Aya yaduna barnamijka kamanaandoni iyadoo caawana ad maqli doonta. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA, itangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu ya saa yanayoanza saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki, tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM Kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 Nairobi na 107.8 Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 143 Kigali Rwanda. Ninayowakaribisha hii leo ni mimi Patrick Ndwimana. Katika matangazo yetu ya leo tunakuletea kipindi cha marudio cha Livetok, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. Msomaji wako ni mimi BMJ Mridhi nikiwa hapa Washington. Balozi wa Qatar nchini Afghanistan amesema kundi la wataalam limefanikiwa kurejesha shughuli za kawaida kwenye uwanja wa ndege wa Kabul na kwamba misaada imeanza kupokelewa. Akizungumza na shirika la habari la Al Jazira, balozi huyo amesema usafiri wa ndani kutoka na kuingia kwenye uwanja huo umeanza na kwamba ndege mbili zimefanya safari za kutoka Kabul kwenda kwenye miji ya Mazaa Ei Sharifu na vilevile vile Kandahar. Amesema barabara za ndege ndani ya uwanja huo zimekarabatiwa. Uwanja wa ndege wa Kabul ulikuwa umefungwa tangu ndege za mwisho zilizowabeba wanajeshi wa Marekani pamoja na watu wengine kuondoka baada ya vita vya miaka 20, kumalizika rasmi. Kuhamishwa kwa maelfu ya watu kulifanyika baada ya wanamgambo wa Kiislamu wa Taliban kuchukua udhibiti wa Afghanistan. Wanajeshi wa Marekani kwa ushirikiano na nchi wanachama wa muungano wa kijeshi NATO waliingia Afghanistan kufuatia mashambulizi ya tarehe kumi na moja mwezi Septemba mwaka wa elfu mbili na moja. Maelfu ya watu wanaotaka kuondoka Afghanistan wakiwa na hofu ya maisha chini ya utawala wa Taliban waliachwa nyuma, wakati shughuli za uokoaji zilipomalizika mwishoni mwa mwezi jana. Hata hivyo, Taliban wameahidi hali ya usalama kwa wale wanaotaka kuondoka watu wasiopungua arobaini na watatu wamepoteza maisha yao hapa Marekani kufuatia mafuriko na mvua kubwa zilizosababishwa na kimbunga Aida siku chache zilizopita, mji wa New York ukiwa kati ya maeneo yaliyoathiriwa zaidi. Wakati nguvu ya umeme ikitarajiwa kurejeshwa wiki hii kwa nyumba nyingi kote mjini New Orleans, jimbo la Louisiana ambako kimbunga hicho kiligonga, Meya Latoya Katrele amewahimiza wakazi ambao walihama kwa sababu ya kimbunga hicho kuanza kurudi nyumbani. Lakini nje ya jiji hilo, matarajio ya kurejelea hali ya kawaida bado yanashaka kukiwa hakuna ratiba ya urejeshwaji wa umeme, huku baadhi ya majengo ya biashara na nyumba za makazi zikiwa zimeharibiwa vibaya. Meya Cantrell alisema jiji hilo litatoa huduma ya usafirishaji kuanzia leo Jumamosi kwa mkazi yeyote anayetaka kuondoka jijini na kupata makazi ya umma. Tayari baadhi ya wakazi kutoka nyumba za wazee wamehamishwa tangu kimbunga Aida kugonga eneo hilo siku sita zilizopita. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Ethiopia imesema leo Jumamosi kwamba zaidi ya malori 150 ya kubeba misaada yalikuwa yameingia katika jimbo la Tigray katika siku mbili zilizopita baada ya Umoja wa Mataifa kuonya juu ya uwezekano wa janga kubwa katika jimbo hilo la kaskazini mwa nchi hiyo. Afisa mwandamizi wa Umoja wa Mataifa alisema wiki hii kwamba kuzuiliwa kwa misaada kuwafikia waathiriwa kulizidisha mzozo wa kibinadamu huko Tigray na kwamba mamilioni ya watu walikuwa kwenye hatari ya kukabiliwa na hali mbaya ya njaa. Umoja wa Afrika pia umehimiza serikali ya Ethiopia kuongeza juhudi za kuhakikisha kwamba kuna upatikanaji wa misaada katika eneo hilo ambalo limekumbwa na mzozo wa miezi kumi. Wizara ya amani ya Ethiopia imesema leo Jumamosi kwamba kumekuwa na juhudi tangu wiki iliyopita kuratibu vizuri na kuwezesha harakati za misaada ya kibinadamu kwa jimbo hilo la Tigri. Ilisema katika taarifa iliyochapishwa kupitia ukurasa wake wa twitter kwamba karibu malori mia tano yaliyobeba chakula na misaada mengine yameingia ya katika jimbo hilo yakijumuisha mia moja hamsini na mawili katika siku mbili zilizopita na kwamba idadi ya vituo vya ukaguzi imepunguzwa hadi viwili kutoka saba vilivyokuwepo awali mzozo nchini ethiopia ulizuka mwezi novemba mwaka jana wakati waziri mkuu Abiy Ahmed, alipotumwa wanajeshi kupambana na wapiganaji wa chama cha Tigray People's Liberation Front TPLF akisema kwamba hatua hiyo ilichangiwa na mashambulio kwenye kambi za jeshi. Na mahakama ya juu ya Afrika Kusini imetupilia mbali ombi la tume ya uchaguzi la kuahirisha uchaguzi wa mitaa uliotarajiwa kufanyika tarehe 27 mwezi Oktoba, nyaraka za mahakama zinaonyesha Uamuzi huo ni pigwa kwa chama tawala cha ANC, Africa National Congress, ambacho kilikuwa kinaunga mkono ombi la kuahirishwa huku kikijitahidi kuwaandikisha maelfu ya madiwani wanaotarajiwa kushiriki uchaguzi wa manispaa. Mnamo mwaka 2016, chama hicho kilishindwa katika uchaguzi wa serikali za mitaa kikipoteza miji kama vile Johannesburg kwa vyama vya upinzani katika kile kilichotajwa na wachambuzi kama pigo kubwa zaidi kwa ANC tangu kuingia madarakani baada ya uchaguzi wa kwanza wa kidemokrasia nchini humo uliofanyika mwaka wa 1994. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Karibu msikilizaji kusikiliza kipindi cha marudio cha Livetok kutoka hapa VOA Swahili. Msikilizaji, unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA inayotangaza kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Karibu katika Live Talk inayoanza hivi sasa, kipindi ambacho hukujia kila Ijumaa kinazungumzia masuala mbalimbali mbali ya kijamii, kisiasa, afya na mengineyo. Leo hii tunazungumzia kuhusu umuhimu wa uraia pacha pamoja na hadhi maalum kwa kuendeshea mjadala huu wa takriban dakika 45 zijazo, naitwa Mkamiti Kibayasi. Lakini pia ninao washiriki ambao nitakuwa nao kwa muda huu wote kuzungumzia suala hili kwa mapana na kupokea maoni yako wewe msikilizaji, katika laini ya simu. Tayari ninaye Dr. Mohamed Adam kutoka jimbo la Maryland; ni mkufunzi wa somo la uraia katika idara ya uhamiaji. Ninaye pia Prof. Patrick Nhigula kutoka jimbo la South Carolina. Vilevile naye Dr Frank Minja ni rais wa Daikota Marekani. Hiki ni chama cha watanzania wanaoishi hapa Marekani. Basi msikilizaji, pia nawe una fursa ya kushiriki kutoa mchango wako kupitia namba zetu za studio hapa Washington DC. Nawashukuru sana washiriki kwa muda wenu aa, na hivi sasa vipaza sauti vyenu vipo hewani kuanza rasmi live talk yetu ya leo, kama nilivyosema hapo aa, awali kwamba kwa muda mrefu sasa watanzania wanaoishi nje ya nchi yao au diaspora imekuwa ikizungumzia suala la uraia pacha aa, katika mijadala mbalimbali eh, pamoja na hadhi maalum e, mijadala ambayo imekuwa ikiendeshwa uh, kwa njia ya Zoom hususan katika kipindi hiki ambacho cha COVID-19, hali kadhalika kupitia mitandao mingine mbalimbali mbali ya kijamii. Uh, nianze kwako uh, Frank Minja ambaye ni uh, rais wa Daikota hapa Marekani, msukumo huu unaofanyika hivi sasa kuhusiana na swala hili la uraia pacha au uh, hadhi maalum uh, unauonaje eh? Umefikiaje mpaka wakati huu uliopo ukilinganisha na siku za nyuma? Uh, kwa kweli, uh, niseme tu kwamba sasa hivi nakushukuru sana ndugu mtangazaji kupata hii fursa ya kuongelea huu uh, mjadala ambao kwa kweli unagusa wengi ambao wako huku kwenye diaspora. Kwa kweli tumeona katika wiki na miezi uh, kadhaa iliyopita huu uh, mjadala umeibuka tena ikienda kwa kasi na hiyo imepelekea kutokana na serikali ya Tanzania kutangaza nia yake ya kutoa utambulisho rasmi uh, kwa diaspora wa Tanzania. Na katika utambulisho huo, inaelekea kwamba kuna fununu kwamba huenda wakatoa hadhi maalum, ambayo itatoa utambulisho rasmi, ambayo itaanza kupunguza kero nyingi ambazo zinawakabili da uh, diaspora. Kwayo niseme tu kwamba tunashukuru kwamba hichi kitu kimeanza kupewa kipaumbele, kwa sababu katika miaka iliyopita takriban miaka mitano hivi, akilikuwa kitu ambacho hakiongelewi kutoka kwa upande wa serikali. Kwa hiyo sasa hivi kwamba wanakiongelea na diaspora pia wamekichangamkia na wao wanakiongelea na ni vuguvugu kubwa sana katika mitandao ya kijamii. Nashukuru kwamba tumesikia tena kuliongelea sasa, so tunataka tuhitimishe na tuone utekelezaji wa ahadi hizo. Asante. Nije kwako Patrick uh, Nhigula, nawe kwa upande wako uh, suala hili la uraia pacha na hadhi maalum linapojadiliwa katika uh, mitandao mbalimbali mbali ya kijamii uh, msukumo unaoona hivi sasa uh, ukilinganisha na muda mfupi au mwaka mmoja uliopita unauona umefika katika hatua gani? Uh, kwanza nitoe tu, ni, ni tu uh, shukurani tena kwa kunipatia nafasi ya uh, kushiriki katika mjadala huu ambao ni muhimu sana, wa uga, sana kwa sio tu watu wanaoishi ughaibuni wajulikanao kwa jina la diaspora ni vilevile ni muhimu sana kwa Watanzania wote milioni sitini uh, ambao wapo katika nchi yetu ya Tanzania. Kuhusiana na swali lako ulioniuliza ni kwamba tu kwamba msukumo wa kupata uraia pacha au hadhi maalum uh, kwa mtazamo wangu binafsi mm, semi tu ni kwamba uh, ni msukumo ambao unahitaji watanzania wote pamoja na viongozi uh, kutoka katika pande zote za Tanzania, kule bara na visiwani pamoja na watanzania wanaoishi ughaibuni, sio tu hapa katika bara la Marekani katika mabara yote saba duniani. Kwa hiyo mwamko huu, mi niseme tu ni mwanzo, uwe mwanzo, lakini unahitaji ushiriki mkubwa zaidi wa pande zote mbili za sisi tunaoishi ugaibuni na wale wanaoishi Tanzania, hususan wananchi wa kawaida kabisa Tanzania ambao wanahitaji msukumo wa kuelewa nini hasa kinachohitajika kufanyika. Nakushukuru uh, Patrick Nihigula anaambiwa katika laini ya simu. Pia tunaye uh, Shamis Abdallah, yeye ni mdau katika mchakato huu wa uh, masuala ya uraia pacha na hadhi maalum. Anatoka katika jimbo la Maryland hapa nchini Marekani. Karibu Shamis. Lakini kabla sijakupa fursa ya kuzungumza, naona simu yako ina makelele. Inawezekana upo kabisa karibu na redio pengine ni vyema kama utazima kabisa redio ili tuweze kukusikia vizuri. Nashukuru sana, nakusikia vizuri. Hebu nahitaji kupata na wewe uh, mtazamo wako kuhusiana na mijadala hii inayoendelea katika mitandao ya kijamii na sehemu mbalimbali kuhusiana mbali, uh, na swala la uraia pacha au hadhi maalum. Uh, mimi nashukuru sana, kwanza dada Mkamiti kwa kunialika katika kipindi hichi muhimu ambacho nafikiri mjadala mpya baada ya waziri amachiza nje wa Tanzania, balozi Mulamula kuja hapa kuwasha tena au kuongezea nguvu. Ni kwamba ah, Patrick amezungumza vizuri sana kwamba huu mchakato si kwa ajili ya uh, diaspora tu, na nami nitaongezea hapo hapo, nitaongeza zaidi kwenye mambo ya uchumi Chawame. mfano tuwe na watanzania elfu hamsini tu ambao wanajipa dola elfu mbili kwa mwezi Watanzania hawa wataongeza mzunguko wa pesa wakiwa nyumbani kuliko ule mzunguko wa pesa kuwacha huko ugenini. Ukiwapa nini nzuri, u, sheria nzuri za kurudi nyumbani, kuwafanya nao kujisikia kwamba wako kwa nyumbani, basi unaongeza una mzunguko wa pesa. On top of that ni kwamba vilevile Watanzania hawa wana retirement zao na investment mingi, wakirudi kule wataajiri watu another way wataongeza tena mzunguko wa pesa, wataongeza revenue za serikali, na wao watakuwa karibu na familia zao vile vile, na familia zao zitanemeka zaidi. Kwa hiyo unapoangalia ni hili swala linavyoingizwa siasa nyingi na poison nyingi, kwamba walioko nje hivi. Lakini Tanzania tumechelewa, tumechelewa sana, kwa sababu ukiangalia benefit ambayo nchi yetu ina challenge nyingi, kuna skills nyingi Saa kuna watu washamaliza na wa PhD yao huku washastaffu, wanalipwa kila mwezi, wanaweza kujitolea kwenye vyuo vikuu nyumbani, kuna kusomesha, wanaweza kujitolea madaktari kwenye mahospitali, kwenye taasisi mm -hmm. nyingine, kuna watu wanaweza kuanzisha ma NGO kwa ile hamu yao kwamba wamerudi kwao kudevelop w nchi yao, lakini unapowekea vizingiti vingi, ni kwamba haileti manufaa kwa wananchi na vile vile kwa hao mabalozi ambao ni wakubwa huku nje ambao Watanzania wote wanaitangaza nchi yao wanaoipenda nchi yao. Majority ya diaspora ya Tanzania ni first generation ambayo wamezaliwa wa Tanzania. Shukran. Uh, unapozungumza mjadala kama huu, kuna maneno uh, muhimu ambayo huwezi kuepuka hadhi maalum au uraia pacha Sio maneno mageni kwa kuyatamka, lakini kila moja lina umuhimu wake. Uh, kwa hivyo ni vyema kuweka sawa nafasi ya maneno haya kwa mwanadiaspora yeyote yule na hata yule ambaye yupo nyumbani Tanzania, kuyaelewa kwa makini. Uh, nielekeze hili swala kwa Dk Mohamed Adam, ambaye wewe ni mkufunzi wa somo la uraia katika idara ya uhamiaji, tufafanulie uraia pacha, na kisha tufafanulie hadhi maalum tukiwa tunaendelea na mjadala huu. Asante sana dada Mkamiti. Um, kwanza ni kuwa msukumo uliopo sasa hivi wa kudai aidha uraia pacha au hadhi maalumu unatokana na historia ambayo imetokezea karibuni kwa nchi nyingi kabisa duniani, kwamba tuseme miaka kama thelathini iliyopita uh, nchi zimeanza kutoa woga baada ya kuvunjika Berlin Wall 1990 nchi zimeanza kutoa woga ule wa kizamani kwa kwamba labda kuna raia tu wa kawaida wanakwenda kuspai au wanakuwa na loyalty upande mwingine, na hasa ukitizama kwamba Urusi ilipasuka na kukawa na nchi kama Georgia na uh, nchi za Baltic zile um, kwa suala lako ambalo umeniuliza kwa kuna tofauti gani ya uraia pacha na hadhi maalum uh, mimi naweza kusema kwanza, ili kuweza kuuelewa uraia pacha ni ujiulize suala hasa nini uraia sasa. Uh, uraia ni uhusiano kati ya mtu binafsi na serikali ambayo mtu mtu huyo ana, ana anadaiwa kuwa, kuwa awe mtiifu nayo na pia kwamba anastahili ulinzi wake. Na uraia la, lazima unaambatana una, una na haki, unaambatana na wajibu duties, yani kushiriki kwenye majukumu mbalimbali ya kitaifa, kujitolea ulinzi, kuwekeza, kufanya kazi katika sekta mbalimbali mbali. Lazima tujue kwamba uraia unaendeshwa na sheria na masuala ya katiba. Kwa hivyo hiyo ni tafsiri ya nini hasa uraia facha mm, hadhi maalumu. Naweza kusema kwamba hadi itafsiriwe kisahihi kabisa na kamili na sheria ambayo itatolewa au marekebisho yataofanywa katika sheria ya uhamiaji hapo Tanzania, ndiyo tutaweza kujua hadhi maalumu ya Tanzania inahusisha nini na nini, kwa sababu sasa hivi kuwa mara nyingi tunapata taswira ya hiyo hadhi maalum. Taswira ni kile kinachoelezwa, halafu wewe ukafikiria itakuwaje kutokana na maelezo madogo yaliyotolewa. Wewe unafikiria kwamba itakuwaje? Sa sisi tunawasikia viongozi wanavyoeleza kwamba katika hadhi maalumu uh, katika ambao watafaidika ni wale waliokuwa raia wa Tanzania, wakaondoka wakahamia nchi nyingine. Uh, kabla hujaendelea mbali uh, tafadhali naomba endelea kuwepo katika laini ya simu. Kuna msikilizaji ambaye anataka kutoa maoni yake wakati tukiendelea na mjadala huu uh, asante sana, asante sana. Jina langu naitwa Haji Hamis, mimi niko New York. Maoni yangu juu ya uraia pacha ni swala linakuja, serikali baada ya kupata mapendekezo yetu haikujibu na wala haikuweka wazi inakifaa tuwe na nini kati ya hii uraia pacha au hadhi maalum? Kwa hivyo hapa sasa watu wamekuwa confused, hatujui kinachotajwa na serikali kama hadhi maalum ni nini, kwa sababu hatujawahi kukiona, hatujawahi kujua kinataka kusema nini. Kwa hivyo tumekuwa na wasiwasi sana, hatuwezi kukubali kitu ambacho hatukijui. Kwa hivyo ugumu unakuja hapa kati ya hawa wanaotaka uraia pacha na wanaotaka hadhi maalum, serikali ingeweka wazi. Shukrani sana Haji, kwa maoni yako na vilevile vile, uh, washiriki nina uh, maelezo hapa uh, ningependa ni acheze kutoka kwa uh, waziri wa mambo ya nje wa Tanzania balozi uh, Liberata Mulamula mula. Alikuwa hapa Washington DC na alipata fursa ya kuzungumza na VOA akaelezea suala hili la hadhi maalum. Hebu tumsikilize, kisha tutalijadili suala la diaspora tunalipa umuhimu wake katika sera ya mambo ya nje mbali na hii ya uraia pacha, lakini kuna masuala mengine muhimu wa kwamba ni kiungo, diaspora ni kiungo kati ya nchi, nchi yetu na huko waliko, kuendeleza wa biashara, uwekezaji, elimu, maarifa. Sasa hii ya uraia pacha mtakumbuka hata tangu tukiwa bungeni, kila mtu analiongelea hilo, na wizara imejipanga kutafuta njia nyingine mbadala, mpango mwingine mbadala kwa mfano kuna hii wanaita special status, tunaangalia wenzetu wanafanyaje, maanake sisi hili swala la raia pacha lina ni, ni swala ambalo inahitaji kubadilisha katiba ina, ina mchakato mrefu, lakini kuna, kuna najua nasema mpango mwingine mfumo mbadala ambao nataka kuongea nao tuangalie nao pia, kama wanaotumia wenzetu wa India wanaotumia wenzetu wa Ethiopia hawabadilishi katiba au kuwa na raia pacha kama tunavyoisemea sisi, lakini kuweza kuwapa haki haki wazao wazao wa Tanzania. Ah, umesema mchakato ulikuwa umeshaanza wakati ule nyuma wa katiba huko, hatuko kama wizara, mi siwezi kusema badilisheni katiba mm -hmm. Lakini sisi tunaangalia uzoefu wa wenzetu mm -hmm. Walifanyaje kuweza kumaliza hili tatizo? Maanake mi nakwambia, kwa mfano Ethiopia amna mtu anayeongea uraia pacha, lakini wana, wana hati maalum ambazo wanawapatia raia hao walioko nje. Wakirudi wana haki ya kuwa na nanii na ardhi ya kuweza kukuoni property. Sasa sisi ndio maana tumejikita huko, ya katiba sio letu hilo <laughs> ni la serikali, la bunge huko. Sasa sisi nasema kama wizara, tunaangalia ule mpango ambao utaweza kuwezesha nanii madiaspora waweze kuwa na haki za msingi za msingi kama hizo, kwa hiyo ndio maana tunaliangalia. Kwa hivyo wakati katika mpango wa muda mrefu tutaweza kuona ikifika tena mchakato wa kubadilisha katiba, basi ili nayo litakuwa mezani. Nam washiriki, mmemsikia uh, balozi Liberata Mulamula. Nielekeze moja kwa moja kwako Dr. Frank Minja. eh, Liberata Mulamula amesema mula, diaspora ni kiungo muhimu. Wewe ukiwa ni uh, kiongozi wa nafasi ya juu kabisa katika Daikota, je, unadhani kwamba uh, diaspora Marekani Watanzania waishio Marekani wamepata ushirikishwaji wa kutosha katika mchakato huu uh, kuelekea kupata hiyo hadhi maalum? Asante sana dada uh, mkamiti kwa hilo swali uh, uh, nadhani uh, ushirikishwaji unaanza sasa hivi uh, na bado haujua ule wa undani sana, lakini baada ya hii ziara ya mamawaziri tumeona balozi nyingi duniani kote zikitoa barua ambazo zikiomba maoni ya diaspora, maombi ya jumuia mbalimbali kuhusiana -mbali, na huu mchakato wa hadhi maalum na kadhalika. Kwa hiyo nasema ushirikishwaji umeanza na kama wazungumzaji wengine walivyosema awali bado hatujajua kabisa hiyo hadhi maalum inajumuisha nini haijumuishi nini ukilinganisha na uraia pacha. Lakini kitu kingine ambacho ningetaka nikiweke hapa uh, kwamba Dakota kama taasisi mwaka jana uh, mwezi Oktoba kabla ya uchaguzi wa wa taifa tuli amua sisi kama taasisi tuwe na msimamo kuhusu uraia pacha versus hadhi maalum, na katika na hiyo pia tumeweka kwenye tovuti yetu kwamba sisi tunataka kwanza tupiganie hadhi maalum ambacho ni kitu ambacho kinaelekea kwamba kitawezekana, na baada ya hadhi maalum kupatikana, itakapo kwenda kwenye huo mchakato wa katiba mpya, pia tutaingia tena kupigania uraia pacha ili moja kwa moja itatue tatizo uh, once and for all na mbali ya hapo pia tukauliza nini kero za diaspora, mbali ya iu utambulisho rasmi. Kwa hiyo utambue, uraia pacha na hadhi maalum ni namna tu ya utambulisho rasmi. Kwa hiyo mmoja, unaweza ukapewa pasipoti, nyingine ukapewa kitambulisho cha NIDA. Nashukuru sana. Endelea kuwepo katika laini ya simu. Kuna msikilizaji ambaye anataka kuchangia kutoa maoni yake, hebu tumsikilize. Uh, mimi kwa jina anaitwa Charles Malale kutoka Tanzania na nilikuwa naona ni jambo tu zuri kwa mtu kupata uraia pacha, kwa sababu kukiangalia sasa hivi katika dunia sasa hivi, watu kuna vitu vingi vya kuweza kukaa na kujifunza kuja nchi mbalimbali na kulingana na mambo mbalimbali. Kwa hiyo binafsi mimi sioni kama kuna sababu ya, hakuna sababu ya msingi ambayo inaweza kazuia mtu asipate labda uraia pacha. Kwa hiyo uraia pacha ni jambo la msingi sana kwa dunia sasa hivi, na mtu anakuwa ana uwezo wa kuchagua ni wapi akae na litaleta tija kwa upande labda wa Tanzania au kwa upande mwingine, sababu kunakuwa na uwiano mzuri au kunakuwa na mwingiliano mzuri ya kibiashara. Kwa hiyo kunakuwa na fursa nyingi ambazo mtu anaweza akapata faida kwa manufaa yake yeye na akaendesha familia yake kwa ujumla au kwa Tanzania jumla. Shukrani sana uh, Dr. Muhamed Adam, uh, ukiwa ni mkufunzi wa somo la uraia katika idara ya uhamiaji unatokea jimbo la hapa Maryland. Hali kadhalika ni kushukuru uh, Dr. Frank Minja, rais wa Daikota, ni chama cha watanzania hapa nchini Marekani. Hali kadhalika ninakushukuru uh, Shamis Abdallah, ni mdau katika mchakato wa uraia pacha, unatokea hapa jimbo la Maryland vilevile vile kushukuru uh, profesa Patrick Nhigula kutoka jimbo la South Carolina kwa kuendeshea mjadala huu ambao ulikuwa ukizungumzia kwa upana suala la umuhimu wa uraia pacha na hadhi maalum. Naitwa Mkamiti Kibayasi, shukran kwa kunisikiliza. Naendelea kusikiliza uh, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA inayotangaza kutoka hapa Washington DC ambayo pia yanapatikana kupitia redio zetu shirika mbalimbali zilizopo katika eneo zima la Afrika Mashariki pamoja na Maziwa Makuu, na tunapatikana kupitia mtandao wetu wa VOA swahili.com. Kila la kheri. Kutamatisha matangazo haya, mimi BMJ Mridhi na kuletea muktasari wa habari. Balozi wa Katae nchini Afghanistan amesema kundi la wataalam limefanikiwa kurejesha shughuli za kawaida katika uwanja wa ndege wa Kabul nchini Afghanistan, na misaada imeanza kupokelewa na kwamba safari za ndani za ndege zimeanza kufanyika. Ethiopia imesema leo Jumamosi kwamba zaidi ya malori 150 ya kubeba misaada yalikuwa yameingia Tigray katika e siku mbili zilizopita baada ya Umoja wa Mataifa kuonya juu ya uwezekano wa janga kubwa katika e jimbo hilo la kaskazini. Watu wasiopungua 43 wamepoteza wa maisha yao hapa Marekani kufuatia mafuriko na mvua kubwa zilizosababishwa na kimbunga Aida siku chache zilizopita, mji wa New York ukiwa kati ya maeneo yaliyoathiriwa zaidi. Na mahakama ya juu ya Afrika Kusini imetupilia mbali ombi la tume ya uchaguzi la kuahirisha uchaguzi wa mitaa unaotarajiwa kufanyika tarehe 27 mwezi Oktoba, kwa mujibu wa nyaraka za mahakama ambazo zimeonekana na waandishi wa habari. Uamuzi huo ni pigo kubwa kwa chama tawala cha African National Congress ANC, ambacho kilikuwa kinaunga mkono ombi la kuahirishwa kwa uchaguzi huo huku kikijitahidi kuwaandikisha maelfu ya wagombea wanaotarajiwa kushiriki uchaguzi huo wa manispaa. Na hapo ndiyo tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida ifikapo saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Ndwimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.