Africa. Hivi sasa ni saa 8 kamili mchana kwa saa za hapa Washington DC. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Hizi ni habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Msimamizi wa shirika la Marekani la maendeleo ya kimataifa, Samantha Power, alimpongeza Hakainde Hichilema hapo jana kwa kuchaguliwa kuwa rais ajaye wa Zambia. Taarifa iliyotolewa na shirika hilo ilisema Power na Hichilema walijadili jinsi ya uangalizi makini wa asasi za kiraia za Zambia katika mchakato wa uchaguzi zilivyohakikisha imani kubwa kwa matokeo licha ya vikosi vya serikali kumzuia Hichilema kufanya kampeni katika maeneo kadhaa. Msemaji alisema kwamba wawili hao walijadili pia mipango ya Hichilema ya kupambana na rushwa na kuimarisha maadili ya kidemokrasia, uhuru wa vyombo vya habari na uhuru wa kiraia. Pawa na Hichilema waliahidi kufanya kazi pamoja kupambana na janga la Covid 19 na kuharakisha kufufua uchumi wa Zambia. Ushindi wa Hichilema dhidi ya rais aliyepo madarakani Edgar Lungu katika upigaji kura wa Agosti kumi na mbili ulichochewa na kutoridhishwa kwa kiasi kikubwa, kuanguka kwa uchumi wa Zambia ambao umepelekea kushuka kwa bei ya shaba, muuzaji mkuu wa nje, na kuongezeka kwa mfumuko wa bei pamoja na ukosefu wa ajira. Taliban wanaendelea kuimarisha nguvu nchini Afghanistan huku kukiwa na ripoti za ghasia dhidi ya waandamanaji katika eneo la mashariki mwa nchi hiyo, siku moja baada ya kundi la Kiislamu lilipotangaza vita vimeisha na hakutakuwa na ulipizaji kisasi wowote. Mashuhuda wanasema waasi wa Taliban walifyatua risasi hewani na kuwapiga watu kwa virungu katika jiji la Jalalabad ambako kundi la waandamanaji lilipojaribu kuishusha bendera ya Taliban na kuibadilisha na bendera ya taifa ya Afghanistan hii leo Jumatano, watu watatu waliuawa na wengine wengi walijeruhiwa. Taliban hawakutoa maoni yoyote juu ya tukio hilo. Taliban jana Jumanne waliapa kuheshimu haki za wanawake kulingana na sheria za Kiislamu na kuunda serikali ya Kiislamu inayojumuisha wote. Uingereza na Marekani wanasema watashirikiana na mataifa mengine kuendeleza mkakati kwa Afghanistan na kwamba inapokuja suala la ahadi za Taliban, jinsi itakavyofanya kazi, vitendo vya kundi hilo ndiyo muhimu. Mawaziri wa mambo ya ndani kutoka muungano wa ujasusi wa Five Eyes unaojumuisha Marekani, Uingereza, Canada, Australia na new Zealand walifanya mkutano kwa njia ya simu leo Jumatano kujadili jinsi ya kuratibu njia salama na kuhama kisheria kwa waafghanistan wanaoikimbia Taliban. Maafisa wa Uingereza walisema lengo kuu cool, litakuwa juu ya usalama wa haraka pamoja na changamoto za usafiri kuwatoa maafisa wa Afghanistan na wengine haswa raia ambao wamefanya kazi na majeshi ya usalama ya magharibi kwa miaka ishirini ya kuwepo kwa NATO nchini Afghanistan. Mkutano huo umekuja saa kadhaa baada ya rais wa Ufaransa Emmanuel Macron kuahidi kutowaacha wa Afghanistan waliowahi kutumikia au kushirikiana na vikosi vya Ufaransa nchini Afghanistan. Kampuni ya kutengeneza chanjo ya Moderna ya nchini Marekani inatarajiwa kuanza majaribio ya chanjo mbili za kuzuia maambukizi ya ukimwi kwa binadamu. Hayo ni kwa mujibu wa taasisi ya kitaifa ya Marekani inayoratibu na kuweka rekodi za majaribio ya dawa. Kinyang'anyiro cha kuwania waziri mkuu ajaye huko Malaysia kiliongezeka hii leo kabla ya tarehe ya mwisho ambayo mfalme aliiweka kwa wabunge kumtaja mgombea wao wanayempendelea. Mfalme Sultan Abdullah Sultan Ahmed Shah amefuta uwezekano wa uchaguzi mpya, kwa sababu sehemu kubwa ya nchi hiyo ni maeneo hatari kwa sababu ya COVID-19 na vituo vya afya havitoshi. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington DC, msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi. Kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika matangazo ya kwa undani tunaangazia hali inayowakumba raia wa Kenya wanaokwenda katika mataifa ya Kiarabu, hasa Saudi Arabia kufanya kazi, ambao wamekuwa wakikutana na maswahibu mbalimbali. Na je, serikali ya Kenya nini inafanya kuhakikisha kwamba uh, raia wake hawapati madhila haya? Katika sehemu ya pili, tutaangalia hali ya covid 19 ilivyo hivi sasa, kwa kuangalia mijadala ambayo inazuka katika mapambano ya virusi vya korona kwa hivi sasa, wakati chanjo ndiyo imekuwa kitu muhimu kinachopigiwa e, chapuo na wataalamu wa afya ili e, kuweza kuzuia maambukizo mapya ya virusi vya korona. Ninayekukaribisha mimi jina langu ni Idi Ligongo kwa undani hii leo eh, tunaanzia nchini Kenya ambapo katika uh, sehemu hii wenzetu Amina Chombo na Collins Adede wanaangazia masaibu ya Wakenya katika uh, milki za Kiarabu haswa sana taifa la Saudi Arabia. Wengi wanalalamikia unyenyesaji, ukiukwaji wa haki za binadam, ikiwemo kufungwa jela bila hatia. Serikali kupitia wizara ya uh, leba, yani kazi, nchini Kenya na ile ya masuala ya kigeni inajiandaa kuelekea Saudi Arabia kufuatilia suala hilo. Ubalozi wa Kenya nchini Saudi Arabia umeshatumiwa sana eh, lakini umeshindwa kushughulikia ah, madhila ambayo yanaokuta raia wa Kenya, kwa mujibu wa taarifa ambazo zinazoelezwa. Basi huyu hapa ni Amina Chombo na Collins Dede wanaangazia sehemu hii ya matangazo ya kwa undani. Asante sana wenzetu Washington DC. Kwa undani hivi leo, kama ulivyogusia, tunaangazia masaibu yanayokumba wakenya wanaofanya kazi au kuhudumu katika mataifa ya uharabuni katika siku za hivi karibuni. Miaka ya hivi karibuni, wakenya wengi ambao wamekuwa wakifanya kazi katika mataifa hayo wamekuwa wakilalamikia unyanyasaji. E, wengine wamepoteza maisha, miili yao ikaletwa nchini Kenya wengine wamerudishwa nchini kwa misingi ambayo haieleweki ikisemekana kwamba kuna matatizo na wao na waajiri wao katika mataifa yao Uarabuni swali so, hili limeleta mjadala mkubwa sana miongoni mwa wale wamefanya kazi katika mataifa hayo na hata serikali ya Kenya kujaribu kushughulikia swali hili kwa kutuma ujumbe na hata kuzungumzia maswala haya haya najiri wakati ambapo Kenya mwaka 2019 iliweka sahihi ya makubaliano pamoja na serikali ya Saudi Arabia, ambapo makubaliano hayo yalikuwa pamoja na kuongeza yale marupurupu ambayo wanapatiwa Wakenya wanaofanya kazi kule, vilevile kuwahakikisha kwamba wanawapatia bima ya maisha na kuhakikisha kwamba wanawapatia chakula na vilevile kuhakikisha wana mahali pa kulala, yani wawe na nyumba mahali ambapo walikuwa talala. Walikubaliana kwamba kulikuwa kuna matatizo ya wale Wakenya ambao walikuwa wamesajiliwa e, Wakenya wengi wakiwa wanajipata katika tatizo hilo, na kusema kwamba itakuwa ni sharti la kila Mkenya ambaye anasafiri, basi ile agency ambayo inamsafirisha iweze kuwasiliana na embassy ama ubalozi wa Kenya ulioko kule Saudia. Kulikuwa na chama cha mawakala Kenya ambacho kilikuwa kinaangazia ama kuangalia ni mawakala gani ambao walikuwa hawafai, kwa hivyo kukawa na wale mawakala wanaotoa zile ajira pia wakawa wanasajiliwa kufahamu mawakala halisi ni kina nani, na tangu wakati huo hakuja kuwa na mabadiliko makubwa, kulingana na visa ambavyo vinashuhudiwa kila mwezi, hasa kwa wale ambao ni wafanyakazi wa nyumbani, hasa hasa wanawake. Kulikuwa na msako mkali uliofanywa dhidi ya mawakala hawa, baadhi ya mawakala wakafungwa, wakanyang'anywa leseni ya kufanya kazi, lakini kama wanavyougusia mwenzangu Amina, ni kwamba hali haijageuka. Wakenya wanaofanya katika mataifa hayo wanashutumiwa wengine, kwa madai ya kutoroka kazini, labda kujihusisha kimapenzi na waajiri wao, wanashutumiwa kwa uzembe kazini. Wakenya wamekuwa wakilalamikia unyanyasaji na pia kulagaiwa na mashirika ya ajira. Mfano tu hapa Mombasa, tumekutana na kijana mmoja, Ismail Kevin Githinji, ambaye amepitia wakati mgumu hata kufungwa korokoroni, akajaribu kupigania swala hili kupitia mahakama, ikampatia ruzuku na anafaa alipwe, lakini hiyo imeleta matatizo na amerudishwa nchini Kenya katika hali ya kutatanisha tumsikize. Zile shida niliziona pale zilikuwa ni nyingi, kama kupigwa, kutukanwa, kunyimwa chakula, kulazwa chini, tunawekwa kwa room moja around 500 people. Wale watakaotolewa kwenda kupimwa korona, wakipatikana wana korona, wanarejeshwa hapo hapo katika the same room, mukae nao for so, like two months. Embassy haija kuja, when we call them they tell you we will come. Ukiwapigia tena wanakuambia usitusumbue, tunajua kazi yetu na ukiendelea tutakublock. Na kweli ukiwapigia tena wanakublock ama wakutukane kisha wakublock. Hawasaidi, unlike other uh, uh, African embassies that that I I I witness performance lakini pale nimeka, namutu, na, family, pale pale pale nimekaa na na mtu mtu anaitwa Sagaf ana ameka for 8 months over nothing. Kuna mzee wa wa 60 years yuko yuko just just because receipt uh, receipt inafaa kupelekwa kwa court to to kwamba huyu ile yuko nayo, akiambia watu wa embassy I have no one in Saudi. I came to work in Saudi Saudi came work this this is the receipt. Just take this receipt to the take so that mimi nipelekwe nyumbani Embasi wanamwambia hiyo sio kazi wao, kazi yao wanatumi street. Sisi wa Kenya ambao tuko pale tukiwa na shida, half of of the the, the, the the cases that end up in jail can be solved through diplomacy by our our embassy embassy embassy just like the, the, the rest of the other embassies venye tunaona wakisolve, lakini utapata our embassy haitaki kutushulikia. So I don't know what the problem is. Embassy staff kule, ikiwa ikiwa watabadilishwa itakuwa ni vizuri zaidi. Ikiwa kutawekwa human rights eh, attaches katika hizi embassies zetu ambazo ziko abroad pia litakuwa ni jambo ambalo kidogo litawakipu wale watu in check. Inatuuma mpaka Eh, other nationalities wanatuambia eh, mbona nyinyi hamwendi haraka haraka, ama mbona embasi yenu haiingii ndani? Sauti yake Ismail Kevin Gidinji akiwa anazungumzia tu, yeye ikiwa bahati yake alikuwa anafahamu sheria na jinsi gani angejitetea, lakini kama alivyogusia eh, kunao wengi tu ambao bado amewaacha katika kituo kile cha Tarhil ambapo zaidi ya Wakenya mia moja wako pale ndani, wengine wamemaliza eh, muda wao kama ulivyomsikiza. Unaweza kujaribu kutafakari mzee wa miaka sitini akiwa amewekwa mahali hakuna chakula. Ye mwenyewe pia anasema kwamba alipata COVID akiwa pale ndani, wengine wanakuja na COVID. Yaani ni hali ambayo eh, si ya kuridhisha. Salma Mohamed ni mkurugenzi katika shirika la Haki Afrika ambalo limekuwa likishughulikia sana wafanyikazi katika mataifa haya ambao baadhi yao wamedhulumiwa, wengine wamepoteza maisha, na hata kuwasaidia familia zao hapa Kenya kuwafikia. Na anagusia wakitoa mapendekezo kadhaa kwa taifa la Kenya, miongoni mwao ni kwamba wanaomba mawakili zaidi watumwe katika ubalozi wa Kenya kushughulikia matatizo hayo. Na kweli waziri wa masuala ya labor nchini Kenya Bwana Simon Chelugui amekubali kwamba kuna wakili mmoja tu ambaye anashughulikia la hayo huko e, Uarabuni. Pia wameiomba serikali ya Kenya kujaribu kusuluhisha matatizo haya kupitia misingi ya kidiplomasia, huku wakisema kwamba kesi nyingi ama visa vingi ni vya kushughulikiwa kidiplomasia. Na pia wamependekeza, ikiwa basi serikali haitaweza kufanya hivyo, waruhusiwe kama mashirika ya kutetea haki, wapewe ofisi katika ofisi ya ubalozi kule Uarabuni. Tumsikize Salma. lile ambalo tunaliomba kama watetezi wa haki za kibinadamu ni mambo matano. La kwanza, kuwe na diplomasia katika kule kuweza kuwasafirisha ama kuwaregesha Wakenya kutoka Saudi Arabia kuwaleta katika nchi yao kwa lile lolote ambalo wanalishuku kuwa ni kosa. Pili, kuwapatia usaidizi wa kisheria wale wote wanaopatikana na makosa kwa njia moja au nyingine. La tatu, kubadilishwa kwa walinzi katika ile embassy ambao wanawafanya unyanyasaji wale wote wanaoshikwa na kupelekwa katika mikono mikononi mwao. La nne, kuweza kuongeza wafanyikazi ambao watakuwa wanafanya kazi kwa njia inayostahiki bila mapendeleo wala maonevu katika hizi embasi ambazo ziko Saudia. La nne ni kuweka ama uwekaji wa kitengo cha dharura ambacho kitaweza kupokea malalamishi ya kila Mkenya ambaye ananyanyaswa anapokuwa anafanya kazi kule Saudia, na vilevile vile pia kupeana hotline namba ambayo itasaidia Wakenya hao ama wafanyikazi hao. Ni sauti yake Salma Hemedi wa shirika la Haki Afrika. Na tukiangalia katika takwimu, ni kwamba tangu mwaka 2019 hadi mwaka huu 2021, wa Kenya 93 ambao walikuwa wamesafiri katika mataifa hayo ya Saudi Arabia wameaga dunia ama waliaga dunia, na visa ambavyo vinasababisha wao kuaga dunia. kuna zile sababu za kawaida ambazo tunaita natural deaths. Kuna wale ambao wamefariki sasa hivi kutokana na Covid 19. Kuna wale wamefariki kutokana na ajali na kuna wale wamefariki kutokana na magonjwa kama kifua kikuu na vile vile homa ya maini, lakini zaidi yake ni vifo ambavyo vinatokana na kuuawa na pia wao wenyewe kujinyonga kutokana na, na masaibu ambao wanapitia. Kulingana na takwimu vile vile kutoka katika wizara ya leba nchini Kenya inaonyesha kwamba takriban wakenya laki moja wanafanya kazi katika mataifa ya Uarabuni. Kuna wale ambao wanafanya kazi eh, katika makampuni kama Yani tuseme ni tuseme wao ni professionals ama wataalam na wengi ni wale ambao wanafanya kazi katika majumba eh, kama wafanyikazi wa ndani. Nyingi ya zile kesi ambazo zinajitokeza utapata ni wale ambao wanapata maajenti. Safari inatekelezwa kwa muda mfupi sana. E, takriban wiki moja amepewa, amepewa visa, amepatiwa cheti cha usafiri, amepatiwa kila kitu, naye hakulipa hata shilingi, na iwajipata kwamba amesafiri e, kuelekea Uarabuni. Katika hali hiyo basi wao wengi wanajipata wakiteseka maana Uh, hata yule ajenti ambaye anamsafirisha ama wakala huwa hana mazungumzo kati yake, isipokuwa uh, wakala anafanya mazungumzo na tajiri na hazungumzi na yule mfanyikazi. Kwa hivyo hizo ni baadhi ya mambo ambayo serikali kupitia wizara hii ya, ya leba ilisema kwamba kuna haja ya wale ambao wote wanasafiri kuhakikisha kwamba wanawafahamu vizuri mawakala na pia kupitia uh, baadhi ya mazoezi ya kazi ambayo nakwenda kufanya. Mfano mathalan, anaambiwa kwamba wewe utakenda kufanya kazi ya nyumbani. Je, ni kazi zipi atakwenda kuzifanya? Na lugha, je, anajua kuelewana na wale watu ambao anakwenda kuwafanyia kazi? Kwa hivyo, hayo ni mambo ambayo anatakana afanyiwe ama kupata ujuzi kabla yeye kupanda ndege na kusafiri. Swala hili pia limevutia hisia kutoka kwa Bunge la Taifa la Kenya ambalo limeandaa kamati maalum eneo la Mombasa wiki hii, wakijaribu kuzungumzia swala hilo na hata kumkaribisha waziri wa masuala ya leba nchini Kenya kutoa mtizamo wake kuhusiana na hilo. Na baada ya mazungumzo hayo, imekuwa imebainika kwamba Wakenya wanahitaji kuhamasishwa vya kutosha kuhusu sheria ya mataifa wanapokwenda kuhudumu na pia wafunzwe tamaduni za mataifa hayo kabla ya kusafirishwa, na waziri wa masuala ya leba na Simon Chelugui ameweka wazi kwamba wizara inapanga kufanya safari kuelekea katika mataifa hayo kuangazia hali halisi jinsi ilivyo ili kubuni hatua zitaweza kusuluhisha mtafaruku. Sauti yake Simon Chelugui, waziri wa masuala ya leba Kenya. Hiyo changamoto tumeipata, na mwenzangu waziri wa nchi za kikeni, na tuna mpango ya kutembelea nchi za Saudia hii, na juzi bunge la seneti walikuwa kule wakajaribu kufanya mazungumzo na nchi hiyo, na, na safari yetu na waziri ni kuongea na e, serikali ya Saudia ili wakati Mkenya ambaye ameenda kutafuta risiki kule akiteswa ama aumizwe, tuna mpango ya kiserikali ya kuokoa na kuilinda Mkenya na haki yake pia ihifadhiwe. Kwa hivyo kwanza ni kufanya ratiba ya nchi yetu na nchi ya Saudi Arabia ya kulinda Wakenya na kuhakikisha eh, maslahi yao inatekelezwa. Ya pili, hapa nyumbani tunataka sasa kurekebisha ile mafunzo hao Wakenya wanapata kabla wajasafiri kule nje, pre departure training, ili wae, waelezwe eh, desturi kidini ki, ma, ki, eh, nene, eh, udamaduni ya Waarabu ama wa, wa, wa, wananchi, wa Saudi Arabia ni sauti yake Simon Chelugui, waziri wa masuala ya leba nchini Kenya, ambaye sasa anatufikisha mwishoni mwa Kwa Undani kutoka Mombasa, ambapo hivi leo tumeangazia masaibu yanayowakumba wa Kenya wanaokwenda kufanya kazi katika mataifa ya Uharabuni. Kwenu Washington. Asante sana Amina Chombo na Colins Adede kwa kutuletea sehemu hiyo ya matangazo ya Kwa Undani. Na hapa basi tunakamilisha matangazo haya ya Kwa Undani katika sehemu hii ya kwanza. Muda mfupi ujao, tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Vilevile napenda vile kuwakumbusha wasikilizaji wetu pamoja na kusikiliza matangazo he, haya kupitia mtandao wetu wa www VOA voa swahili.com. Matangazo haya unaweza kuyasikiliza ukiwa uh, nchini DRC kupitia redio hizi ya uh, shirika redio maniema namba one, redio racom, redio malaika, redio rfm, redio semuliki, redio jambo, redio tumaini, Vision shala, redio life hd, radio rtr, radio redio baraka rtgl, redio redio racove, redio progress Redio Sango Malamu, Redio Muungano, Redio Rulales Kanya Bayonga, redio vilevile. Ambazo unaweza kuzisikiliza ukiwa nchini Kenya ni pamoja na Sayare, Sayare Redio, Sasa Redio na Sauti ya Mwananchi. Unaendelea kusikiliza matangazo haya ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika na, na kukaribisha katika sehemu ya pili ya matangazo haya ambapo tunaangalia hali ya maambukizo ya virusi vya corona. Marekani yenyewe imeripoti zaidi ya vifo elfu moja vinavyotokana na COVID 19 siku ya Jumanne, vikiwa ni sawa na vifo 42 kwa saa, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, huku virusi aina ya, ya Delta vikiendelea kushambulia sehemu za nchi ambapo kuna kiwango kidogo cha waliochanjwa. Vifo vinavyohusiana na virusi vya korona vimepamba moto Marekani katika miezi ya hivi karibuni na vina wastani wa 769 kwa siku, ikiwa ni kiwango kikubwa toka katikati ya mwezi Aprili, kwa mujibu wa Reuters. Utawala wa rais Joe Biden umethibitisha Jumanne jioni kwamba unapanga kuongeza kanuni za usafiri, ikiwemo kuvaa barakoa katika ndege, treni na mabasi, pamoja na kwenye viwanja vya ndege, ikijumuisha stesheni za treni mpaka katikati ya mwezi Januari. Kama ilivyo katika mataifa mengine, virusi vya Delta vimetoa changamoto kubwa. Hata hivyo, hospitali za Marekani zinaendelea kupata wagonjwa wengi, wakati ambapo tayari kiwango cha wanaolazwa kutokana na matatizo hayo yanayohusiana na COVID 19 imeongezeka na kufikia takriban asilimia sabini katika wiki mbili zilizopita. Marekani kila siku imeandikisha eh, maambukizi mapya laki moja katika kipindi cha siku kumi na mbili zilizopita. Hali kama hii bado inaendelea katika mataifa mengi tu ulimwenguni, e, na vilevile vile hapa Marekani, e, jimbo la New York, hasa katika jiji la New York, inaelezwa kwamba kuna kanuni mpya ambayo imepitishwa ya kuhakikisha kwamba watu wanaokwenda katika sehemu za starehe, migahawa na klabuni waonyesha uthibitisho kwamba wamechanjwa COVID 19. Lakini kwa upande wa mataifa ya Afrika Mashariki, chanjo bado inaendelea kutolewa lakini kikubwa kinachoelezwa ni kwamba upungufu wa chanjo ambazo haziuiani hazi na idadi ya watu. Lakini kikubwa vilevile vile ambacho kinaelezwa kinacholeta e, upingamizi kubwa wa chanjo ya COVID 19 ni imani potofu ambayo imekuwa ikiendelea miongoni mwa watu na kuonyesha kuto e, kuwa na e, hali ya kuamini chanjo. Hayo yakiendelea Papa ameweka sauti katika tangazo la kuhamasisha watu kuchanja uh, covid 19. Tangazo hilo akiwa amelenga kabisa watu wa mabara ya Amerika. Kutokana na haya yote, inazungumza hapa na Daktari Timos Sadera, uh, kutaka kueleza kuelewa kile ambacho kinaendelea kiujumla na kipi ambacho kinasababisha hali ya watu kusuasua kwenda kuchanjwa. Ni nini hasa labda Daktari Sadera, tueleze hali halisi ikoje kiujumla hivi sasa? uh, kwa, kwa hivi sasa yanayoonekana ni kwamba kulikuwa na msimu ambapo Covid ilikuwa imeteremka, lakini kwa sasa nyongeza yaonekana kuonekana yaonekana imeanza kupanda haswa, tukiangalia kama majimbo tofauti, ambapo hata shule zinaanza kufungwa na kaunti zimeamua kuamua watu wanafunzi warudi manyumbani, na kile ambacho kinaelezwa tunaona kwamba uh, Marekani imeandikisha eh, maambukizi mengi sana katika wiki za hivi karibuni hata vifo. Uh, kweli Ah, hivi karibuni mambo yameanza kupanda. Tuarudia kama mahali ambapo tulikuwa pale awali. Lakini jambo la kutishia ni kwamba ijapokuwa e, chanjo zimepatiana, no, wengi wamepata chanjo lakini utakuta ya kwamba kuna ule ulegevu pia wake kujizuia. Wanaamini sasa ya kwamba, maanake nimepata chanjo, naweza kwenda kiholela. Kwa hivyo jambo lile ndilo linaanza kuzuka sasa kuonyesha waliochanjwa na wasiochanjwa kupatikana na ugonjwa huu. Na kile ambacho kinaelezwa kwamba uh, visa vingi vinaonekana ni vya wale ambao eh, hawajapatiwa chanjo eh, hili nalo linatoa picha gani? Kwa sababu kuna bado kuna baadhi ya watu ambao wanaonekana kama vile wanagomea utolewaji wa chanjo. Sababu kubwa nini? Ni nini hasa haswa, tukiangalia kuna majimbo ambayo watu wengi hawajachanjwa, ha? ni kweli kwamba watu wengi wana mashaka kuhusu sindano hizo ama chanjo hizo? na wengine wanasema ya kwamba haya ni majaribio tu, hayajathibitishwa na ilifanyika kwa haraka. Na kama tujuavyo hapa Marekani ni kwamba kila mtu ana haki yake. Kuna mtu ambaye ana haki ya kusema ni haki yangu kutochanjwa, na kwa imani yangu na itikadi zangu sistahili. Kwa hivyo jambo lile lazima liheshimiwe, lakini kwa upande mwingine imethibitika ya kwamba waliochanjwa pia zile chanjo mbili za mwanzo yaonekana sasa ndio pia wanapatwa na virusi hivyo. Kwa hivyo waona mambo haya pia yanaleta utata. Basi kwa nini ni chanjwe na wale waliochanjwa pia wanapatikana na ugonjwa ule? Sasa kile ambacho uh, kipo kwa mfano sasa hivi tukiangalia sehemu nyingine, hasa katika mataifa eh, ya Afrika na hasa Afrika Mashariki, tunaona bado, uh, masuala ya chanjo yanaendelea kutolewa. Kile ambacho kipo kikubwa hivi sasa ni nini? Uh, kile kipo kikubwa ni kwamba sasa hivi ni kua, kuweka mikakati ya kuweza kuzuia kuenea kwa ugonjwa huu, maanake sasa umeshaanza kusambaa duniani tena, maanake wanasema kuna variant za aina tofauti, na pia ulimwengu ni kijiji kimoja, ambapo watu wanatoka hapa wanajikuta wako wako Uingereza wako Afrika. Kwa hivyo ni rahisi sana kusambaza virusi hivyo kwa wengine. Kwa hivyo nafikiri mikakati ya kutilia maanani usafi, hali ya hali ya kujikinga wewe mwenyewe, hilo ndilo jambo la dhamana sana na tunaona kwamba suala la chanjo linaelezwa kuwa ni eh, kama kizungumkuti hasa kwa idadi ya chanjo kulinganisha na uh, watu waliopo. Ah, kizungumkuti chenyewe ni kwa sababu um, kwanza watu hawana imani nayo na kwa sababu wengi hawana imani, na pia sasa hivi wale ambao waliochanjwa wanaanza kuwadunisha wale waliocha, wasiochanjwa. Kwa hivyo mambo kama yale bado yataendelea kuleta mambo haya na utata mwingi na pia Je, yeah, thibitisho ni lipi ambapo wataweza kudhibitisha kwamba sindano hizi za zuia na zaponya? Mambo kama yale yakianza kuleta maswali mengi, basi hata wananchi wenyewe wengine wanaogopa na hata wengine wangali wana mashaka kwamba mbona sindano hizo zinazodungwa wazungu kule ng'ambo si hizo hizo ambazo zitadungwa waafrika huku? Kwa hivyo mambo kama yale yanaleta kutoaminiana sana. Uh, kwa mwelekeo jinsi ulivyo uh, hali inaelekea kuwa wapi maanake tunaona kwa mfano uh, New York tayari imeshatoa tangazo kwamba watu ambao wanakwenda kwenye migahawa eh, wawe na kile cheti cha kuonyesha kwamba amechanjwa, kama si migahawa au sehemu nyingine za starehe. Na swala hili pia limefanyika katika mataifa ya Ulaya kama vile Ufaransa, ambapo pia imezusha sana maandamano mengi. Uh, hili linaweza kufanikiwa kweli? Sioni kama litaweza kufanikiwa, maanake kila mmoja, nimesema pale awali, ya kwamba ana haki yake. Kwa hivyo utakapomnyima mtu haki ya kuingia kula kwenye mkahawa fulani ama pengine kwenye kwenye, kwenye sehemu za starehe, basi kila mtu atakuwa na haki ya kwenda kotini na kusema ya kwamba ananyimwa haki zake. Kwa hivyo kutakuwa na kesi nyingi sana za ubaguzi na pia mambo mengi ambayo yatazidi kujitokeza katika mahakama. Kwa hivyo aa, mambo kama yale pia itakuwa siyo haki kujua ni nani aliyechanjwa na ni nani ambaye hajachanjwa. Utaenda ukijianika pale kusema ya kwamba nimechanjwa ama sijachanjwa. Kwa hivyo naona pale kutakuwa na ubaguzi mwingi, na pia ubaguzi ukitokea, basi naona kutakuwa na madhara ambayo pengine yataleta punguza uchumi na mengine yataweza kuleta mambo ambayo hayatakuwa ya kueleweka. Sasa nini ambacho unaweza kuwa unatueleza kingine kwa eh, hali halisi ya uh, uh, COVID kumi na tisa, mwelekeo uko vipi? Kwa sababu kuna kirusi hiki ambacho kinakuwa kinabadilika, na wataalamu wanachozungumza ni kwamba ili eh, hali iwe shwari, la watu lazima wachanjwe. Um, mwelekeo wangu ni kwamba um, watu lazima waji, wajiangalie wenyewe. Ni vizuri kuzingatia usafi, ni vizuri kuangalia jinsi ambavyo ni watu gani ambao unaingiana na wao, pia unatia kile kimo ambacho chahitajika na usafi wa kibinafsi. Kwa hivyo mambo kama yale naona kwamba yataweza ya kuzuia, manake sasa hivi tumeona virusi hivi vinaanza kuingilia hadi watoto wadogo shuleni. Utakuta kwamba mtoto ameenda shuleni, amekuja amepata viambukizi, viambukizi hivyo akavileta nyumbani, kwa hivyo Yeah, wale walioko nyumbani wanadhurika, lakini mambo yakiendelea hivi ni kumaanisha ya kwamba aidha tutarudia mahali ambapo tulikuwepo pale mbeleni, lakini tutaomba ya kwamba pasiwepo hivyo. Kwa hivyo kulingana na maoni yangu ni kwamba mwelekeo sasa unaendelea kupanda na hizi hizi uh, aina tofauti za variant zinazojitokeza ni kumaanisha ya kwamba utafiti utafanywa zaidi, na pia tusipokuwa uangalifu, tuanze kusema ya kwamba si manake tumechanjwa, sasa tuende kiholela Uh, naona ya kwamba vile virusi vitaendelea kuambukiza wengi. Asante sana Daktari Timothy Sadera kwa kutueleza haya yote, na hapa ndo tunakamilisha matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili, hasa matangazo ya Kumekucha Afrika ambapo hii leo wataendelea kuangazia e, yale mambo yanayoendelea nchini Afghanistan mara Taliban ye, baada ya kuchukua udhibiti wa nchi. Shukran kwa kuwa nami mimi. Jina langu ni Idi Ligongo na asanteni kwa kuwa nami.