Ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Hujambo msikilizaji popote pale ulipo, ulipo, na karibu kwa matangazo yetu ya jioni saa za Afrika Mashariki na Kati. Jina langu ni BMJ Muridhi. Katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Ijumaa, kama ilivyo ada, tunakuletea LiveTalk, yaani majadiliano ya wiki, ambapo tunaangazia mstakabali wa siasa za nchi za ukanda wa Afrika Mashariki, hususan wakati huu ambapo kuna msukumo wa kurekebisha katiba nchini Kenya na kubadilisha katiba nchini Tanzania. Tuwe na taasisi ama tuunde vitu kama uangalizi ama Ma kidogo ine, ine. Na kwenye mkusanyiko wa habari za kimataifa, kiongozi wa upinzani nchini Tanzania Freeman Mbowe, pamoja na wenzake watatu, wasomewa upya mashtaka sita yakiwemo ya, ya kufadhili vitendo vya ugaidi na kuwa na sare za jeshi na bastola kinyume cha sheria, ni kati ya yale tuliyokuandalia katika matangazo yetu ya leo. Na kabla ya kuingia kwenye live talk, tusikilize habari hizo za dunia zikisomwa na mwenzangu Mkamiti Kibayasi. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Mwenyekiti wa chama cha upinzani cha Chadema nchini Tanzania Freeman Mbowe, kesi yake ya shutuma za ugaidi na biashara haramu ya mzunguko wa fedha iliahirishwa kwa mara nyingine tena katika mahakama ya Kisutu jijini Dar es Salaam baada ya upande wa mashtaka kuieleza mahakama kuwa haujakamilisha baadhi ya mambo ikiwemo taratibu za kufungua kesi ya ugaidi katika mahakama kuu. Mbowe na wenzake wanakabiliwa na tuhuma za ugaidi, na walifika mahakamani. Ulinzi ulikuwa mkali sana kwenye mahakama hiyo, na hakuna wafuasi wa Chadema waliofika hapo kama ilivyokuwa jana Alhamis. Kesi hiyo imeakhirishwa hadi wiki ijayo Agosti kumi na tatu, na Mboe amerudishwa rumande kwa sababu makosa anayotuhumiwa nayo hayana dhamana. Rais wa zamani wa Afrika Kusini Jacob Zuma aliyefungwa kwa kuidharau mahakama mwezi uliopita amelazwa hospitali leo Ijumaa, chini ya wiki moja kabla ya kufikishwa mahakamani kwa kesi tofauti ya ufisadi. Idara ya magereza imethibitisha kwamba rais wa zamani Jacob Zuma leo Agosti sita mwaka elfu mbili na ishirini na moja amelazwa kwenye hospitali kwa ajili ya uchunguzi wa kiafya, ilisema taarifa hiyo. Zuma mwenye umri wa miaka sabini na tisa amepangiwa kuhudhuria kuanza tena kwa kesi ya muda mrefu ya ufisadi hapo Agosti kumi. Usikilizaji wa kesi hiyo utajumuisha ombi la kufutiwa mashtaka kumi na sita ya ubadhirifu, rushwa na ulaghai dhidi yake katika kuhusika na ununuzi wa ndege za kivita mwaka elfu moja mia tisa tisini na tisa boti za doria na vifaa kutoka kwa kampuni tano za silaha za Ulaya wakati alipokuwa naibu wa rais. Zuma anashutumiwa kuchukua hongo kutoka kwa moja makampuni hiyo, kampuni kubwa ya ulinzi wa Ufaransa ambayo imeshtakiwa kwa ufisadi na biashara haramu ya fedha. Waajiri wa Marekani waliongeza zaidi ya kazi mia tisa na arobaini elfu mwezi Julai. Wizara ya Kazi Marekani iliripoti leo Ijumaa, ikivuka matarajio ya wachambuzi na ishara ya hivi karibuni soko la ajira linafufuka kutokana na kupoteza kwa kiasi kikubwa nafasi za ajira kwa sababu ya janga la Covid 19. Kazi mia tisa arobaini na tatu elfu ziliongezwa mwezi uliopita kutoka kiwango cha mia nane na hamsini elfu mwezi uliopita, licha ya upungufu wa wafanyakazi waliopo. Kiwango cha ukosefu wa ajira cha Julai kilipungua hadi asilimia tano nukta nne kutoka asilimia tano nukta tisa mwezi mmoja kabla. Utoaji wa chanjo ya virusi vya korona ulishawishi migahawa na biashara nyingine kufunguliwa tena baada ya kulazimishwa kufungwa kwa miezi kadhaa kutokana na janga la Corona. Chanjo ya Johnson and Johnson ya COVID-19 imekuwa na matokeo mazuri nchini Afrika Kusini mmoja wa wakuu wanaoendesha majaribio hayo Glenda Grey aliwaambia waandishi wa habari leo Ijumaa, utafiti uliofanywa kutoka katikati ya mwezi Februari hadi Mei kwa zaidi ya wafanyakazi wa afya mia nne na sabini elfu ulionyesha matokeo mazuri kwa wale waliochanjwa. Na pia mdhibiti wa afya wa nchi hiyo aliidhinisha chanjo moja ya JNJ mwezi April, imekuwa inatumika pamoja na chanjo ya Faiza. Utafiti ulionyesha inazuia kifo kwa asilimia tisini na moja hadi asilimia tisini na mbili. Grey alisema kwamba ina ufanisi wa asilimia sitini na saba dhidi ya maambukizi wakati kirusi cha korona cha Beta kilipotawala na pia asilimia sabini na moja wakati aina mpya ya kirusi cha Delta. Kuanzia Alhamis, zaidi ya watu milioni nane nukta tatu walikuwa wamepewa chanjo nchini Afrika Kusini ulimwenguni kote karibu watu bilioni nne nukta tatu wamepata chanjo. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Rais wa Marekani Joe Biden jana Alhamis alitoa kile alichokiita auheni ya miezi kumi na minane kwa maelfu ya wakazi wa Hong Kong kuendelea kuishi nchini Marekani badala ya kukabiliwa na ukandamizaji kwa kupelekwa katika eneo linalodhibitiwa na China. Biden alikosoa msako wa miezi kumi na minne kwa demokrasia huko Hong Kong na akasema ilikuwa muhimu kwa masilahi ya sera za mambo ya nje za Marekani kuruhusu wakazi wa Hong Kong kukaa na kufanya kazi nchini Marekani. Katika taarifa ya tawi la wizara ya mambo ya nje ya China huko Hong Kong, ilisema Biden, kwa kutoa kile kinachoitwa hifadhi salama, inajaribu kuipuuza Hong Kong, kuipaka matope China na kujihusisha katika vitendo vya kuharibu ustawi pamoja na uthabiti wa jiji. Kulingana na ripoti ya shirika la habari la Reuters, idadi halisi ya watu walioathiriwa na agizo hilo haikujulikana mara moja, lakini afisa mwandamizi wa utawala wa Biden alisema wakazi wa Hong Kong wapatao 330,000 wanaoishi nchini Marekani wana uwezekano mkubwa wa kuendelea kukaa, isipokuwa watu wowote wa waliohukumiwa kwa makosa makubwa ya jinai. Ndege za kivita za Israel zilipiga Lebanon kwa siku ya pili mfululizo leo Ijumaa, baada ya zaidi ya roketi kumi kurushwa kuvuka mpaka, huku kukiwa na mivutano inayoongezeka na Iran. Jeshi limesema kikosi cha anga kwa sasa kinashambulia vyanzo vya huko Lebanon. Zaidi ya roketi kumi zilirushwa kutoka Lebanon kuingia katika eneo la Israel. Roketi nyingi ziliingiliwa kati ya mfumo wa ulinzi wa anga, wakati nyingine zilitua katika maeneo ya wazi karibu na Hardov, wilaya inayozuzaniwa kwenye mpaka wa Sheban Farms. Vikosi vya anga vilisema kwenye Twira, kundi la wanamgambo wa kishia la Hezbollah ambalo Israel ilipigana nalo vita vikali mwaka elfu mbili na sita walidai kurusha roketi ambayo imekuja wakati mivutano ikiongezeka kati ya Israel na mshirika wa Hezbollah Iran. Kundi la Taliban lilimpiga risasi mkuu wa kituo cha habari cha serikali ya Afghanistan leo Ijumaa wakati kwenye msikiti mmoja katika mji mkuu. Wizara ilisema siku chache baada ya kuonya watawalenga maafisa waandamizi wa, wa serikali katika kulipiza kisasi kwa kuongezeka mashambulizi ya anga. Kwa bahati mbaya, magaidi wamefanya kitendo cha kikatili kwa mara nyingine tena na kumuua raia mzalendo Msemaji wa wizara ya mambo ya ndani nchini Afghanistan, Mirwais Stanikhzai, alisema kufuatia kifo cha Dawa Khan Menapal. Taliban walidai kuhusika na kifo hicho, na msemaji Zabihullah Mujahid alituma ujumbe kwa vyombo vya habari akisema aliuawa katika shambulizi maalum lililofanywa na mujahidin. Waasi wa Talibani nchini Afghanistan walifunga njia kuu ya usafiri hii leo kwa safari pamoja na biashara na Pakistan, wakiita nchi hiyo jirani ikomeshe manyanyaso kwa wasafiri wa Afghanistan na kupunguza masharti mengine. Kufungwa ghafla kwa kivuko cha Spin Boldak, njia inayokatisha kuingia kusini magharibi mwa mji wa Chaman huko Pakistan, kulikwamisha mamia ya wasafiri pamoja na malori yanayobeba bidhaa kutoka pande zote, kulingana na wafanya biashara pamoja na mashuhuda. mapigano ya Taliban dhidi ya vikosi vya serikali ya Afghanistan tangu mwanzoni mwa Mei yamefanikisha kuchukua udhibiti wa wilaya kadhaa katika nchi hiyo iliyokumbwa na mzozo, pamoja na maeneo mengi ya biashara ya Afghanistan na nchi jirani. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington. Msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi. ni matangazo ya idhaa ki ya kiswahili ya sauti amerika yakikujia moja kwa moja kutoka hapa, hapa nchini marekani katika mji wa washington dc ambapo baada ya habari hizo zilizosomwa na mkamiti kibayasi basi tunaingia kwenye live talk mjadala wa wiki Wiki hii tukizungumza kuhusu mustakabali wa siasa za nchi za ukanda wa Afrika Mashariki, hususan tukilenga nchi ya Kenya na Tanzania. Kumekuwa na matukio mbalimbali katika mbali siku za karibuni katika nchi za Kenya na Tanzania, ambazo zimegonga vichwa vya habari sio tu katika ukanda wa Afrika Mashariki, bali pia kote ulimwenguni, Wakati wa Kenya wakisubiri kujua hatima ya mchakato wa kutaka marekebisho ya katiba baada ya kesi kusikilizwa katika mahakama ya rufaa mjini Nairobi, kesi ambayo itaamuliwa tarehe ishirini mwezi huu, uhusiano kati ya rais wa nchi hiyo Uhuru Kenyatta na naibu wake William Ruto umeonekana kuzorota hata zaidi baada ya Ruto kuzuiliwa na maafisa wa serikali kufanya safari ya binafsi katika nchi ya Uganda, habari ambayo tumekuwa nayo takriban siku tatu mfululizo hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Na hayo yamejiri huku miungano ya kisiasa katika taifa hilo la Afrika Mashariki ikionekana kuvunjika na mingine ikianza kuundwa kuelekea kwa uchaguzi wa mwaka wa elfu mbili na ishirini na mbili, yani mwaka ujao. Katika nchi jirani ya Tanzania, msukumo mpya wa kubadilisha uh, katiba au uh, kutengeneza ku, katiba mpya unaendelea, huku kiongozi wa upinzani naye Freeman Mbowe, kama ambavyo tumekuwa tukiripoti, uh, akifikishwa mahakamani pamoja na wenzake na kusomewa upya mashtaka sita yakiwemo yale ya kufadhili vitendo vya ugaidi na vilevile vile kukusanya pesa na kufanya vitendo hivyo vya kigaidi pamoja pia na kuwa na sare za jeshi na bastola kati ya mambo mengine. Ili kujua mengi zaidi kuhusu ni nini kinachoendelea katika nchi hizo mbili, tuko na wageni wetu, ambapo nafahamishwa kwamba tuko na mbunge Cecily Mbarire. Huyu ni mbunge kutoka Kenya eneo la Runyenjes, ambaye yuko kwenye laini ya simu na kadhalika tuna uh, watafuta wageni wengine ambao walikuwa wamethibitisha kwamba watashiriki katika e, live talk hivi leo, lakini uh, kwa sababu sisi tuko nawe, labda tuanze na wewe uh, tueleze uh, nini ambacho kimeendelea hapo Kenya kikagonga vichwa vya habari kumhusu naibu rais wa Kenya na, na hata kwa sababu hii ni taarifa ambayo inajulikana na imesikika na wasikilizaji wengi, labda tuanze kwa kusikiliza eh, kauli ya naibu eh, rais wa Kenya wakati akizungumza siku chache zilizopita kwenye redio au kituo kimoja hapo mjini Nairobi cha Inoro FM kinachomilikiwa na Royal Media Services. Eh, hapo mjini Nairobi. Hebu tusikilize kauli hii ndiyo tuchukue mwelekeo fulani katika mazungumzo haya. Ni sheria gani hii ambayo imeanza sasa? Mimi sijakuwa naibu wa rais jana ama, ama, ama juzi. Nimekuwa naibu wa rais kwa miaka tisa kama haku, hakuja kuwa na, nimetembea Uganda, nimetembea Rwanda, nimetembea DRC, nimetembea dunia hii yno, you know, kwa shughuli ya serikali na shughuli ya kibinafsi sijawahi kuulizwa na mtu yeyote eti nahitaji kibali kutoka mahala popote. Nam, uh, uh, mweshimiwa Sisili Mbaride uh, kauli hiyo kutoka kwa naibu rais wa Kenya imegonga vichwa vya habari na mambo mengine ambayo yameyazungumza, lakini kwa wale wanaosikiliza kutoka nje wanauliza eh, walijua kwamba kumekuwa na msuguano hapa na pale eh, kati ya naibu rais na na rais wa Kenya eh, lakini sasa haya yanaonekana yamefikisha hali ya kisiasa hapo Kenya katika kiwango gani kwa maoni yako? Eh, asanti sana. Ningetaka kusema kwamba ni ukweli eh, Deputy President William Ruto alikataliwa kutoka kwa nchi kwenda Uganda, jambo ambalo li, limehuzunisha huz, lime wananchi sana, kwa sababu tunajua ni siasa kwa sababu amekuwa deputy president miaka mia tisa sasa ajawahi itishwa clearance akienda, akienda nchi geni, lakini sasa aliitishwa na wakakataa atoke. Kwetu sisi kama viongozi ambao tunafanya kazi pamoja na yeye, tunaona ni siasa tu, lakini jambo la kufurahisha ni kwamba hata kama alifanywa hivyo, wananchi bado wako na yeye na wamesimama kidete kumpatia ile support ambayo anahitajika, anahitaji, ndio anahitaji aweze kuendelea na kampen, kwa sababu mwaka ujayo tutakuwa na uchaguzi mkuu katika nchi ya Kenya. Naam na sasa, uh, swali linalokuja hapa ni kwanza kabisa, hapo Kenya uh, je, pana, pana upinzani kwa sababu kuna wengine wanasema wamechanganyikiwa uh, kwamba uh, jinsi ambavyo naibu wa rais mwenyewe anavyozungumza uh, ni kama yeye tayari kashaingia kwenye upinzani. Hebu tufafanulie hapo uh, najua pia we unaegemea kwa upande fulani katika siasa za hapo Kenya, lakini tufafanulie nani yako kwenye upinzani na ni nani yuko serikalini. Hakuna upinzani Kenya, uh, kwa sababu wale ambao walikuwa ndio official opposition ama upinzani, chama cha upinzani Kenya waliweza kuingia kwa serikali. Kwa hivyo hakuna upinzani Kenya, na Mheshimiwa William Ruto hayuko kwa upinzani pia, kwa sababu bado yeye ndiye deputy president wa Kenya na alichaguliwa pamoja na president wa Kenya ikiwa ni tiketi moja na, wakati, na na akachaguliwa katika chama ambacho kilitengeneza serikali. Kwa hivyo yeye yuko kwa serikali mpaka sasa, kwa sababu bado yeye ni deputy president. Hatuwezi mwita ati mtu mpinzani hata kidogo, yeye yako kwa serikali. Lakini wapinzani wetu ambao tulikuwa tumeshinda tume katika uchaguzi uliopita ndio waliweza kuingia kwa serikali. Nam, na unaendelea kusikiliza, shukran sana uh, MP Sisili Mbarire, naomba usiondoke hapo msikilizaji. Ni matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika yanayokujia kutoka hapa Washington DC. Tusikilize eh, kabla hatujaondokana na mambo ya naibu rais wa Kenya, nataka tusikilize kauli yake hii E, ambayo pia ni muhimu katika mwendelezo wa mazungumzo haya, ambapo nasikia pia tumejiunga na profesa David Monda, yeye yuko mjini New York, lakini anafuatilia kwa karibu kabisa matukio katika nchi za Afrika Mashariki na Kati na ameandika mengi e, Monda, anataka usikilize kauli hii na mweshimiwa sisili mbariri akiwa hapo kando, tutaendelea naye alafu ni kuulize swali kwa yale matatizo nimepitia na madharau nimeonyeshwa na mambo haya mengine yote, mimi sitakubali naibu wangu kuteswa, kudharauliwa na kufanyiwa yale mimi nimefanyiwa kama naibu wa rais. It is not right. It's not fair. And I want to tell you, kuna watu wengi wanasema, oh, unajua eh, ni kawaida ni vile Moi alifanyiwa, ni vile Kibaki alifanyiwa, ni vile, we must stop that nonsense. Ofisi ya naibu wa rais ni ofisi yenye iko kwenye katiba ya? Na hata kama hutaki kuheshimu William Ruto kwa sababu uko na sababu zako za kibinafsi, heshimu ofisi ambayo imewekwa kwenye katiba na Wakenya nam mheshimu afisi ambayo imewekwa kwenye katiba na Wakenya. Profesa David Monda, tuanzie hapo. Oje sasa ni uthibitisho kabisa kwamba eh, eh, naibu wa rais wa Kenya anamwambia raisi peupe kwamba ni wakati sasa, eh, uniheshimu? Manake hakumtaja kwa jina. Uh, asante bwana mwenyekiti kwa kunialika. Uh, mimi nafikiria kweli hawezi kumtaja rais kwa jina, lakini tusisahau ya kwamba muungano wa Jubilee umekuwa umesambaratika sana kwa siku nyingi hususan uh, baada ya ile handshake kati ya rais Kenyatta na uh, aliyekuwa na uh, aliyekuwa waziri mkuu uh, Raila Amolo Odinga kwa hivyo, kwa wakati huu, mimi nafikiria hizi ni patashika zile za kisiasa za wanasiasa kujiunga na vyama vingine kuweza kutafuta nafsi zao. Vile nafikiria Cecil Mbirire pia anawaza na kuwazua, na pia naibu rais eh, anajaribu eh, kila kukicha kujaribu kuwaleta wafuasi wake pamoja ili waweze kuungana na uh, aweze kushinda uraisi na pia apate wajumbe wengi kwenye chama chake kipya cha UDP. Naam. Na uh, ninyi mkizungumzia um, kuhusu Kenya Sisili uh, Mbaride na Profesa David Monda, nasikia sasa tumeungana naye Same Ruhuza huyu ni mchambuzi wa masala ya siasa na hususan analenga nchi ya Tanzania. Tanzania nako kuna mengi yameendelea katika wiki iliyopita hii e, kumalizika hivi leo, yaani kufikia siku ya leo, ambapo kama mnavyojua ni kwamba kuna msukumo mpya pia wa kubadilisha katiba ya nchi hiyo ambao unaendelea na vilevile vile, hii leo tu kiongozi wa upinzani Freeman Mbowe amefunguliwa e, mashtaka ama amesomewa upya mashtaka sita akiwa na wenzake katika katika kule mjini Dar es Salaam, a, baada ya yale yaliyotokea sio wiki nyingi zilizopita ambapo yeye uh, alisema kwamba alikuwa uh, anakwenda kwa mkutano uh, kuhusu suala hilo la kubadilisha katiba ya nchi hiyo. Uh, labda kab, uh, bila kusema mengi kwa sababu wasikilizaji wanayajua haya uh, ruhuza sami ruhuza uh. Je, hivyo ambavyo inaelezwa na baadhi ya watu kwamba inaonekana kama naye Rais Samia Suluhu Hassan hana uvumilivu wa kisiasa kwa wapinzani? Je, hilo ni kweli? Na ni nini ambacho unaona kitaendelea sasa baada ya Mbowe kusomewa mashtaka haya pamoja na wenzake? Asante uh, sana kwa kulikaribisha na kushiriki katika mjadala huu ambao ni muhimu na mzuri zaidi. Cha kwanza ni kwamba uh, katika siasa, yaani siasa zetu hizi ni lazima kabla ya yote dola itambue kwamba wao e, wao wamewekwa pale na wananchi na, na wananchi wana ni lazima wasikilizwe. Sasa unapokuwa na na e, serikali ambayo wanashindwa kuwasikiliza wananchi na kutumia nguvu katika dola, maana yake ni kwamba wanakuwa waoga wa kujenga hoja, waoga wa kuweza kupambana na na, na, na, na, na, na hoja za za, za wananchi. Sasa kawaida, eh, chama cha upinzani katika nchi yoyote ni chama ambacho kinatoa mbadala wa mawazo. Kwa hiyo serikali kikivu huwe inakuwa na kawaida ya kusikia yale ambayo yanazungumzwa yana, kwa sababu hawa mara nyingi huwa wanazungumza masuala ya wananchi zaidi ambao wanaishi nao huko mitaani sasa serikali inatakiwa iwasikilize wale, halafu inakuja na suluhisho na inakuja na majibu ambayo yana staha yake, ambayo yale majibu yanaweza akachangia katika kuboresha e, e, utawa, utawala wao tuseme uongozi wao no. Wakapendwa zaidi. Sasa tatizo inapokuja katika hizi nchi zetu za Kiafrika hasa, tumeliona sasa hivi Tanzania katika hizi awamu mbili za, za, za mwisho hizi za awamu ya tano hii ya sasa hivi ni kwamba serikali inakosa inakosa majibu ya kujibu hoja za wananchi. Ndiyo, inapokosa majibu ya kujibu, inaamua sasa itumie nguvu. Ni sawa sawa na mtu anakuuliza swali, labda kwa nini unapenda kuvaa suruale. Sasa badala ya mm -hmm, kumjibu kwa kwa nini unavaa suruale, anaamua anze ukupiga tu, yani anatumia nguvu kwa sababu ana nguvu yake, yani sasa Kitendo cha kwanza kukamata wapinzani, unaweka ndani, unawapa kesi ambazo za ajabu ajabu, nah. kama hii, kama hii kesi aliyopewa Mboe, hata mtu wa kawaida mwenyewe anashangaa. Yani huyu, wewe unampa mtu kesi za ajabu ajabu za namna hiyo, inasifisha fikra za wananchi kuenda mbele, inasifisha hata maendeleo nah. Leo sisi badala ya kujadili maendeleo ya nchi tunaanza kujadili watu, tunaanza kujadili utawala, tunaanza kujadili jambo ajabu tu wakati ilikuwa ni jambo jepesi tu. Rais labda angeweza kusema kwamba amesikia kilio cha wanaotaka katiba mpya naitashughulikiwa. Samir Huza, nasikia kauli yako, na naona muda nao hapa unakimbia kweli kweli, na tuna wageni chungu nzima kwenye show ya leo. Msikilizaji unaendelea kusikiliza Live Talk, matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, jiji kuu la Marekani, Washington DC. nasikia sasa hivi tumesalia okay, na dakika mbili tu namna hii. E, tufunge sehemu ya kwanza lakini. Nasikia kwamba tuko na mbunge Richard Onyonka e, kutoka nchini Kenya mbunge wa Kitutu Chache ambaye e, pia ni e, mwanachama a, tena kiongozi mmoja wa viongozi wa Ford Kenya kama sijakosea na Richard Onyonga, uka na dakika moja tu na nusu kuzungumzia hili kuhusu miungano ambayo nimesema hapo awali imekuwa ikivunjika na mingine kuundwa. Hebu tueleze miungano ya vyama vya kisiasa nchini Kenya sasa inaelekea wapi, Richard Onyonga? Nafahamishwa na mwelekezi wangu kwamba tumempoteza Richard Onyonka, lakini basi swali hili nimrushie tena e, amekuwa akisubiri e, kwa uvumilivu e, Mweshimiwa Sisili Mbaride ambaye yuko nasi kwenye laini ya simu. Miungano hii ambayo tumeona katika wiki moja mbili zimepita, e, ukizungumzia tu kwa kwa kifupi kuhusu e, NASA kwa mfano na ile ambayo inaonekana kwamba itaundwa kuelekea uchaguzi wa elfu mbili ishirini na mbili, hatima yake ni nini? Tuko na dakika moja tu, mheshimiwa Mbarire. E, katika um, nchi ya Kenya tumeona kwamba ile muungano ulikuwa wa upinzani ama opposition inaitwa NASA imezambaratika, na tukiangalia kutoka tukiwa nje tunaona kwamba kuna ambayo kati yake hawataki kuwa ndio watasimama kiti ya urais, na kila mmoja wao anasema hii ni wakati yangu. Kwa hivyo imezambaratika, hawasikizani mambo ya nani atakuwa e, flag bearer ama candidate wao wa, ke, kiti ya, e, wa kuwania kiti ya rais. Lakini pande yetu sisi tuko imara kabisa, kwa sababu tusha kubaliana na tuko na candidate wetu ambaye ni Dr. William Ruto. Kwa hivyo tunangoja tuone kama watasikizana, na tuko tayari kumface yule ambaye watachagua kama watakubaliana, na hata wasipokubaliana wakuje wote wasimame, sisi tuko tayari kama chama ya United Democratic Alliance ama UDA. Uh, ningetaka kusema, eh, ukiangalia utaona kwamba wao hawako tayari hata ajenda hawana, lakini sisi tuko tayari. Ajenda yetu inajulikana na Wakenya, tunaendelea bado kuwaelezea. Sisi tuko tayari na kwa uchaguzi unayokuja. Inaonekana kama tungempata Richard Onyonka ambaye ameondoka kwenye laini ya simu, angejibu kwa kifupi, lakini tunajaribu kuwapata katika sehemu ya pili ya matangazo haya. Msikilizaji, naona muda hapa katika sehemu ya kwanza unatupa kisogo. Kutoka hapa studio nambari 15 jiji kuu la Marekani, Washington DC tutaingia katika sehemu ya pili kwa wale wanaotusikiliza kwa njia ya mtandao. Kwa sasa kutoka hapa Washington, ni matangazo yaliyosimamiwa na Hadija Riami na mwelekezi ni Aida, Aida Isa. Mimi ni BMJ Muridhi. Tuonane katika sehemu ya pili ya matangazo haya. Namkaribu kwa sehemu ya pili ya matangazo haya ya Live Talk, mjadala wa wiki, ambapo hii leo kama unavyojua, tunazungumza kuhusu mustakbali wa siasa za afrika mashariki, nchi mbalimbali ya afrika mashariki hususan tukiangazia Kenya na Tanzania ambako kumekuwa na matukio mbalimbali katika mbali, siku chache zilizopita ambayo yana umuhimu wa kitaifa kama sio kieneo. Hapo awali ulikuwa unamsikiliza mbunge kutoka nchini Kenya, uh, Sisili Mbaride, na na uh, Sisili. Kabla sijarejea kwako, labda nimkaribishe Profesa Monda ambaye bado yuko nasi uh, uh, naambiwa uh, Onyonga Richard Onyonga ameingia kwenye laini ya simu. Richard Onyonga, karibu mheshimiwa, kutoka Kitutu Chache. Na kuna swali nikuwa nimeuliza lakini ukapotea pale kwenye laini ya simu uh, pole sana iua e, lakini nashukuru, nashukuru kwamba tumeweza kukupata. Kuna yale ambayo yamezungumzwa yes na, na, na mbunge Sisili Mbarire ambaye am, amesema kwamba NASA imesambaratika. Wewe unajua huo ni ukweli, kwa sababu niliona uh, ukiwa mmoja wa wale waliokuwa pale kama viongozi wa vyama mbalimbali. Lakini sasa swali linaulizwa hili, je, ilikuwa ni makosa uh, kwa vyama kuja pamoja, uh, wakati wana, vinashindana na Jubilee mwaka huo, na alafu unaona vile vinavyosambaratika sasa miungano ile mingine itakayofuata, kutakuwa na uhakika gani kwamba itasimama? Ni kutupia swali hilo uh, Richard Onyonka uh, Asante Murithi, kwanza nikipenda kusema kuwa ukweli ni kuwa kongamano la NASA ambalo tuliliunda miaka tano iliyobaki nia yake ilikuwa kuturahisishia kazi na kuhakikisha kuwa tunaweza kuja pamoja wale ambao tulikuwa tunakubaliana, tuketi na Mheshimiwa Raila Odinga ambaye ndiye alikuwa kiongozi wetu kigogo, alafu tujaribu kutafuta mbinu vile tunaweza kutafuta kura uh, ili yeye awe rais wa Kenya. Nadhani wajua kuwa mara mbili, uh, ukiangalia kongamano la kwanza lilikuwa lile, lilikuwa naitwa Uh, code, alafu tukatoka code, tukaingia hapa kwenye NASA na mara mbili. Wakati tumemaliza kura hizo, unajua mridhi, tulifanya kazi nzuri. Baada ya hapo, yale yaliyotokea ni kuwa nadhani mheshimiwa Raila aliamua kuwa alikuwa anaona kama anaweza kufanya kazi na mheshimiwa Uhuru Kenyatta, alianza wakazungumza, wakakubaliana, ndio sasa matokeo ya handshake imetoka hapo hiyo handshake ndio hii sasa, unaleta kwa wengine, imeleta mzaha kwetu sisi, ume imeleta raha, kwa sababu kwa kusema ukweli, uh, NASA kazi yake haswa haikuwa eti ni kupata uongozi wa nchi hii ama kupata rais wa nchi hii, tumalizie hapo. Uh, kazi yetu ilikuwa kujaribu kuzungumza, kujaribu kutafuta njia vile tunaweza kuingia serikalini, kuhakikisha kuwa miradi ya maendeleo imeendelea, kuhakikisha kuwa eh, ma-maeneo yetu ambayo zamani hata chama cha Jubilee mm -hmm. wakati huu kinakubali kuwa hakukuwa na kitu, hela zote na miradi yote ya serikali ilikuwa naenda mahala ambako, uh, Jubilee ilikuwa na umaarufu. Sasa mambo hayo yakaisha. mm -hmm. mabarabara zetu, maeneo yetu yametengenezwa na tunafurahia. Sasa tunasema Jubilee kama inakufa ife, na pia NASA itakufa na tutaanza tena kuungana, tunaanza kuzungumziana. Kura zikija mwaka ujayo tena tutajipanga hivyo hivyo, kwa sababu serikali ya vyama vya muungano ndiyo serikali ya sasa na ndiyo serikali ya kesho, kwa sababu hata Jubilii walichukua vyama karibu nane, wakaweka pamoja, ndio wakatengeneza Jubilii. hata sisi Namu. itafika kiwango ambacho tutaitana, tutakaa pamoja, tutazungumziana kama tunaamua kuwa Jubilii itu itujoin na vyama vingine, tuwe pamoja ndio tuendeleshe siasa ya Kenya, tutafanya hivyo na nitamuuliza mheshimiwa Sisili Mbarire swali so hilo kuhusu Jubilii, kama kwa kweli yalikuwa ni makosa kuleta pamoja vyama baada ya yale ambayo yameshuhudiwa, yameshuhudiwa katika siku za karibuni, labda wangefanya kitu kingine tofauti na walivyofanya. Lakini kabla ya hapo, Profesa Monda, nataka niwape nafasi kwa sababu pia tunaye Sami Ruhuza kutoka kule Tanzania. Profesa Monda, kwa haraka haraka wewe, kama mchambuzi wa masuala ya siasa na umekuwa ukifuatilia kwa karibu unaona kwamba kuna umuhimu wa wanachama wana wa vyama hivi ambao tayari wako kwa bunge, wakiwa ni pamoja na huyo amezungumza sasa hivi Richard Onyonga kule Kitutu chache au Sisili Mbarire kule Runyenges, kuna haja wajiuzulu sasa, badala ya kutumia pesa za umma wakati wa wanaelekea kwa vyama vingine tofauti, Monda? Uh, nafikiria kujibu swali hilo uh, kama mchambuzi asiyeegemea upande wowote, kifilosofia kama Cecil Mberire na uh, ndugu Richard Onyonka, kama hawatii na hawana imani kwa ideolojia ya chama chao, itawabidi desturi kila uh, taifa, kila chama kote duniani, wajiuzulu na wa, i, i, warudi kwa debe ili wananchi waliowachagua kwa vyama vile ambavyo walivisimamia waweze tena kuwarudisha kwa bunge, lakini sifikirii watafanya hivyo. Bwana mwenyekiti, pia ningependa kuongezea kwa lile swali la siasa za Tanzania na Kenya kwa ufupi. Mm -hmm. ni kwamba inaonekana Tanzania wana mbarika kubwa na ni hiyo mbarika Kenya tulikuwa nayo enzi za Kanu. Vyama hivi Kanu kama CCM, vyama vya ukombozi wakati mwingine vinapokaa madarakani kwa miaka mingi vinafikiria kwamba chama ni taifa na taifa ni chama. Kwa hivyo hawapatii vyama vingine kama kule Tanzania nafasi sawa, ili kuweza kuwania uchaguzi. Waweza kuwa na uchaguzi, lakini uchaguzi unaweza kuwa uchaguzi butu, kama vyama vya upinzani havipewi nafasi sawa na chama kinachotawala. Kwa hivyo Tanzania wa nafikiria wanacho uh, shida hiyo. Kumalizia Bwana Mwenyekiti, ni hiki mimi mm -hmm. ningefikiria sana ya kwamba mawakilishi wetu Cecil Mbarire, Richard Onyonka, William Ruto, Raila Odinga wote wanawania viti hivi waweze kutoa msimamo wao wa kuelekeza jamii na sio tu kusema bottom up, kutuambia bottom up ni nini. Mimi kama mwana diaspora Mkenya niko huku, itanifaidi vipi? Yule mkulima wa majani chai, itamfaidi vipi? Ya kwamba kuwe na mwelekeo, na wanahabari waangazie na wawaulize maswali magumu kuhusu mambo haya. Kwa hivyo, kwa wakati huu inaonekana Kenya ni kama ni mchezo wa kubadilishana viti, ndio. Na, ya, ya kwamba pengine mwaka ujao sisi limbarire eh, mazingira ya kisiasa yakigeuka tena atarudi upande wa Uhuru Kenyatta, na atajibu. Mazingira yakigeuka pengine na atarudi upande mwingine, ni kama ni mchezo wa chekachenga. Lazima wawekwe chini na waulizwe maswali magumu ya maendeleo na, na atajibu kwa sababu tuko naye, lakini ili tuwape nafasi wote eh, upande wa Tanzania Samir Huza labda kwa, kwa kifupi. Hebu e, tuambie hapo Tanzania kuna hali kama ilivyo nchini Kenya ambapo kama ulivyosikia, uh, vyama sasa vinaanza kuchukua position wanavyosema Kiingereza, e, vinaanza kuchukua msimamo vingine, eh, miungano ikivunjika, mingine ikiundwa, kuna hali kama hiyo hapo Tanzania? Hapana, uh, uh, na nafikiri Kenya wao wamekomaa zaidi katika demokrasia hasa hizi za vyama kuliko Tanzania au nchi zingine za East Africa. Uh, wao kule wako waelewa zaidi, inazoanzasema za sisi, huku bado sana hiyo. Yani sisi eh, unajua tatizo kubwa ambalo lipo ni kwamba eh, watu wanataka sana kuwa katika eneo la mafanikio. Yani unajua, huku ukijipendekeza kwa mtawala, basi wewe ujue utapata uta, uta utapata nafasi yani ili upate nafasi, ili biashara yako iende vizuri, ili we uonekane ni mzalendo sana, lazima ujipendekeze kwa chama tawala. Sasa ukiwa upinzani, wewe ni mtu wa kuandamwa mpaka kesho kutwa, yani mpaka hata kizazi chako kitaonekana kwamba sio wazalendo. Sasa kitu cha namna hiyo inarudisha kidogo nyuma uyo ufanisi. Utakuta watu wanalalamika pembeni, watu mnawalalamishi sana pembeni lakini ukiwaambia kwamba twende tukalalamike tupaze sauti ni waoga. Ndio tatizo so kubwa ambayo lipo kwetu, tofauti na Kenya. Kenya unamkuta kwa mfano kama huyo naibu rais ni mtu mkubwa sana, lakini atagombea kupitia chama ambacho labda ni cha upinzani. Sasa unakuta tayari wao wako advansi na mawaziri wao na nani, tofauti kabisa na na sisi Tanzania kwao na wao Kenya, kwa mfano kampeni zao wameanza muda mrefu, mipango yao imeanza muda mrefu. Kitu hakipo kabisa hicho, yani. Sasa hivi kenda kuzungumza masuala ya uchaguzi labda tena wa mwaka kesho Tanzania, wewe unaweza ukapewa kesi hata ya ugaidi au ya uhaini yoyote, kwa sababu muda bado haujafika. Kwao ni bado, tuko nyuma sana katika demokrasia ya vyama vingi, bado tuko sana katika demokrasia ya watu kutoa mawazo mbadala uko nyuma sana katika kutambua vyama vya upinzani na umuhimu wake. Kwa hiyo hali ni tofauti kabisa katika nchi ya Tanzania ikilinganishwa na Kenya, kama anavyosema Sami Ruhuza, nitampa nafasi yani, uh, mbingu uh, na ardhi <laughs> Ni, ni kama wanasema usiku na mchana <laughs> wengine, nitampa nafasi sisi limbarili ya ajibu mawili matatu, lakini kabla ya hapo, tunaye msikilizaji ambaye anataka kuchangia. Kumbuka ni live talk, ambapo huwa tunawahusisha pia wasikilizaji moja kwa moja. Tusikie jina lake na yuko wapi na ni nini anachotaka kuchangia. naitwa na Kasimu Alisiata kutoka Kenya, jimbo katisi la Kakamega kwa mchango wangu kwa mambo ya kisiasa, ni kama historia inajirudia kulingana na tuseme, kama nchini hapa Kenya tumekuwa na hulka ya kwamba mshindi ndiye anapata kila kitu, anaunda serikali na anateua mawaziri kitendeleva, na kenye anakuwa anabaki kuwa mpinzani, na inakuwa ngumu sana kuendelea na mambo ya kitu kama uchumi, mambo ya kustawishaji wa nchi inakuwa ngumu na hiyo ni kama imekuwa tu eh, dunia mzima, kwa sababu hata tukiangalia mambo kama Tanzania, tumekuwa na uchaguzi, umefanyika umepita, lakini mpinzani anapata shida eh, mara mingi anafurushwa nini, vituko inafanyika. Na hiyo mambo ukiangalia kule nyuma ni kama ilikuwepo, sasa ni kama inajirudia, inasomwa wana, wanasiasa wetu kwa, mchangu, kwa, kwa mtazamo wangu ni kwamba tuwe na eh, taasisi ama tuunde vitu kama eh, uangalizi ama kitu kama maelewano ya kubadilisha katiba. Sasa kama hapa nchini Kenya, Kenya tumekuwa na nili, kitu, kitu kama handshake ambayo ilianzishwa na Uhuru Kenyatta na mpinzani wake Raila Odinga, hiyo kitu imeleta, i, ikipita kitu kama BBI ikipita itakuwa na manufaa sana eh, hapa Kenya so kwa mtazamo wangu ni kwamba eh, Tukiwa na kitu kama mshindi na mwenye ameshindwa, wanakuja pamoja, wanaelewana then mwenye ameshindwa pia anapewa nafasi kidogo kwa serikali ambayo iko kwa- ime, ime, imepata madaraka. Hiyo kitu inaweza leta sana msisimko na maendeleo kusonga kukwenda juu. Nam, asante sana, na msikilizaji huyo. Uh, akitoa maoni yake Sisili Mbaride. Sasa narejea kwako, uh, na swali hapa, usikia huyo anasema ni historia, inaonekana inajirudia, sio tu hapo Kenya lakini pia na Tanzania. Je, ilikuwa ni makosa kwa Jubilii ku, uh, kuleta vyama pamoja, yani kuambia vyama vingine vivunjike, ndio muunde muungano wa Jubilii baada ya yale tunayoyaona sasa, wengine wanasema Jubilii pia inasambaratika. Kazi kwako Sisili. Haikuwa makosa hata kidogo, Bwana Moredi, kwa sababu tulikuwa na nia ya kuunda chama cha kitaifa, chama ambacho ni kubwa, kiko na kila mtu ndani, badala ya kuwa na vyama mingi tudogo ambazo wa hazisaidii. Kwa hivyo, the whole idea ya kuwa na chama ya Jubilee ilikuwa to form a national party na enyewe tulipata a national party kwa sababu Jubilee ilikuwa the largest political party katika nchi ya Kenya, na ikakuwa na wajumbe wengi zaidi kuliko hao wa, wa upinzani. Lakini ni jambo la kuhuzunisha kwamba tuko hapa siku ya leo tukiongea mambo ya kuunda chama ingine, kwa sababu upinzani ulipoingia kwa serikali, kitu ambacho kimetendeka ni kwamba chama cha Jubilee kimekufa, imeisha. Wabunge wengi ambao walikuwa katika chama ya Jubilee wamejiondoa, kwa sababu mambo mingi ambayo ilikuwa inafanywa, hatukuwa tunahuzishwa, kuulizwa maswali, kuambiwa tunaenda e, e, safari fulani, na hata katiba ya chama haikufuatwa hata kamwe. Kwa hivyo naomba kwamba katika kuangalia mbele tutatengeneza chama ambacho sisi wenyewe tulikuwa tunataka chama ya kitaifa ambayo imeleta kila mtu ndani, mm-hmm. kutoka yule mdogo zaidi mashinani mpaka wale wakubwa, imeleta wananchi kutoka kabila zote, kutoka kaunti zote. Lakini sikukatizi si, kapa... si, si, si, si lakini hapo ukizungumza, eh, kuna mtu atauliza hapo hayo ambayo unayasema, kwa hakika tumeyasikia mara nyingi, hata uchaguzi wa tangu miaka ya sitini tunasikia tunaleta makabila pamoja e, na pia kuna swali linaulizwa hapo, ninyi hasa wale mko upinzani ame upande wa Jubilei e, wale m mko na msimamo ama mnaegemea sana upande labda wa upande wa Ruto, na hata wale wanaegemea upande wa Rais Kenyatta na, na, na, na, na kiongozi wa upinzani huyo Raila Odinga e, ni kama wanasema Waingereza kwamba you playing it safe. Hakuna mtu anasema moja kwa moja kwamba rais Uhuru Kenyatta alikosea kwa sababu yeye ndiye kiongozi wa Jubilii eh, kwani hakuelekezwa vizuri? Wewe msimamo wako ni upi? Rais Kenyatta alifanya makosa yeye eh, mwenyewe kama kiongozi wa chama, au ni wale walio karibu na yeye eh, katika kupatia mwelekeo ni, chama hicho? Ni, ni, wale, ni wale wale wako karibu na yeye mm -hmm. na pia kwamba sisi hatukupata nafasi ya kuketi na yeye tuweze kuzungumza kwa sababu chama iko na katiba, na katiba ilikuwa inaonyesha the different structures of decision making ambazo tunatakiwa tufuate. Sasa kama parliamentary group meeting, ambapo viongozi eh, wote wa parliament, MPs wote wa Jubilee wa parliament, tulikuwa tuwe tunakutana katika parliamentary group meeting, PG, ambapo tunakubaliana e, mwelekeo wetu, tunakubaliana mambo ya chama, tunakubaliana mambo ya nchi, lakini hatukupata hiyo nafasi. Kwa hivyo vile ningetaka kusema sasa ni kwamba e, e, tu, tu, de, meli imeng'oa nanga na tunaendelea sasa, kwa sababu sasa lazima tujipange kwa yaliyo mbele yetu, na haiko mbali. Mwaka ujao wakati huu tutakuwa tuna tuko na siku kama mbili tatu kwenda kwa uchaguzi. Kwa hivyo lazima tujipange, hatuwezi kaa mahali ambapo hatusikizwi, hatujui nini naendelea, hatuulizwi maoni yetu kulingana na katiba ya chama. So tumeona tujipange, tukiangalia mbele sasa. Ya, ya nyuma tumesahau, tunaendelea mbele sasa. Naam, tupate msikilizaji mmoja. Uh, kabla sijarudi uh, kwa uh, hawa wageni wetu, tusikie msikilizaji naye anasema nini. Sema jina lako na uko wapi. Okay, kwa majina naitwa Faziri Salina anapatikana Tunduma kata Mpande mkoa wa Songwe wa Tanzania. Kwa yangu mimi, kuhusu hali ya kisiasa inayoendelea katika nchi za Afrika Mashariki, na hata ntende kumngurizia upande wa nchiyetu ya Tanzania, nchetu ya Tanzania kumekuwa si zi na hali mbaya sana y kisasa imevuka tali mekundu kiasi ya kwamba na nasirika mbalimbali ni mbalimbali ambazo nategania demokrasia duniani kujaribu kuingilia hata kziana kuikwa vikwazo nchini ili, ingawa vikwazo vina kwa raia, lakini tunaamini kwamba ikiwekea vikwazo kuna uwezekano mkubwa itajirekebisha ili kufuata misingi ya kidemokrasia. Tulikuwa tunaomba sana wadau mbalimbali, mashirika, wawekezaji katika nchi hii wajaribu kiangalia kwa mapana nchi, kwa sababu huwezi kuwekeza sehemu ambayo hakuna demokrasia. Nafikiri hata ulinzi wa mali zao itakuwa ni ulinzi ambayo ni wasifu. Tulikuwa tunaomba sana wadau mbalimbali, mashirika, viongeza dini wajaribu kukaa na kuweza kushauri viongozi wa nchi hii wajaribu kujirekebisha kwa, tunaamini kwamba kukosekana kwa demokrasia ni vigumu sana nchi kusonga mbele kiuchumi, kielimu, kwa nyanja mbalimbali, ko tukawa tunaomba kwa hilo sana, kazio sauti sana. Ni Fadhili Fualinga, huyu msikilizaji kutoka Tunduma katika mkoa wa Songwe, Tanzania, akizungumza hapo kutoa kauli zake. Na kabla hatujaendelea, maanake tumebaki na wageni wawili eh, nasikia Sisili Mbariri ameondoka. Hebu tusikilize maoni mlio yaandika kwenye ukurasa wetu wa Facebook eh, moja kwa moja pale tusikie nini ambacho mnakisema. Namwona mwenzangu Mkamiti Kibayasi, uko karibu, uh, tayari kabisa kukusomeni Shukrani sana BMJ Murithi. Basi ujumbe katika Facebook kuhusiana na mada hii unayoizungumzia ni mwingi kweli kweli. Naanza kusoma kwake msalika wa Msalika. Yeye anapatikana Mpanda, Katavi, nchini Tanzania. Ameandika kwamba changamoto ni nyingi, hususan vyama vya upinzani ambavyo vimeonyesha hali ya sintofahamu. Nini kitajiri? Basi ni kwamba inataka watu kuwa na subra na kufikiria kwa makini. Haya basi, nasoma ujumbe wa Juma Kazuri Moshi, anapatikana Ugembe Tabora nchini Tanzania. Ameandika kwamba haipo haja ya kuendelea na mfumo wa vyama vingi, bora kibaki chama kimoja kwa sababu wapinzani wanakandamizwa sana na kuitwa magaidi haswa pale tu wanapotimiza majukumu yao ya kisiasa na ndiyo maana tunashuhudia majina kama gaidi, wachochezi na kadhalika. Nasoma ujumbe wa Robert yeye anapatikana Kisii nchini Kenya. Ameandika kwamba masuala ya siasa nchini Kenya joto limepanda juu sana hata kabla msimu wa kampeni kufika, haswa baada ya Naibu wa Rais William Ruto kuzuiliwa kuzuru nchi jirani ya Uganda. Ahadi Fazili Fidel yeye anapatikana DRC, eneo la Manyema, amesema kwa kweli kisiasa ukanda wa Afrika Mashariki bado una changamoto nyingi. Haya basi, BMJ, kwa sasa naona ujumbe huu unatosha. Nitarudi baadaye kidogo kukusomea ujumbe mwingine bila shaka tukipata nafasi ingawaje naona muda unakimbia sana mkamiti, lakini tutaangalia, e, tuone kama utapata nafasi utusomee mengi zaidi. Nirudi e, sasa kwake e, e, Richard Onyonka bado yuko nasi e, Onyonka, swali ni fupi hili e, mshindi ambaye a, mshindi na yule ambaye anashindwa waingie uongozini, sasa itakuwa kuna haja gani ya mashindano yenyewe? Inajulikana katika siasa ni kwamba unajitolea kabisa, ukishinda unachukua uongozi, ukishindwa unasubiri nafasi nyingine. ya hayo ndio yanayosikika sasa kwenye mchakato huo unaoitwa BBI. Vipi hapo, Mridhi? jambo ni kuna mambo mingi sana umezungumzia, lakini nitakujibu matatu. Jambo la kwanza, kama unataka kuji, kuangalia historia ya siasa ya kiafrika Mzungu alikuja akatuambia kuwa ukitaka kuwa na demokrasia lazima umbishe ndugu yako, lazima hata kama ni vita umpige. Hamna haja angalia, nini kimefanyika Israel wakati huu, wa Arabu na Waisrael wameungana, wametengeneza serikali ya mseto, ambako kwa historia wote wanajaribu kusuluhisha mambo ambayo yanaikabidhi ya Israel. Jambo la pili demokrasia ya Afrika, shida tunayo ni kuwa vyama vyote ambavyo vimetengenezwa hapa ni vyombo tu vya kuruka mto fulani kwenda mto mwingine. Hatuketi chini, hatuzungumzi maneno ya maendeleo, hatuzungumzi mambo ya kutoa watu, watu wetu ambao wako umaskini. Ni deal tu, yani ni kufanya tu, ni, ni, ni, ni kupanga vile viongozi wanakuja haja ni kuanza kupora mali haja ku serikali, eh, wa, wale viongozi ambao wanataka kuingia katika serikali ambazo hizi za Kiafrika ambako tunasema tu kuna demokrasia, huwezi kusikia wanaongea maneno ya mazingira namna gani, huwezi kusikia kama wametoa suluhu ambazo zitatatua shida za kutokuwa na chakula Afrika, barabara zetu, napata fedha ambazo zinatumika ni zaidi mara hamsini na zile ambazo nchi zingine za Ulaya ama hata kama nchi yetu hapa Rwanda wanatumia. Kwa hivyo hivi vyama mm -hmm. Hata kama vile nasikia wachambuzi wengine au marafiki zangu wanasema ati tio oh, unajua sasa, lazima sisi tumulikwe. hakuna kumulika Hili. hiki kitu ambacho Mheshimiwa Raila amefanya ni historia. kama si hivyo mreivi, nchi yetu ya Kenya tungeenda vitani, tulikuwa karibu kutafuta mabunduki Mm-hmm. Raila akamwambia Uhuru, wacha tusameheane tukubaliane, lakini mwache hii kazi ya kuiba rasilimali ya wa Wakenya, mwache hii njia ambayo mnatuangalia kama sisi ni, ni, ni enemies of this country. Mzee Raila amepigana kwa siasa ya Kenya miaka karibu arobaini, anafungwa, anapelekwa kizuizini, babake akafungwa sasa yeye ndio wanasema ndio msaliti. Siasa ya Kenya ni wizi, wizi. Tunaibiwa kura, tunaibiwa rasilimali, tunaibiwa kila kitu, alafu tunaambiwa tunyamaze. Sasa Raila akaenda pale, akaingia kwa nyumba ya Uhuru, akamwambia, mtoto wa Jomo, mimi na wewe hatutapigana, tusimamishe, tupunguze wizi. Ndio ukiangalia wakati huu wizi umefanyika kwa hii ma madawa ambayo yalikuwa ya Covid, lakini ukiangalia Jubilii ilipochukua uongozi Maneno ya wizi ilikuwa kila siku kila yeah, siku kila siku, nchi ya Kenya. Sasa Kibaki alituachia deni la shilingi trilioni moja laki tatu. Baada ya Jubilii kuchukua uongozi, angalia mali tuko Kenya ina deni la shilingi trilioni kumi, hatujui tutalipa namna gani? Naam, nah. So, hamna haja mtu kuniambia maneno ya demokrasia. Hatunataka kura zipigwe vipi Kenya inataka watu wenye roho safi watu wenye fikira timamu, watu ambao wanataka kubadilisha nchi na Afrika kontinenti nzima. Namu. Hata mimi ukiniuliza Mureithi, ati unataka atio mtu waongozi sijui miaka tano. Angela Merkel wa Jerumani amekuwa rais wa Jerumani miaka ishirini na nne. Angalia vile ametawala na so, shikilia ka, shikilia kauli hiyo Richard Onyonka, manake muda unatupa kisogo, na nataka niwe fair pia kwake Samir Huza atueleze kwa dakika moja tu uh, tukimalizia Samirhusa. Kulikuwa na wale walikuwa na matumaini kwamba uh, Rais Magufuli marehemu hayati Rais Magufuli uh, alipoondoka kwamba kuna uh, hali ya ulegevu, kulegeza mambo hapo nchini Tanzania. Amnesty International tayari imesema kwamba Rais Samia Suluhu Hassan aelekei uh, kwa njia inayofaa, hususan uh, kufuatia yale yaliyofanyika hapo. Serikali ya Marekani pia inazungumza hivyo. Ni, ni nini ki uh, tarajiwe sasa kwenda mbele. Asante uh, cha kwanza lazima tukubaliane kwamba hii awamu ya sita ya mama Samia alikuweko toka awamu ya tano akiwa makamu wa rais, na yeye ameriki yale ambayo ni ya mwenzake. Kwa hiyo kulikuwa ki, kiuhakika kulikuwa hakuna mabadiliko yoyote. Yeye alichokifanya na watu wakapata moyo zaidi ni kwamba alivyoingia madarakani alijaribu kusafisha yale ambayo yalikuwa kidogo kero kwa uh, wananchi ambao watu walifurahi sana. Hata hii chanjo kwa mfano ya, ya covid na nini ni vitu ambavyo mwenzake alikuwa avitaki kabisa kuvisikia, lakini ye kaingia ameweza kurekebisha ambayo ilikuwa inaonyesha sasa picha nzuri, akaanza kutoa watu ma, maabusu wale ambao walikuwa na kesi za jabu, ajabu ajabu, akasema wenye kesi za kubambikwa waondoke kwao. Watu waliona kwamba japokuwa amerithi na alikuwepo angeweza kuweza kurekebisha nchi na kuiweka katika mstari, lakini matokeo yake amerudi kule kule na zaidi ya kule. Yani kwa mfano, Magufuli katika utawala wake hakuwahi kumshtaki mtu kama gaidi, lakini leo tuna eh, kiongozi wa chama cha upinzani ni gaidi. Leo tuna polisi, polisi anaingia anabomoa vijue vya, vya wapinzani, wana, wana, fujo, na nsamiruhuza na, na anavyosikia ni unasema, wembe ni kama ni ule ule na na mimi manake sina muda mwingi zaidi hapa, naona studio mle unatupa kisogo msikilizaji. Umekuwa ukisikiliza Live Talk kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ni washukuru sana Sammy Ruhuza, mchambuzi wa masuala ya siasa Tanzania, na vile vile Profesa David Monda na kadhalika, Richard Onyonga na ale yule aliyeondoka hapo awali, Sisile Mbaride, mbunge kutoka nchini Kenya. Eh, tunashukuru sana kwa maoni yenu kwa pamoja tunawatakia weekend njema kutoka hapa Washington. Matangazo yamesimamiwa na Hadija Riami, mwelekezi amekuwa ni Aida Isa. Mimi ni BMJ Muridhi, tuonane wakati mwingine.