Na mimi hapa naitwa mkamiti Kibayasi. Tunakukaribisha kwa matangazo yetu ya jioni. Leo ni Jumatatu, Agosti 9 mwaka 2021. Tunasikika kupitia redio zetu shirika ikiwemo Mbeya Highlands FM ya Mbeya, Tanzania, Noru FM ya Iringa, Tanzania, Hits FM ya Zanzibar, Voice of Muhabara ya Kampala na UBC Radio uganda nchini Uganda, Radio Soleil na RTGL za Butembo huko DRC, Radio Progress na Radio Sangu malam za Bunia huko DRC, Radio Citizen na Radio Kaya nchini Kenya. Vilevile tunasikika kupitia mtandao wetu VOA swahili.com. Katika matangazo yetu ya leo, huko nchini Kenya, raia wa Uturuki na mwandani wa naibu rais William Ruto aliyefukuzwa nchini humo siku ya Jumatatu asubuhi kabla ya kufikishwa mahakamani jijini Nairobi kwa madai ya kuwa mfadhili wa ugaidi, kwa mujibu wa wakili wake. Wachambuzi nao waeleza mtazamo wao, hali hii uh, inamshusha hadhi, haimsaidii naibu rais Ruto maana kuhusishwa na matukio au uh, wale ambao wanasemekana kuwa magaidi, maanake hatuna uhakika e, kidogo kuna mtilia doa uh, naibu rais William Ruto. Na katika taarifa nyingine, watu 51 waliuawa wakati wanamgambo wa Kiislamu walipovamia vijiji vitatu katikati mwa Mali karibu na mpaka na Nijar, msemaji wa wilaya alisema leo Jumatatu. Ni baadhi ya taarifa tutakazosikia kwenye matangazo yetu ya leo, lakini kwanza kabisa habari za dunia zinasoma kwako na mkamiti Kibayasi. Watu hamsini na moja waliuawa wakati wanamgambo wa Kiislamu walipovamia vijiji vitatu katikati mwa Mali karibu na mpaka wa Nijaa. Msimamizi wa wilaya alisema leo Jumatatu miji ya Watagona Karo na Deuteguf ilishambuliwa kwa wakati mmoja majira saa kumi na mbili jioni kwa saa za huko jana Jumaapili, kulingana na maelezo kutoka kwa msimamizi wa wilaya Asongo kwenda kwa gavana wa mkoa wa Gao. Nyumba zilipekuliwa na kuchomwa moto na pia mifugo ilichomwa, yalieleza maelezo hayo ambayo yalionekana na shirika la habari la Roita. Idadi ya watu waliouawa katika jimbo ni hamsini na moja, wengine kadhaa walijeruhiwa, ilieleza taarifa. Hakuna kundi ambalo limedai kuhusika kwa mashambulizi katika eneo hilo, mahala ambapo wanajeshi wa Mali vikosi vya Ufaransa na Ulaya pamoja na walinda amani wa Umoja wa Mataifa wamekuwa wakipambana na waasi wenye uhusiano na Al Qaida na Islamic State. Msemaji wa jeshi la Mali, Kanali Suleiman Debele, alithibitisha mashambulizi hayo, lakini hakutoa maelezo zaidi. Mwanasiasa mmoja alitekwa kutoka nyumbani kwake huko kaskazini mwa Nigeria leo Jumatatu. Na raia mmoja wa uswisi alitekwa katika tukio jingine tofauti huko kusini magharibi mwa nigeria mwishoni mwa wiki mamlaka ilisema utekaji unaodai fidia limekuwa tatizo kubwa katika maeneo mengi ya nigeria katika miezi ya karibuni ukichochewa kwa kiasi kikubwa na ugumu wa kiuchumi unaohusishwa na athari za janga la covid 19 mohammed san idris wa serikali ya jimbo huko kaskazini mwa jimbo la Niger alichukuliwa kutoka nyumbani kwake katika kijiji cha Baban Tunga wakati wa usiku na watu wasiojulikana, msemaji wa gavana mse wa jimbo hilo alisema. Katika jimbo la Ogun kusini magharibi mwa nchi, raia wa Uswisi na dereva wake mnigeria walitekwa Jumamosi baada ya mapambano ya risasi kati ya polisi waliowasindikiza na washambuliaji wasiojulikana, alisema Abimbola Oyeyemi, msemaji wa polisi wa jimbo hilo. Misri leo Jumatatu ilipokea shehena yake ya kwanza ya chanjo ya Johnson and Johnson ya COVID-19 inayotolewa kwa dozi moja, imepokea dozi 261 elfu na kwa ushirikiano na Umoja wa Mataifa, wizara ya afya nchini humo ilisema chanjo ya JNJ itasambazwa katika vituo mia moja ishirini na sita haswa kwa wale ambao wanataka kusafiri kwenda nje ya nchi. Khalid Megahed, naibu waziri wa afya anayehusika na habari na pia msemaji wa wizara, alisema katika taarifa yake Misri hivi karibuni ilianza kutengeneza chanjo ya Sinovac ya COVID 19 nchini humo kupitia makubaliano kati ya kampuni ya China na kampuni ya Holding ya Misri ya bidhaa za biolojia na chanjo. Nchi hiyo pia imepokea shehena ya chanjo ya Sputnik, Sinopharm na Oxford AstraZeneca kupitia COVAX, mpango wa ulimwengu ulioanzishwa na muungano wa chanjo ya Gavi na ushirika wa afya duniani WHO, kwa ajili ya usambazaji sawa wa chanjo. Mawaziri wa mambo ya kigeni wa nchi wanachama wa mamlaka ya kieneo ya serikali ya maendeleo IGAD, wamefanya mkutano wa dharura hii leo kufuatia mgawanyiko mkubwa uliotokea ndani ya chama cha SPLAIO cha Sudan Kusini, huku washirika wa, wa Riek Machar wakiendelea kulaani majenerali waliotangaza kuondolewa kwake madarakani. BMJ Muridhi anayoripoti kamili. Mawaziri hao wa nchi jirani na Sudani Kusini wamefanya mkutano huo kwa njia ya mtandao hii leo kujadili mzozo wa kisiasa wa nchi hiyo wa hivi karibuni kabisa, ikifuatia mapigano yaliyozuka mwishoni mwa wiki baada ya makundi ya mrengo wajeshi, wa jeshi wa chama cha makamu wa rais wa kwanza Rick Machar, ikiripotiwa kuwepo kwa watu waliopata majeraha makubwa kundi la majenerali ndani ya chama hicho cha Machar cha Sudan People's Liberation Movement in Opposition, SPLM-IO, wiki jana walisema nafasi yake ilichukuliwa na Simon Gatwek Duo kama kiongozi wa mpito wa chama hicho. Mkutano huo wa IGAD uliitishwa na waziri wa mambo ya nje wa Sudani Kusini Marian Asadigi Almadi kwa lengo la kusaidia kuokoa mkataba dhaifu wa amani uliotiwa saini mwaka 2018. IGAD imesema hali ya Sudani Kusini inahitaji uwajibikaji wa haraka. Mapigano baina ya makundi mawili ndani ya SPLMIO mwishoni mwa wiki yalisababisha vifo vya wanajeshi 34 kutoka pande zote, na hayo ni kwa mujibu wa vyanzo mbalimbali vya mbali mbali habari. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Jopo la Umoja wa Mataifa la mabadiliko ya hali ya hewa linasema ongezeko la hali ya joto duniani hivi sasa ni jambo la kudumu katika maisha ya kila siku, lakini hatua bado zinaweza kuchukuliwa ili kuzuia athari mbaya. Jopo la kiserikali juu ya mabadiliko ya tabia nchi lilitoa ripoti Jumatatu iliyokuwa ikisubiriwa kwa muda mrefu, ikisema mabadiliko ya hali ya hewa yanasababishwa bila shaka na shughuli za kibinadamu ambazo zimepelekea kuongezeka kwa joto duniani kwa zaidi ya nyuzi moja nukta moja Selsiasi tangu karne ya kumi na tisa kabla ya kuwepo viwanda vingi. IPCC inaonya kwamba katika muda wa miaka ishirini, dunia huenda ikafikia na kuvuka kiwango cha joto cha digrii 1.5 za Selsiasi, ambacho wanasayansi wanatabiri kitasababisha mabadiliko yasiyoweza kurekebishwa kama vile kuyeyuka kwa barafu, kuongezeka kwa viwango vya maji baharini, na mafuriko mabaya pamoja na ukame kote duniani. Hata hivyo, IPCC pia inasema dunia inaweza kupunguza athari za mabadiliko makubwa kupitia kubadili mara kwa mara kwa mafuta, chanzo cha uzalishaji wa hewa ya kaboni, ambayo inasababisha athari inayoitwa gesi chafu, ambapo joto linanaswa katika anga ya dunia badala ya kutolewa kuingia kwenye nafasi nyingine. Meli za mapumziko hivi sasa ziko huru kuomba uthibitisho wa chanjo ya virusi vya korona kutoka kwa abiria wake katika jimbo la Florida nchini Marekani. Jaji mmoja wa serikali kuu ya Marekani alitoa amri ya awali kwa meli ya Norway ya Cruise Line jana Jumapili, kuiwezesha kuwauliza abiria wao hali zao juu ya uthibitisho wa chanjo ya virusi vya korona. Tunakaribisha uamuzi wa leo ambao unaturuhusu kusafiri kwa meli na wageni pamoja na wafanyakazi waliopatiwa chanjo kwa asilimia mia moja, jambo ambalo tunaamini ni njia salama na ya busara zaidi kuanza tena shughuli za kusafiri kutokana na janga hili la ulimwengu, Frank Del Rio, rais na mtendaji mkuu wa kampuni ya Norwegian Cruise Line Holdings, alisema katika taarifa. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Na huko nchini Kenya, mfanyabiashara Harun Aidin, mturuki na mwandani wa naibu rais wa Kenya William Ruto, amefukuzwa nchini humo siku ya Jumatatu asubuhi kabla ya kufikishwa mahakamani jijini Nairobi kwa madai ya kuwa mfadhili ugaidi. Mwakili wake wameeleza waandishi wa maileza habari mfanyabiashara huyo alikuwa sehemu ya ujumbe wa kiongozi huyo wa Kenya kuelekea Uganda katika safari ya kibinafsi iliyotibuliwa wiki iliyopita. Mpaka sasa haifahamiki ni kwa nini vyombo vya usalama vilishindwa kumfikisha mahakamani, kama anavyoripoti mwandishi wetu Nairobi Kennedy Wandera. Ruto ameeleza kuwa rafiki yake amefukuzwa kwa misingi ya kisiasa Raia huyo wa Uturuki Harun Aidin, mwenye umri wa miaka 54, ambaye vyombo vya habari vya Kenya vinaripoti amesafiri mara kadhaa na bwana Ruto kwa shughuli za uwekezaji za Zanzibar, Sudan na Uganda, na alitarajiwa kufanya hivyo tena wiki iliyopita kabla Ruto kuzuiliwa uwanja wa ndege wa Wilson kuelekea Uganda, na serikali ya Kenya amefurushwa nchini Kenya Jumatatu asubuhi, siku mbili baada ya kukamatwa na kuzuiliwa na vyombo vya usalama alipoingia Nairobi kutoka Uganda Jumamosi kupitia uwanja wa ndege Wilson, wakili wake Ahmed Nasir Abdullah amevieleza vyombo vya habari Jumatatu. The government cannot just deport, you know, just because someone is a friend to the deputy president. Raia huyo wa Uturuki alitarajiwa kufikishwa mahakama ya kusikiliza kesi za ugaidi ya Kahawa katika jimbo la Kiambu kushtakiwa kwa makosa ya ugaidi, lakini vyombo vya usalama vilidinda kumfikisha na badala yake kumfurusha nchini Kenya, ameeleza Abdulahi. Ahmed Nasir anaeleza kuwa ataelekea mahakamani kulalamikia kufurushwa kwake nchini Kenya, kwani kuna kiuka haki zake za kimsingi. Bwana Ruto Jumatatu, kupitia ujumbe wa Twitter baada ya raia huyo wa Uturuki kutoroshwa Kenya, amekariri kuwa Idin ni mwekezaji mashuhuri na kufurushwa kwake kunatokana na siasa duni zenye lengo la kuichafulia nchi hadhi ya kimataifa. hapa na mnoko Nimezungumza na Haruna Idini ambaye kwa sasa yupo Uturuki na kumwomba msamaha kwa niaba ya serikali ya Kenya. Haruna alikamatwa kwa misingi ya kisiasa, aliteswa na kudaiwa kuwa gaidi lakini baadaye akaulizwa kufurushwa kufunika makosa ya waliofanya tendo hilo. Ushawishi mdogo wa kisiasa ni gali na ni hatari na unaharibu uchumi wetu. Aibu mwisho wa nukuu. Ruto Jumapili ameeleza kughadhabishwa na kukamatwa kwa Haruna Idin, akidai kuwa wapo watu serikalini walio na njama fiche dhidi yake. Saa hizi hata waegezaji wako na permit ya Kenya, watu ambao wanajulikana na serikali zao, sasa tunawabandika ati hawa ni magaidi kwa sababu mko na nia duni ya kisiasa. Kwa mujibu wa vyanzo vya habari nchini Kenya, wapelelezi wa kitengo cha polisi cha kupambana na ugaidi ATPU, walipania kumzuilia bwana Idin kwa siku kadhaa kukamilisha uchunguzi kuhusu madai ya kufadhili ugaidi na vile vile kufahamu ni kwa jinsi gani raia huyo wa Uturuki amekuwa akiingia na kutoka Kenya, kutoka Istanbul, Cairo na Addis Ababa kuingia Nairobi bila vibali vyake vya usafiri kupigwa saini na maafisa wa uhamiaji. Lakini je, kufurushwa kwa Harun Idin kuna msawiri dhidi umemuuliza Profesa Hezron Mugambi, mhadhiri wa chuo kikuu cha Nairobi na mshauri wa siasa za Kenya. Hali hii inamshusha hadhi, haimsaidii naibu rais Ruto, maana kuhusishwa na matukio au wale ambao wanasemekana kuwa magaidi, maanake hatuna uhakika. E, kidogo kunamtilia doa uh, naibu rais William Ruto. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Naendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA ikitangaza -E. kutoka Washington DC. Matangazo haya pia yanasikika kupitia washirika wetu Step Radio ya Mbale Uganda, Radio Citizen na Redio Kaya nchini Kenya, RFA na UFM nchini Tanzania, Redio Mwangaza na Redio Jambo Isiro DRC. Pia usahau mtandao wetu www voa swahili.com, VOA na wananchi katika mikoa inayoongozwa na, na magavana wa kijeshi ya Ituri na Kivu Kaskazini huko DRC wameomba mauaji ya halaiki yanayofanywa dhidi yao kusimamishwa kwa haraka na viongozi hao kuwajibika ili kudumisha usalama na amani. Mwandishi wetu Ostari Malivika anayoripoti zaidi kutoka Goma. Hatuoneka haifanyi kitu juu wa ndugu yetu wanaendelea kuwachinja kuwaua. Kavira Francoise mkazi wa Goma, kivu kaskazini, hapa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, anamfanya biashara wa viazi mbatata, asema kwa sasa kuna mauaji ya kimbari inayofanyika dhidi ya wananchi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hasa Kivu Kaskazini na Ituri, katika uangalizi wa serikali pamoja na Umoja wa Mataifa MONUSCO. watu ambi mara mwatu kama ni jenoside, tukona tunayua kama ni jenoside, juu tunakufa sana, tunakufa, tunakufa tunakufa, batusikilie huruma, uruma batu toshe ile mauaji mauaji na pita mashirika ya kirahia Kivu Kaskazini ikisema walichotarajia kutoka kwa viongozi na magavana wa kijeshi hawajaipata. Huyu hapa Dive Ombeni Katabazi: yale ambayo tulikuwa tukietarajia sio ambayo tunaiona. Tulikuwa tunatarajia tunata kwanza usalama katika jimbo yetu yote ya Norkivu kiv na osi katika jimbo ya Ituri, lakini kwa leo hiyo usalama hatuioni. Utajua kwamba mbele e, wa, watie hiyo etat de siege walikuwa wakiua watu kiolela, a, vitu vyatu vikuwa vikiporwa, watu walikuwa wakibebwa ndani ya pori na Hivyo vitu ambavyo vilikuwa vifanyika mbele hiyo etade ifike vinaendelea kufanyika hadi leo, na nikisema kwamba e, yale ambayo tulikuwa tumetarajia bado hatujayaona na bado hatuone kitu. Watetezi wa haki za binadamu wakiomba haki za wananchi kuheshimishwa Kivu Kaskazini pamoja na Ituri. Mapendo kusudi kwa uongozi wa kijeshi: sisi kama watetezi wa haki za binadamu tungelipenda haki za binadamu ziheshimike. Katika mkoa wa jirani wa Ituri, wananchi mjini Bunia wakijiuliza kwa nini tangu wawekwe viongozi wa kijeshi ama gavana wa kijeshi hali imekuwa mbaya zaidi. Moise Pataule pamoja naye Klemase Katuka ni wakazi wa Bunia mkoani Ituri wa rebele wamefanya wamefunga njia banjia zote haziko. Ukienda unakuta mamaiti njiani, watu wamekufa, yani insecurity e, imekuwa tena ya kadhalika. Yaani, tumeona hiyo uongozi kabisa, ni uongozi ambao imekuja ni kutuharibishia maisha. Tunalazima ba maintenir et tout kimya ku province yetu ya Ituri, njia ifungulane na propriete masoko yetu hii tunje kitu tunao. Kwa sasa hali imeendelea kuwa mbaya zaidi katika maeneo ya Kivu Kaskazini, eneo la Beni pamoja na Ituri, eneo la Irumu. Tangu wawekwe viongozi ama magavana wa kijeshi, haijulikane ni kwa nini. Osen Malvika, Sauti Amerika, Goma. Na wadadisi wa masuala ya kisiasa na kiuchumi wanasema mikataba iliyosainiwa wiki iliyopita kati ya Rwanda na Jamhuri ya Afrika ya Kati inaweza kusaidia nchi hiyo ya Jamhuri ya Afrika ya Kati kujikwamua kutoka dimbwi la machafuko ya muda mrefu. Makubaliano hayo yalisainiwa wakati wa ziara ya rais wa nchi hiyo aliyoifanya Rwanda wiki iliyopita. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Silvanus Karimera ana ripoti zaidi. Ni ziara ambayo rais wa Jamhuri ya Afrika ya Kati Faustin Archange Touadera aliyoikamilisha jana Jumapili. Katika ziara hiyo, nchi mbili zilisaini mikataba minne mikubwa, ikiwa ni ushirikiano wa kiuchumi na kiusalama. Ni mikataba aliyosainiwa mjini Kigali wiki iliyopita. Hata hivyo baadhi ya wachambuzi wa kiuchumi wanaamini nchi mbili zitanufaika na mikataba hii, ijapokuwa yumkini jamhuri ya Afrika ya Kati ikanufaika zaidi. Emmanuel Ruziga ni mwandishi wa habari za kiuchumi na mchambuzi wa masuala ya kiuchumi na kisiasa. Kwa mfano katika makubaliano pia kwa masuala ya uchimbaji, unafahamu rasilimali zilizopo katika nchi ya Jamhuri ya Kati na Rwanda, hivi karibuni walianzisha kiwanda cha kuchakata uh, madini Hivyo basi kama inawezekana kabisa, unaweza ukaona kwamba badala ya Afrika ya Kati kupeleka kile kinachochimbwa katika machimbo yake nje katika mataifa ya magharibi au kwingineko, teknolojia ipo ya kisasa nchini hapa na safari za ndege zinazitarahisisha zaidi kuleta madama, madini hayo na kuyachakata katika viwanda vya hapa nchini. Mwezi wa kwanza mwaka huu, Rais Faustin Alkanje Twadera alitangaza kwamba Wanyarwanda wanakaribishwa kuwekeza mitaji yao katika nchi hiyo ya kati mwa Afrika na mara moja baadhi ya makampuni ya Rwanda ya uwekezaji yakafungua milango katika mji mkuu wa nchi hiyo bangi chini ya masharti nafuu. Imaculet Na Hayo, ambaye hufuatilia masuala ya kiuchumi nchini Rwanda, anasema nchi mbili zitafaidika, lakini moja huenda itachukua kiasi kikubwa. Ninavyojua mimi ni kwamba kuna biashara nyingi zimekuwa zi, zikifunguliwa, makampuni mengi yamefunguliwa kule na wananchi wa Rwanda wamekwenda kule kufungua biashara kwa hiyo Jamhuri ya Afrika ya Kati mimi naona ndo inanufaika zaidi. Japokuwa hata serikali ya Rwanda pia inanufaika sababu kama raia uh, wa Rwanda waenda wa kufungua biashara kule ina italinufaisha taifa la Rwanda, Rwanda pia. Alafu bado tunafahamu pia kwamba ndege ya Rwanda Rwandair inakwenda kule. Ni miaka sita sasa tangu Rwanda kutuma majeshi yake kurejesha usalama nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati. Kwa sasa majeshi hayo ndio yanayomlinda rais wa nchi hiyo, Faustin Archange Touadera, Rais Paul Kagame wa Rwanda. Anasema baada ya kurejesha usalama nchini humo, fursa za kiuchumi na kibiashara ni kwa faida ya nchi mbili. There is an opportunity also for Rwanda. Rais Faustin Archange Touadera aliapishwa kushika awamu ya pili ya urais nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati mwezi wa tatu mwaka huu baada ya uchaguzi uliofanyika mwezi Desemba mwaka jana. Wakati huo, Rwanda ilituma kikosi maalum cha ulinzi wa rais pale wanamgambo walioongozwa na rais wa zamani wa nchi hiyo Francois Bozize walipotishia kuvuruga uchaguzi huo. Silvanus Kalemera sauti Amerika Kigali. Ni siku nyingine tena ya Jumatatu ninapokualika katika michezo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Na moja kwa moja tunaanza michezo tukiangalia yanayoendelea katika jiji la Paris ambapo taarifa zinaelezwa kwamba timu ya Paris Saint Germain PSG iko katika harakati za kunasa ile saini ya nguli wa soka kutoka klabu ya Barcelona Lionel Messi, ambapo taarifa za ndani vilevile zinaeleza kwamba Uh, Messi amegoma kuchukua namba kumi ambayo inavaliwa na Neymar Jr na inawezekana akavaa uh, jezi nambari thelathini endapo mambo yote yatakamilika, uh, na kuwa mchezaji rasmi wa timu ya PSG. Tukisonga mbele tuelekee nchini Tanzania, kwake Georgi Njogopa, tueleze uh, yale yanayoendelea, hasa katika usajili kuelekea ligi kuu ya Tanzania Bara, ambapo vilabu vya Simba na Yanga Uh, vinaendelea kupigana vikumbo kuwania saini za wachezaji wa kimataifa kwa msimu ujao. Klabu za soka zimeingia katika vita kusaka wachezaji wapya wa kigeni, huku klabu za Simbaranga zikiongoza katika vita hiyo, kwa kila mmoja wao kumtambia mwenzake wa ukakunasa wachezaji wapya wa kimataifa. Simba ambao mabingwa ligi ligikuu soka Tanzania bara wamekuwa wakizunguka huku na kule wakaimarisha kikosi chake, wakati ambako mahasimao Yanga wametanua makucha zaidi, wakikusanya wachezaji wengi wa kimataifa, ikiwemo kumnasa mlinda mlango wa kutumainiwa. Usajili huo umefanya mashabiki wa pande zote mbili kutupiana vijembe vya hapa na pale, na kikubwa zaidi mashabiki wa klabu ya Simba wanaonekana kujiamini zaidi. Sisi tunaomba wasajili kweli, sasa hivi wanatembea na kujitapa wana, wamefanya usajili na nini na nini, lakini ligi ikianza tu wao ndio watu wa kwanza kuambia TFF. Wote ni Simba. Ligi kuu soka Tanzania bara imepanga kuanza mwishoni mwa mwezi ujao, yaani mwezi wa Septemba, mpaka wakati mwingine na mara nyingine, kutoka Dar es Salaam licho chinjokopa shukrani kabisa George Njogopa. Moja kwa moja tuelekee nchini Kenya, eh, ambako nchini Kenya, ah, kile kinachoendelea ni kwamba baada ya kukosa kushiriki o, Olimpiki kutokana na umri mdogo Uh, mwanamchezo teenager Kamar Etiang ameeleza uh, imani yake ya kuchukua dhahabu uh, katika mashindano ya dunia ya chipukizi wasiozidi uh, umri wa miaka 20. Ripoti kamili na Denis Wanyonyi kufuatia hatua ya Kenya kumaliza katika nafasi ya kwanza barani Afrika kwa jumla ya nishani kumi kwenye mashindano ya olimpiki yaliyokamilika siku ya Jumapili jijini Tokyo, Japan. Sasa macho ya wapenzi wa mchezo wa riadha nchini Kenya yanaelekezwa yali kwenye mashindano ya dunia kwa chepukizi wasiozidi umri wa miaka 20 yatakayofanyika kati ya Agosti 17 hadi 22. hapa jijini Nairobi, katika uga wa Kasarani. Baada ya kukosa kupeperusha bendera ya Kenya katika mashindano ya olimpiki, katika mbio za mita 1500 tineja kama Kamar Etiang ameelezea matumaini kunyakulia Kenya nishani dhahabu katika mbio za mita elfu moja na mia tano kwa chupikizi hao licha ya changamoto anazokumbana nazo. Hii ni baada ya kuzungumza na meza ya VOA michezo pembezoni. ni kwa ajili tu ya mashida mbalimbali, nikupitia hata injuries nilikuwa naye kidogo, lakini sahizi niko form vilivyo kabisa, na najua katika nchi yetu ya Kenya ndawakilisha nda makali yangu kubeberusha bendera ya Kenya. Lakini wanariadha watakaowakilisha Kenya kwenye mashindano hayo walikabidhiwa bendera pamoja na sare rasmi kutoka kwa serikali siku ya Jumapili kutoka Nairobi nchini Kenya kwenye baya sauti ya Amerika meza michezo. Mimi ni Rodenis Wanyonyi kutoka hapo, tuelekee moja kwa moja nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwake Kahozo Kosha atueleza kimichezo yanayoendelea nam tuanze na kandanda ya wanawake mechi ya kufuzu kombe ya dunia costa rica 2022 timu ya kandanda ya leopard ya jamhuri ya kidemokrasia ya kongo ya wasichana wasiozidi miaka 20 itacheza mechi yake ya kwanza kesho kwenye uwanja wa mpira wa kamalondo hapa lubumbashi dhidi ya timu ya taifa ya sao tome mechi ambayo itapigwa ifikapo saa 9 mchana Akizungumza na Sauti Amerika, kocha wa timu ya Leopar ya kinadada hapa DRC akina bwana Andre Futila alisema imepanga vilivyo viko, vikosi vyake kabla ya mechi ya kesho, na ana matumaini ya kama timu yake itabuka na ushindi. Leopar ya DRC ikibuka na ushindi kwenye raundi ya kwanza, itacheza mechi yake ya pili dhidi ya timu ya taifa ya Kamerun. Frank Dumas, raia kutoka Ufaransa, ndiye kocha mpya wa timu ya TP Mazembe. Alisaini mkataba wa kiongoza TP Mazembe kwa muda wa miaka miwili. Zamani kocha wa timu ya Jeunesse Sportive ya Kabili huko Algeria, Frank Dumas ana matumaini kufanya vizuri, kwa sababu timu ya TP Mazembe itaongo, inaongoza ligi kuu ya Kanada na itawakilisha Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo msimu ujao kwenye ligi ya mabingwa barani Afrika. Meza ya michezo sauti Amerika, Lubumbashi. Jina langu Kaozi Kosha nam. Basi, kwa ripoti hiyo ya Kaozi Kosha tunakamilisha michezo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Mimi jina langu ni Idi Ligongo, ni kushukuru wewe kwa kuwa nami, na tukutane tena siku nyingine tena ya Jumatatu katika michezo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Na kufikia hapo, tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kwa niaba ya wote walifanikisha matangazo haya, mwongozaji Aida Isa, msimamizi BMJ Murithi, nimeshirikiana na mwenzangu Mkamiti Kibayasi. Jina langu ni Sandey Shomari na kutakia usiku mwema kutoka jikuu la Marekani hapa Washington DC. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani. Marekani ina nia ya dhati kupunguza kwa uwajibikaji idadi ya wafungwa katika gereza la Guantanamo Bay, Cuba, na hatimaye kulifunga kabisa. Tarehe 19 Julai, wizara ya ulinzi ya Marekani ilitangaza kwamba Abdul Latif Nasir, raia wa Moroko ambaye alikuwa anashikiliwa kwenye gereza la Guantanamo tangu mwaka 2002 alihamishiwa kwenye taifa la kifalme la Moroko. Nasir alikamatwa nchini Afghanistan na alishutumiwa na serikali ya Marekani kwa kupigana na kundi la Taliban na kuhudumu kama mkufunzi wa silaha kwa kundi la Alqaida. Katika taarifa yake, wizara ya ulinzi ya Marekani imesema mwaka 2016 mchakato wa mara kwa mara wa bodi ya ukaguzi uliamua kwamba kuziwiliwa kwa Nasir hakuna tena umuhimu wa kulinda dhidi ya tishio kubwa kwa usalama wa Marekani chini ya utawala uliopita wa Marekani ambao ulipinga kufungwa kwa jela ya Guantanamo. Hata hivyo, kuhamishwa karibu wafungwa wote kulisitishwa. Abdul Nasir ndiye mfungwa wa kwanza kurejeshwa kwenye nchi yake asili tangu Rais Joe Biden achukue hatamu za uongozi. Kwenye mkutano na waandishi wa habari, msemaji wa White House Jen Psaki alisema lengo letu ni kufunga jela ya Guantanamo Bay. Amebaini kuwa baada ya kuhamishwa kwa Nasir kuna wafungwa 39 ambao wamebaki Kumi wamekidhi vigezo vya kuhamishwa, kumi na saba wamekidhi vigezo vya ukaguzi wa mara kwa mara vya bodi, kumi wanapitia katika mchakato wa tume za kijeshi na wafungwa wawili walihukumiwa. Msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje ya Marekani Ned Price alipongeza jukumu la Moroko kufanikisha kuhamishwa kwa Nasir, akisema katika taarifa uongozi wa Moroko katika kurahisisha kurejeshwa kwa Nasir pamoja na nia yake ya awali kutaka kujiunga na wapiganaji wa kigeni magaidi kutoka kaskazini mwa Siria ingepaswa kuyashawishi mataifa mengine kurejesha raia wao ambao walisafiri kupigania makundi ya kigaidi nje ya nchi. Akiulizwa lini wafungwa waliokidhi vigezo vya kuhamishwa kupitia mchakato wa ukaguzi wa mara kwa mara watarejeshwa makwao, msemaji wa Whitehouse Yenipsaki alisema, siwezi kuwapa ratiba kama mnavyojua, kuna mchakato na tunazingatia njia zote zinazopatikana kwa kuhamisha wafungwa kwa kutumia hekima na bila shaka kuifunga Guantanamo Bay. Hiyo ilikuwa tahariri inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani.