Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Nakukaribisha kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika, ikiwa sasa ni saa 12 za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa saa za Afrika ya kati, Jina langu Harrison Kamau, na mimi naitwa Patrick Nduimana, leo ikiwa ni Jumatano tarehe 11 Agosti mwaka wa 2021, tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, kama vile KFM Songea, Voice of Africa Korogwe Tanzania, Redio Tumaini Kipese, Life HD Radio Kolowezi, RTL Radio Beni, Redio Baraka huko Baraka, RTL Radio Butembo, RTL Radio Kirumba Radio Rakov Kiwanja, Radio Progre Bunia, Radio Sango Malamu Bunia DRC, Radio Mitume Kitale, Lulu FM Malindi na Sare Radio Eldoret Kenya, kati ya nyingine. Tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa www.voaswahili.com. Karibuni Kwenye taarifa zetu alfajiri ya leo, gavana wa jimbo la New York hapa Marekani, Andrew Cuomo, ambaye anakabiliwa na tuhuma za dhuluma ya kingono dhidi ya wanawake kadhaa, hatimaye atangaza kujiuzuru kutoka wadhifa huo. Je, hatua hiyo ina maana gani kwake? Mashtaka yote yakipigwa kalamu atakuwa sawa, lakini hatakuwa gavana. Na pia mashtaka yakisimama, basi itabidi mkondo wa sheria ufuatwe. Kwa hivyo, kwa ujumla, kura za maoni hapa zilikuwa zinaendelea kudorora kwa umaarufu wake. Na katika taarifa nyingine, vikosi vya Jumuiya ya Mataifa ya Maendeleo ya Kusini mwa Afrika SADC vimeanza kudhibiti hali kwenye jimbo la Cabo Delgado, Msumbiji, ambalo limeshuhudia mashambulizi ya wanamgambo wa Kiislamu kwa miezi kadhaa. Hivi ni vidokezo tu, lakini kwanza tupate habari muhimu za dunia zikisomwa naye mwenzangu Patrick Nduimana. Moto wa misitu nchini Algeria umeua watu 42 Jumanne, wakiwemo wanajeshi 25 waliopelekwa kusaidia kuzima moto huo, serikali imesema. Wakati mawingu makubwa ya moshi yalifunika sehemu kubwa ya mkoa wenye milima wa Kabili, mashariki mwa mji mkuu Algiers, darzeni ya mioto tofauti iliwaka katika maeneo ya misitu kaskazini mwa Algeria tangu Jumatatu usiku, na waziri wa mambo ya ndani Kamel Beljud aliwashtumu wahalifu kwa kuwasha mioto hiyo bila kutoa maelezo zaidi juu ya madai hayo. Ni kundi dogo la wahalifu ambalo wa linaweza kusababisha mlipuko wa wakati mmoja wa karibu mioto 50 katika maeneo kadhaa, Waziri Beljud amesema. Wiki iliyopita idara ya Umoja wa Ulaya inayofuatilia hali ya anga ilisema bahari ya Mediteranean imekuwa kitovu cha moto, wakati moto mkali umeteketeza misitu nchini Ugiriki na Uturuki ukichochewa na wimbi la joto. Shirika la Umoja wa Mataifa linalohudumia wakimbizi UNHCR na washirika wa wake wanasema wameruhusiwa tena kuingia kwenye kambi za Maini Aini na Adi Arush zinazohifadhi wakimbizi wa Eritrea katika jimbo la Ethiopia la Tigray. Mapigano makali katika eneo hilo yalizuia wafanyakazi wa UNHCR kufika kwenye kambi hizo tangu tarehe 13 Julai. UNHCR imeongeza kuwa shughuli ya kugawa msaada wa dharura unaohitajika kwa wakimbizi elfu ishirini na tatu wanaopatikana kwenye kambi hizo mbili ilianza tena tarehe tano mwezi huu. Pamoja na hivyo, bado kuna changamoto za kufika kwenye kambi hizo kutokana na hali ya usalama, na wakimbizi wanaendelea kukabiliwa na hali mbaya. Huduma za kimsingi kama vile afya bado hazipatikani, na maji safi ya kunywa yanaelekea kuisha. UNHCR inatoa wito wa njia nyingine iliyo salama ambayo itawaruhusu wakimbizi wa kambi za Mai Aini na Adi Harush kuhamia kwenye kambi nyingine ya Almoach karibu na Dabad iliyoko umbali wa kilomita 135. Maafisa wa Kameruni wanasema wapiganaji wa zamani themanini na wawili wa Boko Haram kutoka Nigeria na Chad pamoja na familia zao wamejisalimisha kwa viongozi wiki iliyopita. Maafisa wanasema mamia ya waliojisalimisha hivi karibuni miongoni mwao ni wanamgambo wa Kiislamu. Harison Kamau, ana ripoti kamili serikali ya Kameruni jumanne imesema kwamba kituo chake cha kimataifa cha usalimishaji silaha uhamasishaji na kuungana tena huko meri mji wa kaskazini kwenye mpaka na Nigeria kuna wanamgambo wa wanajihadi wa zamani 967 Wiki moja iliyopita kulikuwa na kiasi cha wapiganaji wa zamani 700 wa Boko Haram na familia zao katika kituo hicho. Zaidi ya 260 waliowasili katika muda wa wiki moja iliyopita walikuwa wapiganaji 82 wa kiume wa zamani wa Boko Haram wakati wengine wakiwa ni wanawake na watoto. Francis Fayengo, mkurugenzi wa vituo vya DDR ambavyo vimeundwa na serikali ya Cameroon kwa ajili ya wa wapiganaji wa zamani anasema, zaidi ya 200 ni wanamgambo wa zamani wa Nigeria. Amesema baada ya kuzungumza na rais Paul Bia, alimuomba kukutana na wa wanamgambo wa zamani na kutathmini mahitaji yao. Yengo amesema kuwa wanamgambo kadhaa wa zamani ni raia wa Chad. Amesema pia kwamba Bia ametoa fursa ya ufadhili mkubwa zaidi kwa DDR kujengwa huko Meme, mji mwingine wa kaskazini usio mbali na Nigeria. Yengo amesema kituo cha Meri kilikuwa kidogo mno kudhibiti ongezeko kubwa la idadi ya watu wanaokimbia wanamgambo wa Boko Haram. Hii unaendelea kusikiliza, ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Rais wa mpito wa Chad Jumanne ameyaalika makundi ya upinzani yenye silaha kushiriki kwenye mjadala wa kitaifa ili kuamua mustakabali wa nchi hiyo, na hivyo kubadili taarifa zake za awali ambapo alisema serikali haitajadiliana na waasi. Mahamat Idris Debi ambaye anaongoza baraza la mpito la kijeshi CMT alichukua madaraka mwezi Aprili baada ya baba yake rais wa zamani kuuawa, alipokuwa anatembelea wanajeshi wake ambao walikuwa wanapambana na waasi kaskazini mwa nchi. Makundi ya waasi yamealikwa kushiriki kwenye mjadala wa kitaifa unaoshirikisha pande zote kabla ya kuandaa uchaguzi wa rais na bunge, Deby amesema, bila kutoa ratiba ya mjadala huo. Mazungumzo ya ukweli, sote tunatarajia yatakuwa wazi katika njia maalum kwa makundi ya kisiasa na kijeshi Debi amesema katika hotuba ameongeza kuwa mbinu za mkato, hesabu za kisiasa na mapigano ya hapo nyuma ambayo tayari yamesababisha madhara makubwa kwa nchi yetu lazima yapigwe marufuku milele. Awali utawala wa kijeshi ulikataa kuzungumza na makundi ya waasi haswa na wapiganaji wa chama cha Front for Change and Concord in Chad FACT ambao mwezi Aprili waliteka eneo la kusini wakitokea kwenye ngome zao nchini Libya na kufika kwenye kilomita mia tatu karibu na mji mkuu Njamena. Baraza la seneti la Marekani jana lilipitisha mradi wa miundombinu wa dola trilioni moja nukta mbili ambao utaboresha barabara na madaraja yaliyoharibika na kupanua huduma ya mtandao wa internet wenye kasi ya juu nchini kote. Mradi huo ulipitishwa kwa kura 69 dhidi ya 30 maseneta wa Republican 19 wakijiunga na wademokrati 50 kuupigia kura ikiwa moja ya juhudi kubwa za kuwekeza kwenye miundombinu hapa Marekani kwa kipindi cha miaka kadhaa. Mradi huo utawasilishwa kwenye baraza la wawakilishi ambalo litaanza kujadili mwezi Septemba. Ikulu ya Marekani inaunga mkono mradi huo, moja ya ahadi kubwa za rais Joe Biden wakati wa kampeni yake ya mwaka 2020. Kando na kukarabati barabara na madaraja na kupanua mtandao wa internet, mradi huo utabadilisha mabomba ya kusafirisha maji ya kunywa kupanua mfumo wa usafiri wa reli na kuboresha viwanja vya ndege. Biden ambaye amewapongeza maseneta wa Republican na Wademokrat kwa kufanya kazi pamoja amesema mradi huo utaongeza ajira laki mbili kila mwaka katika mwongo mmoja ujao. <tune> naendelea kusikiliza kumekucha afrika idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka washington dc kwenye taarifa tulioipa kipaumbele hivi leo ni kwamba gavana wa jimbo la new york andrew cuomo jumanne ametangaza kuwa atajiuzulu kutoka wadhifa huo kufuatia tuhuma za dhuluma za kingono dhidi ya wanawake kadhaa baadhi wakiwa waliofanya kazi kwenye ofisi yake kiongozi huyo pia anakabiliwa na tuhuma za ufisadi pamoja na kutoshughulikia janga la korona kikamilifu lilipotokea Muda mfupi baada ya tangazo hilo nilipata nafasi ya kuzungumza na, na Profesa David Monda kutoka chuo kikuu cha jimbo la New York, na kwanza nikataka kujua hatua hiyo imechukuliwa vipi na wakazi wa New York. Wamefurahia ya kwamba ameamua kujiuzulu. Hata ingawa amejiuzulu, anazo bado hizi kesi mahakamani, wachunguzi wana ushahidi, bado haijaamulika ya kwamba yeye ana Ha, amefanya makosa, lazima kesi isikizwe. Mashtaka yote yakipigwa kalamu, atakuwa sawa, lakini hatakuwa gavana. Na pia mashtaka yakisimama, basi itabidi mkondo wa sheria ufuatwe. Kwa hivyo, kwa ujumla, kura za maoni hapa zilikuwa zinaendelea kudorora uh, kwa umaarufu wake. Uh, sijui pengine katika hali ya uwajibikaji wa kiutawala hatua yake ya kujiondoa inatoa mfano gani kwa viongozi wa kisiasa, sio tu wa Marekani bali ulimwenguni, kwamba wanapopatwa na kashfa uh, la kufanya ni kujiondoa kwenye wadhifa huo. Unaona, kama linatoa mfano gani. Humo sio mwanasiasa um, wa kwanza uh, kushtakiwa kwa madai kama haya, kama haya. Tunakumbuka uh, Rais Bill Clinton ali- alikuwa na mashtaka kama haya, hakujiuzulu, ali alikaa mamlakani, lakini ilidhofisha sana uongozi wa rais Clinton. Eh, pia Donald Trump alikuwa na mashtaka kama haya, lakini Trump hakujiuzulu. Kwa hivyo eh, sio desturi ya kwamba lazima mwanasiasa um, ajiuzulu. Ah, sasa tunafahamu vizuri kwamba kesi nyingi zinazomkabidhi gavana Cuomo ni kutokana na wanawake wanaodai kwamba labda aliwadhulumu kingono. Kuna vilevile makashfa za ufisadi ndani ya ofisi yake, lakini waona kama hizi kesi za wanawake zimechochewa zaidi na vuguvugu vugu la mitu Me, vimechochewa na vuguvugu vugu lazima ya, ya mitu, na pia tulinganishe tu vuguvugu la Me Too pia na hili vuguvugu la Black Lives Matter. Kwa ujumla, ni ile heshima kwa haki za kibinadamu iwe kwa hali ya uh, wanawake au ile hali ya kuheshimu watu weusi. Kwa hivyo vitu hivi vyote vimeingiliana, na pia lazima niseme pia ya kwamba uh, Joe Biden alikuwa amesema ya kwamba ingefaa Kuomo eh, ajitoe kwenye afisi ya ugavana, na pia Nancy Pelosi, kiongozi wa walio wengi kwa bunge eh, la wawakilishi, pia alikuwa amesema kwamba hajafurahishwa na madai haya, itabidi Komo ajiuzulu na aweze kujitetea katika mahakama. Ni Profesa David Monda akizungumza na sauti ya Amerika kutoka New York. Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Matangazo haya pia yanasikika kupitia redio zetu shirika kama vile Redio Mwangaza na Redio Malaika huko DRC, bila kusahau UBC nchini Uganda. Mwenzangu Patrick Nduimana anaendelea kusomea habari zaidi za dunia. Tukiendelea na habari zaidi za dunia, gavana wa jimbo la New York hapa Marekani, Andrew Cuomo Jumanne ametangaza kujiuzulu kwenye wadhifa wake kufuatia madai ya unyanyasaji wa kijinsia dhidi ya wanawake 11. Kuomo amesema kwenye mkutano wa waandishi wa habari kupitia televisheni, njia bora ambapo naweza kusaidia ni kujiuzulu na kuiacha serikali iendelee kuongoza, na kwa hivyo ndivyo nitakavyofanya. Gavana huyo ambaye aliongoza mihula mitatu amesema uamuzi wake wa wa kujiuzulu utatekelezwa siku kumi na nne baada ya taarifa yake. Na ametangaza hayo wakati bunge la jimbo lilikuwa limeanzisha kampeni ya kumwondoa madarakani kwa kupiga kura ya kutokuwa na imani naye. Licha ya kutangaza kujiuzulu, Kuomo ameendelea kukanusha kwamba alikuwa na nia ya kuwadhalilisha wanawake na akasema madai hayo yalichochewa na sababu za kisiasa dhidi yake. Nafasi ya Kuomo itachukuliwa na naibu wake kutoka chama cha Demokrat, Kathy Hochul, mwenye umri wa miaka 62 na mbunge wa zamani atakuwa mwanamke wa kwanza kuhudumu kama gavana wa New York. Maafisa wakuu wa kuwa usalama na kiraia nchini Afghanistani wanasema wanajiaribu sana kuwashawishi washawishi wa Taliban kufanya mazungumzo ya kumaliza vita na mahasimu wao wa, wa Afghanistani na hivyo kutupilia mbali tuhuma kwamba Islamabad inawasaidia waasi wa Kiislamu kupata ushindi wa kivita. Acheni kulaumu mwathirika, Mwaidi Yusuf ameiambia Sauti ya Amerika Jumanne katika taarifa wakati akijibu madai ya Afghanistani kwamba jeshi la Pakistani linaendelea kuwaunga mkono wa Taliban ameelezea zaidi ya majeruhi elfu themanini na dola bilioni 150 kama hasara ya kiuchumi Pakistani iliyopata kutokana na mashambulizi ya ndani ya wanamgambo wa Kiislamu kwa kujiunga na vita vya Afghanistan vinavyoongozwa na Marekani. Talibani wameteka darzeni ya wilaya za Afghanistani na miji mikuu kadhaa ya mikoa na walitishia kuteka maeneo zaidi tangu mwezi Mei Wakati Marekani na washirika wake wa NATO walipoanza kuondoa wanajeshi wao waliobaki nchini Afghanistani baada ya miaka ishirini. Katika matukio machache, wanajeshi wa Afghanistan na maafisa wa usalama waliopewa mafunzo na Marekani aidha walijisalimisha au kuziacha wilaya ili kutoroka kusonga mbele kwa Wataliban, na wengine walikimbilia Pakistan, Iran na Takijistan. unaendelea kusikiliza kumekucha afrika idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa washington dc hisia mseto zimeibuka kwenye jamhuri ya kidemokrasia ya kongo baada ya rais felix tshisekedi kumtaja gavana wa zamani wa mkoa wa kivu kusini tommy tambwe kuwa mratibu wa mpango unaolenga kuhamasisha wapiganaji wanaondoka msituni na kurejea katika maisha ya kawaida miongoni mwa jamii hasa mashariki mwa taifa tambwe analaumiwa kuwa aliwahi kushiriki katika uwasi ulioumbisha usalama mashariki mwa taifa hilo kwa zaidi ya mwongo mmoja basi kutoka Bukavu, Mitima Darashanza anatuarifu zaidi. Tangazo la kumteua Tomi Tambwe lilisomwa Jumamosi kwenye televisheni ya kitaifa ya RTNC mjini Kinshasa. Tambwe atasaidiwa na makamu wawili, Kanali Pierre Egi de Bosale anayeshughulikia masuala ya kiufundi na kiutendaji na Patricia Umbele anayesimamia masuala ya kiofisi na kifedha. Ila siku tatu baadaye, asasi za kiraia na mashirika ya kibinadamu yanamkashifu Tomi Tambwe ambaye ni miongoni mwa viongozi wa zamani wa uasi uliovuma mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kupitia uwasi wa AFDL, RCD Goma na M23 yakimtuhumu ukiukaji mwingi wa haki za binadamu wakati huo Nikola Lubala ni kiongozi wa asasi ya kiraia inayoitwa Nguvu Mpya ya Shirika la Raia NDC katika mkoa wa Kivu Kusini. Hatujue huyo mtu ambaye alikuwa katika hiyo mambo ya uasi namna gani, kwa leo anaweza kuwa yule wa kusimamia tena watu wa kutoka msituni. Tujue kama bwana Felix Chisekedi, rais Chisekedi aliweza kukosa watu ambao hawana wa damu mikononi mwao ili aweze kukawatia kwa hiyo kamishen. Ripoti ya Umoja wa Mataifa mnamo mwaka 2012 inaonyesha kwamba kuanzia Septemba mwaka huo hadi tarehe ambayo haikutajwa wakati alipokuwa akiishi nchini Rwanda, Tommy Tambwe aliongoza kundi la uasi lililoitwa Muungano kwa Ukombozi wa Kongo ya mashariki alec ulioungwa mkono na Rwanda na ulioshirikiana na uasi wa m 23 alec iliyokuwa na lengo la kuunda jamhuri huru ya Kivu, kulingana na ripoti hiyo. Emmanuel Tomi Tambwe ni kiongozi wa zamani wa usalama wa ndani wakati wa uasi wa AFDL uliomwondoa rais wa zamani Mobutu Sese Seko madarakani, na pia ni wakala wa zamani wa huduma ya kitaifa ya ujasusi na ulinzi. Pia alifanya kazi na uasi wa RCD Goma na M23 pale aliposhiriki katika mazungumzo ya kisiasa ya kuleta amani kama mshauri wa kisiasa wa uasi huo kule Kampala nchini Uganda, lakini pia ameshiriki katika mipango kadhaa ya kutafuta utulivu katika maeneo ya mashariki mwa Kongo. Alifanya kazi pia na huduma kadhaa zilizoshikamana na ofisi ya rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika muktadha wa mazungumzo na vuguvugu mbalimbali za kijeshi na mipango ya kuchora ramani za maeneo yenye ghasia katika mashariki ya Kongo. Edward Makala ni mwanachama tawala cha UDPS chake Rais Felix Chisekedi anayemsifia kiongozi huyo, alikuwa kwenye vikundi vya kumiliki silaha, anajua namna yao ya kutenda, namna muna yao ya kuorozesha um, wanamemba wa hivyo vikundi na tunafikiria ya kwamba hiyo ujuzi ataiweka kwa ajili ya kufanya kazi ya taifa. Programu hiyo kuhusu wapiganaji wa zamani ilianzishwa Julai tano na Rais Felix Tshisekedi itaruhusu serikali ya Kongo kuwasimamia na kuwashughulikia wapiganaji wa zamani watakaotoka katika vikundi mbalimbali vyenye silaha hadi kuwarejesha tena katika maisha ya kawaida. Mpango huo ni huduma ya umma iliyowekwa chini ya mamlaka ya juu ya rais wa Congo ambao moja kwa moja unapokea mwongozo kutoka kwake juu ya utekelezaji wake. Mitima de la Chance, sauti ya Amerika, Bukavu. Unaendelea kusikiliza Kumekucha cha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka Washington DC. Vikosi vya pamoja kutoka Jumuiya ya Maendeleo ya Mataifa ya Kusini mwa Afrika, yaani sadic vinasemekana kuendelea kudhibiti hali kwenye jimbo la Cabo Delgado nchini Msumbiji ambapo maisha ya kawaida ikiwemo uchimbaji wa gesi yalikuwa ameathiriwa na mashambulizi ya mara kwa mara kutoka kwa wanamgambo. Kufuatia hali hiyo, mwenzetu Id Ligongo alizungumza mchambuzi wa maswala ya kisiasa kutoka nchi jirani ya Tanzania, Goodluck Nino, ambaye anaanza kwa kueleza tofauti iliyoko tangu kuingia kwa vikosi hivi vya Sadik. Ukitazama uwepo wa vikosi hivi vya Sadiki unatoa kwanza taswira ya kuonyesha kwamba uh, Sadiki kama jumuia na hasa uh, kwenye organi yake ambayo inashughulika na, na masuala ya ulinzi na usalama imeanza sasa kufanya kazi na ambayo itaweza kusaidia nchi za SADIK, lakini vilevile ni katika namna ya kupeleka ujumbe kwa wanamgambo wa ambao wamekuwa wakisumbua uh, Msumbiji, hasa katika jimbo hilo la Cabo Delgado, ya kwamba nchi hizi za kusini mwa jangwa la Sahara zitashirikiana katika kuhakikisha wanamaliza tatizo la ugaidi, kwa sababu ikumbuka kwamba wanamgambo wao walikuwa wakiendesha harakati, lakini wakiama, wakati fulani wakiwa kwenye maeneo ya misitu ya Tanzania, lakini wakati fulani pia ikiripotiwa, walikuwa wanahamia maeneo ya Malawi na maeneo mengine. Sasa uwepo wa vikosi vya hizi nchi jumuishi maanake litakuwa uh, ni jambo la pamoja na ambalo linaweza kusaidia uh, kuweza kupunguza ama kumaliza kabisa tatizo la wanamgambo ambalo uh, limekuwa likikabidhi Msumbiji. Lakini kile ambacho tumekiona Rwanda, tayari ilishapeleka uh, takribani wanajeshi alfu moja kwenda eh, kwenye eneo hilo la Cabo Delgado. Sasa uwepo wa vikosi vya Rwanda, tunafahamu Rwanda si mwanachama wa Sadek. Uh, hapa inakuwaje? Kwa nchi ya Rwanda kupeleka askari ni makubaliano ambayo yalifanyika kabla hata ya kuitishwa mkutano wa Zalula hasa wakuu wa nchi wa SADC ambao ulifanyika Msumbiji, na ikumbuke kwamba Rwanda na, na, na Msumbiji wana makubaliano ya kirafiki katika namna ya kushirikiana kiulinzi, lakini hasa hasa jeshi la Rwanda lime, limepeleka katika namna ya kulinda amani na kutazama mazingira, lakini jeshi uh, hili ambalo limeweza kuzinduliwa na Rais Filipe Nyusi. Lakini kwa hivi sasa, hali kiujumla ikoje katika eneo hilo la Cabo Delgado? Kuna hali ya utulivu au bado mashambulizi yanazidi kuwepo, eh, hasa kwa raia ambao hawana hatia? Uh, kwa sasa unaweza kusema kuna kuna hali ya utulivu, kwa sababu ikumbukwe baada ya kuwa na mashambulio makubwa ambayo uh, yalilazimisha lila, ya uh, wageni wa kuweza kuondoka na vilevile Uh, kisima uh, cha kuchimba gesi cha toto kuweza kusimamisha operesheni zake uh, kuna nchi eh, kadhaa tayari zilipeleka wanajeshi ikiwemo Afrika ya Kusini, lakini like, tunaona vilevile Ureno ilipeleka watu kwa ajili ya kuenda kutoa mafunzo kwa askari wa Msumbiji uh, lakini vilevile vile Marekani na na nchi zingine, na, na vikosi maalum vya Msumbiji viliweza kuingilia kati katika kuweza kudumisha ulinzi uh, lakini suala hili linatoa funzo gani hasa kwenye hizi jumuiya eh, za nchi mbalimbali za Afrika katika kushughulikia matatizo yake? Wakiweza kujipanga vizuri, basi itaweza kuwasaidia kuweza kutatua matatizo kwa haraka kabla hajasikia Uh, kuleta athari kubwa kwenye nchi zao, kwa sababu ukitazama kwamba Msumbiji uh, na jimbo la Cabo Delgado shughuli nyingi za kiuchumi zimeweza kuathirika na kusimama. Lakini kama hii jumuia ya SADEK ingelikuwa tayari ina, ina, ina mpango na ina mikakati namna gani ya kudhibiti mambo kama haya, basi tunategemea athari zingeweza kuwa ndogo na zisingekuwa kubwa za kuelekea pia kuleta athari kwa watu na vilevile vile kwenye shughuli za kiuchumi katika maeneo husika. Ni mchambuzi wa maswala ya kisiasa kutoka Tanzania, Goodluck Nino akizungumza uh, na Sauti Amerika. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika sasa inakuletea jukwaa la vijana leo. Katika jukwaa la vijana, tunaungana na msanii wa kufokafoka na afrobeat kutoka Tanzania David Gens maarufu kama Young D ambaye hivi karibuni ameweka saini na kushirikiana na kampuni ya Equity mwenzangu Sandy Shomari amezungumza naye na kwanza kutaka kujua mpango huo waokama msanii ambaye niko independent. Kilichotokea ni kwamba uh, ni watu ambao wamesain wame, wame, so, nao kwa ajili ya distribution deal, ambapo wao watakuwa wanasaidia kupeleka mziki ambapo mimi nimeshindwa kufika sehemu ambazo, kwa upande wangu mimi nimeishia, wao oh, wanaendelea pale nilipoishia kupeleka mbali zaidi ka so, kwanza hivyo kuna baadhi ya vitu tumesha initiate, lakini ni mambo mengi ambayo ku, tunayapika. Itakapofika muda sahihi watu wataelewa a so, ukubwa wa hii, hii distribution deal, lakini so far um, ni kampuni ambayo ipo ipo chini ya manguli ya Rock Nation. So ni ni kampuni ambayo kama um, ni, ni, ni kama tawi ni kama kampuni mtoto wa, wa Rock Nation atis so, um, kuna vitu ambavyo tayari tumeshaanza kuvifanya ambavyo wao wameshaanza kuweka nguvu yao na ndani, mpaka next year nadhani picha ya halisi itakuwa iko hadharani. Kwa hiyo ili kwa kila kitu ambacho sasa tulikuwa tumekuwa tukikifanya, sawa kabisa. Na pengine kwa haraka haraka hawa uh, equity distribution wamekusha fanya kazi na watu wakubwa kama Karyl Rowland na wengine. Na wako wapi hasa? Wapo ha, Marekani, wapo Marekani, wapo New York na ni kampuni ambayo ni kama nilivyosema, ni inafanya kazi na independent artist so ni kama independent artist, nimepata nafasi ya kuweza kupata hiyo nafasi, kwa sababu kuna changamoto nyingi zimekuwa wasanii wengi wakikomplain kuhusu record label na ile mikataba ya 360. So hii ni kwa ajili ya specific independent artists ambao mimi nimetokea kuwa mmoja wapo kutoka ukanda huo wa East Africa, na hivi sasa Young D di umekuwa ukijishughulisha ukifanya vitu, kujakaa muda mrefu, sio kama umekaa lakini umekuwa ukitengeneza vitu mbalimbali mbali. E, nimeona mshahara gari la mshahara na vilevile umesema unafanya kazi kutengeneza albamu yako, hebu tueleze nini ambacho kinaendelea mpaka sasa. Sasa, kalum imeshakamilika. Kuna baadhi ya vitu tu tunajaribu kuvinavyo ili kwa sababu ya time ambavyo itatoka izidi kuwa relevant, lakini album so far imekamilika almost 100% na ilikuwa inategemea kutoka mwezi wa saba, lakini kutokana na baadhi ya vitu na hali halisi ya nchi yetu, mambo ambayo yalikuwa ametokea na ratio ambazo tulikuwa tumezipanga, kuna vitu vika- vimeingiliana kutokana na mambo so, ambayo ya nchi kwetu hapa yalikuwa yanatokea tumeona tuisogeze kidogo mpaka Septemba ambapo um, kutakuwa kuna yale ya ambayo tulikuwa tumeazimia kuyafanya mwezi wa saba tutayafanya kwa ukubwa ule. So kwa sasa hivi tunafanya vitu vitu vichache ambavyo vilikuwa vimebakia kwa upande wa, wa, let's say wa sa logistics, kui, kui, kui, lakini kwenye upande wa jinsi gani ya kuimarket na kuitoa na vitu kama hivyo, lakini kwenye swala la kama album is imeshakamilika kamilika yeah wengine kutakuwa na nyimbo ngapi kwenye albamu hii abamu? Lakini, lakini, jina lake nyanguva, na itakuwa ni albamu yenye nguvu za kutosha, zote kali. Na mshahara ni moja ya ngoma ambayo ipo kwenye albamu so, uh, yeah watu waone huo moto wa mshahara ndio kama tunalianzisha hii. Haya, moto wa mshahara ndio umeanzisha, kwa kifupi nao, gari la mshahara yeah. Kwenye Instagram huko limekuwa likizungumzwa yeah. Kweli kweli, na kutamba na kwenye mitandao Hebu nieleze kwa kifupi nyimbo hii ulikuwa unalenga nini hasa? Ah, nyimbo yenyewe inazungumza kama jinsi ambavyo unajua, kuna watu unaweza ukawa uko nao karibu kwenye jamii, na labda ni washikaji au ni watu ambao umepata nafasi ya kuwapa ukaribu na wewe, unajaribu kukaa nao mnashauriana, mnapiga stori, au ni watu ambao inawezekana kipindi fulani we unapambania ndoto zako, wao walikuwa wanakuangalia kama ni mtu ambaye huwezi ukafikia zile ndoto zako, so pale ambapo ndoto zako zinatimia wale watu inakuwa kama walipishana na gari na mshahara, kwa sababu huwezi tena ukawazingatia watu ambao walikuwa wakizingatia kipindi wewe uko chini. So ndo ndo, ndo maana alicha gari mshahara, kwa maana alicha gari mshahara ni kama mi mwenyewe najaribu kujizungumzia kulingana na watu ambao walikuwa wanashukuria kwamba jamaa wezi na hivi na hivi na hivi. So mtu yoyote anaweza akawa ni gari mshahara kama ana hiyo situation kwenye maisha yake. Ukan relate sawa kabisa. Na Young D, unawaambia nini vijana wa Tanzania ambao kwa sasa pengine ni independent artists kama wewe au wengine wanataka kuwa kama wewe, lakini inakuwa vigumu kwao, na wewe umeshakaa kwenye mziki kwa muda sasa wa rap na kufokafoka na kadhalika na bongo african beat, nini ya ushauri wako kwao? Mi nadhani ni kuamini kwenye kile wanachokifanya kwanza, na kuwa na bidii na kumwomba Mwenyezi Mungu na kuwa na nidhamu, kuwa na furaha katika kile wanachokifanya kwenye studio yoyote ile, lakini hakikisha kama wanachokifanya kinakuwa kwa furaha then hicho ndi kitu ambacho ni ni Mungu alikuandikia hivyo, kipiganie kwa namna yoyote, kama inabidi uongeze bidii ufanye ini kuconnect na watu namna yoyote ambao unaweza kufanya kutengeneza ndoto zako, ni, ni ni kitu kizuri sana, kitu kizuri kama, kama kuishi ndani ya ndoto zako. So na, na ninge encourage watu kutoacha kukata tamaa especially ndoto zao mpaka pale watahakikisha wanaishi au kuzi, kufikia sehemu ya malengo yao. Walisema kuna vibe bila, sasa mbona shangwe? Waliona kuna peace wameondoka, mbona pambe. Na aha, ili wanatoka getini masha kaingiza fuso Mwana mwanamuziki wa Bongo Flava David Gems au Young D akizungumza na Sauti ya Amerika. Sasa basi, kabla ya kutamatisha matangazo yetu hivi leo, kwanza tupate muhtasari wa habari. moto wa misitu nchini Algeria umewaua watu arobaini na wawili Jumanne wakiwemo wanajeshi 25 waliopelekwa kusaidia kuzima moto huo, serikali imesema wakati mawingu makubwa ya moshi yalifunika sehemu kubwa ya mkoa wenye milima wa Kabili, mashariki mwa mji mkuu Algiers. Shirika la umoja mataifa linalohudumia wakimbizi UNHCR na washirika wake wanasema wameruhusiwa tena kuingia kwenye kambi za Mai Aini na Adi Harush zinazohifadhi wakimbizi wa Eritrea katika jimbo la Ethiopia la Tigrei. Basi hapo ndipo tunatamatisha matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti America hapa Washington DC, na kwa niaba ya wote waliofanikisha, msimamizi ya Dija Riami, producer Jumbe Hamza, jina langu Harison Kamau na nimeshirikiana naye Patrick Nduimana. Kwa pamoja tulikustakia asubuhi njema popote ulipo.