Washington, and that's the sunny side of sports. Hivi sasa ni saa tatu kamili za usiku Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya kati. Zifuatazo ni habari za dunia, msomaji Sunday Shomari. Zoezi la kuhesabu kura nchini Zambia linaendelea ambako mamilioni ya watu walipiga kura zao katika uchaguzi wa raisi uliokuwa na ushindani mkali. Mgombea mkuu wa upinzani wa urais ametoa wito kwa huduma za internet kurejeshwa baada ya ukatwa wakati wa uchaguzi hapo jana. tunatoa wito kwa mamlaka ya mawasiliano ZICTA kufungua haraka huduma zote za internet ili raia wafuatilia utaratibu wa uchaguzi na waendelee na maisha yao bila kizuizi, alisema Hakainde Hichilema katika ukurasa wake wa Twitter. Watu wamekuwa wakitumia mitandao binafsi ya VPN ambayo inaruhusu raia kukwepa vizuizi vya ndani. Siku ya uchaguzi ilipita kwa amani, kukiwa na visa vichache vya vurugu, lakini rais Edgar Lungu anayewania muhula wa pili madarakani amesema baadhi ya ghasia zimeripotiwa katika jimbo la kaskazini magharibi, ngome ya bwana Hichilema, ambako watu wawili akiwemo mwenyekiti wa chama tawala cha PF wameuawa. Algeria amewakamata watu 22 wanaoshutumiwa kuhusika na tukio baya la uchomaji moto wa msituni katika historia ya nchi hiyo ambao wameua watu 69. Darazani za moto wa msituni zilichoma maeneo ya milima kaskazini mwa Algeria tangu Jumatatu, hasa katika mikoa ya tizu ya Kabilie, mashariki mwa mji mkuu Algiers. Takriban wanajeshi wapatao 28 ni miongoni mwa waliofariki dunia wakati taifa hilo la Afrika ya kaskazini, waliopelekwa kusaidia wafanyakazi wa moto kukabiliana na moto huo ambao wameharibu nyumba na maeneo ya msitu. Maafisa wa usalama wamejitahidi kukabiliana na moto ambao umeenea kwenye maeneo na majimbo kadhaa. Tebun amesema ndege nyingine mbili kutoka Spain zilikuwa zinatarajiwa hii leo na nyingine kutoka Uswisi siku ya Jumamosi. Wataalam wa hali ya hewa wanasema kuna mashaka kidogo juu ya mabadiliko ya hali ya hewa, kutokana na uchomaji mkaa, mafuta na gesi asilia vinasababisha matukio mabaya kama hali ya joto kali sana, ukame na moto wa msituni, ambao wanasema huenda vikatokea mara kwa mara wakati dunia inakuwa na joto. Takriban miezi mitatu tangu kulipuka kwa volkano Nyiragongo mashariki mwa DRC, maafisa usalama wa usalama wameonya wenyeji jana kuwa chumvi inayotokana na kumwagika kwa lava ya volkano haifai kwa matumizi ya binadam. Aina fulani ya madini yanayotokana na volkano hiyo yamekuwa yanatumiwa na wenyeji katika eneo dogo la Bukumu kwa ajili ya mahitaji ya nyumbani kama chumvi ya jikoni, ofisi ya Gavana wa Kivu Kaskazini imesema katika taarifa yake. Uchambuzi wa kisayansi umegundua vitu vyenye silki visivyo na maji vinakuwa na athari kubwa, chuma na mionzi, iliongeza taarifa hiyo. Taarifa hiyo imesema siyo chumvi ya kawaida na imepigwa marufuku kwa matumizi ya kawaida kwa kuwa ni sumu. Mlima Nyeragongo ulilipuka Mei 23 na kuwa watu wapatao thelathini na wawili na, na kuharibu nyumba kadhaa katika eneo karibu na Goma. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka Washington DC. ya ya Kiswahili Sauti VOA ikitangaza. Umoja wa Mataifa umewasihi majirani wa Afghanistan kuacha mipaka yao wazi wakati idadi kubwa ya watu wanakimbia mashambulizi ya Taliban. Wengi ya wale waliokoseshwa makazi ndani ya nchi wamewasili mjini Kabul wakiuona mji huo mkuu kama sehemu ya mwisho ya usalama wao. Ukosefu wa chakula ni mkubwa Shirika la chakula duniani WFP limesema limeonya kutokea kwa janga la kibinadamu. Na Ijumaa, kundi la Taliban liliokamata mji wa pili kwa ukubwa nchini humo, Kandahar, ambao ni wa karibuni kabisa kuanguka. Mji ulioko kusini wenye wakazi laki sita uliwahi kuwa ngome Taliban na ni muhimu katika mkakati wa kibiashara. Waasi pia wamechukua mji wa karibu wa Lashkar Gah na sasa wanadhibiti karibu theluthi tatu ya mji mkuu ya majimbo ya Afghanistan. Taarifa zinasema wengi wanaotafuta usalama Kabul wanaishi katika mitaa, huku karibu watoto elfu sabini na mbili wakiwa miongoni mwa waliokimbia mji mkuu katika siku za karibuni, shirika la Save the Children limesema. Kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa, zaidi ya raia elfu moja wameuawa Afghanistan mwezi uliopita. Marekani inatuma wanajeshi elfu tatu katika uwanja wa Kabul kuhamasisha idadi ya maafisa muhimu wa ubalozi kwa ndege maalum. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu ni Sandey Shomari. Muda mfupi ujao utaungana na Idi Ligongo katika kipindi cha Kwa Undani. Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika matangazo ya kwa undani tunaangalia hatua ya Taliban ambao wanaeleza wameendeleza mashambulizi uh, usiku kucha na kuelekea katika mji mkuu uh, wa Kabul, huku tayari miji mitano mikuu na majimbo yake ikiwa inaelezwa kushikiliwa na wanamgambo hao. Katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani tutaangalia hatua ya serikali ya Sudan kueleza bayana kwamba ina nia ya kumpe elek katika mahakama ya kimataifa ya ICC ya The Hague aliyekuwa rais wa taifa hilo uh, Omar al Bashir, ambaye aliondoliwa madarakani kufuatia maandamano makali yaliyosababisha mapinduzi ya taifa hilo la Afrika ya Kati. Ninayekukaribisha katika matangazo haya, mimi jina langu ni Idi Ligongo. Nam, matangazo ya kwa undani hii leo, tunaanzia nchini Afghanistan ambapo Taliban wanasema uh, Ijumaa hii leo mashambulizi yao ya usiku yaliteka kabisa mji mkuu uh, miji mikuu mitano ya majimbo nchini Afghanistan miji hiyo ni pamoja na Kandahar kusini, eh, Harat magharibi, eh, Kaharel Anur, uh, upande wa kaskazini mashariki, uh, Lashkar Gah uliopo upande wa kusini na mji muhimu wa Kand, Hazni uliopo kusini mashariki. Kuanguka kwa miji mikubwa kumeiwezesha Taliban kusonga mbele kuzunguka uh, katika mji mkuu Uh, ya majimbo madogo madogo ikiwa ni pamoja na Tarinkot, mji mkuu wa jimbo la kusini la Urusgan uh, Firus Koh, mji mkuu wa Ghor na kati na Paul al Alam uh, mji mkuu wa jimbo la mashariki la Logar ambao ni mji anakotoka Rais Ashraf Ghani. Taliban kupitia taarifa rasmi wamedai kuteka miji hii mipya na serikali ya Kabul haijapinga madai haya. Kwa hakika gavana wa Uruzgan alitoa taarifa ya video akisema wazee wa kikabila na viongozi wa kisiasa walimwomba asiwazuie Taliban ili kuepusha umwagaji damu. Kwa hivyo alikabidhi udhibiti wa, Talib, wa Taliban. Taliban walithibitisha Ijumaa kuwa wamemkamata gavana wa zamani wa Herat mbabe wa vita Ismail Khan pamoja na wasaidizi wake kadhaa wa juu. Kutokana na haya yote, mpaka hivi sasa Marekani imeeleza kwamba e, imeshaanza mpango wa kwenda kuwaondoa maafisa wake walioko Afghanistan katika ubalozi wake, na kile ambacho kinachoelezwa vilevile vile, Uingereza nayo na imeelezwa kwamba inaondoa wafanyakazi wa ubalozi wake. Hayo yote yakiendelea, dunia ime na hatua ilipofikia taifa la Afghanistan ambalo kwa kipindi kirefu lilikuwa likipata misaada ya kijeshi na mafunzo kutoka mataifa kama Marekani na ulinzi kutoka NATO pamoja na mataifa mengine eh, kwa ajili ya kuhakikisha kwamba wanamgambo wa Alqaida hawarejei tena eh, katika utawala ambao uliaminika, endapo Taliban watakuwa eh, ndio wana udhibiti wa taifa hilo, basi hali hiyo eh, itakuwa ni tete. Kutaka kufahamu mengi, nimezungumza na uh, Dr. uh, David Monda kutaka kufahamu kile ambacho anakiona. Dr. Monda, moja kwa moja, labda utueleze nini kinaendelea hapa juu ya uh, huu mkanganyiko ama hali hii ya Taliban kuchukua udhibiti wa taifa la Afghanistan. Nafikiria kuna vitu vitatu, viegezo vitatu ambavyo vinaendelea sambamba. Uh, kuna hili suala la kisiasa ambapo uh, Taliban sasa wamejiona kama uh, pasi na kuwepo serikali ya Afghanistan. Kwa hivyo kisiasa, uh, Taliban wamejizatiti pia kidi... Marekani ilikaa nao mezani na kufanya mazungumzo kuhusu mustakabali mkuu wa Afghanistan. Nafikiria pia kiegezo cha tatu ni uh, mambo ya usalama, manake kwa wakati huu vile Marekani inajitoa vile Biden amesema ya kwamba wa, uh, uh, raia wa Afghanistan lazima wapigania nchi yao, imeongezea Taliban motisha, manake wanajua ya kwamba hakuna njia yoyote ya kwamba jeshi la Marekani litarudi, kwa hivyo kwao wanaona ya kwamba lazima eh, waongeze eh, maarifa na mwishowe wachukue mji wa Kabul. Kwa hivyo kuna vitu vitatu hapo, vya kisiasa, vya kidiplomasia na pia vya kiusalama. Na Taliban kwa wakati huu wanajiona ya kwamba wako na nafsi nzuri ya kuweza kuchukua madaraka uh, kutoka serikali ya Afghanistan kwa wakati huu lakini nini ambacho kinasababisha haya yote? Maanake tunajua uh, kulikuwa kuna vikosi vya NATO, vikosi vya Marekani, eh, Uingereza na uh, vikosi vingine vikitoa mafunzo kwa jeshi la Afghanistan. Sasa hivi eh, wanataka kuondoka, kuondoa majeshi. Hali inajirudia ni kwamba uh, mafunzo haya yote yamekuwa hayana uh, maana yoyote Si, huwezi sema ya kwamba hayana maana, yamesaidia. Maanake usisahau ya kwamba miaka hii ishirini eh, ya kwamba Marekani na serikali ya Afghanistan wameweza kudhibiti miji mikuu na Taliban wameweza kusukumwa nje eh, kwenye maeneo ya mashambani, lakini dosari kubwa upande wa serikali ya Afghanistan sana sana ni ufisadi, ya kwamba dola zaidi ya trilioni mbili za Marekani, uh, hizo ni elfu mbili bilioni elfu mbili za, za Marekani yani trilioni mbili eh, zimetumiwa kwa muda wa uh, miaka ishirini hivi. Na jambo la kushangaza bwana mwenyekiti, ni hatujui hizi pesa zimeenda wapi. Uh, jeshi kuu la Afghanistan wanajeshi wana wanasema hawalipwi, uh, ya kwamba hawaletewi vifaa vifaavyo, na mara kwa mara hata wakijeruhiwa wanajeshi wa Afghanistan wakijeruhiwa na Taliban, wengine wakifa, mili yao inaachwa pale tu kichakani. Kwa hivyo wajua, kivita pia jeshi lazima wapate eh, ile motisha ya kuweza kupigana, na kama hawapati mishahara yao, kama hawapati marupurupu yao, kama familia za wanajeshi wa Afghanistan hawashughulikiwi, basi hali ya usalama itadorora, maanake jeshi la Afghanistan haitakuwa na ile nguvu ya kuweza kukabiliana na Wanataliban na kwa hali jinsi ilivyo, unadhani kwamba Marekani inaweza ikarejea tena uh, kijeshi licha ya kwamba imeshatangaza kuondoka Afghanistan eh, kwa hivi sasa ake? Tumesikia tu kuna operesheni ya kuondoa wana diplomasia. Uingereza nayo imefanya hivyo hivyo. Je, hili tutarajia linatokea? Sifikiri hili linaweza kutokea. Msimamo uh, wa Joe Biden ni kwamba Marekani imefanya kazi yake ya kwamba wamekuwa na makubaliano na Taliban ya kwamba Al Qaida wasirudi tena Afghanistan kuweza kuchokoza Marekani, na kura za maoni hapa Marekani ni kwamba wananchi hapa wamechoka, wamechoshwa na hivi vita vya Afghanistan. Dola trilioni mbili e, zimetumika pale na haionekana ya, ya, ya, ya, ya kwamba kuna maendeleo. Kwa hivyo sifikirii kuna njia yoyote ile ambapo wanajeshi wa NATO au wanajeshi uh, wa Marekani wanaweza kurudi pale kwa wakati huu. Nafikiria itakuwa uh, jambo muhimu sana pengine Marekani, Pakistan, Urusi na Uchina wajaribu kutafuta upatanishi kati ya Taliban na kati ya serikali kuu ya Afghanistan. Lakini usisahau ya kwamba hata wewe ukiwa jenerali wa Taliban, kama mnaendelea kuchukua hii miji, uh, siku baada nyingine, mnaendelea kujiongezea nguvu, mimi sifikiri wana Taliban watasimama uh, au wataacha vita vyao dhidi ya serikali ya Afghanistan pasi mpaka mba, wafike Kabul na wachukue serikali kuu ya Afghanistan, na kile ambacho sasa uh, kipo mpaka hivi sasa kwa endapo Taliban watachukua udhibiti kamili wa taifa hilo la Afghanistan, nini kitarajiwe? Licha ya kwamba hadi nyingi zipo eh, mojawapo ikiwa ni Al Qaida kutokuwepo nafikiria itabidi tungojee tu, tuone, lakini historia ya Taliban Afghanistan imekuwa ile ya shida sana kwa wale wasio Waislamu, kwa haki za kibinadamu. Wamekuwa wakifuatilia zile itikadi kali za sharia uh, na pia kwa hizi haki za wanawake Uh, uh, mtoto mchanga mwanamke mtoto mchanga, mchanga wa kike sana sana, uh, enzi za Taliban hawaruhusiwi kwenda shuleni, na haki za wanawake, haki zao za kijinsia ni kama zimekuwa zikidhulumiwa. Kwa hivyo kuna ile hofu ya kwamba Taliban wakiingia madarakani, wataweka vile viegezo vikali vya Kiislamu ambavyo vinaeneza uh, katiba kwa minajili ya sheria, na pia kudhofisha uh, hali ya, wan ya wanawake, na hata hali ile ya wanawake kuweza kwenda nje lazima wawakilishwe pia, au wawe pia na mwanamume fulani pale. Kwa hivyo haki za wanawake pia itadhofika pale, na nafikiria pia kwa ujumla itakuwa ni pigo kubwa sana kwa Marekani, maanake Marekani imekuwa ikisema miaka mingi ya kwamba inataka kueneza demokrasia, haki za kibinadamu, na haki pia za kijinsia. Taliban wakipata uongozi Afghanistan, itakuwa ni pigo kubwa kwa dhana hii ya Marekani. Kurejea kwa hawa Taliban, unaweza ukaeleza ama tafsiri yake ni kwamba Marekani imeshindwa kutekeleza yale ambayo ilikuwa ikiyataka. Eh, kuona Afghanistan inakuwa taifa ambalo linafuata misingi ya kidemokrasia, misingi eh, ya haki za binadamu na misingi inayoendana na jumuiya ya kimataifa. Waweza kusema hivyo, kwa njia fulani. Marekani pia itasema kuamba, ya kwamba serikali ya Joe Biden itasema ya kwamba wameweza kudhibiti al qaida, ya kwamba wameondoka pale na wa, hawajaleta demokrasia, lakini wamefurusha lile uh, kundi la kigaidi la Al Qaida na ya kwamba wamejaribu vile wameweza, lakini liwe liwalo, inaonekana ya kwamba lazima waondoke. Uh, la pili pia uh, niseme ya kwamba kundi la Taliban limekuwa na ujasiri sana, maanake tunajua sana uh, limetawaliwa lime, lime, lime sana na hili koo la wa Wapashtun Wapastu ni ile kikoo au ile kabila ambalo liko Afghanistan lakini pia liko wingi Pakistan. Kwa hivyo wamepata Taliban, wapata usaidizi mkubwa kutoka Pakistan pia. Wana Taliban wameendeleza uongozi uh, wao na kuleta makabila mengine pia uh, wale walikuwa mahasimu wao wamewaleta pia mezani na kufanya kazi nao kama wale wa Uzbek na wale wa Tajik Uh, yani makabila mengine. Kwa hivyo Afghanistan kuna ukabila mkubwa, wameweza kuunganisha makabila haya, yani wana Taliban, na kuweza kuongeza ile motisha yao na ujasiri wao wa kijeshi. Na wanajua hata kama ni miaka ishirini, miaka mia moja, siku moja wa Marekani wataondoka, lakini wao wamejizatiti pole polepole tu na wamekuwa wakichukua miji. Na kwa wakati huu sifikiria, ku, sifikiria kwamba kuna njia nyingine eh, ila kuwa na Uh, mikakati ya kidiplomasia kati ya wanataliban na serikali ya Afghanistan. Uh, lakini kwa wakati huu nafikiria wanataliban wataongezea nguvu jitihada zao za kijeshi uh, kuweza kuchukua nchi nzima ya Afghanistan. Asante sana Dkt David Monda kwa kutueleza haya yote. Na hapa tunakamilisha sehemu ya kwanza ya matangazo ya kwa undani. Muda mfupi ujao, tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani. Karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani, ambapo katika sehemu hii moja kwa moja tunaangazia eh, hatua ya serikali ya taifa la Sudan kueleza kwamba ina nia ya kumpeleka katika mahakama ya kimataifa rais wa zamani Omar al Bashir eh, kwenda huko katika mahakama hiyo ya kihalifu ya ya ICC. Tangazo hili la Sudan linakuja zaidi ya miaka miwili tangu Bashir aondolewe madarakani kwa njia ya mapinduzi ya kijeshi mwaka 2009. Mahakama ya ICC ilitangaza uh, ile hati ya kukamatwa kwa Bashir, lakini juhudi zake hazikufanikiwa kwa wa Bashir bado alikuwa ni madarakani na mahakama hiyo pia ikasema ili e, kuwa inakosa uungwaji mkono kutoka Umoja wa Mataifa alikadhalika na na mataifa mataifa kadhaa ya Afrika ambayo rais huyo ama kiongozi huyo wa zamani alionekana kutembelea na kutaka mataifa hayo kumkamata na kumwasilisha kwa undani. Hii leo mwandishi wa Sauti ya Amerika kutoka nchini Kenya Jason Nyakundi anaangazia sababu za Sudan kuchukua hatua hizo na matokeo yake yatakuwa ni yapi. Omar al Bashir ambaye alitawala Sudan kwa miongo mitatu kabla ya kuondolewa madarakani mwaka 2019 anakabiliwa na mashtaka yanayohusu mauaji ya halaiki uhalifu wa kivita, na uhalifu dhidi ya binadamu katika jimbo la Darfur. Mzozo katika jimbo la Darfur ulianza mwaka 2003 wakati makundi kadhaa ya waasi yalichukua silaha na kuanzisha vita dhidi ya serikali ya Khartoum, wakilalamikia masuala yanayohusu ardhi na kutengwa. Serikali ilijibu uasi huo, ambapo iliyalenga makundi ya upinzani kabla ya kuyalenga makabila yaliyokuwa na uhusiano na makundi yenye silaha. Kundi lililokuwa likiungwa mkono na serikali maarufu kama Janjaweed pia lililaumiwa kwa kuwabaka wanawake jimbo la Darfur, nao serikali ikalaumiwa kwa kutumia silaha za kemikali dhidi ya raia. Dr. Hassan hanenje ni mkurugenzi kwenye taasisi inayohusika na utafiti wa mizozo ya hon, na kwanza nimemuuliza sababu ya sudani kuamua kuchukua hatua kama hii. Uh, sababu mojawapo ni kwa sababu albashir hayuko mamlakani tena sababu hapo awali alikuwa ametumia mamlaka yake ya kirais na kiserikali kuzuia kuweza kuwajipika katika yale mambo yenye yalifanyika jimbo la Darfur, na watu wengi waliona ni kama ilikuwa ni ukawikaji mkubwa sana wa haki za kibinadamu. Na yapaswa kukumbukwa ya kwamba hii serikali ni ya mpito na sehemu moja ya serikali ni jeshi, sehemu nyingine ni wananchi wa kawaida, ama tuseme viongozi ambao si wa kijeshi. Sasa katika serikali ya mpito kuna changamoto hata kuwafikiana kwa mambo fulani fulani. Sasa ukisema kwa mfano uunde uh, tume ya kuchunguza yale maneno katika ndani ya nchi, huende ikaleta changamoto za kisiasa, na ndo maana unaona wa, wanaonelea ni heri apelekwe katika Heg kwa sababu labda hilo ni ni, ni sehemu ambayo kutakuwa ni ya kimataifa na koti ya kimataifa iweze kumshughulikia, ndiposa ipunguze hali ya uhasama ndani ya nchi ni ni ukweli ya kwamba Al Bashir bado ana wafuasi, ingawa wafuasi wake wengi pia ni wa kijeshi uh, lakini muda imepita sasa hivi, twajua amekuwa jela kwa muda na sasa hivi hii serikali ya mpito yaona ni kama ine, imeweza kupata nguvu ya kutosha ya kumtoa katika Sudan, na hili jambo linaweza changia kuleta hali ya utulivu, kwa sababu kuna kuna watu wengi sana ambao waliathirika na, na utawala wa Elbashiri na ambao wana hisia za kulipiza kisasi, hata wanamgambo uh, na wale waasi uh, walikuwa hawajatulia, na sasa labda hii inaweza changia kupunguza hali ya uhasama na hali ya uh, na hisia za kisasi ndani ya nchi, na tukienda mbele inaweza changia kuwa na hali ya amani na, na labda ku, kuweza ku, kusaidia nchi ya Sudan uh, kujijenga tena upya. Mwaka 2009 mwendesha mkuu wa mashtaka katika mahakama ya ICC alitangaza waranti wa kukamatwa kwa Rais Bashir kwa mashtaka yaliyohusu mauaji ya halaiki na uhalifu wa kivita katika jimbo la Darfur. Mahakama hiyo ikatangaza waranti wa pili wa kukamatwa Bashir mwaka 2010, lakini mwaka 2014 ilifuta waranti huo baada ya baraza la usalama la Umoja Mataifa kukosa kuwaunga mkono. Jumatano wiki hii mwendesha mashtaka mkuu wa alisema kuambatana na mamlaka aliyopewa na mahakama hiyo ana wajibu wa kuendesha uchunguzi huru kana wa kile kilichotokea Darfur. kan alisema anatafuta ushirikiano wa yeyote aliye na habari, awepo Darfur au Khartoum, ili atoe habari kuhusu uhalifu wowote ambao umetendwa ukiwemo mauaji ya halaiki, uhalifu dhidi ya binadamu na uhalifu mwingine. Hata hivyo, mawakili wa Bashir wanaonya kuwa iwapo rais huyo wa zamani wa Sudan atasafirishwa Hague itakuwa janga kwa taifa la Sudan. Lakini iwapo atasafirishwa itakuwa funzo gani kwa viongozi wengine wanaokatalia madarakani? George Msamali ni mtaalamu wa masuala ya ulinzi nchini Kenya. Hii itakuwa ni funzo kwao, manake hivi sasa wengi wamekatalia mamlakani na wanazidi kuwadhulumu na kugandamiza haki za wananchi wao, na inaonyesha ishara kwamba mamlaka ni ya kipindi tu, pindi unapoondolewa utachukuliwa hatua za kisheria na utajibu mashtaka kulingana na hali ma vitendo ambavyo ulivyotenda ukiwa mamlakani, na ni vyema kwetu kama wananchi kwamba e, hatua kama hii imechukuliwa, maanake itamaanisha kwamba viongozi wengi walioko mamlakani hivi sasa itabidi waangalie jinsi wanavyotawala, na itabidi wafuatilie maswala ya kidemokrasia katika mataifa yao, maanake utaambiwa kwamba uki, pindi inapotoka mamlakani, basi hatua za kisheria zitafuatwa na utatizama kwamba mataifa mengi ya Afrika hivi sasa kidogo hayaungi mkono uh, ICC. Taifa kama Kenya ilituhumiwa, maanake kuna wakati ile warrant of arrest ilipotolewa na ikasemekana kwamba taifa lolote ambalo limetia sahihi wa mkataba wa ICC liweze kumkamata pa Omar al Bashir pindi tu anapoingia katika anga yake, lakini hili jambo halikufanyika, maanake tuliona alizuru Kenya, alizuru Afrika Kusini, alizuru taifa la Uganda na hatua kama hizo hazikuchukuliwa. Serikali ya Sudani hivi sasa kumpeleka yule Bashir, sidhani kama utaungwa mkono na mataifa ma, ma, ma, ma katika bara la Afrika manake yeye alikuwa serikalini na hawakuweza kumtia nguvuni kama ilivyotakikana na ule mkataba wa ICC na hivi sasa kwamba ameondoka mamlakani na anapelekwa kule, inaleta tisho kwa viongozi wengine ambao pia wametumiwa na kukiuka haki za kibinadamu katika mataifa yao barani Afrika. Nafikiri na hili ni jambo ambalo lalitaungwa mkono na ma mataifa mengi katika bara la Afrika, na kidogo litalete uhusiano wa kibalozi kuharibika baina ya mataifa haya na serikali iliyopo hivi sasa kule Sudan. Bashir alikuwa rais wa kwanza aliye madarakani kutafutwa na ICC na mtu wa kwanza kufunguliwa mashtaka yanayohusu uhalifu wa kivita katika mahakama hiyo ya kimataifa. Wakati wa utawala wake kizazi kizima kilishuhudia hali ya vita, ambapo mateso yaliendeshwa dhidi ya wapinzani na pia hakukuwa na uhuru wa vyombo vya habari. Aliondolewa madarakani kupitia mapinduzi ya kijeshi Aprili mwaka 2019 baada ya maandamano ya muda mrefu, na Disemba mwaka huo wa 2019 akahukumiwa kifungo cha miaka miwili kwenye kituo cha marekebisho baada ya kukutwa na hatia ya ufisadi na umiliki wa pesa za kigeni. Amefungwa kwenye jela maarufu mjini Khatum ambapo watu wengi wa pinzani wa kisiasa walizuiwa wakati wa utawala wake. Baraza la kijeshi linaloongoza Sudan awali lilikuwa limesema kuwa alikuwa na mpango wa kumsafirisha Bashir Heig. Agosti mwaka 2020, mamlaka za Sudan na makundi kutoka Dafur yaliweka sahihi mkataba wa amani, lakini bado ghasia zinazidi kushuhudiwa Dafur, ambapo takriban watu 125 waliuawa mwezi Aprili mwaka huu. Dr Hassan Hanenje amesema kwamba Sudan pia inataka kuhakikishia ulimwengu kuwa ina nia ya kuwa na mabadiliko. Uh, hii hatua Sudan inataka hmm, kudhibitishia ulimwengu ya kwamba si nchi duni uh, ni nchi ambayo uh, inajaribu kuleta demokrasia, ni nchi ambayo inajaribu uh, kuheshimu haki za kibinadamu na ni nchi mojawapo kama nchi zingine za kimataifa ambazo zinapaswa kuheshimiwa. Na sasa uh, hii hatua itasaidia, itachangia pakubwa uh, katika ku, ku, kuweza kuimarisha uhusiano kati ya Sudan na nchi za magharibi na nchi zingine duniani. Kupeleka kwake kwenyewe tu hakuwezi kuleta hali ya utulivu, uh, bado kuna mizozo, bado kuna mambo mengi sana ambayo yapaswa kutatuliwa katika jimbo la Darfur na majimbo nyingine katika nchi ya Sudan. Lakini yaweza vile tunaona, itasaidia ita, ita itachangia kupunguza hali ya uhasama na hisia za kisasi ambacho bado kiko katika si tu wanamgambo wanaopigana vita lakini wananchi wa kawaida ambao waliathirika sana na wao utawala wa kijumla wa miaka mingi wa hassan al bashir ambaye alikuwa rais wa zamani wa sudan asante sana jason nyakundi kwa kutuletea sehemu hii ya matangazo ya kwa undani na hapa tunakamilisha matangazo haya ya kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya mimi jina langu naitwa idi ligongo na ninasema na shukran kwa kuwa nami