Hivi sasa ni saa tatu kamili za usiku Afrika Mashariki, saa mbili ya Afrika ya Kati, saa nane mchana hapa Washington DC. Zifuatazo habari za dunia, msomaji Sandey Shomari. Gavana Andrew Cuomo wa jiji la New York ametangaza kujiuzulu Jumanne kwa sababu ya mfululizo wa madai ya unyenyesaji wa kijinsia dhidi yake, ikiwa e ni mwaka mmoja tu tangu kusifiwa sana kitaifa kwa maelezo yake ya kina ya kila siku na uongozi wakati wa siku za giza za maambukizi ya COVID-19. Uamuzi wa gavana huyo aliyeongoza kwa mihula mitatu ulitangazwa wakati kasi iliongezeka katika bunge la jiji hilo kumwondoa madarakani kwa kumfungulia mashitaka. Uamuzi huo ulikuja baada ya mwendesha mashitaka mkuu wa jiji la New York kutoa matokeo ya uchunguzi uliomkuta na hatia ya kunyanyasa kijinsia takriban wanawake 11. Wachunguzi walisema aliwapiga busu wanawake bila ridhaa yao, aliwashika matiti au makalio au vinginevyo aliwagusa vibaya, alitoa maneno ya kashfa dhidi ya sura zao na maisha yao ya kimapenzi na kusababisha mazingira ya kazi yaliyojaa hofu na vitisho. Naibu gavana Kathy Hochul, mdemokrat mwenye umri wa miaka 62, na, na mbunge wa zamani wa eneo la Buffalo atakuwa gavana wa 57 wa jimbo hilo na mwanamke wa kwanza kushika wadhifa huo. Zambia kama moja ya demokrasia thabiti barani Afrika inajaribiwa wiki hii katika kura ambayo Rais Edi Galungu anawania tena muhula wa pili. Upinzani mkali unatarajiwa dhidi kutoka kwa mgombea mkongwe wa upinzani Hakainde Hichilema, na baadhi ya wa wachambuzi wanasema kura ya uraisi inaweza kusababisha mzozo wa kisiasa katika nchi hiyo ya kusini mwa Afrika. Wapinzani wa Lungu wanasema amezuia kimfumo uhuru wa kidemokrasia kwa kufunga baadhi ya vyombo vya habari kuwakamata wanasiasa wa upinzani na kulenga ukosoaji. Human Rights Watch ilidai mwezi Juni kuwa utawala wa Lungu umesababisha taifa hilo la pili kwa uzalishaji wa shaba barani Afrika kuwa kwenye ukingo wa mzozo wa haki za binadamu. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA kupitia Nairobi, Kenya. Maafisa huko Afrika ya Magharibi wamethibitisha kesi ya kwanza inayojulikana ya eneo hilo ya virusi vya Marburg baada ya mtu mmoja nchini Guinea kufariki kwa ugonjwa wa homa ya kutokwa na damu, shirika la afya ulimwenguni WHO limesema Jumatatu. Maafisa wa afya walisema walikuwa wakijaribu kutafuta kila mtu ambaye alikuwa na mawasiliano na mgonjwa huyo ambaye alikwenda kutibiwa huko Gwekedo. Kesi hiyo iliripotiwa katika sehemu ile ya Guine ambapo ugonjwa wa Ebola mwaka elfu mbili na nne hadi elfu mbili na kumi na sita ulianzia, ambao uliua watu wasiopungua kumi na moja elfu mia tatu ishirini na tano. Mlipuko mwingine mdogo wa Ebola mapema mwaka huu pia ulipiga eneo hilo karibu na mipaka ya Guine na Seraleon na Liberia na kusababisha watu kumi na wawili kufariki dunia. Na wilaya mbili za shule za huko Texas zinakaidi agizo lililotolewa na gavana Greg Abbott ambalo linakataza serikali za mitaa kutoa maagizo ya kuvaa barakoa katika jimbo hilo la kusini magharibi mwa Marekani, ambalo linakabiliwa na ongezeko la maambukizi mapya ya COVID-19. Michael Hinoyosa, msimamizi wa wilaya ya shule za binafsi za Dallas, Texas, alitangaza Jumatatu kwamba wanafunzi wote na walimu wanapaswa kuvaa barakoa. Hatua hiyo imekuja siku chache baada ya msimamizi wa shule za umma za Houston, wilaya kubwa zaidi katika jimbo hilo, kutangaza kwamba angeiomba bodi ya wadhamini ya wilaya hiyo kuidhinisha mamlaka hayo. Mkuu wa bodi ya makamishna wa kaunti ya Dallas, jaji Clay Jenkins, amewasilisha kesi dhidi ya amri ya kiutendaji ya Abbot. Kituo kisicho cha kiserikali South Center for Child Advocacy pia kimewasilisha kesi katika kaunti ya Travis, ambayo kiti chake cha kaunti Austin pia ni mji mkuu wa jimbo hilo, akitaka zuio la muda dhidi ya agizo na gavana. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu ni Sandey Shomari. Muda mfupi ujao utaungana na Id Ligongo katika kipindi cha Kwa Undani. Kwa heri kwa sasa. undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine, ambapo tunakualika katika matangazo ya kwa undani. Hii leo katika kwa undani, tutaangalia kuzinduliwa kwa kikosi maalum cha wanajeshi kutoka nchi za wanachama wa jumuiya ya, ya kiuchumi na maendeleo ya kusini mwa Afrika SADC ambao wameunda eh, kikosi kimoja cha kwenda kukabiliana na wanamgambo katika eneo la Cabo Delgado kaskazini mwa nchi ya Msumbiji. Na katika sehemu ya pili hii leo tutaangalia suala so la kimazingira ambalo linaendelea ah, hivi sasa eh, baada baada ya kuzuka moto mkubwa katika Uh, upande wa magharibi mwa nchi ya Marekani na kule Ugiriki katika visiwa ambavyo vimekuwa ni vya kitalii. Ninayekualika katika matangazo haya, mimi jina langu ni Idi Ligongo. <muchos> Naam, karibu katika matangazo ya kwa undani, ambapo hii leo eh, tunaenda kuangalia uh, kikosi maalum cha Sadek ambacho kimeundwa kwenda kukabiliana na wanamgambo uh, walioko katika eneo la Cabo Delgado kaskazini mwa taifa la Msumbiji, ambapo Rais wa Msumbiji Filipe Nyusi, uh, hii leo ametembelea uh, katika sehemu hiyo ambayo imekuwa ikitaabishwa na hali ya E, wanamgambo ambao wamekuwa wakiwaua wananchi wasiokuwa na hatia, ambapo vilevile vile, e, katika ziara yake hiyo ambayo imeanza toka siku ya jana Jumatatu e, Rais Nyusi amezindua vilevile e, kikosi maalum kabisa e, kutoka kwa e, nchi ambazo ni wanachama wa Jumuiya ya maendeleo ya kusini mwa Afrika sadek e, ambapo vikosi hivyo vinaundwa e, na wanajeshi kutoka katika mataifa ya Angola, Botswana, Lesoto, e, Afrika Kusini na Tanzania. E, hali hiyo imefanyika wakati ambapo tayari Uh, vikosi vya Msumbiji pamoja na vile vya Rwanda uh, siku ya Jumapili kueleza kwamba uh, wamechukua udhibiti wa mji wa bandari ambao ulikuwa ukishikiliwa uh, na wanamgambo wenye siasa kali kwa kipindi cha miaka uh, miwili iliyopita. Kutokana na hayo basi, kwanza uh, tusikilize ripoti ya mwanahabari wa VOA Charles uh, Mangwiro ambayo inasomwa hapa na mwenzangu BMJ Muriri. Kwenye matangazo ya moja kwa moja kupitia redio na runinga ya serikali kutoka mji mkuu wa jimbo la Cabo Delgado, Pemba, Rais Filipe Nyusi alihutubia wanajeshi waliotumwa kutoka nchi za kusini mwa Afrika waliopelekwa katika mkoa huo kupambana na waasi. Kwa vikosi vya SADEK ambavyo vipo hapa, tunaomba kwa mara nyingine kuwe na usimamizi bora na uratibu mkubwa kwenye eneo la mapigano, kuwe na uangalizi na kuwe na uwajibikaji kama ilivyoainishwa kimkakati. Kunahitajika mawasiliano, kubadilishana habari, nidhamu na heshima kwa maisha ya binadamu. Kikosi hicho kilichowaleta pamoja wanajeshi wa nchi wanachama wa Jumuiya ya Maendeleo kusini mwa Afrika SADEK kinajumuisha maafisa kutoka nchi tano Wanajeshi wa SADEK wanaanza majukumu yao wakati wanajeshi wa Msumbiji na Rwanda wanasema wamechukua udhibiti wa mji muhimu wa bandari ambao wanamgambo wa Kiislamu walikuwa wakishikilia kwa miaka miwili. Wanachama wa SADEK Angola, Botswana, Lesotho, Afrika kusini na Tanzania ndio walikuwa wa kwanza katika kundi hilo lenye wanachama kumi na sita kutuma wanajeshi nchini Msumbiji. Nyusi alishukuru SADEK kwa ushirikiano wake na akasisitiza haja ya usimamizi na uratibu ubora wa shughuli za kijeshi katika juhudi za kupambana na wanamgambo hao wa Kiislamu. Idadi kamili ya wanajeshi wanaotumwa na kundi hilo nchini Msumbiji haijatangazwa kwa umma, lakini wataalamu kutoka SADEK ambao walikuwa Cabo Delgado walipendekeza kwamba ujumbe huo unapaswa kuwa na takriban wanajeshi elfu tatu. Botswana mwishoni mwa Julai ilitangaza kwamba ilikuwa imetuma karibu wanajeshi mia tatu kupigana nchini Msumbiji, na rais wake Mokwesi Masisi alihudhuria shughuli hiyo ya uzinduzi hapo jana. Kamanda wa kikosi hicho cha SADEK, meja jenerali Solani Mankayi kutoka Afrika Kusini, amesema watafanya kila liwezekanalo kurejesha amani katika maeneo yaliyoathiriwa. Jukumu la vikosi vya kieneo vya sadek ni kuwezesha kuundwa kwa mazingira salama, kuhakikisha kuwa mamlaka ya serikali inasimamia kikamilifu maeneo yaliyoathiriwa na Cabo Delgado na maisha ya kawaida inaweza kuanza tena. Awali Rais Nyusi alikuwa anasita kuruhusu wanajeshi wa kigeni kuingilia mzozo wa Msumbiji, lakini mwezi Julai mwaka huu alithibitisha kwamba msaada wa nje ulikuwa unahitajika ili kuwashinda waasi hao. Rwanda ambayo sio mwanachama wa SADC ilituma wanajeshi elfu moja mapema mwezi Julai kwenda kwenye jimbo la Cabo Delgado ambapo wanasema kwamba wanapata mafanikio kwa ushirikiano na wanajeshi wa Msumbiji. Msemaji wa wizara ya ulinzi wa Msumbiji, Omar Saranga, mwishoni mwa wiki alitangaza kwamba wamepata udhibiti wa mji wa bandari wa Masimboa de Praia wizara hiyo ilisema waasi hao ambao wanajiita Al Shababu, lakini hawana uhusiano na kundi la kiislamu la Somalia linalojulikana kwa jina hilo hilo walikuwa wamedhibiti bandari hiyo kwa zaidi ya miaka miwili tangu waasi walipoanza kupigana mnamo mwaka elfu mbili na kumi na saba karibu na maeneo yenye utajiri wa mafuta na gesi. Zaidi ya watu elfu mbili mia tano wameuawa zaidi ya wa watu laki nane wamehama makazi yao kutokana na mapigano tangu mwezi Aprili mwaka jana, wakati miradi ya gesi yenye thamani ya mabilioni ya pesa imesimama. Asante sana BMJ Muridhi kwa kutusomea ripoti hiyo ya Charles Mangwiro ambayo ilikuwa imehusisha ziara ya rais wa Msumbiji Filipe Nyusi aliyoenda katika eneo ambalo limekuwa katika mapigano. Uh, na likishikiliwa na wanamgambo wenye msimamo mkali, eneo la Cabo Delgado, baadhi ya miji ambayo, eh, kwa kipindi cha miaka miwili iliyopita imesababisha ghasia kubwa na kufanya watu kukimbia, eh, makazi yao katika eneo hilo la Cabo Delgado, eneo la kaskazini, ambako ndiko vile vile upo mpaka wa Msumbiji na Tanzania. Kutokana na hayo yote uh, nazungumza hapa na mchambuzi wa masuala ya kisiasa uh, kutoka nchini Tanzania, Goodluck Ngingo. Uh, Goodluck, tunaona kwamba tayari kikosi hiki kimeshafika uh, hapo, uh, lakini kile ambacho unaweza kutueleza kutokana na hali halisi ya Cabo Delgado hivi sasa ikoje na kuundo kwa kikosi hiki eh, ni ishara gani kwako ambayo unaiona? kuendelea kumaliza eh, kadhia ambayo imekuwa ikisababishwa na hawa wanamgambo wenye msimamo mkali katika eneo hilo la Cabo Delgado, eneo ambalo lina utajiri mkubwa wa uh, gesi. Uh, ukitazama uwepo wa vikosi hivi vya sadiki unatoa kwanza taswira ya kuonyesha kwamba uh, sadiki kama jumuiya na hasa uh, kwenye ugani yake ambayo inashughulika na, na masuala ya ulinzi na usalama imeanza sasa kufanya kazi na ambayo itaweza kusaidia nchi za sadiki, lakini vilevile vile, ni katika namna ya kupeleka ujumbe kwa wanamgambo hao ambao wamekuwa wakisumbua uh, Msumbiji, hasa katika jimbo hilo la Cabo Delgado ya kwamba nchi hizi za kusini mwa jangwa la Sahara zitashirikiana katika kuhakikisha wanamaliza tatizo la ugaidi, kwa sababu ikumbuka kwamba uh, wa wanamgambo wao walikuwa wakiendesha harakati lakini uh, wakiama uh, wakati fulani wakiwa kwenye maeneo ya misitu ya Tanzania lakini wakati fulani pia ikiripotiwa walikuwa wanakuwa wanahamia maeneo ya Malawi na maeneo mengine. Sasa uwepo wa vikosi vya hizi nchi jumuishi, maanake uh, litakuwa ni jambo la pamoja, na ambalo linaweza kusaidia uh, kuweza kupunguza ama kumaliza kabisa tatizo la wanamgambo ambalo uh, limekuwa likikabidhi Msumbiji. Lakini vile vilevile, uh, ni jambo sasa ambalo litaenda kutoa taswira uh, nzuri hasa kwenye jumuia yenyewe ya SADIKI, katika namna gani wanaweza kushirikiana na kutatua matatizo yao, hasa masuala ya ulinzi ambayo huwa uh, anahitaji ushirikiano baina ya nchi wanachama. Kile ambacho tumekiona, Rwanda tayari ilishapeleka uh, takribani wanajeshi alfu moja kwenda eh, kwenye eneo hilo la Cabo Delgado. Sasa uwepo wa vikosi vya Rwanda, tunafahamu Rwanda si mwanachama wa SADEK, uh, hapa inakuwaje uh, kwa nchi ya Rwanda kupeleka askari? Ni makubaliano ambayo yalifanyika kabla hata ya kuitishwa mkutano wa dharura hasa wakuu wa nchi wa SADEKI ambao ulifanyika Msumbiji na ikumbuke kwamba Rwanda na, na, na Msumbiji wana makubaliano ya wa kirafiki katika namna ya kushirikiana kiulinzi, lakini hasa hasa jeshi la Rwanda lime, limepeleka katika namna ya kulinda amani na kutazama mazingira. Lakini jeshi hili ambalo limeweza kuzinduliwa na Rais Filipe Nyusi wenyewe wanakwenda kwa ajili ya kuwasaka wa magaidi, ni offensive brigade kazi yao ni kwenda kushambulia na kutafuta magaidi, lakini jeshi la Rwanda lenyewe ni katika, ku, uh, zingi, katika kulinda amani ambayo itakayokuwepo, na hasa kutazama maeneo yale ambayo wafanyii uh, uvamizi. Kwa hiyo majukumu yao kimsingi yanatofautiana kidogo uh, na ndio maana unakuta ni makubaliano baina ya, ya, ya Rwanda na Msumbiji, na hasa uh, katika dhana ya kudumisha urafiki urafiki miongoni mwa hizi nchi mbili lakini si sehemu ya uh, ya wanamgambo ambao uh, ya askari ambao wanatokana na, na, na sadik na vile vile ni ajenda ambayo ilijadiliwa katika mkutano wa dharura ambao ulifanyika Maputo, namna gani pia Rwanda inaweza ikashiriki. uh, na viongozi hawa wa sadik waliweza kwa pamoja kukubaliana na, na kuweza kuwapa ayo majukumu zaidi ya wasadiki na, na kuangalia amani, lakini uh, vikosi ambavyo vitatokana na nchi zao ni kwenye kwenda kuendesha mapambano ya kumaliza kabisa hivi uh, vikundi vya wanamgambo ambao vimekuwa vikishambulia maeneo ya Cabo Delgado lakini kwa hivi sasa hali kiujumla ikoje katika eneo hilo la Cabo Delgado? Kuna hali ya utulivu au bado mashambulizi yanazidi kuwepo, eh, hasa kwa raia ambao hawana hawana hatia? Uh, kwa sasa unaweza kusema kuna kuna hali ya utulivu kwa sababu ikumbukwe, baada ya kuwa na mashambulio makubwa ambayo, uh, yalilazimisha lila, ya uh, wageni kuweza kuondoka, na vilevile, uh, kisima cha kuchimba gesi cha Total kuweza kusimamisha operesheni zake. Uh, kuna nchi kadhaa tayari zilipeleka wanajeshi kiwemo Afrika ya Kusini, lakini tunaona vile vile Ureno ilipeleka uh, watu kwa ajili ya kwenda kutoa mafunzo kwa askari wa Msumbiji uh, lakini vile vile Marekani na, na nchi zingine na, na vikosi maalum vya Msumbiji viliweza kuingilia kati katika kuweza kudumisha ulinzi uh, kwa hiyo hali imeweza kutulia, ingawaje uh, kutokana na uwepo wa misitu mikubwa, lakini uh, urahisi waona mgambo kuweza kuvuka mipaka Uh, bado wapo ingawaje hawaendeshi harakati za mashambulizi makubwa kama ilivyokuwa hapo awali. Kwa hiyo ndio maana tunatazamia kabisa baada ya kuwa wamepelekwa askari, basi hali itarejea katika hali ya utulivu, na wataweza kulimaliza lile tatizo katika jimbo lote la Kabdelgado ambalo kwa miaka kadhaa limekuwa liki- likileta uh, vurugu za hapa na pale na hasa zenye kutumia silaha na kuleta athari kwa wananchi na miundombinu mingine ya kiuchumi ya serikali. Lakini suala hili linatoa funzo gani hasa kwenye hizi jumuiya e, za nchi mbalimbali za Afrika katika kushughulikia matatizo yake? Good luck. Ukitazama uh, okay, kitu ambacho kikubwa ambacho uh, kimeweza kujifunza hili tatizo la wanamgambo limekuwepo ni takribani uh, mwaka wa nne sasa, kwa sababu ikumbuke kwamba wanamgambo hao ni wale ambao uh, inasemekana walitoka Kenya na hasa baada ya ambaye alikuwa kiongozi wao kuweza kuuawa katika maeneo ya Mombasa na wakaona uh, sehemu ambayo ingeweza kuwa salama kwao ni Msumbiji, na ikumbuka ya kwamba wakati fulani walihusishwa na watu ambao uh, walikuwa wakiendesha vitendo kama hivi katika uh, nchini Tanzania, maeneo ya mikoa ya kusini uh, kwa hiyo uh, response ama mwitikio wa jumuia hata yenyewe ya Afrika lakini uh, nchi zingine ulikuwa ni mdogo sana na unaweza kuona pia kambi nyingi za kijeshi za Msumbiji ziliweza kushambuliwa, na kumekuwa na mwendeleo mzuri baada ya jumuia ya SADEK hasa kupitia uh, ogani yake ya masuala ya ulinzi, mwenyekiti wake kuitisha mkutano wa dharura ambao aliweza kuitisha aa, Gaborone na kuweza kujadili hali ya usalama uh, ya nchini Msumbiji na vilevile kupelekea mkutano wa dharura wa viongozi hao wa nchi. Kwa hiyo funzo kubwa ya kwamba hizi jumuia hasa za kikanda ni lazima wao wenyewe waweze kujipanga katika kushughulikia matatizo hayo ya ndani na wakiweza kujipanga vizuri basi itaweza kuwasaidia kuweza kutatua matatizo kwa haraka kabla hajasikia Uh, kuleta athari kubwa kwenye nchi zao, kwa sababu kitazama kwa Msumbiji uh, na jimbo la Cabo Delgado, shughuli nyingi za kiuchumi zimeweza kuathirika na kusimama. Lakini kama hii jumuiya ya SADC ingelikuwa tayari ina, ina mpango na ina mikakati namna gani ya kudhibiti mambo kama haya, basi tunategemea athari zingeweza kuwa ndogo na zisingekuwa kubwa za kuelekea pia kuleta athari kwa watu na vilevile vile kwenye shughuli za kiuchumi katika maeneo husika. Asante sana good luck Ningo, kwa kutueleza hayo yote, basi tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo ya kwa undani. Muda mfupi ujao tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani ambapo katika sehemu hii hii leo tunaangalia e, suala ambalo linaendelea la kimazingira, a, kuzuka kwa moto mkubwa katika eneo la magharibi mwa nchi hii ya Marekani katika majimbo ya California, Utah, Arizona, hali kadhalika e, kule mpaka Oregon na Washington ambapo Uh, sehemu kadhaa zimewahi kuwaka moto eh, na kusababisha uharibifu mkubwa wa mali. Moto huo unaelezwa unatokana na kiwango kikubwa cha joto ambacho kipo uh, pamoja na upepo mkali. Lakini hayo yakiendelea, eh, vilevile, kwa upande mwingine wa dunia hasa barani Ulaya, eh, kikosi cha zimamoto na wakazi eh, wameelezwa kuendelea kukabiliana na moto katika taifa la Ugiriki. Eh, moto uliozuka katika kisiwa cha pili kwa ukubwa kwa siku ya na sasa na kumfanya waziri mkuu kutamka kuwa ni janga ambalo halijawahi kushuhudiwa. Moshi na majivu kutoka Evia, kisiwa chenye misitu inayokwenda mpaka karibu na bara, umezui, umezuia jua na kufanya anga kuwa la rangi ya machungwa. Moto mkubwa ambao umeanza Agosti tatu umekuwa ni moto mkali kwa wiki iliyopita kote Ugiriki na kusababisha maafa makubwa katika misitu na kuharibu majumba na biashara, huku ukilazimisha watu kukimbia kutumia meli na boti za uokozi kuondoa katika eh, maeneo hayo. Ugiriki yenyewe imekuwa ikikabiliwa na wimbi kali la joto kuwahi kutokea katika kipindi cha miongo mitatu na kusababisha kiwango cha joto kufikia nyuzi joto 45 za sentigrade. Kutokana na hayo, hapa nazungumza na mtaalamu wa mazingira Daktari Ruge Meleza inshallah kutoka nchini Tanzania, ambaye anatueleza sasa. Dakta nshala, labda utueleze moja kwa moja hii hali ambayo ipo hivi sasa, tunajua inasababishwa na hali ya tabia nchi, lakini nini ambacho kinapelekea joto linakuwa kali zaidi kwa kipindi kama hiki? Uh, tatizo kubwa ambalo linaikumba dunia au ulimwengu wetu ni kwamba kumekuwa na mabadiliko makubwa sana ya ya tabia nchi au mwenendo mzima wa wa, wa kimaumbile na, na, na wa kidunia. Tabia za nchi zimegeuka kwamba majira ya kipindi imebadilika. Kwa hiyo kumekuwa na sehemu mbalimbali duniani ambazo zinapata eh, zinakuwa na mvua nyingi, sehemu nyingine zinakuwa na ukame. Sasa ukiangalia kama huko Marekani ambako ulipo, ukiangalia kule upande ule wa California. Eh, kumekuwa na ukame wa muda mrefu. Na kama unavyofahamu California kwa sehemu kubwa ni, ina matatizo ya kuwa jangwa jangwa, lakini vilevile kuna sehemu ambazo zina zina ambazo zina, zina, eh, kunakuwa na ukame hapa na pale. Sasa kutokana na mabadiliko ya tabi ya tabia nchi kwamba kwa sehemu hizo ambazo hazipati hazipati mvua kwa muda mrefu, basi ni, ni rahisi sana kuweza ku, ku, kutokea milipuko ya moto. Alafu ukiangalia ile miti ambayo iko katika ma, katika maeneo hayo miti ambayo inavyolipuka inavyopata moto ni kwamba imetoka ina, milipuko fulani ambayo inasambaza moto kwa kwa kasi kubwa sana. Hata ukiangalia hata hata hata huko Ugiriki ni kwamba na kwenye vile vile kumetokea mabadiliko makubwa ya, ya, ya tabia nchi, na kwa hiyo kumekuwa na vipindi virefu sana vya ukame. Kama kuna kuna vipindi virefu vya ukame, moto ukitokea, basi moto unakwenda kwa kwa kasi kubwa, na vile vile kulikuwa na na, na na na upepo imekuwa na vipindi vingi sana vya upepo, kwamba upepo unakuwa ni mkali, unasambaza mvua kwa, unasambaza moto kwa urahisi sana. Siku ni kwamba unapata moto ambao ni wa ambao unakuwa una ni mkubwa, unalipuka sehemu mbalimbali. Vile vikosi vya zimamoto inakuwa ni vigumu sana kuweza kuzima huo moto, nyumba nyingi zinaungua kwa sababu wenzetu wengi maskini au watu wakuwa wanapenda kukaa, kujenga nje ya nje ya miji najenga nyumba zao nzuri sana zinakuwa katika ile miti eh, wao ni vita suburbs. Na mwisho wa siku nyumba zote zina zinaungua, kwa hiyo mali, kila kitu kinapotea. Naam. uh, sasa daktari, ndio majanga ambayo yanajitokeza. Ndiyo labda daktari, tungeangazia swala uh, hili kwa mapana zaidi uh, umezungumzia ni mabadiliko okay ya tabia nchi, lakini kwa nini labda inakuwa maeneo fulani ya dunia eh, ya, lakini masuala haya hatuyaoni sana yep, Afrika Afrika tuna majanga yetu, kwamba angalau vipindi vya ukame na vyenyewe vimeongezeka ongezeka hapa na pale, lakini kuna sehemu nyingine ambazo zamani zilikuwa zina mvua, sasa zinapata mvua. Kwa hiyo kuna wakati mwingine una, unakuta kwamba mvua ilikuwa ulikuwa unapata ukame mara mara, mara moja katika miaka kumi hivi, sasa ni kawaida kupata ukame hata mara tatu katika miaka miaka kumi. Kwa hiyo e, ali aligeuka wenzetu wa Kenya mpaka mwaka 2018 kulikuwa na, na ukame kwa sehemu fulani ambazo zimetokea zaidi ya miaka miwili kurudi kwa hiyo kuna mambo yanajitokeza. E, hata e, umeona huko Ulaya kumekuwa na vipindi kabla kabla ya hii jua jiu kali kulikuwa na baridi kali sana, e, na kukatokea ma, maafa makubwa juzijuzi, hapo kumetokea mafuriko makubwa sana huko Ulaya ambayo ukiangalia kule Ujerumani walikuwa hawaja hawaja kukumbana na mafuriko ya namna hiyo. Sasa na, na, Afrika tunapata na, na, na ukiangalia mabadiliko mabadiliko ya tabia nchi yanavyotabiriwa ni kwamba Afrika itaguswa ita, ita kwa, kwa namna kubwa sana utakuwa na na vipindi vingi sana vya ukame kusababisha kwamba maeneo mengi ya Afrika ukiwoka kuwa kuwa jangwa. Kwa hiyo ni ni shida. Wenzetu ambao wanafurahia kidogo ile hali wanaweza kusema nafuu kidogo, wenzetu uko huko huko juu kaska- kaskazini kwenye huko Urusi, ambapo wao wangalau wanashuhudia shuhudia vipindi vya vya kuongeze- joto kuongezeka joto kumefungua maeneo yao ambayo yalikuwa ni ya baridi ya kariki, yanaweza kikawa nani yakaweza ku kukarika Vilevile vile tungependa kujua uh, juu ya huu moto ambao umekuwa ukiwaka uh, katika maeneo ya magharibi mwa Marekani, katika majimbo ya California, Oregon huko hata Washington pamoja na Ulaya kama tumegusia hmm, eneo la Ugiriki ambapo hivi sasa visiwa vyake uh, vinateketea kile ambacho sasa uh, kipo uh, nyinyi kama wana mazingira swala hili mnalichukulia katika Uh, namna gani hasa katika masuala mazima labda ya kufanya utafiti? Je, mnaona mwenendo huu umeongezeka, ume na unakithiri, na mwelekeo wake uko vipi? Ndio angalau tu, na kwa mwitikio wa wana mazingira ni katika kuhakikisha kwamba, eh, kunakuwa na upunguzaji mkubwa sana wa matumizi ya teknolojia au nishati chafu. Hicho ni chanzo kitu cha msingi, vilevile kuhakikisha kwamba mnapanga napanga mij miji, miji inapangwa, watu wanakaa sehemu ambazo zimepangwa, na maeneo ambayo yanaonekana kwamba ni hatarishi, basi watu watu wasikae huko. Lakini kikubwa, dunia kama dunia imekaa pamoja, katika katika makubaliano ya Paris, imechukua imefikia azimio la kupunguza matumizi ya, ya, ya, ya, ya nishati chafu, na kwa maana hiyo, kukumbatia dh, dh, uh, nishati safi. Lakini kumekuwa na bado kuna ubishi, kwa sababu maanake ukiwambia watu waache kutumia nishati hizi chafu kama petroli, diesel na nini, inaonekana kwamba wewe unataka wa, wa, watu wa, waache kufanya, kufanya, kufanya kazi, lakini kikubwa ni kwamba dunia haiwezi kuendelea kufanya eh, kutumia teknolojia eh, ana nishati chafu. Kwa hiyo wana wanamazingira wamefanya ume, kazi yao kubwa na wanasayansi wameandika ripoti mbalimbali hata kuweza kuonyesha ma, makadirio au ma, ma, ma, ma ni kitu gani kitatokea ndani ya miaka kumi, miaka ishirini, miaka thelathini mpaka miaka mia moja. Sasa yote haya yamesema mtu kubwa. Je, kuna utashi wa kisiasa kwa upande hapo? Ndio kuna ch changamoto kubwa na dunia nzima kuweza kubadilika. E, wa, kampuni kubwa za, za, za, za nishati chafu bado wengine ni wabishi. Nchi ambazo zinazalisha mafuta bado bado ni wabishi. E, upande wetu sisi huku kiangalia nchi zetu bado zina, zinafikiria hata kuendelea kutumia makaa ya mawe. Tutumiaje makaa ya mawe ambayo ni nishati chafu? Kwa hiyo ni kwamba ni mtu tu ku, e, eh, ku, ku, kutobadilika swala so, ni kwamba kelele za wana, za mazingira na wanasayansi tena zikiwa na uthibitisho kabisa imeshapigwa na, na, na maandiko yameandikwa ya e, ni swala tu la mtu mwenye, mwenye masikio nasikie, na asikie, na wanasayansi na, na wanasiasa waitikie mwito na kuanza kujigeuza nchi zao. Wenzetu wako Ulaya kwa sehemu kubwa wameshaweka mwelekeo wa kubadilika. Ukiangalia Ujerumani wako mbele sana, kwa kisa kwamba watakuwa na teknolojia e, au nishati safi, wataachana na matumizi ya, ya nyuklia kwa, kwa jumla tu. Wenyewe nyuklia kama nyuklia ni nishati safi, shida yake ni kwamba mabaki yake au ule uchafu wake unatokana na, na, usafishaji wa ile nyuklia ambayo ni uchafu mkubwa sana na una madhara makubwa sana na hata uwezo wa kuhifadhi uchafu huo ni kitu kigumu sana. Kwa hiyo njia njia nyepesi tu ni kutotumia nishati kama hiyo, na, na sisi kama ni katika nchi zetu hizi ambazo tunajua tunajua nyingi sana hiyo e, <wige��> inatakiwa sisi tuwe katika mstari wa mbele wa kuikumbatia na kuikubali hii teknolojia hata kuweza kuiboresha <expression> mwisho wa siku iweze kuwa ni ambayo itatusaidia kuweza kuwa katika mazingira mazuri zaidi. Asante sana Dakta Rugemeleza Inshallah kwa kutueleza haya yote, na hapa ndo tunakamilisha matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukrani kwa kuwa nami.