Hii ni Express, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa Washington DC. Jina langu ni Sunday Shomari. Tayari imekusha jaa tele kama pishi la mchele, msikilizaji. Leo ni Jumatano, Agosti 18 mwaka 2021. Mambo ni moto kweli kweli ndani ya studio, na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Ninawakaribisha wasikilizaji wetu popote pale mlipo hivi sasa kupitia redio zetu shirika huko Afrika Mashariki na Kati pamoja na Maziwa Makuu, bila kusahau mtandao wetu voaswahili.com. Basi tuwe pamoja tukimulika masuala mbalimbali mbali katika VOA Express, ikiwemo yavumayo mitandaoni, barazani, teknolojia na mengineyo mengi. Naam, vilevile tutakuwa na taarifa za mimba za utotoni huko Tanzania. Wazazi je, wanasemaje? Hali kadhalika swala la leo na burudani ya muziki. Tuelekee nchini Tanzania ambapo suala la mimba za utotoni na ndoa za mapema bado linatikisa sana jamii katika kanda ya ziwa na kusini nchi hiyo ambapo takwimu zilizotolewa na serikali pamoja na asasi za kiraia zinaonyesha kwamba bado hilo ni tatizo linaloongezeka nchini Tanzania. Sande Shomari amefuatilia suala hili na kutuandalia taarifa ifuatayo. Jamii za kanda ya ziwa kusini magharibi mwa Tanzania na kusini zimeonyesha katika takwimu za hivi karibuni na serikali nchini humo na asasi za kiraia kwamba mimba za utotoni bado ni tatizo kubwa. Na wakati hali ya kijiri ugonjwa wa korona, pia umetajwa kama sababu mojawapo iliyochochea hali hiyo. Serikali nchini humo imewataka wananchi katika maeneo hayo, hasa wazazi, kukaa karibu watoto wao na kuwaelimisha ili waweze kuepukana na vishawishi vinavyowakumba katika maeneo tofauti, hata wakiwa mashuleni. Mkoa wa Shinyanga umetajwa kwa moja ya mikoa inayoongoza katika tatizo hilo, na chanzo kikubwa kikitajwa ni matatizo ya watoto kuweza kufika shuleni, vishawishi mbali mbalimbali, na migogoro ya ndoa. Ana Skolastika Ndajiwe au MC Mama Sabuni ni muuguzi na mwenyekiti wa asasi ya wanawake laki moja huko Shinyanga. Mtoto anatembea kilomita ndefu sana kutoka nyumbani kuelekea shuleni kwa hiyo hapa katikati anapata vishawishi, lakini kitu kingine ambacho kinasababisha mtoto wa kike aweze kupata mimba za utotoni mara nyingi sana ni uh, migongano au migogoro katika ndoa kati ya baba na mama, unakuta wanaachana. Wanapoachana, familia inabaki chini ya mama, kwa hiyo mama anaiendesha familia peke yake, unakuta ana watoto zaidi ya watano au sita na kwa upande wa maeneo ya vijijini wilaya ya Tunduru katika mkoa wa Ruvuma pia imetaja kuwa na tatizo hilo, wanawake wakitajwa kuwa kutokuwa karibu na watoto wao. Lakini baadhi ya kinamama katika maeneo hayo wanasema tatizo kubwa la maeneo hayo ya vijijini ni elimu. Mama Ana Mulabila akiwa maeneo ya vijijini anasema ni muhimu wazazi wa vijiji hivyo waelimuishi la kusaidia watoto wao ni elimu. Hapo wazazi, elimu, kwa sababu wazazi wa huku vijijini hawajui maana ya mtoto kwanza, ni ukatili wa kijinsia na mtoto anaenda kuolewa. Sasa wakishapewa elimu, mi nafikiri sikubwa kabisa hapo, ifanyike elimu. Mtoto mdogo anaanza kwenda kuchunga, bado mdogo, binti mdogo Ma anaanza huko huko kwenye nani, machungani na viana, baadaye anakuwa amejiona kwa sababu sasa, ni watoto wadogo anaukia namimba, lakini mimi ni mdogo. Kwa mujibu wa taasisi ya Wanawake laki moja, juhudi zifanywe katika kuwasaidia watoto wa kike mijini, ambao wanakumbana na vishawishi vingi, na wazazi watafute muda wakaa na watoto wao, ili waweze kujua shida zao na kutafuta namna ya pamoja kuzitatua na pia kupeana ushauri Ondokana na mfumo dume. Maamuzi ya ndoa ya shirik shirikishe wazazi wote, na ukiacha wao, wanasema mashirika mengi ya kusaidia wazazi kujijengea uwezo ikiwa wataachwa na ume zao, wakiwataka viongozi wa vijiji au wazee wa vijiji na kina baba wasekae peke yao, akitana baidisha. Kina mama pia waingizwe kwenye kamati hizo na wafanye mashauri ya pamoja. Nam basi, na sasa tuelekee huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo vijana nchini humo wanaomba kuwakilishwa katika uongozi wa tume huru ya uchaguzi nchini mwao ili uchaguzi utakaokuja uwe huru na haki. Mwandishi wetu Ostari Malivika anatupoti zaidi kutoka kule Goma. Kwako Malivika. Tulienda kumlomba rais afanye yote iwezekanayo kusudi pia tuweze kuwakilishwa katika tume hii ya kuandaa uchaguzi. Giki Birandole, kiongozi wa vijana Kivu Kaskazini akiwa na makao yake mjini Goma, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, asema muda umefika ili vijana wawe katika uongozi wa tume huru ya uchaguzi hapa nchini. Na sisi tuna waza ya kwamba, kwa, kwa miaka zilizopita uchaguzi ulifanyika, ni wanasiasa walifanya, waliunda hiyo tume ni wale wa, wazee wetu wanatugumalia kutoka makanisa, vijana hawakushirikisha tunawaza kama ni vizuri na sisi pia tushirikishe kusudi tuwe pia tukiyafatilia kwa makini, ni vipi mambo hiyo yu inafanyika yu kusudi tuweze kwanza, u tuonyeshe ni nini tuko tunaweza tukafanya tuka, kama tunaleta kama mchango, na pia tuweze tupate, tunaita kusudi, kwa miaka zijazo tuwe pia na hiyo mamlaka na hiyo ujasusi ya kufanya hiyo kazi. Kibira Ndole ametembelea hadi mjini Kinjasa ambako wamekutana na Rais Felix Sekedi wakiwa na wajumbe wengine kutoka mikoa mbalimbali mbalimbalipah, ikajulikana ya kwamba watu ambao wanapikwa kwenda kwa uchaguzi wengi wanakuwa ni vijana. Kwa sasa uteuzi wa kiongozi mpya wa tume huru ya uchaguzi umekwama kufatia mzozo na maelewano madogo kati ya viongozi wa dini na zehebu mbalimbali mbali hapa nchini. Patrick Chapwe yuko katika mji wa Lubumbashi Ho Katanga ni wazo nzuri ya kuwakilisha vijana katika tume ya uchaguzi ya nchi yetu Kongo, uh, lakini iwe vijana ya kabila yote, iwe vijana ya vyama vya siasa vyote ambavyo vinapatikana katika nchi yetu ya Kongo, sababu tunatafuta ni demokrasia ya kweli. Vijana ni sisi tunateseka, ni sisi tunaangaika, hakuna kazi, hakuna nini, ni vijana. Na hiyo wazo ni wazo nzuri. Uchaguzi unatarajiwa kufanyika hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo mwaka wa 2023 iwapo wanasiasa watakubaliana, washiriki wengi wakiwa ni vijana. Isabel Pendeza ni kutoka shirika la wanawake Kafede wakiwa na makao yao mjini Goma, Kivu Kaskazini. Sini, ili iongozwe vizuri, inalomba partisipasion ya watu yote, sio kusema kama hawapartisipe kusem kwa hiyo haitafanikana mzuri, hapana lak ni kwa ajili ya kupana nafasi kwa vijana pia, kwa maana vijana wa leo ndio nguvu yetu ya kesho, wanapashwa pia kukaa katika ile kikao ya senati. Uchaguzi hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo umekuwa ukishuhudia hitilafu nyingi pamoja na wizi wa kura, wakisema wapinzani na hata vyama tawala. Oser Malivika, VOA Goma. Asante sana sare mali vika kwa taarifa hiyo. Na kwa msikilizaji, unajiunga nasi hivi sasa, unasikiliza matangazo ya VOA Express kutoka hapa Washington DC, pia kupitia washirika wetu huko nchini Kenya: ni sauti ya mwananchi radio eneo la Nakuru, mwenedu radio ya voi, bila kusahau eh, sasa radio ya Bungoma Kenya, hali kadhalika kule Tanzania 255 Global Radio Storm FM kule Geita, Hits FM ya Zanzibar, TK FM kule Tanga na vilevile Jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, Redio Racum Bunagana, Redio Maniema namba ya Kindu, Redio Malaika, Redio Dinamik zinapatikana Lubumbashi DRC, hali kadhalika Life HD Radio ya Kalowezi na Redio Comunitar Environmentale de Kanyabayonga, pia kwenye mtandao wetu VOA Swahilicom. Sasa basi, tupate habari za dunia zikiletwa kwako na Mkamiti Kibayasi. Msimamizi wa shirika la Marekani la maendeleo ya kimataifa Samantha Power alimpongeza Hakainde Hichilema hapo Jumanne kwa kuchaguliwa kuwa rais ajaye wa Zambia. Taarifa iliyotolewa na shirika hilo ilisema Power na Hichilema walijadili jinsi ya uangalizi makini wa asasi za kiraia za Zambia katika mchakato wa uchaguzi zilivyohakikisha imani kubwa kwa matokeo Licha ya vikosi vya serikali kumzuia Hichilema kufanya kampeni katika maeneo kadhaa, msemaji alisema kwamba wawili hao walijadili pia mipango ya Hichilema ya kupambana na rushwa na kuimarisha maadili ya kidemokrasia, uhuru wa vyombo vya habari na uhuru wa kiraia. Pawa na Hichilema waliahidi kufanya kazi pamoja kupambana na janga la covid-19 na kuharakisha kufufua uchumi wa Zambia. Ushindi wa Hichilema dhidi ya rais aliyepo madarakani Edgar Lungu katika upigaji kura wa Agosti 12 ulichochewa na kutoridhishwa kwa kiasi kikubwa kuanguka kwa uchumi wa Zambia, ambao umepelekea kushuka kwa bei ya shaba, muuzaji mkuu wa nje, kuongezeka kwa mfumuko wa bei na ukosefu wa ajira. Kinyanganyiro cha kuwania waziri mkuu ajaye huko Malaysia kiliongezeka leo Jumatano kabla ya tarehe ya mwisho ambayo mfalme aliiweka kwa wabunge kumtaja mgombea wao wanayempendelea. Mfalme Sultan Abdullah Sultan Ahmed Shah amefuta uwezekano wa uchaguzi mpya kwa sababu sehemu kubwa ya nchi ni maeneo hatari kwa sababu ya COVID-19 na vituo vya afya havitoshi. Muidin Yasin ambaye alijiuzulu kama waziri mkuu hapo Jumatatu ameteuliwa kuwa kiongozi wa muda hadi mrithi atakapopatikana. Muhidin aliondoka madarakani baada ya kuhudumu chini ya miezi 18 kufuatia mivutano ya ndani na ushirika wake na kuzidisha ghadhabu za umma juu ya kile ambacho kilichoonekana kuwa uongozi mbaya wa serikali namna na ilivyoshughulikia janga la Covid-19. Malaysia ni moja ya nchi zenye viwango vya juu vya maambukizi pamoja na vifo, licha ya nchi hiyo kufunga shughuli za umma na kuwepo miezi saba ya hali ya dharura tangu mwezi Juni. Cuba imebatilisha haki ya kizuizi cha nyumbani kwa kiongozi mpinzani Jose Daniel Ferrer na kumwamuru kutumikia miaka minne iliyobaki kifungo cha gerezani mashtaka ya shambulizi na kuibua ukosoaji kwamba agizo hilo lilikuwa na ushawishi wa kisiasa. Ferel, kiongozi wa chama cha Patriotic Union of Cuba, mojawapo ya makundi makubwa ya chama cha upinzani katika nchi hiyo inayoendeshwa kikomunisti, alikamatwa Oktoba mwaka 2019 kwa mashtaka ya kumteka na kumshambulia mtu alikaa na mashtaka hayo lakini alikutwa na hatia Februari mwaka elfu mbili na ishirini, na kifungo chake cha miaka minne na nusu gerezani kilibadilishwa na kuwa kizuizi cha nyumbani miezi miwili baada ya shinikizo la kimataifa. Wakati huo Cuba ilimuita feral mpinga mapinduzi aliyefadhiliwa na Marekani, lakini alisema hakukamatwa kwa maoni yake ya kisiasa. Mm. Nambaada ya kupata habari za dunia, unaendelea kusikiliza matangazo ya VOA express yanayokujia kila siku juma tatu, juma ya Jumatatu hadi Jumaa kuanzia saa kumi na nusu jioni kwa saa za Afrika Mashariki, tisa na nusu kule Afrika ya Kati, pia mtandao wetu wa voa Swahili.com. Usisahau pia. Basi matangazo yetu ya jioni yanakujia saa moja na nusu za usiku, saa za Afrika Mashariki. Usikose kutusikiliza na kwenye kipengele cha barazani hii leo tunazungumza, kwamba, je, umewahi kuvunja ya mahusiano na mpenzi wako? Ni kwa nini? Tuanze aseina baoni kwa njia ya simu, halafu tutasoma yale yaliyopo kwenye Facebook. Tuanze na hao wa njia ya simu. Mimi okay, naitwa Nathan Obiero na niko hapa Lang'ata, Nairobi huku Kenya, na maoni yangu ni kwamba unapata kwamba wakati mwingine ukiwa na mpenzi basi nikana kwamba wewe ndio unafaa kugharamika sana, hata zaidi ya yeye. Mimi mwenyewe nimewahi kuwa na mpenzi na alikuwa sana sana, nikimwangalia yeye, yake tu ni kwamba anataka pesa, anataka pesa, mara nataka kule hiki, tembea pika pale, ameona kiatu kizuri, na nilikuwa nikigharamika, ninamnunulia anachotaka, lakini napata kwamba wakati fulani ikapata kwamba sikuwa na pesa na hapo ndipo nikaona kwamba ni kama chombo kimeanza kuzama, kwa sababu sasa ananiona kenge, kwa kuwa nimeshamwambia sina pesa. Na nikijaribu kumwambia kwamba unajua, nyumbani nafaa tuweze kufika nyumbani, nilikuwa na mpango wa kujenga nyumba kule mashambani e, angalau tukienda nyumbani, tukitoka huku mjini, tunaenda nyumbani, tunapata mahali pa kukaa na wazazi kule, hasikii yeye, anatafuta tu, anaona tu mbili za kuweza kununua anataka tu mambo ya kujishughulikia yeye kibinafsi, haoni maslahi yangu naye. Kwa hivyo u... nafikiri kwamba mimi, nikaona kwamba siwezi nikaendelea, ni heri tu kuvunja mahusiano kwa kuwa hataki mambo ambayo ya yanaelekea kutuendeleza sisi wote wawili. kwa jua ntanalisingaizi tea kisaa Tanzania Uh, mimi, mimi bado sijawahi kuachana na mtu tangu nimeanza mahusiano, sababu mara ya kwanza nilianza mahusiano na mke wangu na hivi sasa tuko pamoja, lakini ile swali kabisa kabisa, kabisa mimi halijanifikia. Ndio maana nasema kuwa namba tano na lile neno katika Bibilia linasema uachane na mkeo wakati amefanya uzinifu, lakini mambo mengine e, hayawezi kusababisha kukata mahusiano naye. Asante ah, sana wasikilizaji wetu wa njia ya simu. Basi moja kwa moja tuangalie na watu wa maoni yao kwenye Facebook. Hapa naanza naye Ngasa Hamisi anasema: itafika wakati nimevunja mahusiana na mke wangu nilikuwa naye kwa sababu nilikaa naye kama miaka mitano bila kufanikiwa kupata mtoto, na tukapitia vipimo vingi na ikaonekana kama mwenzangu ana matatizo. Maana mimi mwenzangu natamani kuitwa baba, kwa hiyo ilinibidi niache kwa sababu niliona kama vile atanichelewesha, sikuweza kuwa naye. Haya, pole sana Ngasa. Prosi Kashura anasema nimeachana na mwenzangu niliyokuwa nampenda kwa sababu hakujua thamani yangu pamoja na uvumilivu wangu wa uongo wake mwingi. Haya, kwako Mkamiti. Safi kabisa. Basi nami kwa upande wangu ninasoma maoni kutoka kwa Munyengabe Emmanuel, yeye anapatikana Kigali, Rwanda. Ameandika, nilivunja mapenzi yangu na mwanamke ambaye tulipendana hivi majuzi, kwa sababu aliyasaliti mapenzi yetu kwa kuwa na wanaume wengine, na mwishowe, miezi minne iliyopita, mke huyo alijifungua bila hata kunijuza kilichotokea. Aliniambia ukweli wakati mwanaye alipokuwa na umri wa mwezi mmoja. Nilipojua ukweli, nilijaribu kumwomba mapenzi yetu yasiishi hapo hapo tu, lakini alikataa, kwa sababu yeye hakutaka kuishi nami, kwa sababu alinisikitisha sana. Nili uheshimu uamuzi wa wake na mapenzi yetu yalivunjika papo hapo, na hadi leo sijampata mpenzi mwingine wile Rais wa Amani anapatikana maeneo ya Chato, Geita, Tanzania ameandika nishawahi kuvunja mapenzi. Kisa ni kwamba bado hali yangu ya kiuchumi haikuwa imara kwa kuweza kuihudumia familia yangu, na yeye mhusika hakuwa tayari kunisubiri, kwani kwa wakati huo tayari alishakuwa na masuala mengine. Dan mwandike yeye anapatikana Tanzania ame, ameandika tunaachana na wapenzi wetu kwa sababu mbili tu, nazo ni kuomba omba pesa na pili ni michepuko. Haya, nirudi kwako. Sande, sante sana Mkamiti. Basi na wasikilizaji wetu amekuwa na maoni mbalimbali mbali, na moto moto kweli, kuhusiana na kipengele chetu cha barazani hii leo. Matangazo haya ya Express yanakujia kutoka hapa Washington DC, na msikilizaji, na kama tusemavyo Express bila muziki, hujasukuma gurudumu la Express. Tuelekea hadi kule Rwanda. Mwanamuziki Bruce Melody anakuja kibao chake Katapila. Mwanamuziki huyu pia ni mmiliki wa lebo Igitangaza. E, ni kijana kutoka Rwanda, huyu anamwimbia mpenzi wake Katapila. Pata kitu, msikilizaji. zaji ni mwanamuziki Bruce Melody akiondoka na kibao chake katapila akikichanganya katika lugha Kinyarwanda akimwimbia katapila huku akimwomba msamaha. Na sasa umewadia wakati wa masuala ya teknolojia. Uhaba wa vifaa vya kompyuta na kielektroniki ulimwenguni ambavyo hutumika katika kutengeneza na kutekeleza majukumu mbalimbali mbali kwenye magari na vyombo vingine unaendelea kuwa changamoto kubwa kwa watengenezaji wa magari, hali ambayo imelazimisha baadhi ya makampuni kufunga biashara zao bila kujua ni lini hali hiyo itaimarika. BMJ Muridhi anatuarifu zaidi katika masuala haya ya sayansi na teknolojia. Karibu magari yote yanayotengenezwa siku hizi hutumia mifumo ya kompyuta ya teknolojia ya kisasa kwa kutumia vifaa vidogo vitwavyo kompyuta chip ili kuyawezesha kutekeleza majukumu mbalimbali mbali. Kwa jumla kuna aina tatu za vifaa hivyo aina ya kwanza husaidia kuiwezesha gari kutumia teknolojia hiyo ya kompyuta, ya pili kusambaza nishati kwenye nyaya mbalimbali mbali ndani ya gari, na ya tatu ni kuratibu utendakazi wa sensa zinazotumika, mathalani kuhisi iwapo sehemu au vifaa mbalimbali vya gari hilo vinafanya kazi kama inavyohitajika. Lakini sasa janga la korona limesababisha uhaba mkubwa wa vifaa hivyo muhimu, hususan ni vile vinavyotumika kuhakikisha ubora wa mfumo wa kielektroniki kwenye gari. Zang Jinhua ni katibu mkuu wa chama cha wahandisi wa magari nchini China. ni uhaba unayoikumba dunia nzima, mbali na China, maeneo mengine ya dunia haswa Ulaya, Marekani na Japan pia yanakumbwa na uhaba wa kompyuta chipu za magari na uhaba huu mkurugenzi wa kampuni ya Volkswagen tawi la China anasema uhaba wa kompyuta chip umesababisha kupungua kwa uzalishaji wa karibu magari elfu kumi na tano tangu mwezi Desemba mwaka jana kwa kampuni yake. Tunafuatilia kwa karibu hali hiyo kutoka hapa kwenye makao makuu, na wauzaji magari kote ulimwenguni wanatenga rasilimali na kuchukua hatua zote zinazowezekana tunatarajia kukabiliana vilivyo na changamoto hizi kufikia mwishoni mwa msimu huu, Wolenstein anasema. Volkswagen siyo kampuni pekee inayokabiliwa na changamoto hii. Makampuni tajika ya magari yanayofahamika kote duniani kama vile Mercedes Benz, Audi, Toyota, Ford na Fiat pia yamepunguza uzalishaji kutokana na hali hiyo. Ripoti ya kitafiti iliyotolewa wiki hii inaonyesha kwamba iwapo hali haitabadilika, uhaba wa vifaa hivyo utasababisha kupungua kwa magari kati ya milioni mbili na milioni nne na laki tano kufikia mwisho wa mwaka huu. Wataalamu wanasema iwapo janga la korona halitodhibitiwa, viwanda vingi vya kutengeneza kompyuta chip vitaendelea kufungwa na hivyo basi kuathiri hata zaidi uzalishaji wa magari. Lakini mbali na hatari za janga la korona Ujio wa mfumo wa 5G pia umechangia ongezeko la haja ya vifaa vingi vya kompyuta chip, hali ambayo pia imepelekea kuadimika kwa vifaa hivyo muhimu katika sekta ya uundaji wa magari. Kutoka meza ya sayansi na teknolojia, BMJ Mridhi, Sauti ya Amerika, Washington. Asante sana mzee wa kazi BMJ Mridhi kwa vitu vizito kwelikweli vya teknolojia. Endelea kusikiliza vo Express kutoka hapa Washington DC. Sasa basi umewadia hu wakati wa waka kuangalia yale yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii. Naona Mkamiti kibasi kwa standby kutujuza yanayojiri. Kwako, Mkamiti. Shukrani sana sande Shomari kunipatia fursa hii, na kile kinachotamba kwenye mitandao ya kijamii ambayo nimepata baadhi kuitazama ni picha ya wanaume pekee waliovalia barakoa akiwemo Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya ikiwa na maelezo kwamba Rais Kenyatta anatarajiwa kukutana na kiongozi wa Raila Odinga na kikosi cha One Kenya Alliance huko Mombasa kwa mazungumzo ikiwa ni sehemu ya juhudi za Rais Kenyatta kuwaunganisha na kuwarejesha viongozi hao wa kisiasa wakiwa na mgombea mmoja wa urais katika uchaguzi mkuu ujao wa mwakani, mwaka elfu mbili na ishirini na mbili huko nchini Kenya. Kingine kinachozungumziwa kwa kasi na umati mkubwa unajumuika kutoa maelezo ya hapa na pale ni kuhusu hali ya kisiasa nchini Afghanistan huku kukiwa na picha ya kundi linalodaiwa kuwa ni la Taliban likisema, linaahidi mabadiliko na linataka mapatano na kuahidi kutolipiza kisasi kwa wapinzani na kuahidi pia kuheshimu haki za wanawake na vilevile suala jingine ni kuhusu kampuni ya Moderna ya nchini Marekani ambayo ilikuwa ikifanya utafiti wake wa muda mrefu kuhusu chanjo ya virusi vya ukimwi, inasema kwamba inatarajia kuanza majaribio ya chanjo hiyo kwa binadamu. Na kampuni ya Fenty inayomilikiwa na mwanamuziki maarufu Rihanna, ambaye pia ni celebrity duniani, inashtakiwa kwa dola milioni kumi kutoka kwa msanii ambaye amepata vitisho vya kifo baada ya takwimu mbaya za wimbo wao wenye maneno ya Kiislamu uliopigwa mwaka jana kwenye onyesho la Fenty Fashion Show. Haya basi, ndiyo hayo tu niliyokuandalia hivi sasa katika yavumayo mitandaoni na VOA Express, ninakurudisha kwake Sande Shomari kuendeleza gurudumu hili. Asante sana Mkamiti kwa vitu vizito hivyo. Basi unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka Washington DC, lakini muda unakimbia kwelikweli kweli. lakini bado tuna machache ya kujuza msikilizaji. Tunaangalia upande ule wa maoni liotuma kupitia swali ambalo tumeweka kwenye mtandao wetu wa Facebook. Linasema, je, matukio nchini Afghanistan yanaashiria nini kwa siasa za kimataifa? Kwako Mkamiti. Naanza na majibu ya mbela kadikumpa yeye, ameandika inawakumbusha viongozi wasijisahau, wakaziona kama nchi wamerithi kutoka kwa baba zao. Kwa wale viongozi madikteta, hiyo ndiyo dawa yao. Mchana Jei, mchana yeye, anapatikana Tanzania, ameandika ni ishara tosha kwa wale waliokuwa vichwa ngumu haya basi nami kwa upande wangu ninasoma maoni yake majibu yake mkulima hamisi uh, au wanajiita baba charity wa morogoro mjini anasema nadhani marekani ndio wanapaswa kulaumiwa kwa sababu ya kuondoa wanajeshi wake maana sasa wananchi wanateseka haya amosi mwanga anasema marekani izuiwe na nato kwa polisi wa dunia kwani hakuna kokote walikowacha amani Bali vita vya wenyewe kwa wenyewe. VOA Express inakamilisha muda wake kwa siku ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, ambapo mwelekezi ni Aida Issa, msimamizi alikuwa ni Khadija Riami, mimi ni Mkamiti Kibayasi, nimeshirikiana na Sande Shomari. Tunawatakia alasiri njema popote pale unapotusikiliza.