Hivi sasa ni saa nane kamili mchana kwa saa za hapa Washington DC. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Hizi ni habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Serikali ya Uganda ilisema leo Ijumaa imeamuru mashirika hamsini na nne yasiyo ya kiserikali kusitisha shughuli zake, ikiwa ni ongezeko kubwa katika juhudi za kudhibiti asasi za kiraia. Makundi yaliyoathiriwa ni pamoja na shirika mashuhuri la haki nchini humo Chapta 1 pamoja na makundi ya kidini, mazingira na demokrasia ya uchaguzi. Kufungwa kwa shughuli hizo kuliamriwa kuanza mara moja. Shirika la kitaifa kwa ajili ya NGOs ambalo ni sehemu ya wizara ya mambo ya ndani ilisema katika taarifa yake ilisema kuwa vikundi vimeshindwa kuheshimu sheria inayohusu shughuli zao, pamoja na kufanya kazi wakati vibali vyao vimeisha muda, kutowasilisha mahesabu au kutosajiliwa na mamlaka. Baadhi ya mashirika yaliyoamriwa kufungwa yalishiriki katika operesheni ya ufuatiliaji wa uchaguzi siku ya kupiga kura hapo Januari, ambayo yalivamiwa na vikosi vya usalama na wakati ambapo viongozi wao kadhaa walikamatwa. Upigaji kura huo uliokuwa na utata ulishuhudia rais Yoweri Museveni akirudi madarakani kwa muhula wa sita baada ya kampeni zenye ghasia zilizokuwa na unyenyesaji pamoja na kukamatwa kwa viongozi wa upinzani kushambuliwa kwa vyombo vya habari na darzeni ya vifo vya watu. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ametoa wito wa kusitishwa uhasama na mapigano mara moja katika jimbo la kaskazini mwa Ethiopia la Tigrei, akisema kuna haja ya kuwepo mazungumzo yatakayoongozwa na Ethiopia ili kumaliza mzozo huo. Akizungumza na waandishi wa habari mjini New York, nchini Marekani hapo jana, amesema wakati umefika kwa pande zote kutambua kwamba hakuna suluhisho la kijeshi litakaloweza kumaliza mzozo huo. Katibu mkuu Guteresh amesema kwamba kupanuka kwa mapigano kumewatumbukiza watu katika hali mbaya zaidi na yenye kutisha. Katibu mkuu anasema amezungumza na waziri mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed na kwamba aliahidi mambo yatakuwa mazuri zaidi, lakini anasema inabidi kuona kile kitakachofanyika mnamo siku chache zijazo. Ahadi zilizotolewa awali hazijatekelezwa ili kuruhusu msaada wa dharura kuingia Tigrei bila pingamizi kama vile Umoja wa Mataifa unavyotaka ili kuweza kuwafikia karibu watu milioni sita katika jimbo la Tigrei. Kulingana na taarifa ya Umoja wa Mataifa juu ya hali ya kibinadamu huko Tigrei iliyotolewa jana, kuna karibu malori mia moja yenye bidhaa za dharura ambapo malori tisini yamesheheni chakula yanabidi kuingia Tigrei kila siku ili kuwahudumia karibu watu milioni tano wenye mahitaji ya dharura lakini taarifa inasema hadi sasa ni malori mia tatu kumi na sita yaliyoweza kuingia kati ya tarehe kumi na mbili Julai hadi kufikia Jumapili iliyopita. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Waziri mkuu wa Sudani Abdallah Hamduk Aliwasili Juba jana kwa siku mbili za mazungumzo yaliyolenga kuboresha juhudi za amani nchini Sudani Kusini, huku kukiwa na mzozo wa kisiasa ndani ya kundi la SPLM mkwaju AIO linaloongozwa na makamu wa kwanza wa rais wa Sudani Kusini Riek Machar. Maafisa kutoka Khartum na Juba wanatarajiwa kujadili uhusiano kati ya nchi hizo mbili na utekelezaji wa makubaliano ya amani ya Juba yaliyotiwa saini mwaka jana kati ya serikali ya mpito ya Sudan na vikundi kadhaa vyenye silaha. Waziri wa mambo ya nje wa Sudan, Mariam al Mahdi, aliyeandamana na Hamdok, aliwaambia waandishi wa habari katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Juba kwamba uongozi wa Sudan una wasiwasi juu ya utekelezaji wa polepole pole wa makubaliano ya amani ya Sudani Kusini. Matarajio ya China ulimwenguni yanaweza kuwa yameipiga sana Marekani, Ulaya, Australia, Japan na India, lakini barani Afrika nguvu na ushawishi wake endelevu unailazimisha Washington kurekebisha upya mkakati wake kwenye bara hilo, makazi ya mataifa hamsini na nne. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington DC. Msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi. undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Hujambo wa msikilizaji, popote pale unapotusikiliza, katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika matangazo ya kwa undani, tunaangalia uamuzi wa hivi punde ambao umeamuliwa na mahakama ya rufaa ya Kenya na kutangaza kwamba mchakato wa ule mpango wa maridhiano yaani BBI umefanyika kinyume na katiba, Hatua ambayo kwa kweli kwa namna moja manyingine inazima ndoto za Rais uhuru Kenyatta na mshirika wake uh, raila Odinga ambao walikuwa uh, ni vinara katika kuhakikisha mpango huu unafanikiwa toka walivyofanya maridhiano yanayofahamika maarufu kabisa kama handshake. Katika sehemu ya pili hii leo, tutakuwa vilevile nchini Kenya, ambapo tutaangalia E, hali inavyokwenda hasa polisi kushutumiwa kuhusika katika mauaji ya vijana nchini Kenya. Ninayekukaribisha katika matangazo haya mimi jina langu ni Idi Ligongo. Naam, karibu katika matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Muda mfupi uliopita mahakama ya rufaa ya Kenya imefanya uamuzi ambao umefikiwa na majaji saba walioketi katika mahakama iliyochukua siku nzima ya leo kusikiliza rufani iliyowekwa uh, juu ya shauri la BBI ambalo mahakama uh, ya Kenya yenyewe ilishaweka bayana kwamba shauri hilo limekuwa likifanyika kinyume cha katiba. Mahakama ya rufani hii leo imeendelea kusisitiza kwamba Uh, mahakama ilikuwa na uamuzi sahihi kabisa, katika kueleza kwamba shauri hili limekeuka uh, mambo mengi ambayo yamekwenda kinyume na katiba ya Kenya. Mojawapo ikieleza kwamba rais wa Kenya hana mamlaka kwa namna moja ama nyingine ya kufanya swala lolote lile ambalo linaweza uh, kuelekea kupata ule mwelekeo wa kubadilisha katiba ya Kenya. Shauri hili lilikuwa likisubiriwa kwa hamu kubwa na wakumbukwe e, wale wanasiasa ambao walikuwa ni vinara katika suala hili ni Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya na aliyekuwa waziri mkuu wa zamani wa taifa hilo, Raila Odinga na kiongozi wa ODM ambapo mara tu baada ya kufikia maridhiano yao maarufu kabisa yanayofahamika kama handshake, ndipo walipoanza mchakato huu wa maridhiano, yaani BBI, ili kuona namna gani wanaweza kufanya mambo yakawa na uwiano sawa katika kushikilia nafasi mbalimbali na, na rasilimali za taifa la Kenya. Hali hiyo inajitokeza inakuwa pigo kwa wanasiasa hao kuelekea katika uchaguzi mkuu wa mwakani wa elfu mbili na ishirini. Ikumbukwe, shauri hili lilikuwa likisubiriwa kufahamika nini hasa mahakama itaeleza na kile ambacho inaona kwa namna moja au nyingine kinaweza ikaleta picha kamili ya mwelekeo wa taifa hilo la Kenya. Kutokana na hayo yote nimefanikiwa kuzungumza na mchambuzi wa masuala ya kisiasa Gabriel Muthuma kutoka nchini Kenya, ambaye yeye amekuwa siku nzima ya leo akifuatilia shauri hili ambalo, kwa namna moja manyingine, bado haijafahamika kama e, upande wa wale waliopeleka rufani watafungua mashtaka katika mahakama a, ya juu zaidi kuona kwamba kwa namna moja manyingine licha ya wanasheria ambao walionekana wakihojiwa na televisheni ya Citizen ya Kenya wameeleza kwamba bayana Jumatatu ndipo watakapofanya uamuzi kamili e, japokuwa hawajakubaliana na yale yaliyofikiwa na majaji saba wa mahakama hiyo ya rufani ambao wamefanya uamuzi muda mfupi uliopita. Tumsikilize kwanza huyu hapa uh, Gabriel uh, Mthuma. Gabriel, labda ungetueleza kile ambacho wewe umekiona kilichosababisha, uh, mahakama kuona kwamba shauri hili liko kinyume na katiba ni nini hasa? Ah, shukran sana kwa kunipa fursa hii kwa wakati mwingine ah, nikiangalia hili azimio la BBI. Majaji wote eh, ama watatusema, wata wata, wata majaji wote but eh, majaji ambao wame wamejenga kikundi kikuu ah, wameweza kutoa azimio ambalo wameweza kwenda nalo ni kuwa, ah, ile ile platform ama tuseme ile ile ile ile msingi wa BBI ulianza vibaya. Wameweza kusema hata yale maneno ya public participation ambayo kwa constitution yetu ni ya umuhimu sana. Ni lazima watu waweze kupewa kipaumbele, waweze kujiunga na wenzao, na waweze kuangalia maslahi yao kupitia ile public participation, na waweze kutoa uamuzi wao, wanasema na walisema, wameweza kueleza vizuri wa kwamba ile mijadala ama ile mikakati haikufuatwa vizuri. Jambo lile lingine ambalo limeweza kujitokeza pale, ambao ni kama kwamba wote wamekubaliana pamoja, ni kusema baada ya hiyo public participation, kuna kitu ambacho Uh, ni cha msingi pia vilevile ambacho hakikuwekwa maanani, na hiyo ni hawakupata ile time ama zile vyombo ama vitabu vya wananchi kusoma na kuweza kufanya ile kitu inaitwa uh, ile ya, ya ya, ya, ya ya self retrospect, wamesoma wameelewa, wame, wame, wame, na basi wanaweza kutoa uamuzi wa wao. Kile amesema hata muda haukuwa uh, mwingi wa kuweza kufanya zile juhudi. Aa, na pia vile vile ukiangalia wameweza ku uh, kuwakumbusha viongozi ya kuwa uh, ukitaka kufanya jambo kama hili ni lazima uanzie kwa msingi wa watu, kwani msingi wa watu ndio huwa unajenga taifa. Na ameweza kusema pia vile vile, wakasema kitu uh, ambacho tunakijua na tunakifahamu sovereignty, ama ile, ile, ile, ile, ile haki ama ile kujitawala kwa nchi eh, Ku, ku, ku, ku, ku, kwa labda yeah. Tukiangalia kwa kwenda mbele uh, shauri hili yeah. limeshafikia hapa uh, kwa maana hiyo yeah. Uh, je, wale ambao wameanzisha mpango huu wa BBI wanaweza kurudi nyuma tena wakafanya mpango huu kuendana na matakwa ya katiba uh? Kakangu, tukisema ukweli wengi wao ni wanasiasa na basi tu kama tu kama tukiweka ule mfumo wa kusema ni, ni ukweli, waweza kuona uh, okay. eh, watu wameanza kujipanga katika uh, kinyang'anyiro cha mwaka wa 2022. Hiyo ni kusema hakuna wakati hata wa kurudi ama kwenda kwenye koti uh, koti kuu uh, so hiyo basi imeweza kuleta changamoto, ukimwangalia vile kinara wa ODM Uh, honra borei la Odinga alisema yeye uh, amefurahi uh, kuwa uh, you know uh, ile judicial space ya nchi ya Kenya imeweza kukua, na basi alisema pale awali hatafuatilia kwenda Supreme Court. Vile vile wale viongozi wengine wameweza kujitokeza wakasema, ah, basi kama imefika hapa uh, basi tuangalie mambo mengine. Si dhani kuna kiongozi yote ataweza kufuatilia uh, katika kwenye hii mambo ya BBI, uh, katika katika kwenda kwenda kwenye koti sasa tukiangalia kwenye uh, suala lingine umezungumza kwamba hili suala lote lilikuwa linaenda kama ni suala la kisiasa zaidi, eh, kuliko kuweka mazingira mm -hmm. ambayo kweli walikuwa wanayataka kubadilisha eh, katiba kwa maslahi mapana ya taifa la Kenya, kile ambacho sasa uh, mm -hmm. kwa kipindi hiki kipo, unadhani kwamba uh, baadhi ya hawa viongozi walifahamu matokeo ya Ah, mahakama hii ya rufaa kutoa uamuzi huu. Maanake Raila Odinga alishaweka bayana kwamba hawana mpango wa kufanya zaidi eh, kulingana na chochote kile ambacho kitajitokeza. Kakangu, wacha nikuambia ukweli eh, kama waliweza kupata ile kitu tunaita advice, kama waliweza kupewa maoni mazuri na watu ambao wanajua sheria, ukiangalia kama kinara wa ODM ako na wale eh, vigogo wake ambao hujua sheria wako wa na Amos wako pale ako na eh, honorable ule mwingine anaitwa anaitwa Otiende Amollo. Vilevile kuna vinara wengine ambao wanaelewa sheria wanaelewa sheria vizuri. Mimi kwa kufikiria kwangu nafikiri waliweza kuambiwa, wakaambua, tukiangalia vile mambo yanaenda, tunaweza kosa kupata eh, egemeo letu na basi tukikosa, nafikiri ni kwa sababu ya jambo hili na hili na hili unaweza kukumbuka pale awali, uh, Otiende Bolo aliweza ku kkuaklileta eh, mjadala huu, alileta mjadala huu na akaeleza vinara wa ODM kwamba palikuwa ile ile foundation ya bibi haikuwa sawa vile. Ah, Senata Urengo pia aliweza kusema vile vile. Even though wali walipata backlash kidogo, but walikuwa wamewaeleza viongozi wao so, kwa hiyo nafikiri ni kama walitarajia mambo yasiende vizuri but vile vile, si wajua tena koti ya rufaa wajua ina, ina ina mambo mengi, walidhania kuwa akiweka mikakati basi vile walivyojipanga after eh, high court kuamua kufanya uamuzi wao. Walidhani basi pia koti ya rufaa inaweza kutushikilia huruma ama wakaiangalia ile kesi na. Uh, kwa kutubia darubini zingine. Na sasa Mak umegusia kwamba hili shauri lilikuwa la kisiasa zaidi la BBI. Uh, wanasiasa ambao walikuwa wanataka kuona labda wa-wanufaike kwa namna moja ama nyingine kisiasa eh, wameshaona kwamba swala limeshindikana, wanakwendaje katika uchaguzi wa mwakani wa elfu mbili na ishirini na mbili. Kakangu nafikiria, eh, ukiangalia mambo ya mambo yetu hii ambao huwa tunafanya ka, you know, uh, udadisi, unaweza kuona wanasiasa wengi ambao walikuwa kwa mlengo huu wa mbele, na hii inazungumzia uh, kama mheshimiwa Kalonzo Musyoka, mheshimiwa Mudavadi uh, pia kinara odi Raila Odinga, ukiangalia vizuri walikuwa shanda kutengeza mambo yao, ni kama waliona kwa, kana kwamba hii BBI yaweza kwenda yaweza kwenda njia ambayo uh, haitatupatia haita Uh, mapendekezo yetu. Na ukishaona washaanza kampeni zao, hawa washaanza kujenga ile timu ya uh, ya ya, ya One Kenya Alliance. ODM wanatafuta uh, majadiliano na wanaanza kuzungumza na Jubilee. Ukiangalia pale upande wa UDA, pia hao wameanza kuongelesha you know, vyama vingine vidogo. Ni kama kusema eh, eh, ni eh, kila mtu ameshaanza kujipanga. Nafikiri hawakuwa wanangojea ile BBI. Nam, asante sana uh, Gabriel uh, Muthuma kwa kueleza hayo yote. Na hapa basi, tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo ya kwa undani. Muda mfupi ujao, tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani, ambapo katika sehemu hii tutaangalia a, kile kinachoendelea nchini Kenya, hasa polisi kushutumiwa kuhusika katika e, mauaji ya vijana. Lakini kabla ya kwenda huko, ni kukumbusha kwamba matangazo haya ya kwa undani unaweza kuyasikiliza kupitia redio mbalimbali nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kupitia redio uh, hizi redio Maniema number one, Redio Racom, Redio Malaika, Redio RFM, Redio Semuliki, Redio Jambo, Redio Tumaini Vision, Shala Radio, uh, Live HD Radio, RTR Radio, uh, Radio Baraka, RTGL Radio, uh, Radio Rakove, uh, Radio Progress, Radio Sango Malamu, uh, Radio Muungano, Radio Rulales Kanyabanyonga radio uh, vile vilevile Sayare uh, ukiwa nchini Kenya Radio Sasa uh, Bungoma Kenya pamoja na Radio Sauti ya Wananchi ambayo vilevile inapatikana vile kule nchini Kenya katika uh, eneo la Nakuru nam. Basi hivi sasa tuingie katika sehemu ya pili ya matangazo haya ya kwa undani ambapo hii leo tukiwa tunaangazia na dunia ikiwa bado ipo katika wakati huu wa kutekeleza kwa sheria za kudhibiti na kusambaa kwa virusi vya COVID-19 kumekuwa na ongezeko la visa vya kuuliwa watu, hasa vijana wanaokamatwa na polisi baada ya kukutwa wakiwa wamekiuka amri ya kutotoka majumbani mwao, ambapo visa hivyo vinaonekana kuzidi na kuzua wasiwasi katika taifa la Kenya. Mwezi huu pekee watu watatu wamefariki dunia kwa njia ya kutatanisha baada ya kukamatwa na polisi waliopatikana nje ya muda ambao ulioelezwa kuwa ni kinyume cha sheria kwa mtu yoyote kuwa nje na sheria ambayo wawili wakiwa ni ndugu. Kwa undani hi leo, mwandishi wetu wa Sauti ya Amerika Jason Nyakundi anaangazia kiini cha tatizo hili na njia ya kuleta suluhu inaweza kupatikana hasa ikizingatiwa kwamba wale wanaoshutumiwa ndio wale wanaotegemewa kuwa wa kwanza kulinda usalama e, wa raia pamoja na mali zao, lakini imeonekana kuwa ni tofauti. Huyu hapa ni Jason Nyakundi. Mnamo tarehe 18 mwezi wa 8 mwaka huu wa 2021 Aipoa iliweza kujua juu ya hiki kisa cha Kayole ambapo inasemekana raia mmoja hapo ambaye anafanya kazi ya biashara aliweza a, kufariki, na madai ambayo imefikia tume hii ni kwamba kisa hicho kilihusisha maofisa wetu wa, wa polisi. Tumeweza kutuma a, maofisa wetu wa aipoa hapo ili waanze uchunguzi ili tuweze kujua ukweli wa hii madai na pia kuweza kuchunguza kama ni kweli maofisa wetu wa polisi waliweza kuhusika. Hapo ndipo tutaweza kujua kama hiki kisa ni kisa ambacho Ipoa itafanya uchunguzi zaidi, ama ni kisa ambacho eh, kinatakiwa kuchunguzwa na, na shirika lingine lolote. Ni mwenyekiti wa mamlaka ya uchunguzi wa utendakazi wa polisi hapa nchini Kenya, Aipoa an Makori akizungumzia kisa cha wiki hii mtaani Kayole hapa Nairobi. Wakazi wa mtaa huo jana Alhamisi waliandamana na kukabiliana na polisi wakilalamikia kuuawa kwa mwanamume mmoja mtaani humo ambaye wanadai aliwawa na wana polisi usiku wa Jumatano wakati polisi hao wakitekeleza amri ya kutotoka nje, moja ya amri za kudhibiti kusambaa kwa virusi vya COVID-19. Mwanamume huyo anaripotiwa kufariki Jumatano usiku baada ya kupigwa na polisi alipokotwa nje, wakati ambao ni kinyume na amri ya kutotoka nje. Inaripotiwa kuwa marehemu alimpigia mkewe simu na kumjulisha kuwa alikuwa amepigwa na polisi vibaya usiku huo, lakini akafariki kutokana na majeraha na majerana, mwili wake kupatikana nje wakati wa asubuhi. Hiki ni moja ya visa vingi vya raia wanaodaiwa kuuawa na polisi sehemu tofauti za nchi, hasa wakati huu wa kutekelezwa amri ya kutotoka nje, ikiwa ni moja ya sheria hasa wakati huu wa kutekelezwa amri ya kutotoka nje. Demas Kiprono ni kutoka shirika la Amnesty International, na kwanza nimemuuliza ni kwa sababu gani mara nyingi polisi huonekana kuwadhulumu raia. Ni kitu eh, imetokea kwa ajili ya culture mbaya yenye wanaweza fanya maovu eh, bila kuchukuliwa hatua. Sasa imekuwa kitu kama culture, bali unaona eh, polisi wanafanya extortion wanachukua pesa kutoka kwa Kenya, wanachapa na pia wanaumiza eh, katika harakati ya kujaribu kupunguza korona, so ni kitu imekuwa culture, lakini tunajaribu kuvunja hiyo tamaduni mbaya kwa kusisitiza eh, kuwa polisi anayepatikana akifanya maovu lazima apelekwe kotini ashtakiwe. Eh, kusema ukweli hali imekuwa mbaya sana eh, tumaweza pata ripoti nyingi ya watu kupigwa, watu kunyanganywa pesa eh, na watu pia ku, kuuliwa eh, katika hii harakati ya eh, kufanya um, kafyu. Kitu moja kama amesisitiza, kuwa maneno ya kafyu, ukipatikana nje ya after kafyu ama ukipatikana bila mask, hayo ni misdimina, hautakani kuwa si kitu serious, ni unatakana ku, kupigwa ama kuumizwa ama kuuliwa kwa hivyo tunaona kuna utumiaji wa excessive force katika uh, i, uh, police force na ni kitu ambayo uh, serikali haijawajibika haidwab, pamoja na polisi, kwa sababu uh, juzi vile hata katibu wa interior aliongea uh, Kibicho akasema kuwa shida si polisi, shida ni uh, Wakenya wanaopatikana nje uh, wakati wa kafyu na hiyo si ukweli. Ukweli ni polisi wanaotakana kutumia uh, aa, um, uh, katika njia nye ni accountable na um, njia nye uh, inakubalika ina katika katiba ya Kenya na International Human Rights Law. Kisa kilichozua hasira kali miongoni mwa Wakenya kilitokea mapema mwezi huu wakati ndugu wawili kwenye kijiji cha Kianjokoma kaunti ya Embu wanadaiwa kuuawa baada ya kukamatwa na polisi kwa kukiuka amri ya kutotoka nje. Kulingana na familia, ndugu hao walikuwa wanafunzi wa chuo kikuu, walikamatwa na polisi usiku wa Jumapili ya tarehe mosi mwezi huu, umbali wa kilomita moja kutoka nyumbani kwao. Wazazi wao walidai kuwa watoto hao waliuawa na polisi na miili yao ikapelekwa chumba cha kuhifadhia maiti bila kuwafahamisha ili kuficha ushahidi. Mtu mmoja aliuawa kwa kupiwa risasi wakati wananchi walijitokeza kulalamikia kuuliwa ndugu hao, na makabiliano makali yakazuka kati ya raia na polisi. Mtaalamu wa masuala ya usalama Joji Msamali anasema kwamba tatizo la ufisadi limezua malumbano makubwa kati ya raia na polisi nchini Kenya, licha ya serikali kutoa hakikisho ya kwamba hili ni jambo ambalo litashughulikiwa kwa kina na suluhisho liweze kupatikana. Utapata kwamba tume huru ilitengenezwa tenge, ili ambayo tunaita IPOA, independent police oversight authority, ili kuweza kuchunguza visa vya aina hii na kuwachukulia hatua maafisa ambao wanahusika na mauaji uh, kinyume cha sheria, lakini tunaona juhudi hizi zote hazijazaa matunda, na kwa mtizamo wangu, sababu kuu ni kwamba hakuna ile nia kutoka serikali kuu ya kuweza kukabiliana na visa kama hivi. Maanake mara kwa mara tumeona ripoti ambazo zimetolewa na IPOA zikiwa zinawalenga maafisa fulani, zinapewana katika ofisi ya DPP ili maafisa hawa waweze kufunguliwa mashtaka, lakini unapata kwamba faili hizo mpaka hivi sasa bado ziko tu kwenye meza ya uh, DPP na wale maafisa bado wanazidi kuhudumu na visa vya mauaji vinazidi kuongezeka. Na kwangu ni kwamba ni lazima kuwe na nia kutoka kwa serikali kuu na pia uongozi wa polisi kuweza kukabiliana na hili tatizo. Ukiangalia kwa makini, sababu ya kuweko na malumbano baina ya maafisa wa polisi uh, na raia hasa huwa ni kwa sababu ya hili suala la, la ufisadi, na ikiwa tunaweza chukua hatua na kuhakikisha kwamba tunaangamiza ufisadi katika vitengo vya usalama, basi hiyo itakuwa hatua mwafaka ya kuweza kuzuia mauaji ambayo tunayashuhudia hivi sasa. Maanake mengi ya mauaji huwa hayatekelezi uh, ili kuhakikisha kwamba sheria inadumishwa ama mwananchi anadumisha sheria, bali tu tunafuatilia na kupata kwamba vingi vya visa hivi hutekelezwa ambapo uh, maafisa wa polisi wanatumia mbinu yoyote ili kuto, kupewa rushwa uh, na wananchi na mwananchi yote ambayo anakinzana na hali hii, basi hujipata matatani na wengi huangamizwa na maafisa hawa wa polisi. Maafisa sita wa polisi waliokamatwa kwa kuhusishwa na mauaji ya ndugu hao wako rumande kwa siku kumi na nne wakati uchunguzi unapoendelea. Hakimu alisema mauaji ya ndugu hao yalizua hisia kali kote nchini Kenya hukumu hizo ikitolewa kuwa hatua kali zichukuliwe dhidi ya wahusika. Tangu amri ya kutotoka nje ianze kutekelezwa nchini Kenya mapema mwaka uliopita, vimeripotiwa visa vingi vya polisi kuwapiga na kuwaumiza raia na hata kuwaua, visa vingine vikiweza kuripotiwa kwa sababu familia za waathiriwa hawana imani kuwa watakuja kupata haki na pia zinaweza kuchukua muda mrefu. Otsieno Namwaya, mtafiti wa Afrika Mashariki shirika la Human Rights Watch, anasema yeye kwamba huenda maisha vijana ya vijana yamo hatarini Maisha ya vijana yako hatarini, kwa sababu ni jambo ambalo tumeangazia kwa muda mrefu, na hapa Nairobi, na mitaa mingine mikubwa kama ya Nairobi ama Mombasa ama Kisumu, utapata ya kwamba wakati polisi wanafanya kazi zao, wanalenga sana vijana, wakisema huenda au ndio wahusika wa visa za uhalifu lakini mara nyingi hawana ushahidi wa kutosha, kwa hivyo wanaogopa kupeleka hizo kesi kotini. Aa, wanaamua tu ku, kutumia risasi kiholela. Aa, na kuna wale pia wamelengwa wame tu kimakosa na wakapigwa risasi kwa sababu nyingine tofauti, lakini polisi baadaye wanageuka, wanasema walikuwa wahalifu. Na kuna visa nyingi sana za vijana waz... hapa Nairobi na Mombasa na Kisumu tuseme na Nakuru ambazo hata hazijachunguzwa na IPOA. Mwezi Juni mwaka uliopita, polisi mmoja alifunguliwa mashtaka kwa kushukiwa kumuua mtoto wa miaka kumi na tatu mtaani Mathare mjini Nairobi wakati wa kutekelezwa kwa amri ya kutotoka nje. Inaripotiwa kuwa polisi huyo alimpiga risasi tumboni Yasin Moyo wakati akicheza nje ya nyumba yao. Mama yake Yasin alisema kwamba alisikia milio wa risasi na alipotoka nje akampata mtoto wake ameanguka, na baada ya uchunguzi uliofanywa na mamlaka ya Ipoa, polisi aliyeshukiwa akafunguliwa mashtaka. Asante Jason Nyakundi. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi jina langu ni Idi Ligongo, na shukrani kwa kuwa nami.