Fii, hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Hujambo msikilizaji, popote pale unapotusikiliza. Jina langu ni Sandei Shomari, na mimi hapa ni BMJ Mridhi. Tunakukaribisha kwa matangazo yetu ya jioni ya leo, ikiwa ni Jumanne, Agosti 17 mwaka 2021. Tunasikika kupitia redio zetu shirika zikiwemo Mbeya Highlands FM ya Mbeya kule Tanzania, Nuru FM ya Iringa Tanzania, Hits FM ya Zanzibar, Voice of Muhabara ya Kampala na UBC Radio Uganda nchini Uganda, Redio Soleilo na RTGL za Butembo nchini DRC, Redio Progress na Redio Sango Malamu za Bunia huko huko DRC. Kadhalika unaweza kutufuatilia kwenye Redio Citizen na Redio Kaya nchini Kenya. Pia unaweza kutupata kupitia mtandao wetu wa VOA swahili.com <muchas> Na katika matangazo yetu ya leo, serikali ya Congo DRC kupitia wizara yake ya afya imeanza rasmi hii leo shughuli za kuwapa chanjo ya korona wananchi wake. Na katika taarifa nyingine, Uganda imesema kwamba imekubali ombi la rais wa marekani Joe Biden la kuchukua kwa muda wakimbizi wapatao elfu mbili kutoka Afghanistan. Ni baadhi ya taarifa itakazosikia kwenye matangazo yetu ya leo, lakini kwanza kabisa ni habari za dunia zinasoma kwako na BMJ Muridhi. Kutoka chumba chetu cha habari tunaarifiwa kwamba safari za ndege za uokoaji nchini Afghanistan zilianza tena leo Jumanne katika uwanja wa ndege kima wa kimataifa wa Kabul, baada ya siku ya hali ya sintofahamu ambapo maelfu ya watu walikusanyika kwenye uwanja huo wakati wanadiplomasia na raia wa nchi zingine wakijaribu kuondoka nchini humo. Stefano Pontekovo mwakilishi mwandamizi wa kiraia katika ushirika wa NATO nchini Afghanistan alituma picha kupitia mtandao wa Twitter zikionyesha ndege kadhaa za jeshi la anga la Marekani kwenye lami na akasema aliona ndege zikitua na kupaa. Waziri wa ulinzi wa Ufaransa Florence Pale alisema ndege ya kwanza ya jeshi iliyokuwa imebeba raia wake kutoka Afghanistan ilitua usiku wa kuamkia leo katika Falme za Kiarabu na kwamba Ufaransa ilikuwa inajiandaa kutuma ndege zingine. India ilihamisha wafanyakazi wake wa ubalozi kutoka Afghanistan na raia wake wapatao 140 kwa ndege maalum ya kijeshi. Jeshi la Marekani limethibitisha vifo vya angalau watu wawili katika uwanja huo wa ndege jana, rais Joe Biden alisema anasimama kidete na uamuzi wake wa kuondoa vikosi vya Marekani kutoka Afghanistan katika hotuba ya kwanza ya umma tangu Taliban ilipoteka mji wa Kabul. Uganda imesema leo Jumanne kwamba imekubali ombi la Marekani la kuchukua kwa muda wakimbizi wapatao elfu mbili kutoka Afghanistan wakikimbia nchi hiyo baada ya serikali kuchukuliwa na Taliban kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Taifa hilo la Afrika Mashariki lina historia ndefu ya kupokea watu wanaokimbia mizozo na kwa sasa linawapa hifadhi wakimbizi wapatao milioni 1.4, wengi wao wakiwa kutoka Sudani Kusini. Esther Anyakuni Davinia, naibu wa waziri wa misaada ya dharura, majanga na wakimbizi wa Uganda, amesema rais Museveni ameridhia ombi hilo lililotolewa hapo jana na utawala wa rais Joe Biden. Amesema Waafghanistan hao watakuwa nchini kwa muda wa miezi mitatu kabla ya serikali ya Marekani kuwahamishia kwingineko. Haikujulikana mara moja ni lini wataanza kufika. Albania na Kosovo pia zimekubali ombi la Marekani la kuwapokea kwa muda wakimbizi kutoka Afghanistan. Marekani inapeleka karibu dozi nusu milioni za chanjo za kampuni ya Pfizer za covid-19 nchini Rwanda, ambazo ni pamoja na sehemu ya dozi milioni mia tano ambazo utawala wa rais Joe Biden umeahidi kutoa kama msaada kwa nchi mbalimbali kote duniani. White House imesema leo Jumanne. Msemaji wa ikulu Kevin Munoz alisema kupitia ujumbe wa Twitter kwamba tayari karibu dozi laki tano zimetumwa Rwanda kwamba huo ni mwanzo tu wa mpango wa marekani wa kutuma mamia ya mamilioni ya chanjo kwa wale wanaohitaji. Hatua hiyo ni sehemu ya msaada wa utawala wa Biden kwa COVAX, mpango wa kushiriki chanjo ulimwenguni, na shirika la afya duniani kusaidia kusambaza chanjo kwa nchi maskini. Takwimu zinaonyesha kwamba nchini Rwanda maambukizi ya covid-19 yanapungua kwa wastani wa visa 584 kwa siku na asilimia 42 ya kilele chake kiliripotiwa tarehe 22 mwezi Julai. Na jumuiya ya maendeleo ya mataifa ya kusini mwa Afrika, SADC, leo Jumanne, imeisifu Zambia kwa kusimamia mabadiliko ya amani ya kubadilishana madaraka baada ya Hakainde Hichilema kutangazwa mshindi jana Jumatatu kwa kumshinda raisi aliyepo madarakani Edgar Lungu, ambaye alihudumu kwa miaka sita na akakiri kwamba alishindwa. Sandi Shomari anaisoma ripoti kamili. Ni mara ya tatu kwa kubadilishana madaraka kwa amani na upinzani nchini Zambia tangu mwaka 1991 katika bara ambalo viongozi waliopo madarakani mara nyingi wanashikilia madaraka kwa miongo kadhaa. Rais wa Malawi Lazarus Chakwera akifungua mkutano wa viongozi wa kusini mwa afrika Sadek mjini Lilongwe hii leo alisema, mwenendo wa makabidhiano ya madaraka kwa amani ambao tumeshuhudia katika eneo letu katika miaka ya hivi karibuni, huku zambia wakiwa mwanachama hivi karibuni kufanya hivyo, wanastahili sifa kimataifa. Mkutano wa viongozi mjini Lilongwe utaangalia maendeleo yaliyopatikana katika kukuza na kuongeza ushirikiano wa kikanda kulingana na dira ya mwaka 2050 ya Sadek, ambayo inafikiria kuleta nchi zenye kipato cha kati mpaka juu zenye viwanda ambapo raia wote watafurahia ustawi endelevu wa uchumi haki na uhuru. Katibu mtendaji wa SADEK Stergomena Lawrence Tax ataondoka baada ya kuhudumu kwa miaka nane na katibu mtendaji mpya ataapishwa. Botswana na jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo zote zimeteua wagombea wa nafasi hiyo unaendelea kupokea taarifa hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ukiwa nami bmj mridhi na mwenzangu sandi shomari vyombo vya habari vya marekani vinasema kwamba utawala wa rais joe biden utaanza kushawishi wamarekani wote ambao wamepata chanjo zote za covid-19 kupokea nyingine kwa ajili ya kujilinda dhidi ya maambukizi makubwa ya kirusi delta ambacho kimesababisha wimbi kubwa la maambukizi. Maafisa wa afya wa serikali kuu wanatarajiwa kutangaza wiki hii kwamba wamarekani wanatakiwa kupata chanjo nyingine na kuimarisha kinga ya mwili maarufu kama booster, miezi nane baada ya chanjo zao za awali. Mashirika ya kudhibiti chakula na dawa FDA na kituo cha kudhibiti magonjwa CDC, wiki iliyopita, yalipendekeza chanjo ya tatu ya Pfizer au Moderna kwa baadhi ya watu walio na kinga dhaifu ya mwili. Maafisa wamekuwa wakikataa wito wa kuidhinisha sindano ya busta kwa ajili ya chanjo ya COVID-19 wakidai kwamba data zinaonyesha kuwa watu bado wanakingwa na virusi ikiwemo kile cha Delta, lakini utafiti mpya pia unaonyesha kwamba huko Israeli nguvu ya chanjo ya Pfizer inashuka miongoni mwa wazee ambao walipatiwa mwanzoni mwa mwaka huu. Data hizo zimechochea Israeli kuanza kutoa sindano ya booster kwa watu walio na umri wa miaka 50 au zaidi. Watu wenye silaha nchini Nigeria waliua afisa wa polisi na wafanyakazi sita wa kampuni ya huduma ya mafuta na gesi ya Lee Engineering wakati wa shambulio kwenye eneo la mradi katika jimbo la Imo kusini mashariki mwa nchi hiyo, polisi wamesema leo Jumanne. Shambulio hilo lilitokea Jumatatu katika eneo linaloitwa Asa, kulingana na msemaji wa polisi wa jimbo hilo la Imo, Michael Abatam, ambaye pia alisema kwamba uchunguzi umeanza ili kubaini kilichopelekea shambulizi hilo. Mashambulizi kwenye vituo vya mafuta na gesi kwa muda mrefu yamekuwa tatizo sugu nchini Nigeria, ambapo miradi ya mabilioni ya pesa iko katika eneo la jamii maskini ambayo imepata faida ndogo tu kutoka kwake. Nia ya washambuliaji hao haikujulikana mara moja. Lee Engineering haikupatikana mara moja kufanya mahojiano au uh, hata kutoa kauli kwa shirika la habari la Reuters. Ivory Coast imeanza kuwapa chanjo wafanyakazi wa afya dhidi ya ugonjwa wa Ebola katika mji mkuu wa kibiashara wa Abidjan baada ya kisa cha virusi hivyo hatari kuthibitishwa mwishoni mwa weki, mwanamke mwenye umri wa miaka kumi na minane alipimwa na kupatikana na ugonjwa huo Jumaa Mosi baada ya kusafiri kwa basi kwenda Abidjan kutoka nchi jirani ya Guinea. Ni kisa cha kwanza cha Ebola kuthibitishwa kwa miaka ishirini na mitano iliyopita. Karibu wahudumu mia mbili wa afya, wengi wakitoka hospitali ya Abidjan ambapo mwanamke huyo alikuwa amelazwa, walipokea dozi ya chanjo za Ebola. Wizara ya afya ilisema kwamba ilikuwa inalenga kuwapa chanjo watu elfu mbili ifikapo hapo kesho Jumatano. Nchi hiyo ina dozi elfu tano za chanjo hiyo. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC na habari chuka uzito wa juu ni huko Rwanda. Mamlaka za afya nchini humo zimesema kwamba hadi sasa nusu ya wakazi wa mji mkuu wa nchi hiyo Kigali tayari wamekishapatiwa chanjo dhidi ya korona. Taasisi ya afya na tiba nchini humo pia inasema asilimia kumi wa ya wakazi wa Rwanda tayari wamekusha chanjwa chanjo hiyo. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Silvanus Karemera anayoripoti zaidi taarifa hii imekuja wiki moja baada ya wakazi wa mji mkuu wa Rwanda, Kigali, kutoka katika zuio la ukaa ndani kwa muda wa siku kumi na tano, hatua iliyochukuliwa baada ya kuonekana kasi ya maambukizi ya virusi vya korona ikipanda. Hata hivyo muda huo, maafisa wa afya walipata nafasi nzuri ya kuendelea kutoa chanjo kwa wananchi, tena kwa kasi kubwa kuliko ilivyokuwa hapo awali. Sasa taasisi ya taifa ya afya na tiba, RBC, inasema mpaka sasa asilimia hamsini ya wakazi wote wa mji wa Kigali wamekwisha pata chanjo hiyo. Huyu ni mkurugenzi mkuu wa tasi hiyo Dk Nsanzimana na sabe. Karibu watu wote waishiwe mijini kama vile Kigali wanaendelea kuchanjwa, na anaweza kusema kwamba mpaka sasa tupo katika kiwango cha asilimia hamsini kwa wakazi wa Kigali na asilimia kumi nchi nzima. Tumeanzia kwa watu wenye umri wa miaka 60 tukaingia hamsini, sasa tunamalizia wale wa miaka 40, tutakwenda thelathini ishirini na kadhalika, na na karibuni tunatazamia kwamba maisha yatarejea kuwa ya kawaida. Hii imekuwa ni habari njema kwa wakazi wa Kigali ambao kwa sasa wanakadiriwa kufikia milioni mbili, ambao nusu yao wamepata chanjo hiyo. Chanjo imetusaidia kwa sababu hata wateja wetu tayari wamejenga imani kwamba wakija hapa sokoni hawataambukia kwa kwa hiyo basi, wanakuja kwa wingi. Kama kama umepata chanjo, huwezi kuumwa na kuwa mahututi kama yule mtu ambaye hajapata chanjo hiyo. Tunafurahi sana maana hawatafunga tena soko letu, kwa sababu tunaendelea kupokea chanjo kwa sasa. Tunafanya shughuli zetu katika kiwango cha asilimia thelathini, lakini shughuli ya chanjo itakapokwisha tutakuwa na uhakika wa kurejea katika shughuli zetu kama hapo awali. Wizara ya afya imesema kwamba kila wiki Rwanda hupokea kiasi cha chanjo zaidi ya mia mbili elfu. Kutoka nchi za nje kuna kutengeneza chanjo hizo. Katika uwiano huu, huenda mwaka huu ukaiacha Rwanda ikirejea katika maisha yake kama kawaida, lakini hilo litawezekana tu endapo chanjo zitaendelea kuingia, wizara ya afya imesema. Maafisa wa afya wanasema kutoa chanjo kwa wakazi wa Kigali ni hatua kubwa iliyopigwa kutokana na shughuli zilizoko mjini humo. Dr Mari Rosete ni mtaalamu wa masuala ya afya ngira ngo muribuka ko muri iminsi. Naamini kwamba unatambua kuwa hapo kabla maambukizi mengi yalikuwa hapa Kigali, ambapo maambukizi yalipaa ghafla, na hilo ni jambo la kawaida hasa katika maeneo ya mijini kutokana na maingiliano ya watu. Kwa maandikio ni busara kwamba swala la kutoa chanjo limeanzia mijini. Hata hivyo, taasisi ya taifa ya afya na tiba RBC imeendelea kuwaasa wananchi kuhakikisha wanatekeleza masharti dhidi ya kuzuia maambukizi ya korona, kwa sababu bado ni mapema mno kujigamba ushindi dhidi ya korona. Awali serikali ya Rwanda iliazimia kwamba ifikapo mwezi Juni mwaka ujao elfu mbili na ishirini na mbili itakuwa imetoa chanjo kwa asilimia sitini ya wa wakazi wake, kitu ambacho kutokana na kasi hii, wataalamu wa afya wanasema huenda azimio hilo likafikiwa hata kabla ya muda huo. Silvanos Na matangazo haya yanakujia pia kupitia washirika wetu Step Radio ya Mbale kule Uganda, Radio Citizen na Radio Kaya nchini Kenya, RFA na UFM Radio nchini Tanzania, bila kusahau Redio Mwangaza, Redio Jambo Isiro kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na vilevile vile usisahau mtandao wetu www VOA swahili.com. Na serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kupitia wizara yake ya afya imeanza rasmi hii leo shughuli ya kuwapa chanjo dhidi ya korona wananchi wake, haswa wale ambao walipata dozi ya kwanza bila kumaliza dozi ya pili na wale watu ambao wanafanya kazi katika sehemu hatarishi. Mwandishi wetu Austeri Malivika anayo taarifa zaidi kutoka Goma. Akizungumza na Sauti ya Amerika idhaa ya Kiswahili hapa mjini Goma, Kivu Kaskazini, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, akiwa katika chumba maalum kilichowekwa kwa ajili ya kupokea watu wanaopata chanjo ya AstraZeneca dhidi ya COVID-19 kwa hiari katika hospitali kuu ya Hila Afrika, Dr Stehan Hans Battey kutoka wizara ya afya na msimamizi wa maswala ya chanjo Kivu Kaskazini amesema chanjo hii imekuja kwa ajili ya watu waliopata dozi ya kwanza na vile watu wanaotumika katika mazingira magumu pamoja na watu wenye umri zaidi ya hamsini. E, tunapana chanjo siku ya leo ni kuendelesha chanjo tulianza e, tokea e, mwezi wa tano ya, ya, ya, ya mwaka huu, kwa sababu e, kwa mwezi wa sita tulikuwa ndani ya rupture. Sasa wakubwa wametutumia Vaksin kusudi tuendeleshe kupatia dezem dozo wale wenye walianza na ni ndio maana tunaanza vaksin leo. Stefan Hanse amesema kwa sasa katika mji wa Goma watu 6700 watapata chanjo. Ni karibu 6700 eh, watapata eh, dezem dozo yenye tunaandaa leo hapa Goma. Hapa katika hospitali ya Hill Africa wataalamu wa afya huanja uchunguzi na kuomba maelezo zaidi kwa kila anayeamua kupata chanjo dhidi ya korona, kabla ya kutwigwa shindano. Daktari wa kilongo mubake lisie: na mbele ya kumpa vaccination, tunaanza kwanza kumuuliza, tunamuuliza kama ana, ana magonjwa fulani fulani zile zinaweza zuia hiyo chanjo. Watu mbalimbali mbali, wakiwemo wanawake pamoja na wanaume wote wakimiminika kupata dozi yao ya pili na wengine kujikinga. Kabobo Kisimba Gaylor amepata chanjo, pamoja naye Ana Luanda. Nilikuja kupata chanjo ili nijiprotege na COVID-19 juu COVID-19 kwa sasa inaua watu wa mingi sana, na hii kwa sema ni magonjwa yenye iko ya bo, ni magonjwa iko na existe Il y a des millions de personnes, nos freres et soeurs, dans le monde. kwa sababu wenye viko wanakufa nayo ni wenye waliipuza nonasnufni weye walipuza kupata chanjo miongoni mwa wanaopata chanjo hapa kuna wale ambao waliopoteza ndugu zao Crispe Sengoma pamoja naye Kate Jerome tunaomboleza watu kutoka katika jamaa na marafiki pia uh, donc ni huruma sana njoo maana najua kujikinga inaomba kupata chanjo ya COVID. Mimi napenda uzima, na mimi najua gisi coronavirus inapenda ni kufe. Sasa mimi napenda ile ile ile vaccine uweze kunisaidia niweze kuwa na anticorps za kunisaidia kusaidi kiweze kunibana. Hoseri Malivika, Sauti ya America, Goma. Ungana nami Meri Mgawe kukuletea kipindi cha afya kila Jumatano, saa moja na nusu usiku Afrika Mashariki na saa kumi na mbili na nusu jioni Afrika ya Kati, kwa habari zenye uchambuzi wa kitabibu usikose kutusikiliza VOA. Na Japan na Misri zimetaja kuendelea na mashauriano yao juu ya kadhia mbalimbali za pamoja kwa ajili ya masalahi yao kieneo. Na hiyo inakuja kufuatia ziara wa ya waziri wa mambo ya nje wa Japan akielekea huko Cairo, alipokutana na viongozi, viongozi, viongozi wa ngazi za juu wa Misri. Mwandishi wetu wa Cairo, Shafi Mbinda, anayo taarifa kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Misri Sameh Shukri anasema kwamba tumeangazia kadhia za kijimbo likiwemo suala la Palestina pamoja na masuala mengine ya nchini Libya, Iraq, Syria na Yemen, ili kuangalia namna tunaweza kushirikiana na Japani katika kutoa juhudi za kupata utulivu kwenye eneo la mashariki ya kati. Naye Toshimitsu Motegi, waziri wa mambo ya nje wa Japani, akiwa na mwenyeji wake huyo Same Shukri, kwenye mkutano na mwandishi wa habari, amesisitiza kuwa nchi yake inaendelea kuimarisha mahusiano ya kiuchumi na Misri ili kupanua wigo wa uwekezaji ndani ya mataifa yao. Aidha, ametaja kuwa nchi yake imekubaliana na Misri pia kuratibu mipango kadhaa kuhusiana na yanayojiri Afghanistani, akisema kuwa nchi yake inatambua uzito wa Misri katika ulimwengu wa Kiislamu. Kadhalika, miongoni mwa ajenda muhimu kwenye mazungumzo ya waziri Motegi na viongozi wa Misri akiwemo rais Al-Sisi ni kufanyia kazi mpango wa kudhibiti silaha za nyuklia kwa kushirikiana na jumuiya za kimataifa. Mashauriano ya Japani na Misri kwenye kadhia nyingi yameonekana kuakisi uhusiano wa muda mrefu baina ya pande mbili hizo. Wachambuzi nao wanaona kuwa Misri inacheza duru muhimu kama kiunganishi cha Kiafrika na mataifa ya Kiarabu kwa ujumla, kama anavyoeleza balozi Hussein Harid, msaidizi wa zamani wa waziri wa mambo ya nje wa Misri. Kwa upande mwingine, Japani inaitazama Misri kama daraja tegemezi kiafrika, sio tu kwa kumili kwake mashariki ya kati au upande wa kiarabu. Hapa kuna miradi mingi tu shirikishi na juhudi zikitolewa kwa masilahi ya Afrika. Kwa Japani kuthaminisha kwake ushiriki wa Misri kwenye mkutano wa kilele wa Japani na Afrika maarufu tikad uliofanyika mwaka elfu mbili na kumi na tisa mjini Yokohama, hivi sasa inaamini kupata uungwaji mkono na Misri katika maandalizi ya mkutano huo tena hapo mwakani. Aidha, ujio wa waziri wa mambo ya nje wa Japani mjini Cairo ni sehemu ya ziara yake ya mashariki ya kati inayoshamili Palestina, Israel, Jordan, Uturuki, Iran na Qatari. Kutoka mjini Cairo, Shafi Mbinda, Sauti ya Amerika. Leo katika dunia ya wanawake, tunazungumzia maisha magumu yanayokabili wanawake kutokana na janga la COVID-19 huko nchini Kenya. Inakadiriwa kuwa mtu mmoja kati ya kumi ana matatizo ya akili nchini Kenya, huku visa hivyo vikiendelea kuongezeka kwa mujibu wa wizara ya afya. Hata hivyo, kundi moja la wanawake nchini humo linajitahidi kuyakabili matatizo haya, kama alivyogundua mwanahabari wetu Huba Abdi kutoka Nairobi. Maisha ni magumu wakati huu wa janga la COVID-19. Huu ni usemu wa Mama Amina, ambaye ni mjane katika mtaa wa Kibra. Alitegemea biashara hadi pale iliposukumwa kwenye ukuta na shida chungu nzima. na hii covid maisha kidogo inanipeleka na shida sana make niko na watoto, wataka kula, wataka kusoma, nyumba ataka kulipwa na sahizi ni shida hizo zote kulipa. Nilikuwa na biashara hapo mwanzo nikifanya, lakini sahizi biashara imestop, watu hawanimi vitu, pesa hakuna amekuwa tegemeo kuu kwa familia baada ya mumewe kuaga dunia. Hali ya kuwatafutia wanawe ikimzika kwenye lindi la mawazo, na hilo limedhoofisha afya yake. Akili ya sasa zote, nikikaa hivi nabaki tu nikinawaza, sijui a watoto wangu watasoma ama sijui watakula ama sijui watalala vipi. Sasa saa zote akili yangu inafikiria, nikikaa hivi usiku huwa silali nakaa nikifikiria, maanake watoto wa babangu au watoto wangu baba yao walifariki. Sasa mimi sina mume, mimi ndio mama, mi ndo baba, ndio kila kitu, vile unavyoniona hivi. Bila mtu wa kumsaidia katika majukumu yake, Amina alilazimika kutafuta njia kupunguza msongo wa mawazo kwa kuhudhuria vikao vya mara kwa mara kuhusu uhamasishaji wa afya ya akili vinavyofanyika kila wiki na shirika la uwezeshaji la wanawake linaloitwa Supab. Vikao hivi huwajumuisha wanawake wengine wenye matatizo kama yake. Simulizi ya Awada ni sawa na ya Amina, ila yeye amekuwa akipigana na msongo wa mawazo kutokana na ndoa yenye misukosuko, lakini anashikilia kuwa hana pa kukimbilia, hivyo basi anavumilia pale kutoka kwa ile ndoa yangu, mi sioni kama sababu. Hata nikirudi nyumbani, mi sina parans wenye wataniangalia watoto. Sasa mi nategemea tu hapo mume, lakini pia tufikishani kwa ukuta, unaona, na pia kifishana kukuta, mi niko tu na kutoka, lakini sana sana mi na maintain ndoa Mwanzilishi wa shirika la Superb Yasmin Nasura anasema idadi ya wanawake wanaofika kwenye kituo hiki kwa ushauri kimeongezeka, baadhi yao wakiwa wale wanaonyanyaswa na waume zao. Tukiangalia, wanawake wanapitia changamoto mingi sana, na haswa wakati huu wa COVID. COVID imezidisha hizo changamoto na inafanya wanawake wanakuwa na ile shida ama ntasema afya yao ya kiakili haiko, haiko nzuri Maanake unapata pindi mwanamke anakosa pesa ya kununua chakula ama ya kupeleka mtoto wake shuleni, anapatwa na stress. Stress ikimpata inaenda to depression, depression inaenda to suicidal thoughts, then at the end of the day unapata mtu ame, mtu amechukua uhai wake, na ni kwa sababu tu ya jambo ama changamoto ambalo alishindwa kukabiliana nayo. So wakija katika, wakija katika group ama kikundi hiki cha Superb, kitu tunafanya nao ni kuwapa zile mawaidha na pia ku restore ku ile hope ya kwamba kila kitu itakuwa salama na kuona jinsi ambavyo tunaweza wasupot uh, ile socioeconomically. Daktari Willis Akwale ambaye ni mwenyekiti wa jopo maalum kuhusu chanjo ya korona nchini Kenya anasema wakenya wengi wamekumbwa na matatizo ya akili. Anaongeza kusema kuwa hadi pale serikali itakapoweka mikakati zaidi ya kufungua uchumi ndipo suala hili la afya ya akili litapata ufumbuzi. Unajua, janga la korona linaathiri watu kwa njia mingi sana. Kuna wale wamepoteza kazi, kuna wale wamepoteza wapendwa wao. Kuna wale ambao wamemaliza shule, walitarajia kuanza kuona maisha lakini kwa sababu ya janga hii awezi safiri awezi fanya hii, hakuna ajira. Hii inaleta matatizo ya kiakili, kwa hakika italete, na ni jambo ambalo e, eh, wizara ya afya inapanga kuhakikisha kwamba inaweza kuwa inaweka mikakati kwa address hiyo. Lakini ile itakuwa muhimu ni kwamba tupambane na janga hii, tufungue uchumi wetu, maana hiyo ndio itaweza hakikisha kwamba tunarudi ile normal. Ile vile tulikuwa tunaishi hapo mbeleni. Utafiti wa pamoja wa mwaka 2020 wa shirika la wanawake la UN kuhusu tathmini ya athari za jinsia ya janga la COVID-19 kwenye majumba inaeleza kuwa viwango vya juu vya msongo wa mawazo kwa wanawake ni asilimia 60, ikilinganishwa na wanaume ambao ni asilimia 56. Ingawa COVID-19 imeathiri afya ya mwili ya wanawake na wanaume mzigo wa afya ya akili na kisaikolojia huwaangukia wanawake zaidi. Huba Abdi, VOA Nairobi. Waendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka Washington DC. Muda mfupi ujao, tutakusomea muktasari wa habari. Safari za ndege za uokoaji nchini Afghanistan zilianza tena leo Jumanne katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Kabul baada ya siku ya hali ya sintofahamu ambapo maelfu ya watu walikusanyika kwenye uwanja huo wakati wanadiplomasia na raia wa nchi mbalimbali wakijaribu kuondoka nchini humo. Uganda imesema leo Jumanne kwamba imekubali ombi la Marekani la kuchukua kwa muda wakimbizi elfu mbili kutoka Afghanistan, wakikimbia nchi hiyo baada ya serikali kuchukuliwa na Taliban. Marekani inapeleka karibu dozi nusu milioni za chanjo za kampuni ya Pfizer za COVID-19 nchini Rwanda ambazo ni pamoja na sehemu ya dozi milioni mia tano ambazo utawala wa rais Joe Biden umeahidi kutoa kama msaada kwa nchi mbalimbali kote duniani. White House imesema leo Jumanne. Na Jumuiya ya Maendeleo ya Mataifa ya Kusini mwa Afrika, SADC leo imeisifu Zambia kwa kusimamia mabadiliko ya amani ya kubadilishana madaraka baada ya Hakainde Ichilema kutangazwa mshindi jana Jumaatatu, kufuatia uchaguzi ambapo alimshinda rais aliyepo madarakani Edgar Lungu, ambaye alihudumu kwa miaka sita na akakiri kwamba alishindwa. Na hapo ndo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kwa niaba ya wote wamefanikisha matangazo haya, mwongozaji Aida Isa, msimamizi Abdu Shakur Abud imeshirikiana na mwenzangu BMJ Muridhi, Vialangu ni Sandey Shomari na kutakia usiku mwema pote pale unapotuskiliza kutoka la Marekani, Washington DC.