Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Ninakukaribisha kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika yanayoanza saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki na saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati. Jina langu ni Patrick Nduimana na mimi ni Harrison Kamau. Leo ikiwa ni Jumatatu, tarehe 16 Agosti mwaka wa 2021, tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, ikiwemo KFM Songea, Voice of Africa Korogwe Tanzania, chuchu redio Zanzibar, redio Malaika Lubumbashi, Radio Manyema Makindu, Radio rakum Bunagana DRC, Radio Mitume Kitale, Safari Redio Eldoret Kenya na redio UBC Uganda, miongoni mwa nyingine nyingi. Tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa www katika yale tuliyokuandalia: waasi wa Taliban waingia katika mji mkuu wa Afghanistan Kabul na kuidhibiti nchi nzima. Sasa kwa nini waasi hao wamechukua tena uongozi wa nchi bila upinzani wowote? Kulikuwa na uporaji wa mali na matumizi mabaya ya pesa za serikali. Na katika taarifa nyingine, mgombea wa upinzani nchini Zambia, Hakainde Hichilema, anaelekea kupata ushindi kwenye uchaguzi wa rais, wakati kura zilizohesabiwa Jumapili jioni zikionyesha anaongoza dhidi ya rais aliye madarakani Edgar Lungu. Hizo ni baadhi ya ripoti tulizokuandalia katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika, lakini kwanza namkaribisha Harison Kamau akusomee habari za dunia. wa Afghanistan Ashraf Ghani Jumapili amesema kuwa kundi la Taliban limepata ushindi baada yake kutoroka nchini, huku kundi hilo likichukua udhibiti wa mji mkuu wa Kabul miaka 20 baada ya kuondolewa madarakani na ushirikiano wa kijeshi ulioongozwa na Marekani. Ghani alitoroka nchini kabla ya kundi hilo kuingia mjini, ambapo baadaye lilichukua udhibiti wa makao ya rais na kutangaza ushindi. Kufuatia hatua hiyo, waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken amesema kuwa kipaumbele chao kwa sasa ni kuhakikisha usalama wa raia wa Marekani ambao wa baadhi wako kwenye ubalozi mjini humo. Blinken pia ameshutumu ukosoaji kwamba Marekani haikuwa imejiandaa kwa kuanguka kwa vikosi vya Afghanistan. Wakati akizungumza na shirika la habari la CNN kwenye kipindi cha televisheni cha State of the Union Jumapili, Blinken amesema kuwa atafanya kila wawezalo kuhakikisha usalama wa vikosi hivyo. Katika ripoti nyingine, afisa wa Marekani ambaye hakutaka kutajwa ameambia VOA kwamba shughuli ya kuokoa watu walioko kwenye ubalozi wa Marekani mjini Kabul tayari imeanza. Kundi la uasi la Oromia nchini Ethiopia Jumamosi limeonya kuwa huenda likafunga barabara muhimu inaunganisha Kenya na Ethiopia, hatua ambayo huenda ikaathiri biashara na Nairobi kwa mujibu wa gazeti la The Daily Nation la Kenya, kundi hilo maarufu kama Oromo Liberation Army ama OLA na ambalo linasemekana kushirikiana na TPLF limesema kuwa limeanza operesheni ambayo huenda ikaathiri barabara inayotokea Moyale nchini Kenya ikielekea Ethiopia na ambayo ilizinduliwa mwezi Desemba mwaka uliopita. Iwapo hilo litafanyika, basi itakuwa mara ya kwanza kwa mzozo wa Ethiopia kuathiri Kenya moja kwa moja. Vyanzo vya habari vya OLA vinasema kuwa kundi hilo limeshika udhibiti wa maeneo ya magharibi na kusini mwa Oromia kwenye eneo la kusini ambapo barabara inaunganisha Kenya na Ethiopia inapitia. Kundi hilo limedai kuwa limechukua maeneo ya Guji pamoja na Dabonera ambayo yanapakana na Kenya. Ola inasemekana kutumia mbinu ya kufunga barabara ili kuchukua udhibiti wa maeneo. Na mgombea wa upinzani nchini Zambia Hakainde Hichilema anaelekea kupata ushindi kwenye uchaguzi wa rais, wakati kura zilizohesabiwa Jumapili jioni zikionyesha anaongoza dhidi ya rais aliye madarakani Edgar Lungu. Ripoti ya shirika la habari la Reuters inasomwa hapa na Patrick Nduimana. Tume ya uchaguzi ya Zambia imesema asilimia 82 ya kura zimehesabiwa za majimbo ya uchaguzi 156 baada ya uchaguzi wa tarehe 12 Agosti. Hichilema alikuwa anaongoza hadi hivi sasa kwa kura milioni mbili laki tatu na 4847 na na Lungu akiwa katika nafasi ya pili na kura milioni moja laki nne, kati ya wapiga kura milioni saba waliojiandikisha. Iwapo hesabu za kura zitaendelea kuonyesha Hichilema naongoza, basi mgombea huyo upinzani wa upinzani mwenye umri wa miaka 59 atatangazwa mshindi muda wowote, iwapo atapata asilimia 50.1 ya kura zote na hivyo kuepuka duru ya pili ya uchaguzi. Uchaguzi uligubikwa na ghasia za hapa na pale. Hichilema mkurugenzi mtendaji wa zamani kwenye kampuni ya hesabu, kabla ya kujiunga na siasa atakuwa na kibarua kigumu cha kuboresha uchumi wa moja ya nchi maskini sana duniani. Wawekezaji wanafuatilia kwa karibu uchaguzi katika taifa hilo la pili kwa uzalishaji wa shaba barani Afrika na ambayo ilikuwa nchi ya kwanza ya Afrika kushindwa kulipa madeni ya wa wakopeshaji mwezi Novemba kutokana na athari za janga la korona. Jumamosi, lungu alisema uchaguzi haukuwa huru na wa haki baada ya vitendo vya ghasia dhidi ya mawakala wa chama tawala Patriotic Front, katika majimbo matatu na kusema chama kilikuwa kinatafakari hatua za kuchukua baadaye. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Shirika la afya duniani WHO limesema Jumapili kwamba kesi ya kwanza ya Ebola imetangazwa mjini Abidjan wenye zaidi ya idadi ya watu milioni nne ambacho ni kisa cha kwanza baada ya kipindi cha miaka 25. Kwa mujibu wa shirika la habari la AP, maafisa wa WHO wamesema kwamba haijabainika iwapo maambukizi hayo yanahusiana na yale yaliyotokea mapema mwaka huu kwenye nchi jirani ya Guini. Mgonjwa aliyepatikana Abijan na ambaye sasa anapokea matibabu ni mwanamke mwenye umri wa miaka 18 anayesemekana kuwasili mjini humo Alhamisi kwa basi akitokea Guini. Waziri wa afya wa Ivory Coast, Pere Ngo Demba, amesema kuwa mgonjwa huyo aligundulika kuwa na ebola siku iliyofuata, na mara moja akaanza kupokea matibabu. WHO linasema kuwa uchunguzi unaendelea ili kubaini iwapo maambukizi hayo mapya yanahusiana na, na yale ya awali ya Gini. Mkuu wa WHO tawi la Afrika, Daktari Matshidiso Moeti amesema kuwa suala la kutia wasiwasi ni kuona kwamba mgonjwa huyo amepatikana kwenye mji wa Abidjan wenye watu wengi na maafisa wa Haiti wamesema Jumapili kwamba idadi ya watu waliokufa kutokana na tetemeko la ardhi mwishoni mwa wiki imefikia mia saba huku wengine zaidi ya elfu moja mia nane wakisemekana kuachwa na majeraha. Tetemeko hilo lilitokea Jumamosi karibu na mji wa Petit Tronipes, takriban kilomita mia moja ishirini na tano magharibi mwa mji mkuu wa Port-au-Prince, ikisemekana kuwa na kina cha kilomita kumi chini ya ardhi, kulingana na wataalam wa jiolojia. Waziri Mkuu mpya Ariel Henry aliyechukua madaraka wiki tatu zilizopita baada ya kuuawa kwa rais Jovenel Moise, amesema kuwa serikali imepeleka misaada kwenye maeneo yaliyoathiriwa. Wakati akizungumza ya na shirika la habari la AP, kiongozi huyo amesema kuwa nia ya yao ni kuokoa maisha ya watu wengi iwezekanavyo. Mji wa Les Cayes, ambaye ni mkubwa zaidi karibu na kitovu cha tetemeko hilo, umeshuhudia majengo yaliyoporomoka na hospitali zilizojaa majeruhi. Rais wa Marekani Joe Biden pamoja na makamu wake Kamala Harris, Jumamosi walifahamishwa kuhusu hali halisi nchini Haiti baada ya janga hilo kutokea. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka studio za Sauti ya Amerika, Washington DC. Habari iliyopewa muhimu wa juu ni kuhusu hali inayojiri huko Afghanistan. Waasi wa Talibani wameuteka mji mkuu wa Afghanistan, Kabul, bila upinzani wowote na ni baada ya rais wa nchi hiyo Ashraf Ghani na maafisa wa serikali yake kutoroka, huku nchi za magharibi ikiwemo Marekani zikiwaondoa wa raia wao mjini Kabul. Talibani kwa hivi sasa wamechukua udhibiti wa nchi nzima. Nimeongea na Profesa Fulbart na Mwamba, mchambuzi wa siasa za kimataifa, na nimeanza kwa kumuuliza kwa nini Talibani wamechukua madaraka bila upinzani wowote kutoka kwa wanajeshi wa serikali ya Afghanistan ni kuwa wengi hawakuona kuwa serikali ya Afghanistan haikuwa na ushawishi wala haikushabikiwa na wananchi wengi wa Afghanistan. Kulikuwa na uporaji wa mali na matumizi mabaya ya pesa za serikali. Sasa vile uh, serikali ya Marekani na vyombo vya ujasusi vilifikiria kuwa serikali ya Afghanistan ilikuwa na ushawishi na hesabu waliofanya kimakosa ni kuwa walifikiri kwa sababu Marekani imetumia fedha nyingi, ndio kusema kuwa, uh, wataweza kuwa na utetezi na kuwa na nguvu za kukabiliana na Taliban. Taliban sio kusema walikuwa na ushawishi vile, lakini ni kuwa ukiangalia, ukipimisha pamoja na uporaji wa mali ambao ulikuwa kwenye serikali, basi wananchi waliona kuwa Taliban ndio afadhali. E, mishahara ya askari ilitumiwa vibaya. Kwa hivyo jeshi lenyewe la Afghanistan halikuwa likilipwa mishahara sababu ya uporaji wa mali kwa waliokuwa wamesimamia serikali. uh, uh, tangu watoe majeshi ya Marekani basi ha, serikali ya Afghanistan yenyewe haikuwa na roho ya kusimama pale shima, wala hawakuona, hawakuwa na moyo wa kupigana na unafikiri kipi kitafuata? hivi sasa Taliban ni wataongoza wenyewe bila wasiwasi, kutakuwa na ugavi wa madaraka? Sababu nimeona taarifa wa Taliban wanasema hakuna mambo ya kugawa madaraka, na wewe ungekuwa Taliban, ha- hakuna maana yoyote ya kugawa madaraka sababu wale hawana nia. Uh, ungekuwa na ugavi ingawa kuwa wale wa, wa, wa upande wa serikali wangekuwa wana nia na walingekuwa kuwa wanajaribu kusimama pale, lakini wakati huu serikali iliyokuwa ya Afghanistan haina mwongozo wowote, serikali imetoroka tayari. Sasa utafanyaje ugavi na mtu anayekimbia? Ni vigumu sana. Taliban upande wake pia haitaki kuona uporaji wa mali wao la kuvunjwa kwa maduka, sababu ikiwa vile, basi ushindi wao utakuwa bure, sababu wakiingia pale na maduka yameporwa na nyumba zimevunjwa haitawasaidia kwa njia yoyote. Unafikiri uongozi wa Taliban utatambuliwa na Marekani na washirika wake wa NETO kama vile nchi za Umoja wa Ulaya? La hashwa, hakuna njia, sababu ukiangalia itikadi ni tofauti, na kwa nia ya ambayo serikali za magharibi zimesimamia pale miaka ishirini wakijaribu kuweka itikadi mpya, mwongozo mpya, mafikira za njia za kimagharibi. Kwa hivyo fikra zenyewe na itikadi ni tofauti. Sioni kuwa watawatambua mara moja. Ni Profesa Fulbert na Mwamba akiongea na Sauti ya Amerika kutoka Maryland hapa Marekani. Liza ni Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Harrison Kamau anaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Wizara ya afya ya Uingereza imesema Jumapili kwamba vijana wa umri wa miaka kati ya 16 na 17 nchini humo sasa watapewa chanjo ya kwanza ya COVID kufikia Agasti 23 ripoti zimeonyesha kuwa baada ya kupokea chanjo hizo, wakati watakuwa na muda wa kutosha kupata kinga inayohitajika mwilini kabla ya kufungua shule hapo Septemba. Maelfu ya vijana walioko kwenye umri huo tayari wamepokea chanjo zao, wizara imeongeza. Ripoti zinaongeza kuwa vijana wakati ya umri wa miaka kumi na miwili na kumi mitano ambao wako kwenye hatari ya maambukizi au wanaoishi na watu walioko kwenye hatari pia wamepewa chanjo. Katika taarifa tofauti ni kwamba maelfu ya watu mjini Montreal, Canada na Ufaransa wameandamana Jumamosi kupinga kanuni mpya za kuwa na kibali maalum cha kuonyesha kwamba mtu amepokea chanjo. Kuanzia mwezi ujao, wakazi wa jimbo la Quebec kule Canada watahitajika kuonyesha stakabadhi ya kuchanjwa kabla ya kupewa huduma kwenye migahawa na maeneo mengine ya umma na waziri mkuu wa India Narendra Modi Jumapili amesema kuwa serikali yake inapanga kutumia dola trilioni 1.35 kukarabati miundombinu, hatua ambayo pia itainua uchumi wakati wakielekea kutumia nishati safi kwa ajili ya kulinda mazingira. Tangazo hilo limefanyika wakati taifa hilo likiadhimisha siku ya uhuru wake. Wakati akiwa kwenye eneo la kihistoria la Red Fort, mjini New Delhi, chini ya ulinzi mkali, Modi amesema kuwa mradi huo utakaozinduliwa hivi karibuni utatoa nafasi za ajira kwa maelfu ya watu wakati pia ukiinua hadhi ya viwanda kuwa vya kimataifa. Pia ameongeza kwamba wataimarisha viwanda pamoja na uuzaji wa bidhaa nje ya nchi ili kuhakikisha kwamba watu wananufaika hadi vijijini na kwenye miji kote nchini. Modi alichukua hatamu za uongozi wa India miaka saba iliyopita wakati akiahidi kubuni ajira kwa mamilioni ya vijana nchini humo. Hata hivyo, baadhi ya wakosoaji wanasema kuwa hilo halijafanyika na badala yake uchumi wa India umeshuka katika miaka ya karibuni. Hata kabla ya janga la korona uchumi wa taifa hilo ulikuwa tayari unayumba, wakati ukisemekana kushuka kwa asilimia 7.3 katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita. Hiyo unasikiliza ni Kumekucha Afrika. Huko Kisangani, DRC, VOA inasikika vyema kupitia redio RFM. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imepokea shehena ya pili ya chanjo ya COVID-19, chanjo ambayo itakamilisha dozi ya pili kwa wengine na kutoa dozi ya kwanza kwa watu wanaofanya kazi katika mazingira hatarishi na wale wenye maradhi yasiyopona. Oster Malevika anaripoti zaidi kutoka mjini Goma. Dr Stefan Hans Batei ameambia Sauti ya Amerika idhaa ya Kiswahili kwamba chanjo dhidi ya korona imewasili Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kutoka AstraZeneca na kusambazwa kwenye mikoa ambapo itapewa kwa watu waliopata dozi ya kwanza na kukamilisha ya pili. Tulipatia watu chanjo na inaomba wapate dozi yao ya pili kisha pale vaksini itafika kantite ya mingi kwa kuweza kupatia tena Uh, ile priorite tulikuwa nayo pale. Tulianza hii. Inajiri wakati ambapo hali ya wasiwasi kuhusu maambukizi na vifo kutokana na korona bado vyaendelea kuripotika, ni ya korona peke yake, na itakomplete wale walianza premiere dose yao ya vaksin tutakuwa musaa makumi ine na mnane tutakuwa tumeifikisha Butembo na Beni, kusudi nao pia wapate wakati ya kutuma ndani ya mazone de sante. Ni kwa nini korona inaandama watu ambao wamekuwa na umri mkubwa, watu wenye kuwa wazee na wenye kuwa na miaka kupita makumi tano na tano wanaweza kutoka kama ni, ka, ni, ni lazima wanaweza baki nyumbani wakitoka, si se nesesaire kama ni ya lazima kuweza kutoka. Tukiheshimu hiyo mamesiri bariere na ni ile tatusaidia. Wizara ya Afya ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ikiomba watu wenye umri zaidi ya hamsini kuepuka safari zisizokuwa na maana ama kubaki nyumbani kwa kuepuka kuambukizwa na kufariki kutokana na korona. Isabel Pendeza kutoka shirika la wanawake kwa ajili ya maendeleo Kafede, akiwa mjini Kinshasa anasema, tunakurajia sana wale ambao ni watu ambao wanakuwa na, na magonjwa uh, ya muda mrefu wazee uh, waende kukamata ile chanjo kwa maana itawasaidia zaidi, lakini haiko kusema kama uh, iko obligatoire chanjo hii. Inasubiriwa na watu wengi kutokana na maambukizi pamoja na vifo ambavyo bado vinaendelea kuandama watu Kivu Kaskazini, Kivu Kusini, Katanga pamoja na Kinshasa. Patrik Chapwe yuko mjini Lubumbashi ho Katanga. Hali ya maambukizi hapa Katanga uh, inaendelea kabisa uh, na watu wengi wana, wana korona kweli na ma, hata na mahopitali na mahospitali nyingi hapa kuanzia kuklinike universitaire, na hata na mahopitali ingine fasi inaisha sababu Uh, virusi kabisa iko na hii tunahukumu sana wakuu wa jimbo ya Katanga sababu, uh, wao walichunga virusi ingie na waweze kuambia raia wavale barakoa. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ikiendelea kuhimiza wananchi kuendelea kuvaa barakoa kama njia moja ya kuepuka maambukizi dhidi ya korona, akisisitiza Dr. Stefan Hanes Batei Hoser Malvika, Kumekucha Afrika, Goma. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja, kwa kutoka Washington DC. Rais wa Cameroon Paul Bia amewapeleka maafisa wake wakuu wa kijeshi na gavana mmoja kwenye eneo la kaskazini mwa mpaka wake na Nigeria ili kuwapatia mafunzo wanamgambo dhidi ya itikadi mpya za ugaidi. Kwa mara ya kwanza wanamgambo hao watawaeleza raia kuhusu kile ambacho serikali inasema ni mkakati mpya wa kundi la Islamic State huko Afrika Magharibi ilijulikana ilijulikanalo kama ISWAP ili kuwavutia wafuasi wa kundi hasimu la Boko Haram kwa kuwapa zawadi chakula na pesa na kushambulia maeneo yao ya kijeshi kinyume na Boko Haramu ambalo linashambulia shule na majengo ya kiraia ya. Mwandishi wa Sauti ya Amerika Muki Edwin Kizeka anaripoti kutoka eneo la kaskazini la Mora kwenye mpaka kati ya Kamerun na Nigeria. Patrick Nduimana anaisoma ripoti yake kamili. Takriban watu 30 wengi wao vijana wanaimba kwa lugha ya Kimora kwamba Boko Haramu ni kundi la kigaidi lisilokuwa na maana. Waimbaji hao wanatoa tahadhari katika vijiji vyote vilivyopo kwenye eneo la kaskazini la mpaka wa Kamerun na Nigeria, ambako wanasema makundi ya wanajihadi yameanzisha tena harakati zao. Abdul Umar ni mratibu wa makundi tisa ya wanamgambo yanayopambana dhidi ya kundi la kigaidi la Boko Haramu huko Mora, mji unaopakana na jimbo la Nigeria la Borno. Nigeria anasema Borno ni kitovu cha kundi hilo la wanajihadi. Umar anasema idadi ya wanajihadi wanaojipenyeza kwenye vijiji huko Mora katika miezi mitatu iliyopita imeongezeka. "Le comite etait un peu decourage par rapport au manque de materiel." Umar anasema wanamgambo ambao wamevunjika moyo kutokana na ukosefu wa tochi, pikipiki, simu, pinde na mishale na bunduki za kupambana na magaidi sasa wataweza kuanza tena kazi zao. Anasema mbali na kupitia msituni na kwenye milima kuwaarifu wanajeshi juu ya harakati za kutia shaka wanamgambo sasa wanatarajiwa kuwafundisha watu kutokubali zawadi kutoka kwa wageni wasiojulikana. Umar alizungumza Jumamosi baada ya kupokea chakula, tochi, pikipiki piki, na kiwango cha pesa ambacho hakikutajwa kutoka kwa rais wa Cameroon Paul Bia. Amesema wanamgambo wanatarajia chakula zaidi na msaada wa kifedha kutoka kwa serikali. Agavana wa mkoa wa Far North kwenye mpaka na Nigeria miji yao Bakari aliongoza ujumbe ambao ulijumuisha maafisa waandamizi wa kijeshi huko Mora. Bakari anasema Rais B anataka makundi wa namgambo, ya wanamgambo yafufuliwe tena ili kusitisha uvamizi wa magaidi tangu mwezi Mei, wakati kiongozi wa Boko Haram Abu Bakar Shekau alipotangazwa kuuawa kundi la Islamic State ya eneo la Afrika Magharibi, ISWAP, limekuwa likiendesha harakati nyingi kwenye mpaka kati ya cameron Nigeria na Chad. Wanamgambo wa Cameroon wanapaswa kuyakana makundi ya wanajihadi na kuwaelimisha watu kukataa mafunzo yao. Ikiwa wanamgambo watashirikiana na wanajeshi wa serikali na maafisa wa serikali, mbinu mpya za wanajihadi za kufanya mashambulizi hazitadumu. Bakari ameahidi msaada zaidi wa serikali, lakini hakusema lini msaada huo utatolewa. Ameahidi kuitembelea miji yote ya mpakani ili kufufua makundi ya wanamgambo. Mwezi Januari, jeshi la Cameroon lilisema wanamgambo wengi walilalamika juu ya ukosefu wa msaada wa serikali na wakasitisha kuwasaidia wanajeshi wa serikali. Bakari anasema wanamgambo wengi walidhani kundi la Boko Haram lilishindwa. Joseph Beti Asomo ni waziri wa ulinzi wa Cameroon. Anasema vita ambavyo Cameroon ilianzisha dhidi ya Boko Haram mwaka 2014 sasa vinachukua sura mpya, huku wanajihadi wakijifanya kama makundi ya hisani. Anasema anawakaribisha raia wote wa eneo la kaskazini la mpaka wa Cameroon na Nigeria kuwakaa na wageni wanaohubiri amani na maridhiano. Anasema kwa ujumla wanajihadi wanajipenyeza kwenye vijiji wakidai ni wapatanishi wa amani na kuandikisha wafuasi. Jeshi la Cameroon linasema tangu mwezi Mei kumeripotiwa zaidi ya mashambulizi tisa ya wanajihadi dhidi ya vituo vya kijeshi. Wanajeshi 25 na raia 13 waliuawa tangu mwezi Mei. Magaidi wa Boko Haram wamekuwa wakipambana ili kusimika uhalifa wa kiislamu kaskazini mashariki mwa Nigeria. Mapigano yamesambaa hadi nchini Cameroon, Niger na Chad tangu mwaka wa 2013. Katika Jamii na Maendeleo Jumatatu hii tunaelekea mjini Bukavu nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo kutokana na ukosefu wa mashamba, baadhi ya wakazi wa mji huo wameamua kufanya kilimo kidogo cha mboga mboga kando kando ya nyumba zao ili kujikwamua kimaisha kuliko kupanda maua. Mitima De La Chance ametuandalia makala haya akiwa na upanga mkononi. Mashauri Emmanuel Hepi anapalilia shamba lake ndogo alilojitengenezea nyumbani kwake kwa kutumia uchafu uliowekwa ndani ya magunia. Anasema kuwa wazo la kuunda shamba hilo lilitokana na ugumu wa maisha, hasa wakati huu mgumu wa janga la korona linaloathiri uchumi wa familia nyingi. Nabahatika kufanya mlimo wa mamboga mamboga, vitunguu, yani viungo viungo tu vya kuunga mboga. Uh, unajua hapa Bukavu maisha yako magumu, kila kitu tunanunua pesa, lakini wakati mwingine mtu kama anajitegemea kufanya mlimo kidogo nyumbani huwa inasaidia. Unajua Bukavu, watu wengi kwanza pata pesa ni shida, wakati mwingine watu wanapendelea kupanda maua, kupanda vitu ambavyo vinapoteza tu yani, haviongeze kitu kwa familia, lakini sisi tuliona kuweka msombe vitunguu mamboga mamboga viungo hivyo vinasaidia kwa familia kwa sababu kununuaga kila kitu haitawezekana. Mji wa Bukavu na wakazi wanaokadiriwa kuwa zaidi ya milioni moja na laki nne kukiwa pia na nyumba zinazokaribiana sana kiasi kwamba wakazi wengi wa Bukavu mara kwa mara wanasema kwamba Bukavu hakuna shamba lakini mwanamke huyu Vumilia Vuna Bandi Pascalin, aliyeanza pia shamba la mboga katika kiwanja chake, anahisi kwamba msemo huo wa Bukavu hakuna shamba unatokana na uvivu na pia ukosefu wa maarifa. Akiwa anatengeneza mboga za majani alizovuna katika shamba lake, Vumilia anashuhudia hapa: sai niko nachambua sombe nilivuna mshamba yangu kajardi kangu kidogo, kulupango njo mi navuna, niko nachambula, nipige ile wazo nilitoshaka mwakili tu nikajikuta kama kuko kafasika kidogo sana mbele ya lupango, mbele ya mlango, nikaona kama inafaa kutia bumalegime vidogo vidogo pale. Nikatia bumiti kidogo wa miogo, nikapanda kwanza mchicha, nikakula mchicha, ukaisha, nikapanda na majani ya maboga lakini kakata ingine nyelitikaka, nikachomeka miti ya miogo ikaota tu shamba yangu si kubwa sana, inakuwa na mita moja kwa mbili. Nikivuna sombe e, ninaweza nikainunue msoko kwa elfu mbili, lakini naivuna kupango yangu, kale ka jardin kananisaidia juu, wakati ningenunua sombe sinunue tena, ile pesa ningenunua sombe nanunua kitu ingine na maisha naendelee. Akiwa na umri wa angalau miaka themanini, Margarita Chekanabo ni mkongwe asiyefaidia pensheni kutoka serikali, ambaye pia amefanya zoezi hili kwa miongo kadhaa na hivi linamsaidia kukizi mahitaji yake na ya wajukuu wake. Minapanda matembera, minapanda lenga, napanda na mahore mbisi. nilifanya vile juu siku ya njara ndachuma matembera, minalali. Siku ingini minachuma lenga, minakula. Siku ingini minachuma ile maani ya mahore na minakula. Navinanisaidi siuzishage juu kashamba ni kadogo no. Kuna mapembe, pamoja na kusifia juhudi za baadhi ya wakazi hawa wa Bukavu, wataalamu wa masuala ya kilimo wanahisi kwamba changamoto kubwa ni ukosefu wa maarifa hasa wakati wa kuchanganya mbolea na pia uhaba wa mazao kwa vile viwanja hivyo ni vidogo sana, wala wakulima hao wa mjini hawawezi kupata mazao mengi ya kuuza sokoni. Oscar Bahiva ni mtaalamu wa maendeleo ya kijamii anayejihusisha na kilimo hicho. Kila familia iko na madeshe uchafu yenye na toshaka, wanaulundika mkompost na muda ya siku kidogo hii ma, mayani ya mchicha mabaki ya ubugali Binezi, wakati vinabakia pale kukompost vikishaoza, watu wanaweza kuvitumia tena kwa kuvifanya ikue mboleo, na inaonekana inasaidia mimea yetu kukomala mbiombi. Inasaidia kidogo tu kumalisho ya jamaa na kusaidia kuuchumi kidogo, juu ile makuta kidogo enyonge enda uza legim kama ni demil fran inaweza kusaidia sasa kama kununua ndagara, mafuta au vitu ingine ya kutengeneza hiyo mboga. Kwa watu wote wenyewe wananifata, ni kuwahimiza kujaribu kutumika sana hapa mjini, inaomba kupiganisha ngambo na ngambo, na hii wakati wenyewe tu unabakia kunyumba juu ya korona, unaweza kuwa na wakati kidogo unakusanyisha ile uchafu yote yenyewe iko nayo kunyumba. Njaa hufunza kula, wasemavyo wahenga, na funzo hili kabisa limeeleweka vema na wakazi hawa wa mji wa Bukavu. Mitima de la Chance, Jamii na Maendeleo, Bukavu. Kabla ya kukamilisha matangazo haya namkaribisha tena Harrison Kamau akusomee muhtasari wa habari za dunia. Rais wa Afghanistan Ashraf Ghani Jumapili amesema kuwa kundi la Taliban limepata ushindi baada yake kutoroka nchini huku kundi hilo likichukua udhibiti wa mji mkuu wa Kabul miaka ishirini baada ya kuondolewa madarakani na ushirikiano wa kijeshi ulioongozwa na Marekani. Kundi la uasi la Oromia nchini Ethiopia Jumamosi limeonya kuwa huenda likafunga barabara muhimu inayounganisha Kenya na Ethiopia, hatua ambayo huenda ikaathiri biashara na Nairobi, kwa mujibu wa gazeti la Daily Nation la taifa hilo. Mgombea wa upinzani nchini Zambia Hakainde Hichilema anaelekea kupata ushindi kwenye uchaguzi wa rais, wakati kura zilizohesabiwa Jumapili jioni zikionyesha anaongoza dhidi ya rais aliye madarakani Edgar Lungu. Shirika la afya duniani WHO limesema Jumapili kwamba kesi ya kwanza ya Ebola imetangazwa mjini Abijan kule Ivory Coast, wenye zaidi ya idadi ya watu milioni nne, ambacho ni kisa cha kwanza kabisa baada ya kipindi cha miaka ishirini na tano Matangazo ya Kumekucha Afrika yanakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi Khadija Riyami, mwelekezi wetu Jumbe Hamza, mimi naitwa Patrick Nduimana, hewani nimeshirikiana Harrison Kamau, kwa pamoja tuna wageni tukiwatakia asubuhi njema.