Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Hujambo msikilizaji pote pale ulipo. Jina langu ni Sandei Shomari na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Tunakukaribisha katika matangazo yetu ya jioni. Leo ni Jumatatu, Agosti 23 mwaka wa 2021. Tunasikika kupitia redio zetu shirika, ikiwemo Redio Free Africa, RFA, ambayo inasikika kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu kupitia mawimbi ya masafa mafupi, na vilevile vile Radio Citizen inayosikika kote nchini Kenya, na pia tunasikika kupitia mtandao wetu wa voaswahili.com. Katika matangazo yetu ya, ya leo, mwanasheria mkuu nchini Kenya anatarajiwa kuwasilisha rufaa katika mahakama ya juu nchini humo dhidi ya kuharamishwa kwa ufanyikaji wa kura ya maamuzi kupitia ripoti ya msaada wa maridhiano ifahamikayo nchini humo kama BBI. Je, naibu raisi amesemaje kuhusu swala hili? Mungu ametumia mahakama kusimamisha mambo haya ya rege, ili sisi tuliyopatiwa nafasi ya uongozi, tuliyo na mamlaka, tuliyo na uwezo tujue ya kwamba hatuwezi kutumia mamlaka tuliyopatiwa na uwezo tuliopatiwa kwa njia ya ubinafsi. Katika taarifa nyingine, serikali ya Burundi kwa mara ya kwanza imeeleza itawaachisha kazi mahakimu na majaji wa mahakama nchini humo watakaokutwa na hatia ya kuwafunga jela raia kinyume cha sheria. Ni baadhi ya taarifa wa yalayosikia kwenye matangazo yetu ya hii leo. Lakini kwanza kabisa tupate habari muhimu za dunia zikisomwa kwako na mkamiti Kibayasi. Mwanachama wa pili wa kundi la kupambana na ulaji rushwa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC, Gislan Muhiwa amekamatwa baada ya kumshutumu mke wa rais kwa ubadhirifu wa mali. Kundi la vijana la kupigania mageuzi la Lucha linashutumu kwamba taasisi inayosimamiwa na Denise Tshisekedi imepora msaada uliolengwa kuwapa waathiriwa wa mlipuko wa volkano kwenye mlima Nyiragongo huko mashariki mwa nchi hiyo. Taasisi hiyo imekanusha shutuma hizo. Muhiwa alikamatwa akiwa anaelekea kupeleka mahari kwa familia ya mke wake mjini Goma. Mwenzake Pafait Muhani alikamatwa mwezi Julai kwa madai hayo hayo na anasubiri kesi yake kusikilizwa mbele ya mahakama ya kijeshi. Jeshi la Ujerumani liliripoti Jumatatu kuwa moto ulizuka nje ya lango la kaskazini katika uwanja wa ndege wa Kabul, huku washambuliaji wasiojulikana wakimuua afisa usalama wa Afghanistan na kujeruhi watatu wengine. Jeshi la Ujerumani lilisema vikosi vyake na vile vya kutoka Marekani walihusika katika mapambano hayo. Uwanja wa ndege umekuwa mahali pa kuhamishwa kwa umati wa watu unaofanywa na mataifa magharibi, haswa tangu Taliban ilipokamata mji mkuu wa Afghanistan wiki moja iliyopita. Maelfu ya Waafghanistan wamefurika katika uwanja wa ndege wa Kabul kwa matumaini ya kupata nafasi kwenye moja ya ndege za kuwaondoa, wakihofia kurudi kwa utawala wa sheria kali ya Kiislamu wakati Taliban ilipodhibiti nchi hiyo miaka ishirini iliyopita. Marekani imeshindwa kuwahamisha watu elfu tano hadi elfu tisa kwa siku, na matukio ya machafuko katika na karibu na uwanja wa ndege yamesababisha kukosolewa kwa juhudi za Marekani. Taliban wanapeleka mamia ya wapiganaji kwenye bonde la Pashinjir, kilomita mia moja na hamsini kaskazini mwa mji mkuu wa Afganistan, Kabul, kujaribu kukomesha vuguvugu vugu la upinzani linaloibuka linaloongozwa na mtoto wa mbabe wa vita ambaye aliwakataa kipindi cha nyuma walipoitawala Afghanistan miaka ishirini iliyopita. Upelekaji huo unakuja saa kadhaa baada ya vikosi vyenye uhusiano na chama cha National Resistance Front cha Ahmad Massoud kilichojumuisha mabaki ya vitengo vya jeshi la kawaida la Afghanistan na vikosi maalumu na wapiganaji wanamgambo wa ndani walipambana na Taliban huko Andarab wilaya ya kusini katika jimbo la Baglan wiki iliyopita katika mfululizo wa kwanza wa upinzani mkali. Wapiganaji wanaoipinga Taliban walidhibiti wilaya tatu jirani za Andarab, zote karibu na Panjshir vali. Taliban walidai leo Jumatatu kwamba wamezikamata tena wilaya hizo tatu. Mkurugenzi mkazi wa baraza la wakimbizi la Norway, NRC, nchini Libya, ameeleza wasiwasi mkubwa kutokana na hali ya wakimbizi, wahamiaji na wanaotafuta hifadhi katika taifa hilo la Afrika Kaskazini. Dax Roge anasema ni lazima kwa watu kutendewa kwa haki na heshima bila ya kujali hadhi yao ya kuishi katika nchi yoyote ile. Abdu Shakur Abud anatusomea ripoti kamili. Akizungumza mjini Tripoli na shirika la habari la AP, Dax Roque amesema ni lazima kwa watu wote kutendewa kibinadamu kwa kuheshimiwa na kwa hadhi kamili na lazima wasaidiwe, ili kuhakikisha kwamba hawanyanyaswi au kushuhudia haki zao za msingi zinakiukwa. Amesema ongezeko kubwa la wakimbizi na wahamiaji wanaojaribu kuelekea Ulaya, ambapo kufikia katikati kati ya mwaka huu 2021 imeongezeka sana, idadi imekuwa sawa na idadi ya watu wote waliofika Libya na, na kujaribu kuelekea Ulaya mwaka jana. Karibu wanaume wanawake na watoto elfu 15 wamezuiliwa na walinzi wa pwani wa li Libya na kurudishwa nchi kavu kuanzia mwanzoni mwa mwaka huu hadi Juni 26 kufuatana na Roke. Idadi hiyo kubwa ya watu kuondoka kuelekea Ulaya inatokana na janga la COVID-19, ukosefu wa mapato na maisha magumu na tabu wanaokumbana nayo huko Libya. Karibu watu elfu ishirini wamefariki wakijaribu kuvuka bahari ya Mediterranean kuelekea Ulaya tangu mwaka elfu mbili kumi na nne kulingana na takwimu za Umoja Mataifa. Roke anasema changamoto kubwa ni kuhakikisha kuwepo na njia za halali kwa watu walio hatarini walioondoka makwao ili kutafuta maisha bora katika nchi za Ulaya. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Maafisa wa Marekani sio peke yao wanaokabiliwa na lawama kwa kuhesabu vibaya kasi ya mashambulizi ya Taliban. Viongozi wa Ulaya na washauri wao wa usalama pia wanakabiliwa na ukosoaji mkubwa kwa maamuzi yasiyo sahihi, jinsi matukio yalivyokwenda haraka nchini Afghanistan mara tu Rais Joe Biden alipoamua kuondoa majeshi ya Marekani kutoka taifa hilo la Asia ya kati. Huko Uingereza, Waziri Mkuu Boris Johnson na mawaziri wake wa ngazi ya juu wanashutumiwa na wabunge kutoka chama chao na vilevile vile wanasiasa wa upinzani kwa kushindwa kuwa na mipango ya uokoaji tayari kabla ya uwezekano wa kuongezeka kwa Taliban wakati wanajeshi wa Marekani na NATO walipokuwa wakiondolewa. Na habari wachukua uzito wa juu hii leo ni huko nchini Kenya, ambapo mwanasheria mkuu nchini humo Paul Kihara Kariuki anatarajiwa kuwasilisha rufaa katika mahakama ya juu nchini humo dhidi ya kuharamishwa kwa ufanyikaji wa kura ya maamuzi kupitia ripoti ya muswada wa maridhiano ijulikanayo nchini, nchini humo kama BBI. Jopo la majaji saba wa mahakama ya rufaa Ijumaa waliharamisha mswada huo na kuipata tume ya uchaguzi IEBC kutokuwa na idadi inayotosha ya makamishna kutathmini saini za kushinikiza mabadiliko ya katiba ya nchi hiyo. Mwandishi wetu a Nairobi, Kened Wandera anayo taarifa zaidi. In the wakati rais wa Kenya Uhuru Kenyatta na kiongozi wa upinzani Raila Odinga wakiendelea kuwazia nini cha kufanya na jinsi ya kutathimini mkondo utakaofuata kuhusu hatima ya ufanyikaji wa kura ya maamuzi kufanya marekebisho makubwa ya kiutawala, siku nne baada ya mahakama ya rufaa kwa wingi wa majaji kuharamisha mswada wa marekebisho ya katiba, mwanasheria mkuu wa Kenya Paul Kihara Kariuki ameonyesha nia kukata rufaa katika mahakama ya juu inayoongozwa na jaji mkuu Martha Karambu Kome. Wakili wa serikali Kennedy Ogeto amesema kuwa maamuzi ya mahakama kuhusu muundo msingi wa katiba ya Kenya na swala la iwapo rais anaweza kushtakiwa kwa kukiuka sheria akiwa madarakani yanahitaji ufafanuzi zaidi. We do not agree with many of, uh, the findings. Ni kweli hatukubaliani na maamuzi mengi ya majaji, lakini tunatathmini uwezo wetu wa kusonga mbele baada ya kufanya uchambuzi kamili wa kesi hii of the court. Majaji Daniel Msinga, William Tuyot, Hana Okwengu, Fatuma Sichale, Gatembu Kairu, Roslin Ambuye na Patrick Kiage wamekubaliana kwamba rais hana uwezo chini ya katiba ya Kenya kuanzisha au kuharakati mabadiliko ya sheria na kwamba mswada wa marekebisho ya katiba ni haramu na unakiuka nguvu za raia chini ya katiba na kwamba hatua za kubadilisha muundo msingi wa katiba ya Kenya hukubaliki kwa marekebisho mengi ya kiutawala yaliyopendekezwa kupitia mchakato huo ulioharakatiwa na Kenyatta na Odinga. Je, Maamuzi kuhusu muundo msingi kuwa sehemu ya katiba ya Kenya unamaanisha nini? Wakili wa mahakama kuu Danstan Omari anaeleza. Ile basic structure, muundo msingi wa katiba hautaondolewa, hautabadilishwa hivi, kwamba kuna vipengele ambavyo vitadumu milele na milele, na hii ni kulingana na sheria za mataifa mengine ulimwenguni na pia taifa la Kenya. Na je, raia wa Kenya wanaelezaje hatua ya mahakama ya rufaa kutupilia mbali ombi la Kenyatta na Odinga? Vipiaye waliikosea, wangeipea tu iendelee kasi ifanyike Nairobi ngali. Maamuzi ya mahakama haikunipendeza sana, manufaa yake ilikuwa yatuletee ture, kasi kwa mwananchi wa kawaida ni furaha, cause, um, at least tunaona sheria ikifuatwa tutakuwa pazuri. Bwana Odinga amekariri kuwa Kenya inastahili kusonga mbele, hata kama majaji hao saba wamepiga marufuku ufanyikaji wa marekebisho ya katiba kupitia kura ya maamuzi. Tunasema sawa, kuvunjika kwa mwiko sio mwisho wa upishi. Tunaheshimu ile waamuzi ambao walitoa, maanake hiyo ndiyo kazi yao. Walisoma sheria na wakaamua vile waliamua na sisi tumezoea uamuzi kama. William Ruto ambaye ni naibu rais wa Kenya, anakariri kuwa kuharamishwa kwa mchakato huo ni ithibati tosha kwa viongozi kututumia madaraka yao visivyo. Sisi tuliopatiwa nafasi ya uongozi, tulio na mamlaka, tulio na uwezo, tujue ya kwamba hatuwezi kutumia mamlaka tuliyopatiwa na uwezo tuliopatiwa kwa njia ya ubinafsi. Hata hivyo, jopo hilo la majaji hao saba limemwondoa rais Kenyatta kwenye lawama za kushtakiwa kwa kuvunja katiba ya Kenya kwa kuendeleza mchakato huo wa marekebisho ya katiba ulioharamishwa. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. naendelea kusikiliza matangazo idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika yakitangaza kutoka Washington DC. Matangazo haya yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA na UFM Redio kule nchini Tanzania, Redio Mwangaza, Redio Jambo Isiro kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, Step Redio Mbale kule Uganda. Pia usahau mtandao wetu VOA Swahili.com. Na sasa tukaelekea huko nchini Tanzania, mwenyekiti wa chama kikuu cha upinzani nchini humo Freeman Boy pamoja na wenzake watatu leo wamesoma maelezo kuhusu ushahidi na vilelezo vilivyowasilishwa katika mahakama moja mjini Dar es Salaam, ambao upande wa mashtaka wameeleza kwamba utawaita mashahidi 24 kwenye kesi inayokabili wanne hao. Wanakabiliwa shutuma za uhujumu wa uchumi na kujihusisha na visa vya kigaidi kati ya mengine. Kufuatia hayo, mwenzangu BMJ Muridhi amezungumza na mchambuzi wa masuala ya siasa nchini Tanzania, Khalifa Said, na ya kwanza akamuuliza Matukio ya leo mahakamani yamepokelewaje, hususan na upande wa upinzani, uh, wenye vyama ambao sio wenye vyama eh, wanaharakati ambao sio wanaharakati? Uh, hii kesi kusema kweli ni kupoteza muda, ni kesi ambayo haina lengo jingine lolote isipokuwa kupoteza tu rasilimali za uh, za watanzania eh, za walipa kodi. Eh, kumekuwa na shinikizo za hapa na pale hata kwa kutoka jumuiya ya kimataifa kuhusu kesi hii ya Mboe na wenzake na baada ya shinikizo hizo pia, hata na Raisi mwenyewe Samia Suluhu Hassan kazungumzia suala hilo na kasema kama ambavyo umesema kwamba tuache mahakama ziitekeleze majukumu yake. La, swali langu hapa ni je, kwa maoni yako, uh, umma nchini Tanzania una imani na mfumo wa mahakama kwamba haki itatendeka kama inavyo ilivyotarajiwa na wale waliokuwa wanashinikiza? Ah, unajua imani ni kitu kimoja na matumaini ni kitu kingine. Mi binafsi sina imani, uh, siamini kwamba mahakama zetu zinaweza zikatenda haki. Na ni kwa sababu gani? Kwa sababu uh, serikali meaning executive ikiwemo Samia, waendesha mashtaka, polisi wana ushawishi mkubwa sana katika uendeshaji wa kesi nyingi tu zinazoendelea mahakamani kusema kweli, hususan kesi nyeti kama hizi za kisiasa zinazomkabili mweshimiwa mweshimiwa Mboe, kwa imani sina na nisingependa kuongelea watanzania wengine kusema kweli, kwa sababu sijafanya utafiti, sijawauliza, sijui imani yao wao ikoje, lakini binafsi mimi imani sina, lakini nina matumaini. Huwezi kusema kwa mfano uh, huyu mtu anashutumiwa kwa sababu kwa kuripua baadhi ya vituo vya vya vya, vya, vya petroli. Vituo gani? Eh, vituo gani? Huwezi kusema tu Mwanza, Morogoro, Dar es Salaam. Vituo gani specifically? Eh, vituo gani ambavyo mweshimua Mboye alikuwa anapanga kuvitekeleza? Uh, eh, wewe unakuja kusema leo kwamba uh, mweshimua Mboe anashutumiwa ku, ku, ku, kutoa pesa kwa ajili ya kuendesha shughuli za za ugaidi. shilingi ngapi? Shilingi laki sita. Sasa shilingi laki sita, kusema kweli eh, ni pesa gani ya ku hata bunduki hununuli? Kusema kweli eh, una- unadhamini vipi u ugaidi wa shilingi laki sita za Kitanzania? Kwa mimi naona haya mambo yote haya, aa, mahakimu wetu ambao wamesomea eh, wamefanya kazi ya, uh, ya uhakimu eh, watazingatia hivi vyote vitu, vitu vyote katika kufanya maamuzi maamuzi yao ni mchambuzi wa siasa za Tanzania Halifa Said akizungumza na Sauti Amerika. Na serikali ya Burundi kwa mara ya kwanza kabisa imearifu kuwa itachukua hatua ya kuachia kazi mahakimu na majaji wa mahakama watakaokuwa na hatua ya kuwafunga jela raia kinyume cha sheria kama ilivyokosolewa na mashirika kutetea haki za binadamu nchini Burundi. Maelezo zaidi yanayo mwandishi wetu Mari Viani Hashi, Burundi, kutoka Kigali. Ripoti za mashirika ya kiraia zimekuwa zikichapisha visa vya ukiukaji wa haki za kibinadamu vinavyokithiri zaidi nchini Burundi, na hususan kukamatwa na kutiwa gerezani kwa watu wasiokuwa na hatia yoyote. Ripoti ya wiki iliyopita ya shirika la kutetea haki za kibinadamu nchini Burundi, Ligi Teka, imerekodi kwamba watu 28 walifungwa katika jela mbalimbali mbali za Burundi kinyume cha sheria. na wakati huo huo kaimu mwenyekiti wa shirika hilo la kiraia Emmanuel Vizi ameiomba serikali ya Burundi kutokomeza kabisa tabia hiyo kwa kuwahukumu kikamilifu majaji wanaotenda uhalifu huo oh. amategeko kuna watu 28 waliokamatwa na kufungwa kinyume cha sheria. Shirika la kutetea haki za kibinadamu nchini Burundi Iteka linalaani vikali tabia ya kutoa adhabu maafisa wa vyombo vya sheria wanaojihusisha na makosa hayo ya kuwafunga watu kiholela. Kwa hiyo, tunai serikali kuwafikisha mahakamani wanaoshutumiwa na uhalifu huo. Kwa upande mwingine, mashirika ya kimataifa ya kutetea haki za kibinadamu yamesema kwamba tokea miezi mitatu iliyopita, watu zaidi ya 150 walitiwa korokoroni kiholela bila kuheshimu taratibu na kanuni za kisheria. Hayo yakiharifiwa serikali ya Burundi ambayo mara kwa mara ilikuwa na msimamo wa kukanusha yanayoripotiwa na mashirika hayo ya kiraia vitendo vya ukiukaji wa haki za kibinadamu vinavyojiri nchini Burundi. Hatimaye serikali hiyo inayoongozwa na Rais Evariste Ndayishimiye imekiri kwamba kuna baadhi ya majaji wanaojihusisha na visa vya kuwafunga watu wasiokuwa na makosa yoyote au kuwabakiza kifungoni kwa muda wa miaka mingi kinyume cha sheria. Hayo yamethibitishwa na Janine Nivizi, waziri wa sheria wa Burundi, wakati aliwatembelea siku ya Jumamosi iliyopita wafungwa wa gereza kuu ya mji mkuu wa kisiasa wa Gitega ambaye amewatahadharisha maafisa wa vyombo vya sheria wanaowatendea unyonge wananchi kwamba wataachishwa kazi. Reta marageze aho ihagurukira icho vita ubutungani. Wakati umewadia kwa serikali ya Burundi kuviwajibisha vyombo vya sheria. Tumeanzisha harakati za kuchunguza kesi za watu wote waliofungwa bila kuwa na hatia yoyote, alafu baadaye mahakimu na majaji waliohusika na makosa hayo ya kuachia jela watu kazi. Wanaharakati wa kutetea haki za kibinadamu wameridhishwa na msimamo huo wa serikali ya Burundi ambao ikiwa utatekelezwa ipasavyo bila shaka utachangia kwa kiasi kikubwa kuviwajibisha vyombo vya sheria na kuimarisha kwa ujumla uheshimishwaji wa haki za kibinadamu kote nchini Burundi. Burundi, Sauti ya Amerika, Kigali. Ni siku nyingine tena ya Jumatatu ninapokualika katika michezo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ninayekukaribisha ni mimi mwana michezo Idi Ligongo. Moja kwa moja, tunaanza na habari kwamba kuna baadhi ya wa wachezaji katika ligi ya Uingereza pamoja na ile ya Ufaransa wanaweza wakajikuta wakakosa kwenda kushiriki katika michezo ya kufuzu kombe la dunia. Mataifa ya Argentina, Brazil na Misri Yapo katika orodha ya mataifa eh, yaliyo na hatari kubwa ya maambukizi ya virusi vya korona, na hivyo basi mataifa ya Uingereza wa Ufaransa nayo yameweka sheria kali kwa wale ambao watakwenda kutembelea katika mataifa hayo. Yale ama wale wachezaji wanaoelezwa wanaweza wakakosa michezo hiyo ya kufuzu kombe la dunia ni pamoja na Alison Becker, Emiliano Martinez na Thiago Silva. Vilevile uh, kwa upande wa timu ya PSG wachezaji manguli Lionel Messi na Neymar wanaweza wakajikuta uh, wakiwa katika hatari hiyo huku uh, Mohamed Salah wa Liverpool naye akielezwa uh, kuwa anaweza kawa katika uh, hatua kali ya kutoshiriki katika mchezo huo au uh, endapo atashiriki, basi akirejea uh, Uingereza atatakiwa uh, kufuata masharti ya covid 19 uh, ya kukaa ama kujitenga peke yake ndani ya siku kumi. Tukiachana na hilo moja kwa moja tuelekee nchini Tanzania, kwake mwanahabari wetu Georgi Njogopa ambaye anatueleza maandalizi yanavyokwenda kwa msimu mpya uh, wa ligi kuu ya Tanzania, ambapo mahasimu Simba na Yanga wamekuwa nchini Moroko, e, licha ya kwamba kuelezwa Yanga yenyewe imekatisha e, maandalizi yake nchini humo na kurejea nchini Tanzania. Ripoti kamili na Georgi Njogopa. Klabu ya Yanga inarejia nyumbani ikisitisha kambi yake nchini Moroko, huku ikitarajia wikendi kuwatambulisha nyoto wake wapya iliyosajili msimu, wakati itakapovana na Zanaco kwa Zambia katika mchezo wa kimataifa wa kirafiki. Ama Yanga ambayo ametamba msimu kufanya maajabu ya karne, imeanza shamra shamra kwa ajili ya kile kinachoitwa wiki ya wananchi. Na kulingana na mhamasishaji wa klabu hiyo Antonio Nuga, siku ya Jumapili itatumika pia kuainisha benchi lake la ufundi la wanajangwani hawa. Ni siku ya Jumapili, tukutane uwanja wa Benjamin William Mkapa kwenye kilele ambacho tutakuwa na kofi cha Antoi Olomide akitoa burudani. Kwa hiyo tunaomba ligi itakapokuja kuanza ianze kwa salama na imalizike kwa salama, na insha Allah sisi tuwe mabingwa inshallah. Watani wao Simba wanaendelea kujifua kwa maandalizi ya msimu mpya wa ligi kuu soko Tanzania Bara wakisalia huko komoroko moroko, wakati klabu nyingine pia zikikamilisha hatua za mwisho mwisho za kunasa wachezaji wapya, mpaka wakati mwingine na mara nyingine kutoka Dar es Salaam lijo chinjokopa moja kwa moja tuelekee nchini Kenya ambapo mashabiki wa soka nchini humo wamelitaka shirikisho la mchezo wa soka eh, FKF kuwajibika na kumlipa aliyekuwa mkufunzi mkuu wa timu ya taifa Harambe Stars Adel Amroche. Ripoti kamili na Denis Wanyonyi kutoka Kenya. Mashabiki wa soka nchini Kenya wameelezea adhabu yao kwa shirikisho la mchezo wa soka nchini Kenya FKF, kwa kile wanachofia ni kupiga marufuku na chofia, marufu FIFA iwapo Kenya haitamlipa aliyekuwa mkufunzi wa timu ya taifa ya soka Harambee Stars Adel Amrouche kima cha shilingi zaidi ya milioni mia moja. Uamuzi huo mkali kutoka kwa FIFA unajiri siku chache tu baada ya mkufunzi mkuu wa timu ya taifa ya soka Harambee Stars Jacob Gosmule kutangaza kikosi cha wachezaji 36 wanaotarajiwa kuingia kambeni kwa maandalizi ya mpambano wao dhidi ya vijana wa Msevi kwa maana Uganda Cranes mnamo Septemba 2, hii ikiwa ni mechi ya kufuzu timba la dunia. Na kuitumisha ni kwamba taifa la Kenya limetetea ubingwa wake wa dunia kwenye mashindano ya riadha IAAF kwa chipukizi wasiozidi umri wa miaka 20 jijini Nairobi kwa kunyakulia jumla ya nishani 16, ambapo nane za dhahabu, moja ya fedha na saba za shaba. Emmanuel Onyonyi na Amos Rem ni baadhi ya wanariadha waliotamba kwenye mashindano hayo, kila mmoja Kenya akinyakulia nishani ya dhahabu katika mbio za mita 800 na mbio za mita 3000 kuruka viuzi na mmoja. Ilikuwa competitive sana sana sana, nimefurahi kwa niaba ya Sauti ya Amerika za michezo, mimi ni Dennis Wanyonye. Moja kwa moja tuelekee nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kwake Kahozi Kosha atueleza kimichezo inayoendelea nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC. Mtuanza na mchezo wa vikapo Afrobasket Rwanda 2021 tanza kutifua vumbi kesho kwenye stadium Arena mjini Kigali. Timu ya Leopar ya Jamhuri Kidemokrasi ya Kidemokrasia ya Kongo imepatikana kwenye kundi moja na wenyeji Rwanda, timu ya taifa ya Angola pia na vijana chipukuzi kutoka Cape Verde. Leopard ya DRC itaongozwa na kocha Mathias Bokes, raia kutoka huko Norway ambaye alifanya kambi ya muda kwa siku ishirini katika nchi ya Tunisia na kucheza mechi kadhaa ya kujipima nguvu. Matias ana kikosi cha wachezaji 16, miongoni mwao wachezaji 12 ni wa kulipwa kutoka sehemu mbalimbali duniani. Meza ya michezo sauti Amerika, Lubumbashi, jina langu Kaozi Kosha. Shukran kabisa Kahozi Kosha na ripoti hiyo. Inakamilisha michezo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba yenu wote, mimi jina langu ni Idi Ligongo, tukutane tena katika uh, siku nyingine ya Jumatatu katika dimba la michezo. Hadi hapo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Kwa niaba wote wanafanikisha matangazo haya, mwongozaji Aida Isa, msimamizi Abdu Shakur Abud, meshirikiano mwenzangu Mkamiti Kibayasi, jina langu ni Sandey Shomari na kutekia usiku mwema pute paye unapotusikiliza. Kwa heri kutoka Washington DC. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea sera na msimamo wa serikali Kastini ya Marekani katika kipindi cha miaka 60, idara ya Marekani ya maendeleo ya kimataifa USAID imekuwa ikifanya kazi na washirika wake kote barani Afrika ili kuendeleza taasisi zao kupitia uwekezaji katika elimu, huduma za afya, kilimo na nishati. Msaada wa USAID ulipunguza kwa kiasi kikubwa viwango vya HIV na malaria na kuwaondoa mamilioni ya watu kwenye umaskini uliokithiri na ilizisaidia nchi za Afrika kuandikisha idadi kubwa wanafunzi kwenye shule za msingi kuliko eneo lolote duniani. Mkurugenzi wa USAID Samantha Power amesema kwenye mkutano wa biashara kati ya Marekani na Afrika wa mwaka huu, nia yetu ya dhati ya muda mrefu kwa Afrika itaendelea wakati ambapo tunashirikiana na nchi kupambana na wimbi kali la tatu la COVID-19, kujenga uwezo wa kukabiliana na majanga ya hali ya hewa kuimarisha utawala wa sheria wakati demokrasia ikididimia katika bara hilo Wakati umewadia kwa uhusiano kati ya Marekani na Afrika kupiga hatua kutoka kwenye uhusiano unaojikita zaidi kwenye misaada na kuelekea kwenye uhusiano unaojikita kwenye biashara, amesema mkurugenzi Power. Lazima tuimarishe uhusiano wa sekta binafsi kati ya nchi zetu, kuchochea uwekezaji wa kiuchumi kwa kiwango ambacho hakiwezi kulinganishwa kamwe na misaada kutoka nje na kuwasaidia Waafrika Afrika kutekeleza mstakabali huru na wa kudumu ambao wamekuwa wakiutafuta kwa muda mrefu. Huo ndio msingi wa kampeni ya kuijenga kwa pamoja Afrika inayoendelea iliyotangazwa kwenye mkutano wa mwaka huu. Marekani inaimarisha mradi wake wa Afrika inayoendelea kupitia kampeni ya kujenga kwa pamoja, kuinua nia ya dhati ya biashara ya pande mbili na uwekezaji kati ya mataifa ya Afrika na Marekani. Kupitia kampeni ya Afrika inayoshamiri, serikali ya Marekani itaunganisha wawekezaji wa Marekani na biashara za Afrika zinazohitaji uwekezaji. Hii itaruhusu biashara za Marekani kuingia kwenye masoko ya Afrika yanayokuwa kwa haraka na kufungua maelfu ya ajira kwa wafanyakazi wa Afrika na Marekani kupitia kampeni ya kuijenga kwa pamoja ya Afrika inayoendelea. Mkurugenzi Power amesema, tutatetea uwepo wetu wa muda mrefu uwanjani ili kujenga mkakati wa biashara na uwekezaji ulio bora, uliothabiti, uliosalama zaidi na unaojumuisha pande zote kwa manufaa ya mataifa ya Afrika na Marekani. Tutafanya hivyo kwa kushirikiana na nchi za Afrika kulingana na maadili ya Marekani yanayozingatia kuheshimiana, uhuru wa kitaifa, utawala wa kidemokrasia na hadhi ya mtu binafsi, na sio kwa kuendeleza maslahi yetu au kutafuta upendeleo. Badala yake, tunaamini mataifa ya Afrika, kwa uwezo wao ujasiriamali na ubunifu wa watu wa Afrika, amesema mkurugenzi Power. Sasa tunalazimika kufanya kazi kuiweka imani hiyo katika vitendo. Hiyo ilikuwa tahariri inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani.