aan siiyo rofdaar maxalagafilan karaa doorasha. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Hujambo msikilizaji, mahala popote pale unapotusikiliza, ninayekukaribisha ni mimi Mkamiti Kibayasi. Leo ni Ijumaa, Septemba 3 mwaka 2021. Tunasikika kupitia Radio Free Africa ambayo inasikika kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu kupitia mawimbi ya masafa mafupi na Radio Citizen inayosikika kote nchini Kenya, pamoja na mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Katika matangazo yetu hivi sasa kwenye live talk, tunaangazia umuhimu wa kuwa na uraia pacha au hadhi maalum. Nini kinachoendelea? Swala la diaspora tunalipa umuhimu wake katika sera ya mambo ya nje, mbali na hii ya uraia pacha. Lakini kuna masuala mengine muhimu, na wizara imejipanga kutafuta njia nyingine mbadala, mpango mwingine mbadala. Kwa mfano, kuna hii wanaita special status, tunaangalia wenzetu wanafanyaje. Na katika taarifa nyingine, mapigano yamezuka mjini Tripoli hii leo, kati ya wapiganaji wa pinzani, ikiwa ni mapambano makubwa kutokea kwenye mji mkuu wa Libya tangu kufikiwa makubaliano ya usitishaji mapigano mwishoni mwa mwaka jana. Kabla ya haya yote, pata habari za dunia. Asante sana mkamiti. Na habari muhimu kwa hii leo ni kwamba serikali ya Kenya imesema itafikisha mashtaka yake mbele ya mahakama kuu ya taifa hilo kupinga uamuzi uliosimamisha azma ya Rais Uhuru Kenyatta kubadilisha katiba, kiini cha utata unaopanuka kabla ya uchaguzi wa mwaka ujao. Mageuzi hayo makubwa maarufu kama BBI yametajwa kama njia ya kumaliza mzunguko wa ghasia za uchaguzi kwa kupanua taasisi za serikali na bunge na kugawanya sawa sawa matokeo ushindi ya ushindi yanayopelekea utata. Lakini mahakama kuu mjini Nairobi mwezi Mei iliamua kwamba marekebisho hayo yaliyopendekezwa ya katiba ya mwaka elfu mbili na kumi hayakuwa halali na kwamba Kenyatta mwenyewe anaweza kukabiliwa na hatua za kisheria kwa kuzindua mchakato huo, ilisema Kenyatta hakuwa na haki ya kuanzisha mabadiliko ambayo yangeweza ya kubadilisha sana mazingira ya kisiasa nchini chini ya mwaka mmoja kabla ya nchi kupiga kura hapo Agosti 9 wakati wa uchaguzi wa rais na bunge. Mapigano yamezuka Tripoli hii leo Ijumaa, kati ya wapiganaji wanaohasimiana, ikiwa ni mapambano makubwa kutokea kwenye mji mkuu wa Libya tangu mapigano kati ya makundi ya mashariki na magharibi ya nchi hiyo kusitisha uhasama wao mwaka mmoja uliopita. Mkazi mmoja wa wilaya ya Salahdin, kusini mwa Tripoli, ameiambia shirika la habari la Reuters kwamba mashambulio ya bunduki yalianza kusikika tangu saa nane na nusu usiku hadi asubuhi hii leo. Wachambuzi wanasema ugomvi kati ya makundi yanayohasimiana katika juhudi za kuchukua udhibiti wa nchi na vyombo vya utawala vya taifa hilo unaweza kuhujumu uwezekano wa kufanyika uchaguzi wa Desemba mwaka huu. Uchaguzi huo ni sehemu mojawapo ya kumaliza vita na ghasia za karibu mwongo mmoja hivi sasa nchini humo. Ofisi ya Umoja wa Mataifa nchini Libya imetoa wito wa kusitishwa mara moja mapigano na kueleza ina wasiwasi kutokana na mambo yanavyotendeka nchini humo kwa wakati huu. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imesema hii leo kwamba watu kumi na wawili wamekufa na maelfu wameugua baada ya mto kusini mwa DRC kuchafuliwa na takataka zenye sumu kutoka mgodi mmoja wa almasi. Uchafuzi wa mto Kasai uligunduliwa mwezi Julai wakati wakazi wa eneo hilo walisema maji yake yamekuwa mekundu na samaki wanakufa walionekana wakielea katika jiji la Chikapa karibu na mgodi huo unaomilikiwa na Angola. Waziri wa Mazingira Bi Eva Bazaiba alisema Alhamisi usiku kwamba mbali na vifo hivyo kumi na mbili ambavyo sababu yake bado haijulikani karibu watu wengine elfu nne mia tano wameripotiwa na hali ya kuharisha na magonjwa yanayohusiana na, na ngozi. Anasema janga hili lilisababishwa na kampuni ya madini ya Angola ambayo imeshakubali juu ya taarifa zilizotajwa, akiripoti juu ya matokeo ya tume ya kitaalam ya uchunguzi ya nchi mbili. Bibazaiba anasema nne kati ya wilaya tano za jimbo la Kasai zenye jumla ya watu laki tisa elfu sitini na nane zimeathiriwa na janga hilo, kulingana na uchunguzi uliofanywa. Habari za dunia zinaojia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Shirika la Umoja wa Mataifa la watoto UNICEF linasema kwamba lina wasiwasi kuwa maelfu ya watoto katika jimbo la kaskazini mwa Msumbiji linalokumbwa na ghasia la Cabo Delgado hawana vitambulisho, jambo linalozusha wasiwasi juu ya kuweza kupata haki zao msingi. Mwakilishi wa UNICEF huko Cabo Delgado, Luisio Melandri, amesema kuongezeka kwa harakati za kijeshi katika baadhi ya wilaya zinazokumbwa na uasi kumesababisha idadi ya watoto ambao hawajaandikisha kuongezeka sana. Anasitiza kwamba kutokana na kutokuwepo na daftari ya kutoa hati za kuzaliwa kwa mtoto kutasababisha watoto kupoteza haki zao za uraia, jina na elimu, na anasema watoto hawa wanahitaji usalama. Anakadiria kwamba idadi ya watoto walioandikishwa wanaohitaji msaada wa dharura ni karibu laki nne, wengi wao wakiwa wamewekwa kwenye vituo vya watu waliokoseshwa makazi nchini humo. Polisi na jeshi katika mji mkuu wa Komoro wa Moroni wametumia mabomu ya kutoa machozi kutawanywa waandamanaji wanaotoa wito kwa Rais Azali Asmani kuondoka madarakani. Kwa muda wa wiki mbili kumekuwepo na mikutano na maandamano katika miji mbalimbali ya kisiwa kikuu cha Ngazija kufuatia kuwasili kwa kundi la vijana kutoka Ufaransa linalojitambulisha kama Mabeja, linalowataka wa Komoro kusimama na kulaani ukiukaji wa haki za binadamu unadaiwa kufanywa na utawala wa rais Azali pamoja na kuachiliwa huru kwa wapinzani wanaoshikiliwa bila kufikishwa mahakamani. Miongoni mwa wafungwa mashuhuri ni rais wa zamani Abdallah Sambi ambaye kwa zaidi ya miaka miwili yuko kwenye kifungo cha nyumbani bila y kufunguliwa rasmi mashtaka. Hapo jana, waandishi habari wawili kutoka Ufaransa walirudishwa Paris baada ya kuwasili Moroni ili kuripoti juu ya matukio yanayotokea visiwani humo. Umoja wa Afrika umetangaza kwamba chanjo za Johnson and Johnson za Covid zinazotengenezwa huko Afrika Kusini hazitapelekwa tena Ulaya na badala yake zitasambazwa kati ya nchi za Afrika. Mjumbe wa Umoja wa Afrika kwa ajili ya Covid-19 Strive Masiawa alisema siku Alhamisi kwamba mamilioni ya chanjo za Johnson and Johnson ambazo tayari zimesafirishwa kwenda Ulaya, lakini kwa sasa zimehifadhiwa katika ghala, zitarejeshwa Afrika Kusini. Mkataba kati ya Johnson and Johnson na kampuni ya Aspen Farmacare, kiwanda cha Afrika Kusini kinachotengeneza chanjo za Johnson and Johnson ambazo zilipelekwa Ulaya, kilikosolewa vikali kwa vile ni chini ya asilimia tatu tu ya idadi ya watu katika bara la Afrika ambao wamepata chanjo ikilinganishwa na maeneo tajiri ya dunia ambayo wameanza au wataanza kampeni ya chanjo ya nyongeza. Shirika la Afya Duniani limetahadharisha kuwa janga hilo haliwezi kudhibitiwa mpaka pale maeneo yote ya dunia yanapokea chanjo sawa. Na kaimu mratibu wa masuala ya huduma za dharura wa Ethiopia, Grant Leaiti, ameonya kwamba kwa kukosa uwezo wa kuleta kiwango cha kutosha na endelevu cha huduma za dharura pesa taslimu na mafuta, hali ya kibinadamu kaskazini mwa nchi hiyo inaelekea kuwa mbaya zaidi, haswa huko Tigrei. Akizungumza hii leo, Bwana Laiti alibaini kuwa watu wanaokadiriwa kuwa milioni 5.2 au asilimia 90 ya watu kote katika mkoa wa Tigrei wanahitaji msaada wa dharura kwa haraka iwezekanavyo. Amesema kuwa mamilioni wako kwenye ukingo wa njaa, pamoja na watu milioni 1.7 katika maeneo mpakani mwa mikoa ya afra na Amhara. Bwana Laita anasema kuwa wakati kufikisha kwa msaada wa binadamu kwa hivi sasa ni salama ndani ya eneo kubwa la Tigre, mkoa huo unabaki chini ya kizuizi cha misaada ya kibinadamu ambapo kupatikana na kupeleka misaada ya kuokoa maisha ya binadamu inaendelea kuwa ni kizuizi kikubwa sana. Mwisho wa habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, Washington. Na msikilizaji, unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Karibu katika Live Talk inayoanza hivi sasa, kipindi ambacho hukujia kila Ijumaa kinazungumzia masuala mbalimbali mbali ya kijamii, kisiasa, afya na mengineyo. Leo hii tunazungumzia kuhusu umuhimu wa uraia pacha pamoja na hadhi maalum kwa kuendeshea mjadala huu wa takriban dakika 45 zijazo, naitwa mkamiti Kibayasi. Lakini pia ninao washiriki ambao nitakuwa nao kwa muda huu wote kuzungumzia suala hili kwa mapana na kupokea maoni yako wewe, msikilizaji, katika laini ya simu. Tayari ninaye Dr. Mohamed Adam kutoka jimbo la Maryland, ni mkufunzi wa somo la uraia katika idara ya uhamiaji ni naye pia Profesa Patrick Nhigula kutoka jimbo la South Carolina, vilevile naye Dr. Frank Minja ni rais wa Daikota Marekani. Hiki ni chama cha watanzania wanaoishi hapa Marekani. Basi msikilizaji, pia nawe una fursa ya kushiriki kutoa mchango wako kupitia namba zetu za studio hapa Washington DC. Nawashukuru sana washiriki kwa muda wenu. Aa, na hivi sasa vipaza sauti vyenu vipo hewani kuanza rasmi live talk yetu ya leo. Kama nilivyosema hapo aa, awali kwamba kwa muda mrefu sasa watanzania wanaoishi nje ya nchi yao au diaspora imekuwa ikizungumzia suala la uraia pacha aa, katika mijadala mbalimbali E, pamoja na hadhi maalum e, mijadala ambayo imekuwa ikiendeshwa kwa njia ya Zoom hususan katika kipindi hiki ambacho cha COVID-19 hali kadhalika kupitia mitandao mingine mbalimbali ya kijamii. Nianze kwako, Frank Minja ambaye ni rais wa Dakota hapa Marekani, msukumo huu unaofanyika hivi sasa kuhusiana na suala hili la uraia pacha au hadhi maalum a, unauonaje, eh, umefikiaje mpaka wakati huu uliopo ukilinganisha na siku za nyuma? Uh, kwa kweli, uh, niseme tu kwamba sasa hivi, nakushukuru sana ndugu mtangazaji kupata hii fursa ya kuongelea huu uh, mjadala ambao kwa kweli unagusa wengi ambao wako huku kwenye diaspora. Kwa kweli tumeona katika wiki na miezi uh, kadhaa iliyopita huu uh, mjadala umeibuka tena ikienda kwa kasi na hiyo imepelekea, kutokana na serikali ya Tanzania kutangaza nia yake ya kutoa utambulisho rasmi uh, kwa diaspora wa Tanzania. Na katika utambulisho huo inaelekea kwamba kuna fununu kwamba huenda wakatoa hadhi maalum ambayo itatoa utambulisho rasmi, ambayo itaanza kupunguza kero nyingi ambazo zinawakabili uh, diaspora. Kwa hiyo niseme tu kwamba tunashukuru kwamba hichi kitu kimeanza kupewa kipaumbele, kwa sababu katika miaka iliyopita takriban miaka mitano hivi akilikuwa kitu ambacho hakiongelewi kutoka kwa upande wa serikali. Kwa hiyo so sasa hivi kwamba wanakiongelea na diaspora pia wamekichangamkia, na hao wanakiongelea na ni vuguvugu kubwa sana katika mitandao ya kijamii. Nashukuru kwamba tumesikia tena kuliongelea sasa, so tunataka tuhitimishe na tuone utekelezaji wa ahadi hizo. Asante. Nije kwako Patrick uh, Nhigula, nawe kwa upande wako, uh, suala hili la uraia pacha na hadhi maalum linapojadiliwa katika uh, mitandao mbalimbali mbali ya kijamii uh, msukumo unauona hivi sasa uh, ukilinganisha na muda mfupi au mwaka mmoja uliopita, unauona umefika katika hatua gani? uh, kwanza ni Nitoe tu, uh, shukurani tena kwa kunipatia nafasi ya uh, kushiriki katika mjadala huu ambao ni muhimu sana kwa sio tu watu wanaoishi ughaibuni wajulikanao kwa jina la diaspora. Vilevile, uh, ni, ni muhimu sana kwa Watanzania wote milioni sitini uh, ambao wapo katika nchi yetu ya Tanzania. Kuhusiana na swali lako ulioniuliza, ni kwamba tu kwamba msukumo wa kupata uraia pacha au hadhi maalum uh, kwa mtazamo wangu binafsi mm, semi tu ni kwamba uh, ni msukumo ambao unahitaji Watanzania wote pamoja na viongozi uh, kutoka katika pande zote za Tanzania, kule bara na visiwani, pamoja na Watanzania wanaoishi ughaibuni, sio tu hapa katika bara la Marekani, katika mabara yote saba duniani. Kwa hiyo mwamko huu, mi niseme tu ni mwanzo, uwe mwanzo lakini unahitaji ushiriki mkubwa zaidi wa pande zote mbili za sisi tunaoishi ughaibuni na wale wanaoishi Tanzania, hususan wananchi wa kawaida kabisa Tanzania, ambao wanahitaji msukumo wa kuelewa ni nini hasa kinachohitajika kufanyika. Nakushukuru uh, Patrick Nihigula. Naambiwa katika laini ya simu pia tunaye uh, Shamis Abdallah, yeye ni mdau katika mchakato huu wa masuala ya uraia pacha na hadhi maalum anatoka katika jimbo la Maryland hapa nchini Marekani. Karibu Shamis. Lakini kabla sijakupa fursa ya kuzungumza, naona simu yako ina makelele. Inawezekana upo kabisa karibu na redio, pengine ni vyema kama utazima kabisa redio ili tuweze kukusikia vizuri. Nashukuru sana ninakusikia vizuri hebu nahitaji kupata na wewe uh, mtazamo wako kuhusiana na mijadala hii inayoendelea katika mitandao ya kijamii na sehemu mbalimbali kuhusiana mbali, uh, uh, na swala la uraia pacha au hadhi maalum. Mimi nashukuru sana kwanza, Dada Mkamiti, kwa kunialika katika kipindi hichi muhimu ambacho nafikiri mjadala mpya baada ya waziri wa mambo ya nje wa Tanzania Balozi Mulamula kuja hapa kuwasha tena au kuongezea nguvu. Ni kwamba dkt Patrick amezungumza vizuri sana kwamba huu mchakato si kwa ajili ya diaspora tu, tamam, na nami nitaongezea hapo hapo nitaongezea zaidi kwenye mambo ya uchumi, tamam. Mfano, tuwe na watanzania elfu hamsini tu ambao wanalipwa dola elfu mbili kwa mwezi Watanzania hawa wataongeza mzunguko wa pesa wakiwa nyumbani kuliko ule mzunguko wa pesa kuwacha huku ugenini, ukiwapa nini nzuri, u, sheria nzuri za kurudi nyumbani kuwafanya wanawakowajifili kwamba wako kwa nyumbani. Basi unaongeza unaongeza mzunguko wa pesa. On top of that, ni kwamba vilevile Watanzania hawa wana retirement zao za 401k na ma-investment mengine, wakirudi kule wataajiri watu another way wataongeza tena mzunguko wa pesa, wataongeza revenue za serikali ma, na wao watakuwa karibu na familia zao vile vile, na familia zao zitaneemeka zaidi. Kwa hiyo unapoangalia ni hili suala linavyoingizwa siasa nyingi na poison nyingi kwamba walioko nje hivi, lakini Tanzania tumechelewa, tumechelewa sana, kwa sababu ukiangalia benefit ambayo nchi yetu ina challenge nyingi, kuna skills nyingi. Kuna watu washamaliza na PhD yao kushastafu, wanalipwa kila mwezi, wanaweza kujitolea kwenye vyuo vikuu nyumbani kunakusomesha, wanaweza kujitolea madaktari kwenye mahospitali, kwenye taasisi mm, nyingine. Kuna watu wanaweza kuanzisha ma NGO kwa ile hamu yao kwamba wamerudi kwao kudevelop nchi yao, lakini unapowekea vizingiti vingi, ni kwamba haileti manufaa kwa wananchi na vilevile vile kwa hawa mabalozi ambao ni wakubwa huku nje ambao Watanzania wote wanaitangaza nchi yao wanaoipenda nchi yao. Majority ya diaspora ya Tanzania ni first generation ambao wamezaliwa Tanzania. Tanzania haina old uh, diaspora kukombea nchi kama India au nchi nyingine duniani. Majority ya diaspora wa Tanzania ni watu waliozaliwa wa Tanzania, halafu uambie wende wakawa na hadhi maalum ambayo ni, ni kama ya India, watu ambao wamezaliwa pengine miaka mia tatu Guyana au Afrika sehemu nyingine Huwezi kuenda kufananisha na Watanzania ambao bado wamezaliwa pale, wanajiamini kwamba wako well connected na nchi yao. Hapo eh, ndio kwenye ishu kubwa. Lakini benefit ni kubwa. Lakini mm -hmm. Siasa na hizi ndio zimeharibu, zime zaidi kwenye suala hili uh, la diaspora. Shukran. Unapozungumza mjadala kama huu kuna maneno uh, muhimu ambayo huwezi kuyaepuka, hadhi maalum au uraia pacha. Sio maneno mageni kwa kuyatamka, lakini kila moja lina umuhimu wake. Uh, kwa hivyo ni vyema kuweka sawa nafasi ya maneno haya kwa mwanadiaspora yeyote yule na hata yule ambaye yupo nyumbani Tanzania, kuyaelewa kwa makini. Uh, nielekeze hili swala kwa Dr. Muhamed Adam, ambaye wewe ni mkufunzi wa somo la uraia katika idara ya uhamiaji. Tufafanulie uraia pacha na kisha tufafanulie hadhi maalum tukiwa tunaendelea na mjadala huu. Asante sana dada Mkamiti. Um, suala lako naona kama kidogo nichangie, ni kidogo suala ambalo umeuliza, wenzangu kidogo tu nataka kuchangia. Karibu, endelea. Kwanza ni kuwa msukumo uliopo sasa hivi wa kudai aidha uraia pacha au hadhi maalumu unatokana na historia ambayo imetokezea karibuni kwa nchi nyingi kabisa duniani kwamba tuseme miaka kama thelathini iliyopita uh, nchi zimeanza kutoa woga baada ya kuvunjika Berlin Wall 1990 nchi zimeanza kutoa woga ule wa kizamani wa kwamba labda kuna raia tu wa kawaida wanakwenda kuspai au wanakuwa na loyalty upande mwingine. Na hasa ukitizama kwamba Urusi ilipasuka na kukawa na nchi kama Georgia uh, na nchi za Baltic zile mwanzo ziliogopa, baadaye zikaona kwamba hakuna haja ya kuwa na uoga, hili suala tunalidhibiti. Kwa hiyo wakaruhusu waka uraia pacha, na nchi nyingine za Ulaya zilikuwa hivo hivo, wakaona kuna vizazi vyao vingi viko Marekani, Canada na wao wakafunguka, wakaruhusu. Kwa hiyo ikawa kama ni trend, trend ambayo uh, imeenea duniani Afrika. Afrika Union pia ikapitisha agizo kwamba nchi za Afrika kuweza kukubaliana na masuala la, la diaspora na pia kuweza kuwa, kuwa kukubali masuala kama ya uraia pacha. Kwa hivyo dunia ikafunguka kwa more liberal kuliko vile ilivyokuwa kabla conservative. Kwa hivyo hiyo Uh, mkumbo huo umekumba jimbo letu la Afrika Mashariki na ndio maana tumeona kuwa nchi nyingi za Afrika Mashariki uh, kuanzia Kenya, Uganda, Malawi zimefunguka nazo kuwa na uraia pacha. Na dai hilo kwa kwetu sisi utalikuta sio geni kwa sababu limeshakuwa muda mrefu kwa Tanzania, na kila wanapokuja viongozi um, ughaibuni huwa wanakuja kuwataka maoni na wanapata maoni kwamba dai lao, uh, ughaibuni huku ni hilo tu kwanza, kwamba wanataka wapate aidha hadhi maalumu au wapate uraia pacha, majority wengi waki express kwamba wanataka uraia pacha wakati huo, um, na kwa hivyo Uh, karibuni awamu ya sita ilipokuja, ime, imeonelea kwamba kisikilio hichi kisikilizwe kwa namna yoyote. Nafikiri hii ndiyo iliyosababisha kuwa na mwamko huu ambao upo sasa hivi. Um, kwa suala lako ambalo umeniuliza kwa kuna tofauti gani ya uraia pacha na hadhi maalumu? Uh, mimi naweza kusema kwanza, ili kuweza kuelewa uraia pacha ni ujiulize suala hasa nini uraia sasa. Uraia ni uhusiano kati ya mtu binafsi na serikali ambayo mtu, mtu huyo anadaiwa ana, ana ku, kuwa awe mtiifu nayo na pia kwamba anastahili ulinzi wake, na uraia def, la, lazima unaambatana una, una na haki unaambatana na wajibu duties, yani kushiriki kwenye majukumu mbalimbali ya kitaifa, kujitolea ulinzi, kuwekeza, kufanya kazi katika sekta mbalimbali mbali. Haya ndo mambo yanayoendana na uraia na kuna maslahi masilahi, yani privileges, mathalani ukiwa raia unakuwa unataka upate ulinzi kutoka kwenye taifa lako, ndio maana ukaona Marekani anasafiri kwa mfano, anakwenda nchi ya mbali huko, lakini anategemea kikimtokezea kitu atapata ulinzi kutokana na ubalozi wake. Hiyo ni katika maslahi ambayo na, yanakuja kutokana na uraia, na na lazima tujue kwamba uraia unaendeshwa na sheria na masuala ya katiba. Kwa hivyo tunapozungumza uraia pacha, ni kwamba ni yule raia, isipokuwa sasa ana uraia wa nchi mbili, yani ana majukumu, wajibu, haki kwa nchi mbili badala ya kuwa nchi, nchi moja. Kwa hivyo hiyo ni tafsiri ya nini hasa uraia pacha. Sasa um, mm-hmm. Katika kupewa uraia pacha, katika dhana ya kupewa uraia pacha, mara nyingi siku hizi unakuta nchi inaweza kumpa mtu uraia wa pili, ikawa kidogo inapunguza kitu kwa hivyo lakini, hilo tuliache mpaka utaponiuliza zaidi. mm -hmm. Yeah, isipokuwa nirukie kukujibu, uh, ulichotaka nitofautishe nacho yia yes, yani, hadhi maalumu yes. mm. hadhi maalumu naweza kusema kwamba hadi itafsiriwe kisahihi kabisa na kamili na sheria ambayo itatolewa au marekebisho yatayofanywa katika sheria ya uhamiaji hapo Tanzania, ndiyo tutaweza kujua hadhi maalumu ya Tanzania inahusisha nini na nini. Kwa sababu sasa hivi kwa mara nyingi tunapata taswira ya hiyo hadhi maalumu. Taswira ni kile kinachoelezwa, halafu wewe ukafikiria itakuwaje. Kutokana na maelezo madogo yaliyotolewa, wewe unafikiria kwamba itakuwaje? Sa sisi tunawasikia viongozi wanavyoeleza kwamba katika hadhi maalumu uh, katika ambao watafaidika ni wale waliokuwa raia wa Tanzania wakaondoka wakahamia nchi nyingine. Kwa hiyo pale tunapata taswira kwamba moja ya Uh, masharti ya kuwa na hadhi maalum ni kwamba mtu huyo alikuwa raia wa Tanzania. Sasa mm, hatujui itasemaje, kwamba raia wa Tanzania wenyewe alikuwa raia aliokuwa, alizaliwa au raia aliokuja pale Tanzania akahamia akauomba baadaye akaamua kuondoka kwenda nchi nyingine, na yeye atakuwa mfaidika. Hayo hatuwezi kuyajua kwa undani mpaka atapofafanuliwa kingine ambacho tunapata taswira lakini Uh, kabla hujaendelea mbali uh, tafadhali naomba endelea kuwepo katika laini ya simu. Kuna msikilizaji ambaye anataka kutoa maoni yake wakati tukiendelea na mjadala huu uh. Asante sana, asante sana. Jina langu naitwa Haji Hamis, mimi niko New York, ni mwenyekiti mstaafu wa jumuia ya Watanzania wanaoishi New York, New Jersey na Amerika pamoja na Pennsylvania. Maoni yangu juu ya uraia pacha ni Swala linakuja serikali, baada ya kupata mapendekezo yetu, haikujibu na wala haikuweka wazi inafaa tuwe na nini kati ya hii uraia pacha au hadhi maalum. Kwa hivyo, hapa sasa watu wamekuwa confused, hatujui kinachotajwa na serikali kama hadhi maalum ni nini, kwa sababu hatujawahi kukiona wanaotaka hadhi maalum serikali. Shukrani sana Haji kwa maoni yako, na vilevile vile, uh, washiriki nina uh, maelezo hapa uh, ningependa niacheze kutoka kwa uh, waziri wa mambo ya nje wa Tanzania balozi Liberata Mulamula mula. Lakini kwa kuwa muda umekimbia katika hii awamu ya kwanza ya Live Talk, basi nitaicheza pindi tu tutakapoingia hapo awamu ya pili ya Live Talk ambapo tutaendelea kuzungumzia umuhimu wa uraia pacha au hadhi maalum, na kwa msikilizaji pia ninazidi kukaribisha uweze kutoa maoni yako. Naona sehemu ya kwanza, uh, washiriki, muda ndio umekimbia kwelikweli, lakini msiondoke katika laini zenu, tunaingia sehemu ya pili ya Live Talk ambayo itakuwa inasikika kwa njia ya intaneti pekee. Hii awamu ya kwanza ilikuwa inasikika kote kwa njia ya redio, hali kadhalika kwa njia ya intaneti. Bado upo nami Mkamiti Kibayasi na washiriki wote pia, bado ni nao katika sehemu ya pili. Endelea kusikiliza VOA Swahili. Unaendelea kusikiliza Live Talk ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Katika Live Talk hivi sasa tunajadili kuhusu suala la umuhimu wa uraia pacha au hadhi maalum, mjadala ambao umekuwa ukiendelea sehemu mbalimbali kupitia uh, Zoom pamoja na mitandao mingine ya kijamii. washiriki niliyokuwa nao ni naye Dr Muhamed Adam kutoka jimbo la Maryland, ni mkufunzi wa somo la uraia katika idara ya uhamiaji. Ninaye Dr. Frank Minja, ni rais wa Daikota, hiki ni chama cha watanzania wanaoishi hapa nchini Marekani. Hali kadhalika pia naye Shamis Abdallah, yeye ni mdau katika mchakato wa uraia pacha, anatoka jimbo la Maryland. Hali kadhalika naye Profesa Patrick Nhigula kutoka jimbo la South Carolina. Washiriki basi, kama nilivyosema uh, muda mfupi uliopita uh, na hii inatokana na maelezo ambayo uh, Dr. Adam uliyazungumzia kwa viongozi kusafiri nje ya nchi uh, na kwenda kukutana na, na wadau au diaspora. Na kama nyote mtakumbuka vyema, hivi karibuni tu waziri wa mambo ya nje wa Tanzania balozi uh, Liberata Mulamula Mula, alikuwa hapa Washington DC na alipata fursa ya kuzungumza na VOA akaelezea suala hili la hadhi maalum. Hebu tumsikilize, kisha tutalijadili. Swala la diaspora tunalipa umuhimu wake katika sera ya mambo ya nje, mbali na hii ya uraia pacha, lakini kuna masuala mengine muhimu kwamba ni kiungo diaspora ni kiungo kati ya nchi, nchi yetu na huko waliko, kuendeleza biashara, uwekezaji, elimu, maarifa. Sasa ila raia pacha ndakumbuka, katangu tukiwa bungeni kila mtu analiongelea hilo, na wizara imejipanga kutafuta njia nyingine mbadala, mpango mwingine mbadala. Kwa mfano, kuna hii wanaita special status. Tunaangalia wenzetu wanafanyaje, maanake sisi hili swahili la raia pacha lina ni, ni swala ambalo inahitaji kubadilisha katiba, ina, ina mchakato mrefu, lakini kuna, kuna najua nasema mpango mwingine mfumo mbadala ambayo nataka kuongea nao tuangalie nao pia, kama wanaotumia wenzetu wa India wanaotumia wenzetu wa Ethiopia awabadilishi katiba au kuwa na raia pacha kama tunavyoisemea sisi, lakini kuweza kuwawapa haki haki wazao wazao wa Tanzania umesema mchakato ulikuwa umeshaanza wakati ule nyuma wa katiba huko, hatuko kama wizara, mi siwezi kusema badilisheni katiba mm -hmm. Lakini sisi tunaangalia uzoefu wa wenzetu walifanyaje kuweza kumaliza hili tatizo, manake mi nakwambia kwa mfano Ethiopia, amna mtu anaongea uraia pacha, lakini wana- wana hati maalum ambazo wanawapatia raia wao walioko nje. Wakirudi wana haki ya kuwa na nani na ardhi ya kuweza kukuoni property. Sasa sisi ndio tumaona tumejikita huko, ya katiba sio letu hilo <laughs> ni la serikali la bunge huko. Sasa sisi nasema kama wizara, tunaangalia ule mpango ambao utaweza kuwezesha wanani madaspora waweze kuwa na haki za ms msingi za msingi kama hizo. Kwa hiyo ndio maana tunaliangalia, kwa hivyo, wakati katika mpango wa muda mrefu tutaweza kuona ikifika tena mchakato wa kubadilisha katiba, basi nalo litakuwa mezani. Naam, washiriki, mmemsikia uh, Balozi Liberata Mulamula. Nielekeze moja kwa moja kwako Dr. Frank Minja. Eh, Liberata Mulamula amesema mula, diaspora ni kiungo muhimu. Wewe ukiwa ni uh, kiongozi wa nafasi ya juu kabisa katika daikota, je, unadhani kwamba uh, diaspora Marekani Watanzania waishio Marekani wamepata ushirikishwaji wa kutosha katika mchakato huu uh, kuelekea kupata hiyo hadhi maalum? Asante sana dada uh, mkamiti kwa hilo swali uh, uh, nadhani uh, ushirikishwaji unaanza sasa hivi, uh, na bado haujua ule wa undani sana, lakini baada ya hii ziara ya mamawaziri, tumeona balozi nyingi duniani kote zikitoa barua ambazo zikiomba maoni ya diaspora maombi ya jumuiya mbalimbali kuhusiana na huu mchakato wa hadhi maalum na kadhalika. Kwa hiyo nasema ushirikishwaji umeanza, na kama wazungumzaji wengine walivyosema awali, bado hatujajua kabisa hiyo hadhi maalum inajumuisha nini, haijumuishi nini, ukilinganisha na uraia pacha. Lakini kitu kingine ambacho nimetaka nikiweke hapa kwamba Dikota kama taasisi, mwaka jana, mwezi Oktoba, kabla ya uchaguzi wa wa taifa tuli amua sisi kama taasisi tuwe na msimamo kuhusu uraia pacha versus hadhi maalum, na katika na hiyo pia tumeweka kwenye tovuti yetu kwamba sisi tunataka kwanza tupiganie hadhi maalum ambacho ni kitu ambacho kinaelekea kwamba kitawezekana, na baada ya hadhi maalum kupatikana, itakapokwenda kwenye huo mchakato wa katiba mpya, pia tutaingia tena kupigania uraia pacha ili moja kwa moja itatua tatizo uh, once and for all na mbali ya hapo pia tukauliza nini kero za diaspora, mbali ya iu utambulisho rasmi. Kwa hiyo utambue, uraia pacha na hadhi maalum ni namna tu ya utambulisho rasmi. Kwa hiyo, mmoja unaweza ukapewa passport, nyingine ukapewa kitambulisho cha NIDA. Hiyo ni kwamba kwa mfano tu rahisi kwamba wewe ukipata hadhi maalum, labda una haki ya kuwa na kitambulisho cha NIDA lakini haupati passport ya kusafiria kwamba wewe ni raia wa Tanzania, na ukipata uraia unapata passport ya Tanzania labda yi, ni, ni namna tu ya mfano. Mimi sio msemaji wa serikali, lakini kurudia katika kero za diaspora, kero kubwa tano za diaspora ni kama ifuatavyo: moja, kuweza kurithi mali na ardhi Tanzania; pili, kurithisha watoto wetu ardhi na mali Tanzania; tatu, kuweza kuadopti watoto ama kuadopti ndugu zako, kuwaleta huku Marekani wapate fursa mbadala huweze ni katika elimu na mambo mengine. Nne ni kwenda Tanzania bila viza, na tano ni kupata urahisi wa kuwekeza. Hivyo vyote vitano vitapatikana pale tu tutakapopata utambulisho wa rasmi. Mimi naamini kabisa kama diaspora watapewa kitambulisho cha NIDA kesho, itatatua asilimia tisini na tisa ya matatizo ambayo tulionayo, lakini bado wengi watataka ule utaifa, watataka uraia pacha kwao. Mi nadhani hicho ni kitu endelevu, lakini hapo tunavyoangalia kama taasisi ya Daiota tuende katika huo mchakato hatua kwa hatua, na kama serikali iko tayari kutoa hali maalum, tutaipokea. Lakini tunaelewa kabisa katika maisha yetu tunaomba tunaombaomba kuwe na mchakato wa kutengeneza katiba mpya, na katika mchakato huo tena Uh, ili vuguvugu la uraia pacha najua kabisa litarudi hata kama tayari ameshapata hadhi maalum. Asante sana, shukran. Uh, hivi sasa ninavyozungumza ni kwamba balozi za Tanzania katika nchi kadhaa ikiwemo hapa Marekani zimetoa barua hiyo inayoelezea maoni ya mchakato hadhi maalum ambayo Dr. Frank Minja ameielezea, lakini uh, kama mwana diaspora ambaye ni mdau uh, katika uhamasishaji wa kupata hii hadhi maalum au uraia pacha uh, Shamis Abdallah, nini ambacho unaweza ukachangia katika katika kuendeleza gurudumu hili uh, kukamilisha mchakato wake haraka na kuweza kujua hadhi maalum inayopatikana imebeba ujumbe gani ndani yake? Hilo ni suala ambalo nafikiri Dkt. ninja kali kulieleza na Dkt Mohamed Adam ni kwamba Dkt Mohamed Adam, wakati balozi Mlamuhula alipofanya conference na diaspora wa Marekani aliulizwa hadhi maalum ina kitu gani ndani yake, alishindwa kutoa jibu, na matokeo yake ikazua mjadala mkubwa, kwa sababu unawaambia watanzania watoe maoni. Watoe maoni kwa kipi? Je, yeah. ungewambia watoe maoni kuhusu uraia pacha au kuhusu hadhi maalum. Sasa watanzania wakitoa wa maoni kwamba wanataka uraia pacha, hakuna maelekezo ya uhakika hata hizo barua za embassy zote tulizoziona hazina hazina instruction ya uhakika kwamba tutoe maoni kwa kitu gani au tuchote tunachokitaka. Hiyo ni jambo moja, halafu jambo lingine ambalo watu wengi wameliona ni kwamba mfumo wa diaspora uko kwenye jumuia, jumuia hizi zote kwamba zimehusishwa. Hilo ni tatizo jingine, na ni kwamba serikali kama kweli ilikuwa inataka hili jambo kuenda kwa urahisi zaidi, jambo la kwanza ilikuwa ni kuwaita viongozi wote, ikawaeleza, ikatoa opinioni yake kwamba sisi tunahisi hichi na hichi na hichi, tunawapeni hichi itakuwa ni shida. Ingekuwa ni rahisi kwa viongozi wa jumuia kuenda kuselo kwa watu wote mtaani kumwambia, jamani, serikali kwa sasa hivi hichi na hichi na hichi lakini ni kwamba unakuja kuambia una, kama umeona baru ubalozi wa Ujerumani imewapa four days. Hawajui nini. Right ya wewe unawapa four days tu za kurespond. Not a week, four days. Uh, unakwenda ubalozi wa Uingereza imetoa five days. Ukenda iwe iwe hii one week. Alichozungumza on Dr. Mija ndio embassy zote zimetakiwa right ya wewe zitoe maoni. Lakini mchakato ulivyoenda nafikiri ungeenda bora zaidi, yani vyema zaidi na maelekezo mazuri zaidi, na muda uliotolewa wa kutolewa maoni hautoshi, so, kwa sababu watu wanatakiwa wajadili kwanza kwenye community, wanataka nini. Wakipeleka wanachokitaka, unamwambia four days ulete maoni yako. Kwa hiyo hayo ndio mapungufu ambayo mii minahisi pia lakini Shamis, uh, hichi kinachozungumziwa hivi sasa ni uh, ni kitu ambacho kimekuwepo uh, tangu kwa muda mrefu. Kwa hiyo muda wa kusema kwamba tupate maoni yako kwa siku tatu au kwa wiki moja, kwa kuwa tayari wewe ni mwanadiaspora na tayari ulikuwa una wazo kwamba nahitaji hiki hiki na hiki hapo, bado kunakuwa kuna ugumu wa kusema kwamba ningependa katika maoni yangu au nachochangia katika hadhi maalum, kuwe na moja, mbili, tatu. Yeah, sikali ingekuja na direction kwamba katika hadhi maalum nataka hichi na hichi, au tunawapeni mujadili vitu katika vipengele hivi hapa: ardhi, viza na mambo. Kuna, kuna, kuna matatizo mengine nitakueleza, mfano mi, mimi nimewapokea nime watu wengi hapa ambao wengine wamerudi Zanzibar wamestaafu. Inapokwenda ishu ya ile kurinyu wa pamiti ya pale tu mpaka utoe rushwa, usumbuliwe. o well, matatizo yapo mengi, chanelewa na naamini serikali, muda uliotoa, mimi nachoamini, bado muda uliotolewa hautoshi, so at least wangetoa two weeks, lakini unatoa four days, ndiyo watu wanajua matatizo yao yote. Lakini as a community zinahitaji muda kujadili na kufikiana mwafaka kwamba okay, sisi kuna watu kama dikota mwaka miwili wao washajadili kila mwezi, wana conference call zao, so sio community zote zimefanya hivyo. Chama ni kwamba wengine wanahitaji muda wa kujadili, wakisema okay, sisi tumewafikiana, tunataka hichi na hichi na hichi as the community. Lakini unapochukua watu tuende kwenye online, waandike email tu, unakwenda vile vile, hakuna organization ambayo ya kutoa clear direction. Hivi ndio ninavyohisi mimi. Nashukuru sana, endelea kuwepo katika laini ya simu. Kuna msikilizaji ambaye anataka kuchangia kutoa maoni yake, hebu tumsikilize. Uh, mimi kwa jina naitwa Charles Marale kutoka Tanzania, na nilikuwa naona ni jambo tu zuri kwa mtu kupata uraia pacha, kwa sababu ukiangalia sasa hivi katika dunia sasahivi, watu kuna vitu vingi vya kuweza ku kukaa na kujifunza kuja nchi mbalimbali na kulingana na mambo mbalimbali. Kwa hiyo binafsi mimi sioni kama kuna sababu ya, hakuna sababu ya msingi ambayo inaweza kazuia mtu asipate labda uraia pacha. Kwa hiyo uraia pacha ni jambo la msingi sana kwa dunia sasa hivi, na mtu ana uwezo wa kuchagua ni wapi akae na alipeleka tija kwa, kwa, kwa, kwa, kwa upande labda wa Tanzania au kwa upande mwingine, sababu kuna kunakuwa na uwiano mzuri, au kunakuwa na mwingiliano mzuri ya kibiashara. Kwa hiyo kunakuwa na kuna fursa nyingi ambazo mtu anaweza akapata faida kwa manufaa yake yeye, na akaendesha familia yake kwa ujumla au kwa Tanzania jumla. Haya ni maoni ya uh, msikilizaji uh, kutoka huko Tanzania. Shukrani sana msikilizaji. Uh, tukiwa tunaendelea na live talk kujadili uh, kwa mapana suala so, hili la umuhimu wa uraia pacha au uh, hadhi maalum uh, ni rejee kwako Patrick Nhigula. Uh, umemsikia Shamisi uh, katika kuelezea kwamba uh, barua hizi ambazo zimetolewa katika baadhi ya balozi uh, za Tanzania katika nchi mbalimbali ikiwemo Marekani, muda ni kwamba hautoshi wa mwanadiaspora kuweka pale uh, maoni yake kuhusiana na swala hilo la hadhi maalum. Kwa upande wako, unadhani kwamba hata kama zikiongezwa hizo wiki mbili, je, kuna weza kuleta mabadiliko yoyote na muda ambao umewekwa pengine wa siku tatu mpaka tano? Uh, kwa kulijibu swali lako tu niseme ya kwamba sidhani kama kuna tofauti yoyote itatokea kwa sababu moja kubwa ni kwamba, uh, ofisi ya ubalozi hapo Washington DC sidhani kama ina infrastructure system ambayo kwanza inaelewa kuna Watanzania wangapi amba ambao wanaishi hapa Marekani ambao wana status tofauti uh, labda waalimu uh, wafanyakazi wa, wa uh, professionals na watu wa kawaida. Hicho ni kitu cha kwanza. Kitu cha pili ni ambacho kinaendana sambamba na infrastructure ambayo ya kuweza kuwafikia Watanzania ambayo iko disarray, ni, ni seme tu labda ni tatizo letu sisi Watanzania, uh, tunapenda sana kuongea siasa na mimi nitakuwa mkweli hapa, ni kwamba organization ambayo inajiita ni taasisi uh, kama DICOTA sidhani kama ina idadi ya watanzania wote na kuweza kushiriki katika suala hili muhimu sana, ambapo hapo mwanzo nilivyozungumza ni kwamba hili swala si la kikundi cha watu wachache, bali nina watanzania wote wanaoishi katika mabara yote saba duniani na hususan wale wa nyumbani. Kwa hiyo basi, mimi tu niseme tu kwamba kwa, kwa maoni yangu binafsi tena ni kwamba serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa kushirikiana na ofisi ya ubalozi hapo Washington DC itengeneze mfumo ambao utaweza kuwafikia watanzania wote walioko hapa Marekani katika steti zote hamsini pamoja na wale waliokuwepo katika mabara mengine uh, duniani ambayo yako mabara saba ili kuwa na uhakika wa kile ambacho wanakitafuta, kama ni hadhi maalum au hiyo special status au, au uraia uraia pacha. Kwa hiyo maoni yangu kwa sasa hivi ni kwamba kisiwepo chombo kimoja ambacho kimejibebesha mzigo huu mkubwa sana, ambao ni muhimu sana kwa raia wote wa Tanzania, pamoja na serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, ni kwamba watafute njia ya kushirikisha na Watanzania wote kwa kujenga mfumo ambao utawafikia Watanzania wote. Tusifanye makosa yaliyofanywa India wakati wa Kashmir na Jammu. Aa, kama mnavyo, kama mnaelewa historia ya India ambayo tunasikia viongozi wa juu kabisa wa serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania wakitumia mfano wa India na huwezi kujua wanazungumzia nini, kwa sababu India kuna vitu viwili vilitokea katika Kashmir na Jammu na vilevile vile. Sasa hivi tunaona kwamba matatizo yanazidi kuendelea kwa kufuata huo mfumo ambao serikali yetu ya Tanzania inajaribu kuutumia. Frank, uh, Dr. Frank, kabla sijasonga mbele nikupe fursa uh, iwapo una lolote la kuongezea uh, kutoka yale ambayo uh, profesa Nhigula ameyazungumza msikilizaji ameongea uh, um, sawa uh, niseme tu kwamba uh, daikota haijajibebesha huu mzigo uh, kwa ajili ya uh, watanzania wote ama um, nini, lakini vitu ambavyo dikota anavipigania ni kero ambazo zinatoaffect diaspora wote. Kwa hiyo sisi kama taasisi tumeomba hivi ni vipaumbele vya wanachama wetu tanatu, hivyo vipaumbele ni vya diaspora wote, japokuwa sio diaspora wote ni wanachama wa wada, dikota yaani nikisema kama mtu leo akifiwa na mzazi wake, angependa kurithi mali za mzazi wake. Hicho sio kitu kwamba Daikota ikisema hichi ni kipaumbele haimaanishi kwamba uh, imejibebesha ime, mzigo wa kuongelea watanzania wote. Nikisema kwamba hichi ni kipaumbele kinatokana hata ambaye ni mwanachama wa Daikota na sio mwanachama wa Daikota, uh, pia ni kipaumbele kwake. Nachokumalizia tu kwamba Daikota inafanya kazi bega kwa bega na jumuia zote pamoja na taasisi zote na pia mikutano yetu iko wazi kwa wanachama na wasio wanachama. Hatuweki kwamba e lazima huwe ni memba wa inaikota na kadhalika, na niseme pia tunafanya kazi kwa mambo ya alliance. Kwa hiyo tunajaribu kufanya kazi kwa ushirikiano, kwa maana mwisho wa siku lazima serikali yetu itenge sera, lazima serikali yetu ibadilishe sheria. Kwa hiyo niseme tu, namwomba sana ndugu yangu profesa au autunge mkono, aingane na sisi kama yeye ni kiongozi wa jumuia Jumui yake ifanye kazi pamoja na Daikota kama na taasisi nyingine, angependa Daikota ifanye nayo kazi, tufanye kazi kwa pamoja. Nadhani uh, kunyosheana vidole haisaidii, lakini pia tuisaidie ubalozi, tusaidie serikali. Tunaposema serikali ifanye hivi, ubalozi ifanye hivi, pia ni jukumu letu sisi kujaribu kujipanga na kujaribu kutengeneza hii mifumo ili, uh, ili tuweze kuendeshe na ku... Basically, tunataka huu mchakato uende haraka mbele kwa kwahiyo ni jukumu letu wote kuingia ndani na kujaribu kuharakisha mchakato kadi kwa uwezo wetu na kwa kushirikiana kwa pamoja. Asante sana. Na tukiwa tunaelekea ukingoni, tuna takriban dakika kumi, hebu tusikilize maoni ya wasikilizaji wengine ambao wameeleza mtazamo wao na maoni kupitia Facebook. Karibu Sande Shomari. Asante sana mkamiti kibayasi. Basi kwa upande wangu nikiangalia maoni mengi kweli kweli kwenye mtandao wetu wa Facebook, na naanza naye moja kwa moja ni Hosea Kangimba anasema yuko kule Bukoba. Sasa binafsi, naona hili ni jambo jema kabisa, maana litampatia mtu haki zake za msingi kama vile kuchagua viongozi na kadhalika. Naye huyu mwingine anaitwa nani Ngala Maluta, yuko Isolo, Magu, Mwanza, Tanzania, anasema watu wengine wana uraia pacha. Tumeona suala hili likiwakosesha hata kukubaliwa kugombea uongozi, maana si mzaliwa wa eneo hilo analoishi, maana yake mhamiaji kutoka taifa lingine. Haya, Emmanuel Ingeresa akiwa wapi? Anasema jamhuri ya kidemokrasia ya Congo. Anasema mimi nachotaka kujua ni kwamba haya yote yanafanyika vipi? Naomba mtusaidie wachambuzi. Haya, bila shaka wachambuzi mkamiti watatoa taarifa zaidi kuhusiana mambo haya, au amekwisha zungumza tayari. Haya, naye huyu mwingine ni Mchana J Mchana akiwa Morogoro, Tanzania. Anasema huu ni muda mwafaka wa raia pacha Tanzania ni waombe huko studio, mimi pia napenda sasa swala hili liangaliwe kwa makini zaidi. Naye Vincent JJ Kaji, kijana mpole huyu, anasema yuko Kagongwa, mtaa wa Majengo, Kahama, Tanzania. Anasema kwa kweli mii naona endapo mataifa mengi yatalitambua swala hili, itakuwa imetoa haki sana kwa wananchi wake, ili waweze kupata haki zao za msingi kule nyumbani walikozaliwa. Robert Cherwit, zamuni yako anasema, nikiwa nchini Kenya, kwa kweli watu wapatiwe uraia pacha kwa muda huu mimi naunga swala hili kwa sababu watapata huduma hasa za kiserikali na uwezo wa kufanya biashara zao kwa urahisi zaidi. Haya, naye Machenji Lupemba. E, anasema mimi nikiwa kule Katavi, anasema maoni yake kuhusu raia pacha, anasema wengi hawezi kupata uongozi wa juu kwa sababu wanakuwa ni wahamiaji kutoka maeneo mengine. Haya basi, mkabiti kibasi, hayo ni baadhi ya maoni ya wasikilizaji wetu kutoka kule kwenye mtandao wetu wa Facebook nam kutoka meza ya Facebook, nirudi kwako Mkamiti, studio nambari 15. Shukrani sana Sande Shomari. Naona uh, wasikilizaji wametiririka haswa kutoa maoni yao. Haya, leo basi hii tupo Septemba tatu, eh? Dr Frank Minja, kiongozi wa nafasi ya juu kabisa katika Daikota. Uh, si vibaya kuizungumzia Disemba 31 mwaka 2021. Uh, tuangalie iwapo mchakato huu hautaeleweka hadi tunakamilisha Disemba 31 mwaka 2021. uh, je, uh, Daikota mna akiba au mna mpango wa ziada uh, katika uh, kuwasilisha suala hili uh, katika njia nyingine? Uh, niseme tu kwa kweli tutasikitika sana kama itafika Desemba thelathini na moja bila kuwa na hitimisho la sera ya mambo ya nje ambalo zitajumuisha pia uh, sera ambayo inahusu uh, diaspora. Kwa uh, kweli tuna imani kubwa sana, hatuna mpango mbadala kwa sasa. Tuna imani tu kwamba mama atafanikisha jambo uh, hili. uh, Yeye amekuwa ni balozi wetu huku Marekani, ameishi uh, huku diaspora baada ya kumaliza uh, kipindi chake cha ubalozi, kwa hiyo ameishi kama diaspora anaelewa fika hizi uh, kero ambazo zinatukera huku diaspora, na pia ana u uelewa mkubwa wa jinsi gani inaweza kutatuliwa. Kama nilivyosema hapo awali, kwamba tungepewa tu kitambulisho cha NIDA badala ya viza, tayari ingetatua matatizo yote. Lakini kadri mfumo wa serikali unavyofanya kazi, lazima ianze kwanza sera. Sera ndio itazaa sheria, baada ya sheria ndio tutaenda kwenye utekelezaji. Kwa hiyo tunaona at least hiyo hatua ya awali. Uh, itakuwa imekamilika baada ya uh, kabla ya mwaka huu kuisha. Na katika hizo barua ambazo zimetolewa katika mabalozi mbalimbali mbali, kuona na hizo deadline walizopewa za siku tatu nne tano, wiki moja, inaonekana kwamba hata kwa katika ndani uh, ya wizara ya mambo yanaharakishwa kwa hiyo niseme tu, tuna imani kwamba hili mchakato utakwenda mbele, lakini pia ningesihi sana kwamba diaspora tujiunge katika mchakato huu na badala ya kusema tunasubiri serikali ituambie hadhi maalumu na nini sisi wenyewe tutamke tungependa hadhi maalum ijumuishe nini ndani yake. Na katika mchakato huo, Dakota imeshajikita kwamba tungependa hadhi maalum katika hatua ya awali ikidhi hizo uh, kero tano ambazo zinazanyisha hapo awali za urithi wa ardhi uh, uh, kurithisha ardhi kwa watoto watoto, kwenda Tanzania bila viza na kuwekeza kwa urahisi zaidi uh, kama kama wazao wanavyoweza kuwekeza. Kwa hiyo nadhani ni hatua nzuri tulipofika, lakini bado mchakato lazima uendelee, na pia lazima elimu ende kuwafikia diaspora, na nakushukuru sana mkamiti kwa fursa hii sababu so, tatizo kubwa limekuwa katika diaspora, sio wengi wanaofuatilia haya mambo kwa ukaribu kama kina Chamis, uh, uh, Profesa Nigula na wengine ambao tunazungumza hapa, kwa ingepende hii elimu afikie Uh, kwa undani zaidi kwa kushukuru sana kwa fursa hii, asante shukrani sana. Um, kama ulivyosema, macho masikio ya mwana diaspora yapo katika wizara ya mambo ya nje ya Tanzania kujua nini ambacho kitatokea uh, kabla au siku yenyewe ya Desemba thelathini na moja elfu mbili na ishirini na moja. Uh, nije kwako Dr. Adam tukiwa tuna dakika kama tano zimebaki. Ushauri gani unatoa kwa mwanadiaspora katika mchakato huu wa kupata hadhi maalum? Mimi kwanza naungana mkono na hoja za Dr. Minja, naungana mkono na hoja, na hoja za Dr. Patrick na pia malalamiko um, yaliyotolewa na Shams Nafikir na nafikiri naungana mkono sana kwa sababu hoja zote zilizotolewa zilikuwa na uzito wake, na mimi na, na Toa so, ushauri kwa sababu Watanzania walioko katika diaspora labda wanakaribia milioni e, zaidi ya milioni na kitu, ambayo naweza kusema ni population. Ukilinganisha pengine population ya Zanzibar imepita, kwa kwa hii ukilinganisha na population ya diaspora kwa maana hiyo, ikiwa population ya Zanzibar inapewa umuhimu, basi hii pia tuiangalia kwa umuhimu sana. Hiyo shauri langu la kwanza. Shauri langu la pili, kwa sababu kunakosekana hii uh, uh, uh, content ya ya inakosekana content ya ya hadhi maalum, mimi nilikuwa nafikiria kwamba kungefanywa concept paper ambayo ina, inaonyesha kitu gani kinaingia katika hadhi maalum. Kwa maana hiyo ule mjadala hata kama kunafanywa kitu uh, conference, pengine kabla ya Desemba, watu wanaona kile ambacho kimo, wanaona kijadili, kuweza kutoa ushauri vipi kiboreshwe. Kwa hivyo hiyo hiyo ni ushauri, ushauri wangu wa pili. Ushauri wangu wa um, tatu ni kwamba watu waweze kuelewa kwamba uraia ni uraia na special status, ni kitu kama naweza kusema ni resident permit. Kwa sababu unasema uh, una kwa mfano hapa Marekani una uraia na una green card. Green card card ni kama ni haki ya ukaazi katika nchi hii, bado wewe ni raia wa ile nchi nyingine. Kwa hivyo unapokwenda kama special status unakwenda pale, sio umepewa uraia tena wa, wa Tanzania. Unakwenda pale kama ni mkaazi wa Tanzania zile haki za uraia huna, uh, kwa maana haki zako zote nyingine zinakuwa bado kwenye ile nchi ambayo umetoka. Nafikiri hiyo ilikuwa nataka alieleweke. Haya maneno yanatumiwa special status, wengine wanasema uh, overseas citizenship of India, bado ni resident kwa sababu yule si raia wa India, yeah. Na, nafikiri ushauri wangu uko hapo naishi Shukrani sana uh, Dr Muhamed Adam uh, ukiwa ni mkufunzi wa somo la uraia katika idara ya uhamiaji unatokea jimbo la hapa Maryland. Hali kadhalika ni kushukuru uh, Dr Frank Minja, rais wa Daikota ni chama cha Watanzania hapa nchini Marekani. Hali kadhalika ninakushukuru uh, Shamis Abdullah ni mdau katika mchakato wa uraia pacha unatokea hapa jimbo la Maryland vilevile kushukuru uh, profesa Patrick Nhigula kutoka jimbo la South Carolina kwa kuendeshea mjadala huu ambao ulikuwa ukizungumzia kwa upana suala la umuhimu wa uraia pacha na hadhi maalum. Naitwa Mkamiti Kibayasi, shukran kwa kunisikiliza. Naendelea kusikiliza uh, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA inayotangaza kutoka hapa Washington DC ambayo pia yanapatikana kupitia redio zetu shirika mbalimbali mbali zilizopo katika eneo zima la Afrika Mashariki pamoja na Maziwa Makuu, na tunapatikana kupitia mtandao wetu wa voaswahili.com. Kila la kheri.