Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Ninakukaribisha kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika yanayoanza saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki na saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati. Jina langu ni Patrick Nduimana. Na mimi jina langu ni Harizon Kamau. Leo ikiwa ni Jumanne tarehe 31 Agosti mwaka wa 2021, nasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, ikiwemo Nuru FM Iringa, KFM Songea, Voice of Africa Korogwe Tanzania, Redio Jambo Isiro, Radio Tumaini Kipese, Life HD Radio Kolwezi, Sauti ya Mwananchi Nakuru, Sasa Redio Bungoma na Citizen Radio kati ya nyingine, na vilevile vile kupitia mtandao wetu wa www voa swahili com. Miongoni mwa ripoti zilizokuandalia kuandalia, Marekani yakamilisha zoezi la kuondoa wanajeshi wake nchini Afghanistan. Je, ni nini imejifunza baada ya miaka ishirini ya vita vyake huko Afganistan? Sasa kitu ambacho Marekani haikufikiria ni wakitoka, watatoka kwa njia gani. Walivyopanga kuondoka, hawakufanya mpangilio mzuri. Na katika taarifa nyingine, wanasayansi wa Afrika Kusini wamegundua aina nyingine mpya ya virusi vya korona, lakini bado haijabainika iwapo kirusi hicho kipya kinaambukizwa kwa kasi au kinaweza kushinda nguvu kinga mwilini iliyoimarishwa na chanjo ya COVID-19. Hizo ni baadhi ya ripoti tulizokuandalia katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika. Lakini kwanza namkaribisha Harrison Kamau akusomee habari za dunia. Upepo mkali pamoja na mvua kubwa Jumatatu zimeendelea kushuhudiwa kwenye majimbo kadhaa ya kusini mwa Marekani, huku zikiacha uharibifu mkubwa wa mali, mafuriko pamoja na ukosefu wa umeme ambao unashuhudiwa katika jimbo la Louisiana ambako kibunga Ida kiligonga Jumapili. Kifo cha mtu mmoja aliangukiwa na miti kimeripotiwa jimboni humo, na gavana John Bell Edwards akisema kwamba timu zinaendelea na shughuli za uokozi na kwamba wanatarajia idadi ya vifo kuongezeka. Wakati akizungumza kupitia televisheni ya MSNBC, Edwards amesema kwamba barabara nyingi hazipitiki kutokana na miti iliyoanguka au mafuriko, na hivyo ni vigumu kufikia haraka kwenye maeneo yaliyoathiriwa. Zaidi ya wakazi milioni moja ndani na kuzunguka mji mkubwa wa jimbo la Louisiana wa New Orleans pamoja na vitongoji vyake hawana umeme, wakati mamlaka husika zikisema huenda ikachukua siku nyingi au hata wiki kadhaa kurejesha huduma hiyo. Afisa mmoja wa ngazi ya juu wa Taliban Jumatatu ameambia VOA kwamba ndege ya mwisho ya wanajeshi wa Marekani imeondoka kwenye uwanja wa ndege wa kimataifa wa Kabul saa sita za usiku kwa saa za huko, na kwamba vikosi vyote vya kigeni sasa vimeondoka Afghanistan. Tangazo hilo limekuja wakati ikulu ya Marekani pamoja na Pentagon wakiahidi kuendelea kuokoa Marekani pamoja na watu wa Afghanistan walioko hatarini nchini humo. Ukisemekana kuwa uokozi mkubwa zaidi uliowahi kufanywa katika historia ya Marekani. Wakati huo huo, Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa Jumatatu limesema kwamba linatumai kwamba Taliban watahakikisha usalama wa watu wanaotaka kuondoka nchini humo. Kati ya wanachama 15 wa baraza hilo, Rusia na China hawakushiriki kwenye rasimu ya azimio hilo lililoandikwa na Marekani, Uingereza na Ufaransa, na kuungwa mkono na mataifa mengine wanachama. Baraza hilo liliangazia taarifa ya Taliban ya Agasti 27 kwamba hawatazuia watu wa Afghanistan wanaotaka kuondoka nchini iwe ni kwa barabara au ndege. Na wanasayansi wa Afrika Kusini wamegundua aina nyingine mpya ya virusi vya korona, lakini bado haijabainika kama kirusi hicho kinaambukiza kwa kasi au kinaweza kushinda nguvu kinga ya mwili iliyoimarishwa na chanjo ya COVID-19. Patrick Nduima na anasimulia zaidi. Aina hiyo mpya ya kirusi kijulikanacho kama C12 kiligundulika kwa mara ya kwanza mwezi Mei na sasa kimesambaa kwenye karibu mikoa yote ya Afrika Kusini na kwenye nchi nyingine saba za Afrika, Ulaya, Asia na Oceania, kulingana na utafiti ambao haujafanyiwa tathmini. Kirusi hicho kina mabadiliko mengi yanayohusiana na aina nyingine ya virusi vinavyoambukiza kwa kasi na ambavyo vinapunguza nguvu ya kinga ya mwili, lakini mabadiliko yanaonekana katika hali tofauti, na wanasayansi bado hawajui wa jinsi yanavyoathiri kubadilika kwa kirusi hicho. Vipimo vya maabara vinaendelea kubaini namna kirusi hicho kinadhibitiwa na kinga ya mwili. Afrika Kusini ilikuwa nchi ya kwanza kugundua aina ya kirusi cha beta, moja kati ya aina nne za virusi vilivyotajwa na shirika la afya duniani WHO kuwa vyenye kutia hofu. Kirusi cha Beta kinaaminika kusambaa kwa urahisi zaidi kuliko aina ya asili ya virusi vinavyosababisha ugonjwa wa COVID-19, na kuna ushahidi kuwa chanjo zina ufanisi mdogo dhidi ya kirusi hicho cha Beta, hali ambayo ilipelekea baadhi ya nchi kuweka marufuku ya kusafiri kwenda Afrika Kusini au kuondoka nchini humo. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja, kutoka Washington DC. Maandamano yaliyopangwa dhidi ya serikali ya Sudan Kusini yameshindwa kufanyika Jumatatu kutokana na uwepo mkubwa wa maafisa wa usalama kwenye mji mkuu wa Juba pamoja na kufungwa kwa huduma za internet kote nchini humo. Maandamano hayo yaliyoitishwa na muungano wa asasi za kiraia ya, yalikuwa yafanyike wakati rais Salva Kiir akihutubia wabunge wakati wa ufunguzi wa kikao cha bunge. Akizungumza na VOA, Wani Michael kutoka muungano wa Peoples Coalition for Civil Action Amesema kwamba watu waliogopa kujitokeza kutokana na uwepo mkubwa wa polisi kote mjini Juba. Akizungumza na VOA kupitia kipindi cha South Sudan in Focus, Michael alihoji ni kwa nini serikali ilijihami kiasi hicho dhidi ya watu wake wanaolalamikia utawala mbaya, akiongeza kuwa huo ni mwanzo tu wa harakati za kuitisha mabadiliko. Polisi wa kwa upande wao wamesema kwamba wanaharakati hao hawakupata idhini ya kuandamana na hivyo mikusanyiko ya kila aina ingekuwa kinyume cha sheria. Wizara ya elimu ya Marekani Jumatatu imeanzisha uchunguzi dhidi ya majimbo matano ambayo amepiga marufuku wilaya za shule kuwataka wanafunzi kuvaa barakoa ili kuzuia maambukizi ya virusi vya korona, ikisema kwamba hatua hiyo haizingatii wanafunzi wenye changamoto za kiafya. Wizara hiyo imetuma barua rasmi kwa maafisa wa elimu kwenye majimbo ya South Carolina, Tennessee, Utah, Oklahoma na Iowa, yote akiwa amewazuia maafisa wa wilaya kuweka sharti la wanafunzi kuvaa barakoa. Mapema mwezi huu rais wa Marekani joe Biden alisema kwamba wizara ya elimu ingetumia mamlaka yake kuzuia serikali za majimbo kuingilia hatua zilizochukuliwa na baadhi ya wilaya za shule zinazohitaji wanafunzi kuvaa barakoa. Majimbo mengi yanayoongozwa na Warepublican yanaonekana kukosoa utawala wa rais democrat wakisema kwamba wazazi pamoja na familia zao wana uhuru wa kuchagua kuvaa barakoa au la, wakati virusi vya aina mpya vya Delta vikienea kwa haraka kote Marekani katika wiki za karibuni. Idara ya kudhibiti na kuzuia magonjwa hapa Marekani, CDC, imependekeza uvaaji wa barakoa miongoni mwa wanafunzi kote nchini. <tune> Endelea kusikiliza matangazo ya ya Kumekucha Afrika kutoka studio za sauti ya Amerika, Washington DC. Habari iliyopewa umuhimu wa juu leo ni kuhusu kuondoka kwa wanajeshi wa Marekani huko Afghanistan. Marekani imekamilisha jana, Agosti 30, mchakato wa kuondoa wanajeshi wake nchini Afghanistan, miaka 20 baada ya Marekani kuivamia nchi hiyo kufuatia mashambulizi ya kigaidi ya Septemba 11, 2001, kwenye ardhi ya Marekani. Wanajeshi wamwishu, wa mwisho waliopelekwa kuwaondoa Wamarekani na Waafghanistan ambao walikuwa hatarini kufuatia kurejea madarakani kwa Taliban waliondoka kwenye uwanja wa ndege wa Kabul saa tano na dakika 59 usiku majira ya nyumbani. Nimeongea na Profesa Fulbert Namwamba, mchambuzi wa siasa za kimataifa na nimeanza kwa kumuuliza ni nini Marekani itajifunza baada ya vita vyake vya miaka 20 nchini Afghanistan. La kwanza, ukiingilia mzozo katika nchi fulani kama Afghanistan ime, iliangusha Uingereza, iliangusha Urusi. Historia ya Afghanistan kuwa hao wakipambana na nchi za kigeni, nia yao ni kutoa wageni waondoke, na hata iwachukue miaka mia moja, Afghanistan huwa inashinda. Kwa hivyo, ilijumkinika ni lazima Marekani itoke. Sasa kitu ambacho Marekani haikufikiria ni wakitoka, watatoka kwa njia gani? Walivyopanga kuondoka, hawakufanya mpangilio mzuri kuangalia, je, nia ya wa, waliowekwa kuwa askari na serikali ya Afghanistan iliyowekwa na Marekani, je, ilikuwa na nia mnanli ilikuwa nini? Maslahi yao na maslahi ya Amerika yalikuwa sawa? basi Inaonekana kuwa waliowekwa kuwa serikali ya Afghanistan hawakuwa na nia moja wala maslahi na Marekani. Kwa hiyo Marekani waliposema wanaondoka, na hawa wakasema na sisi hatutapigania vita vyenu, na Marekani haikuona hii kabisa dhidi ya kuwa na CIA na kuwa na watu waliokuwa pale. Kama kocha wa mchezo wa soka, kocha kama hasomi eh, mchezo wa soka vizuri, hawezi kufanya mpangilio mzuri. Kwa hivyo hilo, hilo ni neno moja lingine walipokuwa wakitoka hawakuweza hata kujua kuwa Taliban ilikuwa imeshika nguvu, na hili ni swali pia lilikuwa Vietnam. Kwa hiyo masomo ya Vietnam hawakuwa wamejifunza vizuri, na inaweza kuwa wachukue funzo kutoka kuwa hapa kuwa kama wasemavyo wa Kenya, usimwone simba amenyeshewa ukafikiri ni paka. Unadhani Marekani itafikiria kutuma tena wanajeshi wake Afghanistani? hata kwamba kutakuwa na dalili au ishara za vitisho vya makundi ya kigaidi kama ISIS K. Kama Marekani itatuma wanajeshi, haiendi kutuma wanajeshi kama o, o, e, mamia ya maelfu ya wanajeshi. Kile kitaweza kufanyika ni kutuma kikosi kidogo, kikosi maalum ambacho kitaenda kifanye kazi yake, kimalize kazi yake na kitoke mara moja na vipi upande wa Taliban? Watabadili sera zao, misimamo yao mikali, itikadi kali za kidini kama vile kunyanyasa wanawake, kukataza wanawake kwenda shule kadhalika? Unafikiri watabadilisha ili labda uh, jumuia ya kimataifa iwe na imani nao? Taliban imegeuka na Taliban imepata ukomavu. Taliban mara ya kwanza walikuwa ni vijana chipukizi wakati huu Taliban wamekuwa wazee, na Taliban sasa si tu ati wanamgambo pekee. Taliban pia ina wazee wa kijiji, pia ina wale unaweza kuita warlord na wengine. Na Taliban sasa inajua imeshika nchi na inahitaji fedha. Kama itakuwa na serikali, inahitaji fedha za nje wanaangalia kupata usaidizi kutoka Uturuki, kutoka Pakistan, kutoka Uchina. Kwa hivyo wakikazia itikadi ile haitawasaidia kujenga nchi upya. Ni Profesa Fulbert Namwamba akiongea na Mwamba, Sauti ya Amerika, kutoka jimbo la Maryland hapa Marekani. hii unasikiliza na Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Harrison Kamau anaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka Washington DC. Umoja wa Ulaya Jumatatu umeondoa Marekani kwenye orodha ya mataifa salama ya kutembelea, huku ukipendekeza kurejeshwa kwa kanuni za awali dhidi ya wageni kutoka Marekani ambako kesi mpya za maambukizi ya korona zimeongezeka katika wiki za karibuni. Kanuni hizo ambazo zinashauri dhidi ya kutofanya safari zisizo muhimu zimetangazwa miezi miwili tu baada ya EU kuziondoa, ingawa Marekani muda wote huu imeweka kanuni dhidi ya wasafiri kutoka Ulaya kutokana na janga la korona. Ili taifa liwe kwenye orodha salama ya EU ni lazima liwe na chini ya maambukizi 75 kwa kila wakazi laki moja ndani ya kipindi cha wiki mbili. Takwimu za hivi karibuni kutoka CDC zinaonyesha kwamba kuna zaidi ya maambukizi mapya mia tatu kwa kila wakazi laki moja ndani ya kipindi cha siku kumi na nne hapa Marekani. Baadhi ya mataifa mengine yaliyoondolewa kwenye orodha salama ya EU ni pamoja na Israel, Montenegro na Macedonia Kaskazini. Baadhi ya mataifa salama kwenye orodha hiyo ni pamoja na Canada, Japan na new Zealand na shirika la uhamiaji la Umoja wa Mataifa pamoja na shirika la hisani linalowasaidia wahamiaji huko Hispania wamesema Jumatatu kwamba takriban wahamiaji 29 kutoka Afrika wakiwemo watoto saba, ni miongoni mwa watu waliokufa wiki iliyopita wakati wakielekea kwenye visiwa vya Spain vya Canary wakitumia boti za walanguzi. Kwa mujibu wa shirika la habari la AP, idara ya huduma za habarini ya Uhispania Ijumaa iliyokoa wahamiaji 27 na kupata miili minne kwenye boti ya wahamiaji iliyogunduliwa na meli ya wavuvi takriban kilomita 500 kusini mwa kisiwa cha El Heiro kilichoko karibu na kaskazini magharibi mwa Afrika. Helena Maleno ambaye ni mwanzilishi wa shirika la Walking Borders amesema kwamba boti hiyo ilikuwa na wahamiaji wengine 24 zaidi pale ilipoanza safari yake kwenye mji wa bahari wa Dakhla ulioko kwenye eneo linalozozaniwa la magharibi mwa Sahara hapo agasti 15. Maleno ameongeza kusema kwamba wamefikia takwimu hizo baada ya kufanya mahojiano ya kina na wanafamilia wanaotafuta watu hao waliotoweka. Hii unasikiliza ni Kumekucha Afrika mjini Kigali, tunasikika vyema kupitia 104.3 FM. Serikali ya Burundi imekanusha ripoti ya mashirika ya kiraia iliyohakikisha kwamba watu zaidi ya 200 walitoweka tangu mwaka 2015 nchini Burundi baada ya kukamatwa na idara za usalama. Ni wakati tarehe 30 ya Agosti kila mwaka ulimwengu naadhimisha siku ya kupambana dhidi ya kutoweka kwa watu. Maelezo zaidi na Jean-Marie Vianney Burundi, kutoka mjini Kigali. Kwa kuadhimisha siku ya kimataifa dhidi ya utekaji wa raia tarehe 30 Agosti, shirika la kiraia la fokode linalojihusisha zaidi na harakati za kupambana na uhalifu huo nchini Burundi limeandaa mijadala ya kuwafanulia wananchi madhara ya utekaji na kuchukua pia fursa hiyo ya kuwakumbuka watu wote walioathiriwa na visa hivyo nchini Burundi. Ripoti ya shirika hilo imemulika kwenye mitandao ya kijamii picha za jumla ya watu 200 walioathirika na utekaji tokea mwaka 2015 wakati kulizuka machafuko mapya ya kisiasa nchini Burundi. Na amearifiwa kuwa watu thelathini na nne miongoni mwa waathiriwa hao walitoweka tokea mwaka jana wa 2020. Wengi wa waathiriwa hao wa uhalifu huo wa utekaji ni wafuasi wa sera za upinzani dhidi ya chama tawala CNDD-FDD nchini Burundi, kama anavyohakikisha Pacifique Nininahazwe mtetezi wa haki za kibinadamu, akiwa pia ni mwenyekiti wa shirika hilo la kiraia la FOCODE Convoi. Les Militants. Utekaji ambao umeibuka wakati huu ni njama ya idara ya ujasusi inayolenga kuwatia hofu wafuasi wa chama cha upinzani cha CNL. Wengine wanaoathiriwa na visa hivi vya utekaji ni watu wanaoshukiwa kushirikiana na makundi ya waasi wenye silaha. Mbali na wafuasi hawa wa upinzani wa kisiasa, watu wengine walioonekana kwenye picha hizo za waathiriwa wa utowekaji ni baadhi wanaharakati wa kutetea haki za binadamu, mwandishi wa habari pamoja na raia wa kawaida. Hata hivyo, mwanasheria mkuu wa jamhuri Silvestre Nyandwi, akikanusha aliyomo katika ripoti hiyo, amesema kwamba huenda watu hao wanaoshukiwa kuwa walitekwa walijiunga na makundi ya uasi wenye silaha. Kiinel, kuna habari zinazochapishwa kwenye mitandao ya kijamii kuhusu uhalifu wa utekaji nyara wa raia nchini Burundi. Hata hivyo, baadhi ya hizo ni za uongo. Kuna watu wanaokwenda kujiunga na makundi ya uwasi wenye silaha bila kufahamisha familia zao, na baadaye familia hizo zinafikiria bila uhakika kuwa ndugu zao walitoweka. Wakikosoa vikali hali ya kutowajibika kwa vyombo vya sheria vya Burundi, wanaharakati wa kutetea haki za kibinadamu wanahisi kwamba matamshi hayo ya mwanasheria mkuu wa jamhuri ya Burundi ni sawa na kushindilia msumari wa moto kwenye donda la familia za watu walioathiriwa na visa hivyo vya utekaji nyara nchini Burundi. Kwa hiyo mashirika ya kiraia ya Burundi yameiomba mahakama ya kimataifa ya jinai ICC kuharakisha haraka uchunguzi dhidi ya uhalifu wa kibinadamu nchini Burundi ili watu ya kuhusika na visa vya utowekaji wa hukumiwo kwa mujibu wa sheria ya kimataifa. Jean Marie Vianney, Burundi. Sauti ya Amerika, Kigali. Mpenzi msikilizaji, usikose kusikiliza kipindi cha Matukio ya Afrika ambacho kinakujia kila siku ya Alhamisi. Matukio ya Afrika ni kipindi ambacho kinazungumzia masuala mbalimbali yanayohusu bara la Afrika. Tega sikio kupata yale yanayotokea barani humo kila wiki, iwe masuala ya siasa, uchumi, maendeleo, mizozo au uongozi. Yote haya yatakujia kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Tukiendelea na ripoti zaidi kutoka chumba chetu cha habari, Kenya imeongeza kasi ya zoezi la kutoa chanjo ya COVID 19 kwa kuweka vituo vya kuchanja katika maeneo ya umma kama maduka makubwa, masoko na vituo vya mabasi. Viongozi wanatumai kuwa kuweka mikakati ya kufanya watu wapate chanjo kwa urahisi kutaongeza kiwango cha watu waliokwisha chanjwa, ambao kufikia sasa ni asilimia mbili pekee. Ripoti ya mwandishi wa Sauti ya Amerika Victoria Amunga kutoka Nairobi inasomwa hapa na Hadija Riami. Katika kituo cha basi mjini Nairobi, mamia ya watu wanasubiri kupata chanjo. Ni zoezi ambalo limeokoa muda kwa watu kusafiri kwenda kwenye vituo maalum vya kutoa chanjo. Walter Juma, kondakta wa basi, anajitayarisha kupewa chanjo ya kwanza ya COVID-19. Anasema kwa sababu ya hali ya mahitaji ya kwenye kazi yake hakuweza kwenda kwenye kituo cha afya ili kupatiwa chanjo. Imenisaidia kwa sababu iko karibu na mimi, na kuna wale watu wajiwezi pia nao wanatakikana waletewe karibu, vile wao wamefanya hivyo, hiyo inasaidia. Maafisa wa afya wanasema idadi ya watu wanaokwenda kupatiwa chanjo imeongezeka maradufu tangu kufunguliwa kwa vituo zaidi kiasi cha mwezi mmoja uliopita. Tumeamua kwenda kwa jamii kwa sababu kwa kawaida tunatenga muda wa Jumatatu mpaka Ijumaa kwa ajili ya vituo vya afya vya umma, lakini utaona kuna watu wengi ambao hawana muda wa kuja hapa. Kwa sababu hiyo, tumeamua kwenda kwa jamii ili kuongeza fursa ya upatikanaji wa chanjo. Kenya imepokea dozi zaidi za chanjo kutoka serikali ya Marekani na mataifa mengine, ili kuona usambazaji mzuri wa chanjo kuliko ilivyokuwa katika awamu ya kwanza ya programu ya utoaji chanjo. Ikiwa na mkakati kuhusu utoaji chanjo, maafisa nchini Kenya wana matumaini ya kuwapatia chanjo kiasi cha watu milioni kumi ifikapo mwisho wa mwaka huu. Hivi sasa tuna kiasi cha vituo mia nane. Hatua kwa hatua tutaongeza idadi ya vituo hivyo hadi vifike elfu tatu ifikapo mwezi Disemba. Ongezeko hilo lina maana ya kuwafikia watu wengi zaidi, unafungua vituo so karibu na mahali ambapo watu wapo. Hadi hivi sasa kiasi cha watu milioni mbili na nusu wamepatiwa dozi ya kwanza ya chanjo nchini Kenya. Hadija Riami, VOA, Washington. Asante sana Hadija Riami kwa ripoti hiyo. Ripoti hii utaipata pia kwenye matangazo ya televisheni ya Duniani Leo Jumanne hii kuanzia saa moja jioni majira ya Afrika Mashariki na saa kumi na mbili jioni Afrika ya Kati. Kabla ya kukamilisha matangazo haya, namkaribisha tena Harison Kamau akusomee muktasari wa habari za dunia. Upepo mkali pamoja na mvua kubwa Jumatatu zimeendelea kushuhudiwa kwenye majimbo kadhaa ya kusini mwa Marekani, huku zikiacha uharibifu mkubwa wa mali, mafuriko, pamoja na ukosefu wa umeme katika jimbo la Luisiana ambako kimbunga Aida kiligonga Jumapili afisa mmoja wa ngazi ya juu wa Taliban Jumatatu ameambia VOA kwamba ndege ya mwisho ya wanajeshi wa Marekani imeondoka kwenye uwanja wa ndege wa kimataifa wa Kabul saa sita za usiku kwa saa za huko na kwamba vikosi vyote vya kigeni sasa vimeondoka Afghanistan. Wanasayansi wa Afrika Kusini wamegundua aina nyingine mpya ya virusi vya korona, lakini bado haijabainika iwapo kirusi hicho kinaambukiza kwa kasi au kinaweza kushinda nguvu kinga ya mwili iliyoimarishwa na chanjo ya COVID 19. Maandamano yaliyopangwa dhidi ya serikali ya sudan kusini yameshindwa kufanyika Jumatatu kutokana na uwepo mkubwa wa maafisa wa usalama kwenye mji mkuu wa Juba pamoja na kufungwa kwa huduma za internet kote nchini humo. Wizara ya elimu ya Marekani Jumatatu imeanzisha uchunguzi dhidi ya majimbo matano ambayo yamepiga marufuku wilaya za shule kuwataka wanafunzi kuvaa barakoa ili kuzuia maambukizi ya virusi vya korona, ikisema kwamba hatua hiyo haizingatii wanafunzi wenye changamoto za kiafya. Umoja wa Ulaya Jumatatu umeiondoa Marekani kwenye orodha ya mataifa salama ya kutembelea, huku ukipendekeza kurejeshwa kwa kanuni za awali dhidi ya wageni kutoka Marekani ambako kesi mpya za maambukizi ya korona zimeongezeka katika wiki za karibuni. Shirika la uhamiaji la Umoja wa Mataifa pamoja na shirika la hisani linalosaidia wahamiaji huko Hispania wamesema Jumatatu kwamba takriban wahamiaji 29 kutoka Afrika wakiwemo watoto saba ni miongoni mwa watu waliokufa wiki iliyopita wakati wakielekea kwenye visiwa vya Spain vya Canary wakitumia boti za walanguzi. Matangazo ya Kumekucha Afrika yanakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya msimamizi BMJ Mridhi, mwelekezi wetu Jumbe Hamza, mimi naitwa Patrick Nduimana hewani meshirikiana na Harison Kamau, kwa pamoja tunawageni tukiwatakia asubuhi njema. ifuatayo ni tahariri inayoelezea sera na maoni ya serikali ya marekani nikaragua ilipigilia msumari kwenye sanduku la uchaguzi huru na wa haki hapo agosti 6 baraza kuu la uchaguzi nikaragua lilikiangua chama cha upinzani cha citizens for freedom kushiriki katika uchaguzi wa novemba saba uamuzi huo haukushangaza kwani ripoti ya karibuni ya wizara ya mambo ya nje ya marekani juu ya haki za binadamu kwa nikaragua inaeleza chama cha rais Daniel Ortega cha Sandinista National Liberation Front kina udhibiti katika shughuli za utendaji sheria, mahakama, pamoja na uchaguzi. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anton Blinken alisema katika taarifa yake kwamba kupigwa marufuku kwa chama cha mwisho cha kweli cha upinzani huko Nikaragua kunasisitiza azma kwa upande wa Ortega na mke wake makamu Rais Rosario Murillo kuendelea kubaki madarakani kwa gharama yoyote. Anaeleza kwamba kuenguliwa kwa chama cha upinzani kutoshiriki kunafuatia kuwekwa kizuizini kwa kizu wagombea saba wa urais na watu ishirini na wanne wa upinzani, wanaharakati wa haki za binadamu, viongozi wa biashara, wanafunzi na wafanyakazi wa NGO katika muda wa miezi miwili iliyopita. Rais Ortega anawania kupata muhula wa nne madarakani na amepania kuhakikisha hakuna vizuizi vya kumzuia kuwania urais, sio kwa michakato ya kidemokrasia, taasisi au wanaharakati. Waziri Blinken alisema uchaguzi huko Nikaragua, pamoja na matokeo yanayojitokeza, umepoteza hadhi zote, katika kujibu wimbi la ukandamizaji unaofanyika Nikaragua, pamoja na kudumaza demokrasia na manyanyaso ya haki za binadamu. Hapo Juni tisa Marekani iliweka vikwazo kwa wanachama wanne wa utawala wa Ortega na Murillo. Hapo Julai kumi Marekani iliweka masharti ya viza dhidi ya wabunge mia moja wa Nikaragua, majaji na waendesha mashtaka pamoja na baadhi ya wanafamilia wao. Hapo Agosti sita Marekani iliongeza masharti ya viza kwa wanafamilia hamsini wa karibu wa wabunge wa Bunge la Taifa, waendesha mashtaka pamoja na majaji. Kulingana na msemaji wa wizara ya mambo ya nje wa Marekani Ned Price, mtu yeyote anayefaidika kwa kudhoofisha uchaguzi huru na wa haki nchini Nikaragua hatokaribishwa nchini Marekani. Katika taarifa yake, waziri Blinken alieleza kwamba utawala wa Ortega na Murilo umeshindwa kutimiza ahadi zake za kimataifa chini ya mkataba wa Inter-American Democratic pamoja na haki za watu wa Nicaragua za kuchagua kwa uhuru viongozi wao. Tutaendelea kufanya kazi kwa karibu sana na demokrasia nyingine ili kujibu kidiplomasia na kiuchumi kwa mahitaji haya makubwa ya maendeleo ambayo yanawanyima tu watu wa Nicaragua azma yao kwa serikali yenye uwakilishi pamoja na ustawi wa uchumi. Hiyo ilikuwa ni tahariri iliyoelezea sera na maoni ya serikali ya Marekani.