Kutoka studio 15, hii ni VOA Express Agosti 10. Hujambo, karibu katika matangazo yetu ya VOA Express kutoka hapa studio 15 Mombasa. Naitwa Salma Mohamed, siku hii ya leo tuna mengi tumekuandalia, kama kawaida na mimi ni Josephat Kioko. Hii ni safari ya nusu saa itakufahamisha mengi. Utasikia kuhusu mvutano baina ya serikali na upinzani nchini Tanzania, chama tawala nchini Zambia kinatabiri ushindi katika uchaguzi wiki hii, na utasikia mengi kuhusu wanaosafiri katika fuo za bahari kubarizi, nasikia pia kuna hulka mbaya inayoripotiwa kumbuka tutakujuza yanayovuma mitandaoni pale katika mitandao ya kijamii kama vile Facebook Instagram na hata Twitter wale waliotuma ujumbe tuweka nambari yako tayari tukushirikisha katika mjadala kuhusu usafiri wa umma katika nchi yako na pia kuna mziki wake Profesa Jay hapo anaporomosha kwa haraka upesi unamjua ni kipaji chake hicho unapojiandaa basi upokee haya yote kwanza tupate taarifa kuu Upinzani nchini Tanzania unasema katiba ya nchi inawapa haki ya kushiriki maandamano ya amani na kupinga matamshi ya Rais Samia Suluhu Hassan kuwa wanasiasa wa upinzani wananuia kuzua vurugu katika maandamano hayo. Baraza la wanawake la chama cha upinzani cha Chadema nchini humo limezungumzia vitendo vya ukiukaji wa haki za kibinadamu wanaosema unafanywa na polisi na msimamo wao kuhusu yale yaliyozungumzwa na Rais wa Tanzania alipohojiwa na BBC mjini Dar es Salaam kuhusu mwenye hicho mwenzetu Sandiy Shomari amefuatilia na kuandaa taarifa ifuatayo. Katika mahojiano hayo siku ya Jumatatu, Rais Samia Suluhu, pamoja na w mamo mengine, alisema uchunguzi wa tuhuma zinazomkabili mwenyekiti wa Chadema Freeman Bowe ulianza tangu Septemba mwaka jana, na akifanua kuwa mashtaka yake hayakuchochewa kwa sababu za kisiasa. Naibu katibu mkuu wa baraza la wanawake wa chama hicho, Nuru Ndosi, anasema kwa mujibu wa katiba ya nchi hiyo wana haki ya kukusanyika na kutoa maoni yao huku akipinga kauli ya rais Samia suluhu Hassan kuhusu ghasia na maandamano. Hatujafanya maandamano kokote, tumekwenda kusikiliza kesi ya mwenyekiti wetu wa taifa Mahakama ya Kisutu. Hakuna maandamano yoyote tuliyoyafanya kinyume cha katiba. Tumekwenda mahakamani, ifahamike, kwenda kusikiliza kesi ya mwenyekiti wetu wa taifa ambalo ni takwa la kisheria watu wao wanaenda mahakamani kusikiliza kesi. Mahakama ziko huru, siyo kosa watu kuenda kusikiliza kesi. Lakini waziri wa zamani alishika wadhifa katika wizara mbalimbali pamoja na kada mkongwe wa Chama cha Mapinduzi Stephen Wasira anasema anamuunga mkono Rais Samia Suluhu. Rais amesema si jambo jema kuzungumza mambo yaliyoko ya mahakamani yakajadiliwa nje ya mahakama. Kwa msingi huo hata mimi nisingependa kuzungumzia ya mambo yaliyoko mahakamani nje ya mahakama, mahakama. Lakini kitu ambacho ningependa kusema ni kwamba sisi ni binadamu, binadamu wote tunaweza kutenda wema na tunaweza kufanya makosa. Na katika msingi unaotujenga katika demokrasia ni kwamba kila mtu anakuwa sawa mbele ya sheria na kwamba hakuna mtu ambaye katiba yoyote ile inamuweka juu ya sheria. La maana ni kwamba ukituhumiwa unapelekwa mbele ya vyombo vya vya, vya sheria. Kwa hiyo mahakama inajiridhisha na, au na ushahidi ulioletwa au inaacha kuridhika na ushahidi uliofikishwa, na kwa hiyo inafanya uamuzi kulingana na ushahidi uliofikishwa mbele ya mahakama. Lakini pia kwa wanawake hao wa CHADEMA wameenda mbele zaidi na kushutumu jeshi la polisi nchini humo kwa kukiuka haki za binadamu. Nurundosi anasema wanawake waliokamata hawapewi haki zao ini walikamata na uh, kuwaweka lock up, na wanawake na wengi walikuwa wana mahitaji binafsi. Unafahamu wanawake sisi tuna mahitaji yetu binafsi kama nguo za ndani, hatuwezi kukaa kwa muda kama wanaume, tunahitaji taulo za kike, lakini walifika mahali wakawa wanawazuia kupata yale mahitaji, namna wanavyowaketi mahabusu wakiwa kwenye vituo vya polisi. Lakini wakati huo huo, katibu mkuu wa CHADEMA John Mnyika akizungumza leo na mwandishi wa habari amesisitiza na kutoa mwito kwa rais wa nchi hiyo Samia Suluhu kuchukua hatua ya kufanikisha mashtaka hayo yaondolewe bila kuingilia uhuru wa mahakama. Sunday Shomari, Sauti ya Amerika, Washington DC. Asante Shomari kwa taarifa hiyo kutoka nchini Tanzania. Na kwengineko, chama tawala nchini Zambia Patriotic kinatabiri kwamba rais aliyepo madarakani Edgar Lungu atashinda uchaguzi wa urais kwa angalau asilimia 55 ya kura zote katika uchaguzi unaotarajiwa Alhamis. Mkamiti Kibayasi anaisoma ripoti kamili. Waziri wa zamani wa sheria Given Lubinda, ambaye ni mwenyekiti wa kampeni ya mgombea mwenza wa Lungu Nkandu Luo, anasema maoni kwa upande wa chama yameongeza kampeni kote nchini kuwa imara na kuonyesha ishara ya ushindi. Maoni yake yanakuja baada ya rais hapo jana kuzindua uwanja mpya wa ndege katika mji mkuu Lusaka. Lubinda anasema Wazambia wanathamini rekodi ya rais katika kuendeleza miundombinu ambayo hailinganishwi, lakini muungano mkuu wa upinzani United United Party for National Development UPND unasema serikali haijatimiza matakwa ya watu, wakisema kuwa katika uchaguzi wa haki rais aliyepo madarakani haonekani kama atamshinda mgombea urais wa upinzani Hakainde Hichilema. Pia inasema utawala unatumia taasisi za serikali pamoja na polisi kuvuruga kampeni ya muungano wa UPND, shutuma ambazo chama tawala kinakanusha. Wachambuzi wa kisiasa wanatabiri ushindani mkali sana na wa karibu kati ya rais aliyepo madarakani Edgar Lungu na mpinzani wake mkuu Hakainde Hichilema. Given Lubinda, mwenyekiti wa kampeni ya mgombea wa makamu rais wa chama tawala, alimwambia mwandishi wa VOA Peter Cloti kwamba rais aliyepo madarakani hana mpinzani anayeaminika na kuongeza kuwa huo utakuwa ushindi rahisi kwa Lungu baada ya upigaji kura wa Alhamis. Umeipata taarifa yake mkamiti, kuhusiana na uchaguzi wa Zambia. Ni jirani tu wa Tanzania, wanapopanga uchaguzi huo. Tanzania nao wameanza kuvutana, upinzani. Kuna ule kiongozi wa upinzani, kiongozi wa alikuwa amekamatwa, ikazua utata. Naona sasa hawa wanazungumza mengi, na kulikuwa mahojiano ambayo rais amefanya na BBC, nimeona imezungumzia sana mitandaoni kwamba anajibu kile waandishi wanauliza. Na wana sasa hawa wanawake wa upinzani wanasema haki yao ipo kushiriki maandamano. Kweli kabisa, joto la kisiasa nchini Tanzania na hapa nchini Kenya. Basi usafiri basi ndo hivyo, umefunguliwa wazi watu kutangamana, na vilevile kuongezeka kwa maambukizi ya COVID-19 yakiendelea ya kuripotiwa. Utasikia wengi tukiwashirikisha katika barazani, na yote unayapata katika Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Redio washirika wanakupa matangazo mengi tu Afrika mashariki na kanda ya maziwa makuu. Sandei Shomari iko tayari kabisa na habari za dunia. Zambia kama moja ya demokrasia ya thabiti barani Afrika itajaribiwa wiki hii katika kura ambayo rais Edgar Lungu anawania tena muhula wa pili. Upinzani mkali unatarajiwa dhidi ya mgombea mkongwe wa upinzani Hakainde Hichilema, na baadhi ya wachambuzi wanasema kura ya urais inaweza kusababisha mzozo wa kisiasa katika nchi hiyo ya kusini mwa Afrika. Wapinzani wa Lungu wanasema wamezuia kimfumo uhuru wa kidemokrasia kwa kufunga baadhi ya vyombo vya habari, kuwakamata wanasiasa wa upinzani na kulenga wakosoaji. Human Rights Watch ilidai mwezi Juni kuwa utawala wa Lungu umesababisha taifa hilo la pili kwa uzalishaji wa shaba Afrika kuwa kwenye ukingo wa mzozo wa haki za binadamu. Wilaya mbili za shule huko Texas zina kaidi agizo lililotolewa na gavana wa jimbo hilo Greg Abbott, ambalo linakataza serikali za mitaa kutoa maagizo ya kuvaa barakoa katika jimbo hilo la kusini magharibu mwa Marekani, ambalo linakabiliwa na ongezeko la maambukizi mapya ya COVID-19. Mikaela Hinojosa, msimamizi wa wilaya ya shule za binafsi za Dallas, Texas, alitangaza siku ya Jumatatu kwamba wanafunzi wote na walimu wanapaswa kuvaa barakoa. Hatua hiyo imekuja siku chache baada ya msimamizi wa shule za umma za Houston, wilaya kubwa zaidi katika wilaya ya jimbo hilo, kutangaza kwamba angeiomba bodi ya wadhamini wa wilaya hiyo kuidhinisha mamlaka kama hayo. Mkuu wa bodi ya makamishna wa kaunti ya Dallas, jaji Clay Jenkins, amewasilisha kesi dhidi ya amri ya kiutendaji Abbott. Kituo kisicho cha kiserikali South Center for Child Advocacy pia kimewasilisha kesi katika kaunti ya Travis, ambayo kiti chake cha kaunti Austin pia ndiyo mji mkuu wa jimbo hilo, ikitaka zuio la muda dhidi ya agizo la gavana huyo. Kamati ya kimataifa ya msalaba mwekundu ICRC ilisema Jumanne vituo vyake vya afya nchini Afghanistan vimewatibu zaidi ya wa wagonjwa elfu nne waliojeruhiwa na silaha katika wiki iliyopita, ikiashiria mzozo mkali wa hivi karibuni nchini Afghanistan. Kwa ghasia hizo zinajiri wakati Marekani pamoja na wadau wa kieneo na kimataifa wamekusanyika huko Doha, Qatar, kushinikiza vyama vya Afghanistan kwenye mzozo kutafuta suluhu ya haraka ya mazungumzo ya vita virefu vya nchi hiyo ya asia ya kusini. Taarifa ya ICRC imetoa wito kwa vikosi vya serikali vya Afghanistan na waasi wa Taliban wasitishe mapigano mara moja, ikisisitiza kwamba raia na miundombinu muhimu kama vile hospitali lazima zilindwe dhidi ya mapigano hayo. ya burudani kama hiyo, fahamu kwamba umedia ule wakati sasa wa kuangalia gumzo la barazani ambalo tumekuandalia leo. Na ilivyo desturi, kila Jumatatu hadi Alhamisi tunakuwa na barazani, kujadili mimi nawe kwa ujumbe mfupi na pia kupitia simu Namna swali la leo katika barazani tumekutumia pale katika kurasa yetu ya FB ya VOA Swahili, tembelea pale kwa mijadala wazi. Leo swali linakwenda hivi: Je, ni busara kuruhusu hali ya kawaida ya usafiri wa umma wakati maambukizi ya korona yanaongezeka? Tuandikie maoni, ama pia utume nambari ya simu. Naona wengi mko tayari kabisa kuchangia kote katika eneo la Afrika Mashariki. Anaona tuanzie kwa simu, tumetafute Malikwisha Alexis Kambale kutoka Kiwanja Rushuru, DRC. Yeye anapendekeza kuwe na kanuni katika huo usafiri. Karibu sana, Malikwisha. Nikisema nimesema juu ya usafiri ya umma, tunaweza kuchukua hatua fulani ya kutosongamana kwenye magari. Kwa mfano, besi inaweza kuwa inachukua watu thelathini, tutie humo watu kumi tu, ambao wanaweza kuwa na nafasi ya kutosongamana, kuachiana nafasi na banachukua barakoa kwenye usafiri huo inaweza saidia au kuchukua hatua mbinu fulani fulani, yenyewe inaweza saidia magonjwa isitawanye mahali pengine. Na ikiwa ta hiyo hali inachukuliwa ni magonjwa inaweza tu kuendelea, sababu haiko tu usafiri ndio inaleta tu ile magonjwa, na mahali pengine pang, panaweza sababisha magonjwa kusudi ikamatwe na watu wengine, ndio sababu mipango au serikali inaweza kuchukua mbinu fulani au hatua fulani fulani ambayo inaweza saidia. Lakini kwanza kwenye usafiri gari, kunaweza kuwa watu fulani au kiasi fulani ambayo serikali itachukua, ikikuwa kama tena ni kushaza besi na kutia watu wengi zaidi kushinda kiasi ambayo kinachukuliwa na serikali. mali kwisha, huko, hali unapoishi wewe, kanuni hizo zinafatwa? Hapa kwenye i naishi ni katika mtaa ambao uko unakuwa saa unatengwa na watu fulani hawaheshimu ile kanuni, sababu kwanza habajaelewa magonjwa iko banajua, kama tu ni kawaida tu mtu kuishi vile. Lakini mahali pengine kama vile katika miji mikubwa mikubwa banaelewa ile hali, lakini kwenye mi naishi mimi, ile hali kabisa habaikamate kwa uzito, banaona tu ni kawaida tu, na kuchukua barakoa haiko na kunawa mikono haiko na kutembea kwenye gari mpaka tu msongamano ya watu wengi inakuwa hapo, hawaheshimu sheria yeyote kujiepusha e, na hayo magonjwa makali ambayo yanakumba ulimwengu wote mzima. Tukushukuru na sasa tunakwenda nchini Kenya ambapo tunamtafuta Silas Ntonja akiwa kule jijini Nairobi anasema hali ya kawaida ilirejea kitambo. Ala, kwa hakika hali ya kawaida ilirejea kitambo hapa Kenya, ni vile serikali yetu inakuanga haina ufahamu wote kwa kile ambacho kinaendelea huku mitaani, ukiangalia tu maeneo ya burundani vilavu na maeneo mengine tofauti tofauti, isipokuwa maeneo ya kuavundwa ambapo yamefungwa hata maeneo ya magari ya usafiri. Wana... Wana sema, wana ikiwa... Ikiwa ya usafiri vitu vyote ambavyo wanasema wananiwea kufungua vilikuwa vinaendelea kama kawaida ikiwemo mikutano ya hadhara ya kisiasa, mambo mengine, ilhali serikali kupeana hivi ni hapa Kenya ukiangalia, sheria zipo sinaweko, lakini kutekelezwa inakuwa ni ngumu. Hata tukisema ya kwamba watu wanasuiwa kufanya kitu huku, utapata askari wana katika mabarabara zetu, askari wa trafiki. Hali ya mabasi na matatu, wewe umeshuhudia tangu lini wakijazo ndani? Mimi mara mingi tuko na kama mwezi tatu, ambapo imekuwa ni biashara ambayo inaendelea na wanalipisha bei ya juu liali wamejaza magari sana sana. Hapa tunaishi katika jiji la Nairobi, utaenda utapata wanajaza tu, na wakipatana na askari wa trafiki barabarani wanawapea ile pesa, wanaita kitu kidogo. Napenda kufuatilia kitu, niulize ni nini kinaendelea. shwa sana sana, hata mahali mii ninapoishi na vilabu zinaendeleza tu shughuli zake kama kawinda mpaka usiku saa zile wanasema, ambapo tumepigwa marufuku watu kutoka usiku saa nane usiku wanapiga mayoe tu, hatulali hapa mitaani bwana. Wakulaumiwa ni vyombo vya dola na serikali. Unajua, serikali imekuwa inaendeleshwa na watu ambao hawana ufahamu wowote na kinachoendelea, wajitia hamnazo. Wakisha weka sheria, wanaamini wao ufalume wao umeweka sheria niwezi kukiukwa, ilihali ubujifu wa sheria, sheria haitekelezwi kabisa kwa mfano ndugu nilimtata nikuulize kuna sheria ilikuwa ilikuwa imesema watu wasivute sigara hadharani siku hizi nini kinaendelea barabara ukiwa tuwavuta mpaka bangi mta, mjini hapa bangi javuta hadharani mtaani hata mjini katikati mwa jinji tuwapata watu wavuta sigara kawaida tu liali si katika sheria ukisoma sheria zile ziliwekwa e, inapiga marufuku mtu kuvuta sigara hadharani lakini wame, sasa wameshindisha wavuta mpaka bangi mtaani unashidwa kipi? tunashiona tuna niniau na nini? so, hela zako kidogo kidogo uta, utafanya unachokitaka. Asante sana kwa kuchangia barazani, ndugu. Nashukuru uh, kioko moto sana haya mambo hayo. Basi tuangalie SMS sasa. Nianze na ujumbe wa Ras Bashiri Were akiwa Busia, Kenya. Hapo anasema ni jambo la busara sana, uchumi wetu ulikuwa umezorota, kwanza sekta ya usafiri. Huyu anaunga mkono naye David Ndutu wa Shinyanga, Tanzania anasema mimi naona jambo la korona wa Tanzania wengi wanalichukulia poa tu, serikali iendelee kutoa elimu kwa wasafiri, kwani magari mengi ya abiria yanajaza mno na watu wachukui tahadhari. Napokea ujumbe wake Arnest Shemweta, sijui hili ni swali katuuliza ama ndio kakomia hapo. Yeye anasema kutoka Tanga kule kwamba kawaulizeni Ujumbe mfupi tu huo eh? Haya, nikamilishe na mtu pesa Mwanambuke, amejaa hela huyu. Anatoka Misisi, Katavi, Tanzania. sio sahihi, maana dunia ipo kwenye wakati mgumu dhidi ya mapambano ya COVID-19. Haya, basi, sasa ni wakati wa burudani. Unajua, hapa sisi tunakuchangamsha, ndiposa tunampisha Profesa J na wimbo wake utaniambia nini. Kitambo, kitambo kabla yako jengoni nilikuwa na baba zako wengine mama zako, nipe heshima yangu au nichukue kwa nguvu sana, ni kazi siyo chaka la maovu, ukiongelea nyota si kwetu, si galakari gemi na safari, japo tumeitoa mbali, muziki huu umenifanya niwe mbunge, nisimame imara mikumi kama moringo, imani yangu nishinde nashukuru Mwenyezi na zaidi, nomba nilinde na siri nyingi nyeti kama taulo la guest. Ukindiliti wenzako wana request, nilishasema ngoma ya watoto aikeshi leo. Je, ina mada na kumalizia kesho? watoto na vimba kama wamelishwa amira, wanaume fizikali mashauzi kama jamila trendy, na maana gani kama mnapoteza dira? muziki kwetu ajira, unanipa unanipa sira. Kwenye muziki nilianza kabla yako, shahidi mama yako, ukaniambia nini? kama bata nimekula zaidi yako jela zao kama ngambo doli timba kitambo kitambo, kabla yako bengoni nilikuwa na baba zako, wengine mama zako amna vuma na, na kupotea kama upepo hiki kipaji hazina ya maisha kesho, wengi mnanyia mkono, si ukati bali nauosha na jua. Mkikuwa mtajua wapi mlikosa na sahau kica cha kuku daima, kibebi mzigo. Sasa vipi, jina dogo tu, leo mnaanza zogo. Kinywa cha mzeki nanuka maneno yake, anaponya na kuonya. Kama una si jicho la tatu ona, chezea mshahara dogo, sichezee kazi. Kabla hujanisema jichoni, jicho ni mwako, toa kibanzi. Wengi mnajiita wanaharakati, kumbe waoga hanenepi kwa jalala moja watoto na bimba kama melishwa Amira, wanaume fisikali mashauzi kama Jamila twendi na maana gani kama napoteza dila. Muziki kwetu ajira utazi unanipa sia kwenye muziki, nilianza kabla yako shahidi mama yako. Kama bata nimekula zaidi yako, acha ngonjela zako. Kama ngambo tulitimba kitambo kitambo kabla yako wengine mama zako kama remote control No. I'll make sure everything remains raw. O, na wimbo huo wa utaniambia nini ni swali yani, na na staili yake ya kuimba namna hip hop ya Tanzania kabisa, mbunge huyo wa zamani katika ubora wake. Na hapo umesikia akitaja kwamba bata nikala mbele yako <laughs> <Ametufumba>, eh? <laughs> e, kabisa <laughs> Basi baada ya kupokea burudani hiyo ni ule wasaa wa kuangalia sasa masuala ya Kero Langu. Watu hubarizi ufukweni kupunga upepo wa bahari, ila kunao wanaofika ufukweni wakiwa na nia mbaya, na wengine vitendo vya aibu, tena hadharani. Hilo ni kero kubwa kwa watu wanaotumia fukwe au wa fuo za bahari kibiashara. Mimi naitwa Msima Abdala Hoka, ambao kwa jina maarufu wananiita mama zote pale. Mimi ni mfanyi biashara kuna vitu vingi ambavyo vinanikera, lakini sana sana ni ili jambo la kufanya ngono ngono hadharani, ambao watu wanafanya ngono kwa, kwa maji ama kwa yale mapango. Hicho ni kitu ambacho si kizuri, kwa sababu kuna watoto ambao wanakuja pale, na wakiona huenda wakaigiza hizo tabia na kuona ni kitu cha kawaida. Mi ningependa tu wale ambao wanafanya hizo tabia Mi, naomba kama mtu anataka kufanya stare yake afanye nyumbani, akija kule tu nile ku relax mind angalie maji nini, lakini vitu kama hivyo sisi hatupendelei kwa sasa. Na kuna kitu kingine ambacho kinakera pia, jambo la uraibu uraibu. Kwa sasa hivi nimekuwa kambi, ni kitu cha kawaida tu, ni kama kula sima tu na mchicha, kwa sababu unaweza kutapata vijana ligrupu almost watu 25 wamekaa, ukifika hapo watu ni uraibu mogoka bangi, uraibu mogoka bangi, yani sasa imekuwa ndio mazoea sasa. Mi naomba pengine mtu kama pengine una, una urebo wako ukatazi kuvuta, ukatazi kuchonga makokaa, chonga mahali ambapo unajua yani, ni private, mtu mwingine awezi kukuona, ili pengine kuna wale watoto wadogo, yaani umri wa dogo, yani miaka kuanzia kumi na nane kwenda chini, wasiweze kuadapti kile kitu. Kama mzazi unaweza pini umeshuka na mtoto wako na umeona pengine kuna machafu anaendelea ama kuna watu wanavuta mabangi, kuna hizo ngono ambazo zinaendelea zinafanyika, na kwamba tu umuondoe mtoto wako, ukae huku juu. Maana pale bichi situ kuna kuna ule ufuoni na huku juu, na kaa tu huku juu kwa kiti kama kumstari kumfanyisha mtoto wako cheze naye, kama ni mipira, kama ni nini, unakalea huko huko juu, lakini ukisema unashuka naye kule ataadapt hizo tabia, na hizo tabia zitoisha leo wala kesho. Serikali, mimi naomba tuweza kupata kama hawa security kama hawa county mkatuwekea kule chini, in case pengine kama kuna watu wanafanya hizo ngono, mnaweza pengine kuwashika ama mkawaelimisha. Kuna siku kutokea hiyo incident, kuna mtu na demu wake huko sehemu hizo ambazo zinaingia maji baada ya kuwa maji yanakuja sasa, wakashindwa kutoka kabidi sasa sisi nasi tuingie pale, tuwavute, tuwasaidie ambapo pengine hiyo security ikipatikana kama hivyo, at least mtu akifika kule, tambua huko, turuhusu watu kufika huku. Ni hapa paka hapa. Haya masuala ya kero hayo, tunaangalia mambo mengine hivi sasa, ikiwa ni katika yavumao mitandaoni na mpisha dada mkamiti kibayasi kutoka Washington DC. Shukrani sana studio, kumi na tano za VOA Mombasa, Kenya. Kinachogonga kwenye mitandao ya kijamii hii leo ni video yenye mahojiano ya rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan, ambayo ameelezea masuala kadhaa katika uongozi wake ikiwemo uhuru wa vyombo vya habari nchini Tanzania, ambapo anasema vipo huru kufanya kazi zao kwa kufuata maadili na kwamba hakuna hata kimoja kilichofungiwa. Hali kadhalika ameelezea demokrasia na upinzani pamoja na suala la korona. Kingine kinachozungumziwa kwenye mitandao ni kuhusu begi yenye rangi nyeupe aliyokuwa ameishika Beyonce akiwa na Jay-Z katika picha yao wa pamoja, wawili hao ambayo waliipiga mara baada ya kupata chakula chao cha mchana huko Brooklyn. Pochi hiyo aina Telfar ambayo kama nlivyosema ni nyeupe huwa inauzwa kati ya dola mia moja na hamsini hadi dola mia mbili, hamsini na saba hivi sasa. Basi pochi hiyo inatarajiwa kuongezeka thamani kutokana na kwamba imebebwa na Beyonce, dada anayetamba katika muziki duniani. Kingine ni kwamba kadhia ya ngono inayomkumba gavana wa jimbo la New York nchini Marekani Andrew Cuomo, ambapo wanawake takriban kumi na moja wanaeleza walifanyiwa vitendo vya kukera na gavana huyo, ikiwemo kuwashika katika maeneo ya mwili, jambo lililopelekea wajisikie fedheha. Gavana huyo hata hivyo bado hajaonekana kutetereka au kuitikia wito ambao umekuwa ukielezwa na baadhi ya watu kutoka nafasi za juu kabisa wakimtaka ajiuzulu, lakini bado hajasema lolote kuhusiana na hilo, na anaendelea kujibu na kueleza kwamba kile alichokuwa akiwafanyia hakudhani kwamba kilikuwa kina wakera kina dada hao. Basi naona ni mengi niliyokuwa nayo na muda pia, au niruhusu kuendelea kuzungumza hapa studio, ni warudishe studio kumi na tano za VOA Mombasa, Kenya, kuweza kuendelea zaidi na VOA Express kwa siku ya leo. Shukran kwa kuwa nami na akitoweka hapo mkamiti kibayasi na yanayovuma pia katika vyombo mbalimbali mbali vya habari. Ni ule sasa wakati wa kuangalia swali la leo, tumeshalitupa mtandaoni tangu mapema leo Agosti 10. Je, vyama vya kisiasa nchini Kenya vitafuata kanuni za tume ya uchaguzi kuhusu usawa wa jinsia wakati wa kuteua wagombea? Nianze na ujumbe wake Emmanuel Charles Msi Masai, anatokea Dodoma, Tanzania, anasema yeye, vyama vyenyewe vingali na wasiwasi juu ya utendaji kazi kwa wanawake. Kutoka Isiolo nchini Kenya yupo Nur Al Fara, anasema tayari baraza la wazee kutoka clans tofauti wameanza uteuzi wa wagombea viti mbalimbali mbali. Hata sasa sijaona jina la mwanamke limetajwa, mm -hmm. Kibetiteri wa Wabometa anasema ha mahitaji ya katiba hukinzana na mahitaji ya wapiga kura. Uamuzi wa mpiga kura utakuwa wa mwisho. Sami wa Masebu, uko wapi ndugu? Hujaandika, lakini kwa kifupi unasema hamna lolote limetekelezwa. Kikalabu Moses yuko DRC, Kirumba Lubero, anasema ni sawa kama wanaheshimu katiba ya nchi. Huko huko DRC katika eneo la Keina yupo Edson Kisuba Mumbere anasema nadhani itakuwa na nguvu. Mandela Mushimushi akiwa Nairobi, soko la Isili, asema hawako sawa hata kidogo, bila kutaja ni kina nani. Ehe <laughs> sijui, nijiandikishe mwenzangu, unasemaje nami nikamilishe na, na Ali Mrangi wa Dar es Salaam, Tanzania, anasema itakuwa ngumu sana kwa sababu siasa za Afrika ni pasua kichwa. Aha, basi ndio hayo mengi, wakijiandaa jiandaa hapo maanake, wanasema wanavalia njuga za za uchaguzi mwakani tukijaliwa. Tunakomea hapo sisi, hatuna mengi manake muda wetu umeshatupa kisogo. Naitwa Salma Muhamed. Safari ya VOA Express imefika kikomo. Mimi hapa ni Josephat Kyoko, naona abiria wote tayari wamekwisha shuka.