wa disan hadana guleysta marka ay cagta saaraan. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Ujambo msikilizaji, popote ulipo, jina langu ni BMJ Mridhi, na mimi ni Sunday Shomari. Tunakukaribisha kwenye matangazo yetu ya jioni leo, ikiwa ni Alhamisi tarehe 19 mwezi Agosti mwaka elfu mbili na ishirini na moja. Tunasikika pia kupitia redio zetu shirika katika maeneo ya Afrika Mashariki pamoja na masafa FM katika sehemu mbalimbali ulimwenguni. Andamana nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Katika matangazo yetu jioni ya leo, dunia yaadhimisha siku ya huduma za kibinadamu, wakati ikiarifiwa kwamba watu wanaohitaji huduma hizo wameongezeka kwa kiasi kikubwa kote duniani. Na katika habari nyingine, Wakenya wasubiri kwa hamu kujua hatima ya kesi ya rufaa itakayoamua iwapo kutakuwa na kura ya maoni kabla ya uchaguzi mkuu wa mwaka ujao au la. Kiongozi wa upinzani nchini humo ana mipango gani siku ya Ijumaa? Tutangoja, tutangoja mahakama iongee. Sawa sawa. Sawa sawa. Wakiongea vizuri, sawa. Wakiongea vibaya, vile vile sawa. Sawa. Sawa. Lakini mwenyeji wetu itaendelea. Sawa sawa. Vizuri. Yeah. Yeah. Ni baadhi tu ya yale utakayoyasikia katika matangazo haya ya takriban dakika 30 kutoka hapa Washington. Ni matangazo ambayo pia unaweza kuyapata kupitia tovuti yetu www.voaswahili.com. Na kabla ya kupata yaliojiri kutoka kwa waandishi wetu, kwanza tupate habari za dunia zikisomwa na mwenzangu Sande Shomari. Vurugu na taharuki zimeendelea kushuhudiwa leo Alhamisi kwenye uwanja wa ndege wa mji mkuu wa Afghanistan, Kabul wakati maelfu ya raia wa Afghanistan na wageni wakijaribu kukimbia nchi hiyo. Wakati huo huo, viongozi wa mataifa ya Ulaya na Marekani wakitangaza mikakati ya kuondoa raia wao pamoja na washirika wao wa Afghanistan wanaotaka kuondoka nchini humo, tangu kundi la Taliban kuchukua madaraka mwishoni mwa wiki. Mamia ya wanajeshi wa Marekani waliwasili kwenye uwanja wa ndege wa kimataifa wa Kabul jana usiku, kusaidia juhudi za kuwasafirisha maelfu ya Marekani, raia wa Ulaya na wa Afghanistan wanaendelea kuwasili kwenye uwanja huo. Mkuu wa majeshi ya Marekani Jenerali Mark Miley ameakikisha kwamba Wamarekani wote wataondolewa kutoka Afghanistan na wanashirikiana na viongozi wa Taliban kuweza kuondoa. Mfanyakazi wa ulinzi kutoka Kenya ambaye aliandika barua za kusisimua akitumia jina la uongo kuhusu changamoto za kuishi kama mfanyakazi wa mshahara mdogo nchini Qatar na kutetea haki zao, aliachiliwa kutoka kizuizini baada ya mwezi mmoja na akaondoka nchi hiyo ya Ghuba baada ya kulipa faini, wanaharakati wamesema hii leo. Makundi ya kutetea haki nchini Qatar imesema katika taarifa yao hii leo kwamba Malcolm Bidali mwenye umri wa miaka 28 alikabiliwa na faini ya dola elfu sita na mia nane na alichukuliwa simu yake ya mkononi na akaunti zake za mitandao ya kijamii na maafisa wa Qatar. Kikundi cha haki za wahamiaji kiilipia gharama za faini yake. Maafisa wa usalama wa Qatar walimhukumu Bidali kwa kusambaza habari za uongo ikidhihirisha mipaka yake ya kujieleza katika nchi hiyo ya ghuba ya kiarabu ambayo itoka mwenyeji wa kombe lijalo la dunia mwaka 2022. Kikundi cha haki kimesema kutiwa hatiani kwa Bidali kuitolewa bila ya yeye kushitakiwa rasmi, kufikishwa mbele ya korti, au hata kufahamishwa hali ya mashtaka ya jinai aliyokuwa akikabiliwa nayo. Serikali ya Somalia imesema operesheni za pamoja zilizofanywa na jeshi na maafisa usalama katika mikoa ya kati imesababisha vifo vya wanamgambo wa Al-Shabab, vyombo vya habari vya shirika la Nation nchini Kenya vimeripoti kwa mujibu wa taarifa kutoka wizara ya habari. Hiyo imetokea baada ya mapigano ya Jumanne na Jumatano yaliyosababisha vifo vya wapiganaji watano wa jimbo la Galmadag walioshirikiana na serikali kuu, taarifa imesema. Miongoni mwa waliokufa ni pamoja na kamanda wa kikosi cha Galmudug Muhamed Ali na sehemu kubwa ya mapigano yaliyofanyika kati ya kijiji cha Aad kwenye mkoa wa Madag. Zaidi ya miezi miwili jeshi la Somalia limefanya kazi pamoja na wajeshi wa jimbo la Kalmadag kuongeza nguvu dhidi ya mashambulizi katika ngome ya Al Shabab kwenye mkoa wa Magag na kukamata miji muhimu ya Badwin na Kayad na maafisa wa shirika la afya duniani WHO wanaonya kwamba maamuzi ya nchi tajiri kutoa chanjo ya nyongeza ya COVID-19 kwa wananchi wake ambao tayari wamekwishapewa chanjo za awamu za awali yatarudisha nyuma juhudi za kuzuia kusambaa kwa ugonjwa huu mbaya huko Afrika. Mwandishi wa sauti Amerika, Lisa Schlein, anaripoti kutoka Geneva na Mkamiti Kibayasi anaisoma ripoti kamili. Marekani, Ufaransa na Ujerumani ni miongoni mwa nchi tajiri zinazopanga kutoa chanjo ya nyongeza ya COVID-19 kwa wananchi wao. Hatua hii inafanyika wakati ambapo mataifa maskini duniani yanataabika kupata japo dozi moja ya chanjo ya COVID-19 ili kuokoa maisha ya watu wao. Mkurugenzi wa WHO kwa kanda ya Afrika Matshidiso Moeti anaonya kuwa hatua za baadhi ya nchi kuanzisha dozi ya nyongeza zinatishia uwezo wa Afrika kujinasua kutoka kwa ugonjwa huu mbaya. Anasema nchi tajiri ambazo zinahifadhi chanjo zinafanya kejeli kuwepo usawa wa chanjo hizi. Moeti anasema kuwa nchi zenye kipato cha juu tayari kwa wastani zimetoa zaidi ya dozi mia moja na tatu kwa watu mia moja. Wakati kwa Afrika idadi waliopewa chanjo ni sita kwa mia moja. Kushindwa kuwapatia chanjo kamili jamii ya watu walio kwenye hali ya hatari katika nchi zote kutasababisha vifo visivyo vya lazima. Pia itachangia hali ambayo virusi vinaweza kubadilika zaidi na mwishowe inaweza kuchelewesha auheni ya ulimwengu kutoka kwa janga hili. WHO inaripoti kuna zaidi ya watu milioni 7.3 walioambukizwa na virusi vya korona katika bara la Afrika, pamoja na vifo mia Shirika la afya la Umoja wa Mataifa linatoa wito wa kusitishwa kwa miezi miwili juu ya chanjo ya nyongeza, kwa hivyo nchi zinaweza kuongeza kiwango chao cha dawa za chanjo. Moeti anasema maendeleo mengine yanafanywa katika suala hili. Anabainisha kwamba kituo cha COVAX kimepeleka karibu vipimo vya chanjo milioni kumi kwa Afrika hadi mwezi huu. Hiyo, anasema, ni mara tisa ya ile iliyotolewa katika kipindi hicho hicho hapo Julai. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Shirikisho la Kimataifa la Msalaba Mwekundu na Red Crescent, IFRC, limesema ni wazi kuwa faida zimewekwa juu ya ubinadamu linapokuja swala la uamuzi unaofanywa na watengenezaji wa chanjo wakati wa kusambaza bidhaa zao. Taarifa ya IFRC ilijibu ripoti katika gazeti la New York Times ambayo ilisema dozi nyingi za chanjo za Johnson and Johnson iliyozalishwa kwenye kiwanda nchini Afrika Kusini inasafirishwa kwenda Ulaya, Japan. Shapagen, katibu mkuu wa IFRC, alisema kwa muda mrefu tumekuwa tukitoa wito kwa kampuni kuzingatia kipimo cha utengenezaji katika maeneo ambayo baki bila usawa wa chanjo za COVID-19 na kwamba inapaswa kusafirisha kwenye maeneo ambayo idadi kubwa ya watu wamepata chanjo hiyo haieleweki. Bara la Afrika bado liko chini zaidi katika viwango vya kupokea dozi za chanjo. Karibu asilimia mbili tu ya watu kote kwenye bara hilo ndio waliopewa chanjo. Watu wenye silaha nchini Nigeria walioteka nyara wanafunzi tisa wakati wa kurudi nyumbani wakitoka shuleni kwenye shule moja ya Kiislam kaskazini magharibi mwa nchi hiyo, siku mbili baada ya utekaji nyara wa idadi kubwa ya wanafunzi kutoka shule moja katika jimbo jirani. Msemaji wa polisi Isa Gambo aliiambia Associated Press kuwa wanafunzi hao walitekwa nyara mapema wiki hii katika jimbo la Katsina. Walichukuliwa na majambazi kwenye pikipiki kwenda eneo la msituni la karibu, kulingana na Hasan Mwawia, mkazi wa mji uteka huo. Utekaji nyara huo mpya huko Katsina unaleta wasiwasi mpya juu ya uwezo wa vyombo vya usalama vya Nigeria kutoa usalama wa kutosha katika taifa hilo lenye watu wengi wa zaidi barani Afrika, hasa katika majimbo yake ya kaskazini ambapo vikundi vyenye silaha mara nyingi hushambulia jamii za mbali. Utekajinyara huo ulifanyika Kasina siku hiyo hiyo ambayo gavana wa jimbo hilo Aminu Bello Masari aliwahimiza wakazi kujinunulia bunduki ili kujilinda kutokana na mashambulizi ya kijinai katika jimbo na nchi ambayo matumizi binafsi ya bunduki ni nadra. Kasina jimbo la kutoka rais wa Nigeria Muhamadu Buhari ni moja ya majimbo sita ambapo utekaji nyara wa shule umetokea nchini humo tangu Desemba 2020 wakati Nigeria ilianza kushuhudia idadi kubwa ya utekaji nyara wa shule katika majimbo yake ya kaskazini. Rais wa Uturuki Recep Tayip Erdogan siku ya Jumatano aliunga mkono azimio la amani la mzozo wa Tigre nchini Ethiopia, ambao wamesababisha maelfu kupoteza makazi yao na kuwaacha mamilioni wakiwa na njaa. Alisema pia Uturuki ilikuwa tayari kuwa mpatanishi katika ugomvi kati ya Ethiopia na Sudan ili kutatua mzozo tofauti wa mpaka. Erdogan alizungumza hayo wakati ya mkutano wa pamoja na wanahabari na waziri mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed. Ziara hiyo inafanyika wakati aripotiwa kuwa mzozo wa Tigre ulioanza mwezi Novemba unazidi kuongezeka baada ya mzozo wa kisiasa kati ya Abi na viongozi wa mkoa wa Tigre ambao walikuwa wametawala serikali ya Ethiopia kwa karibu miongo mitatu. Maelfu wameuawa katika vita vya miezi tisa huko Tigre, ambavyo vimegubikwa na madai ya kuenea kwa ubakaji na makundi ya kabila ya Tigre na njaa zilizosababishwa na watu na kufukuzwa kwa watu wa Tigre na vikosi vya Ethiopia na washirika. Tunaendelea kusikiliza matangazo haya yakikujia moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, hapa Washington DC, Marekani. Jopo la majaji saba wa mahakama ya rufaa nchini Kenya linatarajiwa hapo kesho kutoa uamuzi kuhusu hatima ya ripoti ya mswada wa maridhiano ifahamikayo nchini humo kama BBI inayopendekeza marekebisho makubwa ya katiba ya taifa hilo. Tayari kiongozi wa upinzani nchini humo Raila Odinga ameeleza kuwa iwapo mahakama hiyo itatupilia mbali kesi hiyo, basi yeye na Rais Uhuru Kenyatta hawatawasilisha rufaa kwenye mahakama ya juu na badala yake wataharakatia uchaguzi mkuu wa mwaka ujao. Mwandishi wetu wa Nairobi Kennedy Wandera amekuwa akifuatilia yanayojiri na hapa anatuarifu zaidi. Hatima ya mabadiliko makubwa ya katiba ya Kenya ya mwaka elfu mbili na kumi chini ya mpango wa ufanyikaji wa kura ya maamuzi ipo mikononi mwa majaji Daniel Msinga, Roslin Nambuye, Francis Tuyot Hana Okwengu, Patrik Kiage, Fatuma Sichale na Gatembu Kairu ambao wanamulikwa na raia wa Kenya. Ijumaa raisi wa Kenya Uhuru Kenyatta na kiongozi wa chama cha upinzani cha Orange Democratic Movement Odinga wanaitaka mahakama hiyo ya rufaa kutupilia mbali uamuzi wa mahakama ya kikatiba ulioharamisha ufanyikaji wa kura ya maamuzi chini ya mapatano ya kisiasa ya wawili hao kwa kile mahakama hiyo ilikitaja kuwa ni ukiukaji wa kipengee cha 257 cha katiba ya Kenya. Bwana Odinga ameeleza kuwa yeye na Rais Kenyatta wataheshimu maamuzi ya mahakama ya rufaa na kamwe hawatawasilisha maombi katika mahakama ya juu, na badala yake ataharakatia uchaguzi mkuu wa mwaka ujao ata itatupilia mbali rufaa yao. Odinga amekieleza chombo kimoja cha habari nchini Kenya siku ya Ijumaa, tutangoja, tutangoja mahakama iongee. Sawa sawa, sawa. Wakiongea vizuri, sawa. Wakiongea vibaya, vilevile sawa sawa lakini mneilete itaendelea sawa sawa, uendelea vizuri. Je, maamuzi yoyote ya mahakama hiyo ya rufaa yana athari gani katika mustakabali wa kisiasa kati ya Kenyatta na Odinga na vilevile ufanyikaji wa kura ya maamuzi? Swali hili nimemuuliza Javas Bigambo, mfuatiliaji wa siasa na maswala ya uongozi nchini Kenya. Iwapo mahakama hiyo ya rufaa itatupilia mbali uamuzi wa mahakama kuu, basi huenda ikapatia nguvu na mwelekeo mpya wa kisiasa kwa ushirikiano wa kisiasa baina ya Rais Kenyatta na kiongozi wa ODM Raila Odinga. Naibu rais wa Kenya William Ruto, ambaye uhusiano wake na Kenyatta umeonekana kudorora kwa kasi, ndiye mpambanaji mkuu dhidi ya ufanyikaji wa kura ya maamuzi kupitia mapatano kati ya Odinga na Kenyatta. Je, anawezaje kuathirika kutokana na maamuzi ya mahakama hiyo ya rufaa katika misingi ya kisiasa, baada ya kutangaza hadharani nia ya yake ya kuwania urais mwaka elfu mbili na ishirini na mbili? Lakini iwapo mahakama hiyo ya rufaa itashikilia uamuzi wa, wa mahakama kuu wa hapo awali, basi itaonekana kuwa upande wa naibu wa rais ambao ulikuwa unapinga mabadiliko ya katiba utaonekana kuwa umepata nguvu hata zaidi, na atazidi kuwanyooshea kidole wale ambao walikuwa wanaunga mkono na kupendekeza marekebisho ya katiba. Profesa Hezron Mugambi, mhadhiri wa chuo kikuu cha Nairobi na mfuatiliaji wa siasa za Kenya, anaeleza kwa uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishiri na mbili utaathirika zaidi kutokana na maamuzi ya aina yote ya mahakama ya rufaa itaathiri pakubwa kwa ujumla. E, siasa za Kenya za elfu mbili na ishirini na mbili sio katika ngazi za kitaifa tu, lakini katika ngazi zote, maana kuna wale ambao wamagavana ambao wameshamaliza, wameshamaliza matatu uh, zao wamefanya uh, miaka kumi au mara mbili, kwa hiyo sasa wangependa kuwa mawaziri. Mahakama hiyo pia inatarajiwa kutoa mwongozo kuhusu ufaafu wa tume ya uchaguzi IEBC kutekeleza majukumu yake kutokana na idadi inayohitajika ya makamishina kufanya maamuzi mazito. Kenneth Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Unasikiliza idhaa ki ya Kiswahili ya sauti Amerika, ukiwa nami BMJ Mridhi na mwenzangu Sandi Shomari ukukumbusha tu msikilizaji, ni kwamba unaweza kusikiliza mengi kuhusu taarifa zetu katika kipindi cha kwa undani kinachokuja hewani mwendo wa saa tatu usiku hii leo. Mfano, leo tunazungumza jinsi vijana nchini Tanzania walivyoipokea chanjo ya COVID-19, wengine wakikubali, wengine wakikataa. Hali kadhalika tutakueleza mengi kuhusu hali ilivyo katika mji wa Kabul wakati nchi mbalimbali zikijaribu kuwaondoa wa raia wake kutoka nchini Afghanistan. Tukirejelea ripoti za waandishi wetu ni kwamba wakati ulimwengu ukiadhimisha siku ya kimataifa ya huduma za kibinadamu, nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo kunaelezwa kwamba kuna zaidi ya watu milioni 27 wanaohitaji misaada ya dharura, ikiwa ni miongoni mwa nchi zilizo na idadi kubwa zaidi ya watu wanaohitaji misaada ya kibinadamu duniani. Kutoka Bukavu, mwandishi wetu Mitima Delochans anatuarifu zaidi. Anajaribu kujenga mahali ambapo jamaa lake litaigama mvua. Daniela Rehema ni miongoni mwa waathirika wa ajali ya kuungua kwa nyumba zaidi ya mia moja iliyofanyika kumepita wiki moja mjini Bukavu, katika mkoa wa Kivu Kusini. Tunateseka sana, tuko tunalala nje, saa venyewe viko kukilio, tunakonga njo makuni magharibi juu, hakuna kwa kulala, jisi ya kukula ni mateso tu, jamaa yote tunapoteana, tunakula saki kumi ya mchele kuvatu Mia tano na zaidi. Katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, vita, vurugu, athari za mabadiliko ya tabia ya nchi, magonjwa mbalimbali, na hasa athari za kijamii na kiuchumi za janga la korona vimeathiri sana uzalishaji wa chakula na kuzidisha udhaifu uliokuwepo tayari, watu wengi pia wakiwa na shida ya kufikia huduma muhimu za dharura. Migogoro ya kivita inaendelea kuwa na athari kubwa kwa watu ambao wako hatarini sasa, ambao mafanikio yao bado ni dhaifu, nchini Kongo, haswa katika mikoa ya mashariki kama vile Ituri, Kivu ya Kaskazini, Kivu ya Kusini, Tanganyika na hata pia Katanga ya Juu. Pamoja na wakimbizi wa ndani wanaokadiriwa kuwa zaidi ya milioni tano, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inahifadhi pia wakimbizi zaidi ya 527 kutoka nchi jirani. Uhaba wa chakula umefikia kiwango cha juu katika nchi hii kulingana na mashirika kadhaa ya kibinadamu Luis Taban ni kiongozi wa usalama kiuchumi katika Kamati ya Kimataifa ya Msalaba Mwekundu Seiser Kivu Kusini na Maniema akiwa mjini Bukavu. La situation suite rest, uh, assez preoccupante avec... hali bado inatia wasiwasi kufuatia hali ya watu kuhama makazi yao kutokana na mizozo. Kwa miezi sita ya kwanza ya mwaka 2021 tumesaidia kwa chakula wakimbizi zaidi ya elfu arobaini na tatu na wengine wakimbizi zaidi ya elfu kumi na tatu kwa vitu vya nyumbani. Kuhusu matatizo seiser inakabiliwa na shida ya vifaa, takriban barabara zote zikiwa katika hali mbaya na kuna pia shida za kiusalama, kwa vile kuna makundi yenye silaha katika njia ambazo tunapitia. Ili kupata suluhisho, Seiser tunafanya mazungumzo na wabebaji wote wa silaha katika maeneo ambamo tunatumika ili kuruhusu watu wetu kufikia watu wenye mahitaji. Uh, <laughs> kiongozi wa uratibu wa masuala ya kibinadamu wa Umoja wa Mataifa nchini Congo, OCHA, David Maclaklan Kar, alionya kuwa hali ya kibinadamu inaweza kuwa mbaya ikiwa misaada haitatolewa haraka kukizi mahitaji ya kimsingi ya walio zaidi akisisitiza kuwa kwa mwaka huu katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo watu zaidi ya milioni 19 wanahitaji msaada wa chakula na ulinzi mkiwemo zaidi ya watoto milioni tatu chini ya miaka mitano wanaokabiliwa na utapia mlo mkali. Aliongeza kuwa bajeti ya dola za Marekani bilioni 1.9 ilikuwa inahitajika kwa mwaka huu kukizi mahitaji ya watu hao. Serikali ya Waziri Mkuu Sama Lukonde imeahidi kufanya mbinu zote ili kuboresha maisha ya wakazi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na, na tukisalia na mada hiyo hiyo, huko nchini Tanzania, inaelezwa kwamba janga la COVID-19 limeongeza kwa kiasi kikubwa idadi ya watu wanaohitaji misaada na huduma za kibinadamu. Mwandishi wetu wa Dar es Salaam, Dina Chahali, anayo maelezo zaidi. Taasisi ya Red Cross Tanzania ni moja ya taasisi zinazotoa huduma za kibinadamu ambayo imeanzishwa kwa sheria ya Bunge na, namba 71 ya mwaka 1962 ikiisaidia serikali katika kutoa huduma hizo. Katibu mkuu wa taasisi ya Red Cross Tanzania, Felicia ni Mtahengerwa, amesema watoa huduma za kibinadamu wanatakiwa kuzingatia zaidi utu bila kujali mipaka na kutolea mfano watoa huduma za kibinadamu wa taasisi hiyo ambao wamesema hivi sasa wanaisaidia serikali kutoa huduma ikiwemo ya elimu juu ya ugonjwa wa korona, wakati huu ambapo dunia inapambana na janga hili na idadi ya watu wanaohitaji huduma ikiongezeka. Utu wa watu unaangalia kwamba huyo amepata janga, huyo amepata mazira mbalimbali, nimsaidie kama mwanadamu. Kwa hiyo katika kufanya hilo tunalifanya bila kuangalia sura, itikadi au kingine chochote kile, ili mradi tu kwamba ni mwanadamu yoyote, lazima anastahili kupewa huduma hiyo, tunamsaidia. Imekuwa mstari wa mbele na serikali kuunga jitihada za serikali za the kuelimisha watu kuhusiana na ugonjwa huu wa Covid. Katibu mkuu huyo wa Tanzania Red Cross amesisitiza kwamba taasisi hiyo hushughulikia majanga kabla na baada, na siku hii ya kimataifa ya huduma za kibinadamu huadhimishwa ili kushinikiza mijadala ya kuyapa kipaumbele masuala ya kibinadamu na wajibu wa kila raia katika kulinda utu katika majanga ya vita vurugu na majanga ya asili, kuhakikisha hakuna uhai unaopotezwa kwa kukosa mahitaji ya kibinadamu. Siku ya huduma za kibinadamu inaenda na kauli mbiu inayotia mkazo kwa dunia kukabiliana na majanga yanayosababishwa na mabadiliko ya tabia nchi, ambapo katibu mkuu huyu wa Red Cross Tanzania anasema Tanzania bado athari si kubwa, lakini hata hivyo udhibiti unahitajika. Usipo yadhibiti au kuyawekea mkakati wa kuyamaliza tunaweza tukajikuta wanadamu wote tunakuwa katika mazingira hatarishi ya kuishi, si wanadamu tu, bali ni wanyama na viumbe vingine ambavyo sisi kwetu wanadamu kusavaivu tunavitegemea. Kufuatia ongezeko la majanga duniani mwaka huu wa 2021, takwimu zinaonyesha takriban watu milioni 235 wanahitaji huduma za kibinadamu, ikiwa ni sawa na ongezeko la uhitaji wa kila mtu mmoja kati ya watu 33 kutoka kila mtu mmoja kati ya watu 45 na watano. Dina Chahali, Dar es Salaam. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Matangazo haya yanasikika pia kupitia washirika wetu Mbea Highlands FM ya kule Tanzania, Nuru FM Iringe, Tanzania, Hits FM ya Zanzibar, bila kusahau Voice of Muhabara, Kampala, Uganda, na UBC Radio huko huko Uganda. Pia tunasikika kupitia Radio Sole e, na RTGL za Butembo, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Radio Progress na redio Sango Malamu za Bunya, DRC, na Radio Citizen kote nchini Kenya. Pia usasahau mtandao wetu www voa swahili com Leo katika matukio ya Afrika tunazungumzia shirika moja la hisani nchini Kenya ambalo linajishughulisha katika kuwatetea wale wasio na watetezi. Mara nyingi mfumo wa sheria unaweza kusahau kuwatupia jicho wafungwa ambao wamekutwa na hatia na hawawezi kumudu kuajiri mawakili, hasa katika nchi zinazoendelea kama vile Kenya. Lakini leo kundi moja liitwalo Justice Defenders limekuwa likiwapatia mafunzo wafungwa kuhusu jinsi ya kuandika rufaa, kwa mfano kujiwakilisha wenyewe na kupata haki zao za kisheria. Mwenzangu Hadija Riami anaisoma ripoti ya, ya mwandishi wa VOA Brenda Mlinya kutoka Nairobi. Isaac Ndegwa anatumia siku zake kadhaa kwenye ofisi za Justice Defenders nchini Kenya, katika mji mkuu wa Nairobi, akichunguza kesi ambazo anataka kuwasaidia wafungwa na rufaa zao. Miezi michache iliyopita alikuwa gerezani akitumikia kifungo cha miaka kumi na nne kwa kosa la wizi na kuhusika katika uhalifu wenye ghasia. Wakati alipokuwa gerezani, alishiriki katika moja ya programu za mafunzo ambazo zilitolewa na Justice Defenders. Alihitimu na kupata shahada ya sheria, ujuzi ambao ulimsaidia kuweza kufanya hukumu yake kupunguzwa. We were able to challenge that law through the knowledge that we gained. Tulifanikiwa kuwasilisha changamoto ya so, kisheria kupitia ujuzi tuliopata yes. Na hukumu yangu ilikumbwa na hali hiyo hiyo, kuondolewa. Kwa hiyo sikutumikia kifungo chote cha miaka kumi na nne nilitumikia kifungo cha miaka tisa na miezi nane. Isaac ni mmoja wa wafungwa elfu kumi na tano ambao walifanikiwa hukumu zao au kupunguzwa au kuachiliwa kutoka gerezani kupitia juhudi za Justice Defenders, shirika la hisani ambalo linataka kuhakikisha haki inapatikana kwa wanajamii walio katika mazingira hatarishi. Miriam Wachira, mkurugenzi wa shirika hilo nchini Kenya, anasema mafunzo hutolewa sio tu kwa wafungwa, bali hata kwa wasimamizi wa magereza. Seeing people in prison behind bars being able to study a law degree and finishing it, uh, that has been... kuwaona watu gerezani waliofungwa wanaweza kusoma na kupata shahada na kumaliza masomo ni moja mafanikio yetu makubwa sana. Shirika hilo linataka kuondoa mwanya kwa kuwawezesha wale ambao hawana uwezo wa fursa ya kisheria kupata utaratibu wa haki na sheria. John Lewis Onkendi, wakili katika mahakama kuu nchini Kenya, anasema watu wengi hawawezi kuanza utaratibu wa kisheria kwa sababu hawana fedha. Wakenya wengi wana tatizo la kupata fursa ya msaada wa kisheria kwa sababu nchini Kenya kupata msaada wa kisheria ni ghali sana. Kwa hilo nina maana kumudu kuajiri mwanasheria kwa Mkenya wa kawaida ni jambo gumu sana. Mara nyingine unagundua wako wengi, lakini wengine hawana ujuzi unaotakikana na hadhi inayostahili ili kukuwakilisha kisheria. Kupitia mafunzo na elimu ya sheria na mchakato ndani ya magereza nchini Kenya, Uganda na hivi sasa Gambia, Justice Defenders wamewahudumia zaidi ya watu elfu thelathini na tatu. Mwenzoni mwa mwaka elfu mbili na saba wafungwa wafungwaa thelathini na tisa wamehitimu kupitia chuo kikuu cha London katika programu ya sheria sita. Hivi sasa wanafanya kazi ya wana sheria. Brenda Ambani, mmoja wa hadhir anayefundisha sheria anasema mahitaji kwa huduma za shirika hilo yako juu mno. Moja ya mafanikio makubwa ni kuwapata ambao wamesoma na kupata shahada na wanatumia ujuzi wa kuwasilisha hoja katika kesi zao mahakamani. Shirika hilo linaendeshwa zaidi kupitia michango, linawatafuta wale ambao wamepitia programu zake ili kurejesha huduma kwa wale ambao bado wako gerezani na hawajapatiwa haki ya fursa ya kisheria. Ni matangazo ya idaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika yanayokujia moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Naona muda unaelekea kuyoyoma, basi nimpishe mwenzangu Sandi Shomari akusomee uh, muktasari wa habari. Vurugu na taharuki zimeendelea kushuhudiwa leo Alhamisi kwenye uwanja wa ndege wa mji mkuu wa Afghanistan, Kabul, wakati maelfu ya raia wa Afghanistan na wageni wakijaribu kukimbia nchi hiyo. Mfanyakazi wa ulinzi kutoka Kenya ambaye aliandika barua za kusisimua akitumia jina la uongo kuhusu changamoto za kuishi kama mfanyakazi wa mshahara mdogo nchini nchi Qatar na kutetea haki zao, aliachiliwa kutoka kizuizini baada ya mwezi mmoja na akaondoka nchi hiyo ya ghuba baada ya kulipa faini, mwanaharakati umesema hii leo ni hayo tu kwa leo katika matangazo yetu ya jioni kutoka hapa washington dc idhaa ya kiswahili ya sauti amerika lakini pia kumbuka kwamba unaweza kusikiliza matangazo yetu mengine hapo saa tatu usiku katika kipindi cha kwa undani ni washukuru nyote mliotusikiliza kwa takriban dakika 30 pamoja pia na mwelekezi wa matangazo haya aida isa msimamizi amekuwa ni abdu shakur abud jina langu ni bmj muridhi nimeshirikiana na mwenzangu Sandi Shomari. Kwa pamoja tunawatakieni usiku mwema usio na bugda, kutoka hapa Washington. Tuonane wakati huu.