Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, itangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa kumi na mbili na nusu jioni, saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki, tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM Kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 Nairobi na 107.8 Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC, mia moja na nne nukta tatu Kigali, Rwanda. ninayowakaribisha hii leo ni mimi Patrick Mwimana. Katika matangazo yetu ya leo, tunakuletea kipindi cha marudio cha Live Talk, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. Msomaji wako ni mimi mkamiti Kibayasi. kiongozi wa upinzani Zambia Hakainde Hichilema anaongoza katika hesabu ya awali katika uchaguzi wa rais nchini humo dhidi ya mpinzani wake wa muda mrefu ambaye pia ni rais aliyepo madarakani Edgar Lungu, kulingana na matokeo ya kwanza yaliyotolewa na tume ya uchaguzi leo Jumamosi. Lungu mwenye umri wa miaka sitini na minne amekuwepo madarakani tangu mwaka elfu mbili na kumi na tano anakabiliwa na ushindani wa karibu sana dhidi ya Hichilema anayejulikana kama HH, mfanyabiashara anayekosoa usimamizi wa rais kwenye masuala ya uchumi ambao una matatizo. Wawekezaji wanafuatilia kwa karibu matokeo ya uchaguzi wa Alhamis kwenye nchi hiyo ya kusini mwa Afrika, ambayo ina deni kubwa sana na imeathiriwa na janga la virusi vya korona. Tangu vilipoingia barani humo mwezi Novemba, taifa limeshindwa kulipa madeni yake. Msaada wa shirika la fedha la kimataifa IMF ambao tayari umekubaliwa kwa jumla unasimamishwa hadi baada ya matokeo ya kura, hivyo hivyo, katika kufanya mabadiliko kwenye madeni yake, ambapo inaonekana ni mtihani wa mapema kwa mpango mpya wa ulimwengu kupunguza mzigo kwa nchi masikini. Jimbo la New South Wales huko Australia lilitangaza kufunga baadhi ya shughuli za umma leo Jumamosi kutokana na janga la virusi vya korona, ikiambatana e na siku saba za kufungwa kwa shughuli nchi nzima kuanzia Jumamosi jioni. Shule zitafungwa kwa wiki moja. Hivi ni vita haswa, Gladys Berejiklian, waziri mkuu wa jimbo hilo alisema, kirusi cha Delta kinatisha. Jumamosi ilikuwa siku mbaya zaidi kwa jimbo hilo, kukiwa na kesi mpya 466 na vifo vinne. Berejiklian alisema New South Wales inakabiliwa na hali mbaya. Mapema Jumamosi, Dr Daniel McMullen, rais wa New South Wales Medical Association alisema katika taarifa, tunahitaji kutibu virusi kama vile viko kila mahali na kwa wakati wote. Madaktari kutoka NSW wamechoka na wanawasiwasi kuhusu jamii zao. Mfumo wetu wa afya tayari ni tete huko vijijini na kikanda, hautaweza kukabiliana na ongezeko la kesi hizi. Rais Ashraf Ghani aliwaambia wa Afghanistan katika ujumbe wa sauti leo Jumamosi kwamba alikusudia kupigana vita vilivyowekwa na atahakikisha majeshi ya usalama yanatekeleza jukumu, wakati ambapo Taliban inaonekana kuwa inakaribia mji mkuu Kabul siku hadi siku. Katika hali ya sasa kipaumbele chetu cha juu ni kufufua upya nguvu ya vikosi vya usalama na ulinzi vya Afghanistan, alisema katika ujumbe wa dakika mbili na nusu ambao ulisambazwa kwenye akaunti rasmi za serikali katika mitandao ya kijamii na kurushwa kwenye televisheni ya umma nchini Afghanistan leo alasiri. Ujumbe huo ulifuta uvumi ulioenea huko Kabul kwamba Ghani alikuwa anapanga kutangaza kujiuzulu na kuwaruhusu Taliban kuingia Kabul, kufuatia kundi la wanamgambo kutangaza kusitisha mapigano. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Kanada ilisema Ijumaa kwamba itachukua hadi wakimbizi elfu ishirini wa Afghanistan, wakiwemo viongozi wanawake wafanyakazi wa serikali na wengine wanaokabiliwa na vitisho kutoka kwa Taliban wakati waasi wanaposonga mbele nchini kote wakiteka miji mikubwa. Hali nchini Afghanistan ni ya kusikitisha na Kanada haitakaa tu, waziri anayehusika na masuala ya uhamiaji Marco Mendicino aliwaambia mkutano wa waandishi wa habari. Wakimbizi hao watajumuisha wa Afghanistan walio katika mazingira hatarishi ambao bado wako nchini humo au ambao tayari wamekimbilia mataifa jirani, ambao ni pamoja na viongozi wa kike na wafanyakazi wa serikali. Pia inajumuisha watetezi wa haki za binadamu, watu wachache walioteswa na waandishi wa habari. Ndege kadhaa za wanaotafuta hifadhi zimeondoka, na ndege ya kwanza ilitua Ijumaa huko Toronto, Mendicino alisema. Watu arobaini na wanne wamefariki katika mafuriko nchini Uturuki wakati juhudi za utafutaji zaidi watu waliopotea zinaendelea, familia za watu waliopoteza wapendwa wao baada ya mafuriko mabaya kutokea katika miaka kadhaa nchini humo walikuwa wakiangalia timu za waokoaji zinavyofanya kazi kwenye majengo hayo leo Jumamosi, wakihofia idadi ya vifo kuongezeka zaidi kutokana na mafuriko hayo yenye nguvu <mulia> Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka Washington DC. Basi, baada ya taarifa ya habari, karibu katika kipindi chenu cha maswali na majibu kutoka hapa Washington. Nahodha wako ni mimi Abdu Shakur Abud, hii leo nikishirikiana na Sandey Shomari kuchambua barua zenu. Basi bila ya kupoteza wakati, Sandey nane anatufungulia uwanja, ukiwa huko Silver Spring tuambie, wiki hii nani amebahatika. Haya, asante sana Abdu Shakur Abud. Maswala ya wasikilizaji wetu ama kwa hakika yanavutia kabisa, na aliyebahatika hii leo kufungua ni wewe Alex Kateba. Unasema upo katika chuo cha Tabora Polytechnic, unauliza nani aligundua maadili ya mwandishi wa habari na anatokea wapi? Haya, hii Abdu Shakur Abud ni shughuli yetu, ni taaluma yetu ambayo naifahamu vizuri, ni ya kale kwelikweli. Hebu tupate ufanuzi zaidi brada. Hii kwa hakika, wakati nilipokuwa ninasoma uandishi wa habari tulipata somo juu ya historia ya taaluma hii na namna ilivyokuwa, na kulingana na kitabu vya historia ni kwamba habari za kwanza kuandikwa kwenye karatasi au hati kama taarifa kwa wananchi kusoma na kufahamu yanayotokea ilifanyika Roma miaka 59 BC kabla ya kuzaliwa Kristo. Wakati huo hiyo ilikuwa ni hati ikijulikana kama Akta Duma, iliyokuwa inaning'inizwa katika maeneo muhimu ya mji ili watu waweze kusoma, wale waliokuwa wanajua kusoma wakati huo, kufahamu mambo yanayotendeka. Historia inaeleza taaluma hiyo ilianza Uchina wakati wa himaya ya Tang, kati ya mwaka 618 hadi 907 ikitolewa kwanza ripoti za yaliyotendeka mahakamani na kuendelea hadi mwaka 1911. Hata hivyo, habari za kwanza kuchapishwa kama gazeti inaripotiwa ilikuwa ni Ujerumani mwaka 1609, ambapo kulitokea tuseme magazeti mawili yenye ukurasa mmoja kila moja ya habari iliyojulikana kama Avisa na Relations katika mji wa Strasbourg na gazeti la ukurasa moja wa habari kwa Kiingereza lilichapishwa Uingereza mwaka 1621, The Oxford Gazette. Kwa hivyo ukiangalia jinsi mambo yalivyokuwa, wataalamu wanasema taaluma hii ya uandishi wa habari ilianza huko China, kwani hata kitabu cha kwanza kuchapishwa kulingana na vitabu vya historia ilikuwa ni huko China mwaka 868. Kwa hivyo taaluma ya waandishi wa habari ilianza China na kufikia Ujerumani hadi Ulaya yote. India nayo ilianza mapema, ikiwa na gazeti la kwanza lilochapishwa mwaka 1822. Kwa hivyo ni taaluma iliyoanza katika maeneo mbalimbali mbali, kulingana na namna elimu ilikuwa ikiendelea, China ikiwa imetangulia, ikija Ujerumani, ingawa kuna watu na wanaotoa hoja kwamba huenda ilianza maeneo mengine, lakini katika msingi ilianzia katika maeneo hayo kulingana na magazeti yaliyoonekana au yaliyotolewa katika kipindi hicho. Nam, asante sana, habari nzuri kabisa hii. Sasa zamu ni yako wewe, Johannes Bita John wa Kagogo, Muleba, Tanzania. Unauliza, je, ni kipi kifanyike kulinda mataifa madogo au yenye uchumi mdogo na masikini ili yaweze kukabiliana vizuri na janga hili hatari la korona? Ama kwa hakika kuna kazi kubwa hapa, kwani nadhani mataifa yote ya dunia yanakabiliwa na mzozo wa kiuchumi kutokana na janga hili. Ama kwa hakika, na ni swala la kuangalia kwa sababu mataifa mengi hivi sasa madogo pia, eh, yanaangalia namna ya kujikinga kwa hakika wataalamu wa uchumi na mashirika ya fedha duniani wanasema kunahitajika fedha nyingi za msaada kuweza kuokoa uchumi wa dunia kutokana na janga la korona, na wanategemea zaidi misaada ya kufufua uchumi unaotolewa na nchi kuu kusaidia uchumi wao kwanza, kwani uchumi wa dunia kwa ujumla, mbali na China, unaripotiwa na IMF, shirika la fedha la kimataifa ambalo linatoa kila mwaka, kwamba uchumi wa dunia uko katika hali mbaya na kunahitajika fedha nyingi ya kufufua uchumi. Kwa mataifa yenye uchumi mdogo, basi tayari yalipewa fedha na mashirika hayo ya fedha na mataifa chadiri, mara tu pale janga lilipoanza mwaka elfu mbili na ishirini. Njia pekee hivi sasa, wataalamu wanasema ni kutolewa msaada wa pili, lakini wasiwasi ni kwamba msaada wa kwanza unadaiwa na wakosoaji, ulitumiwa vibaya, na hata kuna uchunguzi wa rushwa unaoendelea, mfano huko Afrika kusini na Kenya, kuona matumizi mabaya ya msaada wa kupambana na COVID-19 ilivyotumiwa kutoka mashirika ya kimataifa. Njia iliyopo ni kuhakikisha kiwango cha maambukizo kinashuka, watu wanafuata masharti ya kujikinga na kufunguliwa haraka shughuli zote za kiuchumi zilizofungwa, na hasa kutoa msaada kwa makampuni madogo na wafanyabiashara wadogo wadogo katika mataifa hayo madogo, kuweza kurudisha tena uchumi katika hali ilivyokuwa kabla ya janga hili la korona kujitokeza. Hao ni wataalamu wa uchumi wanavyoeleza. Kusikiliza kipindi cha maswali na majibu kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA. Hivi sasa navuta barua yake David Mahimbo wa Kimelo, Kongwa, Tanzania. Anasema, naomba kuuliza kuhusu yule kiongozi wa Tibet kule China, anaitwa Dalai Lama. Je, bado yupo? na je, bado anaendelea na harakati zake za kutetea uhuru wa jimbo la Tibet? Haya, kiongozi huyu yungane na nguvu zake, naufahamu mimi na anaendelea na harakati zake, lakini ni kuachia Abdu Shakur Abud kwa maelezo zaidi nam. Kiongozi huyo wa kiroho wa dhehebu la Gelug katika dini ya Kibudda huko Tibet yungali hai, lakini sande haendelei vizuri tena na harakati zake kutokana na hali yake dhaifu ya afya. Jina la Dalai Lama kwa hakika ni cheo anachopewa kiongozi na watu wa dhehebu hilo la Kibuda kutoka huko Tibet. Kwa vile amekuwa maarufu kote duniani katika kupigania amani na taifa hilo la Tibet, amekuwa jina lake likifahamika sana na amekuwa akifahamika kwa hilo Dalai Lama, lakini jina lake halisi ni Tenzin Gyatso, akiwa Dalai Lama wa kumi na nne Tangu Dalai Lama watano katika karne ya 17 kulingana na vitabu vyao vya historia. Ni kiongozi anayesimamia umoja wa taifa la Tibet, akiwakilisha utamaduni na thamani za wananchi wa Tibet. Kulingana na ukurasa wa wasifu wa watu mashuhuri biography page, alizaliwa tarehe 6 Julai mwaka 1935 huko Taksir, Uchina na alichukua uongozi wa dhehebu lake akiwa na umri wa miaka kumi na mitano china ilivamia tibet mwaka huo huo wa elfu moja mia tisa thelathini na tano na yeye katika kuhofia usalama wa maisha yake pamoja na maelfu ya wakazi wa tibet walikimbilia darmasala huko india ambako ndiko makazi yao ya ukimbizi yanapatikana hadi hi leo na tangu wakati huo ameendesha juhudi za kupata uhuru wa ndani wa jimbo hilo ndani ya China, lakini serikali ya Beijing hadi sasa haijaonyesha dalili zozote za kutaka amani na maridhiano. Kwa hivyo namwona yeye, sio kwamba anapigania uhuru kamili, lakini anapigania utawala wa ndani, kujitawala wenyewe bila ya kuingiliwa na China, lakini iwe ndani ya China. Kiongozi huyo alitangaza kuacha kabisa jukumu lake la kiongozi wa kisiasa wa Tibet mwaka 2011, Machi 10, kutokana na ushauri wa daktari wake, baada ya hali yake ya afya kuwa mbaya zaidi, akisema kuwa kwa muda mrefu amekuwa akiamini wa Tibet wana haja ya kumchagua kwa njia huru kiongozi wao mpya. Dalai Lama ni mshindi wa tunzo ya amani ya Nobel ya mwaka 1989 miongoni mwa tunzo kadhaa alizopokea. Na kiongozi huyo mwenye umri wa miaka 85 hivi sasa hatoi tena hutuba au kwenda katika mikutano mashuhuri duniani kama alivyokuwa akifanya, anapumzika na hali yake ya afya ikifuatiliwa kwa karibu sana. Kwa hivyo ni kiongozi aliye hai mpaka hivi sasa. Tuendelee Sunday hivi sasa na swali la wakati kabisa kutoka kwake elias shiguta wa ibondo katoro geita tanzania anataka kujua historia ya voa sawa kabisa ilianzisha mwaka gani wapi na mtangazaji wa kwanza kabisa alianza kutangaza anaitwa nani ni la wakati kwa sababu ina maana mbili shakuru wiki mbili zilizopita ndio tulisherekea miaka sabini na tisa ya shirika hili au shakuru mwenzangu unasemaje Nam, kwa ufupi tu, VOA ilianzishwa tarehe mosi Februari mwaka 1942 ikitangaza kwa dakika 15 kwa Kijerumani kwanza, kuelekea Ujerumani wakati wa vita vya pili vya dunia, pale muda mfupi tu Marekani kuingia katika vita hivyo vya dunia kupambana na Ujerumani. Mtangazaji wa kwanza alikuwa William Harlan Hale kwa lugha ya Kijerumani na kufikia hii leo, VOA inatangaza kwa lugha 47 tofauti duniani na ina karibu wasikilizaji milioni 275 kwa wiki. Tunatangaza hivi sasa katika matangazo ya redio, televisheni na kupitia mtandao. Kwa ufupi basi, VOA inaadhimisha miaka kama walivyosema 79 tangu kuanzishwa kwake. Sante sana Shakur, hongera tena sana Sauti Amerika kwa kuadhimisha sikukuu yake ya kwanza. Matangazo sasa basi, naelekea huko Afrika Kusini ambako anakutana naye Lusinga Ndaye. Tumefurahi sana kupata swali kutoka huko. Tunafahamu kwamba wengi wanazungumza na kusema Kiswahili katika nchi hiyo, lakini si kawaida kupata maswali shakuru kutoka Afrika Kusini. Sasa Ndaye anataka kufahamu kwa nini chanjo ya korona ilipatikana kwa haraka kuliko chanjo ya Ukimwi. Ama ya Ebola, kazi kwako. Kufuatana na wataalamu, ni kwamba chanjo ya kupambana na virusi vya korona imekuwa ikifanyiwa utafiti kwa muda mrefu mrefu sana, kwamba virusi hivyo vilitokea mapema na vinafanana na virusi vingine ambavyo vimekuwepo na teknolojia pia inasemekana imechangia sana . Kwa muda sasa, watafiti wamekuwa wakitafuta chanjo kwa ajili ya ugonjwa wa SARS na homa ya mapafu ya mashariki ya kati MERS, ambayo yote yana aina moja ya protein na inasemekana utafiti ulianza karibu miaka 25 iliyopita, kulingana na Dr. Akiko Iwasaki wa Chuo Kikuu cha Yale. Kwa hivyo ikawa rahisi kabisa kuweza kupata chanjo kama tunavyoona, kwani jumuiya ya kimataifa iliungana kwa pamoja na kumekuwa na ushirikiano mkubwa wa kutafuta chanjo na fedha za kimataifa na za nchi zilizotolewa imekuwa nyingi, na hivyo wataalamu wamesema mambo haya yote yamechangia kwa chanjo hiyo kupatikana haraka, lakini vilevile vile imezusha wasiwasi ikiwa chanjo hiyo ina nguvu au la. Lakini hadi hivi sasa, kama tulivyoeleza katika vipindi vilivyopita, chanjo ingali inaweza kusaidia karibu kwa asilimia 95 mtu kutokuwa mgonjwa sana akiambukizwa na virusi vya korona, lakini wataalamu wanasema chanjo hiyo haimkingi mtu mmoja kwa moja kutopata korona. Inasemekana nyot, nyingi zina nguvu za hadi asilimia 65 ya kuzuia mtu kuambukizwa na korona, lakini haimaanishi ukipata chanjo umekingwa hutopata korona kama vile ukipata chanjo ya polio na kadhalika. Kwa upande wa Ebola, chanjo ilitolewa mwaka jana. Imechukua muda mrefu, kwa sababu utafiti ulikuwa ni mdogo zaidi. Watu ambao wanapata ugonjwa huo ilikuwa katika eneo moja tu, kule Afrika ya Kati, hasa kule Congo. Kwa hivyo imechukua muda mrefu. Ukimwi kweli ni jambo ambalo watu wengi wanajiuliza, imechukua muda mrefu zaidi, na mpaka hivi sasa kuna changamoto ya kupata chanjo dhidi ya ukimwi. Kwa hivyo ugonjwa wa Covid 19 umeweza kupatiwa chanjo kutokana na kwamba utafiti umekuwa ukiendelea kwa karibu miaka 25 sasa. Haya, sasa zamu ni yake Isaac Said Paul. Paul yuko wapi? Baraka, Kivu Kusini, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Wewe unauliza, je, ni nchi gani ya Afrika ya kwanza kutoka kwenye tawala za ufalme na ilikuwa mwaka gani? Kazi kwa kushukuru. Hili swala lake ni gumu kidogo, maana sifahamu anataka kujua utawala wa kifalme wa kipindi gani huko Afrika, maanake kumekuwepo na utawala chungu nzima wa kifalme hata kabla ya kuzaliwa Kristo huko Afrika kufuatana na vitabu vya historia, mfano ufalme wa Punt karibu miaka 1240 kabla ya kuzaliwa Kristo na ulianguka mwaka 1169. Naweza kusema huo ndo utawala wa kwanza ulioporomoka barani Afrika wa kifalme. Ilikuwa utawala wa kale kabisa katika Misri ya hileo. Halafu kuna utawala wa kifalme kabla ya ukoloni katika karne ya 17 na 19 kwa hivyo ni vigumu kueleza ni kipindi gani unaopendelea kufahamu zaidi, maanake huko Misri kwenyewe kwani huko Misri kwenyewe kwenye, kumekuwa na utawala wa kifalme tofauti katika vipindi mbalimbali mbali katika maisha ya Wamisri na hivyo ni vigumu kuweza kusema ni utawala gani wa kifalme uliporomoka kwanza. <muchas> Hei sande, samahani, muda umemalizika. Sidhani tunaweza kuuliza swala jingine hapa. Basi kwa niaba yako wewe, mwongozo wa matangazo, Aida Isa, mimi ninasema, lakini hivi sasa nnampisha BMJ Muridhi atuletee viji mambo. Hadi wakati huo, tuonane wakati mwingine, kwa herini. Bila shaka na ni ishara kwamba nimeingia hapa studio nikiwa tayari kabisa kukamata position, kukuletea vituko sarakasi, maajabu na hata vitimbi vya wiki. Ni wakati wa viji mambo. Mimi ni BMJ Murithi. Safari yetu ya viji mambo hivi leo inaanzia karibu nchi jirani, hapa karibu na Marekani. Mwanamke mmoja nchini Canada aliweka rekodi rasmi ya ulimwengu ya The Guinness World Book of Records alipomaliza mbio za mita mia moja, msikilizaji, kwa sekunde ishirini na mbili na nukta tisini na tisa. Sikiliza haya wakati akikimbia kwa kutumia miguu na mikono kwa pamoja. Julie Macnan mwenye umri wa miaka 38 kutoka kule Vanon British Columbia alikimbia kwa mikono na miguu yake e, jambo ambalo si kawaida kuona e, wanariadha wakifanya katika e, uwanja wa Greta Vanon Uh, Athletics Park uh, uh, siku hiyo ya Jumatatu wiki hii, na alimaliza vizuri kabisa. Lakini sasa, utajiuliza, msikilizaji, mtu atakimbia vipi kwa miguu na mikono, <laughs> kama mnyama <laughs> kwa kweli. Yeye uh, huyu mwanamke amesema kwamba uh, amekuwa akikimbia kama mnyama, na kutoka akiwa mtoto wa miaka mitatu, alikuwa anapenda sana uh, kama ingewezekana awe ni farasi. Yeye mwenyewe amesema hivyo Wakati akifanywa mahojiano na shirika la habari la Reuters, ameeleza bayana kwamba tangu awe na umri wa miaka mitatu amekuwa akikimbia namna hiyo na hata kufanya mazoezi si haba, na hivyo basi sasa ameboresha uwezo wako wa kukimbia uh, kwa, kwa mbio hizo uh, na mpaka akaingia kwenye orodha ya Guinness World Book of Records, maanake sio mchezo hapa. Hebu tusikie alivyoeleza shirika la habari la Reuters. Yeah, when I was a little kid I loved horses. I wanted to be a horse and I used to do it all the time. Anasema kwamba moja ya mambo yaliyochochea yeye kutaka kukimbia kwa miguu na mikono kwa pamoja ni alipogundua kwamba kuna mwanariadha anajulikana kama Kenichi Ito wa Japan ambaye aliweka rekodi ya sekunde 15.71 eh, mwaka wa 2015 na naye akasema makana kasema, na mimi nitakimbia vivyo hivyo. Lakini hapa anaeleza kwamba uh, hivi karibuni amepata mtoto mdogo, mtoto wake watatu msichana, na kwamba uh, aliketi chini akafikiria, akaona kwamba kama angeweza kuendelea eh, na kufanya mbio hizi eh, basi itamsaidia sana katika kukipfiti, maanake uh, awe katika hali nzuri ya afya na sasa akasema kwamba kama alikuwa anakimbia hivyo miaka yake ya ishirini anaweza pia kufanya hivyo katika miaka yake ya thelathini ingawaja anaingia karibu umri wa miaka arobaini sure you w know. Makana anasema alitaka kuwa farasi, lakini bila shaka ni vigumu kwa binadamu kuwa farasi. Lakini tabia zake za kukimbia zinaonyesha kwamba yeye kabisa anapelekana na azima yake hiyo ya kuwa kama farasi. Huenda asikimbie eh, kwa kasi ya farasi, lakini anajaribu. Kwa sasa ameingia kwenye orodha ya Guinness World Book of Records eh, kwa sababu alikimbia ama alimaliza mbio hizo za mita 100 kwa sekunde 22.99. Haya, msikilizaji, ushasikia msemo kwamba ni vigumu sana kupigwa na radi. <coughs> Basi mtu mmoja hapa Marekani amepigwa na radi, na isitoshe kamera iliyokuwa kwenye gari lake aina ya, ya pickup ikarekodi wakati anapigwa na radi gari ambalo liliharibiwa kabisa na radi hiyo. Maajabu haya haya yalitokea katika jimbo la Florida hivi karibuni, wakati jamaa alikuwa anateremka akiwa na gari akiwa ndani ya gari lake aina ya Ford Ranger ambalo ni la mwaka elfu mbili na ishirini, na mara moja hiyo yote yaliyotokea pale yaliweza kurekodiwa kwenye kamera, na ni picha ambazo zinatia zinaonyesha wasiwasi uliokuwepo, hofu iliyokuwepo na jinsi ambavyo umeme na radi ziligonga kwa pamoja na kuharibu kabisa gari hilo la Jack Forek, ambaye kwa sasa tunavyozungumza na yeye yuko katika hali mahututi kwenye hospitali moja ya jimbo la Florida. Lakini bado akiwa hospitalini, ameweza kuzungumza na shirika la habari la AFP. Anaeleza kwamba yeye alikuwa ameonywa kwamba asisafiri ama asifanye safari hiyo, wakati wakitoka kwenye mechi fulani iliyokuwa inachezwa katika kaunti ya Lee na kwa hayo, kuhusu watu ambao walikuwa waamini kwamba wanaweza kugongwa au kuwa wanaradi na sasa wanaamini. Naona muda wangu hapa studio umekatika, msikilizaji makala haya hutayarishwa na kuletwa kwako nami BMJ Mridhi. Na kabla sijaondoka, kama ilivyo desturi yangu, na kuacha na kauli ya wiki hii kwamba isifuye mvua imemnyea kisa na maana, dunia imejaa viji mambo. Kiongozi oh, wa upinzani Zambia Hakainde Hichilema anaongoza katika hesabu ya awali katika uchaguzi wa rais nchini humo dhidi ya mpinzani wake wa muda mrefu ambaye pia ni rais aliyepo madarakani Edgar Lungu, kulingana na matokeo ya kwanza yaliyotolewa na tume ya uchaguzi leo Jumamosi. Jimbo la New South Wales huko Australia lilitangaza kufunga baadhi ya shughuli za umma leo Jumamosi kutokana na janga la virusi vya korona, ikiambatana na siku saba za kufungwa kwa shughuli nchi nzima kuanzia Jumamosi jioni. Rais Ashraf Ghani aliwaambia wa Afghanistan katika ujumbe wa sauti leo Jumamosi kwamba alikusudia kupigana vita vilivyowekwa na atahakikisha majeshi ya usalama yanatekeleza jukumu, wakati ambapo Taliban inaonekana kuwa inakaribia mji mkuu Kabul siku hadi siku. Kanada ilisema Ijumaa kwamba itachukua hadi wakimbizi elfu ishirini wa Afghanistan, wakiwemo viongozi wanawake, wafanyakazi wa serikali na wengine wanaokabiliwa na vitisho kutoka kwa Taliban wakati waasi wanaposonga mbele nchini kote wakiteka miji mikubwa. Watu 44 wamefariki katika mafuriko ya Uturuki wakati juhudi za utafutaji zaidi watu waliopotea zinaendelea na hapo ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida, ifikapo saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Ndwimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.