A brand new start, a dream. Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC, ninakukaribisha kusikiliza matangazo ya kumekucha Afrika yanayoanza saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika mashariki na saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya kati. Jina langu ni Patrick Ndwimana, na mimi jina langu ni Harrison Kamau. Leo, ikiwa ni Jumatatu tarehe 30 Agosti mwaka wa 2021, tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika mashariki na maziwa makuu ikiwemo Kisa FM Mwanza, Mbea Highlands FM, Mbea, FM Songea, Tanzania, radio Rakom Bunagana, radio RFM Kisangani, radio Baraka DRC, Lulu FM Malindi, sayari Radio Eldoret Kenya na UBC nchini Uganda kati ya nyingine nyingi. Video hizi zinapatikana kupitia mtandao wetu wa www.voaswahili.com. Kati ya hali tuliyokuandalia, serikali ya Tanzania inasema inashirikiana na shirika la afya duniani WHO kwa kuwapatia takwimu zinazohusu janga la COVID-19 nchini humo. Ushirikiano wetu na WHO umekuwa sio kama pengine ilipokuwa huko nyuma, na data tulizo nazo tunawapatia. Na katika taarifa nyingine, makamu wa rais wa Sudan Kusini Riek Machar Jumapili amekanusha madai ya waziri mmoja kwamba yeye na rais Salva Kiir wamefikia makubaliano ya kuunganisha wanajeshi wao. Hizo ni baadhi ya ripoti tulizokuandalia katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika, lakini kwanza namkaribisha Harison Kamau akusomea habari za dunia. Kimbunga kilichopewa jina Aida ambacho kinasemekana kuwa kwenye kiwango hatari cha nne, Jumapili kimepiga ufuko wa jimbo la Louisiana, ikiwa ni miaka 16 tangu kutokea kwa kimbunga hatari cha Katrina. Idara ya kitaifa ya vimbunga ya Marekani imesema kwamba kimbunga hicho kiligonga kwenye pwani ya jimbo la Louisiana kikiwa na kasi ya upepo wa kilomita 240 kwa saa. Agosti 29 mwaka 2005 kimbunga Katrina kiligonga ufukwe wa Louisiana kikiwa kwenye kiwango cha tatu wakati kikiwa takriban watu 1800 na kusababisha mafuriko mabaya na uharibifu mkubwa wa mali. Kabla ya kimbunga hicho kufikia kwenye ufukwe, gavana wa Louisiana Bel Edwards alitoa tahadhari kwa watu walioko kwenye njia ya kimbunga hicho kwamba wawe tayari kuwa kwenye maeneo salama kinyume na kuanza kukimbia. Edwards pia alitangaza hali ya tahadhari wakati akisema kwamba wanajeshi elfu tano wamepelekwa kwenye ufukwe wa ili kuanza shughuli za uokozi. Wafanyakazi wengine elfu kumi wa umeme pia wamepelekwa tayari kuanza shughuli ya kurejesha huduma hiyo baada ya kupita kwa kimbunga hicho. Na Marekani Jumapili imefanya shambulizi la anga dhidi ya gari moja lililosemekana kuwa na uwezekano wa kufanya shambulizi kwenye uwanja wa ndege wa Kabul. Msemaji wa vikosi vya Marekani vilivyoko Afghanistan Bill Arban amesema kwamba walilenga gari hilo na kuzuia uwezekano wa shambulizi la pili kutokea kutoka kwa kundi la kigaidi la Islamic State Korasan. Kundi hilo limedai kuhusika kwenye shambulizi la wiki iliyopita nje ya uwanja wa ndege wa Hamid Karzai na kuua watu 170 wakiwemo wanajeshi 13 wa Marekani. Rais wa Marekani Joe Biden, baada ya shambulizi hilo, alionya kuhusu uwezekano wa kutokea kwa shambulizi jingine ndani ya saa 24 hadi 36 Onyo la mashambulizi zaidi kutokea linafanyika wakati Marekani pamoja na washirika wake wakijitahidi kuondoa watu wao kutoka Afghanistan, pamoja na raia wa taifa hilo wanaotorokea Taliban. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Anthony Blinken, wakati akizungumza kwenye televisheni ya ABC Jumapili katika kipindi cha This Week, alisema kwamba hizi ni nyakati hatari sana nchini humo wakati wakifanya uokozi kwenye mazingira hatarishi. Na makamu rais wa Sudan Kusini Riek Machar Jumapili amekanusha madai ya waziri mmoja kwamba yeye na rais Salva Kiir wamefikia makubaliano ya kuunganisha wanajeshi wao. Patrick Luimana anatuarifu zaidi. Taarifa ya Jumamosi ya waziri wa masuala ya serikali Martin Elia Lomuro ilisema wawili hao walifikia makubaliano ya kushirikiana madaraka ili kufanikisha uundoaji wa jeshi lililoungana na kuleta matumaini ya kuokoa mchakato wa amani lakini katika taarifa Jumapili, afisi ya Mashar imesema hakuna makubaliano yaliyofikiwa. Tunakanusha habari hii ya uongo na tunasisitiza kwamba swala hilo halijatatuliwa, taarifa hiyo imesema. Lomoro awali alisema pande mbili zitashirikiana kwenye udhibiti wa nyadhifa muhimu katika jeshi na polisi, chama cha Akir kikishikilia asilimia sitini na asilimia arobaini zinazobaki zikigawanywa kati ya Mashar na vyama vichache vya upinzani. Chama cha Mashar Jumapili kimesema badala yake mazungumzo yao yamesisitiza kugawana kwa asilimia nusu nusu, nayo na jumuiya ya IGAD ikapendekeza kugawana asilimia 55 na asilimia 45, pendekezo ambalo halijajadiliwa na pande hizo mbili. Mchakato wa amani wa nchi hiyo ulidumazwa na miaka mingi ya mivutano na malumbano juu ya uundwaji wa jeshi lililoungana, swala nyeti la makubaliano ya amani ya mwaka 2018 na nguzo ya kuzuia mizozo ya, ya baadaye. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja kutoka Washington DC. Rais mpya wa Zambia Hakainde Hichilema Jumapili ameteua wakuu wapya wa jeshi na kuwaondoa wakuu wote wa polisi, huku akiahidi kumaliza utawala kandamizi wa mtangulizi wake, kwa mujibu wa shirika la habari la AP. Makundi ya kutetea haki za binadamu yamemlaumu mtangulizi wa Hichilema, Edgar Lungu, kwa kuongoza msako mkali dhidi ya raia pamoja na ukatili wa polisi ambao amelaumiwa kuwa takriban watu watano tangu alipochaguliwa mwaka wa 2016. Hichilema aliyechukua madaraka wiki iliyopita amewahi kukamatwa mara nyingi katika maisha yake ya kisiasa na utawala uliopita. Kupitia televisheni ya kitaifa Jumapili, Hichilema alitangaza wakuu wapya wa jeshi pamoja na wale wa jeshi la anga. Wakati huo huo, alitangaza kusimamishwa kazi mara moja kwa makamishina wote wa polisi bila kutoa maelezo zaidi. Pia amewataka polisi kufanya uchunguzi wa kina kabla ya kuwazuilia washukiwa. Alipoapishwa Jumanne wiki iliyopita Hichilema aliahidi kumaliza ukandamizaji wa kisiasa pamoja na kufufua uhuru wa wanahabari, huku akiwahakikishia kwamba sasa hawatashambuliwa na gesi ya kutoa machozi au kufungiwa shughuli. Mamlaka ya jimbo la Kivu Kaskazini huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imesema Jumapili kwamba watu wanaoshukiwa kuwa wanamgambo wa Kiislamu wameua takriban watu 19 katika shambulizi kwenye kijiji kimoja jimboni humo. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters washambuliaji hao pia walichoma moto na kupora mali kwenye kijiji cha Kasanzi Kidhovo, karibu na mbuga ya kitaifa ya Virunga mwishoni mwa jumaa. Mkuu wa wilaya ya Buliki Kalunga Meso pamoja na kundi la kutetea haki za binadamu la SEFADO wamelaumu kundi la wapiganaji la Allied Democratic Forces ama ADF ambalo linalaumiwa kuua maelfu ya watu nchini humo katika miaka ya karibuni. Serikali ya Kongo mwanzoni mwa mwezi Mei ilitangaza sheria za kijeshi kwenye majimbo ya Kivu kaskazini na Ituri, ikiwa kama hatua ya kumaliza ghasia zinazoshukiwa kutekelezwa na ADF pamoja na makundi mengine ya waasi. Mapema mwezi huu rais wa Kongo Felix Tshisekedi alisema kwamba vikosi maalum vya Marekani hivi karibuni vitapelekwa mashariki mwa taifa lake ili kukabiliana na wanamgambo. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka Washington DC. Serikali ya Tanzania inasema inafanya kila jitihada kushirikiana na shirika la afya duniani WHO katika kupata habari na takwimu zinazohusu hali ya janga la COVID-19 nchini Tanzania na maendeleo ambayo yamefanywa na serikali ya taifa hilo la Afrika Mashariki kupitia wizara yake ya afya. Patrick Nduimana anaisoma ripoti kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Tanzania Liberata Mulamula, amesema serikali imekuwa mstari wa mbele katika kuwasilisha data zinazotakiwa kwa WHO kuhusu idadi ya wagonjwa walioambukizwa virusi vya korona ikiwemo wagonjwa waliolazwa hospitali pamoja na vifo ambavyo vinahusishwa na janga la COVID-19. Waziri Mulamula Mula amesema serikali kupitia Wizara ya Afya imekuwa mstari wa mbele kukusanya takwimu zote zinazohitajika ili kushirikiana na WHO, lakini kuna tatizo linalojitokeza, data hizo haziendani na hali na ukubwa wa nchi ulivyo, kwa sababu kuna baadhi ya wagonjwa huwa hawaendi hospitali na huamua kujitibu majumbani kwao kwa dawa za mitishamba. Ushirikiano wetu na WHO umekuwa sio kama pengine ilipokuwa huko nyuma na data tulizo nazo tunawapatia. Unajua changamoto tulio nayo, unajua nchi yetu ni kubwa, kuweza kupata data ambazo ni za uhakika sio rahisi. Sio rahisi kama nchi zilizoendelea, maanake kila mtu yuko kwenye I mean, database. Sisi hatuna. Kwa mfano hivi waziri wa afya akitangaza data au takwimu za wale walioathirika, wagonjwa walioko hospitali sura ya nchi nzima maana kuna wengine wengi hawaende hospitali. Waziri Mulamula aliyaeleza hayo hapa Washington DC katika mahojiano maalum na idhaa ya Kiswahili mwishoni mwa wiki na kuelezea kuwa serikali ina mikakati madhubuti kukabiliana na janga hili ambalo siyo tu ni tatizo kwa nchi za Afrika lakini dunia kwa jumla. Alipoulizwa kuhusu maamuzi ya serikali ya Denmark kuelezea kuwa watafunga ubalozi wake nchini Tanzania ifikapo mwaka Waziri Mulamula alielezea wa uamuzi huo hakuutegemea na umemshtua sana, kwa sababu alitarajia habari njema kutoka kwa waziri mwenzake badala ya kuelezewa kuwa watafunga ubalozi wao kwa bom, mungo, maa, mankes, alafu tu ni nchi ambayo tumekuwa na ushirikiano mzuri wa miaka yote. in fact, walivyo alivyo, ni dondoshea hilo bomb, nikasema, mwalimu Julius Nyerere atakuwa anatikisika kula liko malaki yeye, ndiye alianzisha, tulikuwa na ameanzisha uhusiano na nchi zote za Scandinavian za Nordic countries. Wametusaidia katika hali na mali, wakati mzuri, wakati mbaya, tumekuwa nao. Sasa ili kutuangushie hili mimi bado hata sijaelewa <laughs> kwa kweli, najaribu kulitafakari, kut kutathmini, lakini na wenyewe wanasema wamechukua wa uamuzi huo kwa roho ngumu sana. Mula Mulambula amesema kuwa serikali ya Rais Samia Sulu imekuwa ikifanya jitihada kubwa sana kuimarisha uhusiano na mataifa mbalimbali ya kigeni, ambapo uhusiano wao ulikuwa umelegalega katika siku za nyuma. Kupata habari zaidi kuhusu mahojiano maalum na waziri Mulamula, usikose kusikiliza matangazo yetu ya jioni, na pia usiache kuangalia kipindi chetu cha televisheni cha Duniani Leo. Anaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Idara ya polisi ya Sudan Kusini imepeleka maafisa kwenye mitaa ya mji mkuu wa Juba, huku ikionya wananchi dhidi ya kushiriki kwenye maandamano ya kitaifa dhidi ya serikali yaliyopangwa kufanyika leo Jumatatu. Kundi la kiraia kwa jina People's Coalition for Civil Action limepanga maandamano hayo baada ya kuzindua kampeni ya kuitisha mabadiliko mwezi Julai. Kundi hilo linadai kwamba serikali mpya ya muungano chini ya Rais Salva Kiir haijafanya chochote katika kutatua changamoto zinazowakabili watu wa Sudan Kusini. Abraham Aulik, ambaye ni mmoja wa wanachama wa kundi hilo, amesema kwamba tayari wamefahamisha polisi kuhusu maandamano hayo kwa njia ya barua ingawa sio lazima kufanya hivyo. Abraham ameambia VOA kipindi cha South Sudan in Focus kwamba watu wa Sudan Kusini watajitokeza ili kuandamana hivi leo ikiwa ni haki yao ya kikatiba. Ameongeza kusema kwamba huwezi kuomba idhini ya kuandamana kutoka kwa serikali inayokandamiza. Msemaji wa polisi Meja Jenerali Daniel Justin ameonya kwamba maandamano hayo yatavuruga amani na kamwe haya yataruhusiwa na serikali. Na waziri wa mafuta wa Libya Mohamed on Jumapili amesema kwamba amemsimamisha kazi mkuu wa shirika la mafuta la kiserikali, hatua inayoonekana kuongeza uhasama kati yao. On, kupitia barua iliyothibitishwa na vyanzo katika wizara yake amesema kwamba mkuu wa shirika la kitaifa la mafuta Mustafa Sanala anachunguzwa na, na kwa sasa amesimamishwa kazi. On wiki iliyopita alisema kwamba Sanala hawezi kusimamia shirika hilo la NOK wakati akisafiri nje ya nchi. Alimteua Jadala al Akuli kusimamia shirika hilo. Sanala amepinga uamuzi huo, akisema kwamba hakuna sheria inayomruhusu Oun kumsimamisha kazi. Oun aliteuliwa waziri wa serikali mpya ya muungano, yaani ya GNU, ambao ilichukua madaraka mwezi Machi. Kufikia sasa, maafisa wa NOC hawajasema chochote kuhusiana na hatua hiyo. NOC ni shirika muhimu sana nchini Libya, kwa kuwa inailetea serikali mapato kutokana na mauzo ya mafuta baada ya muongo mmoja wa kasi ya Endelea kusikiliza matangazo ya kumekucha Afrika kutoka Washington DC. Huko Beni, VOA inasikika vyema kupitia Radio Semuliki. Shirika linalotetea haki za wanahabari nchini DRC, JED, linaomba viongozi wa nchi hiyo kuwalinda wanahabari kote nchini, haswa katika eneo ambalo liko chini ya uongozi wa kijeshi ambako wanahabari wanafanyiwa vitisho na hata wengine kuzuiliwa kupata taarifa kwa kupata vitisho na wengine kulazimika kukimbia makazi yao. Hoster Malivika anaripoti zaidi kutoka mjini Goma. Tuveri Hundi, kiongozi wa shirika linalotetea haki za wanahabari JED Journaliste Adanje, Kivu Kaskazini, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, asema hali ya kiusalama kwa wanahabari Kivu Kaskazini pamoja na Ituri ni mbaya, usalama wao ukiwa mdogo. Iwe mwisho ya kuona mpasha habari atishwe kwa kuweza kufanya kazi yake. Wengi kati yetu wametishwa, wengine wameweza ku ushurutishwa kutoka manyumbani mwao kutoka vijiji vyao, ili waende kujificha, jua waliweza kupasha habari. Tunasema hiyo mambo yapashwa kukomeshwa. Wanahabari katika maeneo haya yanaokuwa chini ya uongozi wa kijeshi wamekuwa wakipitia hali ya vitisho ya kiusalama na hata kutoka kwa makundi ya waasi inayoshika silaha, akisema Rosali Zawadi, kiongozi wa UNPC ikiwa ni muungano wa wanahabari hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Tunasema wapasha habari wanauawa katika miezi nne zilizopita, kuna wawili waliopoteza maisha wakiuawa na watu wasiojulikana, na haijulikane ni wanani waliwaua. Wale waliotenda vitendo hivi hawaadhibiwe. Alafu tunasema inabidi tusimame tuseme damu ya wenzetu inahitaji sheria. Mwishoni mwa wiki wanahabari waliandamana katikati ya mji wa Goma, kila mmoja akivaa nguo nyeusi pamoja na kubeba mshuma. Tuko mpoveza wa Nord Kivu, tunapenda moi période d'état de siège, wapashabari wote wakuwe protege na ba autorité batwache liberté de la presse. Tunataka amani, mshumaa huu uwe mwanga wa kuangazia ili wajue kama waandishi wa habari wameteseka tunaungana kome mtu mmoja leo na tunareklame kweli kweli, wautorite watuone na watusikie, waturudishie justice, justice kwa majina ya wandugu wetu wenye wamekufa Ituri, Beni hata Ruchuru. Wanahabari wakiomba usalama wao na vile kuwahakikisha uhuru katika mkoa Kivu ya kaskazini pamoja na Ituri unahakikishwa na viongozi wa kijeshi tangu iwekwe uongozi wa kijeshi Kivu kaskazini pamoja na Ituri, wanahabari wawili wameuliwa na wengine kujeruhiwa, na hata wengine kulazimika kuhama vijiji vyao na kukimbilia sehemu ya usalama, kutokana na vitisho kutoka kwa pande zote, kwa vyombo vya usalama vya serikali na hata kwa wapiganaji wenye kuwa na silaha. Tumekuwa chini ya uongozi wa kijeshi katika mikoa ya Kivu ya kaskazini na Ituri, lakini ni katika hali ya majonzi hiyo, tumeambiwa kwamba waandishi wa habari wawili wameuliwa, wameuliwa chini ya uongozi wa kijeshi, wanahabari wakiomba usalama wao uweze kuhakikishwa kwa haraka na rais wa Kongo Valerie Mukosa Senge. Uh, tuna shida sisi wapashaji habari wa jimbo la Kivu ya kaskazini, tunanyanyaswa, tunauawa na hawatusaidia Kazi yetu vizuri. Usalama livika kumekucha Afrika Goma. Unaendelea kusikiliza kumekucha Afrika idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Wasimamizi wa dawa nchini Australia wameidhinisha chanjo ya Pfizer kwa ajili ya COVID-19 kwa watoto walio na umri wa kuanzia miaka 12 hadi 15. Mwandishi wa VOA Phil Massa anaripoti. Anaisoma ripoti yake kamili. Kundi la ushauri la kiufundi la Australia kuhusu chanjo limeshauri serikali kuu kwamba chanjo ya Pfizer ni salama na inafaa kwa watoto walio na umri wa miaka kumi na miwili mpaka kumi na mitano. Wasimamizi wa dawa wamesisitiza kwamba mafanikio kwa chanjo ya COVID-19 kwa watoto wa umri huo ni makubwa zaidi kuliko hatari ambazo zitajitokeza ikiwemo matatizo ya misuli kwenye moyo. Waziri wa afya wa Australia, Greg Hunt, anasema ana matumaini kuwa sindano nyingi zitatolewa ifikapo mwishoni mwa mwaka huu children... tuko katika hali ambayo tutahakikisha kuwa watoto wote na familia zao ambao wanataka watoto wapatiwe chanjo wenye umri wa miaka kumi na miwili hadi kumi na mitano wataweza kufanya hivyo mwaka huu. Chanjo ya Faiza tayari ilikuwa inapatikana kwa watoto wa zao wa Aborijini nchini Australia walio na umri wa kati ya miaka kumi na miwili mpaka kumi na mitano ambao walikuwa na matatizo fulani ya kiafya au wanaishi katika maeneo ya ndani sana. Ufaransa, Itali na Israel walianza kutoa chanjo ya Faiza kwa mtu yeyote mwenye umri wa miaka kumi na miwili kwenda juu tangu mwezi Juni. Japani pia imeanza kufanya hivyo tangu mwezi Mei, na Marekani hivi karibuni iliidhinisha matumizi ya dawa kwa kundi la watu hao. Chanjo zimeidhinishwa kwa watoto nchini in India, lakini maafisa hawajaamua utoaji wa chanjo hiyo uanze lini. Paul Griffin, profesa katika kitengo cha afya kwenye chuo kikuu cha Queensland, anaunga mkono uamuzi wa, wa Australia kutoa chanjo kwa watoto wadogo. Tumeona data nzuri sana kuunga mkono matumizi ya dawa hizi katika kundi la watoto wa umri huu nchi nyingine zimeanza kufanya hivyo, na tunafahamu kwamba ni muhimu kwa watoto wa kundi hili, ni vyema wapatiwe kwa sababu nyingi tu. Watoto hivi sasa wanazidi kutambua sababu zinazochangia kusambaa kwa virusi hivi. Chama cha afya nchini Australia pia kinaunga mkono watoto kupatiwa chanjo, lakini kimesema kuwa baadhi ya watu wazima nao ni vyema wawe ni kipaumbele. Walimu huko New South Wales, jimbo lenye watu wengi zaidi nchini Australia wanakabiliwa na ulazima wa watu kupatiwa chanjo ya virusi vya korona wakati maafisa wanapanga wanafunzi kurejea shule mwishoni mwa mwezi Oktoba nchini Australia, asilimia 34.4 ya idadi ya watu nchini humo tayari wamepatiwa chanjo kamili. Wiki nne zilizopita ilikuwa asilimia 19.5. Raia wa Australia milioni 15 bado wako katika masharti ya kufungwa kwa shughuli ikiwemo huko Sydney, Melbourne na Kanabera Wakati maambukizi ya kirusi cha Delta yakiendelea ya kuongezeka, maafisa huko New South Wales wameripoti ongezeko la visa 1218 vya COVID-19 hadi jana Jumapili, ikiwa ni rekodi mpya ya kila siku. Australia imegundua kuwa kiasi cha maambukizi elfu hamsini ya virusi vya korona yametokea nchini humo tangu janga la korona lilipoanza, na vifo vya watu 993 kwa mujibu wa wizara ya afya. Makala ya jamii na maendeleo leo yanatupeleka tena huko DRC ambapo mwandishi wetu wa habari Mitima De La Chance amekutana na baadhi ya vijana wa Bukavu na pia wanafunzi wa vyuo vikuu waliotoka vijijini kwenda kwenye chuo kikuu mjini Bukavu, na wanaeleza kile wanachokifanya ili kukidhi mahitaji yao bila kutegemea misaada kutoka kwa familia zao zilizobaki vijijini, lakini pia changamoto wanazokutana nazo <sighs> akiwa ana shefu katika saluni yake inayoitwa Salon Whatsapp Swedi Madiluni, kijana mbunifu akiwa na umri wa miaka chini ya ishirini na tano. Hii wazo niliifanyaka jutu nijisikie kuwa napata kidogo kidogo, nisiku nalemea wazazi kuma vitu vyao. Na izi tofauti na vijana vengine, kwa juu mie najitafutia mi mwenyewe, boye banangoya wazazi wao wawapatie vijana wengi wamegeuka hata watapeli, sababu hawana ile roho ya kujumbia kazi. Mbele kidogo, kuna kijana huyu Christian Mirindi aliyemaliza mafunzo ya afya ya umma kwenye chuo kikuu cha uuguzi istam Bukavu, na ambaye anafanya ubunifu wa kuuza vocha. Unaona, ndani ya nchi yetu ya Kongo, kazi hakuna. Nilimaliza shule, ila niliendelesha tu ile kazi yangu ya kutuma vocha, ili nisaidie mu maisha mi mwenyewe. Nilijumbia kazi, na sasa natumika na vijana wenzangu wawili njo tuko nasaidiana kufanya Upande mwingine wa barabara kuna Arlet Matunzo Lukendire, binti aliyetoka kijijini kule Kaziba ndani ya wilaya ya Walungu na kuja hapa mjini Bukavu. Pamoja na masomo, binti huyu anajifunza pia kushona nguo. Mi nashona manguo za wanamke na za wanaume. Kupitia hii kazi, mi ndaweza saidia wandugu yangu juu nishaona mo mingi. Na wenzetu wa binti, hasa wanafunzi, mi naweza washauria wajikaze kujifunza kazi ya mkono. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ilipitia vipindi vigumu vya vita na machafuko ya kila mara kwa angalau miongo mitatu, na vijana wameathirika kwa kiwango kikubwa na matukio hayo miongoni wakiambatana na makundi yenye silaha yaliyofanya uporaji, ubakaji na uchimbaji wa madini kiolela. Kijana huyu ambaye hakutaka jina lake litajwe ni miongoni ametoka msituni na anatarajia kufalia jamii. Zamani ni kuaka ndani ya vikundi vya kumiliki silaha na kule mpori ya kale, lakini nikiaona haina maana, nikaamua kurudia hapa ukavu Nisome kwanza na hivi leo nafanya kazi ya kupiga vitumbua, na hii nanisaidia kulipa nyumba nikisubiri gisi wazazi watanitumia pesa za kulipa masomo. Juu niliwacha kale, hapa nishazoea maisha kuishi na wenzangu wawaiwe, hata kama nikuwa mule mpori, na ninajisikia nishazoea hii maisha ya masomo. Lakini vijana wengi wanasema kukerwa na hali yao mara wanapokusudia kuwa wabunifu au mara wanapomaliza mafunzo. Paulin Ndanda ni miongoni kutoka kijiji cha Katana. Shida kubwa ambayo tuko nayo sisi vijana, wakati tunaanza kabuchuruzi, unakuta tuyafaidika hata kitu emi, unakuta batu ya leta batu ya serikali tuanze lipa ushuru, manakia tugandamiza vila, hakuna kitu tuendelee na shida nyingine. Inatupataka mukumaliza masomo tunaenda tafuta kazi, banakulombo na experience ya miaka kumi miaka tano na njapo, ile miaka tano ulikuwa uko njo kumasomo, njoo nakuta ile ya vile tena inaendelea na kutuangusha zaidi. Alipogundua baadhi ya itilafu zinazokomesha vijana wenzake, Destin Useni akiwa mwanafunzi wa chuo kikuu cha biashara ISM mjini Bukavu amekusudia hivi, ninapenda kusomea ushuru, hata mimi binafsi hapa wanakuyaka kunilipisha ushuru na sijui kama analipa ile ushuru kama anafikaa kwenye serikali, sijui kwani mtu anakowaka tu, oo oh, ulipe ushuru hivi na hivi magharibi, sijui magharibi atachia ku serikali ya wapi? Ijapokuwa wananilipisha ushuru na sina mtaji mwingi, ndio napenda nisome ushuru ili kesho tubadilishe mambo kwenye serikali. Jedone Sango ni mwanaharakati wa haki za binadamu katika mkoa wa Kivu Kusini, anashota kidole cha lawama kwa serikali ya Kongo. Serikali, ijapokuwa E, katiba iko wazi kwa ajili ya kuweza kushughulikia vijana, lakini hakuna lolote linafanyika, na ndio nakuta vijana kutokuwa na makazi wengi wa, wanaingia katika shughuli ambazo hazistahili, lakini wengi wao wanani, wanania wengi wao wanapenda nchi. Serikali kwa kweli imeshindwa, tuwe wazi mbele ya wananchi wa Kongomani serikali imeshindwa kuweza kugaramia vijana, kuweza kusindikiza vijana, kuweza kushughulikia vijana. Pamoja na hiyo, serikali ilipashi kuwa na mpangilio kwa wale wenye kusoma, wenye kumaliza shule, kuwagaramia na kuwasindikiza na kuwashughulikia, na wale ambao hawakwenda, kupata bahati ya kwenda kwenye shule, vilevile nao vile kuwashughulikia. Kwa, kwa nchi yetu sasa inakuwa na matatizo kwa sababu kila kitu ni kungojea msaada wa NGO na hiyo inatuma hatufaulu na hatufanyi lolote kwa ajili ya vijana. Vile vyama vya siasa vinachukua vijana na kuwaingiza kwenye vyama vya siasa, na hapo ndio ku, unakuwa mlango wa kupata kazi. Sijui ingelikuwa heri serikali ishughulikie hata wale wenye hawako kwenye vyama vya siasa. Ikiwa huna shangazi, jishangaze mwenyewe, msemo huu vijana hao wameuelewa, wakijitahidi kufanya kazi licha ya kuwa wanafunzi, wakitegemea pia kuwa huenda ipo siku maisha yao yataboreshwa. Mitima de la Chance, Jamii na Maendeleo, Bukavu. Kabla ya kukamilisha matangazo haya, namkaribisha tena Harison Kamau akusomea muktasari wa habari za dunia. Kimbunga kilichopewa jina Aida na ambacho kinasemekana kuwa kwenye kiwango hatari cha nne, Jumapili kimepiga ufuko wa jimbo la Louisiana, wakati ikiwa ni miaka 16 tangu kutokea kwa kimbunga hatari cha Katrina. Rais mpya wa Zambia Hakainde Hichilema Jumapili ameteua wakuu wapya wa jeshi, wakati pia akiondoa wakuu wote wa polisi, huku akiahidi kumaliza utawala kandamizi wa mtangulizi wake. Kwa mujibu wa shirika la habari la AIP, makundi ya kutetea haki za binadamu yamelaumu mtangulizi wa Hichilema Edgar Lungu kwa kuongoza msako dhidi ya raia, pamoja na ukatili wa polisi ambao amelaumiwa kuwa takriban watu watano tangu alipochaguliwa mwaka wa, wa, wa 2016 Mamlaka ya jimbo la Kivu Kaskazini katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imesema Jumapili kwamba watu wanaoshukua kuwa na mgambo wa Kiislamu wameua takriban watu 19 katika shambulizi kwenye kijiji kimoja jimboni humo. Idara ya polisi ya Sudan Kusini imeongeza maafisa wa kushika doria kwenye barabara za mji mkuu wa Juba huku ikionya wananchi dhidi ya kushiriki kwenye maandamano ya kitaifa dhidi ya serikali yaliyopangwa kufanyika leo Jumatatu. Waziri wa mafuta wa Libya Mohamed Oun Jumapili amesema kwamba amesimamisha kazi mkuu wa shirika la mafuta la serikali, hatua inayoonekana kuongeza uhasama kati yao. Oun, kupitia barua iliyothibitishwa na wizara yake, amesema kwamba mkuu wa shirika la kitaifa la mafuta Mustafa Sanalla anachunguzwa na kwa sasa amesimamishwa kazi. Marekani Jumapili imefanya shambulizi la anga dhidi ya gari moja lilosemekana kuwa na uwezekano wa kufanya mashambulizi kwenye uwanja wa ndege wa Kabul. Msemaji wa vikosi vya Marekani vilivyoko Afghanistan Aban amesema kwamba walilenga shabaha na kuzuia uwezekano wa shambulizi la pili kutokea kutoka kwa kundi la kigaidi la Islamic State. Matangazo ya Kumekucha Afrika yanakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi alikuwa Hadija Riami, mwelekezi wetu Jumbe Hamza. Naitwa Patrick Nduimana, hewani nimeshirikiana Harison Kamau. Kwa pamoja tuna wageni tukiwatakia asubuhi njema na msikosi kusikiliza matangazo ya VOA express kuanzia saa tisa na nusu alasiri za Afrika ya Kati na saa 10 na nusu alasiri Afrika Mashariki.