isa cusub ayo hadda la sheegayo inay aad u faafayaan. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM Kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 na Nairobi na 107.8 na Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 Kigali Rwanda. Ninayewakaribisha hii leo ni mimi Patrick Ndwimana. Katika matangazo yetu ya leo, tunakuletea kipindi cha maswali na majibu kikifuatiwa na vijimambo, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. na msomaji wako kwa hii leo ni mimi Abdu Shakur Abud. Chama kikuu cha upinzani cha Tanzania Chadema kimetoa wito leo Jumamosi kwa wafuasi wake kuandamana kutokana na kamata kwa kiongozi wao Freeman Mbowe viongozi wa chama hicho wanasema wamewasilisha mashtaka mahakamani kupinga tuhuma za ugaidi zilizotajwa dhidi ya kiongozi huyo. Mbowe, mwenyekiti wa Chadema, alikamatwa siku kumi zilizopitwa pamoja na maafisa kadhaa waandamizi wa chama walipokuwa wanajitayarisha kuhudhuria jopo la hadhara lililopangwa kuitisha mabadiliko ya katiba. Kukamatwa na kusakwa kwa nyumba ya kiongozi huyo wakati wa usiku kumezusha wasiwasi miongoni mwa makundi ya kutetea haki na serikali za nchi za Magharibi kuhusu utawala wa sheria chini ya uongozi wa rais mpya Samia Suluhu Hassan. Wakati wa mkutano na waandishi wa habari hii leo Jumamosi, katibu mkuu wa CHADEMA John Mnyika amesema chama chake kimewasilisha pia mashtaka mahakamani kupinga kesi dhidi ya Mbowe akisema kufunguliwa mashtaka wiki hii bila wakili wake kuwepo ni ukiukaji wa haki zake. Rais Emmanuel Macron wa Faransa akutana na waziri mkuu wa Sudan Abdallah Hamdok halafu akakutana pia na waziri mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed hii leo mjini Paris na kusisitiza kwamba Ufaransa ina wasiwasi mkubwa kutokana na mpigano anaendelea kaskazini mwa Ethiopia na hali ya kibinadamu katika jimbo la Tigray. Taarifa iliyotolewa na ikulu ya Elize inaeleza kwamba Rais Macron amewaeleza umuhimu wa kufikisha msaada wa dharura kwa wakazi wa Tigray, na kuondoa vipingamizi vyote kuruhusu huduma dharura kufika katika jimbo hilo ambalo hali inazidi zorota na kuwa mbaya. Karibu watu milioni tano laki mbili wa Tigre ambao ni karibu asilimia 95 ya wakazi wote wa jimbo hilo wanaishi kutokana na msaada wa kigeni, kulingana na Umoja wa Mataifa ambao ulitangaza siku ya Jumatano kwamba msaada uliobaki unatarajiwa kumalizika mnamo siku chache zilizopita. Wanajeshi wa Afghanistan na wapiganaji wa Taliban wamepambana nje ya mji wa Herat hii leo, siku moja baada ya kuwawa kwa polisi wakati makao makuu ya Umoja wa Mataifa yaliposhambuliwa kwenye mji huo wa magharibi mwa Afghanistan. Ghasia zimeongezeka sana kote nchini Afghanistan tangu mapema mwezi Mei, wakati wapiganaji wa Taliban walipoanzisha mashambulizi pale wanajeshi wa, wa Marekani na wa ushirika wa NATO walipoanza kuondoka kabisa. Wanamgambo hao wamechukua udhibiti wa wilaya nyingi za Afghanistan, ikiwa ni pamoja na yale ya jimbo la Herat ambako Taliban walichukua udhibiti wa miji miwili muhimu ya mpakani kando ya Iran na Tajikistan. Maafisa wa Herat wanaripoti mapigano hayo mapya yamewasababisha mamia raia kuanza kukimbia kutafuta hifadhi katikati kati ya mji unaendelea kusikiliza taarifa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika America Washington DC. Mashirika kadhaa ya kimataifa ya kutetea haki za binadamu yameeleza wasiwasi kutokana na hali nchini Tunisia tangu Rais Kais Saied kunyakuwa madaraka kamili na hasa baada ya kukamatwa mbunge huru Yasin Ayari, mkosoaji mkuu wa rais na jeshi hapo jana. Katika taarifa hii leo, mkurugenzi wa kundi la Human Rights Watch tawi la Afrika Kaskazini, Eric Goldstein, amesema kukamatwa kwa mbunge huyo kunathibitisha wasiwasi kwamba rais Said huenda akatumia madaraka na mamlaka yote aliyochukua dhidi ya upinzani. Ayari, ambaye ni mbunge huru na mwandishi wa zamani mashuhuri wa blog, alikamatwa jana Jumaa baada ya kusema kwamba hatua za rais aliyochukua kwa kuchukua mamlaka kamili ya taifa ni mapinduzi ya kijeshi. Human Rights Watch inaeleza pia wasiwasi wasi wake kutokana na kukamatwa kwa wanachama wane wa chama kikuu cha Kiislamu cha Ennahda kilichoko madarakani kwa miaka kumi hivi sasa. Amnesty International pia imeeleza wasiwasi wake kutokana na kuzorota hali ya uhuru wa kujieleza huko Tunisia na Ellen Thompson Herro wa Jamaika amekimbia kasi za juu kuwahi kushuhudiwa baada ya Florence Griffith Joyner wa Marekani na kunyakua medali ya dhahabu katika mbio za mita mia moja kwenye michezo ya Olimpiki mjini Tokyo leo Jumamosi. Katika mbio za kusimua kabisa, alimshinda mkimbiaji aliyetazamiwa kunyakua ushindi kutoka jamaika vilevile, Shelly-Ann Fraser-Pryce kwa kutumia muda wa sekunde 10.61 akenda kasi za kilomita 39.7 kwa saa, zikiwa kasi za juu kabisa kwa mara ya pili kukimbiwa na mwanamke duniani nafasi ya tatu ilichukuliwa pia na Mjamaika Shericka Jackson na kuipatia Jamaika medali zote tatu za mbio hizo za mia moja wanawake mashuhuri kabisa na katika mbio za mita elfu kumi wanaume Joshua Cheptegei wa Uganda alishindwa katika mita za mwisho na Mwethiopia Solomon Barega mwenye umri wa miaka 21 aliyetumia dakika 27 sekunde 43.22 katika mbio zilizomalizika kwa kasi kabisa na kurudisha Ethiopia katika ushindi wa dhahabu ya mbio hizo tangu mwaka 2008. Mwisho wa habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili, sauti ya Amerika, Washington. Msomaji alikuwa ni mimi Abdu Shakur Abud. Maswali na majibu Mpendo msikilizaji, baada ya taarifa hiyo habari, karibu sasa katika kipindi cha maswali na majibu kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti Amerika. Mimi Abdu Shakur Abud nahodha wako hii leo. Kwa mara nyingine, nashirikiana na Sande Shomari kuchambua barua zenu. Sande, bila kupoteza wakati, naona maswali yamekuwa mengi na hasa wiki hii maswali ya korona. Nani anatufungulia uwanja? Asante sana Abdu Shakur Abud. Basi anatufungulia uwanja hii leo se si mwingine, ni Juma Kazuri Moshi wa Ugembe, Tabora, Tanzania. Unauliza swali la wakati nauliza na watu wengi huko barani Afrika. Anauliza kwa nini nchi nyingi za Afrika hupenda kuagiza chanjo kutoka ughaibuni na sio kutengeneza chanjo zao wenyewe? Kwani tatizo ni nini? Kwa mfano chanjo ya korona. Haya Shakuru, mimi sidhani kwamba zinapenda, bali hazina mkakati au mipango ya kutengeneza chanjo na hazina chanjo so, nafikiri ni kwamba ni kuachiwe mwenyewe. Abdulshakur Abud waelezee. Nam, asante sana, swali zuri kabisa la msikilizaji wetu. Lakini sande, nimeleta tofauti kidogo hii leo. Nafikiri kipindi chote tutazungumzia swala la korona. Kutokana na maswala haya yote ya kitaalamu, nimeona afadhali ni mwalike daktari bingwa ambaye anafahamu maswala haya ya COVID, naye ni Elisha Osati kutoka hospitali ya kitaifa ya Muhimbili huko Tanzania. Yeye pia alikuwa ni mwenyekiti wa chama cha madaktari staafu, huko Tanzania. Kwa hivyo, kwanza kabisa nimemuuliza swala hilo la msikilizaji, naye amesema eh, nafikiri ni, ni, ni, teknolojia kwanza kutoleza chanjo ni ni ni gali kidogo. Uwekezaji kwenye eneo la chanjo ni, ni, ni, ni, inahitaji teknolojia ya hali ya juu lakini pia kwa gharama kubwa sana. Lakini nafikiri bado tu sisi Waafrika Afrika hatujaamua kuingia kwenye u wasikilizaji naamini, kama tukijiunga, yaani nchi zikijiunga, kwa mfano hapa Afrika Mashariki, nchi zinazo zikajiunga zikatengeneza kiwanda na kujifunza njia yeah. inawezekana tukatengeneza chanjo, kwa sababu kama ulivyosema, yaani chanjo ambazo zimetengeza duniani karibu asilimia asil, asil, mbili tu, ambayo ndo imekuja afri. Afrika na waafrika wengi bado hawajachanjwa, lakini na chanjo itahitajika kwa kesi kikubwa sana. Kwa hiyo kona naamini na, Afrika bado ina uwezo wa kuji kujiimarisha yenyewe na ku, kuanza kuzalisha chanjo kwa sababu wataalamu wapo, ni kuamua tu naam. Sasa ni kuamua, kwa nini inachukua muda kuchukua uamuzi kama huu? Najua kuna initiative ambazo zinaendelea. Kuna sehemu kuna, kuna baadhi ya sehemu za Afrika ambazo makampuni ya ndani na serikali wameanza kukaa pamoja na wataalam kwa ajili ya ku, kuangalia uwezekano wa kuzalisha chanjo kwa, najua kwamba kuna hizo initiative zinaendelea. Najua bado zingine hazijawekwa wazi sana, lakini najua um, walau najua kwamba kuna, kuna baadhi ya uh, taasisi na wataalam na baadhi ya nchi ambazo tayari wameendelea, wanaweza wana kuchukua hii hatua ya kutengeneza chanjo zao wenyewe. Asante Dkt Oshati, lakini tutaendelea zaidi. Sande, hebu tuambie, swali jingine limetoka kwa nani? Nam, tukibaki na, na swali la Covid 19, linavuta ujumbe wako Josef Jila wa Kirumba, Mwanza, Tanzania. Unauliza, je, ukiwa umechanjwa chanjo ya Covid 19 unaweza kuambukiza na unaweza kuambukizwa, na je, waliopona mpaka sasa ni wangapi? Haya, idadi iliopona, sidhani kama tuna takwimu za uhakika, lakini kuambukiza na kuambukizwa ikiwa imepata chanjo ni mambo ambayo yanaweza kutokea. Asante sana buu. Uh, nafikiri hili swali ni, ni swali zuri na watu wengi wanali wanaliuliza, na of course ni vizuri sana kuweza kutolea maelezo. Chanjo zote duniani, hakuna chanjo ambayo iko iko effective au ambayo iko inafanya kazi kwa asilimia mia moja kwa kuzuia uh, virusi au kama ni bakteria. Kwa hata hizi chanjo za za korona zinafanya kazi kwa viwango tofauti tofauti, lakini kiwango cha chini zaidi ni ni kuanzia asilimia sabini na nane na kuendelea. Kwa hiyo ni mtu anaweza akapata bado maambukizi, lakini maambukizi atakayopata hayawi yale ambayo yako serious sana, kwa sababu tunajua ugonjwa wa COVID ina ukipata, maana yake utapata ugonjwa ambao sio mkali zaidi ambao pia hayo ni malengo mengine e, ya chanjo kwao. Mtu anaweza akapata, ni sawasawa na ugonjwa wa kama wa TB ambayo tulipokuwa wadogo tulipewa chanjo za, ya ya TB inaitwa BCG na hapa Tanzania leo ukipima watu ukipima population utakuta kwamba zaidi ya asilimia tisini ya watu wana-, wana TB lakini hawaumwi, isipokuwa wale ambao la labda kinga zao zimeshuka nanini. Kwa kwahiyo inawezekana mtu akapata kwa namna moja akapata na nyingine infection lakini hiyo infection haitakuwa effective uh zaidi au uh, utapata ugonjwa mkali zaidi. Lakini sasa wewe ambaye umechanjwa, umepata ugonjwa wa COVID, unaweza kumwambukiza mwenzako? Maanake kuna wengine wanasema nafasi ni ndogo sana au vipi? Kwa hivyo unaweza kumwambukiza mwingine kama vile mtu ambaye hajachanja? Yes, na na na, na mi nitajibu hivyo hivyo kwamba nafasi nafasi ya kumwambukiza mwingine ni ndogo sana, lakini bado kuna kuna chance inaweza katokea lakini nafasi ni ni, ni ni ndogo sana kwa sababu ukizungumzia antibody unaweza kazua hii antibody ambayo ndo kinga yenyewe ambayo tunataka tupate hizi antibody, antibody unaweza ukawa na antibody nyingi, lakini je, hizo antibody lakini tunaitwa kitu kinaitwa neutralization, yani je, huyo antibody ana uwezo wa kumuua mdudu? kwa ukiwa na chanjo maanake zile chanjo zinakutengeneza antibody, lakini pia uwezo wake wa kufanya hiyo neutralization, yani kumuua mdudu inakuwa iko juu sana. Hata kama mdudu akiwepo akienda kwa mtu mwingine anakuwa anakua, yani uwezekana kuenda kwa mtu mwingine ni mdogo sana. Na lakini, kwenye tafiti ambazo zimefanyika, inaweza ikatokea, lakini kwa kiasi kidogo. Kwa hivyo hakuna wasiwasi, afadhali watu wachanje. Yes, yani afadhali watu wachanje, kwa sababu ukichanja itatuondolea ita ugonjwa mkali, lakini pia itatusaidia ita kukata mnyororo ule wa infection yenyewe wa, wa, wa na mtu anauliza vilevile, vile hivi sasa, swala hili la chanjo, maanake sasa tunaona zimetokea za Marekani, Ulaya, China na Rusia. Kuna tofauti yoyote kubwa katika utumiaji wa chanjo hizo? Maanake kulikuwa na wasiwasi, Johnson and Johnson haina nguvu ambayo Tanzania imepata, wengine wanasema Pfizer bora na kadhalika nini. Katika upande wa taaluma, tunaweza kujua kwamba tofauti zilizopo Majibu ya ujumla zaidi niseme tu yani, kwa, kwa chanjo hizi ambazo zimethibitishwa na ziko kwenye soko ni ni yani, chanjo bora ni ile ambayo utakutana nayo kwanza, ni ile chanjo ambayo utakutana nayo kwanza ndio chanjo bora zaidi, kwa sababu leo duniani kuna chanjo zaidi ya mia mbili ishirini na nane zaidi ya hapo, ambazo ambazo zime-, zime zinafanyiwa zina uh, utafiti na development lakini kati ya hizo ni chanjo hizi uh, nane nafikiri ambazo ndizo zimeonekana kama zinaweza zikatumika of course na na, na Sputnik ya Urusi ambayo pia baadhi ya sehemu wanazitumia. Kwa hiyo ni chanjo ni, ambazo ambazo zime, zimeonekana ziko effective zinafanya kazi vizuri, lakini pia ni salama. Kunaweza katokea um, side effect, kama ilivyo kwa kawaida kwa dawa zingine, lazima itakuwepo kwa kwa kwa, kwa mtu mmoja au wawili lakini haimaanishi kwamba hizo chanjo hazifanyi kazi. Na katika ugonjwa huu wa COVID ambapo imejitokeza tunaona kwamba kulikuwa na virusi vya korona kwanza, lakini sasa tunakuja kuona aina nyingine kama mfano Delta, Alfa, ambapo hata sisi labda Kiswahili hatujaweza kutohoa hii, tunasema variant, wengine wanasema kizazi kipya cha korona. Nini kinasababisha? Kwa sababu gani kumetokea hali hii, ukilinganisha na virusi vingine? Hujasikia kwa haraka sana kutokea aina mbalimbali mbali za virusi kutokana na kirusi mama. Uh, nashukuru, nafikiri na kwa kwa aina ya kirusi kama korona hii SARS-CoV-2 au au jamii yenyewe ya, ya corona in general, kwa sababu mdudu korona alijulikana siku nyingi, imewahi uh, kutokea SARS-CoV-1 mwaka elfu mbili na mbili elfu mbili na tatu inatokea MERS CoV ile ambayo inatokea Middle East, lakini pia na China. Kwa sasa hivi huu ugonjwa kwanini, ugonjwa, kwanini, kwanini finu, kwa nini kwa mutation imetokea sana, nafikiri kwa sababu ugonjwa unasambaa sana, umepata watu wengi sana, na kwa hiyo maanake uwezo wa, wa tunasema replication, uwezo wa, wa mdudu kujizalisha umekuwa ni mkubwa sana na, na inapata watu duniani kote. Kwa hiyo namna ugonjwa una, unavyojizalisha kwa wingi, hiyo ni, ni fakta moja wapo ambayo inaweza kusababisha, lakini pia jinsi ugonjwa unavyoendelea kukaa kwenye jamii bila kuwa bila kufanyiwa control yoyote, inaendelea kukwenda kwenye mazingira tofauti tofauti. Kwa sababu mwanzoni hapa Tanzania kwetu ilifika uh, mwezi wa tatu mwezi wa nne ambao kidogo kuna, kuna, kuna joto, baadaye ikaja tena mwezi wa, wa kumi na moja ikajirudia tena mwezi wa, wa pili na sasa hivi tunao ugonjwa kwa maanake mdudu mwenyewe anajifunza kulingana na na, na mazingira yenye, mazingira ya baridi, mazingira ya joto na, na na pia kulingana na na, na jinsi miili inavyopambana nayo na inabadilisha protini zake. Kwao ni mambo ya kitaalam kidogo, lakini lakini uwepo wa ugonjwa kwenye jamii kwa muda mrefu, lakini pia na, na jinsi ugonjwa inavo, jinsi kirusi kinavyoambukiza ji, ji, ji, watu wengi zaidi ni fata mojawapo ambayo inaweza kusababisha hiyo, na kwa hivyo ndio maana tunasema wimbi la kwanza, wimbi la pili, wimbi la tatu. Hii inatokana na kwamba hakuna dawa au watu hawajachanjwa kabisa, ndio maana virusi vinapambana na kinga za mwili, alafu inazaa kizazi kipya. Ni ukweli ni kwamba kitu kikubwa ambacho kinasababisha hii kirusi kubadilika au tunasema ni mutation, ni hiyo yani, ni kwamba kama ingewezekana watu wote duniani wangeweza kuchanja kufanya chanjo na kuweza kuzuia ku, ugonjwa usiendelee, na hata hizo hizo mutation aina mbalimbali za COVID, corona hazisinge kuwepo. Kwa hiyo maanake tuna, tuna, tuna, ndio maana tunasisitiza sana, ndio maana sasa hivi tuna, tunafanya advocacy nyingi sana, tunaongea na wananchi, tunaongea na viongozi uh, tunaongea na wanahabari na viongozi wa dini ili kuweza kuwashawishi watu waweze kukubali kuingia kwenye, kwenye chanjo, lakini pia tunaongea na serikali pamoja na mashirika mengine kuweza kuingiza chanjo kwa wingi ili wale watu, watu ambao wako wingi waweze kuchanja Watu wengi wakichanja inazuia ule, ule mnyororo uh, wa wa, wa maambukizi kuendelea, kwa ukishazuia uh, mnyororo wa maambukizi kuendelea, manake utakuwa na uwezo pia wa kuzuia hata hizi kuendelea kusikiliza kipindi cha maswali na majibu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa jijini Washington DC, moja kwa moja. Basi maswali na majibu ni mengi kwenye ukurasa wetu wa Facebook, na ya kuvutia na ya kuelimisha kweli kweli, kama hili la kutoka kwake James Ilanga, mzalendo wa Mwanza, Tanzania. Unasema tumezoea kuona wataalamu wa afya wanavaa gloves pale wanapotekeleza majukumu yao ikiwemo kuchanja, na unasema huko Tanzania picha zimezagaa, watu wanachanjwa na mtaalam ambaye hajavaa gloves. Sasa unauliza je, hii ina madhara au la? Bila shaka swali zuri. Hizo picha zimesambaa sana, Shakuru, kwenye mitandao nimeona. Imekuwa ime, ime ni gumzo kweli, na nafkiri ukitaka kuangalia kwa mfano, rais wa Afrika Kusini alichoma bila aliyemchoma kuvaa gloves. Hata hata waziri mkuu wa Ingereza alikuwa hivyo hivyo, aliyokuwa na mchoma kuvaa gloves. Suala la kuvaa gloves ni pale unapohisi una kwamba unaweza kutokea mwingiliano mkubwa kati yako unayemchoma na yule ambaye anachomwa especially kwenye mambo kama ya damu au maji maji, lakini wakati inaruhusiwa kabisa. Yani kama kuna kitu unasema ni hand hygiene, yani kama mikono yako ni misafi, umenawa vizuri, au umetumia sanitizers, unaruhusiwa kufanya hata bila kutumia gloves. Pale unapohisi kwamba kwamba huwezi kuwa na mikono misafi, huwezi kunawa au huwezi kutumia vitakasa um, mikono au sanitizer, hapo ndipo sasa unaweza kukaamua kubadilisha gloves kwa sababu kama hamna hatari yoyote ambayo, ambayo ipo sio lazima kao ile ni jambo la kawaida kwa nafikiri watu wasiamishe discussion kwenda kwenye hilo kwenye eneo asante sana Dr. Osati kwa maelezo yako tunashukuru kabla hujamaliza ka kuna swali moja ambayo labda ni, naweza nikaiongeza kwa sababu nimeiona na mii nimeulizwa sana kwa sababu mi natoa na, na, na elimu mara nyingi mm. watu wanauliza kwanini tuseme chanjo kwani chanjo ya korona imechukua muda mfupi sana kutengenezwa ah, ugonjwa kama HIV umekuwepo muda mrefu, lakini kwa nini chanjo ya HIV haipatikani? Kwao ni ukweli ni kwamba uh, ugonjwa wa, wa, wa, yaani, wa kwa chanjo ya aina yoyote inavyotengenezwa kuna kuna, phases zake, kuna tua zake kuna zake kuna kitu naenda pre-clinical. Pre-clinical inafanyika kwenye laboratory ambao kwenye laboratory ni kwamba mna, mna study, mnaenda kuangalia Yani jinsi ule mdudu anavyo alivo, na na mstadi mdudu na kuweza kumjua kabla amjaingia, kupeleka ile, ile chanjo kwa, kwa, kwa, kwa wanyama wadogo, ani unapeleka kwa wanyama wakubwa baadaye unapeleka kwa, kwa binadamu kwenye phase one watu wachache kama sabini, baadaye unapeleka kwa kama mamia hivi, baadaye unaweza kupeleka kwa maelfu ya watu. Kwao kwa, hatuna nafasi kwa e, eh, e, muda mwingi sana kwenye kutengeneza chanjo ni hii ya, ya preclinical kwa hiyo kirusi cha COVID kili, kili tangu imetokea mlipuko kule elfu mbili na kumi na mbili elfu mbili na kumi na tatu kule Australia, kule mashariki ya mbali Australia na nchi zingine zilianza kumstadi huyu mdudu na kuweza kugundua structure yake. Kwa hiyo ime, imesaidia sana ile hatua ya preclinical ambayo ile hatua ya kwanza isichukue muda mrefu. Kwa hiyo maanake hiyo structure ilikuwepo tayari, na ndio maana utengenezaji wake sasa umekuwa haraka lakini pia tusisahau kwamba teknolojia chanjo hata dawa imekuwa sana ukilinganisha na, na ilivyokuwa mwanzo zamani huko naam huyo ni daktari bingwa Elisha Osati kutoka hospitali ya Muhimbili akizungumza nasi kutoka Dar es Salaam moja kwa moja sande. Sidhani kuna muda zaidi kuendelea na maswali mengine, tunaweza kuyaweka kwa wiki inayofuata. Lakini hadi hapa, ni mimi Abdu Shakur Abud, kwa niaba yako wewe, mimi ninasema asanteni. Promosheni maswali motomoto, hivi sasa narudi kwenye chumba cha habari kusomeni muktasari wa habari, lakini kwanza nampisha BMJ Muridhi kukuleteni viji mambo Barabara kabisa, msikilizaji. Ukisikia kitambulisho hicho, sina shaka unajua ni wakati gani? Wakati wa kuletea vituko, maajabu, sarakasi na hata vitimbi vya wiki. Ni wakati wa viji mambo. Jina langu ni BMJ Mridhi. Viji mambo hii leo vinaanzia hapa hapa Marekani. Ng'ombe watatu wa kiume wamezua kizaizai wiki hii katika moja ya barabara kuu za mji wa New York baada ya kutoroka kutoka kwa zizi lao, fahali hao, kila mmoja akiwa na uzito wa takriban kilo mia tisa, kulingana na wataalam, walianza kufukuza na kuzuia magari kwenye barabara yenye shughuli nyingi katika mtaa wa Mastic, kisiwa cha Long Island, siku ya Alhamisi. Idara ya polisi ya kaunti ya Suffolk ilisema kwamba maafisa wake walitumwa mwendo wa saa mbili na dakika 20 siku ya Alhamisi baada ya ripoti kwamba ng'ombe hao walikuwa wanasababisha hali ya sintofahamu kwenye barabara hiyo. Muda mfupi baadaye, polisi walituma ujumbe wa tahadhari kupitia mitandao ya kijamii, ikiwa ni pamoja na Twitter na Facebook kwa wakazi katika eneo hilo au linalozingira barabara hiyo kubaki ndani ya nyumba zao, na kwamba iliwabidi kuripoti kuonekana kwa wanyama hao kupitia nambari ya simu ya dharura ambayo inajulikana kama 911 hapa Marekani. Ilielezwa kwamba ng'ombe hao walionekana kuwa na adabu na walitoroka kutoka kwa shamba lililo karibu kwa kuvunja uzio. Madereva waliokuwa na wasiwasi kwenye barabara kuu ya Sunrise walionekana wakijaribu kutafakari ni nini, nini cha kufanya, wakijaribu kurudisha magari yao nyuma ili kutoroka. Wengine walianza kupiga honi na wengine wakipiga simu kwa polisi bila kujua kwamba polisi eh, tayari walikuwa wamefika kwenye eneo hilo la tukio wakiandamana na maafisa wa kulinda wanyama. Shirika la habari la Associated Press limeripoti kwamba barabara hiyo ilifungwa kwa muda eh, huku maafisa wa kuwalinda wanyama wakijaribu kuwadhibiti fahali hao ambao walikuwa na hamaki na fujo nyingi. There were multiple reports of sightings on Barnes Road between Sunrise and Montauk highways. Baadaye, kwa mujibu wa walioshuhudia kisa hicho, ng'ombe hao walitoroka kwa kasi, kila mmoja akielekea eneo tofauti, sijulikana ni kwa nini hali ambayo iliifanya ni vigumu sana kuwadhibiti kwa urahisi. Hadi tulipokuwa tukitayarisha ripoti hii, msikilizaji, ni ng'ombe mmoja tu kati ya hao watatu ambaye alikuwa amedhibitiwa na maafisa wa polisi na maafisa wa ulinzi wa wanyama ambao yamkini walimdunga sindano ya kumtuliza misuli, na hakukuwa na ripoti kama wengine walikuwa wamepatikana au la. Si jambo la kawaida msikilizaji, kuwaona mifugo wakizurura kwenye barabara za mji wa New York au hata miji mingine hapa Marekani, na jambo kama hilo linapotokea huwa ni maajabu ya kushuhudiwa. Maafisa wa usalama, hata hivyo, walisema kwamba kisa hicho cha wiki hii ni cha kustaajabisha hata zaidi, kwa sababu fahali hao walionekana wakiwa na adhabu si haba, suala ambalo labda lingeweza kuelezewa vizuri na wamiliki au mmiliki wao iwapo atapatikana. Lakini je, kama afisa huyu wa serikali ya moja ya nchi za Afrika Mashariki angeulizwa kutoa kauli yake kuhusu suala hili angesemaje? Kikubwa zaidi ni elimu juu ya ufugaji, kwamba tunaangalia zaidi ubora, kwamba afuge mifugo michache, lakini yenye tija. Tuna maeneo ka, ma, machache ya, ya kilimo na tuna maeneo tena machache ya, ya, ya makazi. Kwa hiyo maanake ni eneo la mifugo ni, ni dogo. na kwa hayo kuhusu fahali wanaotoroka na kuingia barabarani bila wasiwasi na kuzua kizaizai, naona msikilizaji, muda wangu hapa studio unanipa mkono, unasema kwamba niondoke. Makala haya kama ilivyo kawaida hutayarishwa na kuletwa kwako nami BMJ Mridhi. Na kama ilivyo desturi yangu, kabla sijaondoka na kuacha na kauli yetu ya wiki hii kwamba fahali wawili au hata watatu wakipigana nachoumia ni nyasi. Kisa na maana, dunia imejaa viji mambo oh. Na kabla ya kumaliza matangazo yetu kwa jioni ya hii leo, muhtasari wa habari. Chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania, CHADEMA, kimetoa wito leo Jumamosi kwa wafuasi wake kuandamana kutokana na kukamatwa kwa kiongozi wao Freeman Mbowe. Na viongozi wa chama wanasema wamewasilisha mashtaka mahakamani kupinga tuhuma za ugaidi zilizotajwa dhidi ya kiongozi huyo. Rais Emmanuel Macron wa Ufaransa amekutana na waziri mkuu wa Sudan Abdullah Hamdok na waziri mkuu wa Ethiopia Ahmed Abiy Ahmed leo mjini Paris na kusisitiza kwamba Ufaransa ina wasiwasi mkubwa kutokana na mapigano yanaendelea kaskazini mwa Ethiopia na hali ya kibinadamu katika jimbo la Tigre na kutaka msaada uwasilishwe kwa haraka. Wanajeshi wa Afghanistan na wapiganaji wa Taliban wamepambana nje ya mji wa Herat leo, siku moja baada ya kuuawa kwa polisi mlinzi wakati makao makuu ya Umoja wa Mataifa yaliposhambuliwa katika mji huo wa magharibi mwa Afghanistan. Ghasia zimeongezeka kote Afghanistan tangu wanajeshi wa Marekani na NATO kuanza kuondoka kabisa. Mwisho wa muktasari wa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, msomaji Abdu Shakur Abud. Na hapo ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho, kama kawaida, ifikapo saa kumi na mbili na nusu jioni, saa za Afrika ya Kati, na saa moja na nusu usiku, kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Ndwimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.