Ni saa kumi na nusu jioni kwa saa za Afrika Mashariki, ambapo ni saa tisa na nusu alasiri kule Afrika ya Kati. Hii ni VOA Express, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA kutoka hapa Washington DC. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi. Ni dakika takriban 30 tunakupatia maswala ya burudani, habari na ripoti nyinginezo ndani ya VOA Express na moja kwa moja basi, na mimi ni Sunday Shomari, nikiwa nimekusha jaa tele kama pishi la mchele. Msikilizaji, ikiwa hii leo ni Ijumaa, mambo ni mazuri kweli kweli kutoka hapa VOA Express. Mtandao wetu wa internet pia unaweza kutusikiliza voa swahili.com, kupata mambo mengi na mazuri. Wengine Ijumaa hii wanaita furahi dai, basi wiekend ndio hiwo imeanza. Msikilizaji, najua mambo ni mazuri kweli kweli na moja kwa moja basi tuanzie katika jiji la Nairobi nchini Kenya, ambapo mwandishi wetu Kennedy Wandera anatuletea ripoti ya vijana kwamba inaomba serikali iwaangalie kwa makini na kuongeza ushirikishwaji wao katika masuala ya vijana. Takwimu hizi zinatolewa wakati ulimwengu unaadhimisha siku ya vijana duniani wiki hii kwenye kauli mbiu, kubadilisha mifumo ya chakula, ubunifu wa vijana kwa afya binadamu na sayari. Takwimu hizi ambazo ni sehemu ya kielelezo cha maendeleo ya vijana duniani cha mwaka 2022 cha Jumuiya ya Madola zinaonesha kuwa uhusishwaji wa vijana katika maendeleo ya taifa ni wa kiwango cha chini nchini Kenya kama yalivyo mataifa mengine ya Afrika kama vile Gambia, Senegal, Afrika Kusini, Misri, Jibuti, Namibia, Libya, Gabon na Komoro, licha ya viwango vya uhusishwaji wa vijana katika maendeleo ya taifa yao kunawiri, na huenda vikawa kwenye hatari ya kushuka kabisa kutokana na athari ya janga la virusi vya korona, iwapo tu serikali hazitaweka mikakati ya haraka ya kudhibiti virusi hivi. Hata hivyo, Kenya ipo kwenye nafasi nzuri kuliko Uganda, Tanzania, Rwanda na Togo katika maendeleo ya vijana, wakati mataifa mengine yaliyo kusini mwa jangwa la Sahara yakipiga hatua kubwa kubwa kuboresha nafasi ya vijana kufikia maendeleo ya taifa. Ripoti hii inaziorodhesha nchi kutokana na uhusishwaji wao katika maendeleo hasa katika sekta za elimu, uajiri, afya, ujumuishaji katika nafasi za kisiasa na ushiriki katika utetezi wa maswala ya kiraia. Takriban asilimia sabini na tano ya watu walio nchini Kenya ni vijana na mara nyingi serikali ya Rais Uhuru Kenyatta imekuwa ikikariri kuwa kuna haja ya vijana hao kujitokeza, kuwezeshwa kufikia nafasi za ajira na maendeleo katika nchi yao. Licha ya hayo, mashirika mbalimbali yameonyesha kuwa uhusishwaji wao katika nafasi hizo ni wa kiwango cha chini mno. Je, nchini Kenya, vijana wanahusishwa katika maendeleo ya taifa kwa kiwango gani? Mtazamo wangu kuhusu vijana kuhusishwa katika uendelezaji ama ukuaji wa taifa ni kuwa hawahusishwi hata kidogo. Manake ukitembelea hizi ofisi za serikali unapata kwamba wafanyikazi wengi huko ni, ni wazet, na sisi kama vijana tukijaribu kuapply kazi huko ama internship, unapata kwamba hatupewi hiyo chance, tunaambua kwamba hakuna kazi, hata internship hakuna. Sidhani kama vijana wengi hasa wanahusishwa eh, na miradi ya ya kujenga taifa. E, kwa maoni yangu mimi naona viongozi wengi wamekuwa wakitumia vijana wakati wa kutafuta kura, hasa kura zikaribia, haswa nchini in Kenya. E, ndo nakuta sana e, wale wanasiasa wanajifanya wana, wana, wana, wana sana wanahusisha wana, wana vijana katika e, ama kuwapa ahadi mbalimbali, lakini e, mwisho wa siku kura zikishapita vijana wanasaulika, ndo maana e, asilimia kubwa ya vijana e, hawana kazi wamekuwa tu wanaishi katika maisha ya kubahatisha. Mimi kama kijana nahisi nafasi ambazo zimetolewa za vijana kushiriki katika maendeleo ya kitaifa ni chache mno, asilimia yake ni chache sana, ukizingatia hasa wakati huu ambapo tunapigana na janga la korona kote duniani. Sisi vijana tumepatiwa nafasi chache sana sana. Uh, ajira ambazo zimetolewa zimefaidi watu wachache, vijana wachache sana, jambo ambalo limepelekea baadhi ya vijana kujitoa uhai uh, kutokana na msongo wa mawazo. Mashirika ya vijana nchini Kenya, hata hivyo, yanaitaka serikali ya Rais Uhuru Kenyatta kuendelea kuchukua hatua muhimu kuhakikisha kuwa kuna uwezeshaji wa vijana katika kufanikisha malengo ya maendeleo endelevu ya taifa yanafikika kama ilivyoainishwa katika ruwaza yake ya mwaka elfu mbili na thelathini. Nairobi nam. Na huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hali ya usalama bado si shwari. Ripoti zinasema nini? Unasema kwamba kuna baadhi ya watu wameuawa na waasi e, wakati mapigano yakiendelea kati ya wapiganaji wa kundi la FDF NALU e, kinachoaminika kwamba ni kitengo cha mafunzo katika msitu wa Beni. Tuungane na Ostari Malivika tueleze nini zaidi kinaendelea huko. Silve Ekenge msemaji wa gavana wa kijeshi Kivu Kaskazini hapa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo amesema kwamba jeshi la Kongo limewaua waasi zaidi ya 40 katika misitu ya Beni, wakati wa shambulizi kali lililolenga kambi ya mafunzo ya waasi kutoka Uganda wa ADF na pigo hili ilikuwa ni kubwa na muhimu, kwani ni kujaribu kupunguza nguvu za waasi hao wanaoshutumiwa katika mauaji ya rahia, mkoa wa Ituri, eneo la Irumu pamoja na Beni, Kivu Kaskazini. Paluku Pepeka Vota, kiongozi mpya wa shirika la kirahia eneo la Beni, akipongeza hatua ya jeshi. Wachambuzi wa masuala ya kiusalama nao wasemaje? Huyu hapa Lora Mugira Neza akiwa mjini Goma. Nikisema kama tunayongojea sisi, sio ile ma hesabu ya waliouawa, tunayongojea ni amani kuregea katika, eh, katika eh, provensi yetu. Isipokuwa hiyo itakuwa tu ni propaganda tu kutoka kijeshi. Hatuna lazima ya propaganda, tunao lazima ya kukamilisha Uhakika kuhakikisha kama amani imerudia katika Beni na province yetu ya North Kivu na Ituri Beni ambako kumewasili kikosi kipya cha Umoja wa Mataifa kutoka Kenya kikiungana na kile kutoka Tanzania, Malawi, Afrika Kusini na wengine kutoka Pakistan kwa ajili ya kusaidia jeshi la Congo FARDC kutokomeza waasi wa ADF na kuendesha msako mkali kwenye misitu, huku wananchi hasa vijana wakiwa na hisia mseto katika muji wa Beni kuhusiana na ujio huo. Kwa hao watu ambao wanakuja kutoka Kenya, sijua kama wana, wanakuja wafanya vitu ambavyo vitakuwa kama vinabadilisha, kwa sababu no wanakuwa wanaongeza idadi ya kuwale ambao wiko hapa, kwa sababu ingilikuwa kusema uh kitu ambacho tunatafuta yani amani, tungelikuwa tumeshaipata kabla wao wafike. Sijue kama wao kukuja kwao itakuwa imetuongezea, ila inatuongezea majukumu, kwa sababu DRC itakuwa ikiwalipa siku kwa siku wakikuwa waiko katika Kongo. Tangu ilipotangazwa hali ya dharura Kivu Kaskazini pamoja na Ituri, bado hali ya mauaji yaendelea katika baadhi ya sehemu kwenye vijiji wilayani Beni, Kivu Kaskazini, na mashambulizi ya magari na lori na vile watu katika mkoa wa Ituri, Irumu. Lengo kama ni hiyo ya kusema wanakuja kutuletea amani, basi batuletee amani, na ndio pekee ndio kitu ambacho tunalia hapa Beni aa, kufuatana na mauaji ambayo tumepata kuanja kwa mwaka elfu mbili kumi na, kumi na nne, mpaka leo watu wanauawa usiku na mchana. Waziri mkuu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Sama Lokonde, akisubiriwa mjini Beni kwa saha za usoni kutazama hali ya kiusalama na kufuatia malalamiko ya wabunge na wananchi. Hosea Malivika, sauti Amerika, Goma. Unasikiliza VOA Express kutoka Washington DC. Zifuatazo ni habari za dunia zinasomwa na Sande Shomari. Sehemu za kupigia kura nchini Zambia ilipo wazi baada ya giza kuingia jana Alhamisi wa huku, wapiga kura wakiwa wamesimama kwenye mistari mirefu ili kuweza kupiga kura zao, wakati maafisa wakianza kuhesabu matokeo. Wapiga kura wengi walijitokeza katika mji mkuu Lusaka na maeneo mengine katika taifa hilo la kusini mwa Afrika, katika uchaguzi ulio na ushindani mkali ambao rais aliyepo madarakani na mpinzani wake mkuu wamesema ni mtihani kwa uthabiti wa demokrasia ya taifa hilo zaidi ya watu milioni saba au zaidi ya asilimia 83 ya wapiga kura wanaostahiki nchini Zambia wamejiandikisha kupiga kura katika uchaguzi wa rais na wabunge katika vituo zaidi ya elfu kumi na mbili kulingana na tume ya uchaguzi ya Zambia. Taliban wamesema hii leo Ijumaa kwamba mashambulizi yao ya usiku yalitoweka kabisa miji mikuu mitano ya majimbo nchini Afghanistan, ikiwa pamoja na Kandahar kusini, Herat magharibi, kahari inao upande wa kaskazini mashariki Lashkar Gah uliopo pande wa kusini na mji muhimu wa Ghazni uliopo kusini mashariki. Kuanguka kwa, kwa miji mikubwa kunawezesha talibani kusonga mbele kuzungua katika miji mikuu ya majimbo madogo ikiwa pamoja na Tarin Kot, mji mkuu wa jimbo la kusini la Uruzgan, Firozkoh, mji mkuu wa Ghor ya kati, na Pul-e-Alam, mji mkuu wa jimbo la mashariki la Logar, ambao ni mji anaotoka rais Ashraf Ghani. Talibani kupitia taarifa rasmi wamedai kutaka miji hii mipya na serikali ya Kabul haijapinga madai haya. Kwa hakika, gavana Urzugen alitoa taarifa ya video akisema wazee wa kikabila na viongozi wa kisiasa walimwomba asiwazuie Talibani ili kuepusha mwagaji damu. Kwa hivyo, alikabidhi udhibiti kwa Talibani. Taliban walithibitisha hii leo Jumaa kuwa wamemkamata gavana wa zamani wa Zamanu Herat, mbabe wa vita Ismail Kani, pamoja na wasaidizi wake kadhaa wa juu. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mwanariadha wa Uingereza CJ Uja ambaye alishinda medali ya fedha katika michezo ya Olimpiki kwenye mbio za mita mia nne kupokezana na vijiti huko Tokyo Alhamisi alisimamishwa kwa madai ya kiukaji matumizi ya dawa za kusisimua misuli, kitengo cha uadilifu cha wanamichezo AIU kilitangaza. Ikiwa kesi hiyo itathibitishwa, basi Uja mwenye umri wa miaka 27 na timu ya Uingereza watavuliwa medali ya fedha walioshinda nyuma ya Italia huko Japan. AIU imesema kwamba Uja aligundulika kuwa ni utumiaji wa dawa aliyopigwa marufuku ya Ostarin na s 23. Ni dawa ambazo kwa kawaida hutumiwa kujenga misuli. Pamoja na Uja, mwanariadha wa Bahrain wa mbio za mita 1500 Sadik Miku, mrusha mikuki wa Georgia Benik Abramian na mwanariadha wa Kenya Mark Otieno Odhiambo pia wamesimamishwa kwa muda kufuatia majaribio yalionyesha matumizi ya dawa, AIU imeongeza. Kiongozi wa Venezuela Nicolas Maduro alisema serikali yake haitakubali usaliti au vitisho baada ya Marekani kumtaka afanye juhudi kubwa kuelekea kufanya uchaguzi ikiwa anataka vikwazo dhidi yake kuondolewa. Venezuela inateseka kwa shida ya uchumi dhaifu iliyozidishwa na vikwazo vipya vilivyowekwa na Washington kufuatia uchaguzi uliopingwa. Hii ni VOA Express, matangazo yanayokujia kupitia redio zetu shirika pamoja na mtandao wetu wa VOA swahili.com kila siku ya Jumatatu hadi Ijumaa, kuanzia saa kumi na nusu jioni kwa saa za Afrika Mashariki na saa tisa na nusu alasiri kule Afrika ya Kati. Nam, bila shaka VOA Express ipo kwa ajili yako msikilizaji, na moja kwa moja. Basi tuelekee kwenye jicho letu, kama kawaida ya Ijumaa tunajiunga naye Lucy Patrick Uh, kutoka kulembea Tanzania, akiangazia maswala katika jicho letu. Nini ambacho kipo huko? Lucy Patrick, kazi kwako. Ni wasawa, jicho letu langu, jina ni Lucy Patrick. Jicho linaangalia ni vitu gani ambavyo anapaswa kufanya mwanafunzi kipindi anapokuwa likizo. Kwa jina anaitwa Este Joni. Kwa maoni yangu mimi, mwanafunzi anapokuwa likizo anatakiwa asaidie kazi za nyumbani, baada ya kumaliza kazi apate muda angarau wa kupumzika kidogo, alafu hapo pawe na muda wa kujikumbusha yeye mwenyewe na kujisomea yale ali amefundishwa shuleni, maana mtu anapopewa likizo na maana anatakiwa kupumzika kile alichokuwa anakifanya. Sasa mtu unakuta mtoto kafunga shule hana muda wa kupumzika, hana muda, anapitiliza moja kwa moja tena kwenda tusheni. Kwa hiyo anakuwa ni bize bize bize, akiwa amefunga shule anakuwa bize, akiwa shuleni anakuwa bize, yani hapati muda wa kupumzisha akili. Unakuta unamkomaza mtoto au unamchosha akili mtoto, unakuta sasa mtoto hafanyi kazi za nyumbani yeye shule shule shule shule. Mtoto anamaliza form four hajui kupika hata chai, hajui wala kufua. Kwa hiyo mtoto anapokuwa likizo, wazazi tuwafundishe watoto kazi, yani afanye kazi ya kusaidia kazi za nyumbani. Kwangu mimi, nasema binadamu yeyote anahitaji kupumzika baada ya muda fulani au kitambo fulani. Kuwa kwenye kazi moja kwa muda mrefu, kwa muda mrefu anahitaji kupumzika. Kwa nini tuwasema anahitaji kupumzika? Kwamba vile vitu alivyokuwa navifanya kwa muda fulani au kwa kitambo fulani, ili kukaa vizuri kichwani kwake na ubongo wake uweze kuanza kufanya kazi upya, tunaita refreshment. Hasa kile kipindi ambacho huyu mtoto anatakiwa apate refreshment au kipindi cha mapumziko, ili akili yake ipate upya kuanza kutenda kazi ile ile labda au nyingine kwa usawa kabisa, ama ni kuingia kidato kingine, ni kuingia muhula mwingine wa masomo yake na masomo yanaanza mapya, anahitaji kupumzika. Hatuwezi mtoto tukamfundisha kuanzia Januari mpaka Disemba bila kuwa na likizo au kipindi cha mapumziko, kwa mapumziko kiafya na kitaaluma na hata sababu za msingi za kielimu, nahitaji mtoto awe na mapumziko na kufanya zile kazi ambazo ni za kawaida, yani kama ni kwenda shambani saa saba wakarudi wakaoga, wakacheza mpira jioni, wakarudi waka, waka ndani, kama kuna mazoezi kidogo ya kupitiapitia kufanya fanya ni sawa. Hatusemi warudi kupumzika, kwamba wasifanye kitu chochote, lakini hawa wazazi wanageuka, wanaweka hawa watoto kama nguvu kazi, ni shambani, shambani, Jumatatu mpaka Jumapili, wala mzazi hana muda wa kuangalia madaftari ya mtoto hana mda wa kuangalia mtoto wake mwenendo wake, kwa sababu wazazi mara nyingi wamekuwa kilaumu walimu kuhusu mienendo ya watoto wao, lakini kipindi ambacho wao wanakuwa na hao watoto wanakuwa nyuma zaidi kuobservu na kuangalia mwenendo wa mtoto. Mi nilitaraji kipindi cha likizo watoto washiriki zile kazi za kijamii kawaida ambazo kwa mujibu wa sheria hizo kazi zinakubalika tu vizuri. Mzazi anakaa na mtoto mwezi mzima, ukimuuliza hivi, mwanao namuonaje? Mzazi atakwambia ah, sijui walimu naona kama simwelewi mwelewi. Kumbe mzazi kipindi cha likizo kilikuwa kinatosha kwa wewe kujifunza tabia za mwanao zikoje? Inatosha kabisa. Likizo ni muhimu kwa watoto wapumzike, wasifanyishwe kazi ambazo zinawapita kiasi. Mwalimu, tayari umekwisha kusikia maoni ya watu mbalimbali mbali. Kwa upande wako ni vitu gani basi mwanafunzi anapaswa kuvifanya kwa likizo? Mtoto anatakiwa kukaa nyumbani kama shule vile zimefunga, kwa mtoto anatakiwa akae nyumbani asaidie kazi za nyumbani, yani kuwasaidia wazazi, lakini pia ajisomee mwenyewe, kwa sababu shule nyingine huwa wanatoa holiday package, kwamba kipindi cha likizo awe na kazi hizi za kufanya kumkeep busy, na kwamba ili asisahau kwao awe anarudia mwenyewe nyumbani. Kwa hiyo mimi nadhani ni vizuri mtoto akawa nyumbani, apumzike, wakati huo anaf, anafanya marudio na kuwasaidia wazazi kazi, lakini sio kwamba apumzike kwa kuto kusoma kabisa au kufanya marudio au kuto kuwasaidia wazazi kazi. Kwao ni kupanga tu ratiba kwamba muda fulani, kama mzazi, mpangie mtoto ratiba Mda fulani utafanya kazi hii, utafanya kazi hii, na baada ya hapo utapata mda wa kupumzika na pia utapata muda wa kujisomea. Jicho linatia nanga hapa, msikilizaji, kwa siku ya leo. Mimi ninaitwa Lucy Patrick, VOA Express. Kwa msikilizaji unayejiunga nasi hivi sasa, unasikiliza dakika thelathini za matangazo ya VOA Express kutoka hapa Washington DC, na kama ilivyo kawaida, VOA Express bila muziki bado haijakamilika. Basi tupate kibao hiki kinaitwa Stress kutoka kwake mwanamuziki Masauti akishirikiana na Trio Mio. miondoko mizuri kabisa hiyo kutoka kwa Masauti yakishirikiana na Trio Mio. Ndivyo mambo yanavyokwenda kila siku wakati kama huu ndani ya VOA Express. Naam msikilizaji, basi kama ndio kwanza najiunga nasi, tunasikiliza kupitia redio zetu wa shirika nchini Kenya, sauti ya mwananchi redio eneo la Nakuru, mwenedi redio ya Voi, sasa redio kule Bungoma. Ka kwa upande wa Tanzania, Dodoma FM ya Dodoma, makao makuu ya Tanzania, Nuru FM kule Iringa, KFM Songea, Hits FM ya Zanzibar, Voice of Africa kule Korogwe. Na mitaa ya DRC tunasikika kupitia RNA eneo la Baraka, redio Manyema namba kule Kindu, redio Rakumu ya Bunagana, redio Malaika na redio Dynamic zote kule Lubumbashi, hali kadhalika Life HD radio ya kala wezi, na redio Baraka iliyopo eneo la Baraka. Baada ya kusikia ukumbusho wa baadhi ya redio shirika zinazobeba matangazo ya VOA Express, sasa tupate basi masuala ya entertainment. Habari zinazoendelea duniani kote. Ah, masuala ya vilabu, disco, ngoma za nguvu, wasanii na kadhalika ni katika burudani ya wikiendi na Sande Shomari nam moja kwa moja. Basi katika habari za burudani na michezo, tunaangalia ya mambo yanavyoendelea hapa Marekani na kwingineko. Mwanamuziki Beyonce ametoa picha zake na video katika tangazo maalumu la fasheni la hivi karibuni, akishirikiana na kampuni ya Adidas akiwa amevaa nguo kama vile za cowgirl Pambano hili au tangazo hili basi ambalo linafahamika inasemekana, e, kwamba Bianse ameingia kwenye mkataba huu maalum akitoa kitu kinaitwa ivy Park Rodeo. Hii ni kitu ambacho Bianse amefanya yeye si peke yake yake, bali na familia yake, ambapo imeonekana basi Bianse akiwa amevaa mavazi hayo ya Adidas, e, halikadhalika e, watoto wake Blue Ivy Carter, huyu ni binti wa miaka tisa pia alionekana kwenye video ya matangazo akiiga zile mbwembwe e, za mama yake kwenye hiyo video ambayo kwa upande wa watoto inaitwa Ivy Park Rodeo Kids. Hii basi imefata asili ya Bianse kama unavyojua, Bianse nyumbani kwao ni kwa kule Houston, Texas. Kwa hiyo wale Texas kule kuna macowboy akiwa amevaa zile vifaa vya macowboy au macowgirl, alijiunga pia binti huyu na mama yake pamoja na wadogo zake mapacha eh, wa miaka minne Rumi na Sir Carter ambao nao wanaonyesha utaalamu wa vazi kama vile wazazi wao, na mambo yakawa ni makali kwelikweli. Video hii imetambaliwa Ijumaa, lakini wakati huo huo Craig Adams ambaye ni mkufunzi wa mazoezi kule Houston, Texas ni maarufu sana na pia vile alifanya kazi na Beyonce amefariki dunia kutokana na COVID-19, na hii ni taarifa ambayo ilitolewa na mama wa Beyonce mwimbaji Tina Knowles Lawson na kwingineko, basi, tukiangalia katika masuala ya michezo kule nchini Tanzania, nyota wa klabu ya Simba Clatus chota chama hata kuachana na timu hiyo msimu ujao, baranja huyo kutangaza kwamba anakwenda kuungana na timu nyingine eh, kule Moroko. Vilevile mchezaji mwingine nyota aliyetamba, ah, Luis Mikison anaelekea nchini Misri kuungana na Al Ahli. Inaonekana, basi eh, nafasi ya jezi ya huyu mchezaji wa Simba Louis Mkison wa zamani inachukuliwa na Peter Banda anayetokea Malawi hadi halikadhalika kule Kenya, timu ya AFC Leopards Alhamisi ilitamba kwa kupiga ulinzi bao moja kwa nunge e, mchezo wa shirikisho la soka kwenye uwanja wa maonyesho ya kilimo wa Nakuru ASK. Kocha wa timu hiyo Patrick Osems aliwasifu vijana wake wa Leopards kwa kufanya kazi nzuri na kupata ushindi. Kocha huyu ni maarufu sana kule Tanzania, wanamwita Mzee Uchebe sababu alikuwa kocha wa muda mrefu pia wa timu ya Simba Sports Club. Basi hayo ni baadhi ambaye atakuja na kutamba burudani ya weekend hii kwako Mkamiti Kibayasi. Hii ni VOA Express kutoka hapa Washington DC. Mambo ni mengi yanayoendelea kwenye mitandao ya kijamii duniani, lakini kuna baadhi ambayo yanavuma mno sana. Sande Shomari, naona unaniangalia. Haya basi, mimi naacha maiki kwako wewe ili uweze kutujuza zaidi na yavumayo mitandaoni. Haya basi, tukiangalia moja kwa moja inayojiri na kuzungumza kwenye mitandao mbalimbali, kuanzia kule Twitter, Instagram, Facebook eh, na kwingineko. Mkamiti huko Tanzania, Kesi ya hujuma uchumi inayomkabili mwenyekiti wa chama cha Chadema taifa Freeman Boy na wenzake watatu, hii leo Agosti 13 inasikilizwa kwa njia ya mtandao au video conference. Kisa na maana nini? Unasema hii imetokea baada ya mwenyekiti huyo wa Chadema na wenzake watatu kushindwa kupelekwa kwenye mahakama ya hakimu mkazi Kisutu kutokana na changamoto ya usafiri wa gari la magereza. Kwa hiyo, kuna picha ambayo inaenza kwenye mitandao mbalimbali ikionyesha kwamba hawakuweza kufikishwa kwenye hiyo mahakama. Haya basi, kwingineko ni huko Niger, takriban wanasema watu hamsini na mbili wamefariki dunia kutokana na mafuriko huko, wengine thelathini na nne wakijeruhiwa. Ee, hii inatokana na maelfu kupoteza nyumba zao, viongozi wa nchi hiyo wanaeleza. Kuna picha mbalimbali za watu wakiwa kweli wanapata tabu, maji yamefurika kwelikweli, baada ya mvua kubwa kunyesha katika mji mkuu Niame na kusababisha uharibifu mkubwa. Wanasema zaidi ya nyumba laki nne huko na vibanda mia mbili vimeanguka mifugo mia nane imesombwa na maji e. Na hii ni ripoti ya ufuatiliaji ya huduma za ulinzi wa raia kwenye kwenye, kwenye, kwenye, kwenye. Socialite wa Tanzania, Mona Love. Yake, akiwa na dimpo. Na dimpo hataki maswali anasema amefanya upasuaji mara ya pili katika mara nne azitegemea kufanya kutengeneza hiyo dimpo ionekane imetulia kwelikweli. Basi mambo ni makubwa kwelikweli kule kweli kweli, kwenye Instagram washabiki wake wanazungumza sana. Basi hayo tu ni baadhi yanayotanda kwenye mitandao mbalimbali. Kwako Mkapiti Kibasi. Shukrani sande, Shomari. Unaendelea kusikiliza VOA Express, matangazo yanayokujia kutoka hapa Washington DC, ambapo naona yanaelekea ukingoni, lakini kuna kipengele cha swali la leo ambalo tulikuuliza kupitia mtandao wetu wa Facebook. Dunia yaadhimisha siku ya vijana, unapendekeza serikali ifanye nini kukabiliana na tatizo la umaskini pamoja na ajira katika nchi yako? Haya basi, naanza na maoni yake Goodluck Bereda. Bereda kutoka wapi? Buchosa. Anasema, kwangu mimi naona ni vyema sana serikali ikatoa kipaumbele na wawekezaji wengi nchini. Baba Win anasema bora kijana kama kijana kwanza kujitambua mwenyewe, alafu serikali ndio inafuata. Huyu yuko kule Mwanza na mimi hapa nasoma. Basi ujumbe kutoka kwa Ismaili Saki anasema anapatikana Singida, Tanzania. Ameandika, serikali inapaswa kuelewa vijana ndio wenye nguvu ya kufanya kazi katika mataifa yao. Serikali inapaswa kuandaa fungu maalum kwa ajili ya kusaidia vijana katika shughuli za ujasiriamali, hasa kwa wale ambao hawana ajira. Peter Nuwagaba yeye anapatikana Uganda, amesema nchi za ughaibuni zikomeshe utoaji misaada, ili tuanze kuwa wabunifu tukajitegemee, tusilale bila ya kufanya kazi, tuamke tuelewe kwamba Afrika ni eneo tajiri, lina madini, hali ya hewa nzuri, hivyo basi vijana tujichangamshe kutafuta ajira. Haya msikilizaji, basi mpaka hapa ndio nakamilisha VOA express kwa siku ya leo. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya, mwelekezi ni Aida Isa, hapa studio nimeshirikiana na, na Sandey Shomari. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi, msimamizi wa matangazo alikuwa ni Khadija Riami.