Hii ni VOA Express, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa Washington DC, kuanzia hivi sasa saa kumi na nusu jioni kwa saa za Afrika Mashariki, na saa tisa na nusu alasiri kule Afrika ya Kati. Ninayekukaribisha naitwa Mkamiti Kibayasi. Na mimi hapa ni Abdu Shakur Abud. Unasikiliza VOA Express kupitia redio zetu wa shirika huko Afrika Mashariki na Kati, pamoja na mtandao wetu wa internet wa VOA Swahili. Tuna ripoti kemkem kuhusu TIC huko Tanzania boresha mfumo wake wa kutoa huduma za uwekezaji kwa njia ya mtandao, bila kusahau burudani tukiwa tunaelekea wikendi. Tuanze na ripoti kutoka New York ambapo katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ametoa wito wa kusitisha uhasama wa mapigano mara moja kati ya jimbo la kaskazini mwa Ethiopia la Tigray, akisema kuna haja ya kuwepo na mazungumzo yatakayoongozwa na Ethiopia ili kumaliza mzozo huo. Guterres amesema wakati umefika kwa pande zote kutambua kwamba hakuna suluhisho la kijeshi litakaloweza kumaliza mzozo huo. Abdul Shakur Abud anatuarifu ripoti hii iliyoandikwa na mashirika mbalimbali mbali ya habari ya kimataifa. Katibu Mkuu Guterres anasema kwamba kupanuka kwa mapigano kumewatumbukiza watu wa Ethiopia katika hali mbaya zaidi na ya kutisha. The Ethiopian people have suffered Too much. Watu wa Ethiopia wametaabika sana. Hali ya kibinadam ni sawa na kuishi motoni. Mamilioni ya watu wanahitaji msaada, miundombinu imeharibiwa, na tumesikia moja kwa moja juu ya matatizo yanayowakumba wanawake wanaokabiliwa na ghasia zisizoweza kutajwa, na kuenea kwa mgogoro kumesababisha watu kuishi kwa hofu zaidi. Katibu mkuu anasema amezungumza na waziri mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed mapema jana Alhamisi na kwamba aliahidi mambo yatakuwa mazuri zaidi, lakini anasema inabidi kuona kile kitakachofanyika mnamo siku chache zijazo, kwani ahadi zilizotolewa awali hazijatekelezwa ili kuruhusu msaada wa dharura kuingia Tigrei bila ya kipingamizi chochote, kama vile Umoja wa Mataifa unataka ili kuweza kuwafikia karibu watu milioni sita katika jimbo la Tigrei. Kulingana na taarifa ya Umoja wa Mataifa juu ya hali ya kibinadamu huko Tigre iliyotolewa jana ni kwamba kuna karibu malori 100 yenye bidhaa za dharura ambapo tisini yamesheheni chakula yanayobidi kuingia Tigre kila siku ili kuwahudumia watu karibu milioni tano wenye mahitaji ya dharura, lakini taarifa inasema hadi hivi sasa ni malori 316 yaliyoweza kuingia kati ya tarehe 12 Julai kufikia jumapili iliyopita. Katibu Mkuu Guterres kwa hivyo amehimiza kubuniwa hali itakayoruhusu kuwepo na mazungumzo yatakaoongozwa na Ethiopia wenyewe na kuruhusu msaada kufikishwa. Wakati umefika kwa pande zote kutambua kwamba hakuna suluhisho la kijeshi, na ni muhimu sana kuhifadhi umoja na utulivu wa Ethiopia ambayo ni nyeti kwa kanda nzima ili kupata amani nafasi, mimi ninatoa wito wa hatua kuchukuliwa katika nyanja tatu: kusitisha uhasama, kuruhusu msaada kuingia bila pingamizi, na tatu kubuni hali ya kuanza mazungumzo. Guteresh anasema amekuwa akiwasiliana na pande zote katika juhudi za kusitisha mapigano na kusema kwamba yeye na mwenyekiti wa kamisheni ya Umoja wa Afrika Musa Faki Mahmad wanakubaliana juu ya yale yanabidi kufanyika. Naye msemaji wa waziri mkuu wa Ethiopia Bilene Seyum hakujibu maswala ya waandishi wa habari hii leo juu ya matamshi ya Guteresh wala mpango wa Marekani wa kutafuta njia za kuzuia mapigano. Kusikiliza VOA Express kutoka hapa Washington DC. Naam, mkamiti basi tukimaliza ripoti hiyo, ripoti nyingine inatupeleka huko Tanzania ambapo serikali imesema kwamba imeimarisha mfumo wake wa kutoa huduma mbalimbali mbali kwa wekezaji kwa kuzindua kituo cha kimtandao maarufu online one stop shop kinachotumika kuharakisha usajili wa biashara. Mkurugenzi wa kituo cha uwekezaji cha Tanzania, TIC, Maduhuu Kazi, anasema mchakato ambao awali ulichukua zaidi ya wiki moja sasa utachukua siku moja tu. BMJ Muriri amezungumza na mchambuzi wa biashara Bonnie Luta ambaye anaanza kueleza walivyopokea hatua hiyo. Sasa kwangu mimi naona ni, ma, ni mafanikio makubwa sana, na TIC nafikiri imeweza kufanikisha hili sababu imeweza kuwa na one stop center, kwamba licha eh, ya kuwa na huo mfumo ambao u ko online lakini pia wameweza kuunganisha pia na taasisi zingine, kwa mfano awezi kufanya investment bila kwenda BRELA au bila kwenda TRA au bila kwenda TMDA au bila kwenda TBS pamoja na taasisi zingine za serikali. Sasa TIC kuja na mfumo huu, nina uhakika utakuwa umeongeza sana chachu eh, eh, ya uwekezaji Labda naweza nikaanzia hapo kwanza kwa kuelezea naam na mna, kipindi hiki ambacho tunazungumza sasa hivi huwa tunaangazia sana masuala yanayogusa vijana moja kwa moja. Nilikuwa nataka kujua kwa mfumo huu, uh, unadhani kwamba unahisi kwamba, uh, vijana watasema kwamba ni mfumo mzuri kwao bila kuangalia hata makundi mengine ya watu vijana wa Tanzania wanaweza yeah, kusema kwamba huu ni mfumo ambao utawafaa katika masuala mbalimbali e, katika kujaribu kuinua maisha yao. Yeah, ni kweli mm, mfumo huu utawafaa sana. Kwa mfano ukijaribu kuangalia kwenye ripoti ya TIC eh, eh, sasa kwa hiki ambacho kimeshaweza kufanyika, ni kama kutakuwa na mchakato wa haraka wa wawekezaji kuweza kupunguzwa ule muda wa siku eh, E, tano mpaka saba anakuja siku moja. Tunategemea kwamba investment nyingi sana zitaongezeka Tanzania, na investment zikiongezeka, lazima pia kutakuwa na magraduate ambao ni wengi saa hizi Tanzania na ukanda wa Afrika Mashariki ambao pia watahitaji ni kwamba waajiriwe. Okay, hiyo namba moja. Kwa hiyo mfumo huu utatengeneza ajira ni haraka sana. Kwa kifupi sana, maanake muda umekimbia, mara nyingi hutokea kwamba eh, kunazinduliwa miradi mbali mbali, ikiwa ni pamoja na labda mifumo kama hii, lakini baada ya muda eh, wale ambao wanatarajiwa kutumia eh, wanaanza kulalamika kwamba kumbe ilikuwa tu ni shangwe na vigelegele eh, shamra shamra wakati wa uzinduzi, lakini inaacha kufanya kazi. Je, eh, kuna uhakikisho wowote? Najua ufanyi kazi na serikali, lakini jinsi ambayo umetangamana nao, kuna uhakikisho gani, kuna hakikisho gani kwamba mifumo hii itaendelea kufanya kazi kama ilivyokusudiwa, na tena kwa muda mrefu, bila kuwaweka wasiwasi wale ambao wanahitaji huduma zake? Nashukuru sana kwa swali hilo. Labda huwe ni uzembe wa watu binafsi tu katika kuikwamisha serikali, lakini sidhani, sababu watendaji wakuu, mtendaji mkuu mwenyewe, Dokta yuko okay, mama mwenyewe hayuko tayari, sababu Tanzania saa hizi imeingia kwenye, na TIC kwa kushirikiana na wizara ya viwanda na biashara pia A hey, wote wako mstari wa mbele. Sasa sidhani anaweza kama, ikitokea nafikiri hatua kali za yule atakayesababisha uzembe eh, serikali haitaweza kumfumbia macho. ni kushukuru sana sana kwa muda wako kuzungumza na Sauti Amerika. Ok, nashukuru sana ndugu huyo. Basi ni mchambuzi wa masuala ya biashara, Boni Luta akizungumza na vo express kutoka Dar es Salaam. Hii ni vo express kutoka Washington DC. Zifuatazo basi ni habari za dunia, zinasomwa hapa na Mkamiti Kibayasi. Serikali ya Uganda ilisema leo imeamuru mashirika hamsini na nne yasiyo ya kiserikali kusitisha shughuli zake, ikiwa ni ongezeko kubwa katika juhudi za kudhibiti asasi za kiraia. Makundi yaliyoathiriwa ni pamoja na shirika mashuhuri la haki nchini humo Chapter Four pamoja na makundi ya kidini, mazingira na demokrasia ya uchaguzi. Kufungwa kwa shughuli hizo kuliamriwa kuanza mara moja. Shirika la kitaifa kwa ajili ya NGOs ambalo ni sehemu ya wizara ya mambo ya ndani ilisema katika taarifa yake ilisema kuwa vikundi vimeshindwa kuheshimu sheria inayohusu shughuli zao, pamoja na kufanya kazi wakati vibali vyao vimeisha muda, kutowasilisha mahesabu na kutosajiliwa na mamlaka. Baadhi ya mashirika yaliyoamriwa kufungwa yalishiriki katika operesheni ya ufuatiliaji wa uchaguzi siku ya kupiga kura hapo Januari, ambayo yalivamiwa na vikosi vya usalama na wakati ambapo viongozi wao kadhaa walikamatwa. Upigaji kura huo uliokuwa na utata ulishuhudia rais Yoweri Museveni akirudi madarakani kwa muhula wa sita baada ya kampeni zenye ghasia zilizokuwa na unyanyasaji na kukamatwa kwa viongozi wa upinzani kushambuliwa kwa vyombo vya habari pamoja na darzeni ya vifo vya watu Waziri mkuu wa Sudan Abdallah Hamdok aliwasili Juba jana Alhamis, kwa siku mbili kwa mazungumzo yaliyolenga kuboresha juhudi ya amani nchini Sudan Kusini, huku kukiwa na mzozo wa kisiasa ndani ya kundi la SPLM mkwaju aio linaloongozwa na makamu wa kwanza wa rais wa Sudani Kusini Riek Machar. Maafisa kutoka Khartum na Juba wanatarajiwa kujadili uhusiano kati ya nchi hizo mbili na utekelezaji wa makubaliano ya amani ya Juba yaliyotiwa saini mwaka jana kati ya serikali ya mpito ya Sudan na vikundi kadhaa vyenye silaha waziri wa mambo ya nchi wa Sudan Mariam Almahdi aliyeandamana na Hamdok aliwaambia waandishi wa habari katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Juba kwamba uongozi wa Sudan una wasiwasi juu ya utekelezaji wa polepole wa makubaliano ya amani ya Sudan Kusini. Tunaangalia maendeleo mazuri ambayo yanafanyika, lakini bado tunashuhudia kasi ya polepole pole, al-Mahdi alisema. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Taarifa kwenye tovuti ya Washington Post jana Alhamis ilisema maafisa wa serikali kuu wanachunguza ripoti kwamba chanjo ya Modena dhidi ya COVID-19 inaweza kuhusishwa na hatari kubwa za maradhi ya moyo kwa vijana kuliko vile ilivyodhaniwa awali. Gazeti hilo lilinukuu vyanzo ambavyo haviruhusiwi kuzungumza kuhusu uchunguzi unaofanywa na idara ya uangalizi wa ubora wa chakula na dawa Marekani, FDA na kituo cha kuzuia na kudhibiti magonjwa Marekani, CDC. Marekani inatumia takwimu kutoka Canada. Gazeti hilo lilisema ambapo inapendekeza kuwa vijana haswa wanaume chini ya umri wa miaka thelathini au zaidi ambao walichanjwa chanjo ya Moderna wanakabiliwa na hatari kubwa ya magonjwa ya moyo kuliko wale ambao waliopata chanjo ya Pfizer. Naendelea kusikiliza VOA Express. Matangazo yanaokujia kupitia redio zetu shirika pamoja na mtandao wetu wa voaswahili.com kila siku Jumatatu hadi Ijumaa kuanzia saa kumi na nusu jioni kwa saa za Afrika Mashariki na saa tisa na nusu alasiri saa za Afrika ya Kati. Tuangalie basi kipengele cha jicho letu, na leo mwandishi wetu Rahabu Fredi kutoka Dar es Salaam huko Tanzania amezungumza na mwanamichezo michezo Alfonsi Simbu. ni mmoja kati ya wanamichezo walioshiriki Olimpiki huko Japan. Karibu ni jicho letu kwa mara nyingine, na ninayekualika ni mimi Rahabu Fredi. Leo hii jicho linaangaza mashindano ya Olimpiki ambayo yamekwisha fikia tamati na Tanzania haijaambulia medali hata moja. Jicho limemtazama Alfonsi Simbu. Yeye ni mwanariadha, alishiriki mbio za kilomita 42, na, na kushika nafasi ya saba, kwa hiyo hakupata medali yoyote. Anatupa uzoefu wa mashindano hayo. Kitu ambacho nimejifunza kwenye mashindano haya, unaweza ukafanya maandalizi ya kuki, wakati mwingine unaweza kufanya maandalizi mpaka ukapitiliza, yani uka overtraining. Unaenda pale umeshafanya mazoezi mpaka mpitiliza, wakati mwingine mpaka mwili umeshachoka Unajua, ukifanya mazoezi ya kazidi lazima atatupelekea pia madhara, nilicho vile kuigundua nawezekana mpaka siku za mwisho tukifanya mazoezi sana, ndiyo maana ikatokea hali kama hii. Kocha huwa halioni hilo, wakati mwingine kocha anaangalia na, ana, ana, ana, ana, na mchezaji anasema nini kwa wakati huo, kwao lazima tuwe na taarifa kati ya kocha na mchezaji, kwao lazima tuwe na taarifa za karibu sana. Hiyo kocha naweza akaliona au asilione pia, kwao vitu kama hivyo. Unajua, maandalizi ya mwisho mwisho, hapa ndo nakatiwa ewa makini zaidi kiva kwenye maandelezi ya mwisho mwisho vinatokea so vitu vingi sana. vitu vingi vipi huwa vinajitokeza mwishoni? Kwa mfano unaweza kufanya mazoezi ukapata e, njari mtu unaona, kama vitu kama hivyo, maumivu labda, au ukafanya mazoezi mpaka unaenda kwenye mashindano umeshapoteza nguvu nyingi, aa labda e, mazoezi ya shuke, unaona vitu kama hivyo. Kwa makini utajua kati ya kocha na, na mchezaji tu na na na na na mawasiliano ya karibu kwa ajili ya kusikiana kaipokwamba na jisei na jisei na jisei na jisei kwao, ni vitu ambavyo vidogo vidogo vya kurekebisha tu ambao sio vikubwa sana, lakini sasa kila siku tunaambiwa vitu vidogo vya kurekebisha na medali zikiwa zinatupitia pembeni pembeni. Watu wanakuelewa kweli hapo Simbo? Ni kweli kabisa sababu, tuelewe kwamba unajua tu, tu, tu una, una maandalizi maandalizi ya, ya mbio hizi kubwa ni gharama kweli, yanahitaji maandalizi ya, ya kutosha na wakijaribu kuangalia Tanzania vyama vyetu bado hazijaziweka vizuri, maana tunasema vitu vidogo vidogo lazima tuangalie, tuirekebishe na tutafanya tutapata medali za kutosha. Na tu, tuwe na juhudi yaani, viongozi pamoja na wadau mbalimbali wafanye juhudi ya kuwawezesha wachezaji waweze kufikia viwango wa wachezaji wengi kwa, kwa, kwa, ukiangalia Olympic hatwendi kwa kuchaguliwa na chama Olympic, tunaenda kwa kusikia vile vigezo ambavyo vimewekwa utakuta labda wakati mnaelekelekea kwenye mashindano utakuta watu wachache ndo waliokwenda, wanaopata kwenda Olympic kwa sababu eh, unajua ni vigumu sana mchezaji kujiandaa yeye na kuweza kwenda kuqualify kufuzu kwa ajili ya mashindano makubwa kama yale. Kwa hiyo inahitajika juhudi ya ziada kuwekeza zaidi ili kuweza kuwasaidia vijana sio waweze kufikia viwango, lakini hivyo itakuwa ni wachache mwaka hadi mwaka wao, lazima tuwe makini. Kwa hivyo Tanzania inakusikiliza, ni nani hasa umemlenga hapo? Lazima mkono wa serikali nao uwepo, kwa sababu unajua serikali ndiyo ina nguvu. Ah, wengine najua wengine tu hawa ni kama wasimamizi nawamizi, na hata kama isiwe fedha, hata kama isitoke moja kwa moja serikalini, lakini lazima serikali iweze kuhamasisha wale wadau. Unajua watu wanapenda sana serikali ikisema jamani, tunahitaji moja mbili tatu, ndio watu wengi huwa wanajitolea zaidi, kuliko labda kuliko kiongozi wa chama. Ndio maana nasema lazima na mkono wa serikali uki- ukiwepo, watu wengi watajitokeza tu. Ni, ni kitu cha kuongea na labda, hata wajiji wanaweza kusema bwana, tunaenda kuweka kambi labda mrefu, watu, uh, wajitokeze, wa ya muda mrefu, tunaomba wadau mbalimbali wajitokeze kwa ajili ya kusajili. Hiyo ndio inakuwa na nguvu zaidi kuliko, kuliko viongozi wa chama tu kuangaika wenyewe. Shukrani Simbu kwa kushiriki nasi leo kwenye jicho letu na hali na cha kuongeza. Mimi ni Rahabu Fredi, VOA express nam. Baada ya kusikia jicho letu, sasa tupate burudani ya muziki kutoka kwake Julia Kanyomozi na kibao chake right here Poa. kutoka kwa Julia Kanyumozi. Ndivyo mambo yanavyokwenda ndani ya, ya Vio Express kupitia redio ya shirika wetu, ikiwemo huko Kenya ni Sauti ya Mwananchi Redio katika mji wa Nakuru na maeneo ya karibu, mwenendo redio ya Voi sasa redio ya Bungoma Kenya, Tanzania ni Dodoma FM ya Dodoma, Nuru FM ya Iringa, KFM ya Songea, Hits FM ya Zanzibar, Voice of Africa ya Korogwe. Kwa DRC tunasikika kupitia Radio RNA katika eneo la Baraka, Radio Manyema number 1 ya Kindu, Radio RSOM ya Bunangana, Radio Malaika na redio Dynamic zinapatikana Lubumbashi, DRC. Life hd redio ya Kolwezi, redio Baraka iliyopo huko mji wa Baraka, DRC. Basi Mkamiti, tuendelee zaidi na vio express baada ya kusikia ukumbusho wa baadhi ya redio shirika zinazobeba matangazo ya VOA Express, hivi sasa napata fursa ya kuingia Mombasa, Kenya kujua burudani kuelekea wikiendi, ikiwa ni pamoja na ziara ya mwanamuziki rayvani kutoka Tanzania. Haya basi, nakupisha Libert Adede. Safi kabisa, asante wenzangu Washington DC. Wanariadha kutoka mataifa mbalimbali ya Afrika wanaendelea kuandikisha matokeo mazuri katika mashindano ya riadha kwa vijana wasiozidi umri wa miaka 20. Mashindano hayo yanaendelea jijini Nairobi, Kenya. Letsile Tebogo wa Botswana anakaribia kushinda medali ya pili ya dhahabu katika mashindano ya mita 200 baada ya kushinda dhahabu katika mashindano ya mita 100 kwa wanaume. Kijana huyo analinganishwa na bingwa wa dunia Usain Bolt raia wa Jamaika kutokana na mfumo wake wa kukimbia. Christin Boma wa Namibia aliye na umri wa miaka 18, siku chache baada ya kushinda fedha katika mashindano ya riadha ya olimpiki kule Tokyo, Japan, ameongeza matumaini ya kushinda dhahabu katika mbio za mita mia mbili kwa wanawake aliposhinda mbio za mchujo mapema leo. Kufikia Ijumaa mchana, Kenya ilikuwa inaongoza na medali nne zikiwemo dhahabu mbili, fedha moja, shaba moja, Ethiopia ikiwa katika nafasi ya pili japo ina dhahabu moja sawa na Afrika Kusini inayoshikilia nafasi ya tatu. Kenya imejishindia medali hizo za dhahabu kupitia mwanariadha Benson Kiplagat aliyeshinda mbio za mita elfu tano kwa wanaume na mbio za mita elfu tatu kwa wanawake kupitia Mudhoni Gateri anayefanya mazoezi yake kule Japan. Wengine walio na dhahabu moja kila mmoja ni Belarus, Finland, Cuba, Botswana, Jamaica, Nigeria na Serbia. Michezo hiyo inafungwa rasmi Jumapili jioni. Tuangazie mambo ya soka. Ni kwamba timu mbalimbali mbali zimeanza kujiandaa kwa ajili ya mechi za kufuzu kushiriki michuano ya kombe la dunia mwaka elfu mbili na ishirini na mbili kule Qatar. Kocha wa timu ya taifa ya Kenya, Harambee Stars, Jacob Ghost Mulee amekitaja kikosi chake ambacho kitaingia kambini kujiandaa kwa ajili ya mechi zao dhidi ya Uganda na Rwanda. Mule amekosa kumjumuisha kapteni wa Stars Victor Wanyama anayecheza soka ya kulipwa kule Canada. Wengine waliokosa kujumuishwa katika kikosi hicho ni pamoja na Josaya Onyango anayepiga soka ya kulipwa katika timu ya Simba nchini Tanzania, Johana Umolo na kipa Patrick Matasi. Waliojumuishwa kwa mara ya kwanza ni Richard Odada anayepiga soka ya kulipwa nchini Serbia katika timu ya Red Star Belgrade. Siraj Siraj Muhammed wa Bandari FC na pia Enok Mumanyi anayechezea Talanta FC jijini Nairobi. Wengine ni striker Michael Olunga na Clifton Miheso. Na tukamilishe na masuala ya burudani, ambapo msanii nguli kutoka Tanzania Reivani yuko Kenya kupiga show maalum ya birthday siku ya Jumaapili. Reivani ambaye atakuwa anasherekea siku yake ya kuzaliwa pamoja na gavana wa jimbo la Machakos nchini Kenya Alfred Mutua Wamepanga hafla kubwa kusherehekea siku hii katika hoteli ya ole sereni jijini Nairobi. Wakenya wachache wataruhusiwa kuhudhuria hafla hii kwa jina double party, haswa kutokana na masharti ya kukabiliana na COVID-19. Mutua alimpokea Reivani jana usiku akitokea nchini Tanzania, katika uwanja wa ndege wa Jomo Kenyatta jijini Nairobi. Taarifa hiyo inatukamilishia kitengo cha michezo na burudani kutoka Mombasa. Mimi ni Collins Liberty Adede na msikilizaji, napenda kukumbusha kwamba saa moja na nusu jioni kwa saa za Afrika Mashariki, ambapo pia ni saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati, usikose kusikiliza matangazo mengine ya VOA ambapo tutakuwa na kipindi cha Live Talk ya VOA Swahili tukiangazia siku ya kimataifa ya huduma za kibinadamu. Naona kwa sasa muda unakimbia haswa Hebu tupate masuala ya hoja kwa hoja kutoka kwake Josephat Kioko wa Mombasa, Kenya. kwa jina naitwa Omar. Mimi naweza sema kwamba BBI kusaidia, itasaidia, lakini bado hatujajua itasaidia kwa njia gani. Kila mwanasiasa anaipendekeza ipite, lakini bado hatujajua manufaa yake ni gani. Sisi kama vijana hatuwezi kukataa, kwa sababu pengine huko mbeleni inaweza ikaja ikasaidia, na tukisema kwamba tuiache BBI, huwezi jua pia huko mbeleni pengine huenda ikaja ikasaidia ama ikapoteza vijana wengi. Kwa hiyo mimi naweza sema kwamba katika huu mchakato wa BBI mimi naweza support. <laughs> Kwa majina naitwa Januari, na mimi hapo tangu mwanzoni BBI niliona kwamba haina faida yoyote kwa kwa wana kwa ma youth, maana kwa ukiangalia ni kama kuna mambo ya siri fulani zimefichwa huko ndani, kwa maana unaona kwamba wanasiasa ndio wana, wale wenye wako na vyeo kubwa huko au viongozi ndio wanapigania sana, ili iweze kupita hiyo BBI, wakati ambapo hata huku mashinani watu hawajashirikishwa, wakati iliandikwa kwa Kiingereza, ambapo kule mashinani watu wengine hawaelewi lugha yenyewe. Sasa kwa vijana wapata, ni kweli wana ule msukumo kwamba wataipitisha, kwa maana wanaona kweli kuna baadhi ya mambo wameahidiwa watafanyiwa, lakini ukiangalia vizuri, vijana waenda hapo wakapoteza, wale walio huko na vyeo watabaki kuwa na vyeo, wakati huko sisi wana youth tutapata shida sana, kwa maana utakuja waambiwe kupata kazi mpaka kuwe na experience ya miaka fulani. Sasa kama huko hao walioko mbele ambao wamepita na hiyo BBI watakuwa wanaendelea kupata kazi ambapo sisi huku vijana tunaendelea kuteseka tu tukitafuta experience ya kazi. Lakini kiupande mwingine, tunaweza sema kwamba BBI pia itasaidia, kwa sababu kama viongozi watakuwa wamesupport BBI na tutakuwa tuko na viongozi ambao wataisimamia BBI kama BBI, basi sidhani kama kuna vijana wenye ambao watakosa makazi, watakosa biashara za kufanya na wengi kwanza watajiepusha na mambo na miadarati. BBI pia tunaweza sema kwamba italeta maendeleo Kenya. Unaendelea kusikiliza VOA Express, matangazo yanayokujia kutoka hapa Washington DC. Tuangalie swali la leo ambalo tulilibandika kwenye mtandao wetu wa Facebook, na tumekuuliza wewe, msikilizaji, unadhani nini suluhisho la madhila yanayowakumba wafanyakazi wa nyumbani kutoka Afrika katika nchi za arabuni? Yafuatayo ni maoni yako wewe msikilizaji. Basi naanza kwa kusoma maoni ya Prince K, anasema wanafanya kazi nchi ni mwao, maana huko sio kazi wanafanya, ni utumwa. David Sechenga kutoka huko Tanga, Tanzania, anasema wafanyakazi hao wanapokwenda ughaibuni, serikali inakuwa haifahamu. Basi serikali inabidi kufahamu, ili serikali iweze kutoa msaada. Huko wanakwenda kinyemela, na hata wanapofika huko, ubalozi haitambui kuwepo kwao, na hii ndiyo shida kubwa sana. Na vilevile vile, Michael Rama anasema wakala wachukuliwe hatua endapo mtu atanyanyaswa huko ughaibuni. Pili, wakala wote wanafaa wawe na vyeti halisi kutoka kwa serikali vya kusafirisha watu nchi za nje. Hapa anasoma maoni kutoka kwa Obiero Odinga. Yeye amesema baadhi ya mashirika yanayowasafirisha waafrika kule Uarabuni siyo rasmi, hivyo hayafuati sheria zilizopo. Hiyo inakuwa ni tatizo kwa mashirika hayo, ambapo wanaeleza mambo ambayo siyo ya kweli. Pili, nchi husika haswa za kiarabu kuweka sheria kali dhidi ya unyanyasaji. Nasoma ujumbe mwingine unatoka kwa Nangera Itago, yeye ameandika, kwani wanalazimishwa wabaki nchini kwao, watu wanaelewa wanaoyapata huko, lakini serikali haiweki pingamizi. Hosia Kangimba naye anaeleza, anatokea huko Bukoba, amesema kwamba manyanyaso ni mengi sana, lakini watu wanazidi kwenda huko kutokana na kwamba wanataka kutafuta riziki ili waweze kujipatia na kusaidia familia zao. VOA Express inakamilisha muda wake kwa hivi sasa, na kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo hayo, mwelekezi wetu alikuwa ni Saida Hamdun hapo studio, mimi nikishirikiana na Mkamiti Kibayasi, ninasema ninawatakia jioni jema, msikose kusikiliza matangazo yetu ya saa moja unusu ambapo hii leo Live Talk itazungumzia huduma za dharura katika nchi zetu za Afrika Mashariki. Mimi ni Abdu Shakur Abud nikisema