Fiskas. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti America moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Hujambo msikilizaji, popote ulipo. Jina langu ni BMJ Mridhi, ambapo nakukaribisha kwa matangazo yetu leo, ikiwa ni Ijumaa tarehe 20 mwezi Agosti mwaka 2021. Tunasikika kupitia redio zetu shirika, eneo zima la maziwa makuu, zikiwa ni pamoja na Redio Free Africa, RFA, kote nchini Tanzania na eneo zima hilo la maziwa makuu kupitia mawimbi ya shortwave, yani masafa mafupi, na pia Radio Citizen inayosikika kote nchini Kenya. Basi katika matangazo yetu hii leo, ikiwa ni Ijumaa kama ilivyo ada, msikilizaji, tunakuletea live talk, yaani majadiliano ya wiki ambapo ilio tunamulika siku ya kimataifa ya masuala ya huduma za kibinadamu. Je, baadhi ya wadau wanasemaje? Ile eh, usaidizi ambao wanapewa haikuji vile inatarajika inahitajikana. Kwa hivyo iko changamoto mingi kisheria, hakuna ile inaruhusu hata serikali kudiskriminate mutu on any grounds na katika habari za kimataifa, serikali ya Uganda imesitisha shughuli za mashirika 58 yasiyo ya serikali yakiwa ni pamoja na yale ya kutetea haki za binadamu. Hizo ni miongoni mwa habari tulizokuandalia jioni ya leo. Jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo haya ambayo pia unaweza kuyapata moja kwa moja kupitia tovuti yetu voaswahili.com. Lakini kwanza, kabla ya kuingia kwa live talk, tupate habari muhimu za dunia zikisomwa na mwenzangu Mkamiti Kibayasi. Serikali ya Uganda ilisema leo Ijumaa imeamuru mashirika hamsini na nne yasiyo ya kiserikali kusitisha shughuli zake ikiwa ni ongezeko kubwa katika juhudi za kudhibiti asasi za kiraia. Makundi yaliyoathiriwa ni pamoja na mashirika mashuhuri ya haki nchini humo, Chapter 4 pamoja na makundi ya kidini, mazingira na demokrasia ya uchaguzi. Kufungwa kwa shughuli hizo kuliamriwa kuanza mara moja. Shirika la kitaifa kwa ajili ya NGOs ambalo ni sehemu ya wizara ya mambo ya ndani ilisema katika taarifa yake ilisema kuwa vikundi vimeshindwa kuheshimu sheria inayohusu shughuli zao, pamoja na kufanya kazi wakati vibali vyao vimeisha muda, kutowasilisha mahesabu au kutosajiliwa na mamlaka. Baadhi ya mashirika yaliyoamriwa kufungwa yalishiriki katika operesheni ya ufuatiliaji wa uchaguzi siku ya kupiga kura hapo Januari, ambayo yalivamiwa na vikosi vya usalama na wakati ambapo viongozi wao kadhaa walikamatwa. Upigaji kura huo uliokuwa na utata ulishuhudia rais Yoweri Museveni akirudi madarakani kwa muhula wa sita baada ya kampeni zenye ghasia zilizokuwa na unyanyasaji pamoja na kukamatwa kwa viongozi wa upinzani, kushambuliwa kwa vyombo vya habari na darzeni ya vifo vya watu. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ametoa wito wa kusitishwa uhasama pamoja na mapigano mara moja katika jimbo la kaskazini mwa Ethiopia la Tigray, akisema kuna haja ya kuwepo mazungumzo yatakayoongozwa na Ethiopia ili kumaliza mzozo huo. Akizungumza na waandishi wa habari huko New York nchini Marekani, amesema wakati umefika kwa pande zote kutambua kwamba hakuna suluhisho la kijeshi litakaloweza kumaliza mzozo huo. Katibu mkuu Guterres amesema kwamba kupanuka kwa mapigano kumewatumbukiza watu katika hali mbaya zaidi na yenye kutisha. Guterres amesema amezungumza na waziri mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed hiyo jana, na kwamba aliahidi mambo yatakuwa mazuri zaidi lakini anasema inabidi kuona kile kitakachofanyika mnamo siku chache zijazo. Ahadi zilizotolewa awali hazijatekelezwa ili kuruhusu msaada wa dharura kuingia Tigrei bila pingamizi, kama vile Umoja wa Mataifa unavyotaka, ili kuweza kuwafikia karibu watu milioni sita katika jimbo la Tigrei, kulingana na taarifa ya Umoja wa Mataifa juu ya hali ya kibinadamu huko Tigrei iliyotolewa jana, kuna karibu malori mia moja yenye bidhaa za dharura ambapo malori tisini yamesheheni chakula yanabidi kuingia Tigrei kila siku ili kuwahudumia karibu watu milioni tano wenye mahitaji ya dharura, lakini taarifa inasema hadi sasa ni malori mia tatu kumi na sita yaliyoweza kuingia kati ya tarehe kumi na mbili Julai hadi kufikia Jumapili iliyopita. Waziri Mkuu wa Sudani Abdalla Hamdok aliwasili Juba jana Alhamis kwa siku mbili kwa mazungumzo yaliyolenga kuboresha juhudi za amani nchini Sudani Kusini, huku kukiwa na mzozo wa kisiasa ndani ya kundi la SPLM mkwaju aio linaloongozwa na makamu wa kwanza wa rais wa Sudani Kusini, riek Machar. Maafisa kutoka Khartum na Juba wanatarajiwa kujadili uhusiano kati ya nchi hizo mbili na utekelezaji wa makubaliano ya amani ya Juba yaliyotiwa saini mwaka jana kati ya serikali ya mpito ya Sudan na vikundi kadhaa vyenye silaha waziri wa mambo ya nje wa Sudan, Mariam Al-Mahdi, aliyeandamana na Hamdok, aliwaambia waandishi wa habari katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Juba kwamba uongozi wa Sudan una wasiwasi juu ya utekelezaji wa polepole wa makubaliano ya amani ya Sudan Kusini. Tunaangalia maendeleo mazuri ambayo yanafanyika, lakini bado tunashuhudia kasi ya polepole pole,” Al-Mahdi alisema. Watu wana wasiwasi sana kuhusu kufufuka upya na uungaji mkono zaidi wa serikali ya Sudan kusini kutekeleza makubaliano haya. Matarajio ya China ulimwenguni yanaweza kuwa yameipiga sana Marekani, Ulaya, Australia, Japan na India, lakini barani Afrika nguvu ya ushawishi wake endelevu unailazimisha Washington kurekebisha upya mkakati wake kwenye bara hilo, makazi ya mataifa hamsini na nne. Hivi karibuni Marekani iliahidi kutoa dola milioni mia moja ishirini na saba kufadhili mradi wa kiwanda cha umeme nchini Sierra Leone kupitia shirika la kimataifa la fedha la maendeleo Marekani. Mara kitakapokamilika Kituo hiki cha umeme kitakachofadhiliwa na Marekani kitasimama pamoja na majengo nane muhimu ya serikali ambayo China imeijenga kwa Sierra Leone, ikiwemo ofisi za bunge, jeshi na makao makuu ya polisi na jengo ambalo lina wizara ya mambo ya nje ya taifa hilo la Afrika Magharibi. Ni kusema kwamba bara hilo limechukuliwa kwa kiasi kikubwa na China, ingawa tathmini yangu ni kwamba Beijing ndiye mshawishi mkuu wa kigeni barani humo, anasema Joshua Masevi, mchambuzi mwandamizi wa masuala ya Afrika na Mashariki ya Kati katika taasisi ya Heritage. China inatawala sekta fulani muhimu, Joshua aliiambia VOA akiorodhesha ujenzi wa mawasiliano kati ya sekta hizo, lakini alisema kuwa Marekani nayo bado ina ushawishi wake. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Vikosi vya Marekani nchini Afghanistan viliwahamisha karibu watu elfu tatu kutoka uwanja wa ndege wa kimataifa wa Hamidi Karzai mjini Kabul jana Alhamis, kulingana na White House. Watu waliohamishwa walisafirishwa kwa safari kumi na sita zilizofanywa na ndege kubwa ya c kumi na saba. White House ilisema kwamba waliohamishwa ni pamoja na raia mia tatu na hamsini wa Marekani, familia zao wa Afghanistan walio katika mazingira magumu na waombaji wa viza maalum za wahamiaji pamoja na familia zao. Taarifa ya Ijumaa inasema kuwa saa ishirini na nne zilizopita Jeshi la Marekani pia lilifanikiwa kuondoka kwa ndege kumi na moja za kukodisha abiria. Kwenye ndege hizo za kukodisha hawajumuishwi katika jumla ya idadi ya watu hapo juu. White House inasema vikosi vya Marekani kwa sasa vimehamisha karibu watu elfu tisa tangu Agosti kumi na nne, siku moja kabla ya Taliban kuingia Kabul, na jumla ya watu elfu kumi na nne tangu mwishoni mwa mwezi Julai. Taarifa kwenye tovuti ya Washington Post jana Alhamis ilisema maafisa wa serikali kuu wanachunguza ripoti kwamba chanjo ya Moderna dhidi ya COVID 19 inaweza kuhusishwa na hatari kubwa za maradhi ya moyo kwa vijana kuliko vile ilivyodhaniwa awali. Gazeti hilo lilinukuu vyanzo ambavyo haviruhusiwi kuzungumza kuhusu uchunguzi unaofanywa na, na idara ya uangalizi wa ubora wa chakula na dawa Marekani FDA na kituo cha kuzuia na kudhibiti magonjwa Marekani CDC. Marekani inatumia takwimu kutoka Canada, gazeti hilo lilisema, ambapo inapendekeza kuwa vijana haswa, wanaume, chini ya umri wa miaka thelathini au zaidi, ambao walichanjwa chanjo ya Moderna wanakabiliwa na hatari kubwa ya magonjwa ya moyo kuliko wale ambao waliopata chanjo ya Pfizer. Akaunti ya post pia ilisema maafisa wa FDA na CDC. Pia wanachunguza takwimu kutoka Marekani ili kujaribu juu ya ongezeko la hatari kwa watu wa Marekani. Ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika yanayokujia moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Habari za dunia zimesomwa kwako na Mkamiti Kibayasi, na habari zinazotufikia hivi punde zinaeleza kwamba kiongozi wa upinzani nchini Kenya, Raila Odinga, amekubali uamuzi wa mahakama ya rufaa nchini humo ambayo ilikubaliana na uamuzi wa mahakama kuu kwamba mchakato wa kutaka kufanyia marekebisho katiba ya nchi hiyo ni kinyume cha katiba na hivyo basi hauwezi kuendelea. Tutakuletea mengi zaidi kuhusu taarifa hizo katika matangazo yetu yajayo, ikiwa ni pamoja na kipindi cha Kwa Undani baadaye usiku wa leo. Basi, tukirejea hapa nilipo ni kwamba ikiwa leo ni Ijumaa kama nilivyokuharifu hapo awali ni siku ambapo watu naangalia ni maswala gani yanayogonga vichwa vya habari na kuyazungumzia kwenye mjadala wa wiki yani LiveTalk. Na hiyo jana Alhamisi, ulimwengu uliadhimisha siku ya kimataifa ya maswala ya utoaji wa huduma za kibinadamu. Ni hafla mbalimbali mbali ambazo zilifanyika kote duniani e, kuwaenzi wale ambao wako katika mstari wa mbele kuwasaidia kuokoa maisha ya watu walio hatarini zaidi kote duniani wakati majanga yanapozuka, na kwa kufanya hivyo kuweka rehani maisha yao. Hapa New York, hapa Marekani, Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa, Antonio Guterres, kupitia ujumbe kwa ajili ya siku hii, alisema kwamba duniani kote wahudumu wa kibinadamu wanakabiliwa na ongezeko la vitisho na katika miaka ishirini iliyopita matukio ya kupigwa risasi, kutekwa na vilevile vile mashambulizi mengine dhidi ya mashiriki ya kibinadamu yameongezeka mara kumi, na kuongeza kwamba mwaka huu pekee angalau wahudumu wa, wa maswala ya kibinadamu sabini na wawili wameuawa katika maeneo ya mizozo, na kwa mantiki hiyo akasisitiza kwamba katika siku hiyo ya jana wahudumu wa, wa maswala ya kibinadamu wanaenziwa na wahudumu hao wanaenziwa kona zote za dunia, na akaahidi kufanya kila aliowezekanalo uh, likiwa ni uh, ama, kama Umoja wa Mataifa kuwalinda wao na kazi yao muhimu. Ni mengi ambayo yanahusu maswala ya, uh, ma, ya huduma za kibinadamu. Ni wiki ambayo pia kule nchini Kenya ndani uh, uh, ya kipindi cha siku mbili hivi zimepita, uh, taifa hilo lilitangaza kwamba kaunti takriban kumi na mbili hivi zimeorodeshwa kama ambazo zina mahitaji makubwa ya misaada ya kibinadamu kwa sababu ya hali ya ukame. Tutazungumzia hayo yote na mengine mengi katika kipindi hiki. Naarifiwa na mwelekezi wetu kwamba kwenye laini za simu tuko naye John Kibego, na ntakueleza nani wengine wako kwenye laini za simu. John Kibego yuko nchini Uganda. John, sijui kama unanipata, kama unanipata Uh, hebu karibu kwa kipindi hiki cha live talk hivi leo. Kupata vizuri sana mtangazaji. Shukran sana John Kibego wakati uh, tukiwa kwenye laini ya simu na pia niwaeleze wasikilizaji kwamba tunatarajia tutazungumza na mkurugenzi wa shirika la Msalaba Mwekundu nchini Kenya ambaye amethibitisha kwamba atashiriki uh, Dr Aisha Mohamed. Vilevile tuko naye Johnston Weston kutoka nchini Tanzania, huyo mkurugenzi wa maendeleo ya taasisi katika shirika la Msalaba Mwekundu nchini Tanzania na, na pia Mary Ndaro mwanaharakati wa maswala ya kibinadamu nchini Tanzania. Uh, pamoja pia na Amina Abdalla huyu msimamizi wa kituo cha watu wa akili eh Tahira nchini Kenya kule Mombasa. Eh, lakini kabla ya hapo John Kibego, kwa sababu nimekukaribisha kwanza, uh, taarifa zilizoibuka ambazo zimegonga vichwa vya habari hapo Uganda ni kwamba Uganda tari, uh, serikali ya Uganda imekaribisha wahamiaji au tuwaite wakimbizi kutoka Afghanistan baada ya yale ambayo tumeyashuhudia katika siku chache zilizopita. Hebu tueleze hali ikoje hapo wakati baada ya tangazo hilo, sijui wameanza kufika au ni nini kitarajiwe? Wakimbizi uh, hao bado hawajafika nchini Uganda na wanatarajiwa kufika wakati wote, kulingana na taarifa zilizotolewa na serikali ikisema kwamba wanafanya mipango ya kuona kwamba wakimbizi hao wanasafirishwa hadi huku Uganda. Na bila shaka msimamo wa serikali ni kwamba hawana hawawezi hawana, hawana, hawana, hawana, hawana, kukosa hawawezi hawana, kusita kuwakaribisha ama kupokea wakimbizi kutoka nchi yeyote kwa moyo wa binadamu, maana yake ukarimu ambao Uganda imekuwa nao kwa miaka mingi sana iliyopita. Kwa hiyo, bila shaka, serikali imesema watu hao watapokewa na wananchi wengi. Baada ya wananchi wa, tunaweza sema wananchi wamegawanyika. Kuna wale ambao wanasema uh, watu walio katika hali kama hiyo wanahitaji hifadhi, ni lazima wakaribishwe, wakae huko nchini Uganda, huku wengine wakisema hapana, sio kusema kwamba Uganda itakaribisha kila mtu ilhali rasilimali zilizopo tayari ni haba. Kwa hiyo masuala ni haya ambayo yaliyopo na ni habari ambazo kila mtu yeyote anatamani na pia anasubiri kusikia, je, ndege hiyo zinafika inawaleta watu hao, au bado ni hali hiyo iliyopo? Lakini kwa upande wa serikali umemaliza maandalizi ya kupokea, bila shaka bila shaka. John Kibeko, tutarudi kwako kwa maanake nimetaarifiwa kwamba e, mzozo mizozo ambayo inakumba eneo hilo la Afrika Mashariki, Uganda ikiwa moja ya nchi ambazo zinapokea watu wengi, na sasa wamepokea kutoka Afghanistan. Kuna Waganda wenyewe ambao wanalalamika, lakini kabla hatujarejelea suala hilo, nimkaribishe sasa mkurugenzi mkuu wa shirika la Red Cross, msalaba mwekundu nchini Kenya, Daktari Aisha Mohamed, karibu kwa Live Talk. Daktari, labda eh, moja kwa moja, najua una- uliniambia una shughuli nyingi, lakini nashukuru kwa uh, kuja hivi leo. Eh, moja kwa moja tukikukaribisha, tuambie hali ya huduma za kibinadamu kwa jumla ikoje hapo Kenya, kwa sababu we uko mstari wa mbele. Moja kwa moja. Uh, asante sana. Uh, nashukuru sana kwa mwaliko kupata nafasi hii uh, ningependa kusema kuwa tuko na changamoto nyingi kama wahudumu wa masuala ya kibinadamu uh. Nafikiri kama miaka miwili sasa uh, tumekuwa uh, tukiangazia mambo mengi uh, tukianza na mambo ya mafuriko uh, kulikuwa na mambo ya nzige, tukaingilia pia mambo ya korona. Uh, tumekuwa pia na vita kati ya jamii tofauti tofauti tumekuwa na mambo ya ukame uh, vile ulivyosema kuwa kaunti kumi na mbili uh, sasa uh, zina zimewekwa kama kaunti uh, ambazo ziko katika hali ya hatari, uh, lakini pia tunasema kaunti karibu ishirini uh, ukifika uh, mwisho wa mwaka ikiwa hakuna jambo sawasawa litafanyika, inamaanisha wakazi wa wa hizi kaunti watakuwa katika mashaka. Kwa hivyo tumekuwa tukiona kila wakati eh, mambo yanazidi kuwa mabaya na wana, eh, jamii inazidi kupata madhara tofauti. Eh, mambo ya korona, tunajua watu wengi wamekosa kazi, kwa hivyo hiyo pia inachangia. Uh, tuna mambo ya uh, maradhi ya kiakili, sijui kama mmeona pia. Kenya tumekuwa na maafa tofauti tofauti askari vijana. So mambo mambo ni mengi naam. Na ni vizuri umetaja hayo, kwa sababu kwenye laini za simu baadaye tutakuwa naye mmoja wa watu ambao wanasimamia kituo Amina Abdalla kule Mombasa, anasimamia kituo ambacho ni cha watu ambao kidogo wana matatizo ya akili na atatueleza jinsi ambavyo wanatarajia. Lakini kabla sijawakaribisha wageni wengine eh, Dr Aisha Mohamed hapo nchini Kenya, eh, wakati eh, nimesema kauli mbiu mwaka huu eh, inalenga sana majukumu ya watu katika kukabiliana na Uh, mabadiliko ya hali ya hewa ambayo iwapo hayatashughulikiwa basi yataongeza ma, uh, uh, uh, idadi ya watu ambao watahitaji misaada na hivyo basi uh, kuwa na athari hata zaidi. Sijui utalizungumziaje suala hili ukiangalia kimataifa. Um, nafikiri tumeona uh, ripoti ambayo ilitolewa uh, na Umoja wa Mataifa wiki iliyopita ambayo inaonyesha kuwa hali si nzuri hata, uh, dunia duniani. Uh, nafikiri tukiangalia, tumeona nchi nyingi, tumeona Greece, uh, tumepata janga la moto, tumeona mafuriko nchi za Ulaya uh, jambo ambalo hawajazoea hawakuwa, hiyo ilikuwa inaonekana pengine ni Afrika na pengine kule bara la la Asia uh, lakini tunaona sasa uh, dunia dunia yote inaathirika kwa kwa sababu ya, ya mabadiliko ya anga. Shukran sana tutarejea kwako Daktari Aisha Mohamed, mkurugenzi wa msalaba shirika la Msalaba Mwekundu nchini Kenya. Lakini tuende kwa wenzako walio nchini Tanzania. Johnston Weston, huyu ni mkurugenzi wa maendeleo ya taasisi katika eh, shirika la Msalaba Mwekundu Nchini Tanzania. Johnson Weston, na uwanja ni wako, tupe taswira ya mambo hapo kuhusu huduma za kibinadamu kwa jumla katika eh, taifa hilo la Tanzania. Uh, asante sana ndugu mtangazaji. Uh, na mimi niungane na Dr. Asha kushukuru kwa kupata wasaha huu wa kushiriki kwenye uh, majadiliano haya. Kwa kweli kwa, kwe, kwa upande wa Red Cross uh, na kama zilivyo Red Cross zote duniani, Red Cross na Red Crescent tunatengenezwa na kanuni kubwa saba, na kanuni ya kwanza ni ubinadamu, kwa maana ya kusogeza huduma za kibinadamu kwa watu wenye uhitaji na kuwapunguzia maumivu, hata watu ambao wanakuwa wameathiriwa na majanga mbalimbali ya vita na na majanga mengine. Kwa hiyo uh, katika kipindi hiki cha kukumbuka uh, kumbukizi ya, ya, ya, ya siku hii ya muhimu tunajumuika wote duniani katika kuona ni namna gani timu yetu volunteer wetu ambao wako kila sehemu wanashiriki kwenye kutoa huduma mbalimbali hasa wakati wa majanga. Kwa hmm, upande uh, wetu sisi, Tanzania Red Cross imeanzishwa kwa sheria ya bunge ya mwaka sitini na mbili namba sabini na moja kama kisaidizi cha serikali wakati wa amani, lakini pia na wakati wa vita na wakati wa majanga mbalimbali, na hivyo tumekuwa tukishiriki zaidi kwenye kutoa huduma uh, za kibinadamu wakati wa maafa. Uh, Tanzania kama ilivyo nchi nyingine, ina iko uh, vulnerable kwa majanga mengi na hasa majanga yanayosababishwa na mabadiliko ya tabia nchi ikiwa ni pamoja na mafuriko lakini pia na, na ukame. Sasa mafuriko yameathiri maisha ya watu yamepoteza maisha ya watu, lakini na upotevu wa mali, na hivyo red cross sisi kwa kutumia volontia wetu tumekuwa mstari wa mbele kutoa misaada kwa kufanya tathmini za haya maafa, majanga na maafa, lakini pia kwa kutoa huduma za binadamu kwa ajili ya watu walioathirika. Inavyoonekana endelea tu, endelea, una sekundi chache, alafu tu tufanye mambo mengine hapo, okay na inavyoonekana ni kwamba uh, gharama ya response ya kukabiliana moja kwa moja, amna tafiti ambazo zimeshafanyika kuonyesha gharama za moja kwa moja, na kwa hivyo uh, lazima tujikite zaidi kwenye kujiandaa vizuri na kukabiliana na, na mabadiliko hasa ya tabia nchi yanayosababisha uh, uh, majanga yanayoletelezea maafa. Asante. Shukran sana Johnston Weston. Huyo ni mkurugenzi wa maendeleo ya taasisi katika shirika la Msalaba Mwekundu nchini Tanzania. Kabla hatujaenda kwake Mary Ndaro, tuko na Dr. Bernard Mogesa. Huyu ni mwenyekiti mtendaji, tuseme afisa mkuu mtendaji wa shirika la tume ya, ya ya kutetea haki za binadamu nchini Kenya. Eh, amenieleza kwamba hayuko nasi kwa muda mrefu, kwa hivyo nipe nimpe nafasi na nitamuuliza swali moja tu kwa sasa eh, upi mtazamo wenu Dr. Bernard Mogesa ninyi kama watetezi wa haki za binadamu kuhusu huduma za kibinadamu hapo nchini Kenya, kwa sababu eh, kuna mwingiliano uliopo, huwezi kuzungumza kuhusu eh, haki za binadamu bila kuzungumza kuhusu huduma hizo. Upi mtazamo wenu kama tume? Uh, jambo la kwanza kwa kujibu hilo swali ambao umeuliza ni kwamba eh, mara nyingi iko ukosefu wa mikakati maalum ya kushughulikia wale ambao eh, haki zao zimedhulumiwa kwa njia ingine ama kwa njia moja ama ingine. Hiyo ni moja. Pili, tunaona mara mingi ile shida kubwa ambayo inakuwa ni shida ya pesa na location kutoka tuseme, kwa mashirika mbalimbali, hata kwa serikali yenyewe. Tatu ni ile kukosa ile tunaita kwa Kiingereza data ambaye ni ya kina nani na nani mnashughulikia na la mwisho ni kwamba policies hizi za serikali zipo, lakini ile shida kubwa sisi tunaona katika utendaji wa kazi haswa ile kushughulikia mambo ya human rights ni kwamba uh, implementation inakuwa ni challenge kubwa sana nam. Na sasa ninyi kama Tume ya Taifa ya Haki za Binadamu, ni nini ambacho mnaweza kusema kwamba mnafanya kuhakikisha kwamba haya yanabadilika, ya wakati kukitajwa kwamba kuna Uh, idadi kubwa sana ya watu na ni kote duniani ambao wanakabiliwa na hali ya majanga, alafu sasa serikali zikiingia hapo inakuwa kwamba wengine wanasema hawaoni eh, kile ambacho serikali inafanya katika kujaribu kuboresha hali yao na mashirika mengine. Kama ulivyosema nyinyi, kama tume ni eh, mi, mikakati ipi kwenu nyinyi ya kushinikiza eh, wapate kwamba wanapata haki zao wakati E, wakati wa majanga kama hayo ama wakati wanapata e, wanajaribu kupata huduma hizo za kibinadamu. E, sisi kama tume e, kitu ya kwanza nataka nizungumzie ni kwamba tukiangalia ile sheria ambayo imeleta e, hii shirika la kutetea haki za kibinadamu limetupatia uwezo la kufanya utafiti na uchunguzi mahali ikionekana, e, kuna rights za e, wananchi ambazo zimedhulumiwa, sisi tunazitengeneza vizuri na kutoka hapo tukisasiandika chini, tunashirikiana na mashirika mbalimbali mbali na serikali, kulingana na ile taarifa ambayo tumekusanya, na hiyo sasa inatumika kwa kutoa um, usaidizi kwa wananchi mbalimbali. Pili, tuko na ile uwezo la kusungumuza na bunge la kusungumuza na, na senet na aswa yale mabunge ya chini chini kwa makaunti yote na hapo ndio tunasaidia kuona ya kwamba ile mikakati imewekwa kama policies, ni policies ambaye zinalingana na ile tunasema kwa kimombo International Human Rights Law. Kwa hivyo kazi yetu ni mrefu, kuangalia kisheria, kuangalia utendaji wa kazi, kuandaa vikao vilivyo na su, hata kuzungumzia mambo ya budget allocation kwa huduma mbalimbali mbali, kwa serikali ya serikali kuu na serikali za kaunti. Kwa hivyo ni mingi. Naam, shukran sana, Dr Bernard Mogesa, KNCHR. Huyu ni afisa mkuu mtendaji wa tume ya taifa ya haki za binadamu nchini Kenya. Naona muda umetupa kisogo tayari. Katika sehemu ya kwanza tuna dakika kama moja, na labda nimkaribishe Meri Ndaro kwa sehemu ya pili. Lakini Dr Aisha Mohamed, hapo Kenya, umesikia mazungumzo hayo kuhusu wanavyozungumza kuhusu serikali, nitaka kupata kauli yako kwa chini ya dakika moja serikali ya Kenya yenyewe inawapa ushirikiano wa kutosha katika kushughulikia majanga haya na mambo ambayo yanahitaji huduma za kibinadamu, unaweza semaje wewe kama kiongozi wa shirika hilo pengine? hmm. Uh, ningesema vile mwenzangu alivyosema kutoka uh, Tanzania Red Cross kuwa sisi kama shirika la Msalaba Mwekundu uh, tumebuniwa kuwa tunasaidiana uh, na serikali na kwa uh, kwa mfano huku Kenya tunasaidiana sana kwa karibu na serikali kuu na pia serikali za kaunti, lakini vile mwenzangu alivyosema, uh, mara nyingi tatizo pia huwa ni mambo ya ya, ya fedha kutengwa kuangalia mambo ya majanga uh, kama sasa tunaongea mambo ya ukame. Eh, serikali ili iliitisha mkutano uh, uh, uh, uh, kama Red Cross na mengine na pia na. Uh, wawakilishi wa, wa nchi zingine. Kwa hivyo nafkiri kuna mikakati imewekwa uh, lakini lazima nafkiri kujaribu ndiyo kusisitiza na kuhakikisha kuwa uh, tunatumia hizo platforms ambazo ziko. Shukran sana Aisha Mohamed, Daktari Aisha Mohamed, Mkurugenzi wa shirika la Msalaba Mwekundu hapo Kenya, na wengine wote ambao wameshiriki katika sehemu ya kwanza. Naomba msiondoke kwa sababu tuna dakika zingine thelathini baada ya hapa ambapo tutaangalia mengi zaidi kuhusu siku ya huduma za binadamu iliyoadhimishwa hapo jana, kutoka hapa Washington. Kwa sasa, kwa wale wanatusikiliza kwa njia za redio, tunawaaga. Ni mshukuru Aida Isa na vilevile msimamizi Abdu Shakur Abud. Tuonane katika sehemu ya pili. Mimi ni BMJ Muridhi. Namkaribu kwa sehemu ya pili ya matangazo haya ya Live Talk, mjadala wa wiki, ambapo leo tunazungumzia eh, kuhusu uh, uh, mambo ma, ambayo yanahusiana na uh, huduma za kibinadamu, ikiwa hiyo jana tumeadhimisha siku ya kimataifa ya huduma za kibinadamu. Na nashukuru sana, naona wageni wetu bado wako kwenye laini za simu. Sehemu hii ya pili husikika moja kwa moja kupitia mitandao na redio shirika chache kuliko sehemu ya kwanza. Kwa hivyo popote ulipo, msikilizaji, nakukaribisha uh, tuendelee kuwa pamoja uh, tuko pia na yule uh, mwandishi wa habari wa kujitegemea kutoka Uganda ambaye alizungumza mara moja tu, lakini sasa nimkaribishe Mary Ndaro, huyu mwanaharakati wa masala ya kibinadamu nchini Tanzania. E, nataka uh, Mary e, nikukaribishe ni kuulize kuhusu jinsi mnavyoangalia suala hili hasa we ukiwa, e, kama mwanamke, kwa sababu wanawake pia wametajwa kama ambao wameathirika sana na mambo ya majanga, na inakuwa kwamba hawapati e, a, kupata afueni kama ilivyo kwa wanaume, kwa sababu mara nyingine wanaume wanaweza kukimbia kuliko e, kutoka maeneo ambayo yana athari, na wanawacha wanawake na watoto, wanaathiriwa hata zaidi labda hapo halafu tuendelee. Asante sana, nashukuru sana kama ulivyosema. inapokuja kwenye kama kuna madhara, na hasa kuna wenzangu wa Tanzania na wengine wameongelea kuhusu mfano um, mafuriko au ukame uh, pamoja na kwamba vinaathiri watu wote kwa kiwango kile kile, lakini waathirika wakubwa zaidi kama ulivyosema inakuwa ni wanawake, watoto, wazee, watu wanaoishi uh, pembezoni na hata watu wanaotoka kwenye kaya maskini. Kwa mfano inapokuja ukichukulia swala la mafuriko, mawasiliano mara nyingi yanakuwa ni changamoto. Kwa hiyo hii huwa inaongeza lea nyingine kwenye kutoa msaada ndani ya muda uh, ili kupunguza madhara ikiwemo vifo na upotevu wa mali. Na kwa upande wa, pamoja na kwamba watu wote kama nilivyosema, wanaathirika kwa aina ile ile, lakini wanawake wanaathirika zaidi, kwa sababu wanawake wengi wanajikuta ndo wako na watoto wachanga wengine, wakati mwingine wanawake ndo walezi uh, wa wazee. Kwa hiyo hawawezi kukimbia wakawacha wazee wanawake pia hawezi kukimbia kwa sababu ndo wanaotoa huduma kwa wagonjwa majumbani kwao. Unajikuta wako kwenye mstari wa mbele bila bila uchaguzi wao, kwa inapotokea majanga mengi, wako kwenye athari kubwa. Lakini pia tukumbuke wanawake ni kundi ambalo linapata taarifa likiwa uh, limechelewa ukilinganisha na wenzao wanaume inapotolewa taarifa, wanawake wengi hawaipati kwa wakati, na hata wakati mwingine mfano unakuta pia lugha ni changamoto, kama e, hasa kwa wanawake ambao labda mfano ni wafugaji au wanatoka kwa makabila mengine, wanaishi ndani ndani huko, ambayo lugha nyingi mara nyingi inatumika kwa kiasi kikubwa, kwa mfano kwa Tanzania ni Kiswahili. Kwa hiyo wana changamoto nyingi. Kwa hiyo pamoja na kwamba ndio kwenye, inapokuja kwenye huduma, watu wote wanaathirika, ikiwemo wa, wazee na watoto na watu wengine maskini, hmm, na wanawake na wasichana kwa sababu pia wao ni wanawake na wasichana, lea ya changamoto huwa inaongezeka hasa kwenye kupata taarifa na uwezo wao wa kukimbia maeneo aweze kwenda sehemu, kwa sababu wanawake wengi wakishabaki majumbani ni hawawezi kutoka kirahisi kama ilivyo kwa wenzao wanaume. Naam, naomba usiondoke hapo, tuende kwake John Kibego, huyu mwandishi wa habari kutoka Uganda, ambaye alikuwa anatueleza kuhusu wale wakimbizi ambao nchi hiyo imekaribisha hapo Uganda. Wakati tulileta e, taarifa hii kwa wasikilizaji wetu jana, niliona wanauliza kwenye e, ukurasa wetu wa Facebook kama wameanza kuwasili au bado. Tuzungumzie swala hili, wameshafika na kama wamefika, nini ni kinasemwa hapo? Uh, nahu, kama nilivyosema hapa, wale hawajafika na wanasubiriwa kufika wakati wote, na habari zilizopo ni zile za kuwasubiri. Kulikuwa mjadala jana wakati wa, wa, juzi walipokuwa bungeni pia, baadhi ya wabunge walikuwa wakizungumzia swala hilo, wakisema serikali ya Uganda aisingekubali wakimbizi hao. Ikiwa imekubali lazima itafakari masuala mengine mengi yaliyopo, kwa mfano utoaji wa huduma za umma hapa ndani ya nchi wakati idadi zaidi ya wakimbizi inapoongezeka. Na pia walizungumzia suala la waganda wa ambao walijikuta nje kutokana na vikwazo vya covid-19, hawana uwezo wa kurudia nyumbani, na wakisema kwamba serikali ingejaribu kuanza kabisa kuangazia wa au watu walio nje huko na kufanyia mpango wa kuwaleta hapa kuliko kushiriki kwenye mipango ya wa kuwaleta wale watu kutoka Afghanistan. Huo ni upande wa kwanza ambao unazungumzia athari za idadi ya wakimbizi zaidi nchini Uganda kwa sababu tunapozungumza sasa kuna wakimbizi wasiopungua milioni moja nukta sita, wengi wao wakiwa wametoka nchini katika nchi jirani za Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo, DRC, Sudani Kusini, Rwanda, Somalia na hatimaye Burundi, miongoni mwa zingine. Kwa hiyo idadi hiyo tayari imeleta msongamano kwenye sehemu mbalimbali. Uh, sehemu zinazohifadhi wakimbizi hao, kwa mfano kwenye huduma za umma. Ukiangazia sekta ya afya, watu hao wanapougua magonjwa, wanakuta kwamba hospitali za rufaa haziko ndani ya makazi ya wakimbizi, na wanaongeza idadi ya watu wanayosaka huduma za afya, na hivyo mara nyingine, uh, sio nyingi sana, lakini imesababisha mgongano wenyewe, wengine wakijaribu kusema ah, wakimbizi wakimbizi, lakini hiyo haijakuwa kubwa zaidi. wal nayo jaribu kusema no, serikali mm -hmm. jaribu kutafakari na nchi zile ambazo zinachagia wakimbizi waingie Uganda, kwa mfano Umoja wa Mataifa, Marekani nazo zichukua wakimbizi hao, ama ziweze kufadhili zaidi wakimbizi wanapokuja nchini, ili wasisababishe mgongano baina ya wakimbizi na wenyeji. Wakati wenyeji wanalalamika wakisema kwamba huduma hazitutoshi mm -hmm. alafu watu wengine wanaongezeka. Huo ni upande mmoja, lakini kwa wale ambao wanasema kuwa na moyo wa ukarimu ni kizuri sana kwa sababu Uganda, amekuwa na historia ya kukaribisha wakimbizi kutoka nchi mbalimbali, wageni wakiangazia nyuma kule, wakati wa vita vya pili vya dunia ambapo watu kutoka Holanzi walikuwa wakimbizi hapa katika wilaya uh, uh, ya Kimasindi. So ni hali iliyopo hiyo kuhusiana na kutoka labda kwa haraka haraka, John Kibego, maanake nitamuuliza mkurugenzi wa Msalaba Mwekundu nchini Kenya swali hilo kuhusu kufungwa kwa kambi za wakimbizi huko, lakini inaonekana kama hapa Uganda, kama ulivyoeleza, ni kama ni rahisi eh, kwa wao kuendelea na mchakato wa kuwapa huduma kama serikali ni e, nini tofauti iliyopo kati ya hapo na Kenya ambako nasikia na wanalalamika huku serikali ya Uganda ikisema karibuni pande hii? ah, oh, unaongea na mimi naam? eh, lakini kwa kifupi tu maanake lazima tu eh, wakaribishe wageni wengine. Ah, ninachofikiri ni kwamba inatokana na sera ya serikali Serikali ya Rais Mseveni kutoka nyuma huko imekuwa ikisema inakaribisha watu, maanake kutokana na msimamo wa serikali, wananchi wengi sana wa mawaziri na viongozi wamepata wamefata mpango huo, mpango, mpango wa serikali, uamuzi wa serikali, wa, wa rais anaposema, mimi nakaribisha kila mtu aliye na matatiza, akisema kule kuna utawala mbaya, ndio maana wakimbizi wanakimbia. Sasa hapa ni utawala bora tofauti. Siingefikiri kwamba kuna tofauti kubwa kati ya Kenya na Uganda. Nchi hizo zote ni nchi ambazo zinaendelea, hazina rasilimali za kutosha hata kwa wananchi wao wenyewe, lakini hapa, nafikiri, umoja wa kukaribisha wakimbizi hapa, wageni, umekuzwa na serikali. Asante sana, Johnston Weston huko hapo Tanzania. Tuzungumzie hilo, tuendelee na na muktadha huo huo, eh, kuhusu eh, misaada inayotolewa kwa wakimbizi. Najua Tanzania kuna kambi za wakimbizi hasa upande wa a, a, a, kule magharibi eh, ukipakana kule na Burundi, na kumekuwa na masuala mambo yanazungumzwa hapa na pale kuhusu wajibu wa serikali, wengine wakielezwa kwamba waondoke kutoka hapo kwe, eh, kurudi kwao nchini Burundi, lakini kwa upande wa misaada eh, je, kama shirika la Red Cross hapo ni ambacho mmepata kama changamoto kuwahudumia wakimbizi walio katika maeneo hayo? Uh, asante sana ndugu mtangazaji. Ni uh, kweli kwamba Red Cross si tu, tuko kwenye, tunatoa msaada um, kwenye kambi tatu za huko magharibi uh, na kubwa zaidi tuko kwenye upande wa afya, na kikweli changamoto ambayo ipo ni pesa. Pesa zinakuwa hazitoshelezi hasa kwenye kuhakikisha kwamba tunakidhi uh, mahitaji ya, ya ya ya misaada hiyo ya madawa kwenye hivo kwa hivyo tunashirikiana na dona mbalimbali pamoja na serikali kuhakikisha tunafikia kiwango cha mahitaji ya ao ya, wakimbizi walioko kwenye hizo kambi zote tatu. Uh, kwa hiyo kubwa changamoto ni, ni pesa pesa haitoshi. uh, rasilimali pesa ndo imekuwa tatizo sana kwenye kuhakikisha kwamba unafikia huduma zote za zinazohitajika kwa wakili. Asante na kwake Dakta Aisha Muhamed, natumai bado tuko naye uh, direkta wa Shirika la Msalaba Mwekundu nchini Kenya. Eh, suala hilo la wakimbizi limekuwa donda sugu kwa serikali, kila wakati wakieleza kwamba hawapati eh, misaada ya kutosha kutoka nje. Sijui nyinyi kama shirika hmm, shirika muhimu katika mchakato wote huo eh, nini kauli yenu kuhusu hili? Ningependa pengine kuongezea vile mwenzangu kutoka Tanzania Red Cross amesema uh, kama shirika tumekuwa katika kazi kwa miaka zaidi ya ishirini Uh, tukipeana uh, savisi tofauti tofauti uh, sana sana uh, matibabu uh, na kila wakati uh, jambo la uhaba wa fedha ni jambo ambalo tuna ina inatukumba kila wakati. Tunapata usaidizi kutoka shirika kama la UNHCR na mashirika mengine pia ya msalaba mwekundu kutoka Ulaya uh, lakini tumeona uh, a wakati inapungua, na kwa sasa vile serikali ya Kenya pia ilitangaza kuwa inataka kambi ifungwe e, ikifikia e, mwezi wa Juni mwaka unaokuja uh, tumeona pia wasadili wengi sasa wame, wameendelea tena kupita, kwa maana sasa wanasema kambi inafungwa, lakini wanasahau kuwa bado wakimbizi wako na bado wana mahitaji, kwa hivyo inakuwa ni changamoto sana kwetu kama shirika la msalaba mwekundu. Shukran sana. Tumkaribishe sasa mgeni wetu, kunradhi, tumkaribishe msikilizaji ambaye ako na kauli anataka kuchangia katika mada ya leo. Lakini kabla ya hapo, ni wakumbushe tu kwamba unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, leo tukizungumzia suala la Um, um, mwingiliano uliopo uh, kati ya masuala ya msaada wa kibinadamu na vilevile haki za binadamu, lakini tukiangalia kwa ujumla misaada ya kibinadamu ambapo hiyo jana ndio maadhimisho ya kimataifa yalifanyika. Eh, msikilizaji karibu kwa live talk. Mimi ninaitwa Emmanuel Malia, niko jiji la Tanga kwa sasa ka okay. Wapo wapo wapo wengi, hata ukienda Kongo, ukienda nchi uh, kama Afghanistan huko ambao sasa hivi wanaweza kukimbia kimbia au wapo, lakini sasa ni nchi ambazo zile tajiri au zile ambazo zina uwezo basi zisaidie wale watu, ziangalie namna gani ya kufikisha ile misaada, kuwepo na taasisi ambazo zo zikaitoa taarifa na ta, nyie mkazishughulikia kama waandishi wa habari, itasaidia vizuri lakini pia uh, tunaweza tukasema tusije wale raia maskini, kama vile hiyo inaweza ikaingia kwenye bada, kama hiyo inafaa ina iko pia, hiyo inaweza pia ikasaidia. Hiyo bila shaka ni maoni ya huyo msikilizaji. Nafikiri tuende moja kwa moja kwa msikilizaji mwingine e, ambaye pia anaona ako na kauli anataka kutoa hapa. E, taja jina lako na endelea moja kwa moja utueleze ni yapi maoni yako kuhusu mada ya leo. Kwanza uh, kwa majina naitwa Krieri Kolendiwa, natoka Moi's Bridge, Wasingishu County, Kenya. So kwa huduma ya kibinadamu kwanza, ambayo ningependa kuangazia haki ya kibinadamu hapo e, ambayo jana ilikuwa ni siku kudumisha haki ya huduma ya, ya kibinadamu. Sisi hapa Kenya kabisa sisi ni kama hatufurahii, manake tunakandamizwa sana pande na polisi. Polisi wamekuwa wanyama kabisa huduma ah. E, so, manake ukienda hata ukitaka kupata huduma kutoka kwao yani jinsi wanakuchukulia yani inaonekana ni kwamba hawa wanaji kama wanajiita si, si raia yani ni kama hawa ni tofauti na binadamu. Wawezi yani, kuwa na uhuru kuingia huko, uwezi kupata usaidizi hata kama umelemewa mahali. Kuingia huko ni kama wewe unakuwa tu kama mshukiwa. Hiyo ni upande wangu kuhusiana na huduma ya kibinadamu. Nyuma tumekuwa na visa vya mauaji ambavyo watoto wamekuwa wakiuliwa sana, hasa watoto chini ya miaka kumi na tatu kuna kurudi chini, lakini naona mshukiwa alikamatwa, so tunawajia sheria ifanye kazi yake. Na mina, inakuwa saa zingine ni vigumu sana kuchora laini kati ya huduma za binadamu na haki za binadamu. Kuna mwingiliano mkubwa na ndo hapo pia wasikilizaji, saa ingine wanachanganya mambo, lakini sioni, eh, kikubwa kibaya hapo, kwa sababu eh, kama hawapati huduma za binadamu kutoka kwa watumishi wa umma kama polisi basi hapo kuna changamoto. ni rudi kwako Meri Ndaro. E, kuna swala hili na nitawauliza wageni wetu wote kama muda utaturuhusu. Kuna swala limezungumzwa sana kuhusu misaada ya kibinadamu inapopatikana, inakuwa saa zingine kuna masala ya kwamba haijatumiwa vizuri, kunakuwa kuna mingine imefichwa, mingine ikapotea. Sijui kama hilo linawakumba hapo Tanzania kwa maoni yako? Sasa unajua kwenye swala la hilo ni, ni swala ambalo ni la kidunia kwamba misaada inakuja, wakati mwingine haitumiki inavyopaswa kutumika, wakati mwingine kuna uelewa mdogo, lakini pia tukumbuke kwamba mfano kwa sasa hivi uh, suala la misaada korona, uh, uh, uh, uviko kumi na tisa umeongeza changamoto nyingi nyingi sana kwenye upande wa misaada uh, kwanza serikali nyingi zimejikuta zikiwa ziko na hali ngumu, kwa sababu inabidi wapambane na korona, lakini wakati huo huo pia anatakiwa kutoa huduma za kibinadamu na mashirika ambayo pia yalikuwa yanatoa msaada aa, sasa hivi pia ndio watu wa walikuwa wanaongelea kuhusu upungufu wa funds, kwa sababu kila nchi imepigwa duniani. Kwa hiyo pia inafanya wakati mwingine, labda kwenye hizi pesa za misaada, kuna utakuta kuna sehemu nyingi sana ambako baada ya corona ilivyokuja, ule uviko kumi na tisa ulipoingia, watu wengi sana mashirika mengi sana ilibidi anze kufikiria sasa pesa iliyokuwepo yanafanyaje, yanazipeleka wapi hizo pesa, zikafanya kitu gani? Je, waangalie kwenye uh, kuwa, kuangalia swala la uviko kumi na tisa au waendelee kufanya miradi waliokuwa wanaifanya mwanzoni. Na suala la, mi, la kutoa misaada pia ilikuwa ina changamoto especially mfano kwa watu wa Tanzania ambapo unajikuta ni kwamba labda hatukuwa sisi na lockdown lakini bado Ku -ku movement kutoka sehemu moja kwenda sehemu nyingine kutoa misaada kulikuwa kuna changamoto. Kwa hiyo kuna moja ambayo kutokuwa labda kuna uelewa, lakini pia kuna wakati mwingine kuna ubadhilifu, alafu kuna kingine kwamba uviko kumi na tisa pia imekuja kubadilisha mambo. Kwa hiyo ukajikuta watu wengine wanaanza kujiuliza sasa kipaumbele chao kiwe kipi, kiwe uviko kumi na tisa na kutoa msaada, au kiwe kuendelea kutoa kutoa misaada mingine. Na pia wakati mwingine tukumbuke kwamba uviko kumi na tisa ilipokuja COVID-19 wala ambayo wa uviko kumi na tisa ni kwamba tulikuwa tunaangalia zaidi kwenye suala la afya. Imechukua muda watu kuanza kwa kugundua kwamba uviko kumi na tisa una madhara zaidi ya afya. Kwa hiyo pia ile misaada mingi kuanza kujitanua zaidi ya afya, kuanza kuangalia mambo mengine, kuangalia kaya maskini, kuangalia watu maskini, watu ambao wamepoteza kazi, watu wenye ulemavu na vitu vya aina hiyo. Kunaweza kuta wakati mwingine kunaweza kuwa kuna shida kati ya mtumiaji na aliyempa pesa, kwa sababu aliyempa pesa alikuwa ametoa maelekezo itumike kwa moja mbili tatu nne lakini uviko kumi na tisa inawezekana, mm -hmm, ukaja ukabadilisha kabisa upepo na uelekeo. Kwa hiyo, kuna kuna kunaweza kuwa kuna majibu mbalimbali mbali kwenye hiyo, ingawa ubadhilifu kuna wakati mwingine ndio upo, lakini pia inawezekana kuwa kuna majibu mbalimbali mbali kwenye swali lako kama hilo, Dr. Aisha. Shukran sana, Mary Ndaro, tarejea kwako Dr. Aisha Mohamed. Swala hilo hapo Kenya pia limezungumzwa, lakini ni vizuri pia nitaje kwamba katika kusomasoma kwangu Uh, shirika la Msalaba Mwekundu hapo Kenya lina rekodi nzuri kwa wale ambao na hapo Kenya wanajulikana wa, kwa kukosoa lakini sijaona wakikosolewa sana kwa upande huo wa utumizi mbaya wa misaada e, wakati majanga yanagonga. Kuna kipindi fulani ambapo Msalaba Mwekundu wakati huo ulikuwa haujakuwa uh, direkta lakini eh, kukachangishwa pesa nyingi kwelikweli kweli. Swali lilikuwa kweli, linaulizwa ni kama kwa kweli zinawafikia wale wanazo wanaozihitaji. Sijui kama hili ni swala unaweza kuzungumzia hapo, kama mkuu wa Red Cross nchini Kenya. Asante. hmm. uh, pengine si, siwezi kuongelea juu ya mashirika mengine lakini kundu naipa kipaumbele uh, mambo ya transparency na accountability na hata nafikiri Uh, wakati una, umesema mambo ya uh, ile fundraising ambayo ilikuwa imefanyika wakati wa ukame uh, mwaka wa elfu mbili na kumi na moja, uh, shirika liliweza hata kuchapisha katika magazeti ile audited account uh, lakini unajua pia binadamu wakati mwingine ni lazima, uh, mtu pia akosoe hapa na pale, lakini Kaunti zipo na ziliwekwa wazi na tuliwaambia pia wananchi ambao walikuwa wanataka kuja ku, kuangalia zaidi wanaweza kama shirika la Msalaba Mwekundu tuna uh, approach ambayo inaitwa community engagement and accountability. Na hatuwezi kwenda katika jamii yoyote uh, ile kuendesha miradi bila kuwahusisha wao wenyewe, bila kuhusisha serikali uh, bila kuhusisha uh, wazee wa jamii hilo. Kwa hivyo tunakuwa very transparent na kama shirika la msalaba mwekundu, um, wahudumu wetu zaidi ambao tunaita volunteers wanatoka katika maeneo hayo hayo. Kwa hivyo tunafanya kazi sana karibu na jamii, na wakati wote tuko, tuko accountable. Tukipata msaada tunarudi kwao na tunawaambia tumepata msaada wa fulani, na kila mwaka tunafanya annual general meeting na tuko na audited account uh, na auditors wetu ni auditors ambao wanajulikana mm -hmm. ulimwengo nzima kwa hivyo tuko very transparent na sisi tunaamini kuwa vile mwenzangu alivyosema principle ya kwanza ya, ya, ya Red Cross ni humanity tunajitolea kwa sababu ya binadamu na itakuwa ni makosa ikiwa tupate uh, hela au fedha kwa sababu ya watu ambao wameathirika na halafu tumtumie vibaya. Kwa hivyo ni jambo tunaangazia sana, na tunazidi kuhakikisha kuwa hata wafanyikazi wetu na wahudumu wote wanaipa kipaumbele mambo ya accountability kwa wale ambao wanatupa uh, msaada na pia zaidi wale ambao wanafaa kupokea, kwa maana tunapata uh, hela hizo kwa sababu yao. John Kibego uh, shukran sana daktari John Kibego wewe umekuwa mwandishi wa habari hapo Uganda umeripoti hata kwa umoja wa mataifa na umefuatilia sana kuhusu jinsi misaada inavyogawanywa hapo inavyowafikia au kutowafikia wanaohitaji hebu zungumzia hilo pia uh, kwa maoni yako kama mwandishi kwa maoni yangu msaada hi ya kibinadamu haiko tofauti sana na fedha zingine, ambazo mara nyingine kuna watu ambazo ambao wanapata fursa, wanaona kama fursa ya kujitajirisha, ya kujengea majengo na kadhalika. Huku Uganda tumeshuhudia, ulikuwa ni mwaka jana ambapo ofisi ya waziri mkuu alikuta vitu ambavyo vilikuwa vipelekwa kwa wakimbizi, lakini vikatumiwa vibaya na maafisa kutoka ofisi ya waziri mkuu ambayo inahusika na na masuala ya wakimbizi huku Uganda. Uh, imekuwepo pia katika ofisi nyingine za serikali, lakini hatuwezi kuichukulia kwamba kila mtu anayepokea pesa zile za serikali ama ziwe za huduma za kibinadamu anataka kujitajirisha, kujinufaisha yeye mwenyewe. Kuna baadhi ya watu ambao wanafanya vitendo hivyo, ambao ambao wanaweza pia ku, ku, kukabiliwa kisheria ikiwa serikali na watu wengine, mashirika yanayotoa pesa hizo yanaweza kuwa yakifuatilia, kwa sababu ni aibu sana kuona kwamba pesa zilizo mpango wa kumsaidia mkimbizi sasa zimeliwa na watu ambao wana nyumbani wako makwao. Imekuwa ni jambo la aibu sana. Manake hilo suala la kusema kwamba watu wametumia vibaya fedha ambazo zimetengwa kuwasaidia watu walikaita kwa mahitaji hapa Uganda limekuwapo, lakini ni watu kadhaa ambao wamehusika na masuala hayo. Kila ambacho inaweza pia kuongeza ni kwamba, kama alivyosema mwenzetu kutoka Kenya, mara nyingine watu wanashuku mtu hata kama ajala pesa huwa nafikiri kwamba wamekula pesa hizo, lakini ukienda katika huduma hizo za kibinadamu maana asasi za kiraia ndio naelewa, unaelewa kwamba mambo mara nyingine hayaweze kwenda kama vile ulivyopangwa. Kwa mfano, kama umepatiwa pesa, mfadhili hatajua kwamba kuna mambo mengine yanakuja dharura, dharura ambayo pia mm-hmm, wewe kama kiongozi, kama mtekelezaji wa mradi fulani, unapaswa kuyashughulikia. Hiyo ina maana kwamba hata watu wanapaswa kuwaonea huruma, kuwaonea utu wale ambao wanajitolea kutoa huduma hizo za kibinadamu basi, kabla sijawapa wageni wetu nafasi watoe kauli zao za mwisho mwisho, maanake naona muda ndo huo <laughs> tena umekimbia sana, tumebaki na dakika kama nne hivi. E, naona tuwape wasikilizaji, uh, au tusikie ni nini wanachokisema kupitia mtandao wetu wa Facebook ambapo mwenzangu mkamiti kibayasi amekuwa akifuatilia. Karibu mkamiti, tueleze nini wanasema Shukrani sana BMJ Muridhi. Basi maoni ni mengi, na moja kwa moja anaanza kusoma ujumbe wa Mashenji Lupembe, yeye anasema anapatikana Katavi nchini Tanzania. Ameandika kwamba maoni yake ni kuhusu huduma za kibinadamu ziko chini sana. Kwa mfano, hospitali, ukienda kutibiwa, baada ya mtu wa huduma kukuhudumia, anataka kwanza aanze kuchati na simu, bila ya kukujali wewe mgonjwa ambaye uko pale. Viki Ndovya yeye anasema anapatikana huko DRC. Anaandika kwamba huduma za kibinadamu haki ni za chini kabisa, hasa huku DRC. Fadhili Fwalinga yeye anapatikana Tunduma nchini Tanzania. Ameandika Umoja wa Mataifa utatakiwa kuboreshwa kwa sheria mpya ambazo zitaipa nguvu zaidi Umoja wa Mataifa kuingilia kati sehemu yeyote duniani kwa dharura, sehemu ambayo kuna migogoro ya kibinadamu, kwa mfano huko nchini Ethiopia. Haya basi, naona niishie hapa kwa sasa, nirudi tena kwako kwa BMJ Muridhi, uweze kuendelea na maoni pamoja na mazungumzo marefu kuhusiana mada yako hii ya leo katika live talk. <laughs> Mkamiti, asante sana lakini, sitakuwa na mazungumzo marefu, maanake muda ndo huo umekimbia. Nawapa nafasi ya kauli za mwisho mwisho, eh, Dkt Aisha Mohamed E, mkurugenzi wa shirika la msalaba mwekundu nchini Kenya, e, tupe kauli za mwisho labda, uki, ukiangalia pia katika ulimwengu, ni wiki ambayo tumepata taarifa kuhusu kule Haiti, unavyojua kisiwa kidogo hicho cha uh, Caribbean ambapo ndani ya wiki moja kimekumbwa na majanga makubwa mawili, tetemeko la ardhi, pamoja pia na kimbunga e, kimataifa. Labda ukimalizia, unaweza kutupa e, kuto, kutoa kauli moja kuhusu kimataifa, mnaonaje ninyi mkiwa hapo? Asante, hmm. Uh, kwa swali hilo nafikiri ni, na, ni kusema kuwa tunafaa uh, kuangalia kuwa uh, tuko katika nafikiri changamoto kama dunia nzima, na lazima tuje pamoja tuone ni nini tunaweza kufanya. Nafikiri wanasayansi wametueleza uh, mambo mawili matatu ambazo tunafaa kuangazia kuhakikisha kuwa tumepunguza. Uh, kiwango cha joto duniani ili tujaribu kupunguza madhara. Kwa hiyo mimi yangu tu ni kusema uh, wakati tunaadhimisha uh, siku ya wahudumu wa masuala ya kibinadamu, kwanza ni kuwashukuru wale wote ambao wanajitolea, kwa maana uh, tunafanya kazi katika uh, tutasema dunia ambayo imebadilika sana Tumiliki lakini ni kuuliza kila mmoja wetu akiangalia anafikiri tutaweza kuhakikisha kuwa jamii inaweza kuendelea mbele. Asante uh, sana. Asante uh, sana Dr Aisha Muhamed. Nimpe nafasi pia tuko naye Mary Ndaro, naona Johnston Weston alishaondoka. Mary Ndaro, kauli yako ya mwisho mwisho, chochote unaweza kusema kuhusu mada ya leo wakati tukifunga, tumesalia dakika moja tu hivi. Asante sana, cha kwanza tunapenda kuwashukuru sana wahudumu wetu wote, wana hasa wahudumu wa afya na huduma zingine za kibinadamu, hasa kipindi hiki cha uviko kumi na tisa uh, kwa sababu bado wameendelea kuweka maisha yao rehani kwa ajili yetu. Lakini pia jinsi tunavyozidi kutoa huduma za ki, uh, za kibinadamu, ni vizuri pia kuhakikisha wale wana ambao wananufaika na huduma hizo, ambao ni wananchi kwa ngazi mbalimbali huko chini, wasijione kama wapokea misaada, wajione ni sehemu ya kufanya maamuzi kwenye hiyo misaada, ili kuhakikisha kwamba misaada inatumika vile ambavyo inastahili, na wale wanaopokea misaada kuhakikisha kwamba wana wana mipango maalum na mahususi systems ambazo zinahakikisha kwamba hakuna ubadhilifu wala wizi, pesa ina, a-inaenda kule inapotakiwa kwenda, na kama haiendi inapotakiwa kwenda, basi kuna maelezo yanayojieleza yalionyooka. Lakini cha mwisho, niendelee sana kuwashukuru watu wetu wa huduma wa afya hasa kipindi hiki, lakini tukiwa tunaangalia pia kwamba kwenye hii ya sasa hivi ya mabadiliko ya tabia nchi tusiangalie kimabadiliko tu, tuyaweke pia sura ya binadamu, kwa sababu kuna watu wengi hasa maskini, wanawake wazee na watoto ambao wanaathirika zaidi. Asante sana basi, na nafikiria hiyo ni kauli mwafaka ya kunifanya na mie ni kunje jamvi letu hapa la kipindi hiki cha Live Talk, ambapo tumekuwa tukizungumzia hali ya huduma za kibinadamu kote duniani, ikiwa hapo jana e, maadhimisho ya siku hiyo yalifanyika katika sehemu mbalimbali kote duniani. Tumekuwa na bahati ya kuwapata watu ambao wanaweza kulizungumzia swali hili suala hili e, kwa njia ya moja kwa moja kwa sababu wanahusika e, kwa njia tofauti tofauti. Nimshukuru sana Dr. Aisha Mohamed, huyu ni mkurugenzi wa shirika la, shirika la msalaba mwekundu nchini Kenya na vilevile vile, Johnston Weston huyo alishaondoka na ni mkurugenzi wa maendeleo ya taasisi katika shirika la msalaba mwekundu nchini Tanzania. Na huyo ambaye umemsikia uh, hapo mwisho kabisa alikuwa ni Mary Ndaro mwanaharakati wa maswala ya kibinadamu akitokea nchini Tanzania. Tulikuwa pia naye Dr Bernard Mogesa, afisa mkuu mtendaji wa tume ya taifa ya haki za binadamu nchini Kenya na kadhalika, bila kumsahau John Kibego, mwandishi wa habari wa kujitegemea kutoka nchini Uganda. Kutoka hapa Washington ni mshukuru mwenzangu Aida Isa, mwelekezi wetu na vilevile Abdu Shakur Abud ambaye amesimamia matangazo haya. Kutoka kwangu mimi BMJ Mridhi na kutakia wikendi njema Tuonane wakati mwingine panapo majaliwa.