Hivi sasa ni saa 8 kamili mchana kwa saa za hapa Washington DC. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Hizi ni habari za dunia, zinasoma kwako nami Mkamiti Kibayasi. Mawaziri wa mambo ya kigeni wa nchi wanachama wa Mamlaka ya Kieneo ya Serikali na Maendeleo, IGAD, wamefanya mkutano wa dharura hii leo kufuatia mgawanyiko mkubwa uliotokea ndani ya chama cha splaio cha Sudani Kusini, huku washirika wa Riek Machar wakiendelea kulaani majenerali waliotangaza kuondolewa kwake madarakani. Mawaziri hao kutoka nchi jirani na Sudani Kusini wamefanya mkutano huo kwa njia ya mtandao kujadili mzozo wa kisiasa wa nchi hiyo wa hivi karibuni. Hii inafuatia mapigano yaliyozuka mwishoni mwa wiki baina ya makundi ya mrengo wa jeshi wa chama cha makamu wa rais wa kwanza Riek Machar, ikiripotiwa kuwepo na watu waliopata majeraha makubwa. Kundi la majenerali ndani ya chama cha Machar cha Sudan People's Liberation Movement in Opposition, SPLMIO wiki iliyopita walisema nafasi yake ilichukuliwa na Simon Getwel Dual kama kiongozi wa mpito wa chama hicho. Mkutano wa IGAD uliitishwa na waziri wa mambo ya nje wa Sudani Kusini Marian Al Sadiq Al Mahdi kwa lengo la kusaidia kuokoa mkataba dhaifu wa amani uliotiwa saini mwaka elfu mbili na kumi na nane. Watu hamsini na moja waliuawa wakati wanamgambo wa Kiislamu walipovamia vijiji vitatu katikati mwa Mali karibu na mpaka na Niger. Msimamizi wa wilaya alisema leo Jumatatu miji ya Wataguna Karo na Deugeduf ilishambuliwa kwa wakati mmoja majira saa kumi na mbili jioni kwa saa za huko jana Jumapili, kulingana na maelezo kutoka kwa msimamizi wa wilaya ya Asongo kwenda kwa gavana wa mkoa wa Gao. Nyumba zilipekuliwa na kuchomwa moto na pia mifugo ilichomwa, yalieleza maelezo hayo ambayo yalionekana na shirika la habari la Roita. Idadi ya watu waliouawa katika jimbo ni hamsini na moja, wengine kadhaa walijeruhiwa, ilieleza taarifa. Hakuna kundi ambalo limedai kuhusika kwa mashambulizi katika eneo hilo, mahala ambapo wanajeshi wa Mali, vikosi vya Ufaransa na Ulaya na walinda amani wa Umoja wa Mataifa wamekuwa wakipambana na waasi wenye uhusiano na Alqaida na Islamic State. Msemaji wa jeshi la Mali, Kanali Suleiman Debele, alithibitisha mashambulizi hayo, lakini hakutoa maelezo zaidi. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Mwanasiasa mmoja alitekwa kutoka nyumbani kwake huko kaskazini mwa Nigeria leo Jumatatu, na raia mmoja wa Uswisi alitekwa katika tukio jingine tofauti huko kusini magharibi mwa Nigeria mwishoni mwa wiki, mamlaka ilisema. Utekaji unaodai fidia limekuwa tatizo kubwa katika maeneo mengi ya Nigeria katika miezi ya karibuni, ikichochewa na kiasi kikubwa cha ugumu wa kiuchumi unaohusishwa na athari za janga la COVID 19. Mohamed San Idris wa serikali ya jimbo huko kaskazini mwa jimbo la Niger alichukuliwa kutoka nyumbani kwake katika kijiji cha Babantunga wakati wa usiku na watu wasiojulikana, msemaji wa gavana wa jimbo hilo alisema. Katika jimbo la Ogun kusini magharibi mwa nchi, raia wa Uswisi na dereva wake Mnigeria walitekwa Jumamosi baada ya mapambano ya risasi kati ya polisi waliowasindikiza na washambuliaji wasiojulikana alisema, Abimbola Oyeyemi, msemaji wa polisi wa jimbo hilo. Misri leo Jumatatu ilipokea shehena yake ya kwanza ya chanjo ya Johnson and Johnson ya COVID-19 inayotolewa kwa dozi moja, imepokea dozi mia mbili sitini na moja elfu na mia sita kwa ushirikiano na Umoja wa Afrika. Wizara ya Afya nchini humo ilisema chanjo ya JNJ itasambazwa katika vituo 126 haswa kwa wale ambao wanataka kusafiri kwenda nje ya nchi. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington DC. Msomaji wako nilikuwa mimi mkamiti kibayasi. Undani kutoka ya ya Kiswahili ya Sauti. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika matangazo ya kwa undani, tutarejea kuangazia mgogoro wa bwawa la kufua umeme la Ethiopia ambalo limesababisha mgogoro mkubwa baina ya Ethiopia na Misri pamoja na taifa la Sudan, mataifa ambayo yamekuwa yakitegemea e, kufanya shughuli za kilimo katika mto Nile. Katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani hii leo, tutafanya ya tathmini ya kumalizika kwa michezo ya Olimpic ambayo imemalizika katika jiji la Tokyo. Ninayekukaribisha katika matangazo haya mimi, jina langu ni Idi Ligongo, na ninakusihi basi uwe nami mpaka mwisho wa matangazo haya. Hii leo katika matangazo ya kwa undani tunaanzia eh, kuangazia mgogoro wa bwawa la kufua umeme la Ethiopia, bwawa ambalo mpaka hivi sasa eh, taarifa zilizopo bado mwafaka wake umekuwa ni kizungumkuti, huku mataifa zaidi yakiendelea kujitoa. E, na kutaka kufanya usuluhishi. Hivi sasa taifa la Algeria pamoja na taifa la Russia yamezungumzia nia yao ya kutaka kuunga mkono e, taifa la Misri ili kuona kwamba a, taifa la Ethiopia alitumie maji ya mto Nile kwa ajili ya kujaza bwawa lake kubwa kabisa la ufuaji umeme ambalo kama majuma mawili matatu yaliyopita Ethiopia ilitangaza kujaza kwa awamu ya pili ya bwawa hilo. Wakati hayo yanaendelea, taifa la Algeria lenyewe limejitokeza kutaka kuwa e, mpatanishi e, hali kadhalika taifa la Rusia nalo limegusia. Lakini kikubwa ambacho tunaweza kukizungumza mzozo huu ambao mataifa mengi tu yamejaribu kusuluhisha ikiwemo Marekani e, na jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo e, kupitia rais Felix Tshisekedi ambaye ndiye mwenyekiti wa Umoja wa Afrika, lakini vilevile vile taasisi kubwa za kidunia kama vile Umoja wa Mataifa na Umoja wa Afrika a, nazo kwa njia moja ama nyingine zimejitahidi kusuluhisha ugomvi huu. Hayo yakiendelea, e, Ethiopia yenyewe e, imejenga bwawa kubwa hilo ambalo linategemea mto Naili ili kuzalisha kawi ama umeme e, kuendeleza vilevile vile kilimo, lakini Misri inasema bwawa hilo linahatarisha kiwango cha maji kitakachofikia katika taifa uh, la Misri na nchi jirani ya Sudan. Haya yakiendelea, rais wa Misri Abdul Fatah El Sisi yeye amekuwa akieleza kuwa Misri inaheshimu hamu ya Ethiopia kujiendeleza kupitia maji yake ya mto Nile mradi masilahi ya maji ya Misri hayatatatizwa. uh, El-Sisi, hata hivyo, anaishutumu Ethiopia kwa kujaribu kuendeleza jambo hilo ambalo haliwezekani, kwa kusimama kidete kwamba lazima itajaza e, bwawa lake hilo na imeshajaza kwa mara mbili, na kuweka bayana kwamba e, kwa kile ambacho kinafanyika na Misri e, na Misri iko tayari kuchukua hatua yoyote ya kuyalinda maslahi yake, hatua ambayo inaashiria uwezekano wa nchi hizo kujikuta zikiingia katika mgogoro wa kivita kuhusu maji ya mto Nile. Kumbuka kwamba wanazuoni mbalimbali wamewahi kubashiri ama kutabiri kwamba, uh, vita vya miaka ijayo, uh, migogoro yake itakuwa ikitokana na ugomvi wa mataifa kugombania maji. Kutokana na hayo yote, nazungumza hapa na mwanahabari wetu wa eh, Misri katika jiji la Cairo. Uh, Shafi Mbinda hatueleze kile ambacho kipo. Shafi Mbinda hebu tueleze sasa, eh, hapa tunachoona kwamba kama kuna hali imesimama hapo kwa upande, hebu tupe nini kinaendelea juu ya maafikiano baina ya Misri na Ethiopia pamoja na Sudan. Kwa kweli mpaka hivi sasa hakuna taarifa zozote zile ambazo zinaonyesha kuwepo kwa mabadiliko au kuwepo kwa mpya yoyote juu ya kulendea swala hili isipokuwa tu nchi ya Algeria imeanzisha mpango wake rasmi, ambapo inaamini kwamba kupitia mpango huo itakuja na mazungumzo ama itaweka pamoja wafanya mazungumzo Ethiopia, Misri na Sudani. Na vilevile haijaweka wazi sana mpango huo utakuwa vipi, taratibu zake zitakuwa vipi, lakini ni mpango ambao umeanzishwa na Algeria ambapo waziri wake wa mambo ya nje Ramadhani El Amari amekuwa akitembea katika hizi nchi tatu, ameenda Sudani, amezungumza na waziri wa mambo ya nje wa Misri, Sameh Shukri, amezungumza na Ethiopia kwamba anataka kuwaweka pamoja ili kuweza kufanya mazungumzo na kufikia itifaki. Lakini mpaka dakika hii hakuna mabadiliko yoyote zaidi ya pale pale tangu tarehe Ethiopia ilipotangaza kwamba imemaliza awamu ya pili ya ujazaji maji katika bwawa lake. La, la, bwawa lake la kuzalisha umeme. Kwa hivyo mpaka dakika hii hakuna mabadiliko yoyote na msimamo, misimamo yao, na kilichopo ni hicho kwamba kuna mpango wa Algeria wenye yingiza tayari nayo na Algeria, yeye anaonekana kama yuko upande gani? Maanake katika kipindi kirefu wale wapatanishi wamekuwa wakishutumiwa kwa namna moja ama nyingine kuwa na uegemezi wa eneo fulani wa mgogoro huu. Algeria inakuja kizingine safari hii. Haitokuwa kama Tunisia ilipoleta mpango wake au pendekezo lake katika baraza la usalama la kimataifa, ilipofanyika mazungumzo na kushindwa kufikia itifaki. Algeria inakuja kizingine kabisa tofauti na Tunisia. Imesema kwamba haitolalia upande wowote, bali itataka ilipatikane suluhu na makubaliano ya pande tatu zote, waweze kwenda sawa na kufikia maridhiano Nigeria inaamini kwamba itafanya vizuri katika kipindi kijacho akienzichotena mazungumzo haya kwa hivyo haitaalia upande wote ule kama ilivyosema upande wa Tunisia na kile kile ambacho kinaonekana mpaka hivi sasa hakuna uh, e, ishara yoyote ya mwafaka ule. E, Ethiopia bado inaendelea kufanya juhudi zake, hali kadhalika Misri bado inaendelea kuvuta upande wake. Uh, nini ambacho watu wanaeleza, wachambuzi, e, wataalamu wa mgogoro huu, mwisho ama hatima yake itakuwa ni nini? Wachambuzi wanagawika kwa upande wa Ethiopia, kwa sababu suala la maji ama la hili bwawa kule kwao sio rai ambayo inazungumzwa sana, ama sio kitu ambacho kinazungumzwa sana kwenye mitaa ya kule, ukilinganisha na masuala mengine ya ule nchi, ingawa linazungumzwa pia. Kwa hivyo wanalichukulia ni suala ambalo la kinchi ki na vilevile vile wako katika hali ya usawa, ama wanaona wako sawa wanachokifanya, na wanasema kwamba ni sahihi kwamba Ethiopia itaendelea na shughuli zake bila kuangalia upande wote ule, kwani hilo ni jambo la kindani, haitakiwi kuingiliwa. Lakini wachambuzi wa upande wa Sudani na wachambuzi wa upande wa hapa Kairo, Misri, wanaendelea kuunga mkono hizi nchi ama wanaona ziko sawa nazo zinavyoona kwamba Ethiopia imekiuka na ni tishio kwa ujenzi huo. Kwa hivyo wote nao wapo katika hali ambayo wanasubiria nini hasa kifanyike katika awamu nyingine ya kuanzishwa tena haya mazungumzo, wanaonekana wanaunga mkono hizi rai za mataifa haya mawili, Misri na Sudani, kwamba mazungumzo yafanyike hivi, ipatikane itifaki ya kutoa taarifa ama ifanyike itifaki ya kupata taarifa zote zinaendelea katika bwawa hilo. Shafi uh, lakini ukiacha mbali hatua ya Algeria, tunafahamu China yenyewe ilishaweka bayana msimamo wake na inaonekana kwamba inaunga mkono uh, Misri. Taifa lingine uh, tunapata taarifa kwamba ni Rusia na yenyewe pia imeshatoa tamko kwenye hili. Labda Rusia yenyewe inazungumzia nini juu ya uh, kuliangalia suala hili ikiwa ni kama vile kulimaliza ni kweli ni Urusi kwa upande mmoja au mwingine, na kupitia balozi wake aliyopo hapa mjini Cairo Uyukiorestin uh, amesema kwamba anashangazwa na msimamo wa nchi yake, ama hakubaliani na msimamo wa nchi yake katika baraza la usalama la kimataifa na yalipozungumziwa mambo haya, lakini hivi sasa anasema kwamba, e, nje ya baraza la usalama la kimataifa nchi yake inatambua umuhimu wa maji haya kwa taifa la Misri na kinachoendelea kwa hivyo yale ni mazungumzo ya baraza la usalama la kimataifa, kama ilivyo misimamo ya nchi nyingine katika baraza lile. Lakini nje ya baraza lile Urusi kupitia balozi wake wana, wan, wanarekebisha hapo ama wanajirudi, wanasema kwamba wanasimama na Misri, na ilikuwa ni makosa kusimama na Ethiopia katika baraza la usalama la kimataifa mpaka mazungumzo kutofikia mwafaka. Lakini tena nje ya baraza la usalama la kimataifa Urusi kupitia balozi wake pa mjini Cairo wanasema wanasimama na Misri ili kuweza kuangalia suluhu inapatikana vipi. Na suluhu hapo ili inayokusudiwa ni ki kilichosema na rais El-Sisi wa Misri kwamba wanachotaka kuwepo makubaliano ya kisheria, kwamba wawe wanapewa taarifa hizi nchi Ethiopia inaendesha vipi swala hilo, na maji yanajazwa kila baada ya muda gani. Kingine kuwepo na mkono wao katika shughuli ya uendeshaji wa bwawa hilo. Kwa hivyo, Urusi nayo ni miongoni hili mwa nchi ambazo zimetaja uh, kuingia katika swala hili na kusimama upande wa Misri kile ambacho sasa unaweza kutueleza vile vile ni kuhusiana na mvua ambazo zimeanza kunyesha a, katika eneo hilo. Je, e, tunafahamu kuna wakati Misri ilikuwa inalalamika kwamba kiwango tayari kimeshaanza kuonekana, ama athari zile za kujazwa kwa bwawa la Ethiopia zimeshaanza kuonekana, e, na maji yameanza kupungua kwa upande wao katika mto huo Nile. Je, kwa hizi mvua ama kuna mabadiliko yoyote yale ya kimazingira ambayo yanaonekana kuongeza kiwango cha maji katika uh, nchi hiyo. Kilichopo ni hizi nchi ambazo zinamilikiwa na haya maji ya mto Nile, Misri hasa na sudani, zimekuwa katika ile hali kwamba, uh, wataalam wa maji wanasema wanashindwa ama hawako katika upande ambao wanaweza wakawa na vipimo sahihi. Maji yanakuja vipi? Kiwango cha maji kinaongezeka vipi kutokana ma, ma, na haya mafuriko yanasababishwa na mvua zinazoonyeshwa katika nchi za bonde la mto Naili. Kwa hivyo kilichopo ha, wapo katika hali ambayo wataalam wa maji, vyanzo vya maji, wanasema hawajui nini cha kufanya, kutokana kwamba hawana ule udhibiti. Kwa hiyo mafuriko yanakuja ama vitu vinaongezeka, viwango vya maji vinaongezeka, lakini hawana ile udhibiti, ndicho wanacholalamika. Lakini bado shughuli za kilimo zinaendelea na masuala yote yanayohitaja maji yanaendelea kama kawaida, isipokuwa ni hilo tu, wanaita ni tishio la usalama wa maji yao, kwa sababu hawajui yatazidi ama yatapungua ama mafuriko yatakuwa vipi na wanasema kwamba wanaangalia, sababu mvua hizi zitaenda mpaka mwisho wa mwezi wa nane tulionao. Asante sana shafi Mbinda eh, kwa kutueleza haya yote kutoka eh, hapo Misri juu ya mgogoro huu. Tutaendelea kuangalia kile ambacho kipo na tukupashe wewe msikilizaji wetu eh, popote pale ambapo unatusikiliza kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Nam, unaendelea kusikiliza matangazo haya ya idhaa ya, ya, ya Kiswahili ya sauti Amerika, matangazo ya kwa undani ambayo vilevile unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia redio uh, zetu shirika redio Manyema namba 1, Kindu, DRC, Redio Racom uh, Bunagana, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, halikadhalika Redio Malaika Lubumbashi, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Redio RFM Kisangani DRC, Sayari Redio Eldoret Kenya, uh, bila kusahau sasa Radio uh, Bungoma Kenya, uh, Sauti ya Mwananchi Nakuru Kenya. Basi hivi sasa tunaendelea na sehemu ya pili ya matangazo yetu ya kwa undani, na kama nilivyokuambia, sehemu hii tutaangalia kumalizika kwa michezo ya Olympic ambapo baada ya siku kumi na sita za michuano mbalimbali sherehe za kufungwa kwa mashindano ya Olympic e, msimu wa joto mwaka elfu mbili na ishirini zimefanyika e, jana Jumaapili mjini Tokyo, Japan, licha ya kutokuwa na mashabiki e, katika a, uwanja. Rais wa kamati ya olympic IOC Thomas Bach alitangaza kumalizika rasmi kwa michezo hiyo. Fataki zilijaa angani huku baadhi ya mashabiki waliokusanyika nje ya ukumbi mkubwa mjini Tokyo wakishangilia kwa shangwe na vigelegele. Hafla hiyo iliyohudhuriwa na wageni wachache tu mashuhuri na viongozi wa baraza la kimataifa la Olimpiki ilianza kwa kupeperushwa bendera uh, ya Japan katika ukumbi wenye viti elfu sitini na nane ambako mashabiki hawakuruhusiwa kwa sababu ya masharti makali yaliyowekwa katika juhudi za kupambana na maambukizi ya korona. Kwa ujumla kulikuwa na aina 33 ya michezo ambayo wana michezo kutoka nchi mbalimbali walishiriki, lakini kama ilivyo kawaida eh, Marekani imeibuka mshindi kwa kuwa na medali 39 za dhahabu ikiwa, eh, kwa karibu nyuma ah, mbele ya China iliyokuwa na medali 38 za dhahabu. Ah, Japani ilifuata kuwa na medali 27 ikifuatiwa na Uingereza iliyozoa midali ishirini na mbili huku Rasia ikiwa na midali ishirini lakini kwa upande wa Afrika, Kenya yenyewe imeendelea kuongoza, lakini kiujumla, wadadisi eh, wa michezo hii ya Olimpiki wameeleza bayana kwamba michezo ya mwaka huu eh, imeweza kushangaza wengi katika michezo mbalimbali, ambayo eh, kuna wale ambao wameshinda hawakutazamiwa kushinda katika michezo hiyo. Kunataka kufahamu mengi zaidi, hapa anazungumza na mwanamichezo, eh, mwanahabari mwenzangu. Uh, Josepha Kyoko kutoka katika uh, studio zetu za Mombasa. Josepha, labda tupe tathmini yako kwanza, nini ambacho umekiona katika michezo ya Tokyo ya mwaka huu? Mimi kwa kauli yangu naweza kusema michezo ya Olimpiki mwaka huu majira ya joto imefanikiwa, licha ya wasiwasi uliotangulia hapo awali kutokana na eh, maambukizi au msambao wa virusi vya korona dunia nzima, hivyo hivyo michezo imefanyika na tumeona nchi mbalimbali zimeshiriki, haikususiwa sana vile. Kulikuwa na uoga kwamba michezo hii huenda ikasusiwa sana na ikaingia katika historia kama nchi ambazo nyingi zimesusia. Kuwakilishwa na nchi zaidi ya mia mbili ni ishara kwamba michezo hii imefaulu. Kwa kauli yangu, tukiangalia sasa viwango ambavyo vimeonekana katika michezo hii e, japokuwa ukiangalia kwa uh, namba jinsi zilivyo E, kwa idadi ya medali e, kwa ujumla utaona kwamba Marekani bado inaendelea kushikilia nafasi ile ile ikifuatiwa na China. Au kwa Afrika kwa mfano bado Kenya inaendelea kuongoza kama miaka mingine, lakini kiujumla inaonekana kama vile hali ya mwaka huu haikuwa ya ushindi ambao ulikuwa unatarajiwa. Nini ambacho unaweza kusema kimechangia hili? Kwa maoni yangu, nchi ambazo zimekuwa zikitawala hata miaka ya mbeleni zime hata ingawaji tofauti ni kidogo, bado inatokea vile vile, mataifa yaliyo na uwezo mkubwa yakafuatana katika nafasi za kwanza tano. Tunazungumzia Marekani, China, Japan, Uingereza na na, na Urusi, ambao wamekuwa na mabondia wengi katika fainali. Haijatofautisha e, sana maanae, angalia kwa mfano Australia. Australia iko katika nafasi ya sita, ni kuonyesha kwamba wana uwezo wa nini? Wana waogeleaji, wana michezo ambayo hata kama watashindwa michezo migumu kama mbio masumbwi, unakuta ile michezo yao ya kawaida wameimiliki kweli kweli. Kupata eh, medali thelathini na tisa kwa Marekani, ambayo haikufanya vizuri sana katika riadha, ni ishara kwamba wana uwezo wa kuchangia katika michezo mingine ambayo Afrika hatuna. Kwa hivyo tofauti haijakuwa kubwa sana ikilinganishwa na michezo iliyotangulia hapa. Tunazungumzia uwezo wa nchi za kufunza michezo tofauti na ile ambayo ni tradition inafahamika kuzoeleka mwanzo. Nini ambacho unaweza uh, ukatueleza kwa sababu, ndiyo japokuwa haya mataifa ya ambayo yamekuwa yakitawala, yameshinda, yameandikisha au yameendelea kuendeleza utawala wake, lakini kuna hali ya mishangao katika baadhi ya michezo uh, kwa mwaka huu, nini ambacho umekiona kimekuwa tofauti kidogo katika nyanya mbalimbali za michezo? mfuatiliaji mkubwa wa riadha na nilikuwa makini sana kuangalia mbio fupi zitakwendaji. Marekani kukosekana katika fainali ya mbio za mita mia moja mara nne vijiti kutoingia fainali wanawake na wanaume ulikuwa ni mshangao mkubwa sana, hata wao kabla ya kushinda fainali za mita mia nne kijiti siku ya mwisho kabisa ilikuwa ni ishara kwamba Marekani imeangushwa na nchi nyingi tu katika riadha ambayo ni, ni, ni mahodari lakini kwa sababu wao ni wazuri katika relei za mita mia nne wakahakikisha kwamba wao wanazidi kuzishinda. E, Jamaika imeonyesha ishara kwamba bado wa, wa, wa, wanazidi kutawala. wapinzani wao wakubwa katika mbio fupi wamekuwa ni Marekani. Wanawake wa Marekani hawakufanya vizuri sana katika hizi mbio fupi kama vile tumezoea, na Jamaika kushinda nishani zote tatu katika mbio za mita mia moja ule unakuwa ni msimko mkubwa sana namna ambavyo walishinda nishani zote tatu wakiongozwa na Thompson na Sherane Fraser. Hiyo ni ishara kwamba ilikuwa imejipanga vizuri sana katika mbio fupi. Sitazungumzia sana masumbwi, kulikuwa matumaini makubwa kwamba safari hii waafrika watapata nishani hata kama ni dhahabu moja katika masumbwi, lakini fainali wakarudi walewale wale. Cuba, Marekani, Urusi, Kazakhstan. Sasa Afrika ikaambulia tena patupu na nishani moja nadhani katika e, ndondi zote ikakwenda Ghana waliposhinda nishani ya shaba. E, mshangao mwingine ambao inaweza kuzungumzia ni matukio ambayo wanamichezo wanalamikia maafisa wanaoongoza. Unakumbuka kile kisa cha Belarus, na wakisema mwanariadha wao alikuwa amepangwa na wakini wa maafisa wanamsumbua wakamwambia, usicheze sasa kulingana na uchunguzi wao, nadhani tukio ambalo halikupendeza watu sana kwamba e, kuna dhuluma katika hii michezo kutokana na watu ambao wanaaminika kuongoza timu zao. Lakini sasa tukija kwa Afrika, Afrika nayo kwa tathmini yako imefanya vipi kwa uh, michezo hii? Kenya kuchukua nafasi ya kumi na tisa dunia nzima na kuongoza bara la Afrika, lakini nishani zote ni katika riadha. Tuipongeze kwanza nchi yetu ya Afrika Mashariki pamoja na Uganda, wao wamefuatana katika bara nzima la Afrika kwa, kwa hivyo Afrika Mashariki tunaweza sema tuko vizuri kwa kuongozwa na Kenya na Uganda, kupata dhahabu sita, Kenya dhahabu mbili na Uganda Ke, Kenya dhahabu nne na Uganda dhahabu mbili. Hiyo ni hayo ni matokeo mazuri katika namna ambavyo wanamichezo wa Afrika wameshiriki wa hatukubahatika kushinda nishani nyingi tu. Kwa mfano Afrika Kusini ilitarajiwa kufanya vyema katika eh, uogeleaji ishinde na rugby pale, alafu Misri ishinde mataji ambayo imekuwa ikishinda, kwa mfano urushaji wa tufe na nini, lakini hivyo nishani zote nyingi za dhahabu zimekuja Afrika Mashariki. Kuwa na nchi zaidi ya kumi Afrika ambazo zimepata eh, nishani ni, matuma, ni matumaini makubwa sana, nadhani dhahabu na, na, na, ni mpaka Moroko ilipokuwa imechukua nafasi ya saba Afrika na ulimwenguni ikawa na nafasi ya sitini na tatu. Ni ishara kwamba Waafrika wamejaribu, lakini narejelea pale pale, hamna rasilimali za kutosha kufunza wanamichezo michezo ambayo italeta nishani kwa kwa urahisi tu. Kabla ya riadha kuanza kushirikishwa wanamichezo wa Afrika, unakuta nchi kama vile Marekani, China, Japan wako mbele na michezo mingine ambayo mingine ni midogo sana, mtu sijui anakwea ukuta anatafuta ni, <laughs> nishani ya dhahabu imeingia mtu anapigana ana miereka, wan, wanav..., sijui nini dhahabu zimeingia. Sasa afrika wakijaliwa wapate rasilimali nyingi namna ile, kuna uwezekano hata nchi za Afrika zikachukua nafasi za kumi bora katika olimpiki zijazo. Uh, wakati tunafanya uh, kipindi kingine cha idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika eh, cha mjadala wa Ijumaa tulikuwa na mwanariadha mashuhuri wa zamani kutoka Tanzania Juma Ikangaa, na aliweka bayana kwamba idadi ama wingi wa washiriki hauna maana zaidi ya kupeleka washiriki wachache ambao ni bora zaidi. Hili je, bado unakubaliana naye? Asilimia zaidi ya tisini nakubaliana naye kwa sababu huyu ni mtu ameshiriki Olimpiki miaka ya nyuma hapo, na mtazamo wake ni wa kitaalamu, kwamba anafahamu na amekuwa katika mstari wa mbele kushauri Tanzania namna ya kuandaa wanamichezo wake, na alikuwa ameahidi kwamba wakirudi nyumbani atatafuta wahusika washauriane wa, wa, wa, wa namna ya kuboresha timu ya taifa kupeleka wanamichezo wengi zaidi ya watatu waliokuwa Tokyo safari hii na tupongeze Tanzania pia katika marathon, nimeona mwakilisho ni, ni Simbu ama nani, yuko miongoni mwa kumi bora na ha, amejaribu sana kuwa miongoni mwa kumi, amefanya kazi, amejiandaa kupambana na maelfu ya washiriki wa marathon, na alikuwa anamwangalia vizuri sana mwenzake Edward Kipchoge akishinda dhahabu ya marathon. Kwa hivyo Simbu naye akipata, wenzake wapate maandalizi mazuri kuna matumaini makubwa kwamba Tanzania itarudi pale pale kupata nishani ya Olimpiki ilivyokuwa miaka ya mbeleni tukiwaona wakishiriki. Sasa, kwa kumalizia, kile ambacho unaweza uh, kutueleza uh, Josephat Kioko, kwa kiujumla uh, michuano hii ya Olimpiki imemalizika uh, ndiyo mwanzo wa maandalizi ya Olimpiki ijayo, uh, nini tutarajie kwa Uh, mataifa ambayo labda yameonyesha kuleta mwamko kubadilisha, hata kwa mfano mbio miyamo, za mita mia moja kwa wanaume, mshindi hei hajatoka Jamaika wala Marekani eh, jambo ambalo limekuwa la kushangaza eh. Kuna wanamichezo wengi wa Afrika ambao wame, wamekuwa wakihama nchi zao kwenda katika nchi zenye kipato kizuri ili kuwakilisha, kwa mfano Kenya ukiangalia mbio nyingi za masafa marefu zina wanamichezo wengi walikuwa wanashindana na wenzao wa Kenya kwamba wao walihama. Kwa mfano eh, mbio za mita mia nane yupo mwanadada ambaye alihama na familia yake wakaenda kuishi Marekani na wakapata medali katika mbio za mita mia nane. Hiyo ni ishara kwamba Afrika inapoteza kwa kutokana na nafasi kubwa ya, ya, ya, ya kuandaa wanamichezo Asante sana Josephat Kioko kwa kutueleza e, hayo yote, na hapa ndio tunakamilisha matangazo ya Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi jina langu ni Idi Ligongo, nasema shukran kwa kuwa nami na tukutane tena kesho katika sehemu nyingine ya matangazo ya Kwa Undani.