Ni saa nane kamili hapa Washington. Popote ulipo msikilizaji, karibu kwa habari za dunia. Jina langu ni BMJ Muridhi. Umoja wa Afrika AU unatarajia kupokea dozi zaidi ya milioni kumi za chanjo za AstraZeneca na Pfizer za COVID-19 kutoka Ufaransa ndani ya kipindi cha miezi mitatu ijayo, kufuatia makubaliano mapya kati ya jumuiya hiyo na Ufaransa. Taarifa iliyotolewa na afisi ya rais Emmanuel Macron imesema hii leo. Chanjo hizo zitatolewa na kusambazwa kwa kuzingatia mpango wa umoja wa Afrika wa upokeaji wa chanjo uitwao Evert na ule wa Covax. Taarifa hiyo imeongeza, Ufaransa ilisema kiasi cha kutosha cha dozi hizo sasa kimenunuliwa kupitia mpango huo wa Evert ili kuwezesha watu wapatao milioni mia nne barani Afrika kupokea chanjo za kujikinga na ugonjwa huo ambayo ni theluthi moja ya idadi ya watu wote barani humo. Wakati huo huo mawaziri wa mambo ya ndani wa Umoja wa Ulaya wanakutana hii leo. Chanjo hizo zitakuwa zimewafikia walengwa kufikia mwezi Septemba mwaka ujao elfu mbili ishirini na mbili, na zitagharimu dola za Marekani bilioni tatu. Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa ameeleza kuridhika kwake na mpango huo wa utoaji chanjo kwa nchi za bara la Afrika. Wakati huo huo, mawaziri wa mambo ya nje wa nchi wanachama wa umoja wa Ulaya wanakutana leo Jumanne mjini Brussels, Ubelgiji, kujadili hali ilivyo nchini Afghanistan, usalama na athari ya uhamiaji barani Ulaya. Maafisa wa umoja wa Ulaya wamesema kwamba umoja huo utachukua hatua kadhaa, ikiwemo kuweka ulinzi mkali kwenye mipaka yake na kuwapa hifadhi watu walioko hatarini nchini Afghanistan pamoja na kutoa misaada kwa nchi zinazopakana na nchi hiyo na mashirika ya kimataifa. Misaada ya umoja huo inanuia kushawishi wa Afghanistan kutofanya safari za hatari, kujaribu kuingia nchi za Ulaya. Mkutano wa leo Jumanne pia ulitarajiwa kutoa mwelekeo zaidi kuhusu jinsi nchi 27 wanachama wa umoja huo zitakavyokusudia kufikia malengo yao bila kuhatarisha usalama wa raia. Idadi kubwa ya watu nchini Afghanistan wanajaribu kuondoka nchini humo wakihofia utawala wa Taliban. Chanjo ya majaribio ya Johnson and Johnson imeshindwa kutoa kinga ya kutosha dhidi ya virusi vya ukimwi kwa wasichana katika nchi za Afrika kusini mwa jangwa la Sahara katika kile kinachotajwa kama pigo kubwa kwa juhudi za kutafuta chanjo ya virusi hivyo, licha ya kuwepo majaribio kadhaa ya awali. Utafiti uliofanywa na uliopewa jina la Imbokondo ulifanyia majaribio chanjo ya Johnson and Johnson ukijumuisha washiriki wanawake elfu mbili mia sita katika nchi tano za kusini mwa Afrika, ambapo wasichana walichangia zaidi ya asilimia 60 ya maambukizi yote mapya ya virusi vya ukimwi mwaka jana. Johnson and Johnson ilisema inaendelea kutathmini usalama na ufanisi wa chanjo tofauti ya majaribio ya kupambana na virusi vya ukimwi kati ya wanaume wanaofanya ngono na wanaume na watu wanaobadilisha jinsia. Utafiti huu ambao unafanyika katika nchi za Amerika na Ulaya unatarajiwa kukamilika mwezi Machi mwaka 2024. Licha ya kupatikana kwa matibabu madhubuti ambayo yanaweza kupunguza makali ya ukimwi kwa kiasi kikubwa, wataalamu wanasema chanjo ya virusi vya ukimwi ni muhimu kutokomeza virusi hivyo vinavyosababisha ukimwi ambavyo vilipelekea vifo vya watu wapatao wa 680,000 mwaka jana. Kitengo cha polisi wa kupambana na ugaidi nchini Pakistan kimesema wanamgambo 11 wa kundi la kigaidi la Islamic State waliuawa kufuatia uvamizi uliofanyika katika jimbo la kusini magharibi la Baluchistan. Uvamizi huo wa leo alfajiri ulifanyika katika wilaya ya Mastung, ambapo wapiganaji wa Islamic State walikuwa wamewaua maafisa wawili wa polisi katika siku za karibuni. Polisi wanasema mikanda ya kujiua, guruneti pamoja na bunduki zilitwaliwa katika uvamizi huo. Ni hayo tu kwa sasa kutoka chumba chetu cha habari, lakini namuona mwenzangu Edi Ligongo yuko tayari kabisa kukuletea mpango wa Kwa Undani. Mimi naondoka kwa sasa, jina langu BMJ Mridhi. Tuonane wakati mwingine, panapo majaliwa. Kiswahili ya Sauti Amerika. Karibu, msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika matangazo ya kwa undani, tutaangalia kuondoka kwa wanajeshi wa Marekani nchini Afghanistan, ikiwa leo ndio siku ya mwisho iliyopangwa e, kuondoka kwa vikosi hivyo ambavyo vimekwepo katika taifa hilo kwa takribani miaka ishirini. Katika sehemu ya pili tutaangalia mauaji ambayo yamekuwa yakifanyika katika eneo la Masaka nchini Uganda, hali ambayo imezua wasiwasi mkubwa kwa wananchi wa eneo hilo huku polisi wakieleza uchunguzi wao umefika mbali kuweza kubainisha ni nini hasa ambacho kipo nyuma ya mauaji hayo katika eneo hilo ambalo kihistoria limekuwa likikumbwa na mauaji ya mara kwa mara, lakini polisi wamekuwa wakishindwa kutoa sababu kamili ya nini kinachosababisha hayo. Ninakukaribisha katika matangazo haya, mimi jina langu hii leo ni Jidi Ligongo. azo ya kwaundani ambapo hii leo tunaanzia nchini Afghanistan, ikiwa e leo ni Agosti 31, tarehe ya mwisho iliyowekwa na Rais Joe Biden kwa wanajeshi wa Marekani kuondoka Afghanistan. Kiasi cha watu laki moja na ishirini na mbili elfu wameondolewa na jeshi la Marekani na majeshi ya ushirika, kati yao wa Marekani walikuwa na hali hiyo inaendelea huku tayari kukiwa kuna ukosolewaji mkubwa wa yale ambayo yapo yanayojitokeza nchini Afghanistan mara baada ya hatua hii ya Rais Joe Biden kuondoa wanajeshi wa Marekani. Eh, kabla ya kutokea kwa shambulizi la kigaidi kulikuwa kuna ukosoleaji mkubwa, lakini baadaye e, ukosoleaji huo ulichochewa zaidi na shambulizi la e, wiki iliyopita lililosababisha vifo vya watu mia moja na kuzua wasiwasi mkubwa juu ya mustakabali wa taifa hilo na mustakabali wa mapambano dhidi ya ugaidi, kwani hivi sasa e, inaaminika kwamba wachambuzi mbalimbali wa mambo wanaeleza kuna hali ya sintofahamu e, juu ya kile kinachoweza kujitokeza e, kutokana na, na wanajeshi wa Marekani kuondoka. Hebu tusikilize ripoti hii ya mwandishi wa VOA Kalabab ambayo inasomwa na Khadija Rihami juu ya e, amri ya Rais Joe Biden ya kutaka wanajeshi wa Marekani kuondoka Afghanistan ikiwa e, imefika leo Agosti 31. Huyu ni mwanajeshi wa mwisho wa Marekani kuondoka Afghanistan, na kumaliza vita virefu vya Marekani. the military mission is over. Operesheni ya jeshi la Marekani imekwisha, harakati mpya za kidiplomasia zimeanza. Taliban iliondolewa na Marekani mwaka elfu mbili na moja. Hivi sasa wanasherehekea kwa milio ya bunduki mitaani, huku jenerali aliyekuwa na jukumu la kusimamia kuondoka kwa wanajeshi akiongea huko Pentagon kuna hali ya kuvunjika moyo sana inayohusishwa na kuondoka huku, hatukuweza kumwondoa kila mmoja tuliyetaka kumwondoa. Marekani imehamishia ofisi yake ya kidiplomasia nchini Qatar na imeapa kuwasaidia wale walioachwa nyuma katika siku zijazo. Kiasi cha Wamarekani mia mbili hamsini na raia kadhaa wa Afghanistan ambao waliisaidia Marekani Wengi bado wako huko. Nia yetu ya dhati kwa kutekeleza hilo haina tarehe ya mwisho. Jumla ya watu waliopoteza maisha wakati wa kuondoka watu bado haiko bayana, ikiwemo raia wa Afghanistan waliouawa katika vurugu za awali za kuondoa watu, pamoja na wanajeshi 13 wa Marekani na zaidi ya raia 100 wa Afghanistan waliouawa katika shambulizi la Islamic State siku ya Alhamisi na raia wengi zaidi wa Afghanistan waliuawa Jumapili kufuatia mlilipuko kadhaa baada ya jeshi la Marekani kulishambulia gari la Islamic State ambalo lilikuwa na bomu. Siku moja au wiki unaweza kupoteza wanajeshi kumi na tatu, ni siku mbaya sana au wiki mbaya kwa urais wako. Msemaji wa White House Jen Psaki amesema rais anasimamia uamuzi wake wa kuondoa wa wanajeshi. Kiasi cha wanajeshi elfu mbili mia nne wamefariki nchini Afghanistan Wakati wa vita vya miaka ishirini Marekani ilimuua kiongozi wa Alqaida Osama Bin Laden na kuwazuia magaidi wa Alqaida kufanya shambulizi jingine ndani ya ardhi ya Marekani, lakini hatimaye imeshindwa kujenga serikali na uwezo wa kijeshi kuishinda Taliban na kusababisha Wamarekani wengi kuhofia kwamba mafanikio yaliyopatikana kutokana na makundi kadhaa ya Afghanistan kama vile wanawake na wasichana huenda yakapotea na maisha ya wale walioisaidia marekani huenda sasa yakawa katika hatari. Asante ah, sana Khadija Ariyami kwa kutueleza hayo yote, eh, juu ya kuondoka kwa wanajeshi wa Marekani. Wakati huo huo, siku ya Jumatatu baraza la usalama la Umoja wa Mataifa lilipitisha azimio Uh, juu ya nchi ya uh, Afghanistan mara baada ya Taliban kurejea kuwa na eh, mamlaka katika taifa hilo eh. Azimio hilo linaangazia makabiliano ya ugaidi, vilevile vile, na hali ya misaada ya kibinadamu ambapo, uh, azimio hilo lenye nambari um, mbili, tano, tisa, tatu lilichukuliwa eh, kwa kupigiwa kura na wajumbe kumi na watatu eh, ambapo wawili walikuwa hawapo, eh, ni taifa la Russia na China, lakini hakuna taifa lolote ambalo lilipinga eh, kura ambayo ilikuwa ikikataa azimio hilo. Azimio limepitishwa ikionekana kabisa ni swala la muhimu katika kukabiliana na ugaidi katika taifa la Afghanistan, vilevile vile, eh, kutaka kuboreshwa kwa miundombinu na juhudi za kutoa misaada ya kibinadam kwa wale wanaohitaji katika taifa hilo la Afghanistan. Lakini hayo yakiendelea, bado kumekuwa na wasiwasi mkubwa juu ya nini hasa kinaweza kujitokeza mara baada ya Taliban kuchukua utawala wa taifa hilo la Afghanistan, hali kadhalika Marekani kuondoka, licha ya kwamba ukosolewaji mkubwa eh, umekuwa ukiendelea hivi sasa hasa mara baada ya kutokea tukio la ugaidi katika uwanja wa ndege wa Kabul wiki iliyopita. Kutokana na haya yote nimezungumza na, na Profesa Fulbert na Mwamba kutoka Chuo Kikuu cha Salisbury katika jimbo la Maryland, na kwanza nikataka kujua kile ambacho yeye anakiona juu ya ukosolewaji ambao umekuwa ukitolewa dhidi ya rais Joe Biden na uamuzi wake wa kuondoa vikosi vya Marekani, ambapo vilevile vile, e, inaelezwa bado kuna baadhi ya watu ambao walikuwa wanatarajiwa kuondoka bado hawajaondoka katika taifa hilo la Afghanistan, licha ya kwamba vikosi vya Marekani hapo awali viliweka bayana kwamba wao watahakikisha mpaka mtu wa mwisho anaondolewa katika taifa hilo. Wakosoaji wanaeleza kwamba ahadi hiyo haijatimizwa kikamilifu na imekuwa kwa namna moja ama nyingine. Eh, ilipaswa muda uongezwe mpaka kuhakikisha wale watu wote wanaotaka kuondoka katika taifa hilo wanaondoka. Sasa, Profesa Fulbe na Namwamba, labda ungetueleza hili eh, ambalo linaendelea uh, linachukuliwa vipi na ukosolewaji wake nini ambacho unaweza kuzungumza juu ya hili ndivyo? Ule mkataba waliofanya na Taliban Marekani imefuatilia Uh, yaliyotakiwa uh, kufanywa na Marekani imetoka kwa tarehe ambayo walikubaliana na Taliban. Ilisema kuwa kama hawatoki kwa tarehe hiyo, basi Taliban haiwezi kusema kuwa itaweka usalama kwa jeshi la Marekani na tunaona bado kuna ukosolewaji mkubwa sana kwenda kwa rais Joe Biden. Ukosolewaji huu unalenga uh, kama vile Marekani imeshindwa kutimiza ahadi yake. Nini ambacho serikali yenyewe Marekani inatetea juu ya uamuzi wake wa kuondoka? Maanake kuna kipindi ilieleza kwamba itahakikisha wote ambao ni Wamarekani na wale ambao wamekuwa kifanya kazi na Marekani uh, wawe wameondoka Afghanistan. Ah, ligongo kuna siasa na kuna ukweli wa mambo. Siasa ni kule kusema kuwa Marekani itafuatilia na kichanuo nchi yote ya Afghanistan ikitafuta Wamarekani wote kuwarudisha nyumbani. Hiyo ni siasa. Ukweli wa mambo ni kuwa tangu Marekani iseme kuwa itatoka, ilibaki pale tu uwanja ndege eh, Kabul na kutoka Kabul kama si eti raia wa Marekani walio kule wamejiweka mahali kikundi na wakatumiwa helikopta kuchukuliwa. Uh, haikuwa rahisi. Wengi wa Wamarekani ambao wamebaki Afghanistan ni wazalii wa Afghanistan, ni kusema ni kuwa ni wa Afghanistan waliokuja Marekani wakapata kuwa raia wa Marekani wakarudi Afghanistan, wengine wakifanya huduma tofauti kama za kiafya au za elimu na wengine ni wale wa Marekani wameendea wakaolewa na wa Afghanistan au wakaoa Afghanistan, na hawataki kutoka na kuacha familia zao nyuma. Na hawa hawako mahali pamoja, wengine wako vijijini, na ile ni nchi nzima, si mji moja. Kwa hivyo hilo ni jambo gumu la kufanya. Kwa hivyo kisiasa, siasa za Marekani ni siasa za kulaumiana lakini ukweli wa mambo ni kuwa Marekani iliweza tu kuchukua wale ambao waliweza kufika uwanja ndege. Na kile ambacho sasa uh, kipo kwa kipindi hiki eh, tunaona Taliban wanasheherekea kuondoka kwa Marekani. Uh, hii inaleta tafsiri gani? Uh, wan, uh, wale ambao hawajasoma historia hawataelewa. Na ukweli wa mambo ni kuwa Uingereza ilijaribu vita mara tisa ikashindwa kukabili Afghanistan na mwaka ulipofikia vita vya mwisho, Uingereza ikatoka Afghanistan, ikahama kabisa. Haya, miaka sitini baadaye Urusi ikaingia Afghanistan, ikakaa Afghanistan miaka tisa, ikashindwa kuikabili Afghanistan na Urusi ikatoka. Na hata Wamarekani wakasherehekea Urusi ilipotoka Afghanistan. Marekani ilipoingia, wanahistoria wakasema hii nchi imeshinda hata madola makubwa. Marekani ikafikiri kuwa na uwezo wake wote na fedha zake zote na kila kitu itaikabili Afghanistan. Afghanistan ni mahali ambazo dola kubwa hushindwa, na hiyo ndio ukweli wa historia. Kwa Marekani sasa kuondoka huko uh, Afghanistan moja kwa moja na tarehe hii ambayo ilikuwa imewekwa uh, tunaona hapa kuna mvutano wa, wa, wa, wana Republican wa na Wanademokrat, na umegusia kwamba kuna swala la, la kisiasa, lakini tukiacha siasa kuangalia uh, swala lenyewe kabisa kiujumla, Marekani inaondoka baada ya miaka ishirini Afghanistan uh, nyuma inaacha Afghanistan ikiwa ya namna gani? Sasa mare, kwanza Afghanistan wamekufa askari wa Marekani elfu uh, mbili mia mbili, nafikiri wa Afghanistan wenyewe wapiganaji, polisi wamekufa, polisi na askari wa Afghanistan wamekufa elfu sitini na sita wananchi wa uh, Afghanistan wamekufa elfu hamsini na nne wapiganaji wa Taliban wamekufa popote kati ya elfu kumi na tano na elfu thelathini. Kwanza vifo kwanza. Ndio kitu kingine, haya fedha nyingi zilizopelekwa Afghanistan zilikuwa za kununua zana za vita aa, kwa hivyo hiyo hasara ni kuwa eh, serikali ya Taliban inaachiwa vyo- vifaa vingi vya vita ambavyo vimeachwa na jeshi la Afghanistan. Haya, upande wa kujaribu kugeuza mila ya Afghanistan hiyo hawakuweza kabisa. Kitu tu kizuri ni kuwa kuna barabara bora ambazo zilitengenezwa kusaidia jeshi la Marekani. Hizo barabara zitafaidi Afghanistan. E, upande wa elimu Marekani imefanya kazi nzuri. Upande wa afya Marekani imefanya kazi nzuri, lakini shida ni kuwa serikali ya Afghanistan ilikuwa inashikiliwa na pesa za Marekani. Aa, kile nafikiri kitakachofanyika ni Uchina imengoja upande wa Marekani, wakitoka Uchina inataka kuingia Afghanistan sababu Afghanistan ina madini mengi na nafikiri Uchina ndiyo itakuwa sasa inasaidia serikali ya Afghanistan pamoja na Uturuki na tumeona kwamba uh, kama umegusia suala la uchumi wa Afghanistan na uh, pengine ushirika. Je, ni mataifa gani ambayo moja kwa moja ukiacha Uchina e, unayaona yanaweza kuleta ushirikiano na Afghanistan? Na je, kuna uh, hali yoyote ya mvutano ambao wa madola makubwa kutaka uh, kushirikisha? Na je, tunaweza tukaona kwamba Afghanistan inakuwa ni chanzo cha mvutano wa mataifa makubwa ulimwenguni hivi sasa? Afghanistan ina vitu viwili. La kwanza, Afghanistan imesema ina madini na Uchina inaangalia hayo madini, ndio inataka kuingilia kusaidia uchumi wa Afghanistan. Kwa hivyo, haya serikali ya Taliban, fedha zote za World Bank zimekatwa, za IMF zimekatwa, za Marekani zitakatwa, zote kutoka Uropa zitakatwa. Kwa hivyo, serikali mbili ziko karibu. Kwanza Pakistan ambaye ni jirani yake kuna Uchina ambayo ni jirani upande mmoja, Iran haina urafiki na Taliban, na Uturuki ndio Taliban imeomba wakuje washikilie uwanja ndege. Kwa hivyo Uturuki uh, Pakistan, Uchina na um, nitasema mataifa pengine Urusi pia iko karibu na pale. Kwa hivyo wana marafiki ambao watajaribu kusaidia uh, kutoka kando kando na Taliban yenyewe haikutaka kutaka vita vya wenyewe kwa wenyewe na serikali ya Afghanistan iliyokuwa haita kutaka vita vya wenyewe kwa wenyewe, sababu waliona kuwa wakiharibu nchi, kuijenga nchi itakuwa ni kazi. Kwa hivyo tutakuwa mahali wataanzia, hawatakuwa na fedha za kutosha, lakini pengine baada ya miaka miwili kama hakuna shida na vurugu, wanaweza kusetri na kui na na na, na kuisongesha nchi mbele. Asante oh, sana Profesa Fulbet na Mwamba, kwa kueleza hayo yote. Na hapa ndo tunakamilisha eh, matangazo ya Kwa Undani katika sehemu hii ya kwanza. Eh, muda mfupi ujao tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo ya Kwa Undani. Msikilizaji wa Kwa Undani, vilevile tungependa kukukumbusha matangazo haya unaweza kuyasikiliza kupitia mtandao wetu wa www.voaswahili.com, lakini vilevile redio wa shirika wetu katika taifa la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, unaweza kusikiliza katika redio za Redio Maniema ukiwa Kindu, Redio Racom ukiwa Bunagana, Redio Malaika ukiwa Lubumbashi, Redio RFM ukiwa Kisangani, Redio Simuliki ukiwa Beni, Redio Jambo Isiro, Redio Tumaini iliyopo Kipese, na Vision Shala Redio iliyopo Bukavu. Kwa mataifa ya Kenya, unaweza kusikiliza Redio Sayare, redio Saya ambayo inapatikana Eldoret, sasa redio iliyopo Bungoma, sauti ya mwananchi redio iliyopo Nakuru, na tunaendelea na matangazo ya kwa undani katika sehemu ya pili ambapo katika sehemu hii e, tunaangalia mauaji ambayo yamekuwa yakifanyika katika eneo la Masaka nchini Uganda, ambapo polisi hii leo imeweka bayana mara baada ya e, kutokea ukosolewaji mkubwa kutoka kwa wadau mbalimbali kwamba polisi haijafanya inavyotakiwa kufanya kuzuia mauaji ya eneo eh, hilo la Masaka, mauaji ambayo yamekuwa yakifanyika kwa kipindi kirefu. Kwa kutokana na hayo polisi imeeleza uh, bayana kwamba kuna kundi ambalo liko nyuma ya mauaji yanayotokea Masaka na vilevile vile limeandaliwa na kufadhiliwa na watu ambao bado hawajawekwa wazi na polisi. Takriban watu ishirini na wanane wameshafariki dunia katika mji huo wa Masaka na Lwengo, na wilaya ya Lwengo toka mwezi Julai, ambapo msemaji wa polisi Frem Enanga amesema kwamba washukiwa kumi na watano ambao wamekiri kuhusika na mauaji ma, ma, ma, ma hayo wamekubali makosa yao. Kwa mujibu wa msemaji huyo e, wa polisi Fredi Enanga ameweka bayana kwamba wametoa e, taarifa ambazo zina uhakika kabisa, na kwamba waliandikishwa ili kufanya mauaji hayo, na wamekuwa wakifanya mikutano kwa kufanya mauaji hayo ili e, kuleta taharuki katika Eh, eneo hilo. Wakazi wa eneo la Masaka eh, wamekuwa katika hali ya wasiwasi toka mwezi uliopita kutokana na mashambulizi mfululizo, lakini ikumbukwe, eneo hili limekuwa likipatwa na eh, mauaji ambayo yanashangaza uh, kwa takriban kipindi cha miaka kumi iliyopita kuanzia mwaka elfu mbili na tisa eh, katika uh, mwezi Juni watu kumi na wanne waliuawa katika eneo hilo, na kulikuwa hakuna taarifa za kina juu ya nini ambacho kimejitokeza. Kutaka kujua undani wake, nimezungumza hapa na mwanahabari ambaye yuko nchini Uganda, Charles Kabego, ili atueleze kile kilicho nyuma ya mauaji haya. Charles Aba, hebu tupe picha kamili, mauaji haya inakuwaje? yanatokea mara kwa mara? Kwa kweli mauaji ya Masakaa mpaka sasa hajaeleweka ni nani anayatekeleza na e, analenga kufanya nini? Kwa sababu yamekuwa ni mauaji ambayo yanatatanisha, ni mauaji ambapo watu wanauawa wakionekana kuwa ni watu maskini, watu maanake, watu maskini wasiokuwa na hatia. Unaona watu ambao wanauawa, wengine hawajihusishi na siasa vyovyote, labda mtu angeseme ni siasa, si watu ambao watendaji naye, hapana, ni watu wa kawaida mara nyingi ambao wamekuwa wakiuawa. Kwa hiyo imekuwa vigumu kubaini lengo ni lipi na cha kushangaza kwenye mauaji hayo ni kwamba wauaji hawachukui mali zozote, wanakuja hapo, wanakuchinja, wanakuua, wanakuacha hapo na kwenda, wachukue wala simu hata pesa. Kwa hiyo yamekuwa ni mauaji ya kutatanisha mpaka leo, na kwa taarifa ambazo zipo mpaka hivi sasa, labda kuna watu wangapi wamesha uawa eh, katika mauaji hayo ya kutatanisha? Ah, ripoti inaonyesha kwamba katika miezi ya hivi karibuni ni watu ishirini na saba ambao tayari wameuawa katika mauaji haya. Na polisi uh, uchunguzi wao uh, ukoje mpaka hivi sasa? Polisi kulingana na uchunguzi ambao wanafanya sasa hivi wanasema kwamba hayo wanautambua kama kuwa ni ugaidi, ni mauaji ya kigaidi, na wale watu washukiwa kadhaa ambao wamekamatwa, wanasema kwamba wanafunguliwa mashtaka ya ugaidi kutokana na visa hivyo. Na polisi wanaendelea wanasema kwamba wanaendelea na uchunguzi kubaini sababu kuu ya mauaji haya ni nini. Na kile ambacho sasa unaweza kutueleza kwa hali halisi jinsi ilivyo hivi sasa, ah, mauaji hayo yanachukuliwa ya vipi hapo Uganda? Ni mauaji ambayo labda watu eh, wanayazungumza au ah, wanaona kuna haja ya serikali kufanya zaidi kuhakikisha hamna watu wengi zaidi wanaopoteza maisha. Uh, bila shaka wananchi wa Uganda wamepata hasira, hasa wale ambao wako katika eneo hilo la katikati mwa nchi yani maeneo haya ya Masaka, wana hasira kubwa, wanaona kwamba serikali au vyombo vya usalama havijafanya kazi ya kutosha kupambana na uhalifu huo, kwani wanasema uhalifu ambao umetokea leo, kesho, umetokea juzi, umetokea na wala hamujawakamata, hamujafanya katwa kubwa kwa nini mmechelewa? Wakilinganisha kwamba ingekuwa kuna mkiongozi wa upinzani huko, mbona usalama huwa anaimarishwa zaidi? Vipi leo wakati ambapo wananchi wanauawa na watu wasioeleweka? Kwani wanaona kwamba security uh, vyombo vya usalama havijafanya kazi ya kutosha huko, wakivihimiza kuendelea kuchapa kazi zaidi kuhakikisha kwamba hali hiyo imedhibitiwa na kile ambacho uh, unaweza kutueleza uh, Kabego, kwa watu wa eneo hilo la Masaka wenyewe wanazungumza, labda ni nini hasa ambacho kinawasibu? Uh, kinachowasibu bila shaka ni hali hiyo, kuona kwamba serikali haijashughulikia na mauaji hayo yanaendelea. Wamekasirika na mambo mengi sana. Sasa kuna hofu kubwa katika eneo hilo la Masaka kwani mtu kutembea majira ya jioni au majira peke yake imekuwa vigumu. Kwa mfano mtu angekwenda shambani huko mbalimbali, wanajikuta katika hali ile mbaya ya kutisha sana, kama hali ya vita. Maana wana, wana, wana uoga mkubwa sana wale wauaji wanapokuja. Visa vingine wameonekana, wanapata watu ambao wanapika chakula labda nje hapo, wanachinja na kwenda Labda sasa ungetueleza eneo lenyewe la Masaka uh, labda lina utofauti gani na maeneo mengine ya sehemu za Uganda, labda tukiangazia labda shughuli zake za kiuchumi zikoje, eh, hali halisi ya uh, uh, shughuli ambazo zinawaletea watu kipato. Uh, Masaka si tofauti zaidi na maeneo mengine yote ya katikati mwa Uganda. Shughuli zao ni hizo biashara kama miji mingine, lakini umekuwa na harakati nyingi. Kwa mfano, wakati kuna labda siasa, unakuwa kama mji ambao ni mkubwa kidogo, unajua sana kwamba siasa zinakuwa kali sana kwenye mji huo lakini katika shughuli za kiuchumi na mambo mengine just kama eneo mengine ni wakulima wa ndizi ni watu wengi wakiwa ni wakabila la waganda ambao ni wenyeji wa eneo hilo la katikati mwa nchi ya buganda kwa hiyo hamna tofauti kubwa zaidi na maeneo mengine asante sana kabego kwa kutueleza hayo yote na hapa tunakamilisha matangazo ya Swahili, kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kwa niaba ya watu waliofanikisha matangazo haya mimi jina langu ni idi ligongo na shukran kwa kuwa nami