ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM Kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 175 Nairobi na 107.8 Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 na Kigali, Rwanda. Ninayewakaribisha hii leo ni mimi Patrick Ndwimana. Katika matangazo yetu ya leo, tunakuletea kipindi cha maswali na majibu kikifuatiwa na vijimambo, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. na msomaji wako hii leo ni mimi Abdu Shakur Abud. Mataifa kadhaa ya Ulaya yametangaza hii leo kukamilisha operesheni zao za kuwahamisha raia wake kutoka Afghanistan, wakati Marekani na nchi wanachama za NATO wanajaribu kuwaondoa wanajeshi na raia kabla ya Augasti 31 kama ilivyokubaliwa kwenye makubaliano kati ya Marekani na Taliban. Wakati huo huo, jana Ijumaa, kwa mara nyingine tena, ubalozi wa Marekani umewahimiza raia wa Marekani kutokaribia uwanja wa ndege wa Kabul kwa sababu ya kitisho cha usalama na kuondoka mara moja iwapo wako karibu na mojawapo ya milango minne ya kuingilia uwanja wa ndege. Jana hali kadhalika jeshi la Marekani lilipiza kisasi kwa kutumia ndege isiyokuwa na rubani kushambulia eneo la washirika wa kundi la Islamic State cha Afghanistan maarufu kama Islamic State Khorasan, ISIS-K, ikiwa ni chini ya saa 48 baada ya mlipuko mbaya wa bomu nje ya uwanja wa ndege wa Kabul. Shambulio hilo la Marekani limelenga mtu ambaye jeshi linaamini alikuwa ndiye mhusika wa kupanga shambulizi hilo la kikatili dhidi ya Marekani huko Kabul. Kiongozi wa kidini wa Iran Ayatollah Ali Khamenei ameutuhumu utawala wa rais Joe Biden kwa kutoa masharti sawa na aliyemtangulia Donald Trump katika juhudi za kufufua tena mazungumzo ya makubaliano ya nyuklia ya Iran. Akizungumza hii leo, kiongozi huyo amesema utawala wa hivi sasa wa Marekani hauna tofauti na utawala uliopita kwa sababu kile ambacho unataka Iran kufanya ni sawa na mambo ambayo Trump alidai. Kabla ya hotuba hiyo, katibu wa baraza kuu la usalama wa kitaifa Ali Shamkhani ameutuhumu utawala wa Biden kwa kuitishia Iran kinyume cha sheria kwa kusema na tafakari juu ya njia mbadala, ikiwa juhudi za kidiplomasia kuhusiana na swala la nyuklia na Teheran zitashindikana. Ameandika kwenye ujumbe wake wa Twitter kwamba kusisitiza juu ya kutumia njia mbadala dhidi ya Iran inafikia kiwango cha kitisho kwa nchi nyingine kinyume cha sheria na kuipatia Iran haki ya kulipiza kisasi. Biden alimwambia waziri mkuu wa Israel Naftali Bennett alipokutana naye katika White House hapo jana kwamba anaweka mbele diplomasia, lakini majadiliano yakishindwa atakuwa tayari kutafuta njia mbadala ambayo hakufufanua. Habari za dunia zinawajia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya America, Washington DC. Mkutano wa viongozi wa nchi za Kiarabu na Ufaransa uliofanyika mjini Baghdad hii leo juu ya hali ya ugaidi umegubikwa na hali ya Afghanistan. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron ameonya juu ya kitisho kinachosababishwa na kundi la Islamic State katika kanda hiyo na kusema Ufaransa iko tayari kuongoza vita dhidi ya ugaidi katika kanda ya Mashariki ya Kati. Mkutano huo umehudhuriwa pia na Rais wa Misri Abdul Fattah al-Sisi, pamoja na wafalme wa Jordan, Qatar, Umoja wa Falme za Kiarabu na mawaziri wa mambo ya nchi za nje wa Iran na Saudi Arabia. Iraq, ambayo imeathirika zaidi na mashambulizi ya wanamgambo wa Kiislamu, inajaribu kuwa mpatanishi kati ya nchi za Kiarabu na Iran. Mshauri wa karibu wa waziri mkuu wa Iraq, Mustafa al Khadimi, anasema Iraq inajaribu kuchukua jukumu la kuleta umoja katika kukabiliana na mizozo inayotikisa kanda zima la Mashariki ya Kati. Mwanadiplomasia mmoja wa Ufaransa amesema haikuwa jambo rahisi kuwaleta pamoja wajumbe wa Iran na Saudi Arabia katika chumba kimoja. Na Rais Macron amesema anatarajia mazungumzo hayo ya Baghdad yatawezesha kuweka misingi ya mpango wa ushirikiano katika vita dhidi ya ugaidi. Muungano wa mashirika ya kiraia nchini Sudan Kusini unasema kwamba maafisa usalama wa usalama wamewakamata wanaharakati sita pamoja na askofu mmoja, huku mashirika ya kutetea haki za binadamu yakionya kwamba wakosoaji wa serikali wanazidi kunyanyaswa nchini humo. Kukamatwa kwa wanaharakati hao inafanyika kabla ya maandamano makubwa yaliyopangwa kufanyika Jumatatu kote nchini na muungano wa asasi za kiraia PCCA kutaka uongozi wa taifa hilo kujiuzulu. Polisi wanakanusha kukamatwa kwa wanaharakati hao pamoja na askofu. Kulingana na mwenyekiti wa muungano wa asasi za kiraia nchini Sudan Kusini, Jai David Colock, wanaharakati walikamatwa kwa tuhuma za kuwa na uhusiano na PCCA. Maafisa wa usalama wanawatuhumu wanaharakati na askofu kwa kuwa na habari zinazohusiana na muungano wa PCCA na maandamano. Kuadhimisha miaka 58 tangu maandamano ya kihistoria y kutetea haki za kiraia yaliyoongozwa na Martin Luther King hapa Washington, yanafanyika katika miji mbalimbali hii leo, ambapo Wamarekani wanadai kulinda haki za upigaji kura. Karibu watu elfu hamsini wanatarajiwa kushiriki katika maandamano ya hapa Washington yanayoendelea hivi sasa, ambapo watayarishaji wanataka kuwahamasisha wanasiasa na wabunge juu ya haja ya dharura ya kupitisha sheria za kulinda masharti mbalimbali mbali ya watu kupiga kura. Maswali na Majibu. Naam, asalamu alaikum pena msikilizaji. Baada ya taarifa ya habari ungana nami Abdishakur Abud katika kipindi chenu cha maswali na majibu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Hii leo kwa mara nyingine tena nashirikiana na Sandey Shomari kuchambua barua zenu nyingi ambazo tunazipata kupitia ukurasa wetu wa Facebook. Sasa Sandey, naona wasikilizaji wameuliza maswali moto moto. Nani anayetufungulia uwanja kwa hii leo? Asante sana Abdushakur Abud. Basi anayebahatika hii leo kutufungia kipindi hiki si mwingine, unasema kuna chombo fulani juu. Mambo mazuri haya, kwamba wanaona chombo kama hicho wakati kuna mamia ya satellite katika anga za juu. Haya basi, sasa Abdushakur Abud, eleza Nam, swali zuri kabisa. Bila shaka, chombo chochote kishafika kiwango fulani cha anga za juu, kinaelea hakirudi tena chini, lakini kuendesha, kinajiendesha yenyewe na kinaendeshwa na kompyuta katika kile ambacho siku hizi tunaita artificial intelligence, akili yake wenyewe, ambayo inawekwa katika kompyuta. Ni program au mpango uliopangwa katika kompyuta, inayawekwa, inaendeshwa, inaeleza kwamba chombo hichi kinaweza kusafiri katika umbali wa kilomita fulani na kinakwenda kwa kasi fulani, na kinabidi kizunguke. Kawaida kinazunguka dunia wakati ule, kwa hivyo wewe daima unaona ni pale pale, lakini kwa vile dunia inazunguka pole pole, huwezi kutambua. Na hivyo kina kasi zake kulingana na chombo cha kompyuta na kinawasiliana na kituo kilichoipeleka. Chini hapa ardhini, wanafuatilia bila shaka ni kompyuta. Wakiona kwamba kuna hitilafu, wanatia program fulani, wanairekebisha, lakini inaelea peke yake anga za juu. Satelaiti kweli ni chombo kilichoko anga za juu, na si kimoja peke yake, kwani kulingana na idara ya safari za anga za Marekani, NASA, kuna karibu satelaiti elfu sita kwenye anga za juu na aina tisa, hasa nyingi kwa ajili ya mawasiliano na usafiri, yani GPS na kadhalika. nikija kwa swali lako msikilizaji, ni kwamba chombo hicho huelea anga za juu kutokana na uwiano wa mvuto wa nguvu na kasi za chombo hicho. Nguvu za nishati zinatokana na jua, na hivyo kitu chochote kikiwa anga za juu huwa kinaelea, maana hakuna mvuto wa nguvu. Force of gravity wanasema kwa Kiingereza, katika umbali fulani chombo hicho kina kompyuta nyingi kabisa na mojawapo ni kukiongoza. Sasa tukija upande wa kazi zake, kama nilivyosema kuna aina tisa. Moja ya mawasiliano, yaani mawasiliano yote ya simu na mitandao yanatumia aina moja ya satelaiti na inategemea ni ya nchi gani. Hivyo kazi zake ni kama kituo cha kuunganisha upande mmoja nchi au miji na miji mingine. Kwa hivyo ni mawasiliano yote ya simu siku hizi inapitia kwenye satelaiti, inarudi kwenye mitambo ya chini. Alafu, mawasiliano. Alafu kuna mawasiliano, halafu kuna kile cha usafiri, yani navigation. Inatuwezesha kusafiri kwa kutumia ramani kupitia kile kinachojulikana kama GPS, Global Positioning System. Mahala ulipo, chombo kule satellite inajua uko wapi. Halafu ukitaka kwenda mahali, unaweka anwani yako, inakwambia utafika vipi, utapita njia gani. Katika mfumo huu, katika kompyuta hizo, ina ramani ya barabara zote na vichochoro vote, na hivyo inakupatia njia inakupa taarifa juu ya mahala ulipo na ukitaka kwenda mahala inakuongoza, ikiwa ni kwa barabara au miguu au hata kwa reli na gari. Siku hizi ni mfumo uliobuniwa Marekani, na kutumiwa kote duniani, ingawa hivi sasa kuna mifumo mingi kadhaa ya nchi nyinginezo. Sateliti pia inatumiwa kwa mawasiliano ya kijeshi pamoja na kuchukua picha kutoka anga za juu. Unajua hii leo, kutokana na sateliti, mtu aliye ardhini anaweza kuonekana na kutafutwa kupitia programu ya chombo hicho, wanajeshi kupiga picha maeneo ya adui na kushambulia. Mfano mmoja mzuri unaotumia sana ni Israel, hutumia satelaiti kwa lenga wapiganaji wa Kipalestina. Marekani hutumia ndege za dron kushambulia waasi kutokana na msaada wa sateliti kwa hivyo, mtu anaweza kuwa yuko hapa Marekani katika jimbo la Florida, anaendesha dron iliyoko kule Somalia. Sasa ile dron ndo inakuwa kama ndo macho yake, na dron ile inasimamiwa au inapata mawasiliano kutoka sateliti. Na sasa yule mtu aliyoko Florida anaona kila kitu kile dron inaona pale chini, tuseme Mogadishu. Akitaka kushambulia anabonyeza kitu kimoja tu, kombora linatoka linashambulia. Kwa hivyo unaona kwamba satelaiti inatumiwa kwa maswala ya kijeshi. Satelaiti vilevile inatumiwa kwa ajili ya utafiti wa sayansi. Satelaiti inatumiwa katika kuangalia mabadiliko ya hali ya hewa. Hali ya hewa hutumia sana satelaiti kuona hali ilivyo anga za juu, hali ilivyo hewani Mawimbi ya mawingu yanakwenda namna gani? Mvua itanyesha wakati gani, au kuna joto au kuna kimbunga kinatokea? Kwa hivyo satelaiti hutumia mambo mengi na sio moja tu, kama msikilizaji ulivyosema, unaiona katika eneo lako hilo wakati huo mmoja peke yake. Haya basi, maswala ambayo yanajia yanatujia kwenye ukurasa wetu wa Facebook ni ya kuvutia na kuelimisha kweli kweli, kama hili ya kutoka kwake Joseph Kataya Abubakari wa Moba Kagera Kakera, DRC unauliza: ni rais gani wa kiafrika ambaye anashikilia rekodi ya kufanya miaka mingi sana kwenye kiti chake cha urais au kukaa madarakani? Hili swali Sande, nadhani tumewahi kulijibu, lakini bahati kwa Joseph kupata nafasi kuvuta ujumbe wake. Basi, kuna karibu marais wanne hivi sasa waliobaki waliotawala kwa zaidi ya miaka thelathini barani Afrika. Kiongozi aliye madarakani kwa muda mrefu, na pengine hata kote duniani, ni rais wa Equatorial Guinea Teodor Obiang Nguema wa nchi hiyo yuko madarakani kwa miaka 41 baada ya kuchukua utawala mwaka 1979 tulikuwa tukimtaja Fidel Castro marehemu ametawala kwa muda mrefu lakini huenda Ngwema anatawala kwa muda mrefu zaidi kuliko kiongozi wote kwa wakati huu akifuatwa na rais Paul Biya wa Cameroon akiwa ametumikia miaka 38, madarakani hapo. Tena Denis Swasungwesu wa Congo ana miaka 36 kwenye kiti chake huko Brazzaville, ambaye ametumikia uongozi mara mbili. Kwanza alikuwa madarakani mwaka 1979 hadi 1992, akashindwa katika uchaguzi kutokea vita vyenyewe kwa wenyewe, na akarudi tena mwaka 1997 baada ya vita kumalizika. Na hatimaye rais wa Uganda Yoweri Kaguta Museveni yuko madarakani hivi sasa kwa karibu miaka 35 kwa hivyo nchi za kiafrika unaona viongozi wake ni wa muda mrefu Haya, basi, kipindi ni maswali na majibu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Hivi sasa zamuni yako Juma Kazuri Moshi wa Ugembe, Tabora, Tanzania. Unasema japo huwa hamnijibu jibu swali langu, nitaendelea kushiriki na sisi. Tunasema kaka, usivunjike moyo, tutajibu maswali yako. Sasa leo unauliza: Je, Afrika ilishawahi kutengeneza chanjo yoyote ile ikapelekwa Ulaya na ikakubalika? Haya, hapa kuna kazi ya Abdu Shakuru. Mi sijasikia jambo hilo limetokea, au Shakuru wasemaje? Baada ya uchunguzi na kuzungumza na wataalamu mbalimbali, hadi hivi sasa hakuna dawa au chanjo iliyotengenezwa Afrika inayotumika Ulaya, na hii si kwa sababu nchi hizo hazitachukua dawa kutoka Afrika au chanjo, lakini bado hakuna nchi ya Afrika iliyotengeneza dawa ambayo inahitajika kule Ulaya. Na nchi za Afrika zinashughulikia zaidi magonjwa chungu nzima yaliyoko katika nchi za Afrika, na ni swala la u uwezo na kama tulivyozungumza katika vipindi vilivyopita, ni mkakati na msaada unaotokana na serikali katika maabara au taasisi za kufanya utafiti. Hapa Marekani utakuta kampuni kama Pfizer inapewa na mabilioni ya dola na serikali, ili kufanya utafiti kabla ya kutengeneza ile chanjo. Kwa hivyo, kuna fedha nyingi zinazohitajika kufanya utafiti hadi kufikia chanjo jambo ambalo nchi za Afrika zinashindwa. Ingawa Afrika kuna utaalamu, kuna uledi wa kuweza kutengeneza chanjo au kutengeneza dawa ambazo baadhi ya dawa zinaanza kutengenezwa katika nchi nyingi za Afrika. Haya, muda unakimbia kweli kweli hapa studio, lakini nao ujumbe wako Festo Carlson Mliuka wa Ehegela. Yeye anasema atakujua Kongo ilipata uhuru mwaka gani? Asante. Hapa inabidi kufanua ni Kongo gani. Kuna jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, mji mkuu Kinshasa, tulikuwa tukisema Kongo Kinshasa, na jamhuri ya Kongo, mji mkuu Brazzaville, au Kongo Brazzaville. Tukianza na jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, ni kwamba ilinyakua uhuru kutoka Ubelgiji tarehe 30 Juni mwaka 1960 ikiongozwa na Rais Joseph Kazavubu na Waziri Mkuu Patrice Lumumba. Kwa upande wa jamhuri ya Kongo, ambapo mji mkuu wake kama alivyosema ni Brazzaville, ilijipatia uhuru kutoka Ufaransa tarehe 15 Agosti mwaka 1960, na rais wa kwanza alikuwa Fulbert Yoluo aliyepinduliwa muda mfupi tu baadaye baada ya kuchukua madaraka. Kwa hivyo Kongo zote mbili zilipata uhuru karibu wakati sawa. Ay, basi kipindi ni maswali na majibu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Hivi sasa kuna wasikilizaji kadhaa ambao wameuliza maswali kuhusu kundi la Taliban, nayo ni mazuri haya. Basi anasema nianze naye, nani hapa? Abu Ali Costa wa Soko Kuu, Majengo, Dodoma, Tanzania. Yeye anasema anataka kufahamu kuhusu historia na chimbuko la wanamgambo wa Taliban ambao wameshtusha dunia hivi karibuni kwa kufukuza uongozi wa nchi na kuchukua mamlaka. Lakini naomba nijue, wanawezaji kuunda serikali kwa mabavu au wataenda kuomba kura kwa wananchi? Haya, na msikilizaji wetu pia Juma Kazuri wa Moshi anaswali kama hili akitaka kujua pia kama kundi hili lina ushirikiano na Alqaida. Kazi kwako, shukuru. Nam, kweli kabisa. Kwa mshangao mkubwa wa kundi la Taliban limerudi madarakani nchini Afganistan baada ya kuondolewa miaka ishirini iliyopita kutokana na uvamizi wa Marekani mwaka elfu mbili na moja. Taliban kwa lugha ya Kipashtun ni mwanafunzi, ni kundi lililoanzishwa upande wa mashariki na kusini mwa nchi. Ni kundi lililojitokeza mwanzoni mwa miaka 1991 kufuatia kuondoka kwa wanajeshi wa Urusi nchini humo kufuatia ushindi wa wapiganaji wa Mujahidin waliosaidiwa na Marekani mwaka 1989. Historia ina maajabu yake, mambo yanakwenda na kurudi. Wafuasi wa mwanzo wa Taliban wanasemekana walitokea kwenye madrasa nchini Pakistan zilizogharimiwa kwa sehemu kubwa na Saudi Arabia na walikuwa wakihubiri itikadi kali za Kisunni. Saudi Arabia ilikuwa wakati huo inaeneza imani ya Sunni katika Uislamu katika nchi mbalimbali. Kufuatia kusambaratika kwa kundi la mujahidin, Taliban wakaanza mashambulizi ya kuchukua madaraka, wakiliteka kwanza jimbo la Herat Septemba mwaka 1995, kulingana na vitabu vya historia, na kunyakua mji mkuu wa Kabul kwa mara ya kwanza Septemba mwaka 1996, kwa kuondoa madarakani utawala wa Rais Burhanuddin Rabbani, ikiwa namkumbuka, na mara moja kuanza kutumia sheria za Kiislamu kote nchini, wakiwazuia wasichana zaidi ya miaka kumi kuto kwenda shule kwa hukumu na kuwanyonga watu hadharani kwa uhalifu wa mbalimbali mbali. Na walibaki madarakani hadi Oktoba 7 mwaka 2001 kufuatia mashambulizi ya kigaidi dhidi ya Marekani Septemba 11, 2001, hapa Marekani pale Rais George Bush kuamrisha wanajeshi wa Marekani kufanya uvamizi katika nchi hiyo kuwatafuta wanaharakati wa kundi la Al Qaida wakiongozwa na Osama bin Laden wakati huo waliopewa hifadhi nchini humo kwa madai kwamba wao ndio waliohusika na shambulio la Septemba 11 mtu anayechukuliwa hii leo kuwa ni kiongozi wa kisiasa wa kundi hilo ni Abdul Ghani Baradar, anayetoa wito wa kufanya kazi na nchi za magharibi kujenga nchi hiyo. Kiongozi wa kidini bado hajajitokeza hadi hivi sasa, uongozi kamili haufahamiki vyema, lakini wanachotaka kundi hilo ni kuunda taifa la kiislamu la Afghanistan tangu mwanzo, kama mwasisi wake Muhammed Omar alivyotaka na ni Pakistani, Saudi Arabia na Umoja falme za Kiarabu ndiyo mataifa pekee yaliyotambua serikali ya kwanza ya Taliban miaka 1990 na haijulikani ikiwa bado wanaunga mkono kundi hilo, ingawa kundi hilo limekosolewa vikali sana na jumuiya ya kimataifa na nchi nyingi sana za dunia kwa kutumia nguvu na ukatili wakati wa utawala wake. Viongozi wa Taliban hivi sasa wanasema wako tayari kuleta mageuzi na wana sura mpya na hivyo kila mtu anaangalia Taliban itafanya nini katika kuendesha Afghanistan kwa mara ya pili. Tayari viongozi wapya wamesema hawata itisha uchaguzi hivi sasa, lakini wanataka kuungana na makundi mbalimbali ya mbali nchi hiyo kuunda serikali ya umoja wa kitaifa. Mazungumzo yanafanyika, lakini hakuna habari zaidi zinazojulikana hasa kutokana na vurugu linaloendelea hivi sasa pale nchi za magharibi zinapojaribu kuwaondoa wananchi wake pamoja na Afghanistan waliowasaidia hasa Wamarekani wakati wa karibu miaka ishirini ya kupambana na Taliban na ugaidi katika nchi hiyo. Kwa hivyo ni hayo juu ya swala la Taliban. Sande Shomari, nadhani muda hauturuhusu kuendelea mbele. BMJ Muridhi yuko huko Virginia anasubiri anaambia muda wangu, naingia kukuleteni viji mambo. Basi hadi hapo, mimi ni Abdu Shakur kwa niaba ya Sande Shomari nasema usikose kuporomosha maswali yako na kwenda kusoma muktasar wa habari kabla ya kuondoka katika studio zetu za Sauti ya Amerika, Washington DC. Barabara kabisa, msikilizaji, sina shaka unaposikia kitambulisho hicho unajua ni wakati gani. Ni wakati wa kukuletea vituko, maajabu, sarakasi na hata vitimbi vya wiki. Ni wakati wa viji mambo. Jina langu ni BMJ Muridhi. Kipindi cha viji mambo hivi leo kinaanzia mbali. Tumevuka mabonde na milima, moja kwa moja mpaka nchini Australia, ambako polisi katika nchi hiyo wameitwa ili kudhibiti hali isiyo ya kawaida Is Yeah, this is police. Msikilizaji, amini usiamini, nyani waliokuwa wakifanyiwa utafiti katika kituo kimoja walitoroka na kuzua kizaizai kwenye mitaa ya mji wa Sydney e, katika jimbo la New South Wales katika taifa hilo la Australia. Msemaji wa polisi huko Sydney ameeleza vyombo vya habari kwamba hayo yametokea katika kitongoji cha Camperdown ambako wanyama hao walikuwa wanatumiwa na wanasayansi katika utafiti kwenye hospitali ya Royal Prince Alfred. Baadhi ya walioshuhudia tukio hilo wamesema kwamba waliwaona nyani hao wakitokea kwenye milango na madirisha, hali ambayo ilipelekea kizaizai katika eneo linalozunguka hospitali hiyo. Video iliyowekwa kwenye mitandao ya kijamii ilionyesha nyani wasiopungua watatu wakikimbia kiholela, msikilizaji, katika barabara za kitongoji hicho na kusababisha msongamano mkubwa wa magari. Hapo ndipo ikabidi polisi waitwe ili kujaribu kudhibiti hali hiyo isiyo ya kawaida. Na hatimaye polisi walipofika pahali walipokuwa nyani hao, kilikuwa ni kibarua kigumu, na ikabidi pia wale maafisa wa wanyamapori waitwe ili kusaidia katika kuwafukuza na kuwakamata nyani wale. Baadaye hospitali ya Royal Prince Alfred ilithibitisha kwa vyombo vya habari kwamba wanyama hao walikuwa wanatumiwa kama sampuli za kufanyia utafiti kuhusu lishe na mazoezi ya mwili. Mfanyakazi mmoja katika hospitali hiyo ameliambia shirika la habari la Sky News kwamba ingawa ni jambo la kawaida kwa wanyama kufanyiwa utafiti katika hospitali hiyo, hii ilikuwa ni mara ya kwanza kuwaona wanyama wakitoroka. Lakini hadi tulipokuwa tukienda mitamboni, haikuwa imebainika jinsi wanyama hao walivyotoroka au ni nini kilipelekea kutoroka kwao na tukiachana na hayo ya huko Australia ambako wanyama wanatoroka kutoka hospitalini, lakini pia tukisalia kwa masuala ya wanyama, wabunge nchini Uingereza wiki hii wamepigwa na butwaa, msikilizaji, baada ya mbwa mwitu kuingia kwenye ofisi zao za bunge. Maajabu! Wabunge walioonekana wakiwa na wasiwasi mwingi wamevieleza vyombo vya habari vya Uingereza kwamba kuwepo kwa mnyama huyo katika majengo ya bunge ni ishara kwamba kuna haja ya usalama wao kuimarishwa. Mbunge mmoja mkonservative Julia Lopez alisema alimuona mnyama huyo akipanda ukuta taratibu kuingia kwenye jengo la Westminster. Amini usiamini, msikilizaji, wa bunge ambao kwa kawaida hujulikana kama ni watu wenye ujasiri walionekana wakikimbia huku na huku, wasijulikane wanaelekea wapi wakati walipata habari kwamba kulikuwa na mbwa mwitu kwenye jengo hilo. Mbunge Lopez amesema kwamba kumekuwa na vituko vingi katika bunge la Uingereza tangu mwaka wa 2017 lakini hili ndilo tukio la ajabu zaidi. Shirika la habari la AFP linaripoti kwamba maafisa wa kulinda wanyama waliitwa na kumkamata mnyama huyo. Baadaye picha zimeonyesha mnyama huyo akitolewa kwenye jengo hilo la bunge akiwa amewekwa kwenye kijisanduku cha rangi ya samawati na baadaye akaachiliwa ende zake karibu na mto Thames. Mwanavichekesho mmoja katika kituo cha televisheni huko Uingereza amenukuliwa akisema kwamba kufuatia hayo ya mbwa mwitu kuonekana kwenye bunge, huenda sasa wabunge wa Uingereza wa wakapitisha sheria ya kupiga marufuku mbwa mwitu kuingia katika majengo ya bunge alama. <laughs> <laughs> na kwa hayo msikilizaji, naona time zangu hapa kwenye ukuta zinaniambia ning'atuke kutoka studio. Makala haya hutayarishwa na kuletwa kwako nami BMJ Muridhi, na kama ilivyo ada, kabla sijaondoka na kuacha na kauli yetu ya wiki hii kwamba akiruka usiruke naye, mtege utamnasa. Kisa na maana, dunia imejaa viji mambo, oh, Kabla ya kumaliza matangazo yetu ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hii leo, ni mimi Abdu Shakur Abud nikisomea tena muktasar wa habari. Mataifa kadhaa ya Ulaya yametangaza hii leo kukamilisha operesheni zao za kuwahamisha raia wake huko Afghanistan, wakati Marekani na nchi wanachama wa NATO wakijaribu kuondoa wanajeshi na raia wao kabla ya Agasti 31. Kiongozi wa kidini wa Iran Ayatola Ali Khamenei ameutuhumu utawala wa rais Joe Biden kwa kutoa masharti sawa na aliyemtangulia Donald Trump katika juhudi za kufufua tena mazungumzo ya makubaliano ya nyuklea. Mkutano wa viongozi wa nchi za Kiarabu na Ufaransa uliofanyika mjini Baghdad hii leo juu ya hali ya ugaidi huko Mashariki ya Kati umegubikwa na hali ya huko Afghanistan. Hata hivyo, rais Emmanuel Macron wa Ufaransa ameonya juu ya kitisho kinachosababishwa na kundi la Islamic State katika kanda hiyo na hapa Washington na miji mingine hapa Marekani kunafanyika maandamano kuadhimisha miaka 58 tangu maandamano ya kihistoria ya kutetea haki za kiraia yaliyoongozwa na Martin Luther King hapa Washington. Maandamano ya hii leo yanatoa wito wa kulinda haki za upigaji kura. Mwisho wa muktasar wa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Na hapo ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho, kama kawaida, ifikapo saa 12:30 jioni saa za Afrika ya kati na saa 1:30 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Ndwimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.