From VOA Africa hivi sasa ni saa tatu kamili za usiku Afrika Mashariki, saa mbili ya Afrika ya Kati. Zifuatazo ni habari za dunia, msomaji Sunday Shomari. Ajali mbaya ya gari wiki hii katika taifa la Mali imeelezwa ni kwa sababu ya hali mbaya ya hewa na hali mbaya ya barabara watu wapatao 41 walifariki dunia na wengine 33 kujeruhiwa Jumanne wakati basi la abiria na lori lililobeba bidhaa za kilimo zilipogongana katikati mwa Zambugu karibu na mji wa Segu. Diaji Sako, mkuu wa idara ya taifa ya usalama barabarani, aliambia VOA ajali hiyo ilitokea wakati moja ya matairi ya mbele ya lori yalipopasuka na kusababisha kugonga basi la abiria. Janga hilo pia limelaumiwa kusababishwa na mvua kubwa katika barabara ambayo tayari ilikuwa na hatari kutokana na maji na utelezi, pamoja na mwendo wa kasi. Mkuu wa shirika la kimataifa la misaada la maendeleo la Marekani, USAID, alisema Jumatano wakati wa ziara yake nchini Ethiopia kwamba ameelezea wasiwasi wake juu ya matamshi ya udhalilishaji na maafisa wakati wa vita katika mkoa wa kaskazini wa Tigri. Ziara ya Samantha Power nchini humo na nchi jirani ya Sudan wiki hii inafuatia maonyo kutoka kwa utawala wa rais wa Marekani Joe Biden wa hatua kali dhidi ya serikali ya Ethiopia ikiwa misaada haiwezi kufikia mkoa wa Tigre. Katika mkutano na waandishi wa habari katika mji mkuu Adis Ababa, Pawa hakutaja ikiwa upande mmoja katika vita vya karibu miezi tisa huko Tigre ulihusika na misaada ya kuokoa maisha kutowafikia wale wanaohitaji, lakini alisema uzuiaji uliofanywa na pande zote ulikuwa unazuia juhudi hizo alisisitiza wasiwasi wa Marekani juu ya matamshi yaliyotumwa kwa pande hizo. Tunisia inakabiliwa na kuongezeka kwa visa vya COVID-19. Mahitaji ya oksijeni ya kuokoa maisha yamekuwa juu kuliko usambazaji na kuwaacha wagonjwa wakikata tamaa na wanafamilia wakikasirikia serikali, kwani wanasema inalazimika kutafuta oksijeni peke yao. Wakati shida ikiongezeka, wafanyabiashara wamechukua fursa ya kutafuta faida wakinunua vifaa vya oksijeni na matibabu mengine na kisha kukodisha au kuuza kwa bei ya juu. Biashara hiyo yenye faida ambayo inakuwa mtandaoni imesababisha raia kutoa wito kwa mamlaka kuingilia kati. Nilifanyiwa vitisho vya kila aina, watu walikula wakifanya biashara na kufanya kila kila kitu, niamini mimi na kila jambo, alisema Abdu Mzagu mwenye umri wa miaka arobaini na tatu ambaye mama yake mwenye umri wa karibu miaka themanini alifariki Juni ishirini na sita kutokana na Covid 19 baada ya kutumia siku sita akijaribu kupata matibabu ya kuokoa maisha ya oksijeni aliyohitaji lakini alishindwa. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Siku chache tu baada ya Olimpik ya Tokyo kuanza, Japan ilianza kuona ongezeko kubwa la visa vya korona. Leo Alhamisi, nchi hiyo imetangaza maambukizi mapya elfu kumi na tano yaliyothibitishwa kila siku kwa mara ya kwanza. Wataalam wa afya sasa wanajadili ikiwa ni kwa kiasi gani michezo hiyo inapaswa kulaumiwa kwa mlipuko huo ambao maafisa wanaonya ni mkali sana. Japan imeweka rekodi ya maambukizi ya kila siku takriban mara saba tangu michezo kuanza. Maambukizi mengi yamekuwa ndani na karibu na Tokyo, ambayo ni mwenyeji wa maelfu ya wanariadha wa Olimpiki, maafisa na wageni wengine. Siyo tu shida ya Tokyo wakati huu, maafisa wanaonya, idadi ya maambukizi mapya imeongezeka nchini kote kwa viwango ambavyo havijawahi kutokea. Yasutoshi Nishimura, waziri wa serikali anayesimamia masuala ya korona, aliwaambia mkutano wa wataalam hii leo. Ibrahim Raisi anatarajiwa kuapishwa leo Alhamisi wa rais mpya wa Iran. Mhafidhina huyo wa hali ya juu alishinda uchaguzi wa kishindo mwezi Juni katika kura ambayo iliandikisha idadi ndogo sana ya waliojitokeza. Wagombea kadhaa mashuhuri waliostahili kugombea waliondolewa. Rais anachukua madaraka wakati Iran inakabiliwa na changamoto kubwa za kiuchumi, pamoja na athari za vikwazo vya Marekani. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu ni Sandey Shomari. Muda mfupi ujao utaungana na Idi Ligongo katika kipindi cha Kwa Undani Kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika sehemu nyingine ambapo tunakuletea habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo basi, tutaangazia e, kesi inayomkabili mwenyekiti wa chama cha demokrasia na maendeleo CHADEMA, e, kwa mashitaka ya ugaidi, kesi ambayo ilikuwa isikilizwe hii leo na kushindikana kusikilizwa. Tutasikia kinaga ubaga kile kilichosababisha kesi hii kushindwa kusikilizwa hii leo. Na katika sehemu ya pili ya matangazo yetu ya kwa undani, tutaangalia hatua ambayo inafanywa baina ya Tanzania na Kenya e, katika kushughulikia kero ambazo zimekuwa zinajitokeza katika kukabiliana na virusi vya korona katika maeneo ya mipakani eh, na hii ni baada ya ziara ya rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan kwenda nchini Kenya na kutaka eh, wale maafisa wa juu kukutana na kutatua tatizo la kero hizo, ambapo hii leo eh, waziri wa afya wa Tanzania Dorothy Kojima ametembelea eh, katika taifa hilo la Kenya eh, kukutana na mwenzake wa waziri wa afya. Tutaangalia swala hili kwa undani ninayekukaribisha katika matangazo haya mimi jina langu ni Idi Ligongo nam. Karibu katika matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Hii leo basi, mahakama ya Kisutu ya jijini Dar es Salaam ilitarajiwa kusikiliza kesi ya mwenyekiti wa chama cha demokrasia na maendeleo CHADEMA Freeman Boy, ambaye ana mashitaka ya ugaidi, mashitaka ambayo yamemfanya awe ndani mpaka kipindi hiki eh. Na hii leo kesi hiyo ilikuwa isikilizwe, lakini mahakama ya hakimu mkazi Kisutu imeshindwa kusikiliza uh, kesi ya uhujumu uchumi ambayo vilevile inamkabili mwenyekiti wa chama cha demokrasia na maendeleo CHADEMA na wenzake watatu, baada ya kile kinachodaiwa kuwa ni teknolojia ya mtandao kwa njia ya video kuleta hitilafu uh, na kesi hiyo kuahirishwa hadi kesho Ijumaa Agosti 6, kwa mujibu wa mtandao wa gazeti la Mwananchi ni baada ya kutokea kwa hitilafu katika mfumo wa mawasiliano inayotumika kusikiliza katika ukumbi wa mikutano wa video uliopo katika mahakama kuu ya Kisutu. Kutokana na hilo, swali kubwa limekuwa likijitokeza ni kwamba je, kesi hii toka hapo awali ilikuwa imepangwa kufanyika kwa njia ya mtandao? Na sababu ni nini? Ni swali kubwa ambalo limekuwa likiulizwa na wadau mbalimbali, lakini kile ambacho mimi binafsi nimekipata kutoka eh, kwa wakili wa Freeman Mbowe na vilevile vile wakili wa chama cha demokrasia na maendeleo Chadema Peter Kibatala ameeleza kwamba teknolojia hiyo ya internet ama ya mtandao ilikuwa itumike kama mbadala baada ya mahakama kushindwa kufanikisha kumfikisha uh, huyo mwenyekiti wa chama cha demokrasia na maendeleo Chadema, kwa kuwa mahakama yenyewe huwa inahitaji mshukiwa kufika moja kwa moja katika eh, mahakama hiyo. Kutokana na hilo, nikazungumza na wakili huyu Peter Kibatala na kwanza kabisa nikamuuliza kile ambacho kimesababisha haya yote kutokea na nini kinaendelea juu ya kesi hii. Huyu hapa ni Peter Kibatala. Ah, sasa leo ilikuwa aletwe eh, mahakamani Mbowe pamoja na washtakiwa wenzake wale watatu kwa ajili ya taratibu zingine za kisheria, lakini kwa sababu moja au nyingine Eh, hakuletwa mahakamani. Of course walitoa sababu upande wa mashtaka kwamba corona haikuwa sababu nzito, hatukuwa na sababu nzito, lakini mwisho wa siku eh, tukasema wacha tuwasikia watakati wakisema official na kitu tungekuwa na yetu ya kusema. Bahati mbaya eh, ni kwamba sasa baada ya kuwa hawakuletwa, eh, njia mbadala ilikuwa ni kuendesha hiyo kesi kwa njia ya mtandao, kwa maana ya kufanya video conferencing uh, bahati mbaya sana ni kwamba eh, video conference facilities zikafeli Eh, upande wa gerezani Ukonga. Kwa hiyo maanake tutakuwa tunajua tuna seti huku Kisutu mahakamani na tuna seti kule gerezani Ukonga, ili, you know, hiyo konfrensi iweze kufanyika. Bahati mbaya kule upande wa gerezani Ukonga zili eh, fasiri zikaferi kwao, tukashindwa kuendesha kesi kwao. Mahakama ikasema kwamba inaahirisha kesi mpaka kesho tarehe sita mwezi wa nane saa tatu asubuhi, na imetoa amri kwamba Mbowe na wenzake wote waletwe mahakamani, lazima waletwe mahakamani ili saa kesho tuweze kufanya hatua nyingine kwa maana yeah, hiyo uh, kile ambacho kimeelezwa kwamba uh, mtandao umegoma, si kwamba kesi hii ilikuwa imepangwa toka mwanzo kusikilizwa kwa njia ya mtandao, ni kutokana na awali ha, kutokea hitilafu nyingine. Yes, kama nilivyosema awali kwamba kwa mjibu wa sheria e, msingi kabisa wa uendeshaji kesi ni mshtakiwa kuja mahakamani physically. Yani, you know, kukuja mahakamani njia ya mtandao ni njia mbadala ambayo inatumika kwenye mazingira machache sana, kwenye mazingira machache sana lakini eh, yani ni, ni exception to general rule. General rule ni mshtakiwa kuja mahakamani eh, kwa hiyo tulitegemea na of course amri ya mwisho ya mahakama eh, siku ambapo kama unakumbuka Mbowe alisomewa mashtaka tarehe 26 mwezi wa saba ko amri zilizotolewa mahakama tarehe sita mwezi wa saba ni kwamba Mbowe aletwe leo mahakamani kama nilivyosema. Sasa hapo katikati nini kilitokea, upande wa mashtaka na magereza wanafahamu zaidi, lakini sisi pia tulikusudia kuliulizia maswali hilo swala, tulikusudia kuliuliza maswali hilo swala, e, wakati wa kesi sasa. Bahati mbaya kama nilivyosema kesi yenyewe ambayo mahakama ilisema tufanye kwa njia ya mtandao haikuweza kuendelea kutokana na tatizo hilo la kimtandao. Kama ilivyosema, video conference hazikuwa zimefanya kazi vizuri. Kwa hiyo amri ya mahakama ilikuwa aletwe leo, lakini sasa leo baada ya hu kushindikana, imesisitiza kwamba aletwe kesho, ili kesho sasa tuweze kuyajadili ku, ku, ku, mambo yote kabisa eh, kisheria na kimahakama. Kwa upande wenu nyinyi uh, wa utetezi mmejiandaa uh, vipi na mpaka hivi sasa mwenendo ulivyo wa kesi? Well, uh, tumejiandaa vya kutosha kama ambavyo tunajiandaa siku zote. Uh, tuna maoni yetu kuhusu kesi hii kama ambavyo tumekuwa na maoni kuhusu kesi nyingine zote ambazo ameweza ku kushitakiwa Freeman Mbowe uh, na of course mnafahamu kwamba bo pamoja na kwamba ameshtakiwa mara nyingi tu, lakini hakuna hata katika kesi moja ambayo kupatikana hatia. Hata pale alipatikana na hatia mahakama ya chini, mahakama ya juu ili zilimwachia eh, huru kwa eh, hiyo mashtaka kwa namna fulani, ambao tai kuirejea kwa sababu ya kutunza heshima ya mahakama na walioandika hayo mashtaka. Lakini si tumejiandaa vyema tu, eh, lakini pia eh, tuku, tuku, tuna malalamiko namna ambavyo E, alikamatwa na namna ambavyo alifikishwa mahakamani. Nafikiri nafahamu kwamba tumefungua, e, kesi ya kikatiba ambayo mboe analalamikia kwamba e, ama haki zake za kikatiba za kuwa e, treated kama tuhumiwa na sio e, mfungwa, kwa maana ya kwamba e, katiba inasema mtu anaposhtakiwa kwa makosa ya kijinai anatakiwa utu wake ulindwe na apewe haki ya kusikilizwa kikamilifu. Kwao unakumbuka kwamba mbayo alifikishwa mahakamani bila mawakili wake, alilazwa kituo cha polisi sakafuni, amepelekwa ma, mahakamani bila kuambiwa anapelekwa wapi. E, hayo yote tumelalamikia, tumefungua shauri la kikatiba e, ambalo e, limeshapangiwa, bahati nzuri majaji watatu, tafizwa mbele ya jopo e, na majaji watatu mahakama kuu na nafikiri itasikilizwa itatajwa ita kwa mara ya kwanza mnamo tarehe tisa mwezi huu wa nane ifikapo Jumatatu saa nane mchana. Kwa hiyo hizo ni mojawapo ya hatua ambazo tumezichukua kupinga au kulalamikia namna ambavyo e, mteja wetu amekuwa am, am, am, am, am, am, am, akitendewa mikononi mwa polisi na taasisi nyingine ambazo zimekuwa zikimshikilia. Kwa hiyo yeah. Tunaendelea, tuna mengine tutakuwa tunayashughulikia ya kadri yanavyojitokeza. Kwa hali ya mahakama leo ilivyokuwa, a, kiujumla hali ilikuwaje? Maanake kulikuwa kuna ripoti kwamba wafuasi wa Chadema ambao wanatetea shauri hili e, kutaka kuona mwenyekiti wao wanatendewa haki wataandamana ama kufika mahakamani. Hali ilikuwaje hii leo? Mimi sikuona maandamano, nilichokiona kwa macho yangu ni wafuasi e, na mashabiki wa Freeman Aikaeli Mbowe, mteja wetu, pamoja na washtakiwa wenzake wakiwa mahakamani kwa utulivu, kwa adabu kabisa, kwa unyenyekevu. Walikuwa wamebeba mabango mbalimbali ya kumtia moyo Freeman Mboyo pamoja na wenzake, na watu wao walikuwa wakionyesha hisia zao. Hiyo e, haikatazi kabisa kabisa na sheria yoyote. li maandamano bila kibali, okay fine, toza tukadibeti huo e, bado ni mjadala ambao unaendelea, haki ya kuandamana. Lakini okay, tuseme basi e, argument kwamba kuandamana ni kosa, lakini mimi leo sikuona maandamano. Niliona watu kama nilivyosema, wakiwa waustaarabu wa, wa, wa kabisa, wamebeba mabango lakini bado bado, kwa masikitiko makubwa, niliona jeshi eh, la polisi likiwakamata baadhi ya watu simply kwa mtu kuwa amebeba bango. Kubeba bango sio kosa la kisheria chini ya sheria zetu, uh, unless uwe kwenye bango umeandika maneno ya, ya matusi labda ambayo yamekatazwa na sheria, lakini kama unasema tu, kwa maoni yangu, kwamba Freeman Mbowe sio gaidi hiyo sio kosa la kisheria lakini sasa wenzetu jeshi la polisi ni eh, mchakato mrefu mrefu ambao sijui utaisha lini wa kuendelea kuelimishana kwamba eh, wajishughulishe zaidi na makosa yale yaliyo wazi kabisa na kosa kosa la kisheria linafahamika kabisa yani wala halina halina halina ubishi ubishi lakini kwa, kuna baadhi walikamatwa mpaka dakika ya mwisho kabisa kwa sababu kama nilivyosema, tunaamini kwamba hawana hatia yoyote. Kwa waliokamatwa nime, nime, nime, nime, nime, tumegawana majukumu na wenzangu wanashughulikia e, tunaamini kwamba polisi wataona busara watawaachia huko walikowapeleka vituo vya polisi, na kama hawataona busara wataona kwamba kuna tija ya kuwapeleka mahakamani, na huko pia tutawapigania, kwa sababu tunaamini kwamba kama nilivyosema, hakuna kosa lote lile mtu anatenda kwa kubeba bango na kuonyesha hisia zake dhidi ya mashtaka, mradi tu havunji sheria hafanyi content of court wala hamtukani polisi yeye. Yeah, anasema Tumbowe sio gaidi, that is the problem kwenye macho ya sheria. Na mpaka sasa hivi labda mna idadi kamili ya uh, hao waliokamatwa kutokana na uh, hali hiyo ambayo imejitokeza hii leo. Uh, kama nilivyosema, ukamataji ulikuwa ni eh, naweza nikaita kama holela hivi yani, yani imekuwa vigumu kuestablish namba halisi, na ndo maana nimeomba wenzangu tusaidiane, yani, kwenda E, vituo vya polisi ambao tunafikiri wamehifadhiwa huko ili tuweze kujua majina yao e, pamoja na namba zao. Lakini wote bila kumwacha hata mmoja tutawapigania, hatutamwacha hata mmoja labda tusipate taarifa zake na kile ambacho sasa uh, kwa yesi, hivi sasa ki, kilichopo kili, cho, kili kwa chama kama chama cha chama cha Demokrasia na Maendeleo, Chadema uh, kwa shauri hili na uh, shauri zima la kupigania katiba mpya, nini ambacho uh, mnakipa kipaumbele zaidi kwa sasa? Uh, mimi ni wakili. Sasa mikakati ya kichama ya kisiasa, msemaji nafikiri ni katibu mkuu wa chama Jioni Mnyika, hilo labda angejibu yeye, yeah, lakini ukiniuliza mimi kama wakili je, yeah, wewe kama wakili Pita Kibatala, kuna kwa maoni yako unaona kuna haja ya katiba mpya? Absolutely, na sio tu nimesema maneno, mtakumbuka niliwahi kufungua kesi kuhusiana na, na mchakato wa katiba mpya. Mimi nilisisitiza kwamba e, e, katiba mpya ni lazima namba moja, lakini namba mbili sio tu katiba mpya katiba mpya ipi? Vesheni ipi ya katiba mpya? Mi nilisisitiza kwamba katiba mpya wananchi walioizungumzia na kuitaka ni ile ambayo ilitokana na maoni ya tume ya Jaji Warioba na huo ndo unabakia kuwa msimamo wangu. E, tunatofautiana mbinu za kufikia lengo, kama nilivyosema, wengine wanafanya makongamano, sisi wengine tunapambana mahakamani lakini mwisho wa siku wote <laughs> bila kutofautiana tunasema tunataka katiba mpya. Kama unavyosema, mbinu zinatofautiana, basi lengo ni moja. Naam, huyo alikuwa ni wakili Peter Kibatala, eh, wakili wa mwenyekiti wa chama cha demokrasia na maendeleo Chadema, Freeman Mboe, na vilevile eh, ambaye ni wakili wa chama cha demokrasia na maendeleo, uh, Chadema. Uh, tunakamilisha sehemu hii ya kwanza. Muda mfupi ujao, tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo ya kongo. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani, ambapo katika sehemu hii moja kwa moja tunaelekea e, hapo nchini e, Kenya, ambapo waziri wa afya wa Tanzania Dorothy Gwajima amekwenda nchini humo kukutana na mwenzake Kaize Kagwe, waziri wa afya wa Kenya, kwa ajili ya kutatua kero mbalimbali zinazotokana na marufuku ama mapambano dhidi ya virusi vya korona. Ikumbukwe e, Tanzania na Kenya zimekuwa zikivutana kwa kipindi kirefu e, toka mwaka jana, ambapo virusi vya korona vilivyoanza kusambaa na kusababisha mgogoro mkubwa katika mpaka wake e, ambapo ilikuwa ikihatarisha vilevile kutokea mgongano wa kidiplomasia lakini, toka ingie madarakani, rais mpya wa Tanzania Samia Suluhu Hassan aliyechukua madaraka baada ya kifo cha aliyekuwa rais wa awamu ya tano wa Tanzania Dr John Pombe Magufuli, ambaye yeye alikuwa akifuata njia tofauti kidogo za kukabiliana na virusi vya korona. Rais Samia Suluhu Hassan ameweka bayana kuna haja ya nchi hizo mbili kukusanya nguvu kwa pamoja na kushughulikia masuala haya kwa pamoja, na kutatua kero ambazo zimekuwa zikiwakabili wafanyabiashara. Kwa kuelewa zaidi, kwanza tusikilize ripoti ya mwanahabari wetu Kenneth Wandera kama sehemu ya ufuatiliaji wa makubaliano ya kiserikali kati ya rais Uhuru Kenyatta na rais Samia Suluhu Hassan miezi iliyopita jijini Nairobi, na baada ya makatibu wa kudumu wa wizara ya afya ya Kenya na Tanzania kukutana wiki hii, waziri wa afya nchini Kenya Mutahi Kagwe na mwenzake wa afya maendeleo ya jamii, jinsia, wazee na watoto wa Tanzania daktari Dorothy Gwajima na ujumbe wao wamekutana jijini Nairobi katika harakati za kubuni mkakati wa pamoja wa kupambana na virusi Mawaziri hao wawili wamezungumzia maswala ya mipakani yanayohusisha raia wa nchi zote mbili, kama vile uchukuzi, maambukizi ya virusi vya korona na mifumo ya upimaji na uthibitishaji wa maambukizi hayo kwa wote wanaoondoka na kuingia nchi zote mbili kupitia mipaka yake. Kenya na Tanzania zimekubaliana kuweka hatua kali na thabiti za kuzuia kuenea kwa ugonjwa wa korona mipakani mwake na vilevile vile kuhamasisha umma dhidi ya athari ya virusi hivi, kama anavyoeleza Mutahi Kagwe, waziri wa afya nchini Kenya. This is not the normal times. Let us not, uh, pretend that it is, because it isn't. Kenya na Tanzania ni ndugu wa toka nitoke na kuwapo kwa mfumo wa pamoja wa kupambana na magonjwa, kutanufaisha nchi zote mbili, ameeleza Bwana Kagwe. Ni mambo mengi ambayo tumezungumza na mengi ambayo tutaendelea kuzungumza, kwa sababu uhusiano wetu na Tanzania sio tu mambo ya afya, ni kama kuzungumza na dada na ndugu yako and we value. Kenya kwa sasa kiwango chake cha maambukizi ya virusi vya korona kimepanda hadi asilimia 17.3, wakati ikirekodi idadi ya juu ya maambukizi ya virusi hivyo kwa maambukizi mapya watu 1571 kwa upimaji wa sampuli 9065 katika kipindi cha saa 24 na vifo elfu nne na watu 57 baada ya kufariki wagonjwa wengine 32. Hata hivyo, Daktari Dorothy Gwajima ameeleza kuwa Tanzania inaendelea na harakati za kudhibiti maambukizi zaidi ya virusi vya korona nchini humo akikariri kuwa ziara yake rasmi jijini Nairobi ni mwendelezo wa makubaliano yaliyowekwa na Rais Kenyatta na Rais Samia. Aidha, Daktari Gwajima ameeleza kuwa Kenya na Tanzania zipo kwenye mazungumzo kurahisisha upimaji na uthibitishaji wa maambukizi ya virusi vya korona na kupunguza muda wa kusafiri kati ya mataifa haya mawili hivi. Mtu akifika kwenye boda ya Kenya na Tanzania anatakiwa asisumbuliwe kwa lipi ambalo ameshalifanya alikotoka. This is an issue. Lakini je, huyu anayekuja na ndege za kimataifa na ile certificate kubwa ya PCR test iweje Tanzania iwe masaa 72 wakati Kenya ni masaa 96? Haina maana yoyote lakini amejipata katika hali ngumu kuelezea matamshi yake ya awali kuwa Tanzania haihitaji chanjo ya korona na badala yake inastahili kutumia tiba asili. Hatubomoi na hatukani, tulichokifanya tulianza nacho kama silaha ya awali na sasa tuko kwenye silaha ya advanced. Ukienda vitani huruhusiwi kwenda na kisu na fimbo, hata kama una ak47. Kazi inaendelea. Rais Samia Suluhu Hassan wiki iliyopita alizindua rasmi zoezi la utoaji chanjo dhidi ya virusi vya korona, ambapo yeye pamoja na baadhi ya viongozi wakuu kalini na dini nchini humo wamepatiwa chanjo ya dozi moja ya Johnson and Johnson. Na zoezi hilo kwa sasa linaendelea nchi nzima. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Asante Kennedy Wandera kwa ripoti hiyo. Vilevile vile ni naye Kennedy Wandera katika uh, laini ya simu. Kennedy Wandera, hebu uh, tupe undani wa kile ambacho kipo nini ambacho kimesababisha haya yote eh, kutokea hivi sasa, na labda utueleze kile ambacho kimejitokeza hapo Nairobi eh, mara baada ya ujio wa huyu waziri wa afya wa Tanzania, Dorothy Kojima. Naam, ni kweli eh... Uh, waziri wa afya nchini Tanzania Daktari Dorothy Gwajima yuko Nairobi na amekutana na waziri wa afya hapa nchini Nairobi, nchini Kenya kaadhi uh, Mutahi Kagwe, na hii anaitaja kama ziara rasmi ya kiserikali ambapo uh, yuko Kenya na kama sehemu ya kufuatia mazungumzo au makubaliano yaliyofanywa kati ya Raisi Uhuru Kenyatta na Raisi Samia Suluhu Hassan ili kuweka hatua za kupa, za pamoja za kupambana na janga la virusi vya korona, na kile ambacho wamekubaliana hawa wawili ni kwamba lazima pawepo kwa na mkakati bunifu wa kuhakikisha kwamba kuna hatua kali za kuzuia kuenea kwa ugonjwa huo wa korona hasa kwenye mipaka ya Kenya na Tanzania lakini vilevile pia mazungumzo hayo yameangazia uh, uh, maeneo kama uh, watu kutoka uh, Tanzania kuingia Kenya kupitia mpaka, na vilevile jinsi watu wanaweza kufanya uchukuzi wanapokuwa na vyeti vya kusafiri, hasa baada ya kupimwa virusi vya korona na kuthibitisha kwamba wanaondoka nchi zao na, uh, wakiwa katuna, wakiwa na vyeti hivyo vinavyoweza kuwasaidia kuingia nchi hizo mbili. Kwa hivyo ni mengi ambayo uh, wanaendelea kuzungumza mpaka sasa. Tunasubiri eh, kutoa ile uh, ile communique, kueleza hasa maeneo gani ambayo wamezungumza na kuafikiana, lakini tunachokijua ni kwamba uh, kinachofanyika kwa ni kwamba wanafuatilia yaliyoafikiwa kati ya mazungumzo ya kiserikali kati ya rais Kenyatta na rais Samia suluhu Hassan. Wandera, unaweza kutueleza kwa hapo Kenya taarifa ambazo mnaelezwa e, hali ikoje hivi sasa katika kushirikiana e, baina ya Tanzania na Kenya, hasa katika suala la mipakani? Maanake mtafaruku umekuwa kwa kipindi kirefu, madereva wa malori, hali kadhalika watu wengine ambao a, tumeona kwamba walikuwa wanazuiliwa hata kufungwa kwa mpaka Nam, kwa mujibu wa taarifa ya waziri wa afya wa Kenya Mutahi Kagwe, anaeleza kwamba serikali ya Kenya na serikali ya Tanzania ni ndugu wa kufan, uh, kufana na hivyo basi, uh, kuna haja ya kuimarisha uhusiano huo, hasa kutokana na mazungumzo yaliyofanywa na, na, na, na na makubaliano yaliyowekwa kati ya Rais Samia na Rais Kenyatta na hivyo basi hapana haja kwa kuweka mambo mengi ya kufuatilia maswala yanayohusikana na, na magonjwa. Na hivyo basi kuja kwa daktari uh, waziri daktari Kwajima Nairobi ni njia mojawapo tu ya kuhakikisha kwamba pana uwezo wa kuhakikisha kwamba raia wa nchi hizi mbili kupitia mipaka wanaingia bila kuwapo na vikwazo vyovyote na iwapo kuna maswala mengine ambayo yanahitaji uwazi basi nchi mbili zitaendelea kushauriana ili kubuni mkakati wa pamoja wa kupambana na janga la virusi vya korona. Lakini nieleze pia kwamba uh, waziri Dorothy Gwajima amekariri kwamba Tanzania itaendelea kutumia tiba hali, tiba um, tiba uh, uh, uh, inaitwaji tiba halisi ili kulinda raia wake dhidi ya virusi vya korona na vilevile vile, uh, Tanzania itaendelea kutumia chanjo iliyopo ili kupambana na janga hili, na vilevile vile, waziri wa wa Kenya wa afya Mutahi Kagwe ameeleza kwamba kuna mambo mengi ambayo, uh, nchi za Afrika zi, zinazo hasa katika mkakati wa kupambana na virusi vya korona. Hivyo basi kuna haja kubwa sana ya Tanzania na na, na Kenya kushirikiana kudumisha mahusiano na kubuni mkakati wa pamoja ambalo ndio lengo lao hasa mpaka hivi sasa uh, kile ambacho labda kimeainishwa na mawaziri wote hao wawili eh, wa afya wa Kenya na Tanzania, wameeleza kwamba hali ikoje katika eh, namna ya kushirikiana kupambana na virusi vya korona, lakini kiujumla hali zikoje katika mataifa yao uh, juu ya maambukizi ya virusi vya korona Kwandera. Kwa upande wa Kenya, waziri Mutahi Kagwe ameeleza kwamba hali inaendelea kuwa mbaya, maanake Kenya inaendelea kurekodi idadi ya juu ya maambukizi ya virusi vya korona hasa katika jiji la Nairobi, na hivyo basi anaeleza kwamba raia wa Kenya wanafaa kuwa makini sana eh, kwa sababu bado serikali haiwezi kutangaza kwamba imeshinda, uh, janga hili na hivyo kuna haja, haja kubwa kwa serikali ya Kenya kuendelea kupambana na virusi hivi na kwa mujibu wa Daktari Dorothy Gwajima anakariri kwamba serikali ya Samia Suluhu Hasan inaendelea kubuni mkakati ambao utaisaidia nchi kupambana na virusi vya korona na kuwataka raia wa Tanzania kuendelea kutumia uh, kufuata tahadhari zilizowekwa na serikali hiyo ku, ili kujilinda dhidi ya virusi hivyo. Na kuja kwake Nairobi ni njia mwafaka tu ya kutafuta uh, mkakati unaotumika na Kenya ili kuongeza nguvu katika mkakati wake wa kupambana na virusi vya korona akieleza kwamba hili ni janga ambalo lipo na linaitesa dunia, na hivyo basi mataifa jirani yana umuhimu kubwa wa kushirikiana ili kuwezesha njia za kupambana na janga hili la virusi vya korona. Asante sana, Kennedy Wandera, kwa kutueleza hayo yote. Basi hapa e, tunakamilisha matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nami.