Afrika hivi sasa ni saa tatu kamili za usiku wa Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya kati, saa nane mchana hapa Washington DC. Zifuatazo ni habari za dunia, msomaji Sunday Shomari. Makamanda wa Taliban ambao wamefurahia kuondoka kwa majeshi ya magharibi nchini Afghanistan wanasema wana imani wanaweza kumshinda mshirika wa kigaidi wa Islamic State ambayo alidai alihusika na bomu la kujitoa muhanga katika uwanja wa ndege wa Kabul mwezi uliopita, na kuwa zaidi ya darzeni moja ya wanajeshi wa Marekani na wa Afghanistan takriban mia moja na sabini, wakisitisha mlolongo wa mapigano ya risasi kati ya Taliban na kundi la Islamic State Korasan wiki iliyopita huko magharibi mwa kabul kamanda wa taliban alijigamba kwa waandishi wa habari wa magharibi kwamba watawala wapya wa afghanistan watawamaliza mahasimu wao kama walivyoimaliza nato kuondoka nchini humo baadhi ya wachambuzi wanatabiri mapigano makali kati ya taliban na isis corason inayojulikana kama isis k yatajumuisha makundi ya wapiganaji wasio na huruma na wanamgambo waliokuwa katika mapambano mabaya ya kijihadi katika jihadi ambayo haitaona huruma yoyote. Afisa wa cheo cha juu wa kupambana na rushwa nchini Liberia anachunguzwa kwa madai ya rushwa katika bandari muhimu ambayo imesababisha hasara katika nchi hiyo masikini ya Afrika ya Magharibi. Tume ya kupambana na rushwa ya Liberia, LACC, ilisema katika taarifa yake ya Jumanne kwamba makamu wake mwenyewe Kano Baigbala anachunguzwa na amechukua likizo kuhusiana na swala hilo. Hatua hiyo imekuja baada ya miezi au makala ya hivi karibuni kaika gazeti iitolewa la kila siku la Front Page Africa zilizoelezea kwa kina shutuma za ufisadi katika mji wa bandari wa Bucanen uliopo kilomita imj kusini mwa mji mkuu Monrovia. Kulingana na ripoti hizo maafisa kadhaa akiwemo Ubala na mkuu wa mamlaka ya kitaifa ya bandari ya Liberia walikuwa wameanzisha kampuni na kujipa kandarasi za fedha nyingi katika bandari hiyo rais wa lacc edwin martin alisema siku ya jumanne kwamba shutuma hizo zina mwelekeo wa kuvuruga maendeleo yanayofanywa katika vita dhidi ya rushwa naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc kupitia 175 fm nairobi kenya waziri wa mambo ya nje wa libya amesita kuondoa uwezekano wa kuahirishwa uchaguzi mkuu uliopangwa kufanyika Desemba kama bunge litaendelea kuchelewesha kupitisha sheria za uchaguzi. Hatua hiyo ya Jumanne imetolewa siku moja baada ya mwakilishi wa Umoja wa Mataifa kwa nchi ya Libya, Jan Kubis, kueleza kwamba muda unazidi kuwa mchache kwa Walibya kukamilisha mchakato wa kisheria kufanikisha uchaguzi kufanyika kwa wakati. Mapema mwezi Agosti, mazungumzo ya Jeneva yaliweka bayana juu ya lini na namna uchaguzi utafanyika, pamoja na kwa matakwa gani ya kikatiba. Libya ambayo ina hifadhi kubwa ya mafuta barani Afrika imekuwa katika mgogoro tangu mwaka wa elfu mbili na kumi na moja baada ya majeshi ya NATO yaliyokuwa akiunga mkono w mapinduzi na kufanikiwa kumwondoa kiongozi wa muda mrefu Muamar Gadafi. Faru weusi wa Kenya na swala aina ya sable na wanyama wengine aina tatu wapo hatarini, wakati wanyama aina tisa wakiwemo simba, tembo na duma wapo hatarini Serikali ilisema ikieleza tishio kutokana na kuongezeka kwa idadi ya watu, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Na rais wa Ukraine Volodimir Zelenski anatembelea White House kwa mazungumzo hii leo na rais wa Marekani Joe Biden, ziara ambayo imekuwa ikifanyiwa kazi kwa miaka miwili na ilicheleweshwa kwa sababu za mashauriano kuhusu matukio huko Afghanistan. Maafisa waandamizi katika utawala wa Marekani walisema ujumbe wa wizara hiyo ni ya dhati ya Marekani kwa uhuru wa Ukraine, uadilifu wa kieneo na matarajio ya Euro Atlantic. Maafisa hao waliwaambia waandishi wa habari ajenda zitajumuisha masuala ya usalama, sera ya nishati na hali ya hewa, pamoja na juhudi za kupambana na ufisadi nchini Ukraine. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu ni Sandey Shomari. Muda mfupi ujao utaungana naye Idi Ligongo katika kipindi cha Kwa Undani. Kwaheri kwa sasa. undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine, ambapo tunaangalia habari muhimu zaidi hii leo. Katika matangazo ya kwa undani, tutaangalia hatua ya serikali ya Tanzania kupunguza viwango vya tozo ilivyotangaza hapo jana na wizara ya Uh, fedha lakini vilevile vile, eh, hii leo waziri wa fedha wa Tanzania katika tangazo lake la ufafanuzi wa tozo hizo amegusia kuanzishwa kwa kodi ya mitandao ya kijamii. Wakati hayo yakitokea, vilevile mamlaka yanayosimamia eh, masuala ya nishati nchini Tanzania imetangaza kupanda kwa bei ya mafuta. Katika sehemu ya pili tutaelekea nchini Kenya katika studio zetu za Mombasa ambapo hii leo wataangalia hali ya mfumuko wa bei katika taifa hilo ambayo imechangia kupanda kwa gharama za maisha. Basi ninayekukaribisha katika matangazo haya, mimi jina langu unaitwa Idi Ligongo, na ninakusihi uwe nami mpaka mwisho wa matangazo ya Kwa Undani. Nam, karibu katika matangazo ya Kwa Undani, ambapo hapo jana serikali ya Tanzania ilitangaza kupunguza tozo ambazo ilizipandisha katika mihamala ya simu ambapo wananchi wa Tanzania walilalamika kwelikweli na kusababisha sokomoko kubwa katika taifa hilo. Serikali ya Tanzania yenyewe ilitangaza kupunguza kwa asilimia thelathini ya tozo ambayo inakatwa na serikali na asilimia kumi ya tozo ambayo imekuwa ikikatwa na makampuni ya mitandao ya simu, ya simu kwa ajili ya kuhudumia Eh, huduma hiyo, hali hiyo bado imepokewa kwa hisia tofauti. Licha ya baadhi kueleza kwamba angalau serikali imeonyesha kusikiliza kilio cha wananchi, lakini wachambuzi wa masuala ya kifedha wanaeleza kwamba mzigo bado upo eh, kwa wananchi ambao kwa namna moja ama nyingine hawataona mabadiliko makubwa ya tozo hizo. Hapo jana msemaji wa wizara ya uh, fedha nchini Tanzania, Ben Mwaipaja, aliwaeleza wanahabari juu ya kushuka kwa viwango hivyo vya tozo za miamala ya simu: nipende kujulisha umma au kuwafahamisheni kwamba leo tarehe 1 mwezi Agosti mwaka 2021, uh, waziri mwenye dhamana ya fedha mheshimiwa Dr. Mwigulu Lameck Nchemba Madelu ametia saini marekebisho ya kanuni za tozo za miamala ya kielektroniki za kutuma na kutoa fedha za mwaka 2021 na, na kupunguza viwango vya tozo za miamala hiyo kwa asilimia 30. Vile vile serikali imefanya majadiliano na watoa huduma za simu ambao nao wameridhia kupunguza viwango vya tozo wanazotoza katika miamala ya kutuma na kutoa fedha kati ya mtandao na mtandao mwingine kwa asilimia kumi. Huyo ni Ben Moipaja ambaye ni msemaji, vilevile ni mkuu wa kitengo cha mawasiliano katika wizara ya fedha nchini Tanzania. Wakati uh, tukiendelea na hayo eh, kile ambacho kimekuwa kikionekana kwa namna moja ama nyingine kwa hivi sasa, serikali ya Tanzania imesema inafanya maandalizi ya kuwatoza kodi wamiliki wa mitandao ya kijamii ikiwemo Google, Twitter, Facebook, Instagram, Apple na kama inavyofanya katika nchi nyingine. Taarifa hii imechapishwa na gazeti eh, la Mwananchi kupitia mtandao wake, ambapo kauli hiyo imetolewa leo Jumatano, Septemba mosi, eh, mwaka huu wa 2021 na waziri wa fedha na mipango, Daktari Mwigulu Nchemba, wakati alipokuwa akizungumzia marekebisho ya tozo katika miamala ya simu yaliyofanywa na serikali. Lakini kutokana na hayo yote katika kupunguzwa kwa tozo hilo e, bado wachambuzi wanaeleza kwamba ahueni ipo licha ya mzigo uko palepale. Nimezungumza na Gabriel Mwangonda ambaye ni mchambuzi wa masuala ya e, uchumi, na kwanza nikataka kujua je, hili suala ambalo watu wanaeleza kwamba a, tozo hizi zimepunguzwa ni kwa, kwa kiasi kidogo, je, yeye anaona kwamba kweli ni punguzo dogo? na mzigo uko pale pale. Uh, ni punguzo dogo kama ulivyosema, si kwamba tumerudi kule tulikotoka. Uh, baada ya asilimia sabini eh, ya gharama ambazo zilikuwa zinaendelea kulipwa, na athari kwa wananchi ni zile zile ambazo zinaeleweka kwamba kodi mwananchi naasana kwa uh, kwa na kwamba wanatoa fedha kwenye mifuko yake ka serikalini. Kwa hiyo kwa namna nyingine unakuwa umefanya asiwe na ukwasi wa kutosha wa kuweza kukidhi mahitaji yake mbalimbali ya binafsi. Kwa hiyo so uh, asilimia sabini imebaki, kilichopunguzwa ni asilimia thelathini, na ikumbukwe hii tozo haikuwahi kuwepo hapo nyuma. Kwa hiyo bado ni maumivu tu kwa wananchi, japo sawa yamepungua, si kama vile ilivyokuwa hapo awali ha. Lakini serikali inaeleza kwamba uh, kile ambacho kipo tozo hili imekuwa ikisaidia miradi mbalimbali mbali ya maendeleo na ni muhimu uh, kuendelea uh, kutolewa na kuchukuliwa kwa sababu ya maslahi ya taifa. Sasa uh, kwa hivi sasa ni namna gani wananchi wanaweza wakaona unafuu kwenye hili? Uh, of course uh, sifa kubwa ya kodi ni kwamba pale mlipa kodi anapotoa kodi yake ni vyema akajua matumizi yake kwa maana uwazi katika ulipaji wa kodi na matumizi ya hiyo kodi ni jambo la msingi sana. Sasa hicho kitu nadhani ni kimewaingia kime serikali vizuri na tumeona swala likifanyika Kupano, kiaya, sse, kusania, kwa mfano kutaja kiasi ambacho kimekusanya takriban nne mpaka sasa tangu hiyo tozo iweze kuwa introduce wapi zimekwenda limekuwa ni jambo la wazi kabisa vimetajwa vijiji zilikuwa zimenufaika na hiyo fedha. Kwa hiyo ni jambo ambalo li, lina uwazi na watu wakiona watanufaika, kwa sababu hakuna mwananchi ambaye hapendi huduma bora za afya kwa mfano au huduma nzuri za elimu au uh, barabara nzuri au maji ambayo tunaongelea. Kwa hiyo ni mambo ya msingi kwa wananchi e, na wananchi kuweza kujua Uh, matumizi, uh, singi, uh, matumizi wananchi, ya fedha zao ni jambo la msingi. Kwenye matumizi wananchi, sidhani kama hawana hoja kabisa, hawana hoja kwenye hilo, tu ilikuwa ni uanzishwaji wa hizo tozo eh, na kadri muda unavyoenda kabla zaidi, lakini suala la msingi bado linabaki pale, pale. Eh, tozo linatoboa mifuko ya watu eh, watu wanatumbukiwa wana, wana, wana, wana na upasi, lakini yeah, uh, manufaa yake yako <laughs> kwa mapunguzo kwa... haya sasa uh, unadhani kelele ambazo zimekuwa zikitolewa, uh, kwa kipindi kirefu juu ya tozo hizi zitakuwa zimemalizika na ma... kwa sababu marekebisho yaliyofanyika yamewalenga watu wa chini kidogo, kwa mfano watu ambao wanafanya miamala iliyo, eh, ya chini ya shilingi moja za Kitanzania hawatatozwa, na wale ndio tulikuwa tunahofia sana, kwa sababu hizo transaction ndo nyingi zaidi uh, zinafanyika kwa wingi zaidi kwa sababu watu wengi ni watu ambao so sana. Asante uh, Gabriel Mwangunda eh, kwa kutueleza hayo yote. Lakini katika hatua nyingine hii leo eh, mamlaka inayosimamia eh, masuala ya nishati nchini Tanzania EWURA eh, kupitia meneja wake mawasiliano Titus Takuo Eh, ameweka bayana kwamba viwango vya uh, utozaji uh, bei za mafuta nchini Tanzania zimeongezeka kuanzia leo. Tangazo hili alilifanya jana jioni na kuwatangazia wananchi wa Tanzania. Hali hiyo inatokana na eh, kuongezeka kwa bei ya Uh, uzalishaji wa mafuta na bei ya, ma, ya mafuta ambayo imekuwa ikipanda katika soko la dunia na kufanya bandari za Tanzania ambazo zimekuwa zikihudumia huduma hii ya mafuta nazo kupanda. Huyu hapa ni Titus Takuo akielezea bayana. Kwa kuanza na bandari ya Dar es Salaam ambayo inahudumia asilimia themanini ya mikoa yote, bei za mafuta zimeongezeka kwa maana ya kwamba eh, bei za petroli zimeongezeka shilingi 84 kwa lita, bei ya dizeli imeongezeka kwa shilingi 39 kwa lita, na bei ya mafuta ya taa imeongezeka kwa shilingi 18 kwa lita. Wakati kwa bandari ya Tanga ambayo inahudumia mikoa ya kaskazini, mkoa wa Tanga, mkoa wa Arusha, mkoa wa Kilimanjaro na Manyara, e, bei za petroli zimeongezeka kwa shilingi hamsini na tatu na bei za mafuta ya dizeli zimeongezeka kwa shilingi 14. Na lakini tukienda kwa bandari ya Mtwara ambayo inahudumia mikoa ya Lindi, Mtwara na Ruvuma, bei za petroli zimeongezeka kwa shilingi 108, na bei za mafuta ya dizeli zimeongezeka kwa shilingi 49. Sasa ongezeko hili limetokana na limetokana na kubadilika kwa bei za mafuta katika soko la dunia na gharama za usafirishaji wa mafuta kutoka soko la dunia kufika hapa nam. Kutokana na hilo, nikazungumza na mchambuzi wa masuala eh, ya kiuchumi eh, Angela Masi, na kikubwa nikataka kufahamu kile ambacho anakiona. Je, eh, kupanda kwa bei hii ya mafuta wakati huo huo E, kushuka kwa a, zile gharama za tozo ambazo zimeelezwa na serikali kuna uhusiano wowote kama watu wengine ama baadhi ya mijadala ambayo imekuwa ikiendelea hivi sasa nchini Tanzania? Uh, nadhani ni kwa sababu aa, wametoa um, taarifa ya kwamba mafuta yamepanda, kulingana kulingana na kubadilika kwa bei za mafuta soko la dunia na gharama za uingizaji wa mafuta hayo kutoka eneo lingine kuingia hapa kwetu Tanzania kupitia bandari ya Dar es Salaam na hili hili suala la, la tozo ni suala ambalo limekuwa nyuma, ni, ni kidogo limeendelea kujadiliwa mpaka sasa, ambapo tunaona makatu ma kidogo yamepunguzwa na serikali. Kwa nafkiri ni masuala mawili tofauti, zani kama yanamwingiliana sasa, kwa masilahi ya watu ambao wako hapo, ni athari gani ambazo moja kwa moja tutegemee kuona zinajitokeza mara baada ya kuongezeka kwa Uh, bei ya mafuta maanake, kuna watu wanalalamika kwamba tozo zimepunguzwa lakini mafuta amepanda bei. Athari uh, yake moja kwa moja lazima iwafikie na wananchi, kwa maana ya uchumi wa mtu mmoja mmoja, kwa sababu suala la tozo mpaka wananchi tunalalamika, si ni kwa sababu limeongeza gharama ya maisha, mpaka tumefikia malalamiko yamepelekea serikali itazamie kwa muktadha kwa mwingine, mpaka wanafikia kupunguza hizi tozo walau kwa asilimia thelathini ingawa bado tunaona mzigo bado tunao kwa wananchi. Kwa hiyo kupanda pia kwa bei ya mafuta bado athari pia tunaiona kwa kuongezeka kwa kuongeza kwa gharama za za za kuongeza gharama ya mwananchi, ingawaje inaweza kusaidia kukuza uchumi, lakini uchumi wa mwananchi mmoja mmoja, gharama yake inakuwa kubwa. Kwa maana ya kwamba tayari athari yake inampelekea mwananchi gharama ya, ya, ya nauli inaongezeka. Kupanda kwa nauli kunaongezeka, ukikodi uh, gari tayari gharama inakuwa ya kubwa kwa sababu ya kupanda kwa bei ya mafuta. Vile vile, uh, serikali kupitia waziri wa fedha ametangaza uh, kwamba wanafikiria kuanzisha uh, kodi katika mitandao ya kijamii eh, hili wewe kama mtaalamu wa masuala haya ya kiuchumi unaona uh, linatoa picha gani? Kwa mtazamo wangu ninavyoliona kiukweli na kiuhalisia, tupo katika Tanzania, tumepita tumepita sehemu ngumu kidogo miaka mitano nyuma, ambapo tumeona uchumi umekuwa, uchumi kwa wananchi umekuwa mgumu, maisha yamekuwa magumu sana, uongozi wa rais wetu aliyepita, Mheshimiwa John Pombe Magufuli, na kuondoka kwake bado tukaona walau rais aliyeingia, Rais Samia akasema anatamani ana, ana, ana uchumi tuukuze uchumi, lakini anatamani uchumi huo ukue kwa maana ya mifuko ya wananchi iongezeke. Bado tunajenga la ajira, tangu muongozi wa rais John Pombe Magufuli mpaka sasa, ajira zimekuwa zikitolewa kwa uchache sana, na vijana wengi ambao tunazidi kumaliza chuo ama wamezidi kumaliza chuo kwa miaka tangu elfu mbili na kumi na sita mpaka sasa bado ajira ni chini sana kutoa. Kwa hiyo kwa maana hiyo, kama kuna tatizo la la ajira, maana yake vijana wengi tuko mtaani na fedha hatuna. Kwa hiyo kuzidi kuongezewa kwa, kwa, kwa gharama kwa hizi pasipo kutafutiwa ufumbuzi wa kuwasaidia wananchi kwa namna gani wanaweza kwanza kuongeza kwa uchumi wao, tuliona Rais Samia ameanza vizuri kwa kuweza kupunguza vigezo vya kibiashara, kupunguza kodi walau kuwakaribisha kuwa wawekezaji ili kwaweze kufungua fursa nyingine kwa watu wengine na vijana tuweze kupata ajira hapa, tuweze kujiingiza katika ujasiriamali. <mahitura> Asante sana Angela Mari kwa kutueleza haya yote, na hapa basi tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo ya kwa undani. Muda mfupi ujao, tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani, ambapo katika sehemu hii e, tunaangazia suala la mfumuko wa bei nchini Kenya, ambapo imechangia kupanda kwa gharama za maisha katika maeneo mengi ya taifa hilo. Hali kama hiyo pia inashuhudiwa katika mataifa e, mengine ya Afrika ya Mashariki. Kwa undani hii leo e, tunaye Amina Chombo na Collins Adede kutuletea sehemu hii. Asanteni sana wenzetu Washington DC. Kama ulivyogusia hivi leo katika kwa undani kutoka Mombasa, tunaangazia mfumuko wa bei ambao sasa umechangia kuongezeka kwa gharama ya maisha ya Afrika Mashariki, tukiangazia mataifa ya Kenya na Tanzania. Nchini Kenya, bei ya bidhaa muhimu zinazotegemewa sana katika maisha ya Wakenya imeongezeka, ikiwemo bei ya vyakula, bei ya gesi ya kupika mafuta ya taa na pia mambo mengine muhimu, ikiwemo kupotea ama kutokuwa na mvua ya kutosha inayosababisha kwamba huenda hakutakuwa na chakula cha kutosha eh, katika mifuko ya chakula nchini Kenya. swala so hili pia limeongezewa joto na kuongezeka kwa bei ya mafuta ambapo, eh, ingawa haijaongezeka kwa kipindi cha kama miezi miwili hivi, lakini bei hiyo iko katika kiwango cha juu zaidi kuwahi kushuhudiwa katika historia ya Kenya, ambapo sasa mafuta yananunuliwa kwa shilingi mia moja na ishirini na nne, hiyo ikiwa ni petroli, sawa na kama dola moja na nusu ya lita moja ya petroli. Hali hii imekuwa ngumu sana, naam, kwa sababu uh, hali inakuwa ngumu kutokana na sukuma wiki ambayo ndio eh, kitoweo ama ndio mboga rahisi kabisa katika kila eh, boma. Eh, nyama pamoja na karoti zimepanda kwa asilimia kumi na sita. Na hii ni kutokana na hali ambapo mazao mashambani yameendelea kupungua kutokana na hali duni ya mvua. Msimu wa kwanza wa mvua ulikuwa mbaya, eh, na sasa pia kama ulivyotangulia ni kwamba watabiri wa hali ya hewa wanazungumzia kwamba mvua huenda isiongezeke kama ilivyo zinatarajiwa. Zaidi ya hayo, pia vilevile kuna kupanda eh, kwa viwango vya ulipaji wa E, nishati ya stima ama umeme ambapo kilowati hamsini, sasa hivi za umeme imepanda kwa shilingi mia moja mwezi uliopita, e, na ukilinganisha na wakati kama huu mwaka jana, e, pia vilevile hali imepanda. Kilo kumi na tatu ya mtungi wa gesi, e, sasa hivi umepanda na unalipiwa kwa shilingi elfu mbili mia tatu tisini na nne ikilinganishwa na mwaka jana mwezi huu tulikuwa tunalipa kwa shilingi elfu mbili pesa ya Kenya. Kwa hivyo una tunaona kwamba hali imepanda. Ukirudi ukiangalia mafuta ya taa pia yamepanda kulingana na mwezi wa nane mwaka jana, ikilinganishwa na mwaka huu, yamepanda kutoka shilingi e, themanini na nne nukta sita hadi shilingi tisaini na nane mwaka huu. Kwa hivyo kuna kupanda kwa juu zaidi asilimia zaidi ya kumi ama asilimia zaidi ya ishirini katika kila bidhaa ambayo inahitajika kwa mwananchi wa kila siku hali hii kulingana na idara ya takwimu za kitaifa nchini kenya inadokeza kwamba sasa e, mfumuko huo umepanda kwa asilimia 6.57 hii ikiwa ni imekuwa ikipanda katika kipindi cha miezi 18 ambayo imepita ni swala ambalo sasa linatia Wakenya katika hali ya wasiwasi, na ikifuatiwa na watabiri wa hali ya hewa wakisema kwamba Kenya itashuhudia kiwango kidogo cha mvua, inaashiria kwamba huenda kukawa na matatizo zaidi. Tumezungumza na mwanahabari wa kituo cha KTN nchini Kenya. Yeye yeah, anafuatilia sana maswala ya ukulima bwana uh, Philip Keitan, shukran sana kuzungumza na VOA. Labda kwa mtizamo wako, watabiri wa hali ya hewa wanasema kwamba Kenya itashuhudia ama inashuhudia eh, kiwango kidogo cha mvua ikilinganishwa na miaka mingine. Hii ina maana gani katika uh, sekta nzima ya ukulima ambayo inategemewa nchini Kenya, maswala haya ya mvua, kwa sababu wakulima wengi wa humu nchini wanategemea mvua kwa upande wa, wa, wa mimea yao. Inamaanisha kwamba tusipokuwa na mvua ya kutosha, pia inamaanisha msimu utakapoisha hakutakuwa na chakula cha kutosha. So alafu pia kumbuka kwamba eh, kuna wakulima ambao wanakwanga na misimu miwili kuna msimu wa kwanza ule unaanza mwezi wa tatu mwezi wa nne ndio umekamilika hivi sasa ndio. Sasa wengine wanaanza kwa huo um, um, msimu wa pili. So kama kutakuwa na mvua kwa huu msimu um, wa pili inamaanisha pia mimea yao itafanya vizuri na mavuno hayatakuwepo, kama yatakuwa yamepungua, wakati msimu utakapoisha. Kwa sasa hali iko kwa vipi? Kwanza kabisa unajua, uh, mambo ya uh, mabadiliko ya, ya hanga imechangia sana haya maneno ya mvua kutokuja kwa wakati unaofaa ama wakati ambao wakulima walikuwa wakiutarajia. Kwa sasa mambo ni magumu sana kwa wakulima, na kwanza wakulima wadogo wa ambao hutegemea mvua kwa upande wa mimea yao, so hali si nzuri tunavyozungumza hivi sasa. Mamlaka ya takwimu za kitaifa yani Kenya Bureau of Statistics wanasema kwamba bei ya vyakula imeongezeka nchini Kenya, na hiyo kuchangia katika mfumuko wa, wa bei ya bidhaa Labda hali unaitarajia itakuwa vipi ikiwa uh, mvua itakosa kunyesha na hali hii ya ukame itaendelea, mambo yatazidi kuwa magumu kwa kila mtu, kwa sababu uh, sisi sote tunategemea bidhaa kadhaa kutoka kwa wakulima hawa, kama vile nyanya, mboga, kabeji. Hayo ni vyakula ambavyo tunavitumia kila siku na kwa sasa kuna upungufu wa baadhi ya hizi uh, vyakula na kwa hivyo unaona inasasa imechangia katika mfumuko wa bei ya, ya bidhaa. Pia mvua ikikosekana kama vile watabiri wa hali ya anga wanavyosema, mambo yatazidi kuharibika tukielekea mwisho wa mwaka, alafu sasa hata mwanzo wa mwaka ujao kutakuwa kubaya zaidi. Lakini mambo ikibadilika hapa katikati, mimea kama nyanya na mboga haichukuangi muda mrefu kupanda na kuvuna, so mambo yanay lakini kukiendelea vile kuko mambo yatazidi kuwa ngumu na e, bei ya bidhaa itapanda na maisha itazidi kuwa ngumu kwa Wakenya. Ina maana kwamba sasa kuna uwezekano mkubwa wa baa la njaa katika sehemu mbalimbali za taifa la Kenya aswa kabisa, kwa sababu hata ukiangalia kwa sasa sehemu za kaskazini mwa nchi, huko North Eastern tayari wameanza um, kukumbwa na, na janga la njaa, na sasa hata mashirika uh, ya ya kusaidia kama vile Red Cross, um, World Food, uh, program wameanza kupeleka misaada ya chakula katika sehemu hizo. So mambo yakizidi kuendelea, itazidi kusongea songea hapa jijini Nairobi, ambapo kwa sasa bado tuwapata chakula, yes, lakini bei inaweza kupanda. Lakini mvua ikionyesha, ikifika mwisho wa mwaka na mwanzo wa mwaka ujao, mambo yatakuwa mbaya zaidi. Tukushukuru sana mwanahabari wa KTN Bwana Philip Keitani kwa wakati wako na VOA. Uh, n uh, bila shaka ni sauti yake Philip Keitani ambaye ni mwanahabari anayejihusisha na maswala ya kilimo na pia vilevile vile maswala ya biashara na uchumi nchini Kenya. Na tukizidi kuangalia katika takwimu ambazo zimetolewa, naona kwamba gharama ya elimu pia vilevile vile imepanda kwa asilimia mbili nukta mbili mwezi huu wa nane ikilinganishwa na mwaka uliopita. Kumbuka mwaka uliopita hakukuwa na masomo, mwezi huu wa nane, kutokana na kufungwa kwa shule janga la korona lilisababisha kufungwa kwa shule mwaka jana wote hadi kufikia mwezi wa tisa sasa kwa mwaka huu mambo yamekuwa tofauti kwa sababu mihula imebadilika wazazi wameendelea kutumia fedha nyingi tu eh, kutokana na masuala ya elimu kwa sababu mihula iko tofauti na ilivyokuwa mwaka jana kulingana na takwimu ambazo zimezidi kutolewa kwa ujumla jambo ambalo sasa hivi limeongeza mfumuko wa bei ya bidhaa baada ya chakula ni ulipaji wa kodi za nyumba na vilevile vile katika masuala ya uchukuzi, na hii ni kutokana na kupanda kwa viwango vya bei za mafuta. Hayo yanaambatana na huku taifa likiendelea kutekeleza sheria mbalimbali za kuzuia msambao wa COVID-19 na hali itaendelea kuwa ngumu lakini si Kenya pekee. Nchi jirani kama vile Tanzania pia, kumekuwa na malalamishi kutoka kwa wananchi wa mataifa hayo, ikiwemo hivi karibuni kulalamikia tozo ambazo ziliongezwa katika miamala ya kutuma na kupokea pesa kwa njia ya simu. Na sasa, ingawa pia kumetolewa na ripoti kwamba e, e, bei hizo zimepungua kwa kiwango fulani. Jambo ambalo pia limewaacha katika hali mbaya ni kuhusiana na pia kuongezwa kwa bei ya nishati naam. Tunaona kwamba mamlaka ya udhibiti wa nishati na, na maji katika taifa la Tanzania EURA wanasema kwamba tozo ya kodi ya bei ya mafuta imeongezeka kwa asilimia Uh, thelathini na hivi itakuwa haina tofauti kwamba huku umepunguziwa mwamala wa tozo za simu, lakini huku bea mafuta imepanda kwa hivyo wanahisi kama itakuwa ni hali ya unapunguza mkono huu, lakini mkono huu unakuja juu hii ikiwa ni nia ya serikali kuendelea kutekeleza miradi mbalimbali ambayo imekuwa ikifanyika na huku ikiwa imemshughulikia e, mwananchi. Kufikia hapo, msikilizaji, tunahitimisha Kwa Undani kutoka Mombasa na kurejesha Washington. Asante sana Amina Chombo pamoja na Collins Adede kwa kutulisa sehemu hii ya kwa undani, na hapa tunakamilisha e, sehemu hii ya kwa undani na kukamilisha kabisa matangazo haya kwa siku hii ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nami.