ni saa nane mchana hapa washington popote ulipo karibu kwa habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika jina langu ni bmj mrivi uganda imesema leo jumanne kwamba imekubali ombi la marekani la kuchukua kwa muda wakimbizi wapatao elfu mbili kutoka Afghanistan wakikimbia nchi hiyo baada ya serikali kuchukuliwa na Taliban. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, taifa hilo la Afrika Mashariki lina historia ndefu ya kupokea watu wanaokimbia mizozo, na kwa sasa linawapa hifadhi wakimbizi wapatao milioni 1.4 wengi wao wakiwa kutoka Sudani Kusini. Esta Anyakuni Davinia, naibu wa waziri wa misaada ya dharura majanga na wakimbizi wa Uganda, amesema rais Museveni ameridhia ombi hilo lililotolewa hapo jana na utawala wa rais Joe Biden. Amesema Waafghanistan hao watakuwa nchini kwa muda wa miezi mitatu kabla ya serikali ya Marekani kuwahamishia kwingineko. Haikujulikana mara moja ni lini wataanza kufika. Albania na Kosovo pia zimekubali ombi la Marekani la kuwapokea kwa muda wakimbizi kutoka Afghanistan. Marekani inapeleka karibu dozi nusu milioni za chanjo za kampuni ya Pfizer za COVID-19 nchini Rwanda, ambazo ni pamoja na sehemu ya dozi milioni mia tano ambazo utawala wa rais Joe Biden umeahidi kutoa kama msaada kwa nchi mbalimbali kote duniani, White House imesema leo Jumanne. Msemaji wa ikulu Kevin Munoz alisema kupitia ujumbe wa Twitter kwamba tayari karibu dozi laki tano zimetumwa Rwanda na kwamba huo ni mwanzo tu wa mpango wa Marekani wa kutuma mamia ya mamilioni ya chanjo kwa wale wanaohitaji. Hatua hiyo ni sehemu ya msaada wa utawala wa Biden kwa COVAX, mpango wa kushiriki chanjo ulimwenguni na Shirika la Afya Duniani kusaidia kusambaza chanjo kwa nchi maskini. Takwimu zinaonyesha kwamba nchini Rwanda maambukizi ya covid-19 yanapungua kwa wastani wa visa 584 kwa siku na asilimia 42 ya kilele chake kiliripotiwa tarehe 22 mwezi Julai. Na jumuiya ya maendeleo ya mataifa ya kusini mwa Afrika SADEK leo Jumanne imeisifu Zambia kwa kusimamia mabadiliko ya amani ya kubadilishana madaraka baada ya Hakainde Hichilema kutangazwa mshindi jana Jumatatu, kwa kumshinda rais aliyepo madarakani Edgar Lungu ambaye alihudumu kwa miaka sita na akakiri kwamba alishindwa. Vyombo vya habari vya Marekani vinasema kwamba utawala wa rais Joe Biden utaanza kushawishi Wamarekani wote ambao wamepata chanjo zote za covid-19 kupokea nyingine kwa ajili ya kujilinda dhidi ya maambukizi makubwa ya kirusi delta ambacho kimesababisha wimbi kubwa la maambukizi. Maafisa wa afya wa serikali kuu wanatarajiwa kutangaza wiki hii kwamba wamarekani wanatakiwa kupata chanjo nyingine na kuimarisha kinga ya mwili maarufu kama booster, miezi nane baada ya chanjo zao za awali. Mashirika ya kudhibiti chakula na dawa FDA na kituo cha kudhibiti magonjwa CDC, wiki iliyopita, yalipendekeza chanjo ya tatu ya Pfizer au Moderna kwa baadhi ya watu walio na kinga dhaifu ya mwili. Maafisa wamekuwa wakikataa wito wa kuidhinisha sindano ya busta kwa ajili ya chanjo ya COVID-19 wakidai kwamba deta zinaonyesha kuwa watu bado wanakingwa na virusi ikiwemo kile cha Delta. Lakini utafiti mpya pia unaonyesha kwamba huko Israeli nguvu ya chanjo ya Pfizer inashuka miongoni mwa wazee ambao walipatiwa mwanzoni mwa mwaka huu. Data hizo zimechochea Israeli kuanza kutoa sindano ya booster kwa watu walio na umri wa miaka 50 au zaidi. Watu wenye silaha nchini Nigeria waliua afisa wa polisi na wafanyakazi sita wa kampuni ya huduma ya mafuta na gesi ya Lee Engineering wakati wa shambulio kwenye eneo la mradi katika jimbo la Imo kusini mashariki mwa nchi hiyo, polisi wamesema leo Jumanne. Shambulio hilo lilitokea Jumatatu katika eneo linaloitwa Asa, kulingana na msemaji wa polisi wa jimbo hilo la Imo, Michael Abatam. Ni hayo tu kwa sasa kutoka chumba chetu cha habari, lakini na kuacha naye Idi Ligongo akikuendeshea mpango wa Kwa Undani. Mimi naondoka, jina langu ni BMJ Mridhi. Tuonane wakati mwingine, panapo majaliwa. Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika matangazo ya Kwa Undani tunaangalia hali ya mambo inavyozidi kwenda E, nchini Afghanistan toka Taliban kuchukua udhibiti wa taifa hilo, taifa ambalo lilikuwa kwa kipindi kirefu chini ya uangalizi wa Marekani na washirika wake wa umoja wa NATO, e, katika usalama wake ikipambana, e, na kuhakikisha kwamba ugaidi ambao ulisababisha majeshi ya Marekani na NATO kwenda huko e, kuhakikisha kwamba hauendelezwi. Katika sehemu ya pili tutaangazia mkutano wa wakuu wa nchi wa mataifa ya jumuiya ya maendeleo kusini mwa Afrika SADEC, ambao wanakutana na mkutano wao unaendelea hivi sasa e, katika e, nchi ya Malawi, ninayokukaribisha katika matangazo haya. Mimi jina langu ni Idi Ligongo nam karibu katika matangazo ya kwa undani na hii leo e, tunaanzia kuangazia hali ya mambo inavyokwenda nchini afghanistan ambapo hapo jana rais wa marekani joe biden alisema kwamba yeye anasimama bila shaka e, na uamuzi wake wa kuondoa majeshi ya marekani kutoka afghanistan yakiwa matamshi yake ya kwanza tangu taliban ilipochukua udhibiti kamili wa taifa hilo la asia kusini katika hotuba yake kwa taifa kwa njia ya televisheni Jumatatu jioni akiwa White House, Biden amesema operesheni ya Marekani nchini Afghanistan kamwe haikuwa ya kujenga taifa, na kusema tishio la ugaidi ambalo lilipelekea jeshi la Marekani e, katika nchi hiyo limevuka nje ya Afghanistan na kwenda kwenye mataifa mengine. Amekiri kwamba ushindi wa Taliban kote nchini Afghanistan umetokea kwa haraka sana kuliko ilivyotarajiwa. Hebu tusikilize ripoti ambayo inasomwa na Khadija Riyami juu ya hali halisi ya mambo yanavyoendelea nchini Afghanistan, lakini vile vile msimamo wa Marekani na hotuba ya Rais Joe Biden ambayo ameifanya jana katika ikulu ya Marekani. Vita virefu vya Marekani vimemalizika kwa hofu na vurugu wakati Taliban ikiukamata mji mkuu wa Afghanistan na kuchochea kuondolewa kwa wafanyakazi wa ubalozi wa Marekani, hatua za mwisho za hatari zilizochukuliwa na raia wa Afghanistan kuondoka nchini humo. Licha ya matukio hayo, rais wa Marekani amesema yuko nyuma ya uamuzi wake wa kuondoa wanajeshi wa Marekani. Than we had anticipated. Ukweli ni huu. So, haya yametokea kwa haraka sana kuliko ambavyo tulitarajia. Ni kitu gani kilichotokea? Viongozi wa kisiasa nchini Afghanistan waliamua kuacha madaraka na kukimbia nchi. Jeshi la Afghanistan limeanguka mara nyingi bila ya hata kupambana. Kama kuna chochote, maendeleo ya wiki iliyopita yameimarisha kumaliza kuhusika kwa jeshi la Marekani nchini Afghanistan, na ulikuwa uamuzi sahihi. Wanajeshi wa Marekani hawawezi na kamwe hawatapigana katika vita na kufa vitani wakati ambapo majeshi ya Afghanistan hayako tayari kujipigania wenyewe. Wabunge wa Republican na baadhi ya wa Wademokrat walikuwa haraka mno kumshutumu Biden kwa kushindwa kuona kasi ya haraka ya kuanguka kwa serikali ya Afghanistan na uwezekano wa uharibifu wa hadhi ya Marekani kwingineko duniani. Hili litakuwa kovu la maisha katika utawala wa urais wa Biden mean... haina maana itakuwa ni uraisi ulioshindwa. Haina maana kuwa ni mwisho. Watu wengi hawatakubali ukweli kwamba kujiondoa hakujaweza kuzuilika, ilikuwa ni uamuzi sahihi wakati Taliban inachukua uongozi wa Afghanistan. Wachambuzi wanasema Marekani bado ina fursa ya kiuchumi katika nchi ambayo inategemea misaada ya kimataifa, pamoja na kukabiliana na operesheni za ndani za ugaidi ugaidi njia include... mbadala tulizonazo hivi sasa ni pamoja na kuhakikisha Taliban inaelewa kwamba kama wakijiweka katika mahusiano na Alqaida au ISIS au hata kama wakijihusisha katika mambo mabaya ikiwemo itikadi zao tabia za kuwatenga kimadhehebu na kujibu mambo ya hasia dhidi ya Waafghanistan wengine, basi tuna njia mbadala tuna njia mbadala ya kutumia kuwawajibisha kwa kile wanachokifanya. Lakini wizara ya mambo ya nje ya Marekani imethibitisha Jumatatu kwa Marekani kamwe haina uwakilishi katika ubalozi wake mjini Kabul. Na Pentagon imesema wanajeshi wa Marekani 2500 wanasaidia juhudi za kuhamisha wafanyakazi wakiwemo maelfu ya washirika wa Afghanistan ambao waliisaidia Marekani, lakini bado wanasubiri visa maalum za kuingia Marekani ili kuondoka Afghanistan, na wana uhakika watateswa na hata kukumbwa na vifo katika mikono ya Taliban. The US military sasa kufanikisha kuondoka kwa usalama kwa raia wa Marekani, utoaji wa viza maalum kwa wahamiaji na raia wa Afghanistan walio katika hatari, kuwaondoa hawa watu nje ya Afghanistan haraka na kwa usalama, hali isiyokuwa na uhakika ya kumalizika kwa vita ambavyo vimegharimu matrilioni ya dola za Marekani na mara kwa mara kulikuwa hakuna ushindi wa kweli. Sitarudia makosa tuliyofanya siku zilizopita, kosa la kubaki na kupigana bila kuwa na muda maalum, wakati mzozo wenyewe siyo kwa maslahi ya Marekani, ukichanganya na vita vya wenyewe kwa wenyewe katika nchi ya kigeni na kujaribu kuwepo katika vita ambavyo hatujui mwisho wake na tunaendelea kupeleka wanajeshi wa Marekani tangu mwaka elfu mbili na moja marais wanne wa Marekani wa demokrat wawili na wa republican wawili wamejitahidi sana kumaliza ushawishi wa Taliban nchini Afghanistan. Biden amesema hataweka jukumu la vita virefu kwenye mikono ya rais wa tano wa Marekani. Khadija Riyami, VOA, Washington. Asante sana Khadija Riami, kwa taarifa hiyo. Kutokana na hayo yote, nazungumza hapa na mchambuzi wa masuala e, ya kidiplomasia na siasa za kimataifa Amin Mwidau kutoka nchini Canada. Amin Mwidau, kile ambacho uh, rais Joe Biden anakieleza e, umekisikia, lakini hali halisi ambayo uh, inakuja kujitokeza hapa, inaonekana Taliban wamerejea e, kirahisi hivi e, kuliko ambavyo haikutarajiwa. Uh, tunaona Marekani ilikuwa imejikita hapo kwa miaka ishirini pamoja na washirika wake wa NATO. Je, hili mapokezi yake kwako unaonaje? Uh, asante ndugu Idi. Jambo moja kwa wale wenye kufuatilia uh, masuala ya Afghanistan, hili lilikuwa si, si jambo la la ajabu ama tukio hili lilikuwa si jambo la, la, la kushangaza, kwa sababu ukiangalia katika historia ya Afghanistan, hii ni nchi ambayo kwamba kwa muda mrefu sana imewahi kuwa katika katika harakati ama, ama katika hali ya vikikivita tangu wakati wa Urusi walipopigana na na wenyeji katika, katika kuweka utawala wao katika sehemu kama ile. Kwa hiyo hata walipokuja Wamarekani, ilikuwa uh, resistance ya, ya wenyeji kwa kwa wageni ilikuwa ni jambo la kawaida. Kwa hiyo na kulingana na mazingira ile sehemu, wageni walikuwa wana nafuu zaidi ama wana urahisi zaidi kuweza kuji- kujiweka chini ama kupigana vile vile vita vya kigorila kwa muda mrefu sana. Sasa, katika hii miaka ishirini ambayo Marekani na nchi zingine za Ulaya kama vile nchi zenye mrengo wa NATO, uwekezaji wao mkubwa ulikuwa katika ni hali ya usalama. Hawakuweka investment kubwa katika kuhakikisha kwamba uh, zile taasisi za za kiserikali kama vile za kwa upande wa usalama zimethibitishwa zime, zime, zime, vizuri sana sasa. Ukiangalia majeshi wa Marekani ndo walikuwa wakitoa ulinzi na ndo walikuwa wakiangalia harakati ya usalama katika nchi nzima, kwa hiyo hakukuwa na, na kupeana uh, nini responsibility kwa wenyeji kwa muda mrefu sana na, na siku walipoamua kwamba waondoka, waliondoka kwa ghafla bila wale wenyeji kuwa wamedhibiti zile sehemu mbali mbali za usalama. Kwa hiyo kwa, kwa kwa Taliban ambao kwamba walikuwa mazingira yao yalikuwa ni magumu na wamepigana katika sehemu ngumu kwa muda mrefu, kwa wao ilikuwa ni rahisi sana kupambana na wanajeshi ambao kwamba halikuwa hawana uh, ile experience ya kupigana vita vya kigorila kama ambapo Taliban wamepigana kwa muda mrefu sana na kile ambacho sasa hivi kinaelezwa ni kwamba maslahi uh, ya usalama wa dunia ndiyo yaliyofanya Marekani na mataifa mengine yenye mrengo wa NATO kwenda Afghanistan. Je, hivi sasa maslahi ya usalama wa dunia yako salama? Kwa kwa fikra zangu, maslahi ya, ya, ya dunia yako salama, na hayo fikra hizo za za aja kutokana na somo walilosoma taliban kwamba nchi za, za nje haswa za magharibi zina uwezo wa kijeshi kuingilia kati na kuwaondoa katika madaraka. Na hata kama umeangalia katika hii mabadiliko yaliyotokea hivi juzi, ma, maafa yaliyotokea yali si mengi kama tulivyokuwa tutarajia kwamba wataingia wavuruge waibe na nini. Wamejaribu sana kuji, kujiweka nyuma katika kuonesha kucha zao kwa wakati wa sasa na na vile vile tu kama tunavyotambua kwamba kwa kwa muda mrefu hivi kumekuwa na a, a, mchakato wa kujaribu kuleta suluhisho la kisiasa Afghanistan, ambao ulikuwa ukiendelea kule Qatar, baina ya ile serikali iliyoondolewa na serikali inayoingia ya Taliban. Kwa hiyo bila shaka kwa vile wana hamu kubwa ya kupata kutambulikana ulimwenguni na kwa vile wana hamu kubwa kuonesha kwamba nchi yao yaendelea mbele, kwa sababu mbali na kwamba wamechukua utawala, kuna changamoto nyingi katika Afghanistani. Kuna changamoto za kiafya, kuna changamoto za kiuchumi, kuna changamoto za za kimaisha. Kwa hiyo wanategemea sana misaada ya nje kuendelea na yale yaliyomo ndani ya nchi, kwa sababu nchi imepiga hatua kubwa katika miaka ishirini Marekani na nchi zingine zilipokuwa pale ndani. Utawala wa Taliban Afghanistan itakuwa ya namna gani? Kwa sasa ni vigumu ku, ku, kubashiri kitakachotokea, lakini dalili tulizoziona za sasa kwamba wamekubali, japokuwa wao ni watu ambao kauli zao hazina hazina si za kuaminika moja kwa moja, lakini wamekubali kusema kwamba wanawake wataruhusiwa kuendelea na masomo na jeshi lile ama wafanyakazi wa serikali waliokuwa katika serikali iliyopita watapewa msamaha kwa nchi nzima na kila tunavyoona hizi, hizi taratibu zao za kwanza kwanza si za vitisho, lakini uwakika, kwa uhakika tutajua kwa miezi sita mwaka mmoja unaokuja ni lengo gani walilonalo la kitawala. Lakini kama nilivyosema hapo mbeleni, kutawala nchi si jambo rahisi sana. Kuwa mwituni na kupiga nchi ni jambo la rahisi, lakini kutawala nchi kuna kuna utaratibu mkubwa ambao wahitajika, na mmojawapo kubwa ni Afghanistani; ni nchi iliyotegemea misaada pengine kwa asilimia tisini ama tisini na tano kila mwaka kutoka nje, na misaada hiyo itakuja itakapokuwa serikali ya Taliban yatambulika na huku nje. Kwa hiyo katika kutafuta ile ihsani ya, ya ya ya nchi za nje za kuwasaidia na maisha yao ya kila siku, basi itabidi wabadilishe mirengo yao na siasa zao kali zile za kitambo na kile ambacho sasa tunakiona hivi sasa, maanake uh, zimeanza kutoka kama hali ya ukosolewaji kwenda kwa rais uh, Joe Biden. Hali kadhalika tumeona baadhi ya uh, wanajeshi wa zamani ambao walipigana Afghanistan wanaanza kutoa hadithi za kueleza kwamba wanaona kama vile jasho lao na fedha, nguvu, pamoja na kupoteza baadhi ya marafiki eh, Afghanistan, wanaona kama vile vimekwenda bure. Uh, hili kwako wewe unalionaje? ninavyoliona na mimi ni kwamba katika masuala ya, ya kitawala huwezi kuhusisha uh, hisia zako za binafsi. Kwa hiyo wao wanacho, wanachoonyesha ni hisia zao za binafsi za haraka haraka, lakini tuangalie milengo ya, ya malengo ya kati na malengo ya, ya siku za mbele. Uh, jambo la kwanza lilikuwa kwamba swala la kutoa uh, wanajeshi wana wa Marekani kutoka Afghanistan ni swala li lililoamuliwa na rais aliyepita Donald Trump. Kwa hiyo alichokuwa nacho Biden ilikuwa nikuwa ye, ni moja kati ya mawili: je ni kuvunja ahadi iliyoletwa na rais, rais aliyemtangulia ali na kuendelea kuweka majeshi katika Marekani. Lakini jambo lingine pia katika huu uchumi ambao kwamba ataka kuregesha hali yake ya zamani, tukiangalia katika budget ambayo atarajia kuipitisha mbali na hii ya infrastructure, kuna zaidi ya 3.5 trillion ataka kuispend katika nchi yake. Je, ataweza kuweza kuspend 3.5 bilioni huku akiwa na gharama zingine za kuweka majeshi yake nchi za nje. Kwa hiyo hayo ndo yalikuwa ni maswali ambayo alikuwa akimtatiza, na vile vile hivi ni vita ambavyo vimeendelea zaidi ya miaka ishirini, kwa hiyo lazima vilikuwa vifike ukingo, na kama alivyosema rais Biden kwamba hawataweza wao ku, kuisaidia Afganistani ikiwa wanajeshi wa Afghanistan wenyewe hawezi kujisaidia na kupigana vita ambavyo ni vya wao wenyewe kwa wenyewe kwa hiyo lazima ilikuwa vita hivi vifikie mwisho, na pengine vimefikia wakati ambao kwamba ni mgumu, na kwa watu wengine itakuwa ni ni sikitisho kubwa, lakini kwa kisiasa, kwa vile huu ni mwanzo wa wa utawala wa Biden, hili ni jambo ambao Wamarekani watalizoea, na baada ya miaka miwili mitatu, wat, wat, wat, watalizingatia watali kwa mwelekeo mwingine tofauti. Asante uh, sana Amin Mwidau kwa kutueleza hayo yote e, kutokea hapo nchini Canada. Tunakabilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo ya kwa undani. Muda mfupi ujao, tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani na msikilizaji wa Kwa Undani, unasikiliza matangazo ya Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Matangazo haya vilevile vile, unaweza kusikiliza katika redio zifuatazo ukiwa katika nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo: Redio Maniema namba moja Kindu, Redio Rakom Bunagana, Redio Sango Malamu Bunia, Redio Muungano Oicha, vilevile Redio Rulalis Kaya Bayonga, Kaya Bayonga. Uh, na ukiwa nchini Kenya unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia redio uh, Sayare redio Eldoret, uh, sasa redio Bungoma na sauti ya mwananchi redio uh, iliyopo Nakuru. Tunaendelea na matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, na hivi sasa tunaelekea Eh, kuangazia mkutano wa wale wakuu eh, wa mataifa wa Jumuiya ya Kusini mwa Afrika, SADC, ambapo mkutano unaendelea katika taifa la Malawi, mkutano unaokutanisha viongozi wa mataifa wanachama wa SADC, ambapo Malawi itakabidhiwa uwenyekiti eh, wa jumuiya hiyo eh, kwa kipindi kingine kijacho, kama ilivyo eh, kawaida na utaratibu wa jumuiya hiyo. Lakini kikubwa ambacho kimeshajitokeza mpaka hivi sasa eh, ni SADEK kuipongeza Zambia kwa hatua ambayo imepiga kufuatia uchaguzi wake uliomalizika mwishoni e, mwa juma ambayo imekuwa ni mara ya tatu kwa kubadilishana madaraka kwa amani na upinzani nchini Zambia tangu mwaka elfu moja mia tisa na tisini a, na moja. Kutokana na hilo SADEK imeisifu Zambia kwa mabadiliko ya madaraka ya amani kabisa. Hii ni mara ya tatu katika kubadilishana madaraka kwa amani e, toka mwaka huo 1991, bara ambalo viongozi waliopo madarakani mara nyingi la Afrika wanashikiliwa madaraka kwa miongo kadhaa. Rais wa Malawi Lazarus Chakwera alifungua mkutano wa viongozi wa kusini mwa Afrika, SADEK, mjini Lilongwe e, na alisema mwenendo wa makabidhiano ya madaraka kwa amani ambayo wameyashuhudia katika eneo hilo e, la, la SADEK katika miaka ya hivi karibuni e, ambapo Zambia ikiwa mwanachama wa hivi karibuni kufanya hivyo wanastahili sifa e, vile vile uchaguzi wa namna hiyo ulitokea katika taifa e, la Malawi. Mkutano wa viongozi mjini Lilongwe utaangalia maendeleo yaliyopatikana katika kukuza na kuongeza ushirikiano wa kikanda kulingana na dira ya 2050 ya SADEK ambayo inafikiria kuleta nchi zenye kipato cha kati mpaka juu zenye viwanda ambapo raia wote watafurahia ustawi endelevu wa uchumi haki na uhuru katika eh, eneo hilo. Karibu mtendaji wa SADEK Stergomena Lawrence Tax ataondoka baada ya kuhudumu kwa miaka minne na ku katibu mtendaji mpya atapitishwa na ni jambo ambalo linatarajiwa kutangazwa muda wowote kuanzia hivi sasa, kwa kuwa kikao hicho uh, kinaendelea. Kutokana na haya yote, anazungumza hapa na Gudlakinging'o ambaye yeye ni mchambuzi wa masuala ya siasa za eneo hilo la kusini mwa Afrika. Na kikubwa, nataka kujua kile ambacho anakiona kama masuala makubwa ambayo pamoja na mambo ya kawaida yanayoendelea. Je, ni ajenda gani kubwa, ama kuna masuala gani makubwa hivi sasa yanayogubika eneo hilo la SADC? Uh, mkutano, um, kwa hatua iliyofikia sasa, ni viongozi wakuu wa nchi wanachama ndiyo wanaendelea kufanya vikao, baada ya kuwa mikutano um, ambayo ilitanguliwa na waandamizi kwenye makatibu wakuu lakini vile mawaziri Aa, lakini mambo mengi ambayo yanaenda kujadiliwa, mojawapo ikiwemo ni kwa namna gani hizi nchi wanachama zitaenda kuwezesha uwezo wa ndani wa kuzalisha hasa katika aa, namna nzima ya kuweza kupambana na athari za kiuchumi ambazo zinatokana na uwepo wa ugonjwa wa korona, na ndio maana hata kauli mbiu yao imekuwa ni kuwa, kuwa na uwezo uwezeshaji ambao utasaidia kuwa na uchumi endelevu, lakini ambao utasaidia mapinduzi ya viwanda. Kwa hiyo ni baadhi ya mambo ambayo yanaendelea kujadiliwa ingawaje uhudhuriaji umekuwa ni mchache kwa sababu ya uwepo wa janga la korona, lakini viongozi wengine ambao wameshindwa kuhudhuria wanashiriki kwa njia ya kimtandao kwa maana ya teleconference. O, ndio mambo ambayo amekuwa akiendelea Malawi, lakini vilevile mkutano wa arobaini na moja ambao Marawi sasa imeweza kuchukua rasmi kijiti cha uwenyekiti wa jumii, lakini vilevile na ukabidhi wa uwenyekiti wa kamati ya masuala ya ulinzi na usalama wa jumua ya sabit na yale masuala ambayo yamekuwa yakionekana kama ni ya uh, msingi mkubwa ambayo yanaikabili uh, sadek kwa hivi sasa, ni yapi ambayo yanatazamiwa kugubika mkutano huu ambao unaendelea hivi sasa na utakaoendelea mpaka siku ya kesho? Jambo kubwa ambalo limeendelea kujadiliwa ni kwa namna gani nchi wanachama wa sadek wataendelea kushirikiana katika masuala ya ulinzi, kwa sababu ikumbukwe kwamba, uh, bado hali ya kiusalama nchini msumbiji bado si nzuri sana, ingawaji tumeanza kuwa na hali ya utulivu hasa kwenye jimbo uh, la Kabri, mambo ambao alizuia shughuli za kiuchumi, lakini vilevile miongoni mwa mambo ambayo anaenda kujadiliwa ni kwa namna gani sasa hizi nchi uh, wanachama wa jumuiya Sabiti itaendelea kushirikiana kiuchumi, na hasa katika namna ambayo itapunguza athari ambazo zinatokana na uwepo wa janga la Korona, lakini katika namna gani wataendeleza biashara mipakani, lakini vilevile uh, watazungumza katika hali ya uchaguzi ambayo umeweza kuisha nchini Zambia ambako mgombea wa chama cha upinzani Chilema ameweza kuibuka mshindi, kwa ni miongoni mwa mambo ambayo ya yataweza kujadiliwa na hasa katika namna gani, uh, SADC inaweza kufanya mapinduzi ya viwanda hasa katika namna gani ya kushirikiana miongoni mwa nchi wanachama, lakini kikubwa zaidi ni suala la ulinzi, ndio miongoni mwa mambo makubwa ambayo yataenda kujadiliwa na kile ambacho uh, kimezungumzwa na SADC kuhusiana na uchaguzi wa Zambia ni kama kusifu harakati ambazo zimefanyika lakini hii si mara ya kwanza kwa uh, nchi mwanachama uh, wa sadiki kufanya hivyo. Hata Malawi imefanya hivyo katika uchaguzi wake uliopita. Nini ambacho kimesababisha ama kugubika swala hili? Uh, ukitazama ni, ni, ni hasa kwa namna gani ambaye uh, rais aliyekuwa madarakani na uh, uh, Edgar Lungu kuweza kukubali hali ya kushindwa pasipo kuweka vipingamizi ama wananchi kuingia barabarani na na, na, na, na, kuvuruga hali ya usalama ukitazama ni tofauti kidogo na Malawi ambapo uh, Profesa Mutalika aliweza kuegemea na kujitangaza mshindi, lakini Chakwela akaweza kupinga na kuwepo kwa maandamano na mvutano ambao uliweza kufikia mahakamani. Kwa sababu ataidigalungu atutegemea angeweza kuweka pingamizi mahakamani, lakini unaona, katika dhana ya kudumisha demokrasia moja na umoja miongoni mwa Zambia akasema aoni aja, na kwa sababu wote wenye yao ni kuijenga Zambia na akaweza kukubali kushindwa na hao wote wawili tunaona wakiwa hasa wafuasi wao kukubaliana na matokeo na na kuondoa wa wawinungmao na kuijenga Zambia. Kwa hiyo ni, ni hali kidogo ambayo inapaswa kupongezwa, lakini vilevile sada iko na jadili kwa uh, namna gani pia nchi zingine wanachama zinaweza kufanya hivi kama ambavyo Zambia imekuwa ikifanya mara kadhaa hii. Uh, manake ni mara ya tatu safaraii ambaye alioko madarakani anaweza kukabidhi kijiti, ni jambo ambalo vilevile itazungumziwa vile lakini Uh, kutokana na mkutano anategemea kama kutakuwa na mkutano mwingine wa dharura uh, basi Chirema ataweza kujitambulisha na kuweza kuwasalimia viongozi wengine wa nchi na kile ambacho sasa tunakiona, uh, kwa hivi sasa, maanake bado haijatolewa uh, ile majumuisho, lakini katika hotuba ambazo zimesha uh, toka kwa viongozi mbalimbali mbali. Kikubwa nini ambacho kimeguswa na hasa kuzingatia kwamba rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan huu unakuwa kama vile ni mkutano wake wa kwanza rasmi wa Sadek, japokuwa kuna vikao vingine amewahi kuhudhuria Uh, nini ambacho amekizungumza? Uh, miongoni mwa mambo ambayo inaweza kuzungumza ni, ni, ni, ni, ni kwanza yeye kupongeza namna gani ambavyo uh, marais wenzake wameweza kushirikiana naye katika kipindi cha mpito, lakini vilevile vile, akiainisha kwamba uwepo wa viongozi wanawake vilevile kwa vile, kuainisha kwamba wanaweza kuchukua nafasi kubwa, na kwa sababu amesema kabisa kwamba ni viongozi pekee ambaye amejinsia kike miongoni mwa viongozi wote wa nchi wanachama uh, wa sadiki viongozi wakuu, lakini vilevile amegusia kwamba kwa namna gani wa viongozi wanapaswa kushirikiana katika kuhakikisha kwamba kwanza wanakabiliana na janga la korona, lakini vilevile kwa namna gani wanaweza kushirikiana katika kupunguza hatari za kiuchumi ambazo zinatokana na uwepo wa janga la korona. Ni miongoni mwa mambo ambayo ameweza kuyagusia na vilevile nafasi za wanawake kwenye uongozi, kwa sababu uh, mkutano huu ndio alikuwa katibu mkuu wa jumuiya ya sadiki kadhimana taksi anakabidhi rasmi madaraka kwa katibu mkuu anayefuatia baada ya kipindi cha miaka nane ya kuiongoza SADIKI kama katibu mkuu mtendaji. Kwa hiyo ni miongoni mwa mambo ambayo yamekuwa yakiongelewa, na hasa namna ya kuweza kuendelea kutoa fursa kwa wanawake katika nafasi za juu za uongozi. Nam, asante sana. Huyu ni Goodluck Ngingo akizungumza nami, na hapa basi ndo tunakamilisha matangazo ya Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mimi jina langu naitwa Ligongo Id na shukran kwa kuwa nami na tukutane tena kesho katika sehemu nyingine ya Kwa Undani.