hiyo ni mvutano tu wa kisiasa na na kutokuwa na imani kutokana na aina ya kesi yenyewe, ni kuwa na mvuto wa aina yake imepelekea. Kwa hiyo nafikiri, jaji amejipima, ameangalia nafasi na yake, akaona ni bora, kwa sababu amekuwa anatumia kwenye mitandao ya kijamii na kushambulia kwenye majukwaa ya kisiasa kwamba yeye ni mtu wa serikali na anatumika na usalama wa taifa, mwenyewe ndio kuamua kuondoka ili awaachie. Nafikiri hilo ndio kubwa lilotokea, na pengine kwa maana hiyo basi E, ili utaratibu unakuwaje wa kuendelea na kesi inapofikia katika hatua kama hiyo? Utaratibu ni jaji nchaji wa mahakama husika anatakiwa aipangie jaji mwingine aendelee pale mwenzake alipoachia, na sio akarekebisha yale mwenzake aliyoyafanya. Kwa hiyo ataendelea pale mwenzake alipoachia, kwa sababu mahakama ikishaamua, wanasema ni functus officio, yaani kwamba imeshajifunga, haiwezi kurudi nyuma tena kurekebisha. Labda upande wa utetezi utunze hizo hoja hivyo itumie kwenye rufaa, kama itatokea kwamba akuridhika na maamuzi ya mwisho. Lakini hapo unakuta sasa ni kazi ya jaji mchaji anayehusika, kwamba atampangia jaji mwingine aendelee pale mwenzake alikoishia, na sio kwenda kurekebisha yale mwenzake aliyoafanya. Ni wakili Fulgens Masawi akizungumza na VOA Express. Unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka hapa Washington DC nam na moja kwa moja. Basi tuelekee hapa mjini Washington DC, ambapo jumuiya ya Watanzania wanaoishi katika vitongoji vya Washington DC, Maryland na Virginia au DMV mwishoni mwa wiki walifanya sherehe zilojumuisha semina za uwekezaji, michezo ya mpira kwa watu wazima, pamoja na watoto na kula nyama choma na kuwakutanisha watu kutoka maeneo mbalimbali kufurahia siku hii ya wafanyakazi hapa Marekani, Labor Day. Mkamiti Kibayasi alihudhuria sherehe hizo na alisomea ripoti kamili. Rais mpya wa ATC DMV Pius Motalemwa, ambaye anaongoza umoja huu kwa miaka miwili ijayo hadi mwaka elfu mbili na ishirini na tatu, anasema uongozi wake una nia ya dhati kuwaunganisha watanzania waishio DMV kuwa na umoja wenye nguvu, na hivyo anahitaji kupata ushirikiano bora kutoka kwa wanachama wa ATC DMV, kwa ushirikiano ulio wazi na malengo thabiti ya kusonga mbele yatakayoleta maendeleo kwa wote kupitia programu zotoa mafunzo mbalimbali yanayoandaliwa na jumuiya kuihamasisha jamii. Baadhi ya programu ni kutafuta fursa za biashara pamoja na uwekezaji, na pia katika programu ya Polyfund inayosimamiwa na uongozi wake, programu ambayo imeanzishwa tunaita Polyfund, ambayo itasaidia kuweza kuwa saidia wale watu unapopatwa na maafa, kwa mfano msiba, unapofiwa na mwenza, mwanachama anapofariki, anapofiwa na mzazi. Tumeanzisha plani ambayo watu wana contribute kwenye hiyo plani, alafu tunaweza kusaidiana. Kwa hiyo ilianzishwa na uh, kama wiki mbili tatu zilizopita tulizindua rasmi. Kwa hiyo sasa hivi tunakaribisha watu waweze kujaza zile fomu kwa wale ambao wameshalipa ada ya mwaka mzima ambao ni mia ishirini, na kwa wale ambao wanaishi DMV uh, yani uh, Washington DC, Maryland na Virginia, tunawakaribisha sana kwenye jumuia ili tuwe pamoja, tuweze kufanya mambo mengi. Mmoja wa wageni waalikwa Nasr Ali Basalama ambaye ni mkurugenzi wa Tanzania Diaspora Hub TDH alizungumzia lengo la umoja huo ni kumshirikisha kila mwana diaspora katika fursa za kuwekeza Tanzania mara anapokuwa tayari kufanya hivyo. Anasema mpaka sasa TDH ina miradi miwili mikubwa, mmoja wa samaki, diaspora fish farms DFF, wa pili ni diaspora saiso farm DSF. Miradi yote miwili ina zaidi ya wawekezaji wa kitanzania 48. Kikubwa kinachohitajika kwenye daswa ni mwongozo, ni elimu na ni kusimamiana na, na, na daswa ni moja katika kundi uh, kubwa ambao ni nafasi sana ku, uh, kuwekeza nyumbani. Kikwazo kikubwa ambacho kimezoeleka uh, ni kwamba ndugu jamani na marafiki wanachangia sana kutufelishi tulivyoanza pamoja huo, wengi stori zao tumezisikia kwamba kwamba wamefilishwa na ukisikia alimfilisha ni ndugu jamaa au rafiki. Sasa na sababu tumeona kwamba mtu anatumia ndugu jamaa au rafiki ni kwa sababu hana njia mbadala, kwa sababu yeye yuko mbali. Na mapema tu niligundua kwamba jambo pekee litakaweza kutuondoa sisi katika kikwazo cha kuwekeza nyumbani ni kujisimamia wenyewe. Zawadi Sakapala, mmoja wa wanakamati ya maandalizi ya Labour Day party anasema umoja na ari ya kujitolea walionayo wanachama ndiyo nyenzo muhimu iliyofanikisha washawishi wadau kutoka sekta tofauti ikiwemo ya uhamiaji, afya na nyinginezo kujumuika pamoja na watanzania na marafiki wa Tanzania. Hii ni sherehe ya kwanza kufanyika ya ATC DMV katika kipindi hiki cha korona, ambayo imefadhiliwa na wanachama wenyewe ah, express matangazo haya yanasikia pia kupitia radio zetu. shirika kule nchini Kenya ni Sauti ya Mwananchi Radio eneo la Nakuru, mwanadu redio ya Voi, sasa Bungoma Kenya, Tanzania ni 255 Global Radio, Storm FM, gaita Hits FM Zanzibar, TKFM kule Tanga, bila kusahau Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, unatupata kupitia redio Racum Bunagana, Radio Manyema namba ya Kindu, Radio Malaika, Radio Dinamik zote ya Lubumbashi, DRC na live HD radio calowezi radio cumelator environmentale de Kanyabayonga, na pia kwenye mtanda wetu voa swahili.com. Sasa basi, mkamiti kibayasi atusomea habari za dunia. Wanajeshi wa jeshi la Gine walifanya mapinduzi Jumapili, na kutangaza kwenye televisheni ya taifa kwamba walimkamata rais Alfa Konde. Waliisimamisha katiba ya nchi hiyo na kufunga mipaka ya ardhi na anga. Utawala wa kijeshi baadaye ulitangaza amri ya kutotoka nje nchi nzima. Shirika la habari la Ufaransa liliripoti video iliyoibuka saa kadhaa ya mapinduzi hayo. Ilimwonyesha Konde kwenye chumba amezungukwa na wanajeshi wa kikosi maalum amekaa kwenye kochi akiwa amevalia shati lililojikunja pamoja na suruali ya jeans. Utawala huo wa kijeshi baadaye ulitoa taarifa inayosema Konde mwenye umri wa miaka themanini na mitatu hakuumizwa na alikuwa akiwasiliana na madaktari wake. Mwezi Oktoba, rais alishinda muhula wa tatu madarakani baada ya kurekebisha katiba ili kumruhusu kugombea tena uongozi. Uchaguzi huo wenye utata ulizusha maandamano ya ghasia kote nchini humo. Kanali wa jeshi Mamadi Dombaya, mwanajeshi wa zamani wa Ufaransa, alionekana kwenye televisheni ya kitaifa jana Jumapili akiwa amejitanda bendera ya Guinea. Taliban walitangaza leo Jumapili kwamba wamechukua udhibiti jimbo la kaskazini la Panjir Vale na kumaliza upinzani pekee wa kijeshi kwa utawala wao nchini Afghanistan. Ushindi huu unamaliza vita kote nchini na unafungua njia kwa maisha ya amani na ustawi katika mazingira ya uhuru, msemaji wa Taliban Zabihullah Mujahid alisema katika taarifa. Timu ya habari ya Taliban ilitoa kanda kadhaa za video za kuichukua Panjbel na kupandisha bendera ya Taliban kwenye majengo ya serikali katika jimbo hilo hii leo. Lakini vikosi vya upinzani vinavyojulikana kama National Resistance Front vinavyoongozwa na kamanda Ahmad Masud vilikanusha madai ya Taliban katika ujumbe wa Facebook uliotumwa na Ali Maisam Nazari, mkuu wa masuala ya uhusiano wa mambo ya nje. Katika chapisho hilo, alisema madai ya Taliban ya kuikamata Panjshir ni ya uongo. Vikosi vya NRF vipo katika nafasi zote za kimkakati kote kwenye eneo, ili kuendeleza mapigano. Tunawahakikishia watu wa Afghanistan kwamba mapambano dhidi ya Taliban na washirika wao yataendelea hadi haki na uhuru utawale. Saadi Gadafi, mtoto wa kiume wa dikteta wa zamani wa Libya, marehemu Muamar Gadafi ambaye alipinduliwa na kuuawa katika ghasia za mwaka 2011 ameachiliwa kutoka jela, kulingana na serikali ya mpito. Saadi mtoto wa tatu hivi sasa ana umri wa miaka 47, alijulikana kwa maisha yake. Alikuwa mpenda starehe na mcheza soka wa kulipwa nchini Itali. Saadi Moamar Gadafi ameachiliwa kutoka gerezani kufuatia uamuzi wa mahakama miaka kadhaa iliyopita. Chanzo cha wizara ya sheria kilisema jana Jumapili bila kusema ikiwa bado yupo nchini humo. Yeah. No, baada ya kupata habari za dunia, msikilizaji, endelea kusikiliza matangazo ya VOA Express ambayo anakujia kila siku ya Jumatatu hadi Jumaa kuanzia saa 10:30 jioni saa za Afrika Mashariki, 9:30 anusu kule Afrika ya Kati. Basi kwenye kipengele cha cha barazani tunazungumzia kuhusu, je, wataka upatia huduma gani za msingi na serikali yako? Tuanze na maoni kwa njia ya simu. Sasa kama jeshi alitoa hiyo, ungetaka serikali ifanye nini pengine zaidi? Sasa kama serikali inaona kama haina namna ingine jisi inaweza kufanya, inaweza kutuambia sisi peke tunapasha kamata mipango ingine ya sisi peke tuna kama tunapasha kuchunga, kwani tunatumania askari jeshi, tunatumania yote kwa jeshi. iki nakuwa pale, wanaua raia jana huko wengine walienda nako katika msuguni, wanauawa watu, wanaenda kila siku na kukupa ukifika mahali tuko hapa, ikuilio na vilio kila siku, watu sawa manyama, wanakata mikono, wanakata miguu, wanachoma magari, wanakura mali, mambo kadhalika magumu. Kama tunaenda haionekanaka kudunia tuzipo madunia inafika mwisho. Haya basi, nikiangalia upande wa maoni uh, na Jackson, chagu chagu. Anasa, na ya kwenye Facebook, naye Jackson chagu anasema mimi nina digri ya ualimu. Leo ni miaka mitatu sina ajira na nina familia Niajiriwe hata nipewe nusu mshahara, haiwezi kuwa sawa na sasa hali si hali. Naye King Majuto anasema upatikanaji wa maji safi na salama ndio swala la msingi kwanza kwa watu wake. Naye Ustadhi Ibrahim Suleimani Mapuli wa Feri Kigongo kule Mwanza anasema cha msingi ni huduma za afya kwa watu wote ziwe bure na si bure tu, ziwe huduma rafiki kwako. Mkamiti Nami kwa upande wangu ninasoma maoni kutoka kwa kikalabu Moses Kambale, yeye anapatikana Kirumba huko DRC. Ameandika kwamba yeye anaweza kupenda serikali ijenge viwanda ili vijana wapate kazi, sababu huko eneo la Beni nchini DRC kuna kundi la ADF ambalo vijana wengi wanaingia kwenye kundi hilo, wakisaliti nchi yao, wanapewa fedha na kundi hilo, na wanafanya hivyo kutokana na kwamba kuna ukosefu wa ajira na wanahitaji fedha za haraka haraka. Dunga Muhamedi Dunga, yeye anapatikana Tanzania, ameandika yeye binafsi ni kwamba anataka serikali yake ya Tanzania iondoe kero ya vitambulisho vya NIDA hususan katika wilaya ya Kielwa ambapo wananchi wanataabika mno. James Mogeni yeye, ajaandika anapatikana wapi? Amesema kwamba anapenda serikali iboreshe hospitali inunue viwango pamoja na kuwekeza katika masuala ya elimu, ishughulikie janga la njaa, na anasema kwamba haya yakiweza kutatuliwa, wananchi watakuwa hawana shida yoyote. Narudi kwako Sande Shomari, na wasikilizaji wetu hapa wamekuwa na mambo, maoni mengi kwelikweli mkamiti. Hii ni Vue Express ikitangaza kutoka Washington DC. Sasa basi, mwakti ya wakti wa burudani ya muziki, na kama tusemavyo express bila muziki hujasukuma gurudumu. Ni kibao chake mwanamuziki mechai wa Tanzania, Diamond Platnumz. Kibao hichi kilitoa kwa njia ya sauti pekee kama wiki mbili zilizopita hivi, na tayari kikaingiza views zaidi ya milioni mbili. Na sasa basi, ametoa hiyo video kibao naanza. Je, pata kipya ambacho sasa kama Sande ulivyosema, video yake imetoka jana tu na mpaka sasa ina views zaidi ya milioni moja kwenye YouTube. Diamond ameendelea kutisha kwelikweli kweli. Sasa basi tuelekee katika masuala ya hoja kwa hoja, ambapo matukio ya watu kujiua yameripotiwa kuongezeka hasa miongoni mwa vijana, hali ambayo imeibua wasiwasi mkubwa kuhusu fikra za watu na magonjwa ya akili nchini Kenya, hilo limekuwa ni gumzo kubwa miongoni mwa raia. Kwa majina anaitwa Rose. Kwa hili jambo kweli, naona watu kujitia kitanzi ni kama jambo imekuwa ni kama kawaida, kama kawaida, ni kama ugonjwa, lakini nikiangalia kwa kina hasa, naona kama kuna ugonjwa ama usumbufu fulani wa akili ama mawazo fulani, ama mtu kuteseka, kufikiria, kuwaza sana kwa hili lote, naona kama tufanye uchunguzi fulani, kama kupeleka mtu hospitalini, mtu akapimwa, angaliwe kama ana depression, pengine ukumpea pia mawaidha, angalie kama akili inaweza kuwa ndo imeruka, ipelekwe ichunguzwe, ijulikane kinini, nini ya mtu kujitia kitanzi ama kujiua nafanya hizi hii jambo kimakusudi, kama wanaona kimaisha ni mangumu sasa, wanaona wapembelezwe juu hii mambo ikuwe, suluhu ni kujirusha ama kujiharibu wao wenyewe kujiua. Venye mambo itakuwa juu, kuna suluhu inaweza kuwa inasuluhishwa na anajiangalia kiakili yake, akini si lazima iwe ni mbaya, lakini inaweza kuwa ni timamu. Lakini wewe sasa, kaka, nakuuliza swali moja: Watu wangapi ushaona wamejitia kitanzi makusudi? We huoni kama hili jambo linafaa kuchunguzwa tu vizuri? Huoni umtu mtu pengine kuna msongo wa mawazo pia umemzidia, kuna maradhi fulani ya akili. Ama ujaona watu kulikuwa na akili, mtu anaweza jitia kitanzi bura, ama akajirusha baharini, ama akajirusha barabarani akagongwa na gari. Ni mambo kama hiyo, mtu anajisuluhu mwenyewe. Unajiangalia uko, ile situesheni yako ni gani ile ile, ile kutishia watu wale wengine, kama unapendwa ama upendwi. Unaona e, sasa unawatishia wakupembeleze. Unaona kama kweli mtu anaweza Ujihitaji sana ama anaweza penda maisha yake sana kujitoa uhai. Kuli, kulingana na, na venye mtu anaweza kuwa kimafikira yake, inaweza kuwa unataka kupembelezwa juu uweze kujirusha ama uweze kujihang juu mambo uweze kuwa ati uangalie kama unapendwa ama upendeki. Hapana, suluhu sio ile kitendo, kitendo, ki, kitendo. Sasa wakati inatendeka uh -huh. juu si unaona kama hakuna suluhu unajipata Ushaenda mtu kama ameshikwa na msongo wa mawazo kama huo, apelekwe hospitali achunguzwe, pengine mawazo yake yamemzidia zaidi na zaidi. Uongeleshane na yeye umuulize maswali tatizo ni nini? Unapata mwingine amekunywa dawa, mwingine amejirusha baharini, hata sielewi. Kuna watu wanajidai wao ni hodari sana, wanaona wao ni mashujaa. Sasa ile kutofahamika na ile ushujaa wao wanaona wakunywa, hata kama ni dawa, ile ushujaa wao Haya, usikose kuungana nasi na sasa mawadia wakati ya kuchambua yale yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii, na mwona Mkamiti Kibayasi yupo tayari kabisa kutujuza yale yanayojiri kwenye mitandao na kwingineko. Kazi kwako, Mkamiti. Masuala yanayotamba kwenye mitandao ya kijamii kwa leo, mojawapo ni kuhusu Jaji Elinaza Luvanda wa Tanzania, katika Mahakama Kuu Divisheni ya Uhujumu Uchumi na Makosa ya Rushwa, maarufu kama mahakama ya ufisadi, amejitoa kusikiliza kesi ya Freeman Mbowe ambaye ni mwenyekiti wa Chadema pamoja na wenzake watatu. Taarifa hiyo inatanda kwa picha inayomwonyesha Mboe akiwa amevaa barakoa huku amenyenyua mkono mmoja juu anashuka kwenye gari. Kingine kinachozungumziwa ni picha ya kiongozi wa ODM huko Kenya, Raila Odinga akiwa ameketi kwa mazungumzo na kiongozi wa upinzani nchini Uganda, Kiza Besigye, mazungumzo yao yaliyojadili masuala yanayohusiana na, na ndoto ya ukombozi wa Afrika na mengineyo ambao Mkutano au mazungumzo hayo yamefanyika katika ofisi ya waziri mkuu wa zamani huko Capitol Hill square Nairobi, nchini Kenya. Vilevile vile picha ya Alpha Conde, rais wa Guine, akiwa ameketi kwenye kiti baada ya mapinduzi kutokea nchini mwake, ikiambatana na maelezo yanayosema Guine inasubiri kujua hali ya baadaye ya nchi baada ya viongozi waliofanya mapinduzi kudai mazungumzo. Vilevile WhatsApp na Instagram kuna picha za watu katika majimbo mbalimbali mbali Marekani wakisherekea Labor Day kwa kuchoma nyama na michezo mbalimbali mbali ya watoto, ambapo baadhi ya picha zinasomeka Labor Day kipindi cha corona na wakati wakiwa na furaha. Watoto ndiyo furaha ya familia na wazazi, huku baadhi ya watu wengine wakiwa wamevaa barakoa na wengine hawajavaa barakoa. Ni hayo tu niliyokuwa nayo hivi sasa katika yavumayo mitandaoni. Narudi kwako, Sande Shomari. Uendelea kusikiliza ve kutoka hapa Washington DC. Asante yes, sana Mkamiti, lakini muda unakimbia kwelikweli, kweli. Ila hatuna machache kujuza kuhusu swali la kwenye mtandao wetu wa Facebook. Swali linasema je, nini mchango wako katika kuondoa umaskini katika eneo lako? Kwako Mkamiti, nasoma ujumbe kutoka kwa Ramadhan Abdallah Savonge, yanapatikana Nairobi, Kenya. Ameandika taaluma yake ni ualimu, kwa hivyo ni kuwaelimisha wanajamii wenzake, wewe wasome wamwabudu pia Mwenyezi Mungu ili mambo yaweze kwenda sawa, kwani malipo ya kazi ni kuondokana na umasikini na juhudi zako mwenyewe. Goodluck Bereda yeye anasema, anapatikana Buchosa, ameandika mchango wake yeye, ni katika eneo analokaa ni kwamba ni kuondokana na umasikini, ni kuwapa elimu ya wananchi ili wafahamu kufanya kazi kwa bidii na kuweza kuondokana na huo umasikini. VOA Express inakamilisha muda wake kwa siku ya leo. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya, mwelekezi alikuwa ni Aida Issa, msimamizi alikuwa ni BMJ Muridhi. Hapa studio nimeshirikiana na Sande Shomari, mimi naitwa Mkamiti Kibayasi, ninawatakia siku njema na usikilizaji tulivu wa VOA Express mahala popote pale unapotusikiliza.