Hii ni Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC na kukaribisha kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika, ikiwa sasa ni saa 12 za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, Saa kumi na moja alfajiri kwa saa za Afrika ya kati. Jina langu Harizon Kamau na mimi naitwa Patrick Nduimana. Leo ikiwa Jumatano tarehe ishirini na tano Agosti mwaka wa elfu mbili na ishirini na moja tunasikika kupitia redio zetu shirika kama vile redio Sunrise Arusha, Kis FM Mwanza, TK FM Tanga, Dodoma FM Dodoma, Mbea Highlands FM Mbea, Nuru FM Iringa, FM Songea Tanzania, Radio Mitume Kitale, Lulu FM Malindi pamoja na Radio Citizen kote nchini Kenya, bila kusahau UBC Radio nchini Uganda. Tunapatikana pia kwenye mtandao wetu wa voaswahili.com. Karibuni. Taarifa zetu alfajiria leo. Hatimaye rais mpya wa Zambia Hakainde Hichilema ameapishwa jana mbele ya viongozi wengi wa kitaifa pamoja na wananchi wa Zambia. Je, baadhi ya wachambuzi wa, wa maswala ya kisiasa wanasema ni nini kipya cha kutarajia kwenye uongozi wake? Ina matumaini makubwa sana, rais HH anaingia madarakani wakati ambapo nadhani mwafaka, kwa sababu kisiasa amepambana sana, kama ataendeleza sera ambazo alikuwa anazizungumza wakati wote huu akafungwa na katika taarifa nyingine, waziri wa mambo ya kigeni wa Algeria atangaza kusitishwa kwa uhusiano wa kidiplomasia na Moroko, ambayo imetajwa kuwa na mwenendo wa kichokozi. Hivi ni vidokezo tu, lakini kwanza tupate habari muhimu za dunia zikisomwa naye mwenzangu Patrick Nduimana. Rais wa Marekani Joe Biden ameshikilia msimamo wake wa kuwaondoa wanajeshi wa Marekani nchini Afghanistan ifikapo tarehe 31 Agosti licha ya shinikizo la ndani na la kimataifa la kumtaka aongeze muda huo. Whitehouse imesema utawala wa Biden umemaliza operesheni za kuwaondoa nchini Afghanistan wa Marekani wa Afghanistan na raia kutoka nchi washirika wa, wa Marekani mapema kabla ya tarehe hiyo ya kikomo ili kuruhusu uondoaji wa wanajeshi wa, wa Marekani na vifaa vya kijeshi Biden amesema jana akiwa White House, hivi sasa tuko kwenye kasi ya kukamilisha kila kitu ifikapo tarehe 31 Agosti. Biden amesema kufikia Jumanne alasiri majira ya nyumbani Marekani, imesaidia kuwaondoa nchini Afganistan watu elfu sabini na mia saba tangu tarehe 14 Agosti. Serikali ya Chad jana imesema haina mipango yoyote ya kuandaa sherehe rasmi za kumwenzi rais wa zamani Hissene Habre ambaye alifariki kutokana na ugonjwa wa COVID 19 akiwa nchini Senegal, ambako alikuwa anatumikia kifungo cha maisha kwa uhalifu dhidi ya binadamu. Kufuatia uhalifu wake na kuto waheshimu waathiriwa wa vitendo vyake vya uhalifu, hakutokuwa shirea rasmi za kumwenzi, serikali ya Chad imeliambia shirika la habari la AFP. Kiongozi huyo wa zamani wa Chad alifariki katika hospitali kuu ya mjini Dakar Jumanne akiwa na umri wa miaka 79. Habre alichukua madaraka mwaka elfu moja mia tisa themanini na mbili akaiongoza Chad kimabavu hadi alipokimbilia nchini Senegal mwaka elfu moja mia tisa na tisini baada ya kung'olewa madarakani na Idris Debi Itno. Uongozi wake waligubikwa na ukandamizaji wa kikatili dhidi ya wapinzani, ikiwemo madai ya mateso na mauaji holela ya wapinzani na watu elfu arobaini wanakadiriwa kuuawa, vitendo vilivyopelekea Abre kupewa jina la utani la Pinoshe wa Afrika. Msemaji wa serikali Abdurahman Kulamala amesema hatuna pingamizi yoyote kwa kurejesha mwili wake nchini Chad, hata ingawa tunaungana pamoja na waathiriwa wote wa utawala wake, akiongeza kuwa ni wajibu wa familia yake kufanya maamuzi. Waziri wa mambo ya kigeni wa Algeria Ramtane Lamamra amesema Jumanne kwamba taifa lake limevunja uhusiano wa kidiplomasia na Moroko, wakati uhusiano kati ya mataifa mengi ya Afrika Kaskazini ukiendelea kudorora. Harrison Kamau anasimulia zaidi. Kwa mujibu wa shirika la habari la AP, Lamamra alisoma taarifa ya rais kuhusiana na hatua hiyo. Tangazo hilo limekuja baada ya karibu wiki moja tangu rais wa Algeria Abdelmadjid Tebboune kulieleza baraza la usalama kuhusu uchokozi wa Moroko, wakati akisisitiza umuhimu wa kutathmini tena uhusiano wa mataifa yote mawili pamoja na haja ya kuimarisha usalama kwenye mpaka wao. Algeria na Moroko kwa muda mrefu wameishi katika mazingira ya mivutano, huku wakiwa wamefunga mipaka baina yao hali ilidorora zaidi wiki kadhaa zilizopita, baada ya balozi wa Moroko kwenye Umoja wa Mataifa kusema kwamba watu wa Algeria kwenye eneo la Kabel wanastahili kupewa nafasi ya kuamua hatima yao. Algeria imekuwa ikiliunga mkono kundi la wapiganaji wa Polisalio ambalo linadai kujitawala ohilo, kwa eneo hilo lililotekwa na Moroko mwaka wa elfu moja 1975. Algeria pia imekuwa ikidai kwamba Moroko inaunga mkono kundi la wapiganaji kwenye eneo la Baber katika jimbo la Kabli. Wiki iliyopita, Algeria ilidai kwamba mioto ya msituni iliyoshuhudiwa nchini humo ilianzishwa na makundi ya kigaidi ambayo yanaungwa mkono na Moroko. Mioto hiyo ilianza Agasti 9 na inasemekana kuteketeza maelfu ya hekari wakati ikisababisha vifo vya takriban watu 90, wakiwemo wanajeshi. Hii unaendelea kusikiliza, ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Shirika la kimataifa la fedha IMF limeipa Sudani Kusini mkopo wa dola milioni 334 mkuu wa benki kuu ya taifa amesema jana, wakati uchumi wake unadhoofika kutokana na mzozo wa kuporomoka kwa thamani ya sarafu na mfumuko wa bei. Ni kwa mara ya tatu katika mwaka mmoja ambapo IMF imeongeza msaada wake wa kifedha kwa nchi hiyo yenye misukosuko ambayo iliishiwa na akiba ya pesa za kigeni mwaka jana wakati bei ya mafuta iliporomoka sana. Kushuka kwa bei ya mafuta kulikosababishwa na janga la virusi vya korona kuliikosesha serikali dhaifu ya Juba mapato inayohitaji sana na kuporomosha sana thamani ya sarafu yake. Mapema mwaka huu, dola moja ya Marekani ilikuwa sawa na paundi 700 za Sudani Kusini kwenye soko la magendo, kiwango cha chini sana cha ubadilishaji wa fedha tangu nchi hiyo ijipatia uhuru mwongo mmoja uliopita. Gavana wa benki kuu Dia Tongor amesema mkopo wa IMF utaongeza sana akiba ya pesa za kigeni na kutoa nafasi ya kujiharibu na kupata afueni wakati huu wa janga la korona. Niger itaondoa marufuku kwa pikipiki katika jimbo kubwa la Tilaberi ambayo iliwekwa mwaka uliopita katika juhudi za kukabiliana na ongezeko la mashambulizi ya wa wanamgambo wa jihad. Gavana wa jimbo hilo amesema Jumanne. Kwa miaka mingi, jimbo hilo lenye mipaka mitatu kati ya Mali, Niger na Burkina Faso limekuwa likilengwa kwa mashambulizi mabaya ya makundi yenye uhusiano na Alqaida na Islamic State, yakiendeshwa mara nyingi na watu ambao wako kwenye pikipiki. Lakini gavana wa Tilaberi, Tijani Ibrahim Katiela, ameiambia AFP kwamba marufuku ya kusafiri kwenye pikipiki itaondolewa kuanzia tarehe mosi Septemba. Uamuzi wa kuondoa marufuku hiyo ulichukuliwa katika mkutano uliofanyika Jumatatu huko Tilaberi, mkutano ambao ulihudhuriwa na waziri wa ulinzi Al Kasom Indatu, televisheni ya serikali Tele Sahel imeripoti. Kulingana na kituo hicho cha televisheni, hatua kubwa ilipigwa hivi karibuni kuhusu usalama katika eneo hilo, jambo ambalo limepelekea kuondolewa kwa marufuku hiyo. Pikipiki ndicho chombo kikuu cha usafiri kwa watu katika jimbo la Tilaberi, eneo kubwa lenye kilomita mraba laki moja ambako makabila tofauti kama Jerma, Fulani, Tuareg na Hausa yanaishi. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika moja kwa moja kutoka Washington DC. Basi kwenye taarifa tulioipa kipaumbele hivi leo ni kwamba jitihada zinazolenga kufikia suluhu kati ya madaktari walioko kwenye mgomo na mamlaka ya afya nchini Nigeria zimeshindwa kufikia mwafaka kutokana na hatua zilizochukuliwa na wizara ya afya. Baada ya mikutano kadhaa iliyofanyika miongoni mwa washikadau wa afya, umoja wa madaktari umekataa kutia saini makubaliano kwa kile unachosema ni kutofutwa kwa kesi ambayo imewasilishwa na wizara ya afya kwenye mahakama ya kazi. Basi mwandishi wetu wa Lagos, Kwa mara ya pili katika kipindi cha miezi minne, wanachama wa mmoja wa madaktari wa kazi wa Nigeria wako katika mgomo, wakishinikiza serikali kutekeleza makubaliano yaliyofikwa katika mazungumzo wakati wa mgomo uliopita. Akieleza kwani sababu kuu ya kuitisha tena mgomo, msimamizi wa mawasiliano umoja wa madaktari wa kazi, Julian Ojebo, anasema wako kwenye mgomo kwa sababu ya kutolipwa mishahara. pande zote zinazohusika katika suala hili kurejea kwenye meza ya mazungumzo na kubuni njia mwafaka za kufikia suluhu ya amani kwa maslahi ya raia. Lakini makubaliano awali yaliyofikwa yalitiwa saini na vyama vingine katika umoja wa madaktari, ila umoja wa madaktari wa kazi kukataa kutia saini. Julian Ojabo anasema madaktari wa kazi hawataweka saini wakati bado kesi hiyo iko mahakama, na wizara ya afya inashikilia msimamo kwamba kama hawakufanya kazi, basi hakuna malipo, na anasema hilo inapaswa kufutwa pia. "If they want us to have any meaningful input to these issues, kindly remove the case from the courts, we will sign." Mgomo huu umeingia wiki ya tatu sasa, na raia ndio waathirika wakuu, haswa raia maskini ambao wamepoteza maisha na mara nyingine wameamua kutafuta tiba kutoka kwa waganga wa jadi. Shida hii baina ya madaktari na serikali ya Nigeria inaendelea wakati kuna wimbi la tatu la janga la COVID nchini humo, na watu wapatao mia tano wamekufa katika jimbo la Lagos pekee, katika muda huu kama serikali inavyotoa chanjo zaidi kwa majimbo kupinga COVID. Kutoka Lagos, jina langu ni Collins Atohigwi, kwa idaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Matangazo haya pia yanasikika kupitia redio zetu shirika kama vile Redio Muungano Oicha DRC, Radio Progress kule Bunya pamoja na RTGL Butembo DRC. Mwenzangu Patrick Ndwimana anaendelea kusomea habari zaidi za dunia. Tukiendelea na habari zaidi za dunia, viongozi wa wabunge wa chama cha Demokrat kwenye baraza la wawakilishi wameupa nguvu wa mswada wa miundo mbinu wa Rais Joe Biden ambao utagharimu matrilioni ya dola baada ya baraza hilo kupiga kura jana ya kuanza kuujadili kwa kina. Ni baada ya viongozi hao kufikia makubaliano na wabunge wa Demokrat wenye msimamo wa wastani ambao walikuwa wanatishia kukwamisha mswada huo iwapo baraza la wawakilishi alitapitisha kwanza mswada mwingine wa dola trilioni moja ambao ulipitishwa mapema mwezi huu na baraza la seneti. Wademokrati wote mia mbili na ishirini wamepiga kura ya kuendeleza mswada huu wa dola trilioni tatu nukta tano na warepublikani wote mia mbili na kumi na wawili wamepinga. Akiwa Ikulu, Biden amepongeza kura hiyo akisema ni hatua nyingine ya kuridhisha ya kufanikisha ajenda yake ya kuwekeza kwenye miradi ya kuendeleza Wamarekani. Katika makubaliano na wabunge wa Demokrati wenye msimamo wa wastani, spika wa baraza la wawakilishi Nancy Pelosi amesema ana nia ya dhati ya kuitisha kikao cha kupigia kura mswada wa miundombinu wa dola trilioni moja nukta mbili uliopitishwa na maseneta wa Demokrati na Republican kabla ya tarehe ishirini na saba mwezi Septemba mwaka huu. Pelosi amepania pia kuitisha kikao cha kuupigia kura mswada wa dola trilioni tatu nukta tano Oktoba mosi. Nigeria imeidhinisha hivi karibuni chanjo dhidi ya COVID-19 kutoka China, Sinopharm. Mkuu wa idara ya huduma za afya za msingi amesema Jumanne Nigeria amekwisha pewa dozi milioni 7.7 za chanjo ya korona kupitia mpango wa COVAX wenye lengo la kugawa chanjo kwa nchi zenye kipato cha chini na cha kati. Mkuu wa idara ya kitaifa ya huduma za afya za msingi, Daktari Faisal Shwaib, hakusema lini dozi hizo za Sinopharm zitawasili nchini au lini zitaanza kutolewa. Nigeria nchi yenye watu milioni mia mbili imekwisha chanja idadi ndogo ya watu haswa kutokana na uhaba wa chanjo kufikia sasa watu milioni mbili sawa na asilimia moja raia wote wamekwisha pewa dozi moja ya chanjo wakati chini ya milioni moja wamepata chanjo kamili zoezi la kutoa chanjo ambalo lilisitishwa tarehe tisa mwezi Julai mwaka huu kutokana na uhaba wa chanjo lilianzishwa tena tarehe 16 Agosti naendelea kusikiliza kumekucha afrika idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa washington dc rais mpya wa zambia hakainde hichilema jumanne ameapishwa ili kuanza kuongoza taifa hilo baada ya kumshinda rais aliyekuwepo hapo awali edgar lungu wakati taifa hilo likisemekana kupitia hali ngumu ya kiuchumi basi muda mfupi baada ya hafla hiyo kumalizika mwenzetu idli gongo alipata nafasi ya kuzungumza mchambuzi wa maswala ya kisiasa kutoka afrika Deus Kibamba, na kwanza akataka kujua matarajio yake kutoka kwenye utawala mpya wa Hichilema. Na matumaini makubwa sana. Rais HH anaingia madarakani wakati ambapo nadhani ni mwafaka kwa sababu kisiasa amepambana sana. Kama ataendeleza sera ambazo alikuwa anazizungumza wakati wote huu mpaka zikamtia matatani, akafungwa, akakamatwa, akasingiziwa kesi ya uhaini, sera zake nilipokuwa namsikiliza nilikuwa naona ni sera ambazo zinatia matumaini, na kwa hivyo kama Wazambia wenyewe walivyoamua, nadhani kwamba amezungumza katika kiwango ambacho kimewatia matumaini wa Zambia, na kwa sababu hiyo e, mimi ni nani mpaka niweze kuendelea kuguna e, sera za rais ambaye ametoa ame hoja mpaka wananchi wake wakamwelewa kwa mazingira ambayo yapo na ushawishi ama kujitutumua kwa uh, China ndani ya taifa hilo, hadi kuna wakati watu wakawa na wasiwasi kwamba China watakuwa wanashikilia karibu kila kitu ndani ya Zambia. Hili anawezaje kujiepusha nalo? Unapokuwa na nyumba ambayo inakumbwa na changamoto, jambo jema ambalo linapaswa kufanya ni ule uongozi wa ile familia au ile kaya kuweza kutoa sera mbadala. Kwa hivyo kama shaba imeyumba sana kiasi hicho kwenye soko la dunia, maana yake unahitaji uongozi thabiti unaoweza kulielekeza taifa kwenye mbinu mpya, njia nyingine za mbadala ambazo zitakwenda sambamba na na na uzalishaji wa shaba. Sasa nilichokiona hapa kwa, kwa, kwa uongozi uliopita ni kwamba ni kama walikuwa wamechoka, jambo ambalo kwenye sayansi ya sasa ni jambo la kawaida. Katika hotuba ya leo, uh, kitu gani hasa kikubwa ambacho kimekugusa na kukupa matumaini mapya ya taifa la Zambia? ah, mimi, mimi kwanza ile ton mpya ile sauti mpya ya rais, akiwa anazungumza kwamba nchi ya Zambia itakuwa ni nchi ya kuheshimu haki za watu, akiwaambia watu wa chama chake akiwaambia UPND akiwaambia kwamba msirejeshe kisasi kwa yale mliofanyiwa na watawala waliopita, akiwaambia wazambia tuwe taifa moja, tuungane. Nadhani hii ndio kauli za mwanzo kabisa za kutia matumaini, kwa sababu utawala uliopita ulikuwa ni utawala wa vijende, kujaribu kutafuta visasi, kupambana na hawa waliokuwa wanajaribu ku, ku, ku, ku, kuingia Ikulu. Kwa hivyo huyu ungeweza kutegemea kwamba angeingia na kusema kwamba e, sisi nafsi tunalipiza kisasi, lakini kauli yake ya kwamba e, kutakuwa hakuna kulipiza kisasi, hii inaonyesha siasa za Zambia kwa muda ujao zitakuwa ni siasa za uvumilivu, siasa za maelewano, na katika hali kama hiyo Zambia inaweza ikasimama ikapambana na maadui. Mchambuzi wa maswala ya kisiasa Deus Kibamba akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka ta Tanzania. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka Washington DC. Basi mikasa ya moto imekuwa ikitokea mara kwa mara kwenye mitaa ya mabanda katika miji mingi ya Afrika Mashariki, wakati ikipelekea vifo na uharibifu mkubwa wa mali. Je, ni changamoto zipi zinazofanya hali kuwa ngumu kila mikasa kama hiyo inapotokea katika kudhibiti moto? Huba Abdi ameangalia swala hilo kwa kina akiwa Nairobi na hapa anaeleza zaidi. Ni safari ya mwisho ya mtoto Denis mwenye umri wa miaka mitatu katika makaburi ya Lang'ata jijini Nairobi. Denis alifariki baada ya kuchomeka ndani ya nyumba katika mtaa wa Kibera viungani mwa jiji la Nairobi. Juhudi za kumwokoa hazikufua dafu, huku Alex Mbowo mjomba wake akibakia na majeraha ya moto baada ya jaribio lake kuyanusuru maisha ya Denis. Kugonga mwamba nikasikia watu wanapiga nduru. Kufika hapo nikapata yenyewe watu wanapiga nduru. Sasa ile kutoka mbio niende niangalie ni nini, nikapata mama anapiga nduru plasstango analia mtoto alikuwa nasht mtoto mtoto. safari ya deni zinapoishia makaburini, Mary na familia yake hawana pa kwenda baada ya hasara waliopata kutokana na moto huo. Uchungu wa kumpoteza mtoto na hasara ya mali yake yote kugeuzwa majivu vimemzamisha Meri kwenye lindi la mawazo. Mitaa ya mabanda ndiyo hushuhudia visa vingi vya mikasa ya moto, kutokana na miundo msingi hafifu, nyumba kukaribiana na ufanya moto kusambaa kwa haraka. Vile vile uunganishaji mbovu wa nyaya za umeme huzidisha hatari ya kuzuka kwa moto na kusababisha maafa zaidi. Ukosefu wa barabara zinazoweza kutumiwa na magari ya kuzima moto pia ni changamoto kubwa sana katika kukabiliana na mikasa ya moto kwenye mitaa ya mabanda. Sahizi moto gari ya moto ilikuja hapa ikasimama hapa, hakuna venye nazaingia hapa ndani. Ilikuwa tu ni, ni, ni mambo ya Mungu. Kama ingekuwa hapa hapa, hii area yote ingechomeka. Moses Mundi kutoka shirika la kukabiliana na mikasa la Kibera Rescue Center anasema kuwa hasara zitokanazo na mikasa ya moto zaweza epukika iwapo kila mtu atakuwa makini. Kulingana na Moses, visa hivi ambavyo hushuhudiwa husababishwa sana na utepetevu wa binadamu. Kisa na maana, mara nyingi inatulazimu tuite firefighter na mara nyingi unapoita gari la kujizima moto, moto itangoja ngoja, so kama inawezekana tuwe na moja. Ya pili ni kufungua ino you know, hizi barabara ili kukuwe na nafasi ya magari kuweza kuingia kuzima moto. Shirika la afya duniani WHO linakadiria kuwa watu zaidi ya laki moja hupoteza maisha yao kila mwaka duniani kutokana na mikasa ya moto. Nusu ya visa hivi huripotiwa barani Afrika na mataifa yaliyo kusini mashariki mwa bara Asia, hasa kwenye mataifa yenye kipato cha chini. Hata hivyo, baadhi ya visa hivi vinaweza kudhibitiwa iwapo raia wa mataifa husika watakuwa makini zaidi. Kwa familia ya mtoto Denis ambaye aliteketea katika sehemu hii ambayo leo hii nimesimama, inahisi kwamba lau kungalikuwa na miundo msingi ambao ni bora, huenda labda angeokolewa. Lakini kwa sasa wanaisihi serikali kutengeneza barabara katika mitaa ya mabanda ili kuwafikia watu wakati kuna majanga. Huba Abdi, VOA Nairobi. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, sasa inakuletea jukwaa la vijana. Basi leo kwenye makala ya vijana ni kwamba mfuko maalum ulioanzishwa kwa ajili ya kukabiliana na tatizo la uraibu hususani wa vijana nchini Misri umeendelea kushirikiana na vijana wengi wanaoshiriki kwa kujitolea kwenye vituo vyake vinavyofanya kazi ya kutoa elimu na matibabu kwa aathirika wa mihadarati jambo ambalo limetajwa kuwa ni mfano mwema na wa kuigwa katika maeneo mengine. Basi mwandishi wetu wa Kairo Shafi Mbinda anayo taarifa zaidi. E, bistabil, uh, nafsu, baandu, lake. Amina Yusuf anayefanya kazi katika kitengo cha mawasiliano kwenye mfuko wa kupambana na kutibu uraibu anasema kwamba mimi napokea simu sawasawa, iwe imetoka kwa mgonjwa mwenyewe au kutoka kwa familia yake ambao wamependa kuanza matibabu, na hilo ni sharti la msingi kwetu. Aidha ameongezea kusema kuwa huduma zote wanazotoa ni bure, pasi na malipo yoyote. Kwa mujibu wa waendeshaji shughuli hizi za mfuko wa fedha kwa ajili ya kupambana na kutibu uraibu, ni kwamba licha ya jambo hili kuwa ni la wazi, lakini wakati mwingine hufuatilia hali za wagonjwa wao pia katika mazingira ya siri, wakiheshimu matakwa ya mtu binafsi. Naye Amru Othman, mkurugenzi wa mfuko huu, anaelezea namna wanavyoziendesha harakati zao katika maeneo tofauti nchini. Uh, yani, elfu 30, sisi tuna vijana elfu 30 wenye kujitolea ambao wapo nasi mikoani wakifanya harakati hizi sawasawa, iwe katika mashule, katika makambi uh, au hata katika mikusanyiko mingine ya vijana wakieneza ufahamu juu ya namna ya kujikinga. Tuna vituo ishirini na saba vinavyotoa huduma za matibabu. Mwaka uliopita tulipokea kesi za wagonjwa takriban laki moja na arobaini, walipatiwa huduma za matibabu bure, tena kwa siri kabisa. Inatajwa kwamba ndani ya mwaka huu kunatazamiwa kufanyika ufunguzi mwingine wa vituo vitatu vipya na kufanya idadi ya vituo vya kutibu uraibu kufikia thelathini chini ya mfuko huu wa kupambana na masuala ya uraibu kwa vijana unaofadhiliwa na serikali ya jamhuri ya kiarabu ya Misri. Sasa leo kwenye makala hii pia nimepata kuzungumzia swala hili la uraibu na mhandisi Muhar Ali kutokea Tanzania aliyopo Misri, akifanya kazi ya kufundisha mambo mbalimbali yanayohusu kompyuta, akijitolea katika kituo cha jumuiya ya Kiafrika. Kwa upande wake, anaotazama mfuko huu wa kupambana na masuala ya uraibu kama ni mfano wa kuigwa pia ni mfano wa kuigwa, kwa sababu mimi nina uhakika na nina ushahidi kuwa vijana wapo ambao wameathiriwa na miadarati na mambo ya uraibu, na hata nishai kuona baadhi ya vijana ambao, ukimtazama unajua kabisa huyu anahitaji msaada mkubwa kutoka katika vitengo maalum ambavyo vitaandaliwa katika kuimarisha na kujenga baadaye ya kijana kama huyo, na tutaokoa vijana. Unajua vijana ndio nguzo ya baadaye. Tunasema sasa mtu kashaharibiwa na hivyo labda miadarati vitu kama hivyo, madawa madawa hayo yanapoteza nguvu ya baadaye kwao. Tuige vijana wetu, tuandae, ili kutengeneza future ambayo itakuwa imeimarika zaidi. Aidha, muhandisi Muharram anawaasa watakoiga mfano huo kutafuta ushirikiano pia na pande nyinginezo katika jamii, zungumza na taasisi ambazo au watu ambao wanashughulika na vitu hivi vya kupambana na uraibu. Ni kwamba pia washirikiane na wenzao yani, sio wanafanya wanafanya kazi wao kama wao, kwasababu muda mwingine unapofanya kazi peke yako nguvu yako inakuwa ndogo. Tushirikiane tufanye vitu kwa nguvu moja ili tufike mafanikio. Hata wenzetu wameendelea, lakini pamoja na hivyo taasisi zao unazikuta zinashirikiana na taasisi zingine, mfano taasisi za kulea mayatima, kuna taasisi za kushughulikia wazee, kuna taasisi za kuendeleza mambo ya elimu, kuna vijana ambao wamekatikiwa elimu kwa sababu huyu mtu ambaye ana uraibu kuna vitu vingi hana kuwa, wanaposhirikiana na taasisi kama zile, inakuwa ni rahisi pia kumsaidia zaidi. Miongoni mwa harakati zinazofanywa na vijana wanaopambana na masuala ya uraibu katika mikoa karibia yote ya Misri, ni kuchapisha na kutoa vipeperushi vyenye kubeba maarifa yatakayomwezesha mtu kugundua dalili za mwanzo, iwapo katika familia yake kutakuwa na mtumiaji wa mihadarati hadi hapa kwa leo nikihitimisha makala hii ya jukwaa la vijana kutoka mjini cairo shafi mbinda sauti amerika tunapoelekea kutamatisha basi hapa tupate muhtasari wa habari ukisomewa naye mwenzangu patrick nduimana Rais wa Marekani Joe Biden ameshikilia msimamo wake wa kuwaondoa wanajeshi wa Marekani nchini Afghanistan ifikapo tarehe 31 Agosti, licha ya shinikizo la ndani na la kimataifa la kumtaka aongeze muda huo. Serikali ya Chad jana amesema haina mipango yoyote ya kuandaa sherehe rasmi za kumwenzi rais wa zamani Hissen Abre ambaye alifariki kutokana na ugonjwa wa Covid 19 akiwa nchini Senegal ambako alikuwa anatumikia kifungo cha maisha kwa uhalifu dhidi ya binadamu. Waziri wa mambo ya kigeni wa Algeria Ramtane Lamamra amesema Jumanne kwamba taifa lake limevunja uhusiano wa kidiplomasia na Moroko, wakati uhusiano kati ya mataifa mengi ya Afrika kaskazini ukiendelea kudorora. Shirika la kimataifa la fedha IMF limeipa Sudani kusini mkopo wa dola milioni 334, mkuu wa benki kuu ya taifa amesema jana, wakati uchumi wake unadhoofika kutokana na mzozo wa kuporomoka kwa thamani ya sarafu na mfumuko wa bei. Niger itaondoa marufuku kwa pikipiki katika jimbo kubwa la Tilaberi ambayo iliwekwa mwaka uliopita katika juhudi za kukabiliana na ongezeko la mashambulizi ya wa wanamgambo wa jihad, gavana wa jimbo hilo amesema Jumanne. Viongozi wa wabunge wa chama cha Demokrat kwenye baraza la wawakilishi wameupa nguvu mswada wa miundombinu wa rais Joe Biden ambao utagharimu matrilioni ya dola baada ya baraza hilo kupiga kura jana ya kuanza kuujadili kwa kina. Basi hapo ndipo tunatamatisha matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Usikose kusikiliza matangazo yetu ya VOA express hapo saa kumi na nusu jioni majira ya Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote waliofanikisha, msimamizi ya DJ Ruyami, produsa Jumbe Hamza, mimi jina langu ni Harrison Kamau na nimeshirikiana naye Patrick Drimana, pamoja tukikutakia siku njema.