kucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza moja kwa moja kutoka mjini Washington DC, na kukaribisha kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika ikiwa sasa ni saa 12 za asubuhi saa za Afrika Mashariki saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika Kati. jina langu Harrison Kamau na mimi naitwa Patrick Nduimana. Leo ikiwa Jumanne tarehe 24 Agosti mwaka 2021 tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, ikiwemo Redio Racombo na Ghana, Redio Malaika y Lubumbashi, Radio Solei Butembo, Radio RFM Kisangani, Redio Semuliki Beni, Redio Jambo Isiro DRC, Voice of Africa Korogwe Tanzania, Chuchu Redio Zanzibar na Plus 255 Global Radio Dar es Salaam. Napatikana pia kwenye mtandao wetu wa voaswahili.com. Karibuni katika taarifa zetu alfajiri ya leo. Kesi dhidi ya mwenyekiti wa chama cha maendeleo na demokrasia ya Tanzania, CHADEMA, yasikilizwa jana Jumatatu ikiwa awali kuliko ilivyotarajiwa. Ni yapi baadhi ya maelezo yaliyotolewa na mawakili wa washukiwa mbele ya mahakama ya kimu mkazi Kisutu wamesema kwamba maelezo ya onyo ambayo yalichukuliwa yalichukuliwa katika mazingira ya wao kuteswa na jeshi la polisi pamoja na kudhalilishwa, na hivyo wameona, wameomba watoe taarifa na mapema, ili baadaye tutakapofika mahakama kuu watakapoenda kuyasema hayo isionekane kwamba after thought, ilionekane eh, kwamba madai hayo ya msingi. Na katika taarifa nyingine, Marekani yaweka vikwazo vipya kwa Eritrea kwa madai kwamba wanajeshi wake wanahusika kwenye mzozo wa Tigrei kaskazini mwa Ethiopia. Hivyo ni vidokezo tu, lakini kwanza tupate habari muhimu za dunia, zikisomwa na mwenzangu Patrick Nduimana. Marekani inawasiliana kila siku na Wataliban wakati tarehe ya mwisho ya Agosti 31 iliyotangazwa na rais Joe Biden kukamilisha mchakato kwa ondoa wanajeshi wa Marekani nchini Afghanistan inaelekea kufika kikomo, maafisa wa White House wamesema Jumatatu. Mshauri wa usalama wa kitaifa Jake Sullivan amewaambia waandishi wa habari, tunafanya mazungumzo na Taliban kila siku kupitia ngazi za kisiasa na usalama kuhusu jambo lolote linalofanyika kwa sasa huko Kabul. Maafisa wa Marekani wanasema karibu watu elfu kumi na sita waliondolewa nchini Afghanistani Jumapili na Jumatatu kupitia uwanja wa ndege wa kimataifa wa Hamid Karzai mjini Kabul kwa kutumia ndege tisini za kijeshi na za abiria. Maafisa hao wamesema karibu watu elfu kumi na moja walisafirishwa na ndege za kijeshi. Sullivan amewaambia waandishi wa habari Biden anafuatilia hali siku baada ya siku na atachukua maamuzi kwa kuzingatia hali ilivyo kuhusu tarehe ya mwisho ya Agosti thelathini na moja. Katika mahojiano na kituo cha televisheni cha Uingereza Sky News, msemaji wa Taliban Suhail Shahin ameitaja tarehe ya mwisho kuwa mstari mwekundu. Iwapo wataongeza muda, hii inamaanisha wanaongeza muda wa kuendelea kuikalia nchi yetu, Shahin amesema, akiongeza kuwa hali hiyo itasababisha kutoaminiana kati yao. Mapema Jumatatu, White House imesema watu elfu thelathini na saba wamekwisha ondolewa nchini in Afghanistan tangu Taliban wachukua udhibiti wa nchi. Wanafunzi sita kati ya mia moja na thelathini na sita waliotekwa nyara kwenye shule moja ya Kiislamu katika jimbo la Niger nchini Nigeria walifariki kutokana na ugonjwa. Mkuu wa shule hiyo ameliambia shirika la habari la Reuters Jumatatu. Watekaji nyara walidai fidia kuwaachilia huru wanafunzi hao ambao walitekwa nyara mwezi Mei baada ya genge la watu wenye silaha waliokuwa kwenye pikipiki kushambulia shule hiyo katika mji wa Tegina. Magenge ya wahalifu yanayofanya utekaji nyara na kudai fidia yanalaumiwa kwa msururu wa uvamizi wa shule zenye mabweni kaskazini mwa Nigeria, ambapo zaidi ya wanafunzi elfu moja walitekwa nyara tangu mwezi Disemba. Mkuu wa shule hiyo Abubakar Karba Al-Hassan amesema watekaji nyara walipiga simu na kusema kwamba wanafunzi walifariki kutokana na ugonjwa na kutaka wapewe kiwango cha fidia waliyoomba. Jumapili watekaji nyara waliwaachilia huru wanafunzi wengine 15 waliotekwa nyara mwezi uliopita kwenye shule ya kanisa la Baptist kaskazini magharibi mwa Nigeria baada ya wazazi kulipa kiasi kisichojulikana cha fidia ili wanafunzi hao waachiliwe wa huru. Marekani Jumatatu imeweka vikwazo vipya kwa Eritrea kutokana na ghasia za Tigrei kaskazini mwa Ethiopia, wakati maelfu ya watu kwenye eneo hilo wakikabiliwa na njaa kutokana na kuzuiliwa kwa upelekaji wa misaada na serikali, huku mapigano yakiendelea kuenea kwenye maeneo mengine. Harison Kamau anatuarifu zaidi. Kwa mujibu wa shirika la habari la AP, taarifa kutoka kwa wizara ya fedha ya Marekani imesema kuwa mkuu wa jeshi la Eritrea Philipos Wolde Yohannes amewekewa vikwazo chini ya sheria ya kimataifa ya haki za binadamu kwa kuongoza kikosi kilichotekeleza ukatili usioelezeka ukiwemo mauaji, dhuluma za kingono pamoja na kuuawa kwa wavulana. Taarifa hiyo pia imeomba Eritrea kuondoa wanajeshi wake kutoka eneo la Tigrei huko Ethiopia. Mapigano ya Tigrei yameua maelfu ya watu na kuacha waangalizi wakiwa wameshangaa kutokana na kuwa waziri mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed ambaye pia ni mshindi wa tuzo ya Nobel ameshirikiana na Eritrea ambayo ni asimu wa zamani wa Ethiopia kupigana na vikosi vya Tigray ambapo pia raia wa kawaida wameathirika. Baadhi ya mashuhuda wameliambia shirika la habari la Reuters kwamba kumekuwa na ukatili kama vile ubakaji, uharibifu wa vituo vya afya, uharibifu wa mimea mashambani, pamoja na watu kufukuzwa makwao. Hata hivyo, serikali ya Ethiopia imekuwa ikikanusha kuwepo kwa vikosi vyake huko Tigray kwa miezi kadhaa. Eritrea kwa upande wake kupitia Wizara ya Mambo ya Kigeni pia imekanusha madai hayo, wakati ikiambia Marekani itoe ushahidi wa kutosha. Mapema mwaka huu Marekani iliashiria kupoteza subira kwa Ethiopia wakati ikisitisha msaada wa mamilioni ya dola za kiusalama, pamoja na kuwekea vikwazo baadhi ya maafisa wa ngazi za juu ambao hawakutajwa. Hii unaendelea kusikiliza, ni Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Afrika Kusini itamrudisha waziri wa zamani wa fedha wa Msumbiji Manuel Chang katika nchi yake, Wizara ya Sheria ya Afrika Kusini imesema jana, ambapo kesi ya jinai juu ya kashfa ya deni la dola bilioni mbili ambayo iliporomosha uchumi wa Msumbiji imeanza kusikilizwa katika jela moja mjini Maputo. Chang, ambaye anakanusha kufanya makosa yoyote, pamoja na wengine 19 wakiwemo maafisa wa usalama na mtoto wa rais wa zamani wa Msumbiji Armando Guebuza, Ndambi Guebuza wanakabiliwa na mashtaka ya usaliti na ubadhirifu kwa madai ya kuhusika kwao kwa kupotea mamilioni ya dola katika mikopo iliyoungwa mkono na serikali. Jumla ya dola bilioni mbili za mkopo zilikusanywa kwa ajili ya mradi wa uvuvi wa samaki, maendeleo ya vituo vya meli na usalama wa baharini, lakini pesa nyingi zililipwa kwa kutoa hongo, viongozi wanasema, wakati faida nyingi zilizoahidiwa hazikutolewa. Chang ambaye alisaini mikopo hiyo kati ya mwaka wa 2005 na 2015 akihudumu kama waziri wa fedha amekuwa akishikiliwa nchini Afrika Kusini tangu mwaka wa 2018 baada ya kukamatwa kwa ombi la Marekani, ambayo nayo ilifungua kesi ya jinai juu ya kashfa hiyo. Mwakilishi wa wizara ya biashara tai ya Marekani Katherine Tai jana alikutana kwa njia ya mtandao na waziri wa Kenya wa viwanda, biashara na maendeleo ya kibiashara Betty Maina katika mkutano huo Balozi Tai amezungumzia umuhimu wa Kenya na bara la Afrika kwa utawala wa Biden Harris. Mawaziri hao wa biashara wamezungumzia pia maadili ya kimsingi ya nchi zao kwa kufanya kazi pamoja, afueni ya kukabiliana na athari za janga la COVID-19 na kuimarisha uhusiano wa kiuchumi na kibiashara kati ya Marekani na Kenya, mbali na kutafakari juu ya umuhimu wa kuunga mkono kwao ushirikiano wa Afrika. Balozi Tai na Waziri Maina wamekubaliana juu ya umuhimu wa kuimarisha ushirika kati ya nchi zao mbili na nia ya dhati ya kudumisha mazungumzo ya wazi kusonga mbele unaendelea kusikiliza kumekucha afrika idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa washington dc Kwenye taarifa tulioipa kipaumbele hivi leo ni kwamba wananchi wanaohama na kukimbia vijiji kutokana na hali ya kiusalama katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hasa kwenye majimbo ya mashariki Kivu Kaskazini, Ituri pamoja na Kivu Kusini, wanasema kwa sasa wanaishi kwenye hali ngumu kutokana na ukosefu wa misaada, wakati wakipewa hifadhi kwenye mashule, kanisa na makazi ya watu binafsi. Astel Marivika anaripoti zaidi kutoka Goma. Kavira Franswaze akiwa na watoto wake hapa katika mji mdogo wa Nobili, karibu na mpaka wa Uganda, chini ya milima mirefu ya Rwenzori, wilayani Beni, hapa Kivu Kaskazini, mashariki mwa Kongo. Alikimbia kijiji chake hivi karibuni wakati kilishambuliwa na waasi wanaodhaniwa kuwa ni ADF na kuwaua watu wengine ambao walikuwa ni jirani zake. ADF wamekuwa na makamanda wao kutoka Uganda ambao wanaendesha harakati zao eneo la Beni miaka zaidi ya ishirini na tano hadi sasa, mama huyu ameshindwa kualisha watoto wake na kupiga kambi katika kanisa pamoja na wengine. Manake tulikimbia huku, hatujwane huku njo kwa maana hatuna na faranga, njo kwa maana tunalala hapa mkanisa, tunaomba msaada kwanza ya basha na chakula. Tulitoka kujua vita ya mauaji, manake vita litukuyaka usiku ulikuaka sengere, asubuhi anambao tulikimbia kupori kulamka tu kupori na kufika hapa nogii, hakuna mwasa tusaidia na kitu hapa kufika. Mbaba mmwa alitusaidia tu na savo, naye Terese matauku ni kutoka eneo la Kikingi, ambaye kwa muda mrefu hajaishi machafuko pamoja na mauaji kama yanayojitokeza hivi sasa akisema ni mauaji ya kinyama kwa sasa, analazimika kuhama kijiji chake akiwa anapatikana katika hali mbaya na ngumu ya kimaisha. Tuko nalalamika kukanisa kifero haiko, tuko nalalamika, tuko nalalamika, mkakayakumi kunalalamika. Tulikimbia vita, tulikuwa mubaya na chakula tuko na teseka baba. Wakimbizi sehemu mbalimbali Ituri, Kivu Kaskazini pamoja na Kivu Kusini wakiomba serikali kuhudumisha usalama kwenye maeneo yao ili warudi kwenye shamba zao kwa sababu wameshindwa kuishi hali ya ukimbizi. Boniface Biemaka yeye ameomba amani kuhudumishwa. Mimi nahitaji vita ishe, vita ishe tuurudie kwetu hapa tuko na teseka hatuko nakiakofanya juu kule kwetu tunakula chakula yetu, lakini huku hatuko nakula chakula, tuo nalala njala, kila mtoto wote kuna lala njala hapa tuko nateseka. Kuhusiana na malalamiko hayo, nimezungumza naye Kavira Mapera akiwa bungeni mjini Kinjasa. Sisi wana bunge, bunge tunasikitika sana kwa kuona warefujie ama wakimbizi wenyewe iko ndani ya masomo, ndani ya mahopito, ndani ya mastade pale Beni wakakimbia kando kando, vote viko pale, na tunafikisha malalamiko sana kwa premier ministre na kwa ministre ule anaangalia mambo ya ya humanitaire mambo ya wakimbizi tunamwambia kila mara, na leo hii niko na kuelezea yeye amefika Beni. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ikisema kwamba inafanya liwezalo kuhakikisha kwamba amani ipatikane, wakitumia jeshi kuyasaka makundi ya waasi. Hoseli Malivika, sauti ya Amerika, Goma. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, kutoka hapa Washington DC. Basi matangazo haya pia yanasikika kupitia redio zetu shirika kama vile redio Mwangaza na redio Malaika huko DRC, bila kusahau UBC nchini Uganda. Patrick Nduimana anaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Tukiendelea na habari zaidi za dunia, Maelfu ya waandamanaji dhidi ya mabadiliko ya hali ya hewa Jumatatu wamefurika katikati mwa mji mkuu wa Uingereza, London, wakati kundi hilo la wanaharakati watetezi wa kuhifadhi mazingira lilijulikanalo kama Extinction Rebellion limeanzisha duru nyingine ya maandamano, likiahidi wiki mbili za vurugu. Waandamanaji walilakiwa na idadi kubwa ya maafisa wa polisi wakati wakijielekeza kwenye eneo la Trafalgar Square katikati mwa mji mkuu wa Uingereza ambapo waliungana na bendi ya waandamanaji wapiga muziki na watoa wa hutuba. Unasubiri nini kuona eneo lako likifurika au barabara yako ikizibwa na vifusi na magari? kundi hilo la wanaharakati limeandika kwenye Twitter. Dharura ya kuhifadhi mazingira ni hivi sasa na uasi wa kulinda uhai ni hivi sasa, kundi hilo la wanaharakati limeongeza kundi hilo ambalo liliundwa nchini Uingereza mwaka 2018 ni mtandao wa wanaharakati watetezi wa kuhifadhi mazingira ambao hufanya vitendo vya kutotii sheria ili kukemea mwenendo wa kutochukua hatua za kupunguza ongezeko la joto duniani. Mamlaka ya kukagua ubora wa chakula na dawa hapa Marekani FDA jana imetoa idhini kamili ya chanjo ya Covid 19 ya Pfizer kwa watu wenye umri wa miaka 16 na zaidi. Watu wanaweza kuwa na imani kubwa kwamba chanjo hii inakidhi viwango vya juu vya usalama, ufanisi na ubora wa utengenezaji ambao FDA inahitaji kwa bidhaa iliyoidhinishwa, kaimu kiongozi wa FDA Janet Woodcock amesema Jumatatu katika taarifa. Saa chache baada ya idhini hiyo, rais wa Marekani Joe Biden amewahimiza wa Marekani kuchanjwa akisisitiza kuhusu usalama na ufanisi wa chanjo. Naomba niseme wazi na kwa sauti kubwa ikiwa wewe ni miongoni mwa mamilioni wa Marekani waliosema kwamba hawatachanjwa hadi pale FDA itakapotoa idhini kamili, hili sasa limefanyika, Biden amesema. Wakati uliokuwa unausubiri ni huu, ni wakati wa kupokea chanjo yako, Biden ameongeza. Chanjo inayotengenezwa na kampuni ya Pfizer BioNTech iliidhinishwa kwa matumizi ya dharura mwezi Disemba mwaka jana. Baadhi ya wataalam wanatumai kwamba idhini kamili itawahamasisha watu wengi wanaosita kupewa chanjo kuchanjwa, hasa wakati huu ambapo Marekani inapambana na ongezeko kubwa la maambukizi linalochochewa na aina ya virusi vya Delta vinavyoambukiza kwa kasi. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka Washington DC. Baadhi ya wagombea wa urais kutoka vyama vya upinzani nchini Somalia wamekataa mpango wa uchaguzi mkuu kutoka kwa serikali, ikiwa na maana kwamba huenda zoezi hilo likacheleweshwa tena. Mwenzangu Harrison Kamau anasimulia taarifa ya Mohamed Kahiye kutoka Mogadishu. Baraza la wagombea wa urais nchini humo maarufu kama CPS Jumatatu limetoa taarifa kwamba limekataa mpango mpya wa uchaguzi uliotolewa na serikali kuu pamoja na viongozi wa kidini. Upinzani umesema kuwa mpango huo unatoa nguvu zaidi kwa viongozi watano wa majimbo katika kuchagua wajumbe ambao hatimaye watachagua wabunge 275. Hassan Sheikh Mohamud ni kiongozi wa upinzani: waxa aan diidannahay waxa waaye wuxu inay cabdaana rabna waxa soo socda in la garanaayo ergada yaa soo xulaaya in la garanaayo ndio vyema kuwa na mchakato unaoeleweka kuhusiana ni nani atakayechagua wajumbe na ni nani wanayemwakilisha bungeni chini ya mfumo wa nne na tano. Hatutaki kucheleweshwa tena kwa zoezi la uchaguzi ambalo limekwisha cheleweshwa mara nyingine mbili hapo awali. Mfumo wa nne nukta tatu unaelezea namna koo zinavyogawana madaraka. Uchaguzi usio wa moja kwa moja wa bunge umepangwa kufanyika mapema mwezi ujao, kabla ya uchaguzi wa rais hapo Oktoba kumi. Hata hivyo wachambuzi wa kisiasa wanasema kuwa huenda uchaguzi wa rais ukacheleweshwa iwapo mgogoro ulioko hautatatuliwa kwa haraka. Abdi Fatah Hassan ni mchambuzi wa maswala ya kisiasa nchini Somalia. Malalamiko mapya kutoka kwa viongozi wa upinzani huenda yakachelewesha zoezi la uchaguzi hadi tarehe isiyoeleweka. Ni muhimu kwa viongozi wa kisiasa kutafuta suluhisho la haraka kwenye taifa hilo lisilo na uthabiti wa kisiasa. Uchaguzi wa Somalia mwanzoni ulipangwa kufanyika mwaka uliopita, lakini umecheleweshwa mara kadhaa kutokana na migogoro ya kisiasa, licha ya shinikizo kutoka kwa jumuiya ya kimataifa. Mwezi Aprili, wabunge wa Somalia walipiga kura ya kuongezwa kwa muhula wa kuhudumu kwa rais, lakini uamuzi huo ukabatilishwa mwezi uliofuata. Hatua hiyo ilifikiwa baada ya hasi ya kuzuka kati ya wa wafuasi wa upinzani na wale wa serikali kwenye mji mkuu wa Mogadishu. Mpenzi msikilizaji, usikose kusikiliza kipindi cha matukio ya Afrika ambacho kinakujia kila siku ya Alhamisi. Matukio ya Afrika ni kipindi ambacho kinazungumzia masuala mbalimbali yanayohusu bara la Afrika. Tega sikio kupata yale yanayotokea barani humo kila wiki, iwe masuala ya siasa, uchumi maendeleo, mizozo au uongozi, yote haya yatakujia kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa kesi inayomkabili mwenyekiti wa chama cha demokrasia na maendeleo CHADEMA nchini Tanzania, Freeman Mbowe ya uhujumu wa uchumi pamoja na ugaidi imesikilizwa jana Jumatatu, ikiwa ni mapema zaidi kuliko ilivyopangwa hapo awali. Basi kufuatia hatua hiyo, mwenzetu Id Ligongo alipata nafasi ya kuzungumza na wakili wake Mbowe, Peter Kibatala, ambaye anaanza kwa kueleza kwa nini kesi hiyo ilifanyika mapema kuliko ilivyotarajiwa. Kilichotokea kwa kifupi ni kwamba kwa pamoja, baada ya majadiliano ya mawakili wa mbowe e, na mahakama na ilivyoonekana kwamba kuna nafasi leo tarehe ishirini na tatu mwezi wa nane, tukaona kwamba kwa faida za washtakiwa basi ni vizuri tarehe irudishwe nyuma, ili tukamilishe mchakato ni ambao nitelezea muda sio mrefu pale mahakamani na ili kuwezesha sasa e, faili kuhamia katika mahakama kuu kitengo cha makosa uhujumu uchumi, ambacho hasa ndicho kina mamlaka ya kusikiliza e, kesi inayomkabidi pamoja na wenzake watatu, ambao ni kesi au mashtaka ya ugaidi, tumefanya mchakato ambao kwa kisheria unaitwa komito. Kwa Kiswahili ambacho sio rasmi sana, ni mchakato ambao mahakama ya chini inawasimamia ina upande wa mashtaka kwa kuhakikisha kwamba e, wameandaa taarifa za mashahidi pamoja na taarifa za vielezo vyote ambavyo vitatumika dhidi ya washtakiwa katika mahakama kuu, na baada ya pale vielezo hivyo na e, maelezo ya, ya mashahidi yanasomwa kwa washtakiwa ili waweze kufahamu nini mashtaka na nini ushahidi dhidi yao ili waweze kujiandaa kikamilifu. Wamesema kwamba maelezo ya onyo ambayo yalichukuliwa yalichukuliwa katika mazingira ya wao kuteswa jeshi uh, la polisi pamoja na kudhalilishwa na jeshi la polisi wakati maelezo ma, ma ayo yanachukuliwa na hivyo wameona wameomba watoe taarifa na mapema ili baadaye tutakapofika mahakama kuu watakapoenda kuyasema hayo, isi mba, e, after fault, mba mba hayo isionekane kwamba auti iionekane kwamba madai hayo yana msingi. Peter, labda ungetueleza uh, okay. Kwa kiujumla uh, mwenendo wa kesi sasa sasa hivi uh, unakwendaje? Tumekamilisha hiyo hiyo hatua ya awali hiyo ya komito na kwa mujibu wa sheria sasa faili litaondoka mahakama ya hakimu mkazi Kisutu na litakwenda mahakama kuu, ambapo wenzetu upande wa mashtaka wameshapeleka mashtaka huko, huko kwenye mahakama ambao kama nilivyosema awali ndio ina uwezo wa kisheria wa kusikiliza me... shauri la kigaidi au kesi ya ugaidi. Pita Kibatala, sasa tunafahamu kwamba uh, uh, Lengai Ole Sabaya ambaye alikuwa mkuu wa wilaya ya Hai pamoja na IGP Simon Siro wamebainishwa kuwa kama vile mashahidi eh, kwa upande wa washtakiwa. Hebu tufafanulie hili limekuwa manake kuna kama mkanganyiko fulani kwa watu wanashindwa kuelewa. Hati ya mashtaka inasema kwamba pamoja na mambo mengine ya kulipua vituo vya mafuta, e, washtakiwa walikula njama ya kuwadhuru ya kuwadhuru viongozi, lakini e, viongozi wa kitaifa. Nafikiri nimesikia watu kadhaa wanazungumza, lakini e, mahakamani, wakati wa maelezo ya mashahidi mbalimbali wa upande wa mashtaka imeonekana kwamba huyo kiongozi mwenyewe ambaye alitaka kudhuriwa wenzetu waje na taarifa za ziada huko mahakama ya juu, lakini at least kwa kilichotokea leo, wanasema kiongozi mwenye anataka kuzuliwa mkoa wa wilaya Hai. Lakini sasa nyinyi kama wanasheria, uh, wa Freeman Boy na wenzake uh, watatu, kile ambacho uh, mnachokiona hivi sasa na mwenendo huu uh, wa si, uh, kesi hii inavyokwenda, je, yale mnayoona kwamba mna uhakika kabisa mnaweza kushinda na mkaionyesha mahakama kwamba Freeman Boy hastahili ya kushtakiwa na makosa ambayo yameainishwa. Sasa sisi kazi yetu kama mawakili ni kuhakikisha kwamba, e, yale ambayo tunayaamini na sisi, basi mahakama pia iyaone, iyaamini, iyaelewe na kiyafanyie kazi kwa kuwachia, mwisho wa siku, kama tukifanikiwa Freeman Mbowe na wenzake. Ni wakili wa mwenyekiti wa CHADEMA Freeman Mbowe, Peter Kibatala akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Dar es Salaam. Sasa basi, kabla ya kutamatisha, kumekucha Afrika hivi leo, huu hapa muktasari wa habari na msomaji wake ni Patrick Nduguimana. Marekani inawasiliana kila siku na Wataliban wakati tarehe ya mwisho ya Agosti 31 iliyotangazwa na Rais Joe Biden kukamilisha mchakato wa kuwaondoa wanajeshi wa Marekani nchini Afghanistan inaelekea kufika kikomo, maafisa wa White House wamesema Jumatatu. Wanafunzi sita kati ya mia moja na thelathini na sita waliotekwa nyara kwenye shule moja ya Kiislamu katika jimbo la Niger nchini Nigeria walifariki kutokana na ugonjwa, mkuu wa shule hiyo ameliambia shirika la habari la Reuters Jumatatu. Marekani Jumatatu imeweka vikwazo vipya kwa Eritrea kutokana na ghasia za Tigrei kaskazini mwa Ethiopia, wakati maelfu ya watu kwenye eneo hilo wakikabiliwa nanja, na njaa kutokana na kuzuiliwa kwa upelekaji wa misaada na serikali, huku mapigano yakiendelea kuenea kwenye maeneo mengine. Afrika Kusini itamrudisha waziri wa zamani wa fedha wa Msumbiji Manuel Chang katika nchi yake. Wizara ya sheria ya Afrika Kusini imesema jana, ambapo kesi ya jinai juu ya kashfa ya deni la dola bilioni mbili ambayo iliporomosha uchumi wa Msumbiji imeanza kusikilizwa katika jela moja mjini Maputo. Maelfu ya waandamanaji dhidi ya mabadiliko ya hali ya hewa Jumatatu wamefurika katikati mwa mji mkuu wa Uingereza, London, wakati kundi hilo la wanaharakati watetezi wa kuhifadhi mazingira lilijulikanalo kama limeanzisha duru nyingine ya maandamano likiahidi wiki mbili za vurugu mamlaka ya kukagua ubora wa chakula na dawa hapa marekani fda jana imetoa idhini kamili ya chanjo COVID ya covid-19 ya pfizer kwa watu wenye umri wa miaka 16 na zaidi basi hapo ndipo tunatamatisha matangazo yetu ya kumekucha afrika hivi leo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington dc usikose kusikiliza matangazo yetu ya voa express hapo saa kumi na nusu jioni majira ya afrika mashariki kwa niaba yoto, ya wote waliofanikisha, msimamizi Adijariami, produsa Jumbe Hamza. Jina langu Harizon Kamau na nimeshirikiana naye Patrick Nduimana, pamoja tukikutakia asubuhi njema popote ulipo. Ifuatayo ni taarifa inayoelezea msimamo wa serikali ya Marekani. Kuna mambo matatu muhimu kushinda vita dhidi ya njaa na utapia mlo, amesema mkurugenzi mkuu wa idara ya maendeleo ya kimataifa ya Marekani, Samantha Power, katika mkutano wa mawaziri kabla ya mkutano wa viongozi ulioangazia mifumo ya chakula wa mwaka elfu mbili ishirini na moja. Umejumuisha matumizi ya teknolojia ya kisasa, kuwekeza katika maeneo yenye uhitaji zaidi na kutumia pesa za umma kufungua mtaji binafsi. Mchanganyiko mbaya wa mizozo inayoshamiri athari kutokana na mabadiliko ya hali ya hewa na janga kali la Covid-19 vimeharibu mafanikio yetu mengi ya hivi karibuni, alionya Samantha Power. Kuna watu wengi hivi sasa ambao wana njaa sugu, na idadi ya watu wanaoishi kwa njaa hivi sasa, ambapo njaa inatishia maisha yao au mtindo wa maisha, imeongezeka hadi kufikia watu milioni 20 kwa mwaka jana pekee. Idadi hii inatisha, ikiwa imebakia chini ya mwongo mmoja kufikia malengo ya Umoja wa Mataifa ya kutokuwa na njaa. Jambo la kwanza linalopelekea njaa ni mzozo wa vita, alisema mkurugenzi Pawa. Hatutamaliza njaa kamwe kama serikali zinawatabisha watu wake kwa njaa na kutumia chakula kama njia nyingine ya silaha ya vita, kuhamisha familia kwa makusudi kutoka kwenye nyumba zao, kuharibu mazao na mifugo, kuzuia utoaji wa misaada kuwalenga wafanyakazi wa misaada ya kibinadamu wanaotoa wa msaada. Lazima sote kwa sauti kubwa, bila kuwa na shaka, tulaumu kusababisha njaa kwa makusudi na kupambana na kuhakikisha msaada wa kibinadamu unaingia kwa wale wanaohitaji. Lakini hatuwezi kama ulimwengu ulivyo, mara nyingi, kuzingatia misaada ya kibinadamu na msaada wa chakula badala ya kuwekeza katika uzalishaji wa kilimo, aliyonye msimamizi Pawa. Ni lazima tuwape wakulima wadogo vitende ya kazi na teknolojia ambazo zitawasaidia kuongeza mavuno yao na kudhibiti athari za kuongezeka kwa mshtuko wa mabadiliko ya hali ya hewa. Wakati tunapigania kufikia malengo ya mkataba wa hali ya hewa wa Paris, utawala wa Rais baden na aris utaendelea kuwekeza katika programu ya Feed the Future kama msingi wa Marekani kuongeza mavuno ya mazao, kumaliza utapia mlo na kuimarisha uthabiti. Kuweka kipaumbele cha usawa wa jinsia pia itakuwa ni jukumu muhimu. Takwimu zinaonyesha kuwa programu ya Feed the Future lazima zifanye zaidi kuwezesha wanawake kupata fedha, ili waweze kuwekeza katika uzalishaji wao wenyewe na kusaidia kubadilisha mifumo ya chakula katika utaratibu. tunatarajia kufanya kazi na washirika wetu kote duniani, alisema mkurugenzi mkuu Power, kuwawezesha mamilioni ya watu zaidi kujilisha wenyewe, kuimarisha jamii zao, na mwishowe kumaliza njaa na utapia mlo mara moja na mwisho. Hiyo ilikuwa ni tahariri inaelezea mtazamo wa serikali ya Marekani.