Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Ujambo msikilizaji, popote ulipo. Jina langu ni BMJ Mridhi na mimi ni Sandei Shomari, tunakukaribisha no kwenye matangazo yetu ya jioni, ikiwa leo ni Alhamisi tarehe 26 mwezi Agosti mwaka 2021. Tunasikika pia kupitia redio zetu shirika katika maeneo ya Afrika Mashariki na Kati, zikiwa pamoja na Radio Free Africa inayosikia kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu kupitia mawimbi ya masafa mafupi na Radio Citizen inayosikia kote nchini Kenya. Andamana nasi hadi mwisho wa matangazo yetu. matangazo yetu jioni ya leo. Wahadhiri wa vyuo vikuu nchini Kenya watangaza kwamba wataanza mgomo wa kitaifa wiki kesho. Kulikoni? Hali hii uh, inatokana na mambo kadhaa. Kwanza kabisa, yamkini serikali haipangilii uh, masomo ya juu, hasa vyuoni, katika vyuo vya umma. Kutopangilia huku ndiko ambako kumepelekea hali ambapo, lazima kama ambavyo historia inavyoonyesha, wahadhiri watangaze mgomo uh, au hata kugoma haswa na katika habari nyingine, mlipuko mkubwa wanatokea nje ya uwanja wa ndege wa Kabu nchini Afghanistan, huku hali ya wasiwasi ikiendelea kutanda kuhusu usalama wa watu wanaojaribu kuondoka nchini humo kupitia uwanja huo. Ni baadhi tu ya yale utakayoyasikia katika matangazo yetu haya ya takriban dakika 30 kutoka hapa Washington. Ni matangazo ambayo pia unaweza kuyasikia kupitia masafa ya FM kote duniani na kwenye mtandao katika voaswahili.com na kabla ya kupata yaliyojiri kutoka kwa waandishi wetu, kwanza tupate habari za dunia zikisomwa na mwenzangu Sande Shomari. imethibitisha ripoti za mlipuko nje ya uwanja wa ndege katika mji mkuu wa Afghanistan, Kabul, na inasema umesababisha idadi isiyojulikana ya majeruhi. Msemaji wa Pentagon, John Kirby, alisema mlipuko huo ulitokea leo Alhamisi karibu na lango la Abi huko uwanja wa ndege ambako maelfu ya watu wamefurika katika siku za karibuni kujaribu kuondoka nchini humo kufuatia Taliban kukamata udhibiti wa Afghanistan. Chanzo cha juu cha Taliban kilithibitishia VOA kwamba mshambuliaji wa kujitoa mhanga alijilipua katika eneo la nje ya uwanja wa ndege ambapo idadi ya watu pamoja na wanawake walikuwapo. Hakuna mtu aliyedai kuhusika na mlipuko huo. Watu nane ikiwemo pamoja na Wachina wawili walifariki dunia na wengine wawili kujeruhiwa hii leo baada ya kreni kuanguka katika eneo la ujenzi katika mji mkuu wa Kenya, Nairobi. Polisi walisema kreni hiyo ilianguka wakati wa kazi ya kujenga hosteli ya wanafunzi ya ghorofa kumi na nne. Tulipoteza watu wanane, alisema Andrew Mbogo, mkuu wa polisi wa kitongoji cha Kilimani ambapo ajali ilitokea. Ni pamoja na wachina wa wawili na Wakenya sita, aliwaambia waandishi wa habari. Chanzo cha ajali hiyo hakijafahamika mara moja, lakini mashuhuda wa tukio hilo walisema walisikia watu wakipiga kelele wakati kreni ikianguka chini. Tulikuwa tukila chakula cha mchana wakati tulisikia vitu vikianguka, na tukadhani sehemu ya jengo hilo ilikuwa ikishuka, mfanyakazi wa ujenzi Michael Odhiambo aliyeambia AFP. Tulipofika huko tuligundua kuwa kreni ilikuwa imeanguka chini, akaongeza. Ujenzi mbovu na kukiukwa kwa kanuni kumesababisha ajali nyingi mbaya huko Nairobi. Kenya inapitia kipindi cha ongezeko la ujenzi, lakini ufisadi umeruhusu wakandarasi kupita njia za pembeni au kukwepa kanuni. Jeshi la Algeria lilimkamata mwanachama wa kikundi cha wanajihadi alitajwa kama gaidi hatari sana anayetafutwa tangu kuanza kwa vita vya wenyewe kwa wenyewe katika miaka ya tisini, wizara ya ulinzi ilitangaza hii leo. Kama sehemu ya mapambano dhidi ya ugaidi, kikosi cha jeshi la taifa kilimkamata jana gaidi hatari luar Fahim, alisema naim ambaye alikuwa amejiunga na vikundi vya kigaidi mwaka 1994 kama muuguzi, wizara ilisema katika taarifa yake. Kukamatwa huko kulitokea Jebel Masad karibu na Msila mashariki, maelezo yaliyoongeza. Mamlaka Algeria hutumia neno ugaidi kuwataja Waislamu wenye silaha kali ambao wameendelea kufanya operesheni tangu vita vya wenyewe kwa wenyewe mwaka 1992 hadi 2002 na waziri mkuu wa zamani wa Mali Someliu Bubeye Maiga alikamatwa hii leo Alhamisi kama sehemu ya uchunguzi wa rushwa. Wakili wake Kasum Tapo alisema Maiga mwenye umri wa miaka 67 alikuwa mshirika wa karibu wa rais wa zamani Ibrahim Bubakar Keita ambaye alipinduliwa na Kanali Asimi Goita hapo Agosti mwaka jana. Mkamiti Kibayasi anaisoma ripoti kamili. Mjumbe katika mahakama ya juu ambaye aliomba jina lake lisitajwe aliliambia shirika la habari la AFP kwamba Maiga alikamatwa kama sehemu ya uchunguzi wa kimahakama kuhusu uharibifu wa mali za umma. Anahojiwa kuhusiana na shutuma za ununuzi unaodaiwa kuhusisha ubadhirifu katika ununuzi wa ndege ya rais mwaka elfu mbili kumi na nne. Wakati huo Maiga alikuwa akihudumu kama waziri wa ulinzi. Mkaguzi wa serikali ya mali alichunguza ununuzi huo na kugundua kwamba maafisa walikuwa wamefuja pesa za umma kwa kuinunua kwa fedha nyingi ndege hiyo, malipo ambayo yalikuwa sawa na kiasi cha dola milioni thelathini na sita. Maiga alitangaza hivi karibuni kuwa alikuwa hahusiki katika kesi hiyo ya ufisadi. Naendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Umoja wa Mataifa hii leo ulipokea vyema kuundwa kwa kikosi cha pamoja cha usalama kutoka pande hasimu mbili nchini Libya, ili kuweka usalama maeneo ya maji nchini huko kukiwa na vitisho vya hujuma. Ni hatua muhimu sana kuelekea umoja wa taasisi ya kijeshi na nchi, ujumbe wa usaidizi wa Umoja wa Mataifa nchini Libya, UNSMIL, ulisema katika taarifa. Mapema mwezi huu mamlaka ya maji ilifunga mtandao mkubwa wa mabomba ya maji unaojulikana kama Great Manmade River kwa wiki moja kabla ya kurudisha vifaa. Mtandao huo wa maji ulifungwa baada ya wafuasi wa, wa Abdullah Al Senusi, mkwe aliyeko gerezani wa dikteta aliwawa Muamar Gadafi, kutishia kuhujumu ikiwa hataachiliwa. Mtandao huo wa maji ulifungwa baada ya wafuasi Abdullah Al Senusi, mkwe wa dikteta Gadafi, kutishia kuhujumu. Senusi alifungwa gerezani mjini Tripoli, alihukumiwa kifo na mwaka elfu mbili na kumi na tano kwa jukumu lake katika jaribio la kukandamiza wasi wa mwaka elfu mbili na kumi na moja uliomwangusha Gaddafi. Waziri Mkuu wa Israel Naftali Bennett anakutana na rais Joe Biden huko White House hii leo ili kuboresha tena uhusiano wa utawala wa kidemokrasia licha ya tofauti kubwa juu ya Wapalestina na Iran. Kiongozi huyo mwenye umri wa miaka 49 alichukua madaraka mwezi Juni akiwa mkuu wa muungano uliogawanyika kiitikadi ambao chama chake cha hokish kinashikilia viti vichache tu. Naleta kutoka Israel mwamko mpya, mwamko wa watu ambao wakati mwingine huwa na maoni tofauti, lakini hufanya kazi pamoja kwa ushirikiano na nia njema, Benet alisema katika mkutano na waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken siku ya Jumatano. Baadhi ya wahamiaji vijana wanasema wamesubiri wiki au miezi kadhaa katika vituo vikubwa na hawajui ni lini wataachiliwa kuungana na jamaa zao nchini Marekani. Watoto wengi walikuwa katika maeneo ya makazi ya dharura kwa chini ya wiki tatu katikati ya mwezi Julai, lakini zaidi ya watoto mia saba walikuwa hapo kwa muda mrefu zaidi. Watetezi wanauliza ni kwa nini utawala wa Biden unaendelea kutegemea maeneo haya, wakiyaita hayafai kwa watoto wadogo. Wanataka maafisa waangalie suluhisho la muda mrefu. Uongozi ulikimbilia kuweka maeneo hayo miezi mitano iliyopita, ili kuweka idadi kubwa ya wahamiaji watoto wanaovuka mpaka wa Marekani na Mexico wakiwa peke yao. Lakini hata sasa na joto hili la kiangazi, hali kwenye mpaka haionyeshi dalili ya kupungua. unaendelea kusikiliza matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC ukiwa nami BMJ Mrithi na mwenzangu Sandi Shomari. Habari ambayo tumeipa uzito wa juu leo ni kutoka nchini Kenya. Shughuli za masomo katika vyuo vikuu vya umma nchini humo huenda zikatatizika zaidi wiki ijayo, iwapo serikali ya taifa hilo haitotekeleza kikamilifu mkataba wa maelewano wa mwaka 2017-2021 unaowapa wahadhiri nyongeza ya mishahara na wingi wa marupurupu. Muungano wa wahadhiri hao wasu umetangaza wahadhiri hao wanaeleza kwamba wamechoka kuzungushwa na serikali, wakati mahakama tayari imetoa mwelekeo wa jinsi suala hilo linastahili kusuluhishwa. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, anatuarifu zaidi If you want learning to continue or to go on in public universities, implement the 2017-2021 CBA. In There will be no learning in our... Kwa mara nyingine vyuo vikuu vyote vya umma nchini Kenya vinatarajiwa kutatizika kwa shughuli za masomo. Hii ni baada ya wahadhiri chini ya muungano wa vyuo vikuu vya umma WASU kuipa serikali makataa ya siku saba kutekeleza kikamilifu mkataba wa maelewano wa mwaka 2017, mwaka 2021, wenye kima cha zaidi ya shilingi bilioni 8.8 na kuwaongezea kiwango cha mishahara pamoja na marupurupu mengine makataa hayo sasa lika usiku wa Jumapili na mgomo huo utaanza rasmi Jumatatu iwapo serikali haitatoa mwanga katika utata huu. Katibu Mkuu wa Muungano huo, Constantine Wasonga, anaeleza Our oppressors, our own colleagues, we are not going to be slaves anymore Wahadhiri wanaeleza kuwa baraza la ushauri la vyuo vikuu vya umma IPUCCF na serikali limekataa kufuata maagizo ya mahakama ya ajira ya Januari 15, 2021 ya kuitaka serikali kutekeleza mkataba huo wa maelewano kikamilifu kwa mujibu wa sheria zilizotiwa saini na pande mbili katika kesi hiyo, na sasa hawatakuwa na chaguo jingine ila ni kususia kazi kwa vyuo vikuu 35 na matawi mengine ya vyuo hivyo. Mkwamo huu, kwa mujibu wa wahadhiri, unasababishwa na hatua ya serikali ya Kenya kushindwa kulipa kamili shilingi bilioni 8.8 zinazostahili kunufaisha wanachama elfu thelathini ambao ni wahadhiri wa vyuo vikuu vya umma wafanyakazi wengine wa vyuo vikuu chini ya mwavuli wa KUSU na wanachama walio katika taasisi za elimu hospitali chini ya mwavuli wa KUDHEIHA. Katika awamu ya kwanza serikali ilieleza kuwa imetoa shilingi bilioni 6.2 kwa vyuo vikuu mwaka jana, huku shilingi bilioni 2.2 zilizobakia zikisambazwa kupitia vyuo vikuu kukinga mahitaji mengine ya vyuo hivyo, kama vile kusawazisha mishahara wafanyakazi walio katika viwango tofauti tofauti. Lakini utekelezwaji wa hizi shilingi bilioni 2.2 ndio umeleta utata, kwani wakuu wa vyuo vikuu wanatajwa kutumia mfumo usioeleweka kuongeza mishahara ya wahadhiri. Iwapo utekelezaji wake utakamilika, wahadhiri wenye kiwango cha uprofesa watapata nyongeza ya mishahara kutoka shilingi 17681 kila mwezi hadi shilingi 18434 kila mwezi katika awamu ya kwanza ya utekelezaji wake, na vilevile kupokea zaidi ya shilingi 190 katika utekelezaji wa mwaka wa pili. Lakini kiwango hicho kinatarajiwa kupanda hadi zaidi ya shilingi laki mbili kila mwezi katika mwaka wa nne wa utekelezaji wake, kama anavyoeleza mwenyekiti wa muungano huo Grace Nyongesa. Haturidhishwi kamwe na jinsi ambavyo tumetendewa haturidhishwi na jinsi manaibu machansela wa vyuo vikuu wanaofahamu nini cha kufanya walivyopuuza kimakusudi utekelezwaji huu ulio katika majukumu yao. Lakini je, nini chanzo cha matatizo yanayowakabili wahadhiri nchini Kenya? Swali hili limemuuliza Profesa Hezron Mugambi, mhadhiri na mtaalamu wa maswala ya elimu ya juu nchini Kenya. Pamoja na kwamba upangaji haujakuwepo, sekta ya vyuo vikuu ama elimu ya juu imekuwa na matatizo makubwa, ukosefu wa hela upangaji hafifu, ukosefu wa hela uh, za, za, za utafiti uh, usimamizi duni usiofaa, vyuo vingine vikiwa na matatizo makubwa ya ufisadi uh, na masuala kama hayo ambayo serikali labda ingeingilia. Kennedy Wandera, sauti ya Amerika, Nairobi. Msikilizaji wapo ndo kwanza unajiunga nasi, ni matangazo ya jioni kutoka hapa Washington, tunasikika kupitia redio zetu shirika, ikiwemo Mbeya Highlands FM ya Mbeya Tanzania, Nuru FM ya Iringa Tanzania, Hits FM kule Zanzibar, Voice of Muhabara ya Kampala na UBC Radio Uganda nchini Uganda, Redio Soleil ya RTGL za Butembo huko DRC, Radio Progress na redio Sango Malamu za Bunia huko DRC. Kadhalika unaweza kutupata kupitia redio Citizen na redio Kaya nchini Kenya. Kwingineko tunaarifiwa kwamba jumuiya ya nchi za Kiislamu, umoja wa nchi za Kiarabu na Ufaransa zimetoa wito kwa Algeria na Moroko kutanzua mvutano kati yao kwa njia ya majadiliano. Wito huo umetolewa baada ya waziri wa mambo ya nje wa Algeria kutangaza kwamba nchi yake inavunja uhusiano wa kidiplomasia na jirani yake Moroko kutokana na vitendo vya uhasama vinavyofanywa na Rabat. Abdu Shakur Abud anatusimulia zaidi. Jumuiya ya nchi za Kiislamu OIC pamoja na umoja nchi za Kiarabu, Ufaransa, Saudi Arabia na Libya zilitoa taarifa wakati mmoja jana Jumatano kuzitaka Algeria na Moroko kutafuta njia za majadiliano na kutosababisha mivutano yao kuendelea zaidi. Wa Moroko wengi wamesikitishwa na uamuzi wa Algeria kuvunja uhusiano kati ya nchi hizo mbili. Salah, mkazi wa Rabat, anasema hili ni tatizo kati ya serikali na serikali, wala sio kati ya wananchi. Wananchi wa Moroko na Algeria daima wataendelea kuwa ndugu. Mivutano imebuniwa na serikali na hali hii haitoathiri uhusiano kati ya ndugu wawili. Mivutano hii imekuwepo kwa miaka mingi kati ya nchi zetu. Waalgeria kwa upande wao wanaunga mkono uamuzi wa, wa serikali. Na Yusuf, mkazi wa Aljaz, anasema wamechoshwa na uhasama unaofanywa na Moroko. Uhasama wao kuelekea Algeria umeongezeka, hivyo Algeria ilibidi kuchukua uamuzi. Hata hivyo inabidi kwa wananchi kutowafikiria sana maadui, tunabidi kufanya kazi pamoja kwa ajili ya ustawi wa nchi yetu. Akizungumza na waandishi wa habari siku ya Jumanne kutangaza uamuzi huo, waziri wa mambo ya nje wa Algeria Ramatan Lamamra amesema wamevunja uhusiano kutokana na habari na ukweli wa mambo unaotokana na vitendo mbalimbali vya uhasama vinavyofanywa na nchi jirani. Uamuzi wa kuvunja uhusiano utapelekea kutathmini tena uhusiano wote kati ya nchi zetu, na mapendekezo yatakayotolewa kuhusiana na kinachohitajika kufanywa kukabiliana na hali hii mpya yatatekelezwa. Hatua hii inafuatia kipindi cha kuongezeka kwa mivutano kati ya nchi hizi mbili jirani za Afrika Magharibi, ambazo tangu mwaka 1975 zimekuwa zikilaumiana kuhusiana na swala la uhuru wa Sahara ya Magharibi. Mambo yalizidi kuwa mabaya wiki mbili zilizopita pale Rais Abdul Majid Tebuni kutangaza kwamba moto wa msituni uliosababisha vifo vya watu 90 wakiwemo wanajeshi 30 uliwashwa kwa maksudi na vuguvugu vugu la kupigania uhuru wa jimbo la Kabili Mak na kuituhumu Moroko kukisaidia kundi hilo. Mwezi uliopita Mfalme Muhamed wa sita wa Moroko alikemea kuzorota uhusiano kati ya nchi zao mbili na kumwalika Rais Tebuni kwa mazungumzo ya kurudisha uhusiano mzuri kati ya nchi zao Lakini mwiba kwenye uhusiano huo ulichoma zaidi pale Israel ilikubaliwa na kamati ya kisiasa ya Umoja wa Afrika kuwa na kiti cha mfuatiliaji kwenye umoja huo, jambo ambalo Algeria na nchi nyingi za Afrika zimekasirishwa kwa kutoarifiwa mapema, ili za utawala wa Rais Biden kuonekana kuwa hata kuwa na nia kubadili uamuzi wa, wa aliyemtangulia Trump kuitambua Sahara ya Magharibi kama sehemu ya Moroko na Rabat kuanza uhusiano wa kidiplomasia na Israel. na shirika la umoja mataifa la kuhudumia wakimbizi unhcr limeripoti kwamba maelfu ya watu waliokimbia makazi yao katika jimbo la kaskazini mwa yemen la marib wanaishi katika hali mbaya zaidi na mara nyingi hukahatarisha maisha yao mwandishi wa sauti amerika lisa schlein anaripoti kutoka geneva na bmj muridhi anayesoma taarifa kamili mapigano yanayoendelea kati ya waasi wa kihudi na vikosi vya serikali ya Yemen yakishindania udhibiti wa mji wa Marib yana athari kubwa mno kwa raia. Tathmini ya hivi karibuni ya shirika kimbizi la wakimbizi la umoja wa Mataifa UNHCR inaonyesha kwamba kambi zinazowahifadhi karibu watu 190 waliokimbia makazi yao zimejaa pomoni na wakazi kukosa mahitaji ya kimsingi. Msemaji wa UNHCR Akaterini Kitidi anasema kwamba kuna uhaba mkubwa wa maji safi, vyoo, umeme na vituo vya afya. Only 21% of ni asilimia ishirini na moja tu ya wakazi wanaoweza kufikiwa na mashirika ya misaada kwa sababu ya ukosefu wa usalama to uliopo kutokana na idadi kubwa ya watu ambao walihamia makwao. Wanawake na watoto ni asilimia themanini ya waliokimbia makazi yao, wakiwa na sehemu haba za makazi, ndio ambao wanateseka zaidi kutokana na msongamano uliopo, ukosefu wa faragha na hali duni ya ufikishaji wa huduma za msingi kama vile vyoo na maji. Mzozo wa zaidi ya miaka sita wa vita vya wenyewe kwa wenyewe umepelekea watu wapatao milioni nne kutoroka makwao. Jimbo la Marib linawahifadhi karibu robo ya wakimbizi hao. Kitidi anasema kwamba mapigano ya kutumia silaha, makombora na mashambulio ya angani katika eneo hilo tete yamepelekea takribani watu elfu ishirini na nne kupoteza makazi yao mwaka huu. Anasema wametafuta usalama katika vituo vya mijini na katika makazi mia moja hamsini yasokuwa rasmi, na anasema makazi hayo yamejaa na hayawezi kutoa hata msaada mdogo kwa watu hao wanaopitia madhara mengi na kuishi katika mazingira magumu. Makao yao hayatoshelezi na mengi yameharibiwa zaidi na mafuriko ya hivi karibuni na visa vya moto kwa sababu ya kupika katika maeneo ya wazi. Kwa sababu ya rasilimali chache, familia nyingi zilizofurushwa zimelazimika kujenga makazi yao kwa kutumia blanketi za zamani na plastiki. UNHCR inatoa wito kwa pande zinazopigana kuweka mazingira salama ya kufikisha misaada katika makazi hayo ili kuokoa maisha. Umoja wa Mataifa unaita Yemen, ambapo watu wapatao milioni tano wako katika hatari ya njaa, huwa ni mzozo mbaya zaidi wa kibinadamu duniani. Leo katika matukio ya Afrika tunaelekea huko nchini Misri. Serikali ya nchi hiyo yazidi kuimarisha mahusiano yake na nchi nyinginezo barani Afrika kupitia misaada inayotoa pamoja na miradi ya kimaendeleo inayoiunga mikono. Inatajwa kwa miongoni mwa nchi zinazonufaika zaidi ni pamoja na zile za bonde la mto wa Nile. Wataalamu wa masuala ya kiafrika wanasifu juhudi za utawala wa Misri kwenye kadhia mbalimbali zinazolikabili bara hilo. Mwandishi wetu wa Kairo, Shafii Mbinda, anayo taarifa zaidi. Kukithiri kwa mabadilishano ya kiziara baina ya viongozi wa serikali ya Misri na viongozi wa mataifa mengine barani Afrika ni jambo lililokuwa likitazamiwa mno, hasa ndani ya kipindi hiki na haya yote yanazingatiwa pia ni mageuzi makubwa ya sera ya mambo ya nje kuelekea upande wa nchi nduguze barani Afrika, kwa kuimarisha mahusiano ya kidiplomasia ya muda mrefu na ushirikiano kwenye miradi ya kimaendeleo. Wachambuzi wanayatazama haya kama ni mafanikio makubwa ya kuirejesha duru ya Misri katika bara la Afrika. Hivi karibuni tumeshuhudia ziara nyingi tu za viongozi wa kisiasa. Waziri mkuu wa Somalia Muhammad Hussein Robley alifikia Kairo kukutana na viongozi wa Misri, wakijadili mahusiano yao pamoja na kadhia shirikishi. Aidha, tukio lingine ni mkutano wa waziri wa afya wa Misri na waziri wa afya wa Jibuti, naye alipofika Kairo kwa ajili ya jambo la ujenzi wa hospitali maalum ya wanawake watoto, na masuala ya uzazi ambayo Misri inatazamia kuanza ujenzi wake mwezi ujao nchini Jibuti, kupitia miradi ya kimaendeleo inayosimamiwa na Misri barani Afrika Ndiyo, mahusiano nayo yanazidi kuimarika, lakini si hilo tu, bali hata nchi husika nazo kuweza kubadilishana taaluma. Na kuhusu hili pia nimeongea na meja jenerali Anselm Bahati, balozi wa Tanzania nchini Misri. Mahusiano yetu ni mazuri sana, ni ishara ya ushirikiano tocha kwa muda mrefu na unaoimarika kwa sababu ukiangalia kwa mfano, ukichukua bwawa la Mwalimu Nyerere ni mradi mkubwa, kwa sababu ukikuta eh, mradi huo unatekelezwa pia na Watanzania wanashiriki. Kwa hiyo ni eneo ambayo wanajifunza na kupata ujuzi, na imani miaka ya mbele ujuzi wanaoupata basi, tunajenga uwezo wa sisi wenyewe kuweza kutumia baadaye wataalamu wetu, aidha kupitia mashirika yake hasa ya ujenzi Misri inaendelea kujiaminisha kwa nchi nduguze barani Afrika, kama vile ujenzi wa mabwawa, uchimbaji wa visima vya maji nchini Uganda, Tanzania na Kenya kadhalika kuendelea kutoa mafunzo ya uhandisi kuhusu ujenzi wa mabwawa kwa vijana wa nchi za bonde la mto wa Naili na kutoa ufadhili wa masomo pia katika vyuo vingine, kama anavyoligusia hili Balozi Anselim. Eh, sasa hawa pia wao wanatupa nafasi katika masomo mbalimbali mbali ya muda mfupi na mrefu, na kusaidia watanzania ambao wanasoma katika vyuo vya, vya kimisri vya hapa. Tunao wanafunzi wengi katika vyuo hapa vya ndani, na nafasi tunaendelea kupata kila mwakano, mwaka huu tayari tumeshapewa nafasi ishirini na tano, lakini pia katika vyuo kama vya Azhari tulishapata wanafunzi thelathini na sasa tena wameongeza thelathini. Ni jambo la kumshukuru Mungu. Chini ya kivuli cha janga la COVID-19, Misri imeingia kwenye orodha ya nchi zinazojitengenezea chanjo dhidi ya kirusi cha Corona, ikiendelea kuzalisha kwa wingi chanjo ya Sinovac Vaksera. Ndani ya siku zijazo, itaisambazwa kwa wingi chanjo hiyo barani Afrika. Mbali na hayo, bado pia imeendelea kupokea chanjo nyingine kwa ushirikiano na Umoja wa Afrika. Kwa matukio kama haya ndani ya kipindi hiki, mataifa mengine pia hata yaliyo nje ya bara yanaitazama Misri kama lango la Afrika katika nyanja mbalimbali za kimaendeleo na kiusalama. Akiizungumzia duru ya nchi yake katika bara la Afrika, Brigadia Muhammad Abdul Wahid, mtaalam katika masuala ya Afrika na usalama wa kitaifa, anasema: Uh, Misri daima... Misri daima hutilia umuhimu mambo ya Kiafrika. Hata ukiangalia miaka ya sitini au miaka ya sabini sisi hatukwa mbali na Afrika tuliisaidia Kongo wakati wa vita vya wenyewe kwa wenyewe, tumeisaidia Somalia katika nyakati tofauti tofauti, tumesaidia nchi nyingi tu, hata wakati wa kupigania uhuru hapo mwanzo. Lakini pia hapa, itifaki za kijeshi ni muhimu sana. Tumefanya itifaki za kijeshi na Sudani, na hata kwenye tume ya uwili ya mwaka elfu mbili na kumi na sita tuliweza kuifanya kuwa ni ya ngazi za wakuu wa nchi. Tulisaini protokol na kuweza pia kuyafanya mahusiano yetu kwani ya kimkakati na ama kuhusu Sudani ya Kusini, hivi karibuni kumeshuhudiwa utiwaji saini makubaliano juu ya ujenzi wa bwawa la wau wow, litakalojengwa na Misri, ambalo mbali na uwekezaji au manufaa ya uzalishaji wa nishati, lakini pia ujenzi huo utakuwa mali na idadi ya watu kiasi cha laki tano wanaokabiliwa na hatari za mafuriko katika eneo hilo. Kutoka mjini Cairo, Shafi Mbinda, Sauti America. Matangazo ya jioni yanakujia kutoka hapa Washington DC. Naona muda unakimbia, nimpishe mwenzangu Sandy Shomari kusomea muktasari wa habari. Pentagon imethibitisha ripoti za mlipuko nje ya uwanja wa ndege katika mji mkuu wa Afghanistan, Kabul, na inasema umesababisha idadi isiyojulikana ya majeruhi. Msemaji wa Pentagon John Kirby alisema mlipuko huo ulitokea leo Alhamisi karibu na lango la Abi huko uwanja wa ndege ambako maelfu ya watu wamefurika katika siku za karibuni kujaribu kuondoka nchini humo kufuatia Taliban kukamata udhibiti wa Afghanistan. Watu nane ikiwemo pamoja na wachina wawili walifariki dunia na wengine wawili kujeruhiwa hii leo baada ya kreni kuanguka katika eneo la ujenzi katika mji mkuu wa Kenya Nairobi. Polisi walisema kreni hiyo ilianguka wakati wa kazi ya kujenga hosteli ya wanafunzi ya ghorofa kumi na nne. Tulipoteza watu wanane, alisema Andrew Mbogo, mkuu wa polisi wa kitongoji cha Kilimani ambapo ajali ilitokea. Ni pamoja na wachina wa wawili na wakenya sita, aliwaambia waandishi wa habari. Jeshi la Algeria lilimkamata mwanachama wa kikundi cha wanajihadi alitajwa kama gaidi hatari sana anayetafutwa tangu kuanza kwa vita vya wenyewe kwa wenyewe katika miaka ya tisini. Wizara ya Ulinzi ilitangaza hii leo. Kama sehemu ya mapambano dhidi ya ugaidi, kikosi cha jeshi la taifa kilimkamata jana gaidi hatari Luar Fahim alisema Naim, ambaye alikuwa amejiunga na vikundi vya kigaidi mwaka 1994 kama muuguzi, wizara ilisema katika taarifa yake. Na hadi hapo ndo tunafika mwisho wa matangazo yetu jioni ya leo, kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo yetu Mwelekezi amekuwa ni Aida Isa, msimamizi Abdu Shakur Abud. Mimi ni BMJ Muridhi, nimeshirikiana na mwenzangu Sandi Shomari. Kwa pamoja tunawatakieni usiku mwanana usiokuwa na bughudha. Tuonane wakati mwingine, panapo majaliwa. Kwa heri.