Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Mimi ni Mkamiti Kibayasi. Karibu msikilizaji, katika matangazo yetu yanayoanza hivi sasa. Ni saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki, na saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati. Tunasikika kupitia redio zetu shirika katika maeneo mbalimbali mbali, Afrika Mashariki na eneo zima la maziwa Makuu, katika masafa ya FM na AM pamoja na mtandao wetu wa VOA Swahili.com Miongoni mwa taarifa tulizonazo hivi sasa ni kwamba kundi la Taliban limesema leo mashambulizi yao ya usiku yaliteka kabisa miji mikuu mitano ya majimbo nchini Afghanistan, ikiwa ni pamoja na Kandahar kusini, Herat magharibi, Hakar El Nor upande wa kaskazini mashariki, na vilevile vile, eneo la Ghazni lililopo huko kusini mashariki pia. Katika Livetok tunazungumzia ugonjwa wa uti na hivi ni baadhi ya masuala ambayo msikilizaji anataka kuelimika kuhusu uti. Napenda na kuuliza huu uh, ugonjwa wa uti unasababishwa na nini? Pia ningependa kujua kinga ni, ni, ii ama tiba ii itakayosaidia hayo na mengine utayasikia muda mfupi ujao katika Livetok ya VOA Swahili. Lakini kwanza sikiliza habari za dunia. Zoezi la kuhesabu kura nchini Zambia linaendelea, ambako mamilioni ya watu walipiga kura zao katika uchaguzi wa rais uliokuwa na ushindani mkali. Mgombea mkuu wa upinzani wa urais ametoa wito kwa huduma za internet kurejeshwa baada ya ukatwa wakati wa uchaguzi hapo jana. Tunatoa wito kwa mamlaka ya mawasiliano ZICTA kufungua haraka huduma zote za internet ili raia wafuatilia utaratibu wa uchaguzi na waendelee na maisha yao bila kizuizi, alisema Hakainde Hichilema katika ukurasa wake wa Twitter. Watu wamekuwa wakitumia mitandao binafsi ya VPN ambayo inaruhusu raia kukwepa vizuizi vya ndani. Siku ya uchaguzi ilipita kwa amani, kukiwa na visa vichache vya vurugu, lakini Rais Edgar Lungu, anayewania muhula wa pili madarakani, amesema baadhi ya ghasia zimeripotiwa katika jimbo la kaskazini magharibi, ngome ya Bwana Hichilema, ambako watu wawili akiwemo mwenyekiti wa chama tawala cha PF wameuawa. Algeria imewakamata watu 22 wanaoshutumiwa kuhusika na tukio baya la uchomaji moto msituni katika historia ya nchi hiyo, ambao wameua watu 69 Darizani za moto wa msituni zilichoma maeneo ya milima kaskazini mwa Algeria tangu Jumatatu, hasa katika mikoa ya tizu ya Kabilie, mashariki mwa mji mkuu Algiers. Takriban wanajeshi wapatao 28 ni miongoni mwa waliofariki dunia wakati taifa hilo la Afrika ya kaskazini, waliopelekwa kusaidia wafanyakazi wa moto kukabiliana na moto huo ambao wameharibu nyumba na maeneo ya msitu. Maafisa wa usalama wamejitahidi kukabiliana na moto ambao umeenea kwenye maeneo na majimbo kadhaa. Tebun amesema ndege nyingine mbili kutoka Spain zilikuwa zinatarajiwa hii leo na nyingine kutoka Uswisi siku ya Jumamosi. Wataalam wa hali ya hewa wanasema kuna mashaka kidogo juu ya mabadiliko ya hali ya hewa kutokana na uchomaji mkaa, mafuta na gesi asilia, baya, ya siria vinasababisha matukio mabaya kama hali ya joto kali sana, ukame na moto wa msituni, ambao wanasema huenda vikatokea mara kwa mara wakati dunia inakuwa na joto. Takriban miezi mitatu tangu kulipuka kwa volkano Nyiragongo mashariki mwa DRC, maafisa usalama, wa usalama wameonya wenyeji jana kuwa chumvi inayotokana na kumwagika kwa lava ya volkano haifai kwa matumizi ya binadamu. Aina fulani ya madini inayotokana na volkano hiyo yamekuwa yanatumiwa na wenyeji katika eneo dogo la Bukumu kwa ajili ya mahitaji ya nyumbani kama chumvi ya jikoni. Ofisi ya gavana wa Kivu Kaskazini imesema katika taarifa yake, uchambuzi wa kisayansi umegundua vitu vyenye silki visivyo na maji vinakuwa na athari kubwa, chuma na mionzi iliyoongeza taarifa hiyo. Taarifa hiyo imesema siyo chumvi ya kawaida na imepigwa marufuku kwa matumizi ya kawaida kwa kuwa ni sumu. Mlima Nyiragongo ulilipuka Mei ishirini na tatu na kuwa watu wapatao thelathini na wawili na kuharibu nyumba kadhaa katika eneo karibu na Goma. Endelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington, DC. Umoja wa Mataifa umewasihi majirani wa Afghanistan kuacha mipaka yao wazi, wakati idadi kubwa ya watu wanakimbia mashambulizi ya Taliban. Wengi ya wale waliokoseshwa makazi ndani ya nchi wamewasili mjini Kabul, wakiuona mji huo mkuu kama sehemu ya mwisho ya usalama wao. Ukosefu wa chakula ni mkubwa Shirika la chakula duniani WFP limesema limeonya kutokea kwa janga la kibinadamu. Na Ijumaa, kundi la Taliban liliokamata mji wa pili kwa ukubwa nchini humo, Kandahar, ambao ni wa karibuni kabisa kuanguka. Mji ulioko kusini wenye wakazi laki sita uliwahi kuwa ngome Taliban na ni muhimu katika mkakati wa kibiashara. Waasi pia wamechukua mji wa karibu wa Lashkar Gah na sasa wanadhibiti the karibu theluthi tatu ya mji mkuu ya majimbo ya Afghanistan. Taarifa zinasema wengi wanaotafuta usalama Kabul wanaishi katika mitaa huku karibu watoto elfu sabini na mbili wakiwa miongoni mwa waliokimbia mji mkuu katika siku za karibuni, shirika la Save the Children limesema. Kwa mujibu wa Umoja Mataifa, zaidi ya raia elfu moja wameuawa Afghanistan mwezi uliopita. Marekani inatumwa wanajeshi elfu tatu katika uwanja wa Kabul kuhamasisha idadi ya maafisa muhimu wa ubalozi kwa ndege maalum. Watu sita ikiwemo mtoto wameuawa katika shambulizi la risasi lilohusisha la watu wengi kwenye mji wa Plymouth kusini magharibi mwa Uingereza jana jioni, shambulizi liloelezwa na waziri wa mambo ya ndani wa Uingereza kuwa ni la kushtua. Wanawake wawili na wanaume watatu ikiwemo mtuhumiwa wamekufa kutokana na majeraha ya risasi katika eneo la tukio taarifa ya idara ya polisi ya Devon na Cornwall imeeleza mwanamke mwingine alikufa muda mfupi baadaye akiwa hospitali. Polisi iliongeza kusema hayo miongoni mwa watu waliokufa alikuwa mtoto mwenye umri chini ya miaka kumi. Luke Pollard, mbunge kutoka chama cha Leba, alisema katika mtandao wake wa Twitter Uingereza ina kiwango kidogo cha mauaji ya kutumia bunduki duniani na ushambuliaji wa risasi ni nadra. Hii ilikuwa tukio la kwanza nchini humo katika kipindi cha miaka 11. Mwanariadha wa Uingereza CJ Uja, ambaye alishinda medali ya fedha katika michezo ya Olympic kwenye mbio za mita 400 kupokezana na vijiti huko Tokyo, Alhamisi alisimamishwa kwa madai ya ukiukaji wa matumizi ya dawa za kusisimua misuli. Kitengo cha uadilifu cha wanamichezo AIU kilitangaza ikiwa kesi hiyo itathibitishwa basi Uja mwenye umri wa miaka 27 na timu ya wa Uingereza watavuliwa medali ya fedha walioshinda wa nyuma ya Italia huko Japan. AIU ilisema kwamba Uja aligundulika kuwa ana utumiaji wa dawa iliyopigwa marufuku ya Ostarine na s 23 ni dawa ambazo kwa kawaida hutumiwa kujenga misuli. Pamoja na Uja, mwanariadha wa Bahrain wa mbio za mita 1500 Sadik Miku, mrusha mikuki wa Georgia Benik Abramian na mwanariadha wa Kenya Mark Otieno Odhiambo pia wamesimamishwa kwa muda kufuatia majaribio yaliyoonyesha matumizi ya dawa, AIU imeongeza na viongozi wa Venezuela. Nicolas Maduro alisema serikali yake haitakubali usaliti au vitisho baada ya Marekani kumtaka afanya juhudi kubwa kuelekea kufanya uchaguzi ikiwa anataka vikwazo dhidi yake kuondolewa. Venezuela inateseka kwa shida ya uchumi dhaifu iliyozidishwa na vikwazo vipya vilivyowekwa na Washington kufuatia uchaguzi uliopingwa wa mwaka elfu mbili na kumi na nane. Katika matangazo ya televisheni ya serikali Maduro alisema nchi yake itaenda kwenye mazungumzo kwa uhuru na bila kufungamana upande wote, na upande wowote na haikubali usaliti au vitisho kutoka kwa serikali ya Marekani. Shukrani sana Sandey Shomari kwa kutusomea habari za dunia. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Hivi sasa ninakukaribisha katika Live Talk, kipindi ambacho huzungumzia masuala mbalimbali mbali ya kijamii pamoja na kisiasa yanayoendelea duniani, na leo ninazungumzia ugonjwa wa UTI, maambukizi kwenye njia ya mkojo. Kwa mujibu wa shirika la afya duniani ni kwamba ugonjwa wa UTI unampata mtu yeyote na katika umri wowote. Inakadiriwa kuwa asilimia 50 ya wanawake wanaripotiwa kupata UTI katika maisha yao. Taarifa inaeleza zaidi kwamba watu milioni 83 hufika hospitali kwa sababu za maambukizi ya UTI na zaidi ya milioni moja hulazwa hospitalini. Hivi ni vidokezo tu kuhusiana na ugonjwa huu. Lakini ili kufahamu kwa kina zaidi, hivi sasa nipo na washiriki ambao ni wataalam wa afya kutoka maeneo tofauti. Ninaye D Joan Ruge Malira kutoka hospitali ya Muhimbili jijini Dar es Salaam, Tanzania, D Yubrin Mora kutoka hospitali ya Nairobi nchini Kenya, na D Mugisha Barongo, mkuu wa ofisi ya madawa mkoa wa Kunene katika hospitali ya Upoa nchini Namibia. Mimi ni Mkamiti Kibayasi. Shukran, uh, washiriki ambao ni wataalam wa afya uh, kujumuika nami ili kuweza uh, kuzungumzia kwa mapana kuhusiana na ugonjwa wa UTI. Vilevile vile, wewe uh, msikilizaji, unaweza kupiga simu kwa kutumia nambari yetu hapa studio, ukianza na plus 1202619 3151 ili kuuliza swali lako ambalo linakusumbua kwa njia moja au nyingine kuhusiana na ugonjwa huu wa UTI. Basi kwa kuwa uh, baada ya kutuma swali katika mtandao wetu wa Facebook, wengi wamejibu na wengi wameuliza maswali ambayo mengine yanajirudia, na swali ambalo limeulizwa na wengi ndilo swali ambalo ntaanza nalo ambapo uh, limeulizwa na msikilizaji hamisi pamoja na hasan ismail na igino wote kwa nyakati tofauti wanataka kujua uti inasababishwa na nini nianze na dokta joan hebu tueleze basi uh, uti inasababishwa na nini asante sana uh, ndilo mtangazaji na mimi niende moja kwa moja. Um, UTI kwa ki, kifupi tu cha kwamba kuna infection ama kuna ugonjwa ambao ni wa vijidudu katika mfumo mzima wa kupitisha uh, mkojo, katika njia ya mkojo. Kwa hiyo ni vijidudu ambavyo mara nyingi sana inakuwa ni aina ya bakteria. Katika vijidudu huwa viko bakteria, ziko fungus, ziko parasite na nyinginezo, lakini katika UTI E, komo, yani kwa kwa wingi zaidi wanapata bakteria vijidudu ambavyo vinajitokeza vinaweza kufikia njia ya mkojo. Kwa hiyo komo ni kwenye sehemu ambayo mkojo unapita ukitoka nje, mtu anapoenda kutoa haja ndogo, lakini inaweza kuweza pia kuhusisha kibofu cha mkojo na hata mara nyingine, japo si sana, lakini inaweza ikapanda juu. Tunakumbuka kwamba mkojo unatengenezwa kwenye figo, kwa hiyo kuanzia kwenye figo milija ya mifigo mpaka ifikie kwenye kidoko cha mkojo na hata inapotoka nje katika njia yenyewe. Asante. Uh, shukran. Uh, Dr. Joan, kama nilivyosema hapo awali, mtu yeyote anaweza kupata UTI, lakini kwa nini asilimia kubwa ya wanaopata UTI na kwenda kwa wanawake au wasichana? Nije kwako, uh, Dr. Ubrin. Asante sana kwa swali hilo, na ni taswira ambayo ndio ya kawaida katika huduma zetu na wakati wetu waka, tukipatia wa, kama wahuduma wa afya tukishughulikia wananchi, kwamba mara nyingi huwa ni wanawake, na ni kwa sababu ya ya maumbile, kwamba maumbile ya mwanamke ukiangalia, kwamba mara nyingi virusi ama viini ambavyo vinaleta UTI ama maambukizi ya, ya kibofu cha mkojo na na hali ya mkojo ni kwamba upande wa, wa kupitisha choo kubwa na, na upande wa sehemu nyeti ambayo mahali kibofu cha mkojo na uh, uh, ile pipe ya kutoa mkojo ipo ziko karibu sana kimaumbile. Kwa hivyo utapata kwamba kwa sababu hiyo eh, na kwa sababu kuwa pia wanawake watu wazima, wakati wa, wa kufanya mapenzi, utapata kwamba vile virusi vinatoka upande wa nyuma, viini tuseme, vinatoka upande wa nyuma vinakuja upande wa mbele na vinapanda vinaenda, kwa hivyo ni maumbile, mara nyingi, lakini pia nafikiri pia Mungu venye alituumba kwamba, um, sehemu nyeti ya mwanamke kuna kuna nyevunyevu -nyevu sana, ambazo pia zinaweka zina uwezekano kwamba viini viwe vitakuwa pale zaidi kushinda mahali, ukiangalia maumbile ya mwanamume ambayo yako tofauti kidogo, lakini pia eh, yale maumbile kwamba kutoka katika kibofu cha mkojo kuja nje na u, ile pipe ambayo inaleta mkojo nje pia ni fupi sana kwa, manau, kwa, kwa wanawake. Kwa hivyo unapata kwamba vile viini vinapanda juu zaidi na kwa urahisi na kufika katika kibofu cha mkojo. Kwa hivyo sababu kubwa zaidi ni maumbile, lakini pia kuna mambo mengine kwamba utapata kwamba mwanamke kabla hajapata kwenda hospitali atasema labda tumbo inamuuma na ni ya kawaida ama ni ya hedhi. Kwa hivyo hataenda kwa, hata kwa urahisi kupata matibabu kwa mapema. Kwa kuwa umezungumzia swala la maumbile, Je, uh, UTI inaweza ikasambaa kwa njia ya kufanya mapenzi? Nije kwako Dk uh, Barongo. Asante sana ndugu mtangazaji. E, nafikiri kama watangulizi wangu walivyosema, asilimia tisini ya UTI inasababishwa na bakteria ambao mara nyingi tunaita e. coli na kama mtangulizi alivyosema inatoka kwenye njia ya haja kubwa, anakuja kwenye njia haja ndogo, lakini kwa asilimia kumi iliyobaki unaweza ukawapata kwa bakteria wengine kama vile wanaitwa Staphylococcus infection, na unaweza ukaipata hiyo kupitia kwenye njia ya damu, lakini kwa asilimia kubwa tunapata kwa njia ya, inaingia kupitia kwenye urethra, kama alivyosema kwamba inatoka kwenye mfumo kwenye kwenye system ambayo inatoka kwenye chuo kikubwa kuingia kwenye, kwenye njia ya mkojo ndio pale tunapopata, na asilimia tisini ya infection inatokea hapo. ko kwenye damu tunapata kwa asilimia ndogo sana na kabla ya kusonga mbele, hebu tupate swali kutoka kwa msikilizaji, na nitakaribisha mmoja wenu aweze kujibu swali hili. Na vilevile kabla ya kusikiza hili swali, naomba tafadhali washiriki mgepunguza sauti zenu, maana inaonekana kuna mwangwi, pengine mpo karibu na redio mnataka kujisikia namna mnavyozungumza. Shukran sana. Basi hebu tusikilize swali kutoka kwa msikilizaji. Kwa jina anaitwa Hamisi Charles, niko pande za Utawambogo, wilaya ya Sikonge, mkoa wa Tabora, kiongozi wa Miami Social Media team. Pia ningependa kuelewa kwamba huu ugonjwa unaanzaanzaje mtu mpaka unajihisi kwamba nimeugua ugonjwa wa UTI unaanzaanzaje? Nataka nielewe, pale kwao daktari atanipa mwongozo kamili kuhusu ugonjwa na pia tiba yake ni nini hasa. Nije kwako Dr. Joan kujibu swali hilo la msikilizaji tafadhali. Asante sana ndugu msikilizaji kwa swali na nadhani uh, moja kwa moja, kama walivyosema mwanzoni kwamba wanawake ndio wanapata zaidi, lakini hata wanaume kwa asilimia ndogo, lakini kwa makundi maalum ni watoto wadogo na wale wajawazito. Kwa hiyo wao watakuwa na dalili, saa nyingine zinaweza zikawa kwamba haziko yani, zinaweza zisielezee kwamba hii ni UTI. Kwa mfano wanaweza kawa na homa E, au wanaweza kaa anajisikia kichefuchefu na kuchapika. Hizi zinasema yani haziko, haziko maalum kwa ajili ya UTI peke yake, lakini kwa wanawake mara nyingi atasikia kama upande wa chini wa tumbo una maumivu, hasa zile ambazo zinakuwa zinaanza kuashiria kwamba kuna UTI kwenye mfumo wenyewe, kama tulivyosema wakati mtu anaweza kutoa haja ndogo, anasikia maumivu wakati ile haja ndogo inatoka. Hii ni kwa wote, anaweza kwa mwanamke au pia atakawa ni mwanaume. Kwa watoto anaweza kawa analia wakati huo, kama anapopitisha mkojo. Lakini pia kwa wale ambao ni, ni, ni watu wazima, anaweza kuona kwamba kila mara anakuenda kupata mkojo, anasikia kukojoa kila mara mara nyingi nyingi sana, lakini kila akienda ni kidogo kidogo, hata kwa wale watu wazima sana kwa wanaume ambao wanapata tezi dume anakwenda kila mara katika dalili hiyo hiyo, lakini akiunganisha na maumivu, tutaanza kufikiria na infection ya UTI au pia anaweza kusikia kwamba anahitaji kwenda kutoa mkojo kwenda ku- kwa uh, uh, uh, haja ndogo, lakini akifika anaona akitaka kutoa pia hautoki, ama akaona pia ule mkojo ambao umetoka una dalili kama za tembe tembe kidogo za damu. Anaweza asione kwa macho, lakini kuna wengine anaweza akaangalia akaweza kuona mbona mkojo umebadilika rangi unakuwa na tembe tembe au mwingine pia unakuwa kama ni mchafu kabisa, unaweza ukaona huu mkojo sio ule ambao ni kama tunasema msafi, lakini una vichembechembe vingine vyeupe vyeupe, vingine vya njano njano, au hata hizo chembe za damu, au pia akaona sasa upande wa chini wa tumbo nao una maumivu. Kwa hizo hizo, ndio dalili ambazo zitapelekea kuona kwamba hapa kuna uwezekano kwamba huyu ana UTI. Sasa kuna wale makundi, ilikuwa nazungumzia makundi maalum, yani ambayo kwa kufikiria, wanawake waja wazito wanapata kama pressure kidogo kwa ile mimba ambayo inakuwa inakuwa kama ina pressure, kwa hiyo na mara nyingine wanaweza wakawa wanajizuia kutokunywa maji kwa, kwa mara kwa mara, waisababisha wale bakteria wanaota zaidi, kwa hiyo wao wanaongeza riski zaidi, wanaongeza ile hali ya wao kuwa na maambukizi zaidi ya UTI. Hata kuna wale ambao wana magonjwa ya kisukari, wao kwa, kwa kwa tabia ya ugonjwa wao tu wanaweza kupata infection mara kwa mara, wakawa pia wanakojoa mara kwa mara, lakini pia wakapata hiyo infection hia ha wa UTI. Kwa watoto watoto kidogo, sio sio sio rahisi sana kusema kwamba wengi wanapata wavulana au, kwa sababu wengi unakuta wanatumia zile zilea uh, uh, lakini pia hawawezi kukuambia dalili kwamba sasa mama amba, kwa wale wadogo sana. Kwa hiyo unaweza kuangalia tu katika yale ambayo nimezungumza hapo awali kwamba mtoto anahoma, anatapika, basi katika, katika kufanya vipimo tutafikiria pia kuchukua mkono na kuupima lakini cia ameulizia um, kwamba tiba tiba yake bakteria wanatibia tuna, e na dawa za antibiotics tunasema. Kwa hiyo tuna jinsi ambavyo tunafikiria wadudu kama alivyosema Dokta Barongo kwamba huwa tunafikiria kwamba hawa ni komo, tunawaita ikolai, na dawa yao wanaofikia ni dawa antibiotic ya aina fulani. Kwa hiyo kulingana na maeneo ambapo wa wanafanya uh, utafiti wa kuona hizi infection za, za UTI mara nyingi da- wanasikia dawa hizi, maana pia kuna tatizo kubwa la usugu wa dawa ama drug resistance tunaizungumzia, tuna, tuna, tuna kwa kwa namna hiyo. Kwa hiyo ni kuangalia kwamba mara nyingi wadudu wake wako pia waaina nyingine, hata kuna wengine wachache sanakan, pia amepata bakteria ambao hawasikii dawa hizo za kawaida, na tumesikia huku, kwa vile tumeona matumizi ya antibiotiki pia yamekuwa yakiendaenda tu bila kuandikiwa na daktari, bila vipimo, lakini Kipimo kikubwa ni kuangalia kama ana vile viashiria basi, itachukuliwa mkojo, utapimwa. Kama kuna homa pia, tutaangalia na magonjwa mengine ambazo dalili zake zinafuatana ama zinashabihiana. Tutaangalia vitu kama malaria, tutaangalia na sababu zingine za kusababisha mtu apate bacterial infection. Shukrani, asante sana, shukrani. Na katika laini ya simu tunaye msikilizaji ambaye anataka uh, kuuliza swali lake. Karibu msikilizaji, taja jina lako na endelea na swali lako. Msikilizaji, naona uh, laini ya simu imeleta matatizo. Dr. Joan umegusia swala la uh, mwanamke mjamzito uh, na, na, na, na UTI. Sasa uh, hizi uh, dalili zinakuwa uh, zi, ni kama zi, zinashabiana uh, na vipi, utaweza kutofautisha pengine uh, mwanamke ambaye ana ujauzito mchanga eh, ambaye anakuwa ana, anapata kichefuchefu anatapika, eh, na wakati mwingine Pata uchovu na huyu ambaye ame, amepata uh, UTI. Asante sana. Mimi mtangazaji, kama tulivyosema, kwa sababu wao wanapata shida ya uh, kwanza, katika hali yao ya ujauzito, kinga yao kidogo inakuwa imerudi ina, ina nyuma kidogo, lakini kwa sababu wanapata mara kwa mara, basi tunakwenda akiwa na dalili like hizo, tunaweza pia kuangalia katika hali yake ya ujauzito. Ya madaktari wa masuala ya mambo ya ujauzito huwa, kuna ambao katika uh, baadhi ya Facility, wanafanya kama vile i ambayo ni mojawapo kwamba akiwa na dalili hizo zinashabihiana, basi atafanyiwa kipimo, ndio ambacho kitatuambia kita kwamba sasa hiu mkojo una infection una wadudu e, na nanapata mara kwa mara pia, anaweza wakaamua pia kuotesha wadudu hao kwenye maabara maalum, kuona wadudu gani hasa, kama imejirudia rudia mara mara mara, mara nyingi. Lakini kikubwa hapa ni kuangalia kwa wamama wajawazito kliniki nyingi, watachukua sampuli ya mkojo itaenda kupimwa, kwa sababu dalili zinashabihiana. Pia wataangalia malaria, pia ambazo zinaendana zote, tutaangalia kwenye upande wa malaria, upande wa UTI, ambavyo yeye ameweza kujieleza historia yake, anavyojisikia pia, na kuweza kumwangalia kwa kina katika physical examination, ambayo tunaita ile kumwangalia katika kumpima hali ya mwili wake. Hiyo ndio sehemu kubwa ya kuweza kutofautisha kwamba hii tu ni habari ya mimba, na kama mimba inaendelea ku, uh, kukua, ina maana ile hali ya kichefuchefu kinapungua na kuisha. Kuna baadhi wachache huwa wanasema bado wanaendelea mpaka wiki za ishirini ishirini na nne ile hali ya kichefuchefu ipo, lakini kipimo ni sehemu kubwa sana ya kutofautisha kwamba hii huu mkojo na njia ya mkojo yote kwa ujumla imepata bakteria au hapana. mm -hmm. Asante. Na, na na matibabu ya ugonjwa wa UTI yanachukua muda gani, hasa ni siku kadhaa, wiki au ni zaidi ya hapo? Nije kwako uh, Dr. uh, Ubrin. Mwenzangu Dr. Joan ameangazia kwamba matibabu wa mara nyingi ni kwanza, tuweze kujua kwamba ni kiini kipi cha bakteria ama hata kama si bacteria, maanake utapata kwamba wagonjwa wengine ambao labda wamepewa uh, dawa za antibiotics kwa muda mrefu, unaweza pata kuwa wanaweza pia kupata um, virusi, va, kupata virusi ama kupata infection ya UTI kutoka kwa fanga. Lakini kama ni antibiotics, mara nyingi kuanzia siku na ni antibiotics yenye haijaleta shida uh, yoyote kwamba haisikii dawa, kwa kimombo inaitwa resistance, kwa hivyo kati ya siku tano hadi siku kumi zinatosha, lakini wengine husema inategemea pia kama mtu labda ana shida zingine, zipi? Ni mtu wa kisukari, ni mtu mjamzito ama ni mtoto ni mtu mzima, mambo hayo yote lazima tuyazingatie, na pia kwamba mtu labda kama alikuwa ameshatumia antibiotics eh, labda muda mchache uliopita. Kwa hivyo lazima itabidi ukipatiana dawa, basi utapatiana kwa muda, lakini mara nyingi kati ya siku tano hadi wiki wiki moja ama siku kumi inatosha mara nyingi, lakini pia lazima uzingatie hao mambo mengine kwamba, eh, mtu labda, ni dawa ipi itafaa, ni mja mzito ama si mja mzito, maanake kuna dawa zenye uwezi tumie kwa wanawake wajawazito. Alafu pia utajiuliza kwamba labda kama mgonjwa ama eh, mgonjwa ana alaji ya dawa zozote, maanake hutaki kupatiana dawa ambayo labda itampatia mtu shida yoyote. Kwa hivyo ile kwamba utachagua choice yako ya, ya dawa itakuambia kwamba utapatiana kwa muda fulani, lakini mara nyingi kwa watu wengi ama katika wat, wa, wa, wa, watu wengi ulimwenguni ama watu wa aina yoyote, wengi mara nyingi utapatiana antibiotics, na kama hauna shida zingine, siku tano hadi siku kumi zinatosha. Katika laini ya simu tayari msikilizaji yupo, uh, anahitaji uh, kuuliza swali. Karibu msikilizaji. Asante sasa. So, swali so, so, langu linaenda kwa Barongo. Mara nyingi magharibi mwa Kenya kuna ugonjwa a UTI sana sana sana. Kuna uwezekano kuwa sehemu hizi sehemu hizi za magharibi, kuna uwezekano kuwa iko nanini seme kwa hiyo ugonjwa, kwa sababu mara nyingi unapata sehemu za magharibi mwa Kenya ugonjwa yitiai ni mwingi sana. Sasa ningelipenda penda, eh, daktari Barongo Barongo hanif, anifafanulia kama anaweza. Asante, asante sana ndugu ni eh, eh, kweli nafikiri kama watangulizi wangu walivyosema Halo, endelea, uh-huh. Yeah, doctor... tango... yes, ni kama watanguzi wangu walivyosema. Ukiangalia okay, maambukizi mm, ya UTI mara nyingi tunaongelea kuhusu mambo ya hygiene, mm. mambo ya usafi, lakini tofauti na hivyo wameongelea kuhusu magrupu maalum yanayopata mm. hiyo UTI. Sasa sijajua kama kuna maeneo maalum yanaweza yakapata UTI. Nafikiri UTI unapata general, ni general, katika general population, tofauti na kama alivyojaribu kueleza kwa wenzangu kwamba kuna magrupu maalum ambao wanapata UTI, lakini kwa experience yetu tunavyoona kuna sehemu zingine ambapo unapoenda unakuta kwamba mara nyingi wale clinicians. Kila mtu anapoenda ana tatizo kidogo, atakwambia hapana, huyu ana fiva, huyu atakuwa na UTI. Lakini je, wamepima kama mwenzangu alivyosema? Kwa sababu hii UTI unatakiwa upime na mtu anatakiwa awe na dalili kama zilivyoelezewa na huyu mwenzangu, inatakiwa mtu atiriti au anakuja ana tumbo la chini linauma, anakuwa anaoma au anapokuwa anakuwa enda chooni mara kwa mara, ukoja unakuwa unambana usiku, unakuta mtu anakwambia naamka na mara nne mara tano au kwa special kwa wakina mama anakwambia na kwenda kukojoa nafikia mkojo unachoma. Kwa kuna vitu vinavyopelekea huyu mtu aseme kumba anakuwa na UTI. Kwa hiyo sidhani kama kuna maeneo maalum ambayo yanakuwa anapresent na hiyo UTI. Hapana, inategemea na mazingira ya mtu na mtu amepresenti vipi, na je, aliyekuja na hiyo diagnosis ya UTI amefanya kipimo maalum mpaka wakisema kwamba huyo mtu ana UTI au hapana? Lakini vinginevyo nafikiri UTI kila mtu anaweza kupata UTI kama atakuwa afanye safe hygiene. Asante sana kwa, kwa group la kina mama. Asante sana Dok Barongo, kwa maelezo hayo na shukran uh, Amiani, kwa swali lako hilo. Basi uh, wataalam mliopo katika laini ya simu, naomba mwendelee kuwepo katika uh, katika laini ya simu, kwani kwa sasa nakamilisha dakika thelathini za kwanza ambazo zinasikika kote katika njia ya redio, hali kadhalika kwa njia ya mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Sekunde chache zijazo, tutaendelea na Live Talk katika njia ya mtandao wa VOA swahili.com pekee. Tukutane huko sekunde chache zijazo. Mimi ni Mkamiti Kibayasi. unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa Washington DC. Tunaendelea na mjadala wetu wa Live Talk, ambapo hii leo ninazungumzia ugonjwa wa uti maambukizi kwenye njia ya mkojo. Mimi ni mkamiti Kibayasi. Ninao washiriki ambao ni wataalam wa masuala ya afya, Dr Joan Ruge Malila kutoka hospitali ya Muhimbili jijini Dar es Salaam Tanzania, Dr Ubrin mora kutoka hospitali ya Nairobi nchini Kenya, na Dr. Mugisha Barongo mkuu wa ofisi ya madawa mkoa wa Kunene katika hospitali ya Opua nchini Namibia. Washiriki, nawashukuru kuendelea kuwa nami na moja kwa moja. Hebu kwanza tupate swali kutoka kwa msikilizaji. Karibu msikilizaji, taja jina lako, mahala unapopiga simu na endelea kuuliza swali lako. Asante sana kwa majina, ni Uchieng George kutoka hapa Kakamega, magharibi mwa Kenya. Niko na swali moja, na swali lenyewe ni hili: ni kipi ambacho kinaweza fanywa na muhusika ili asija akapata ugonjwa huu? Kwa sababu labda ugonjwa huu unaweza kuwa uko na tiba, lakini kando na kuwa na tiba ni yepi ambayo mtu anaweza fanya ili asije akajiambukiza ugonjwa huu ama asije akaambukizwa ugonjwa huu kabisa, na asije akawa na tatizo lolote. Ni hilo nilo swali ambalo tu ningependa kuuliza. Ni Ochieng George swali so, hili naomba nilitupe moja kwa moja kwa Dr Yobrin lako na ni swali la muhimu, kwani kinga ni bora kushinda tiba. Na labda hujiuliza, uh, kwamba ni, ni mambo gani unaweza fanya kupata UTI, ngu, Johana, komba, ili uzuie kupata UTI. Ni kukumbuka kwamba ni mambo gani mwenzangu daktari Joan alisema kwamba mbeleni, na tuliongezea zaidi kidogo tukisema ni mambo gani anafanya mtu awe na risk imeongezeka kwamba atapata uh, maambukizi ya UTI. Kama mtu ako na ugonjwa wa kisukari kwa mfano, lazima ugonjwa wake wa kisukari utibisiwe vizuri ili uwezekano wa kupata ugonjwa wa, wa, wa UTI upungue. Maanake mwenzangu alisema kwamba vile viini vinapenda yale mazingira ya mkojo wenye upo na sukari, na vina, ni kama rotuba kwao. Na swala lingine ni kwamba, kama ni watoto, maanake ukiona katika e, e, watoto ambao wanapata ugonjwa wa UTI mara nyingi ni vizuri But, eh, kama wazazi wahakikisha kwamba wanawafunza watoto kwa kimombo wanasema toilet hygiene. Mama, ni the desturi za kufanya wakati umeenda chooni, kwamba mtoto akijifuta atajifuta vipi. Kama kwa watoto wasichana ni kwamba mtoto afunzwe kujifuta kutoka mbele kwenda nyuma na si nyuma kuja mbele, maanake wakija mbele watakuwa wanaleta vile viini karibu na na sehemu ambayo vitapanda kwa urahisi na pia kwa wana... Them, lazima ha, na <tabit> wa haja maumbile lazima wao haja wakati wameenda haja atajifuta kwanzia mbele kuenda nyuma na si nyuma kurudi mbele. Like wakati wa wa, wa, wa wa ngono kwa wanawake ni kwamba ni muhimu na ni jambo ambalo mimi hupenda kuwambia sana wagonjwa wangu wanawake kwamba baada ya ngono ni vizuri kwenda msalani kwenda haja ndogo, maanake inasaidia kwamba kama kulikuwa na viini ambavyo vimesonga kujaribu kupanda kwa sababu ya lile tendo, vitasafishwa na ule mkojo ukitoka. Na pia mambo mengine kama kujua kwamba ukiona kwamba unapata ugonjwa wa UTI mara kwa mara ni vizuri uende uangaliwe katika kituo cha afya na daktari maanake, labda kuna shida ya maumbile ama ugonjwa ambao hujautambua kama ugonjwa wa kisukari ama shida ya maumbile ya njia ya mkojo ambao haijajulikana, ndio maana unapata vile vi vi, vi maambukizo ya UTI mara kwa mara. Lakini pia tukumbuke kwamba kuwa na ule kwamba una una ufahamu kwamba ugonjwa wa UTI upo na unajua zile dalili na ukiona dalili zipo uende utibiwe mapoma nafani hapo ndio ndio mwanzo na chanzo, chanzo kikuu chanzo kiku, ambacho kitatusaidia kujua kwamba mtu anafaa kuzuia huu ugonjwa wa kufanya nini. Na pia ja, jambo la muhimu ambalo tunalichukulia mzaha mara nyingi ni kwamba mtu kama wajisikia kuenda haja ndogo, nenda haja ndogo ili maanake, ukikaza na usiende haja ndogo haraka, ama wakati ambao mwili umesema kwamba unataka uende haja ndogo, unapatia muda vile viini pale katika mkojo wa mfuko wa mkojo kama rutuba, na vianze ku kumultiply kwa kimombo ama vizane zaidi, ndio upate ugonjwa wa UTI. alafu kutumia maji, kunywa maji, kuhakikisha umetumia maji ambayo yana, ukisikia kiu unakunywa maji, usikose kujizuia kunywa, maana yake yale maji ndio yanaenda yanasafisha ile sehemu ya mkojo na kutoka kwa figo kuteremka chini, kutoa viini vyovyote ambavyo labda vilikuwa vimeanza kupanda juu. Shukrani, Dr. Yubrin, na hapa pia nina swali ambalo, uh, msikilizaji alituma kwa njia ya simu na mawasiliano hayakuwa mazuri. Msikilizaji anaitwa Kabezo Museni, anatoka Kigoma, Tanzania. Anasema unapougua UTI mara kwa mara unaweza kufanyiwa upasuaji kwenye kibofu. Nilisukume swali hili liende kwa Dr. Joan. Asante mtangazaji, uh, uh, kwa swali hilo, basi mtu anapougua uh, UTI mara kwa mara ni mm, kwanza ni kuangalia, je, ametibiwa sasa. Tume- tumehakikisha kwamba hii ni kweli ni UTI kwa vipimo kama nilivyoeleza pale awali, hiyo mna kwanza, kwa maana tunajua watu wengi tu wajisikia hivi na hivi, ah, basi ni UTI, anaenda kuchukua dawa katika duka za dawa, anatumia kwa hiyo, tuna tunasema kwamba kwanza tuhakikishe kwamba hii ni UTI kwa kufanya vipimo, lakini pia kwa wale ambao ni wataalamu wenzetu wa afya pia wajiridhishe kwamba dawa wametibu kisawasawa, ile tiba yote tumetumia sawasawa, pengine pana usugu wa dawa ambazo zimetumika. Kwa hiyo tunashauri wafanye kipimo ambacho ni kipo cha juu zaidi, waweze kuotesha ile sampuli ya mkojo na kupata wagonjwa wenyewe. Hali tumesikia majina yao kidogo, Daktari Barongo alitajia wachache, lakini kuna kuna milengo kidogo kama watano sita hivi, mtaalamu wana majina kidogo ya kibiolojia alafu pia si kwamba tutaenda kwa upasuaji kwa sababu hatujasema hiyo ni sababu ya kupata itiari, lakini yawezekana kwa marai, kwa wanaume wale ambao wameshafanyiwa upasuaji kwa sababu nyingine yoyote ile ee, kama nilivyosema pale kwamba tezi dume ama kuna sababu nyingine ambayo imehusisha e, huo mfumo wa mkojo, basi ni kuangalia je, katika sehemu ya upasuaji ambayo imeshafanyika, ndio waa, wamekwenda pale na wakaweza kupita kuingia katika mfumo mzima wa nani wa mkojo, kuanzia kule kwenye figo zenyewe mpaka kwenye mrija eh, na kwenye kidogo mpaka kutoka nje. Kwa hiyo si kwamba ni mara moja upasuaji, hapana. Tumesema hawa ni bakteria, ni wadudu, vijidudu, vimelea, vinatibiwa na antibiotic. Tuvitafute, tujakikishie vipo na hini, kina nani hawa, kuna majina yao, waweze kuangaliwa katika umbo, vinaelezea hiyo taarifa na tuangalie kuna usugu wa dawa, lakini si kufanya upasuaji, kwa vile upasuaji sio tiba ya UTI. Kila aliyefanyiwa upasuaji inawezekana, katika hali ya upasuaji kuna michubuko iliyofanyika, ama kuna duda ameweza kuingia kufikia njia ya mkojo, bila shaka bila shaka. Kabezo Museni, uh, umeridhika na majibu yaliyotolewa na Dr Joan. Hali kadhalika msikilizaji mwingine yeyote pia ameelimika, uh, kupitia swali la Kabezo. Na wakati tunasonga mbele, hebu tusikilize uh, uh, maoni ambayo yamesomwa na mwenzangu BMJ Muridhi uh, kutoka kwako wewe msikilizaji ambao ulituandikia kwenye mtandao wetu wa Facebook. Asante uh, sana mkamiti kibayasi. Kwa kweli ni swala ambalo limechangamkiwa sana na wasikilizaji wetu, hususan hapa kwenye eh, ukurasa wa Facebook kama huyu David Sechenga, na kwa kweli wengi eh, nikisoma hapa wengi wanataka kujua zaidi kuhusu UTI. Huyu David Sechenga anasema yuko kule wagume, anasema uh, ako Muheza uh, Tanga, Tanzania. Asema kwa sasa katika jamii yetu ugonjwa wa UTI ni ugonjwa unaoisumbua jamii yetu kwa sehemu kubwa sana, hivyo wataalam, mnapokuwa huko studio, tupatieni elimu eh, kwa jamii kuhusiana na ugonjwa huu kwa sehemu kubwa au kwa kina, ili jamii pia ielimike kwa uwepo wenu hapo studio. Bila shaka, Sechenga aliandika hayo eh, mapema jana ama mapema leo. Eh, kabla hatuja ingia uh, kwenye studio, Machenji Lupemba anasema yuko kule Katavi, anasema eh, kuhusu UTI huu ni ugonjwa ambao sielewi chimbuko lake, na nafurahi sana kusikia yanayozungumzwa kwenye studio kuhusiana na ugonjwa huu na ambao sasa nimejua kwamba umekuwa ni changamoto kubwa uh, hapa duniani. Juma Okazure Moshi anasema ako kule Ugembe, Tabora, Tanzania. Anaeleza ugonjwa huu wa UTI umekuwa kizungumkuti kabisa hasa hapa nyumbani Tanzania. Watu wengi wanapitia madhira makubwa sana juu ya huu ugonjwa, na serikali naiomba itoe elimu ya kutosha kwa raia wake ili wawe na uelewa wa kutosha kuhusu UTI. Ni Juma Okazure Moshi. Shukrani sana BMJ Mridhi kwa kutusomea uh, maoni hayo ya msikilizaji ambayo ameyatuma kupitia mtandao um, wetu wa uh, Facebook. Unaendelea kusikiliza Live Talk ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka hapa Washington DC. Nirejee tena kwenu, wataalam wa afya, ni changamoto zipi ambazo uh, mnaziona au mnazipata katika kutibu ugonjwa huu wa UTI. Nije kwako Dr Barongo. Asante sana asante sana. Changamoto uh, ni nyingi inapokuja kwenye huu ugonjwa wa UTI, kwa sababu watu walio wengi wanapojisikia ile hali kwamba nimeumwa tumbo la chini au ninapata homa au ninatapika labda, diagnosis yenyewe haijafanyika, watu walio wengi wanakimbilia kwenye famasi, wanaeleza na wanapata dawa na hii inaleta shida kubwa sana, kwa sababu inawezekana katika matibabu tunayopata si matibabu sahihi, na hii inaweza ikasababisha usugu wa dawa kwa hapo baadaye. Sasa changamoto no unayoipata elimu ya kutosha nafikiri kwa maoni ya wasikilizaji tumesikia, watu hawana wa elimu ya kutosha kuhusu um, UTI, na nimefurahi kusikia mtu mmojawapo akisema kwamba UTI inaweza kafanyia upasuaji kwa mtu akapona. Sasa ni vitu ambavyo watu wanatakiwa wafanye education especially kwenye mashule au makundi maalum Nikifikilia swali kama la yule mtu aliyeuliza jina kule Kenya kwamba kuna sehemu inaonekana kuna kunati kubwa. Je, ni gani ya watu wako kule? Inawezekana ni sehemu ambayo katika sehemu remote area, au kuna wazee sana, au kuna wanaume sana ambao mara nyingi wanakuja yale matatizo ya uzeeni kwa sababu ya kukojoa. Sasa kila mtu anapokuja utafikia kwamba ni ni, nafikiri elimu ya kutosha ni muhimu watu wanapojisikia kwamba wanajisikia hali ya kuwa na maugonju, ugonjwa wa UTI kulingana na dalili hizo zilizozielezee, waende kwa wataalamu, wapimwe, wapewe majibu sahihi na wafate dawa kulingana na jinsi ilivyo, kwa sababu changamoto nyingine tunayoipata ni kwamba mtu a kutumia dawa siku moja siku mbili anajisikia ameridhika na ana maumivu anaacha, na asijue kwamba inawezekana hiyo hali ikasababisha kwamba ile infection ikaenda inapanda kwenye kibofu ikaenda mpaka kwenye figo na ikasababisha kuingia kwenye damu, sisi tunaita sepsis, na huyo mtu akaingia kwenye mazingira ambayo sio mazuri, na mtu akapoteza maisha. Kwa hiyo watu wanapopata UTI waende hospitalini mara moja, wapate utaalamu wa kisheria na wapate eh, eh, matibabu kulingana na wataalamu watakavyo advise. Asante. Na sasa hebu tupate swali jingine kutoka kwa msikilizaji ili tuweze kusonga mbele zaidi. Okay, kwa majina naitwa Fadhili Faringa, anapatikana Tunduma, kata Mpande, mtaa Mjimema, mkoa wa Songwe, Tanzania. Nitaka kuwauliza madaktari, je, ugonjwa wa UTI katika Afrika ni ni ni pande gani ambayo umeathiri sana, a sababu ni nini? Ndio swali hilo. Haya, swali hili basi inaliacha wazi kwenu nyinyi wataalamu, mmoja wenu yeyote anaweza akatujibia hili. Okay. Asante, asante mshiriki um, na kwa swali lakini. Tu labda tu, niweze kuelezea kwamba kama tulivyoelezea kwamba na alivyoelezea Dkt. Barongo ni kwamba UTI tumesema ni bakteria tu ambao wanaweza kukuletea shida hii, lakini sasa unapojirudia rudia, tumezungumzia changamoto zote kwa hayo maeneo ambayo yataonekana. So, sasa hivi hatuwezi kusema labda Kahama kwa Tanzania, Dar es Salaam kwa sehemu fulani lakini tunaweza kusema tu yale makundi ambayo tumeona yanapata shida kubwa, labda tu kwa Tanzania, kwa kumbukumbu kumbu zangu kwamba tafiti zilizoshafanyika maana bila utafiti huwezi kuwa unajua hiyo shida iko wapi zaidi. Tafiti zimefanyika kwa Tanzania kwa sehemu kubwa katika makundi maalum ambao nimesema ni watoto na wa, wa, wa, wa, wajawazito wanawake wajawazito, na ikaonekana, imeonekana shida kubwa, eh, zaidi ya asilimia kumi na tano ya wale ambao waliweza kufanyiwa Uh, vipimo na utafiti wakaonekana, e, na hii ni kubwa. Kwa hiyo ni kuangalia tu ni kufanya utafiti zaidi kuweza kuona je, maeneo haya pengine zonunga, changamoto alizozungumza daktari, changamoto hizi zinapelekea hawa awa waendelee kuwepo, lakini sababu kubwa tumesema ni hawa bakteria, ni ishu ya ni tatizo la kuwa usafi. Ameelezea daktari Eugene vizuri, usafi kwa wanawake, usafi kwa uh, watoto uh, jinsi ya, ku, ya, ya kujikinga eh, na kutokurudia ni tiba sahihi kwa hiyo haya ndio ambayo yanaweza kuangaliwa kwa sasa hivi. Hatuwezi kusema kwamba sehemu fulani x, y, au z ndiyo hiyo, lakini eh, sababu zinatakiwa kuwa ni zile zile, ni bakteria na wanakwenda kumeza zaidi makundi maalum kama tulivyoyataja. Tiba imekuwa changamoto kwa sababu ya hayo walioelezea kwamba wengi wanachukua tu dawa bila kuwa na vipimo, au dawa wanawacha njiani. Kwa hiyo hayo yote hayawezi kuwa yakasimamia sehemu fulani. Eh, ila tu ni kwa makundi hayo ambayo tumeyataja. Kwa upande wa Tanzania ingeweza kusema hivyo, kwa kuwa tafiti nyingi ndio zimeangalia maeneo hayo. Asante, shukrani. Na katika laini ya simu, endelea endelea. Dr. Yubrin, ningeongezea kwamba uh, ugonjwa wa UTI ukiangalia takwimu ulimwenguni, ulimwenguni kote ni kwamba ni ugonjwa uh, ambao sana uko katika nchi zinazoendelea na na nchi ambazo zini ni maskini pia, kwa hivyo zile nchi ambazo zime, zaUlaya, za Ulaya za magharibi ambazo labda watu wana wa kisomo cha juu, kwa sababu wanaelewa afya yao zaidi na usafi wao, venye mwenzangu Joana amesema, hali ya usafi huko bora zaidi, wao hawana shida hiyo kama sisi ambao tuko katika nchi za Afrika, nchi ambazo zinaendelea na nchi ambazo ni maskini. Kwa hivyo utaona kwamba takwimu nyingi ama kiwango kikubwa cha maambukizi haya ama cha ugonjwa wa, wa, wa UTI huko katika nchi za Afrika ambapo nchi zetu zote nyingi za Afrika ni nchi ambazo zinaendelea na nchi ambazo zinaishi ziko katika hali ya umaskini. Asante Dkt. Yubrin. Katika laini ya simu kuna msikilizaji, hebu tumsikilize na kisha tutaendelea. Karibu msikilizaji, taja jina lako na eneo unalopiga simu. Msikilizaji karibu, utaje jina lako na karibu kuuliza swali lako. Naitwa na Felista, niko Tanzania, Dar es Salaam. nina- ninataka kujua chanzo cha UTI, kwa sababu naona Tanzania imekuwa ni ugonjwa sasa sugu, yani kila mtu, hasa wanawake na watoto, kila anapoenda hospitali anasema anatambiwa tu anaumwa UTI. Halafu shida yenyewe ni kwamba hata mtu akipewa dawa anakuwa haponi mara moja, anaendelea na huo ugonjwa, wanaendelea kupewa dawa, kupewa dawa. Sasa um, mimi isije ikawa sometimes ni biashara. Nataka kujua ni kweli uh, kwamba kila mtu anapokwenda hospitali mara zote, yaani sasa hivi anaumwa UTI na ni ugonjwa unaomsababisha watu wanaumwa sana, wanakuwa kama wanaumwa malaria na nini na nini. Kwa mimi nilitaka kujua tutambue kabisa ni kitu gani kinasababisha UTI. Na kama tunakitambua, basi, inaonekana ni tatizo sugu, basi elimu itolewe sasa hivi kwa wananchi wajue chanzo cha UTI na na, na namna ya kunani, namna ya kutibu pia. Nilitaka kujua kwa nini zaidi inashambulia wanawake na sio wanaume na pia tujue chanzo chanzo ni nini hasa. Kwa nini hii UTI imekuwa kali sana kwa kipindi hiki ambapo uh, sio nyuma iziti tu na no, kwamba kila mtu anapokwenda kupimwa hasa hivi hospitali ndogo ndogo ataambiwa UTI anauma UTI, na akipewa dawa haponi mara moja, lazima atarudia atarudia. Kwa hiyo tujue chanzo ni nini na ni namna gani tunaweza tukaondoa hilo tatizo, na dawa hazijulikane. Sasa mtu ajue namna gani, lakini wadawa anajimaneji namna gani, ili kusudi huo ugonjwa usirudie tena na uishe tena sasa. Maanake unaingiza gharama kubwa kwa watu sasa. Akina mama vijijini wanaumwa sana, na hata mjini. Kwa hiyo jamii ja, ja, inapashwa kujua saaosiu mgonjwa na namna kumaliza. Asante Nas, nashukuru sana yeah. Uh, Felista swali lako ambao yeah, ni maswali mengine yamekuwa yeah, yakijirudia rudia uh, nilipeleke ni, kwa Dr. Joan kwa sababu naye anatokea hapo Tanzania uh, karibu ujibu kadri utakavyoweza kumfahamisha msikilizaji. Asante sana ndugu mtangazaji. Nadhani kama ulivyosema maswala mengine yamejirudia, lakini kwa haraka tu, chanzo bakteria vidudu vina bakteria viko vya majina mengi mengi mengi mengi, vinafikaje basi kwenye mfumo wa wa, wa wa mkojo eh? tumeelezewa na dokta Yudin kabisa kwamba kwa wanawake maumbile yao na biolojia yao eh? njia ya kutoa mkojo eh? kile mifupi iko karibu sana na njia ya haja kubwa, bakteria wengi wanatoka kwenye haja kubwa. Kwa hiyo ile usafi, tutazungumzia tena swala la usafi jinsi ya kujisafisha kujisa na mazingira yetu mazima, una, ku, wanawake pia watoto wanaweza kufanya nini kupata kwa kirahisi zaidi. Wanawake tumesema biolojia yao na makundi maalum, kwa vile ni shida zao za kinga au na yale ambayo yameelezewa kwa wanaume, au n mezidume pia. Mkoji ukichoma kwa muda mrefu, inarutubisha wale vidudu kuweza kuota zaidi. Chanzo ndiyo hicho, kwa hiyo kujizuia tu, umesema ni usafi tuelimishe watoto wasichana ambao hawajaelewa vizuri jinsi ya kujisafisha. Hata watu wazima hawaelewi wengine kujisafisha vizuri e. Na pia tumeshauriwa kwa wale wanawake mara nyingi baada ya tendo la ndoa au ngono waweze ku, kuenda kutoa ku, ku, ku, ku, ku, ku, ku, mkojo ili iweze kuondoa ku kama kuna bakteria wal au saa nyingine pengine pia msuguano katika tendo la ndoa lenyewe kama tuliosema, ama pia tumesema mtu asie kwenye maji ya kutosha. Kwa hivyo hayo inaweza kupelekea kupata shida hiyo. Tiba tiba haiwezi kuwa ni moja kwa kila mtu. Kama tulivyosema, vipimo ni, ni muhimu sana, vitapimwe. Sasa kwa suala la kwamba kila ukienda hospitali unaambiwa ni tiai ni tiai, kwa kweli hiyo ni swala tunaita ni huduma stahiki eh. Kipimo je, kimefanyika vizuri, kimeonekana kweli ni tiai? Na kama tai imejirudia, tumeshauri basi huyu mtu afanyiwe kipimo ambacho kitaangalia biolojia, mikrobiolojia ya hiyo sampuli, wadudu gani wameota, wana usugu wa dawa na vitu kama hivi. Lakini kwenye hospitali ndogo hata hii unasema tu urinalysis, ni simple test ambayo inaweza kufanywa, lakini wasomaji wawe na utaalamu wa kusoma na kujua, hii kweli ni utiaji na imejirudia mara nyingi, tendo ni kile kile sio kwamba ni ugonjwa unabaki tu hauna maelezo, hapana. Kwa hiyo labda kwa, kwa kumalizia tu ni kwamba tumeangalia vyanzo uh, vingi uh, m sehemu se kubwa ya jinsi tunavyopata na kutibu. Tutaangalia antibiotic tunasema, eh? Tumejua ni mdudu fulani, kwa hiyo anafikia dawa fulani, kwa elimu tuliyokuwa nayo kwamba wadudu fulani wa bakteria wakionekana kwenye sehemu ya mkojo, tuwape dawa fulani, labda ampicillin, labda amoxicillin, tuwape kwa siku ambazo tumetajiwa, labda tano mpaka kumi. Mara nyingi tano zinatosha. Kama imejirudia tena tukaona tu wadudu wale ni wengine, basi unaweza kuongeza muda wa hizo dawa. Kwa hiyo sio kwamba kuna kitu kimoja kinawafiti watu wote ambao watakuwa na hiyo tatizo la UTI. Nadhani kama maswali ni hayo, kama nimeacha labda Shukrani sana na muda nao unakimbia kweli kweli. Kuna msikilizaji mwingine ambaye pia ametuma swali lake awali, hebu tulisikilize na tulijibu kadri tutakavyoweza, wataalam. Mimi kwa jina naitwa Fuso Fuso, natokea ula Mela, Mwanza. Mimi napenda tu kumuuliza mtaalam, hivi ugonjwa wa UTI unasababishwa na nini, na kwa nini tunapomeza dawa muda mfupi tu narudi? Pia napenda kumuuliza ugonjwa wa UTI una uwezo wa kupunguza nguvu za kiume upande wa mwanaume na pia ugonjwa wa UTI unaweza ukaupata kwa njia ya, ya kujamiiana au unaweza ukaupata kwa njia gani hasa ambayo inaweza ikasababisha UTI mara kwa mara? Haya, naona pia msikilizaji naye pengine uh, hakuwepo katika wakati kipindi kinaanza. Maswali mengi wataalamu wa afya tayari mmeyajibu, na muda ndio unakimbia, labda nije kwako uh, uh, Dr. Barongo, utujibu utujibie uh, utu, swali la huyo msikilizaji. Okay, asante sana asante sana eh, labda nikiongezea kutoka kwa Dr. John alichokisema, ni kweli. Ndio maana nimesema kwamba lazima watu wawe na elimu ya kujua kwamba tunaweza tuna, tuna, tuna tukadiagnosi vipi UTI. Lakini kuna kitu unachofikiri ambacho tunakiona ambacho hatujakizungumza hapa, kuna magonjwa ya ngono kuna mtu anaweza akawa kila siku anapata tatizo la e, tumbo la chini kuuma na anaweza akaona kuna majimaji yanayotoka katika uke okay, au katika uume, lakini asijue hicho ni nini. Sasa akienda wat, akauliza watu wenzake, atamwambia aa, ni tumbo la chini, hiyo ni UTI. Kwa hiyo kuna wakati mwingine kama kweli mtu anakuwa na magonjwa ya ngono, inawezekana ikawa misdiagnosed, sio UTI, ni magonjwa ya ngono na kila siku kwa unaenda unaenda hospitali kuchukua dawa kuchukua dawa kuchukua dawa, kwa hiyo unafanya partial treatment na inaonekana at the end, inawezekana mtu asiwe anatibiwa. Hiyo namba moja, lakini namba mbili kwenye hiyo ya ngono ni mtu anakuja, ni kwamba anaona ile anapata da-medication, da, mm, anapona anaenda nyumbani, lakini unakuta partner wake na yeye vile vile atibiwi, anapokuja anapata reinfection. Kwa hiyo unakuta ni siku zote mtu anarudi kuwa hospitalini ni kitu kile kile, ni kitu kile kile, lakini watu wanatakiwa wajue kitu kimoja, unapoumwa Sio kila kitu ni dawa. Ni lazima uende uhakishe kwamba umepata diagnosis iliyokuwa sahihi na upate matibabu yaliyokuwa sahihi, kwa sababu unapokunywa antibiotic leo na kesho na kesho kutwa na kesho kutwa vile vile, hizo sio nzuri inawezekana ikakupelekea wewe kupata magonjwa mengine kama alivyosema, kwamba kupata magonjwa kama fangas. Ni mtu anakuja na ugonjwa wa fangas, lakini inawezekana kwamba mwili wako umeupa sumu nyingi ya antibiotic. Kila siku unapoenda unapata antibiotic, antibiotic, antibiotic, lakini inawezekana ugonjwa ulionao ni kwamba uko sugu kwa hiyo dawa, ambayo unafanyaje, hiyo dawa ambayo unatumia kuhusu nguvu za kiume hapana. Nataka nimhakikishie msikilizaji uh, haiafekti nguvu za kiume, labda kama tunakuwa tunaenda kwenye magonjwa mengine tofauti na magonjwa ya UTI tunayozungumzia hapa. Asante sana, shukrani sana, na nije kwako d Uh, Dokta Barongo amezungumzia maswala ya antibiotic kwa mgonjwa anapokuja uh, na mkagundua kwamba ana tatizo la UTI akapatiwa dawa za antibiotic, akaenda nyumbani na hakumaliza pengine uh, zile dawa, akajiona amepona, akaendelea tena uh, na shughuli zake kama kawaida, akarudi tena. Pale anaporudi na ukamkuta bado ana UTI, je, unampatia dawa hizo hizo ama kuna njia nyingine tofauti? Swali zuri sana hilo. Uh, kwanza, tatizo ni kwamba na ni vizuri umeleta jambo hilo ili tulizungumzie, tuli, tuli kwamba watu wasipomaliza dawa na eh, mwenzangu Dkt Barongo alisema hapo mbele kwamba watu wasipomaliza zile dawa wamepewa, ama kujipatia dawa wenyewe bila kupewa na mhudumu wa afya, madaktari ama mwenye anawatibu basi watapata kwamba vile viini vi, vi, vi, vinajifunza kukataa ama kuongeza makali ya kwamba vinaweza ku, kuepuka yale makali ya dawa. Kwa hivyo hili ni swala kwa, kwa kimombo linaitwa antibiotic Uh, resistance, ambao hata shirika la afya duniani lilisema kwamba ni shida kubwa sana, ambayo inafanya kwamba sio gharama tu ya afya yenye inaongezeka bila, bali ni kwamba hata tunaogopa kwenye tunaelekea kwamba je, tutakuwa na dawa ambazo zitatibu ama zitaua hivi viini ambavyo vina, vinajitokeza ambavyo vimejifunza kuepuka makali ya dawa. Kwa hivyo mtu kwanza akipewa dawa zake za antibiotics, za kwamba amepewa kutibu ugonjwa wa UTI lazima azimalize kwa ile dozi yenye amepewa, lakini kama hakumaliza alafu dawa uh, amerudi kwamba bado hajapona, itabidi dawa ibadilishwe, na hapo itamaanisha kwamba mwishowe yule mwenye ambaye si yale ma, ma, ma eh, gharama ya, ya kutibu ambayo itaongezeka, bali yule mgonjwa pia atakuwa anaji expose ama anajiweka katika kila antibiotic, kila antibiotic kumaanisha kuna wakati ambao atakuwa anataka antibiotic yenye ina makali makubwa sana, lakini vile viini ambavyo huwa vinakuja kwa mwili ama vingine vyenye viko kwa kawaida tu kwa mwili vimejifunza kuepuka yale makali ya dawa, na utapata kwamba mtu kama huyo basi ata fariki maanake, hakuna dawa ambayo itamsaidia. Kwa hivyo hamasisho lao ni kwamba watu wajifunze kwamba ukishapewa dawa zimalize zile dawa. Kama hazitafanya hizo, kuna kitu kinaitwa eh, eh, culture ambayo ni kwamba utachukua ule mkojo alafu ipeleke kwa kwa mahabara, alafu tuangalie kwamba ni ni, ni, ni bakteria gani ipo katika mkojo, na ina ni dawa gani ambayo itaitibu ita, kwa kimombo inaitwa sensitivity. Kwa hivyo tukishajua ndo tutakupatia ile dawa ambayo itakunufaisha. Lakini suala hili la kwamba ya resistance ni kwa sababu watu wanatumia dawa bila kufuata maagizo na kutumia dawa kiholela holela. Shukran, shukrani. Uh, nije kwako Dkt Joan, tukiwa tumebakiza dakika mbili kukamilisha kipindi uh, unatoa uh, ushauri gani kwa msikilizaji yoyote kuhusiana na ugonjwa wa UTI ambaye anakusikiliza hivi sasa kupitia kipindi hiki? Asante sana mtangazaji. Mimi kwa ujumbe wangu mmoja mkubwa tu ni kwamba wa, watu wengi wasitumie dawa bila kufanya vipimo. Kipimo kifanyike tuweze kujihakikishia hii ni UTI, na mtaalamu wa afya pia naye na, ana sehemu kubwa ya kuangalia eh kwamba amejiridhisha asituweke dalili, kama walivyosema wengine kwamba tukienda hospitali kila mara tunaambiwa UTI. Tujihakikishie kwa wataalamu wa afya, kipimo ke tumejua kukisoma vizuri kwamba kinasema hii ni infection ambayo itakiwa itibiwe kama UTI. Na watu wasitumie dawa kolela huko mtaani, ili usugu wa dawa usiendelee kuenea. Asante. Shukran uh, Dr Joan Ruge Malila kutoka hospitali ya Muhimbili jijini Dar es Salaam, Tanzania. Hali kadhalika nakushukuru Dr Ubrin Mora kutoka hospitali ya Nairobi nchini Kenya, pamoja na Dr Mugisha Barongo, mkuu wa ofisi ya madawa mkoa wa Kunene katika hospitali ya Upua nchini Namibia, kwa kuwa nami katika kipindi hiki cha Live Talk. Mlikuwa nami Mkamiti Kibayasi. Shukran sana na ninakutakia kila la heri katika usikilizaji wa matangazo matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka hapa Washington DC.