Kutoka studio kumi na tano. Hii ni VOA Express. Hii ni VOA Express, matangazo idha ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa Washington DC, kuanzia hivi sasa saa kumi na nusu jioni kwa saa za Afrika Mashariki, na saa tisa na nusu alasiri kule Afrika ya Kati. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi, na mimi ni Idi Ligongo. Unasikiliza VOA Express kupitia redio zetu wa shirika afrika mashariki na kati pamoja na mtandao wetu wa internet wa VOAswahili.com. Ndani ya dakika 30 utasikiliza jicho letu likielezea iwapo ni sahihi mtu mzima kumkanya mtoto asiye wa kwake iwapo anamshuhudia akitenda kosa. Vilevile tutaangazia masuala ya burudani na michezo kuelekea weekend. Tuanzie hapa Marekani ambapo wanajeshi wa Marekani wanaendelea kusaidia kuwaondoa Waafghanistan wanaokimbia utawala wa Taliban huku wakiwa katika hali ya tahadhari kubwa ya mashambulizi zaidi ya Islamic State baada ya shambulizi la kujitoa muhanga lililoua wa Marekani kumi na watatu na wengine tisini kwa mujibu wa Roita. Rais wa Marekani Joe Biden ameapa kuwashughulikia waliohusika na shambulizi hilo nje ya uwanja wa ndege wa Kabul. Idi Ligongo amezungumza na Amini Mwidau na kwanza akamuuliza kwa wakati huu, nini cha msingi zaidi kufanywa na Marekani? Kwa wakati huu hilo uh, tukio lililotokea ambalo ni la kusikitisha uh, limetoa lime, lime, lime kwa wazi hali ya usalama iliyoko katika Afghanistan, na kwamba mbali na na ushindani ambao kwamba walikuwa wako nao baina ya wao na Taliban, pengine kuna makundi mengine ambayo kwamba yalikuwa na uhasama na nchi ya kimarekani ambayo yamechukulia uh, fursa hii ya ya changamoto zilizoko kujaribu kuyataku kui, kui Marekani. Kwa hiyo kwa Marekani, kitu cha msingi sasa ni kujaribu kuharakisha hiyo misheni yao ya kuwaondoa wale Marekani waliokuwa Afghanistani na pia kuangalia usalama wa wananchi wao na pamoja wa majeshi yao kabla hawajaondoka wa, kwa sababu hii ina sheria ya kwamba kuna watu ambao kwamba wajaribu kuwarudisha Marekani katika vita na na Taliban na kile ambacho tunaweza kukizungumza vilevile, je vile. Uh, nini ambacho unatarajia kukiona kinatokea mara baada ya Rais Joe Biden kuweka bayana kwamba uh, watashughulikia wale wote waliohusika? Kitu, kitu kinachotegemea kulingana na fikra zangu ni kwamba mwanzo mategemeo yetu ilikuwa ni Marekani iondoke na iwachilie ile nchi wa Afghanistani. Kutokana na tokeo hilo ni kwamba tisho la usalama katika ulimwengu bado litazidi kuendelea ikiwa wale waliohusika na tukio kama hili hawakuadhibiwa ama hawakufuatiliwa na, na kushughulikiwa kisheria. Kwa hiyo bila shaka Marekani wataweka wata, wata, wata mikakati na kufanya taratibu mbalimbali za kuwadhibiti waliohusika na shambulio hili na kuwazuia wasiendelee na mashambulio kama hii siku za mbeleni, na hii Afgani, ni ishara kwamba Afghanistan imekuwa ni uwanja wa magaidi wengine, ah kabisa kabisa kabisa, kama wanavyosema wana baadhi ya wachunguzi kwamba hii ni kimoja ya vikundi vya ISIS vilivyoko katika sehemu mbalimbali za ulimwenguni. Kwa hiyo tishio lililokuweko ama lililokuwa likidhaniwa kwamba kwa ni la Taliban peke yake sasa limezua tishio lingine la la ISIS, ambavyo kwamba kama tunavyojua katika siku za mbeleni, wakiwa wamejizatiki katika sehemu moja, basi huleta changamoto kubwa za hali za usalama. Ni Amini Mwidau akizungumza na VOA Express. Ukiwa bado unasafiri na mawimbi ya VOA Express, leo tunaangalia vijana wanaojishughulisha na usukaji wa nywele katika saluni mbalimbali za mjini Goma ili kujipatia kipato cha siku, huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo tunaye Austeri Malivika anashuka na ripoti zaidi. Shughuli za kimaisha zikiwa nyingi pamoja na changamoto wanaopitia vijana hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wengi hujipa ajira katika mji wa Goma. Nimetembelea saluni moja mtaani Karisimbi, ambako wasichana na wavulana wanasuka nywele wanawake na wasichana. Jacque Ombeni: nilipenda kazi ya yafirdame, sababu niliona mafanikio yake inapima fanikisha maisha yangu, nikaamua kuifanya ni jule taitu haitugharamie haitupatie kazi njuo mi naona nitumike kazi ya, ya nywele jini niepuke kuiba, kuzunguruka, mwingine kuvuta kunya mapombe mwanza chini chini, na kuevitema problemu mkartie, njuo mi naamua ni niguse kazi ya mkono na watu wakaniona, hizi tika kama mimi natengeneza nywele, mimi na nitengeneza mzuri na mimi naalika wengine wako na nisikia na watanisikia na baba kuye, tutumike kazi mwa sisi wote, tuepuke ma problem mwingine. Hapa kuna wasichana na wavulana, lakini kila mteja anachagua nani atakayegusa kichwa chake, yani kumsuka nywele. Blandine meshak hataki vijana wavulana kumsuka nywele zake, ninapenda kama mama wanisuke juu wanapatia ka conseil, sababu bana bana Wapenda sana watu usuka kawaida, wanaume yaani vijana hunyoa, lakini hapa wanasuka nywele. Dorcas Mukanirwa: nilifurahia hii kazi ya kusuka juu inanisaidia kupata chakula kidogo, hata haiko ya mingi, inanisaidia nisikuwe nasumbuasumbua sumbuasumbua bajirani kuvalomba saa yote ou msaada msaada, juu ndajitegemeza kunjia kidogo troisieme mama ninaza furahia na vingine vashe na tabu mama inaweza pamoja na hayo kutoka kwa vijana mengi yatakuja zaidi kufahamu namna vijana katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanaendelea kuishi na namna wanaweza kubadilisha maisha yao ya kawaida. Selma Livika, VOA Express, Goma. Hii ni VOA Express kutoka Washington DC. Zifuatazo ni habari za dunia zikisomwa na mkamiti Kibayasi. Rais wa Marekani Joe Biden ameahidi kulipiza kisasi kwa waliohusika na mashambulizi mabaya ya jana Alhamis nje ya uwanja wa ndege wa Kabul, ambayo yaliua wanajeshi wa Marekani wasiopungua kumi na watatu na raia kadhaa waliokusanyika hapo kwa matumaini ya kuikimbia nchi inayodhibitiwa na Taliban. Kwa wale ambao walifanya shambulizi hili pamoja na mtu yeyote anayetaka Marekani iumizwe, fahamu kwamba hatutasamehe. Biden alisema katika hotuba yake iliyotangazwa kote nchini, tutakusaka na utalipia hili. Kundi la Islamic State lilidai kuhusika na mashambulizi hayo katika ripoti kwenye mtandao wake wa habari wa Telegram, saa kadhaa baada ya wa washambuliaji wa kujitoa mhanga waliposhambulia maeneo mawili kando ya uwanja wa ndege wa kimataifa wa Hamidi Karzai, karibu na eneo la Abbey Gate na nje ya hoteli iliyo karibu na hapo. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres alilaani mashambulizi mabaya ya alhamis katika uwanja wa ndege kwenye mji mkuu wa Afghanistan, Kabul, kwa mujibu wa msemaji wa Umoja wa Mataifa Stephani Dujarik. Watu mia moja na tatu waliuawa: raia tisini wa Afghanistan na wanajeshi kumi na watatu wa Marekani, kulingana na Pajhwok, shirika kuu la habari la Afghanistan na Pentagon ya Washington, katika kile Guterres alichokiita shambulizi la kigaidi wakati umati wa Afghanistan ulipokusanyika kwenye uwanja wa ndege wakitafuta kukimbia nchi katika siku za mwisho za ndege kuwahamisha watu baada ya Taliban kuchukua udhibiti wa nchi hivi karibuni. Wakati wa mkutano, Dujarik aliwaambia waandishi wa habari, tukio hili linasisitiza hali siyo shwari huko Afghanistan, lakini pia linaimarisha azma yetu tunapoendelea kutoa msaada wa haraka kote nchini waunga mkono watu wa Afghanistan. Wakati huo katibu mkuu wa NATO Jens Stoltenberg alitwit kwamba amelaani vikali shambulizi la kutisha la kigaidi na kwamba kipaumbele cha muungano huo kinabaki kuwahamisha watu wengi kwa usalama haraka iwezekanavyo. Picha za wanajihadi na familia zinazojisalimisha kwa jeshi zimechochea mjadala mkali juu ya madai kwa jeshi la Nigeria kufanikiwa katika vita vyake virefu na mustakbar wa wapiganaji wanaoweka chini silaha zao. Wanachama kadhaa wa Boko Haram wameonyeshwa kwenye picha za jeshi mwezi huu wakijisalimisha kwa wanajeshi katika jimbo la kaskazini mashariki la Borno, wengine wakipewa makaratasi yaliyoandikwa kwa mkono kuyashika kuwaonyesha wakiomba msamaha kwa Wanigeria. Jeshi la Nigeria linaeleza haya wakati wanachama wengi zaidi wanaondoka katika kundi hilo, wanasema mafanikio ya kampeni iliyoimarishwa kumaliza mzozo wa miaka kumi na miwili ambao umeua watu elfu arobaini na kuwakosesha makazi zaidi ya watu milioni mbili lakini wachambuzi pamoja na vyanzo vya usalama wanasema wanaojisalimisha huenda wamechochewa na kushindwa kwa Boko Haram hivi karibuni katika mapigano ya ndani na wapinzani wanajihadi kutoka Islamic State West Africa Province au ISWAP. Unasikiliza VOA Express, matangazo yanaokujia kupitia redio zetu shirika pamoja na mtandao wetu wa VOA Swahili.com kila siku ya Jumatatu hadi Ijumaa, kuanzia saa kumi na nusu jioni kwa saa za Afrika Mashariki, na saa tisa na nusu alasiri kule Afrika ya Kati, tuangalie kipengele cha jicho letu, ambapo mwandishi wetu Lucy Patrick kutoka Mbeya huko Tanzania anaangazia suala la kuwafunza maadili watoto. Iwapo mtu mzima akimwona mtoto ambaye sio wa kumzaa anafanya kosa, ni sahihi kumwadhibu? Au ni wasaa wa jicho letu. Karibu msikilizaji, jicho linatazama. Ni sawa kumwadhibu mtoto asiye wako pindi unapomuona ama unapomshuhudia akitenda kosa? Naomba nianze kwa kukumbusha wanajamii kwa ujumla kwamba malezi ya mtoto ni jukumu la jamii yote, kwa maana ya kwamba mtoto yoyote kwenye jamii ni mtoto wa mwanajamii yoyote, tuna wajibu wa kumlea kwa maana ya ni haki mojawapo katika haki za msingi za watoto kupata malezi yaliyo sahihi kutoka kwa wazazi, na wazazi najumuisha au wanajamii kwa ujumla. Kwa hiyo hii kasumba ya sasa kwamba mtoto mtu pala wa mtu huwezi kumwadhibu pale akifanya kitendo ambacho kinavunja maadili na kinaleta utovu kwenye jamii, hili si sawa kabisa, kwa sababu tunajenga jamii isiyokuwa na maana ya kesho na hizo haki za binadamu ambazo watu wengi wanajificha na haki za watoto zimelichambua hili jambo vizuri kabisa. Kwenye zile haki za msingi ambazo zimegawanywa kwenye makundi eh, matano ya msingi, kwenye haki ya malezi, mtoto anapaswa kulelewa kiakili, kimaadili, pamoja na kupewa misingi inayofaa kwenye jamii. Hiyo ni haki ya mtoto, lakini hakuna haki isiyokuwa na wajibu. Wajibu wa mtoto ni kubehave vizuri kwenye jamii, kufata misingi ya jamii husika. Kwa hiyo mtoto kuadhibiwa na mtu yoyote, hiyo halipaswi kujadiliwa. Hilo ni swala ambalo linatakiwa tulifanyie kazi kama tunataka kutengeneza jamii zenye maana kesho. Mtoto mleavyo ndivyo akuavyo. Na wahenga walisema, samaki mkunje angali mbichi. Tushirikiane kuwanyosha watoto. Jibu ni hapana kumwazibu, lazima uogope, sababu leo unaweza ukamwazibu kwa lengo zuri, lakini mambo yakabadilika baadaye kwamba umemwazibu umempelekea matatizo. Labda unaweza ukamwazibu mtoto wa mtu alafu akaumwa kwa sababu zingine, lakini ikaonekana ni wewe ulimwazibu shida kwamba lazima umuone, sababu mtoto wa mtu anapokosea ni kama anayetumbukia kwenye shimo, sababu unakuwa unashuhudia, unahofia kum kumuonya kwa lengo, kwamba anaonekana niko tofauti mimi, acha apotee, ni shauri ya baba yake au shauri ya wazazi wake. Mtoto anaonywa na anapewa ushauri kwamba hichi anachokifanya si vema, kwa sababu moja, mbili, tatu, ili aelewe wazi. So swala kuadhibu linabaki kuwa la mlezi, na ndio maana leo ukimwadhibu mtoto wa mwenzio, hata kama ulikuwa kwenye usahihi wewe, linabaki dirishwa kwenda tofauti kwamba ulikuwa unamwazibu mwazibu kwa lengo la nini? Kwa kipi ambacho unamsaidia mpaka una mwazibu? Unampa tu ushauri, akihusikia asipohusikia, ni juu ya yeye. kwa majina anaitwa Obedi Kibona uh... Ndugu mtangazaji, nishukuru kwa mada iliyoko mbele yetu, mada ambayo kimsingi kwa sasa tunaona namna ambavyo maadili yanatokomea kwenye jamii. Ni vizuri kutoa adhabu tu pale unapoona mtoto anaenda kinyume na maadili, lakini sasa kumekuwa na changamoto iliyo kubwa kwa nyakati za sasa. Nakumbuka zamani sisi ilikuwa ukikosea na ukabainika na mtu yeyote, tulikuwa tukiadhibiwa bila kujali, na tulikuwa tunakaa kimya. Huwezi kuongea kwamba nimeadhibiwa na mtu fulani kwa mzazi wako, ukiongea hivyo unaadhibiwa tena mara ya pili. Kwa hiyo ilikuwa ukiadhibiwa unakaa nayo na unagundua tu kwamba nimeadhibiwa kwa ni kosa hili, basi unarekebika lakini sasa hivi kumekuwa na, na, na wazazi ama walezi ambao wao wamepitia kwenye changamoto hizo, lakini sasa kumekuwa na ukatili fulani ambao unajitokeza. Zamani zilikuwa zinatolewa adhabu ambayo ni ya kukuonya, lakini sasa hivi kuna mtu anapiga kupitiliza, au anakupa adhabu inayopitiliza na kile ulichokifanya. Kwa hiyo unakuta sasa mzazi anakuja juu ha, hata kama ulikuwa unamsaidia mtoto wake, lakini utakapokutana sasa, mtoto ameenda kuripoti kwa mzazi tayari, uadui unakuwepo kati yako na wewe uliyetoa adhabu. Sasa hii ni changamoto, na ndo maana maadili yanapotea kwenye jamii. Sasa hivi mtoto anafanya vitu vya ajabu mtu anamwona hawezi kumkanya kwa sababu anaogopa tu hali hiyo ya kukosana na mzazi mwingine. Tutakuwa na jamii ya ajabu sana. Jicho linatia nanga hapa msikilizaji, kwa siku ya leo. Mimi ninaitwa Lucy Patrick, VOA Express nam. Baada ya kusikiliza jicho letu, sasa tupate muziki kutoka kwa Ronze akishirikiana na Sonia na kibao chao cha umeni bamba. Kwa kabisa kutoka kwa Ronze akishirikiana na Sonia uh, wanakueleza umeni bamba. Ndivyo mambo yanavyokwenda ndani ya VOA Express kupitia redio washirika wetu ikiwemo huko Kenya ni Sauti ya Mwananchi, uh, Radio 1 la Nakuru, uh, Mwenedu Redio ya Voi sasa Redio Bungoma Kenya, uh, Tanzania ni Dodoma FM ya Dodoma, Nuru FM ya Iringa, KFM ya Songea, Hits FM ya Zanzibar, Voice of Africa ya Korogwe. Kwa DRC tunasikika Radio RNA eneo la Baraka, Redio Manema namba 1 ya Kindu, Redio Racom ya Bunagana, Redio Malaika na Redio Diaminik zinapatikana Lubumbashi DRC, Live HD redio ya Kolwezi, Redio Baraka iliyopo eneo la Baraka. Kwa upande wa burudani na michezo kuelekea wikiendi ni kwamba klabu za wanawake kutoka eneo la afrika mashariki na kati zitakutana jijini Nairobi, Kenya, kuanzia kesho kushiriki michuano ya kandanda ya kufuzu kwa CAF Champions League itakayofanyika baadaye Misri. Pamoja na habari nyingine, tunajiunga na Josephat Kioko kutoka Mombasa, Kenya. Ninaanzia katika mji wa Kigali nchini Rwanda, ambako mashindano ya mpira wa kikapu kwa timu za Afrika mashariki na kati yanaendelea. Haya ni mashindano makubwa zaidi ya kikapu kwa jina la Afrobasket ambayo ni makala ya 30, inashirikisha timu za wanaume ambazo zilifuzu katika mashindano ya hapo awali. Wenyeji Rwanda wameonyesha nia kubwa kutoa taji hili pamoja na Tunisia ambayo ni mabingwa tetezi. Mpira wa okay, kikapu umeenziwa sana katika nchi ya Rwanda ambako mashabiki wamejitokeza kushuhudia mashindano haya, lakini pia vipo vikwazo kuhusiana na maambukizi ya COVID-19. Mashindano yalianza rasmi Agosti 24 inayotendelea hadi Septemba 5. Timu za wanaume zinazopambana ni kumi na sita ambazo zimegawanywa katika makundi manne. Kufikia sasa, waliofuzu katika robo fainali ni wenyeji Rwanda na mabingwa watetezi Tunisia baada ya kila moja kushinda mechi mbili. Katika kundi la A Rwanda inaongoza kwa alama nne. Hii ni baada ya kushinda Jamhuri ya Kongo 82 kwa 68, na mchezo wa pili wakashinda Angola 71 kwa 68. Cape Verde walioshtua Angola 77 kwa 71 wanashikilia nafasi ya pili wakiwa na alama tatu. Katika kundi la pili, Tunisia wanaongoza pia kwa alama nne. Mechi ya kwanza walishinda Guinea 82 kwa 46, kisha wakaangusha miamba wengine Misri 87 kwa 81. Jamhuri ya Afrika ya Kati pia wamo katika kundi la pili. Kundi la tatu linashirikisha Ivory Coast, Nigeria, Mali na Kenya. Kila mmoja imecheza mechi moja, Nigeria ikashinda Mali 81 kwa 73, kisha Ivory Coast ikaangusha Kenya 88 kwa 70. Kundi la mwisho ni Senegal, Sudani Kusini, Uganda na Cameroon. Senegal wako mbili kwa pointi mbili waliposhinda Uganda 93 kwa 55. Leo hii timu ya kikapu ya Kenya imerejea uwanjani kucheza Nigeria, wakati mali wakionana na Ivory Coast. Uganda pia wako uwanjani dhidi ya Cameroon na Sudani kusini dhidi ya Senegal. Angola iliyokuwa miamba zamani imeshangazwa kwa kupoteza mechi mbili mfulizo katika mashindano haya ya basketball kwa wanaume. Kuna kipindi kimoja Angola ilitawala kushinda miaka sita mfulizo. Robo fainali na nusu fainali ni kuanzia Septemba mosi, kisha fainali itachezwa Septemba tano katika Kigali Arena, Rwanda. Katika kandanda niangalie michuano ya wanawake kutoka eneo la Sekafa ambapo wanakutana katika mji wa Nairobi, viwanja vyenyewe na Kasarani, ili kutafuta tiketi ya kushiriki michuano ya ubingwa wa kandanda barani Afrika kwa wanawake, hii ikiwa ni michuano itakayoandaliwa kwa mara ya kwanza. CAF Women Champions League imevutia klabu nane za wanawake. Wenyeji Viga Queens wanawakilisha Kenya, pvp wanawakilisha Burundi, fad wanawakilisha Jibuti, Lady Doves wanawakilisha Uganda, Simba Queens wanawakilisha Tanzania, New Generation wanawakilisha Zanzibar, Joint Stars wanawakilisha Sudani Kusini, kisha CBE wanawakilisha Ethiopia. Mashindano yataanza rasmi kesho, Agosti 28 katika uwanja wa Nyayo mjini Nairobi, kukiwa na mechi mbili, kisha mechi zingine mbili zichezwa siku ya Jumapili, kwa mujibu wa ratiba iliyotolewa na shirikisho la mpira wa miguu barani Africa, CAF. Mechi za nusu fainali za soka ya wanawake ni Septemba tarehe 6, kisha mshindi wa tatu pamoja na fainali ni Septemba tarehe 9. Washindi watakata tiketi kuwakilisha katika Champions League ya wanawake barani Afrika itakaofanyika baadaye mwaka huu nchini Misri. Nikamilishe na burudani, ambapo wasanii wa mziki kutoka bara la Afrika wameonyesha nia ya kushiriki uigizaji wa filamu watayarishaji wa filamu hiyo kutoka Uingereza, Bil Jeremia Brown wameweka wazi kwamba Harmonize kutoka Tanzania anashirikishwa katika filamu hiyo inayotoka hapo mwakani. Filamu yenyewe imepewa jina la A Life to Regret ambayo pia imewavutia wasanii wengine kutoka bara la Afrika wanaojihusisha na masuala ya mziki. Mbali na Harmonize, wasanii wengine wenye majina maarufu waliopewa nafasi kushiriki kwenye muvi hiyo ni pamoja na Wile Longombas, ambaye ameelezea matumaini makubwa kushirikiana na Harmonize katika filamu hiyo mpya ya Alive to Regret. Ushirikishaji wao katika filamu hiyo umesambazwa sana katika mitandao mbalimbali mbali ya kijamii baada ya wengi kuona kwamba Harmonize anashiriki kwa mara ya kwanza katika filamu hiyo. Basi naona kwa sasa ni hayo katika spoti na burudani. Mimi ni Josephat Kioko, VOA Mombasa. Naam msikilizaji, napenda kukumbusha kwamba saa moja na nusu jioni kwa saa za Afrika Mashariki, ambapo ni saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati, usikose kusikiliza matangazo ya VOA. Tutakuwa na kipindi cha Live Talk ya VOA Swahili tukijadili matatizo yanayowakumba wafanyakazi wa nyumbani kutoka Afrika wanaokwenda kufanya kazi nchi za Kiarabu. Tuangazie swali la leo. Tumekuuliza wewe msikilizaji, kupitia ukurasa wetu wa Facebook: baada ya wanajeshi wa DRC kulaumiwa kwa kutoleta utulivu na amani mashariki mwa nchi hiyo, nini kifanyike? Yafuatayo ni maoni yako wewe msikilizaji. Naanza kusoma maoni ya dadi Wilson William anasema anato, anatokea kambi ya wakimbizi Tanzania, Nyerugusu, Kasulu, eh, Kigoma, Tanzania. Eh, la kufanya ni kubadili uongozi kwanza, ngazi za juu hadi chini, ila wabunge wanaotetea masharti eh, waachwe. Bahati Elias Kalehe anasema Warushuru, anapatikana kule kaskazini mwa DRC anasema yeye haoni cha kuwalaumu wanajeshi. Anadhani hapo lawama zote ni za serikali na sio jeshi, kwa sababu jeshi lina nangananga kuleta amani, lakini siasa tu za wakuu wa nchi ndio zinaacha amani inakosekana. Kamate DJ mix anapatikana kule DRC anasema yeye anazani kwamba waasi hawawezi shindana na serikali, ila jeshi la DRC eh, lijikaze ili iweze kupigana na wahuni hao oh, wa M23. Anasema wao raia tumaini lao ni hilo jeshi lao, na kama wameshindwa ni kusema hakuna tena suluhisho. Mugisho Za Bona Christian Kipatrick anasema nchi yao ina Uh, kabiliwa na ukosefu uh, wa amani kusini mwa DRC na haiko shwari na askari peke yake. Na wabunge wanagawanyika na kupata mishahara mingi, lakini hakuna matokeo yanayopatikana hapa. Anasoma maoni kutoka kwa Mungu Iko Modeste Batambara, yeye anasema anapatikana rushuru mashariki mwa DRC. Ameandika viongozi wote wabadilishwe, pia wafanye uchunguzi kwa baadhi ya viongozi mashariki mwa nchi ili kufahamu ni kina nani hasa wanaohusika na hujuma hizo. Justin Balume yeye ameandika kwamba anaomba kubadilishwe viongozi wale wanaoshirikiana na wale majambazi kuanzia juu ya mpaka nchini humo DRC, na kwa serikali pia wawalipe askari vizuri, pamoja na jamaa wengine ili waweze kutumikia jeshi kwa ufasaha. Keisi Ahura yeye ajiandika anatokea wapi, ameandika tu mwanaharakati mpenda amani. Anasema kwamba wanajeshi wapewe nyongezo za mishahara na serikali ya Rais Chisekedi iegize silaha na vifaa vya kisasa, vinginevyo itakuwa ni shida. Wile rais wa amani yeye anapatikana Chato, Geita, nchini Tanzania, ameandika yafaa majeshi ya Umoja wa Afrika waisaidie DRC kupambana na hawa waovu, kwani kuna baadhi wanaoenda kupora mali za raia wa Kongo. Aimabo Ruhindukira yeye anapatikana Butembo, DRC maana anasema kwamba tafurani fizi huko eneo la Fizi, na anaandika kwamba binafsi anaona kabisa serikali yake imeshindwa, kwa sababu baadhi ya viongozi wanapenda rushwa sana. Anasema, tunaomba viongozi waachane na rushwa ili amani iendelee kuwepo nchini DRC. Kuna msemo usemao hakuna jambo lisilokamilika, basi VOA Express inakamilisha muda wake kwa wakati huu. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya, mwelekezi anaitwa Saida Mdun. Hapa studio nimeshirikiana na mkamiti Kibayasi. mimi ni Idi Ligongo, shukrani kwa kuwa nasi.