Kutoka studio kuminatano, hii ni VOA Express. Ni Agosti tarehe tatu, karibu katika safari ya VOA Express katika majira ambayo raia wazungumzia ziara za marais wa Afrika Mashariki katika nchi mbalimbali. Mbali. Karibu, mimi ni Josephat Kioko. Na mimi ni Salma Mohamed. Tutakujuza ni vipi wahamiaji wanaoishi ughaibuni wanatumia fursa ya vipaji walivyo navyo, michezo ya Olimpiki na kwendaji, wanamichezo wa Afrika washaanza kupata nishani. Kumbuka tuna burudani vilevile, tutakuburudisha baada ya mazungumzo yetu ya barazani, mada wazi tunakushirikisha kupitia mitandao ya kijamii. Na je, unafahamu kwamba kuna vyakula unavyoweza kutumia ili kujikinga na baridi mwilini? Yote hayo ni katika Vio Express. Kwanza tupate taarifa kuu. Wiki ya pili ya michezo ya Olimpiki katika mji wa Tokyo, huko Japan, ambako wanamichezo wa Afrika wanajitahidi kupata medali zaidi. Katika riadha, tayari dhahabu kadhaa zimepatikana, ila katika ndondi, bondia wa pekee aliyepata nishani anatoka nchi ya Ghana. Kwa taarifa zaidi, tuungane mwanamichezo wetu Sandey Shomari ambaye amekuwa akifuatilia michezo hiyo ya Tokyo, Japan. Asante sana kule Mombasa Studios. Basi moja kwa moja uh, nikiangalia yale yanayojiri katika michuano ya Olympic Japan. Tuangalie basi upande wa wakilishi wetu wa Afrika, mpira wa kikapu, wakilishi bara hili, timu za wanawake na wanaume kutoka Nigeria waitwao D Tigers zimeaga rasmi baada ya kutolewa kwenye michezo hiyo bila kupata medali yote. Kwa upande wa timu ya wanawake, walipoteza mchezo wao wa oh, tatu dhidi ya wenyeji Japan kwa jumla ya pointi 102 kwa 83. Sasa basi robo final za michano hiyo zinaanza kati ya Marekani na Hispania, wakati Ufaransa itachuana na Italia, na Slovenia watakutana na Wajerumani, wakati Australia watapetana na Argentina kwenye mchezo wa kwanza wa robo fainali. Kwa upande wa riadha, mbio za mita elfu tatu kuruka viunzi hapa wa afrika wameng'ara kweli kweli baada ya sufen el bekali wa moroko kutwa taji la olimpiki mita elfu tatu na kuchukua ile medali ya dhahabu alikuwa ni mshindi wa kwanza medali hiyo wa moroko kwa michezo hiyo tangu hicham el geruji mnao mwaka elfu mbili na nne el bekali mwenye umri wa miaka 25 alikuwa mbele kwa dakika 8 na sekundi nane dhidi ya mwethiopia la mecha grima na mkenya benjamin kigin amechukua nafasi ya Mkenya Conselus Kipruto ambaye hakuwapo mwaka huu. Moroko sasa imekomesha utawala wa Kenya katika mbio ndefu baada ya mataji tisa mfululizi ya Olimpic tangu mwaka 1984, na kwa upande wa wanawake, mbio za mita elfu tano bingwa ya dunia mara mbili Mkenya Helen Obiri aliishia kupata medali ya fedha wakati huu, alitumia dakika 14 na sekunde 38, akimaliza wa pili mbele ya Mwethiopia Gudaf Segai. Hali kadhalika nafasi ya kwanza au medali ya dhahabu ilikwenda kwa mwanamke wa Uholanzi ambaye ni mzaliwa wa Ethiopia, Sifan Hassan akitumia dakika 14 na sekunde 36. Huyu dada alizaliwa nchini Ethiopia na Sifan Hassan aliwasili Uholanzi kama mkimbizi mwaka wa 2008. Na haya basi, tukiangalia upande mwingine kwenye michuano ya mpira wa mikono handball, Kundi A wawakilishi wa Afrika Angola walitoka sare na Korea Kusini ya point 31 kwa 31 katika mchezo mkali na kusisimua kwenye uwanja wa kitaifa wa Yoyogi. Angola ilimaliza kwenye nafasi ya tano kwenye kundi A ikiwa na idadi sawa na Korea Kusini lakini ikiwa nyuma kwa mabao, wakati nchi mwenyeji Japan ilimaliza nafasi ya sita mkiani kabisa mwa kundi hilo. Sasa basi Norway na Uholanzi ndio zimefuzu kuingia kwenye nusu fainali na tukimalizia na volleyball kwa upande wa wanawake, timu ya taifa ya Kenya iliangukia pua mbele ya vigogo Brazil kwa seti tatu kubila, kwa bila na kuaga rasmi michano ya Olimpiki mwaka huu. Basi ni hayo tu kwa sasa, nirudi kwenu Josephat Kioko na Salma Muhamed pale Mombasa studios. Nam asante basi kwa kutujuza yanayoendelea ama yanayojiri katika mashindano hayo yanayoendelea kule Japan, Tokyo. Taarifa nyingine ni kwamba wahamiaji wanaoishi ughaibuni wanatumia fursa ya vipaji walivyo navyo kukuza utamaduni wa Kiafrika unaoelezea uchongaji maneno na lugha ya Kiswahili kupitia vitabu. Sabina Bingman ni mhamiaji kutoka Tanzania ambaye anaishi katika jimbo la Minnesota nchini Marekani. Ameandika kitabu cha watoto na vijana kiitwacho Sunde The Girl With The Magic Smile. Mkamiti Kibayasi amezungumza naye na kutaka kujua madhumuni ya kuwalenga vijana na watoto ndani ya kitabu hicho. Kitabu cha Sandra the girl with the magical smile, kwa kweli nililenga sana vijana na watoto, kwa sababu watoto na vijana ni rika zuri sana la kujifunza mambo mengi. Vitabu ni njia mojawapo nzuri ya kupata mafundisho ambayo anaweza kuwasaidia vijana na watoto kwa ujumla, kwa maisha yao ya wea, sasa na pia ya mbeleni kwao nilivutiwa sana kuingia kwenye um, tamaduni za Kitanzania na kuweza kuwafundisha tamaduni zetu za Kitanzania na um, vijana natoa, napenda sana kuona mhusika mkuu wa kitabu ni mtu anayefanana naye. Kama kwenye kitabu hiki ni msichana ambaye ndio mhusika mkuu wa hii hadithi na hiyo tabasamu yake ya ajabu ndani ya kitabu hiki cha Sandra the girl with magical smile uh, kuna hadithi pia ambayo inahusisha hayati Julius Kambarage Nyerere, baba wa taifa la Tanzania. Kuna uhusiano gani kati ya vitu hivi viwili? Kwa sababu wakati naandika kitabu ilibidi nifanye uchunguzi zaidi kuhusu sanaa ya uchongaji meno katika Tanzania, na hakuna mfano mzuri zaidi wa kumweka rais wetu wa kwanza Mwalimu Julius Kambarage Nyerere ambaye alifanya hii sanaa ya kuchonga meno. Na kama watu wengi walikuwa wanajua ama hawajui, ni kweli alifanya hii kuchonga meno, na ulikuwa ukiona tabasamu lake wakati anaongea au picha zake nyingi, unaweza kugundua ile sanaa ya uchongaji meno kwake. Katika kitabu hiki niliweza kuongea na familia ya Nyerere, ya mtoto wa Nyerere na kumuuliza zaidi wa, kwa nini walifanya uchongaji meno na ilikuwa ina maana gani, na ilikuwa ni kuchonga meno, ilikuwa ni, ni fahari na pia ilikuwa inaongeza kupendezesha tabasamu. Pia ilikuwa ni kumweka kijana aonekane kwamba si mtoto tena, amekuwa ni mvulana, amepitia ule utoto, ameenda ile sasa kwenye rika la kuwa kijana ambaye ni shupavu au ni shujaa, kwamba ni kijana ambaye amepitia, amekamilika. Kitabu hiki umetumia lugha mbili ya Kiingereza pamoja na Kiswahili, lengo hasa nini? Ni nini? Hapa niliweka lugha ya Kiswahili kwa sababu maalum kabisa. Kitabu hichi kilivyotoka ni kwa ajili ya kusaidia watu wajue zaidi kuhusu tamaduni za kwetu. Kuna tamaduni ambazo watu hawajawai kuzisikia, na hazikuwa mbaya kama watu wengi, kwa sababu ya tamaduni za Afrika labda zina mambo mengine, lakini Kiswahili ilikuwa ni mojawapo ya kuelezea Tanzania, kwa sababu ukisema Tanzania kitu pia kimojawapo ambapo watu, watu watakijua ni lugha ya Kiswahili. Kwa hiyo nilipenda sana wakati mtu anasoma hichi kitabu pia aelewe na hii lugha ya Kiswahili. Changamoto ipi unayoiona hapa Marekani katika kuhamasisha vijana a umuhimu wa kusoma vitabu? Changamoto zipo kwa dunia sasa hivi na mambo ya internet, lakini inabidi tuwahimize watoto wetu, tuweze kuwafikia kama hata kuwatia moyo kuandika vitabu. Kila mtu ana hadithi ya kutoa. Andika kitabu, andika maisha yako. Unaweza ukafanya hivyo, au pia kuwahamasisha wawe na hizi kama klabu za watoto na vijana katika usomaji wa kitabu. Uliyemsikia hapo ni b Sabina Bigman ambaye ni Mtanzania aishie Marekani, waandishi mzuri wa vitabu na kweli kusambaza ujuzi wa kisomo kwa watoto. Ama kweli michuano inaendeleaje kule? Kwa kweli tuna majonzi kama Wakenya wanariadha wakiendelea basi kukosa mbio zile za muhimu sana mwaka huu katika michuano hiyo ya Olympics, alivyoeleza hapo mwenzetu Sunday Shomari. Kweli Waafrika wanajaribu sana kuona kama watapiku nishani walizoshinda michezo iliyopita. Nimeona katika ndondi Mwanamichezo pekee wa kutoka Ghana amepata medali moja. Mabondia wote wameondolewa, lakini ni furaha kubwa katika mbio za masafa marefu. Inakuwa waafrika wanafuatana unyounyo, Mwethiopia, Moroko, Mkenya. E, angalau hapo kuna matumaini. Katika siku mbili tatu zijazo, bila shaka tunafuatilia kwa kina zaidi maswala hayo ya, ya michezo mwaka huu. Ripoti zote hizi na maelezo unapokea kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, pia pale mtandaoni ukiandika www voaswahili.com utapata mengi hata picha maridadi kuhusu taarifa zote ambazo zimeandaliwa katika idhaa ya Kiswahili na pia kusikiliza redio wa shirika kanda ya Afrika mashariki na eneo la maziwa makuu. Hivi punde, tuungane na Sandey Shomari atupashe zaidi katika habari za dunia. Afisa mmoja wa Sudan amesema kiongozi serikali za mitaa katika jimbo la Kasala pata karibu miili hamsini inayoonekana ni watu waliokuwa wanakimbia vita katika eneo jirani la Tigre nchini Ethiopia, wakielea katika mto kati ya nchi hizo wiki iliyopita, wengine wakiwa na majeraha ya risasi au mikono yao imefungwa. Afisa huyo alisema Jumatatu uchunguzi wa kitaalamu unaohitajika ili kujua sababu za kifo. Afisa huyo alizungumza kwa sharti la kutotajwa jina kwa sababu hakuruhusiwa kuongea na vyombo vya habari. Wafanyakazi wawili wa afya ya Ethiopia katika jamii inayoishi mpakani huko Sudan, kwenye eneo la Hamdayet, walithibitisha kuona miili iliyopatikana katika mto Setit unaojulikana nchini Ethiopia kama Tekeze. Mto huo unapita kati ya maeneo yenye matatizo katika mzozo wa miezi tisa huko Tigre, ambapo watu wa kabila ya Tigre wamevishutumu vikosi vya Ethiopia na washirika wake kwa ukatili wakati wanapambana na vikosi vya Tigrei. Nigeria imepokea dozi milioni nne za chanjo ya Moderna dhidi ya COVID-19 iliyotolewa na serikali ya Marekani. Waziri wa afya wa Nigeria alisema Jumatatu, wakati nchi hiyo ya Afrika magharibi ikipambana na wimbi la tatu la maambukizo. Serikali ya Marekani ilisafirisha karibu dozi milioni kumi kwa nchi mbili za Afrika zenye idadi kubwa ya watu, Nigeria na Afrika Kusini. Chanjo nchini Nigeria inapaswa kuanza hivi karibuni na kuwasili kwa chanjo ya Moderna shukrani kwa serikali ya Marekani, Ehanire aliuambia mkutano kuhusu korona huko Abuja. Alisema Nigeria iliweza kupokea dozi zaidi ya milioni 40 ifikapo mwishoni mwa mwaka, bila kutoa maelezo. Moroko itaongeza muda wake wa kutotoka nje usiku kuanzia saa tatu kuanzia Jumanne hii leo, wakati inaimarisha vizuizi kukabiliana na kuongezeka kwa maambukizo ya virusi vya korona, serikali ilisema Jumatatu vituo vya biashara na watalii vya Casablanca, Agadir na Marakesh vitafungwa isipokuwa kwa walio na hati za chanjo au wale wanaosafiri kwa lazima, serikali ilisema katika taarifa yake. Hatua hiyo inatarajiwa kuumiza biashara ya utalii, ambayo iliweka matumaini katika msimu wa joto kuvutia watalii wa kitaifa, baada ya resiti za kusafiri kushuka kwa asilimia 70, katika nusu ya kwanza ya mwaka huu. Mwanaharakati wa Belarus alikuta wamekufa katika bustani karibu na nyumba yake mjini Kiv mapema hii leo, siku moja baada ya kuripotiwa kupotea, polisi wa Ukraini walisema. Vitali Shishov ambaye aliongoza shirika lenye makao yake Kievu linalosaidia wa Belarus kukimbia mateso alikuwa ameripotiwa kupotea na mwenza wake Jumatatu baada ya kutorudi nyumbani kutoka kwenye mazoezi ya kukimbia. Polisi walisema wameanza kesi ya jinai kwa watuhumiwa wa mauaji lakini watachunguza uwezekano wote, ikiwa ni pamoja na mauaji yaliyofichwa kama kujiua. Raia wa Belarus Vitali Shishov ambaye alitoweka jana huko Kiev, alikuwa amenyongwa hii leo katika moja ya mbuga za Kiev, siyo mbali sana na makazi yake, taarifa ya polisi ilisema. Na afisa mmoja wa China anasema wakazi wote wa jiji la Wuhan watapimwa maambukizi ya covid-19 baada ya kuibuka kwa visa vya kwanza vya ndani katika eneo hilo, baada ya zaidi ya mwaka mmoja. Afisa wa jiji Li Tao aitoa tangazo hilo hii leo katika mkutano wa waandishi wa Hicho ni kionjo kifupi tu, burudani zaidi ni baadaye. Hivi sasa tupishe mazungumzo yetu ya barazani. Ikiwa leo tumekuandikia pale katika kurasa yetu ya VOA Swahili, peji yetu katika FB, tumekuuliza hivi: je, unafikiri mahusiano ya kimapenzi kupitia mitandao kijami ya kijamii yanaweza kudumu na uhakika? Wengi sana wameguswa na gumzo hii, na sasa tusafiri kuelekea eneo la Mwanza, Tanzania, kumtafuta Profesa Karusha anavyojiita hapa katika Facebook. Ndiyo naona umetuandikia pale tukupigie, na unasema kwamba mapenzi ya kupitia kwa mitandao yanaweza kudumu ikiwa mtaridhiana na kuwa wakweli. Hebu tueleze zaidi, unamaanisha mm, nini ukisema hivi? <laughs> Asante, nashukuru. Mimi kwa mtazamo wangu niliona hivyo kwa sababu kuna watu wengi ambao wamekutana hivyo kwa mtandao, lakini wakawasiliana pia wakaliziana, wakawa marafiki kwanza, alafu mwisho wa siku urafiki wao ukadumu. Hapi sasa, uaminifu unapatikanaje ikiwa tu nyinyi mawasiliano yenu ni ya mitandao? Yaani siku zote kama kuna dalili za mtu muongo na kuna dalili za mtu mkweli. Kuna mwingine mnaweza mkawasiliana, mnawasiliana kwa video call, unamwona mazingira yake, unaona mnaongea, mnaiziana muda mwingi sana sana, ili mwe kwenye urafiki mzuri, lazima mwe mnawasiliana kwa muda fulani, sio mnawasiliana kwa wisi mara moja. So, unakuta mtu mwingine ana interest ya kuwasiliana na wewe wakati wote k so, unakuwa unajua, kwa mtazamo wako, naona huyu mm, kidogo anaweza akawa rafiki wa kweli, sio muongo. Anakuambia ukweli na nakuelezea, mimi niko hivi, nimeoa, nina girlfriend, nina mke anakuambia ukweli. Eh, hapo naona mam, kama hiyo kaniambia ukweli kweli, atakuwa amelizia kiwe marafiki nah. Lakini kuna wengine waongo, anakuambia sijaoa, oh, sina mke sina mtoto, lakini ana familia. Ukimpiga video call naona kabisa anakuwa na ofu fulani. Haya, asante sana <laughs> kwa kushiriki, asante nashukuru. Mmoja huyo kazungumzia hoja ya mawasiliano katika kufanya mapenzi ya mitandaoni kutoka nchini Tanzania. Basi tuende sehemu nyingine, kule maeneo ya DRC tumpate Kabanzi Jean, anasema yeye pia anaomba kuchangia kwa simu. Asante nimeshukuru, lakini nimesahau kidogo eh, tumekuuliza unadhani mapenzi ya mitandaoni yanaweza kudumu? Ndio, ndio, yanaweza kudumu sababu nimeshashuhudia mimi. Nina dada yangu anapatikana hapa Moba, alianza kuelewana na dada mmoja anapatikana Goma. Mpaka sasa wanasikia kuelewana tu vizuri, na nimeamini ya kwamba mapenzi ya mitandaoni inaweza kudumu. na unafikiri kwa nini imedumu mapenzi yao ama na, nini kinafanya mapenzi yale ya dumu? Ndio, ndio kinasababisha mapenzi ya dumu ni kupatana kati yao na uaminifu, kwanza ndio mmojawapo kwanza. Ile kitu kengine kinasaidia kudumu ni uwepo wa mazungumzo ya kawaida kati hmm. yao wawili, na hiyo inasaidia sana mawasiliano kuendelelea mpaka sasa. Asante sana kwa mchango wako ndugu, asante sana, nashukuru sana. Aya, wengi wameshiriki hapa. Ukitaka kuchangia, hebu tusafiri moja kwa moja hadi nchini Afrika Kusini tumpate Stephen Kahumba. E, anasema mke mwema anatoka kwa Bwana. wow. Steven Kahumba, huko Afrika Kusini, ndio, karibu sana. Naona umetupatia hoja pale, sababu kwa sasa mote anaweza akampata mpenzi kwenye mtandao ukakaa naye vizuri bila tatizo. Kuna mwingine yule ambaye anaweza kampata kwenye mtandao wasiishi naye vizuri kwenye nyumba. Ndio maana nikasema kwamba mke mwema anatoka kwa Bwana. Utapeli hupo, unaweza ukampata kwenye mtandao, anakuja na utapeli. Umemsikia hata ajizi kwa ndugu yangu wakamtapeli mahali akatoa wa kila kitu. Kufika hapa, dada mwenyewe anasema yeye hatazi kuolewa, alia katapelewa hivyo, lakini mimi nikampata kwenye mtandao naishi na hivi. Kahumba, wewe huko Afrika Kusini wapi na ni kitu gani unafanya huko huko? Okay, Afrika Kusini huko kwenye Kumalanga Province, nafanya kazi ya, ya kunyoa saluni. Ah, shukran sana Umesikia vizuri sana hapo Kahumba akiwa huko Afrika Kusini. Haya basi, ndio hivyo, na hoja tofauti kwa kila mmoja. Hivi sasa basi, tunampisha mwanamuziki kutoka kule nchini Uganda anayejiita Eddie Kenzo na wimbe wake wa weekend. Japo iko mbali lakini mziki huu wake Eddie Kenzo unatujuza mengi kuhusiana na nchi ya wa Uganda eh. Waganda kule na mziki wao wana mtindo wa kipekee eh. Ukiusikia kwa mbali, ndio hivyo basi, utawajua tu ni wao, wameshaingia eh. Wanasema wenyewe tukale matoke kule Baganda utajua umeingia Baganda Land, Baruganda. Haya basi, katika kitengo cha lifestyle, fahamu kwamba kuna vyakula ambavyo mtu anaweza kuvila na kumwongezea joto katika majira ambayo ni ya baridi. Kuna sehemu za miinuko kama vile vilima ambako watu wametambua vyakula vya pekee. Tusikie huyu mkenya ambaye anaeleza hayo yote . Jina yangu ni Serena Joki, mkaji hapa wa Nyandarua. Hapa ni mahali mzuri, lakini tunaishi na baridi sana lakini tuna at least tunajaribu kujizuia kama na mabaridi na guo na kukula chakula ina balance diet, juu chakula ndio fast food. Tunajaribu kufanya kazi kazi ndio tupate chakula juuura, chakula majimaji ndivyo tunaamkia asubuhi na mapema, tunaenda kwa shaba at least tupate kitu asubuhi tukiamka. Haswa kwetu hatukunywagi chai sana sana tunakunywaga uji yenye imechanganywa na ugali ya wimbi mikombi miere hiyo, juu hiyo inatuweka joto ah, kama kuko na chakura ni chakura hiyo kimo imepodapodwa na matoke na jahe. Tunaendelea hivi saa nne hivi tunaendelea na uji na chai, juu sasa mtu akienda kwa kazi yake mwili atlist inapata joto, na usiku tunakuraga ugari yaunga wa... imesiaiwa ya namba moja na nyeni materere hiyo yote tunachaganya e, na maziwa hiyo. Huwezi pea mtoto atichakura hivi majimaji, tunangangana hiyo na kujifunika na maguowo sana. Kule mombasa utapata <coughs> mtu anakula wali <coughs> na anakuna tu kachai labda usiku. Je, mtu anaweza kukula rice hapa na akapata usingizi waba? Hapana, hatuwezi hiyo juu kazi ye, nye tunyafanya Inataka sasa mtu ako health warm. Sasa hatuwezi kula hiyo chakula kama mchere hapana, hiyo sisi tunatumia hii, maharagwe bosho, tunapodapoda na matoke, hiyo ndio mbili yetu ya strong juu ya kazi yenye tunafanyaga hapa na kupigana na baridi haswa. Ubunifu ulioje huo, na bila shaka kwenda na vile hali ya hewa ilivyo tumpishe sasa mkamiti Kibayasi, aje na yavumayo mitandaoni, akiwa ya anatueleza yanayovuma katika mitandao ya kijamii kama vile Facebook, Twitter, Instagram na mengineyo. Shukrani studio 15 za VOA Mombasa, Kenya. Kinachotanda kwenye mitandao ya kijamii kama ulivyoainisha hapo, ni kuhusiana na suala la chanjo ya COVID-19 ambapo Kenya inatarajiwa nayo kuwa miongoni mwa mataifa takriban 17 barani Afrika yanayotarajiwa kupatiwa dozi za chanjo ya Johnson n Johnson kwa ajili ya COVID-19. Chanjo ya Johnson n Johnson hivi sasa inatolewa nchini Tanzania lakini nchi nyingine zitakazofaidika na chanjo hiyo ni Rwanda, Afrika Kusini, Angola, Misri na nyinginezo. Kingine kinachozungumziwa ni kuhusu ziara ya Rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan huko nchini Rwanda, ambapo wamesisitiza na mwenzie Rais wa Rwanda Paul Kagame suala la kuunga mkono EAC pamoja na kufufua uchumi kufuatia janga linaloendelea ulimwenguni la COVID-19. 9 na kutia saini mikataba ya miundombinu. Wakati huo kufuatia ongezeko la maambukizi nchini Rwanda, bodi ya maendeleo nchini humo RDB imetoa mwongozo mpya wa COVID kwenye mahoteli na masuala ya utalii kwa jumla, ambapo kila mtu sasa lazima apime COVID. Na pia habari nyingine inayosambaa ni kuhusiana na kifo cha waziri wa ulinzi na jeshi la kujenga taifa Tanzania, Elias Kwandika, ambaye amefariki Jumatatu huko Tanzania akiwa anapatiwa matibabu hospitalini. RIP Kwandika. Nakamilisha yavumayo mitandaoni kwa sasa. Mimi ni Mkamiti Kibayasi na warudisha studio 15 za VOA Mombasa, Kenya shukran sana mkamiti hata mengine watayafuatilia katika matangazo ya voe habari ambazo zimetanda katika vyombo mbalimbali vya habari na sasa tugeukie swali la leo ambapo tumeuliza je una maoni gani kuhusu ziara ya rais wa tanzania bi samia suluhu hassan katika nchi ya rwanda napokea ujumbe wake ndovya kasiki akiwa butembo kivu kaskazini mashariki mwa kongo asema samia suluhu awe makini sana na hiyo safari yake nchini rwanda Naye huyu anayejiita Jidamabu Genicheo wa Mpimbe, Katavi, Tanzania anasema mfano upo waziwazi wazi, na ni tofauti na mtu mkaa bure, lazima kutembelea jirani ili kubadilishana mawazo. Haya basi, tumesikia kesi ya hura wa Hoima Uganda. Ziara yake rais Mama Samia Suluhu Hassan nchi ya Wanyarwanda, amemwendea mwenyeji Paul Kagame kutafuta ushauri na hekima kuhusu kupiga vita maambukizi ya korona. Nikirejea huko Tanzania, yupo Frederick taifa wa eneo la Segerema anasema, ukweli ni kwamba sasa hivi mataifa yote duniani yanalia na ugonjwa wa COVID-19. Rais ndiyo kiongozi wa taifa, anawezaje yeye kupata ujasiri wa kuingia nchi ambazo tayari zimefunga mipaka? Edison Kisuba Mumbere kutoka Kaina, DRC asema, mimi nadhani ziara hiyo inaonyesha sura nzuri kwa mahusiano ya nchi hizo mbili. Naye Hosea Kangimba wa Bukoba Tanzania anasema kimsingi ziara yoyote ya rais ni lazima iwe na manufaa kwa nchi husika, mfano uhusiano wa kidiplomasia. Kuna mmoja kagoma kutoa maoni, lakini ukiandika huwa umeshatoa maoni God listen. Mwasha unasema acha nisitoe maoni yoyote hayo. M ni maoni tayari, nasi tunayaheshimu kabisa ndiposa tunafunga virago vyetu tukitoka hapa studioni, tukuachieni basi na kukushukuru sana kwa kutegea VOA. Kumbuka kesho pia ni siku. Mi naitwa Salma Muhamed, shukran sana, asante sana. Nawe Wels Tuntu ukiwa hapo Mwanza unasema rais apunguze ziara, hii inaongeza tozo. Hii ni kwa sababu wiki jana tulizungumzia tozo Tanzania. <laughs> naye hapo katupa changamoto. Mimi ni Josephat Kioko, safari ya VOA express imekamilika rasmi