Hivi sasa ni saa nane kamili mchana kwa saa za hapa Washington DC. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Hizi ni habari za dunia, msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Madaktari ishirini wa Kongo wamekufa baada ya kupata maambukizi ya virusi vya korona katika zaidi ya kesi elfu moja na mia tano zilizorekodiwa tangu mwezi Machi mwaka elfu mbili na ishirini katika jimbo la Kivu Kusini, huko mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Tayari tumepoteza madaktari ishirini ambao wamekufa kwa ugonjwa wa virusi vya korona katika mkoa wa Kivu Kusini tangu kutangazwa kwa janga hilo hapo Machi mwaka elfu mbili na ishirini aliliambia shirika la habari la AFP Dkta Muhunjuka Bajambaka, rais wa umoja wa madaktari wa kivu Kusini. Hali hii inatokana na ukweli kwamba hali ya mazingira ya kufanyia kazi hayakidhi na wauguzi wanaambukizwa, aliongeza. DRC imekuwa ikipambana na wimbi la tatu la maambukizi tangu Mei. Nchi hiyo imerekodi kesi elfu arobaini na tisa mia tano sitini na mbili za COVID kumi na tisa na vifo elfu moja na ishirini na tatu pamoja na watu elfu ishirini na tisa mia nne tisini na saba waliotangazwa kupona, kulingana na ripoti rasmi ya hivi karibuni iliyochapishwa Ijumaa. Pamoja na kesi elfu moja mia tano sabini na moja, Kivu Kusini inashika nafasi ya tano kwa idadi ya maambukizi, wakati jimbo jirani la Kivu Kaskazini lina jumla ya kesi elfu nne mia sita thelathini na mbili. Shughuli nyingi za watu zinaripotiwa kila siku kati ya majimbo hayo mawili. Mapigano ya kikabila katika jimbo la Kordofan magharibi mwa Sudan yameua watu ishirini na kujeruhi darzeni zaidi. Mashahidi waliliambia shirika la habari la AFP leo Ijumaa. Ghasia hizo zilitokea jana Alhamis kati ya kabila la Arab Hamar na Misiria karibu na mji wa Al Nahud uliopo kilomita mia tano na sitini kusini magharibi mwa Khartum. Niliona miili ishirini na watu wengine waliojeruhiwa wakipelekwa hospitali. Mivutano iliendelea hadi Ijumaa asubuhi, shahidi Hamdan Muhamed aliiambia AFP. Shahidi mwingine Ahmed Adam alisema ghasia zilichochewa na mgogoro kuhusu eneo la ardhi ya kilimo. Migogoro ya kikabila juu ya haki za ardhi, maji, pamoja na malisho ya mifugo mara kwa mara inatokea katika maeneo ya Sudan ambayo baadhi yalikumbwa na ukame na yaliyopo kwenye jangwa. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Kulingana na ripoti katika magazeti ya Washington Post na New York Times hii leo, kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa CDC Marekani kinatarajiwa kutoa hadharani waraka wa ndani kuhusu afya kwa aina mpya ya kirusi cha korona cha Delta ambacho kinaweza kusambaa kwa haraka sana kama tetekuwanga kwa watu waliochanjwa na wasiochanjwa. Magazeti hayo yaliripoti kuwa waraka huo ulisambazwa kwa maafisa wa CDC. Maelezo yake yanabainisha ugumu wanaopata maafisa katika kuwashawishi baadhi ya watu kupatiwa chanjo pamoja na kuvaa barakoa. Waraka huo unawasihi maafisa wa CDC kuandaa ujumbe wa umma ambao utasisitiza njia bora zaidi kwa chanjo ya kujikinga dhidi ya virusi hivyo vinavyoambukiza kwa kasi, ambavyo ni tofauti kabisa na virusi vingine na vinasambaa zaidi kuliko kirusi cha Ebola au cha mafua ya kawaida. Na ndege maalum kwa ajili ya raia wa Afghanistan mia mbili wanaostahili hadhi maalum ya uhamiaji iliwasili Marekani hii leo kama sehemu ya operesheni ya kuwaondoa wale waliotoa msaada kwa serikali ya Marekani. Maafisa wa White House walitangaza operesheni ya hifadhi ya washirika hapo Julai kumi na nne, wakisema itawaondoa wakalimani nchini Afghanistan na watu wengine ambao waliisaidia serikali ya Marekani wakati wa vita pamoja na familia zao ambazo hivi sasa zinahofia hatua ya kulipiziwa kisasi kutoka kwa Taliban. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington DC. Msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi. Kwa Undani, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC kama kawaida, kwenye kipindi cha Kwa Undani. Ni kipindi ambacho kinaangazia habari ambazo zimegonga vichwa muhimu vya habari, tukipekuapkua na kuchambua kwa undani zaidi na kupa maelezo kuliko ilivyo kawaida. Katika sehemu ya kwanza ya Kwa Undani, tuelekea huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo vijana pamoja na wazazi nchini DRC wameomba bunge kutoingilia kati masuala ya ndoa baada ya mbunge Daniel Mbao wa Kivu Kaskazini kupendekeza wiki hii bungeni kwamba wasichana wa mijini wakiolewa watolewe mahari ya dola mia tano na waleo vijijini wakiolewa watolewe mahari ya dola mia mbili. Hilo limeleta mengi na vijana kutoka jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na wazazi wamezungumza eh, juu ya swala hilo. Tutamulika na kuangalia kwa undani zaidi, na katika sehemu ya pili tunamulika kuhusu hali ya demokrasia afrika mashariki na ya kati. Je, wanasiasa wanafanya nini? na hali kwa ujumla ilivyo kwa sasa. Jina langu ni Sandey Shomari. Fuatana nami tukielekea huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo juma hili, ambapo mbunge Daniel Mbau wa Kivu Kaskazini alipendekeza kuhusiana na swala la mahari akitaka wasichana wa mijini waolewe kwa mahari kubwa zaidi kuliko wale wa vijijini. Na alikwenda zaidi na kutoa mapendekezo ya gharama, akitaja dola mia tano kwa wale wa mijini na dola mia mbili kwa wale wa vijijini. Sasa wanafamilia je, wanasemaje kuhusu maswala haya? Hili limetokana na na nini hasa, na vijana wasichana wamepokeaje suala hili? Tunaungana na mbunge Paluku Ngahangondi akiwepo kule Kivu Kaskazini, nikitaka kujua kwanza, yeye kama mbunge, swala hili amelipokea vipi? No, mimi kwangu kama mwanabunge ninafikiri kama huyo mwanabunge anafanya kazi yake, kwa sababu najua kama mwanabunge wowote kazi ya kwanza anayo ni ya kuweza kufanya sheria za kuongeza nchi ama za kuongeza jimbo, sisi wanabunge ambao tunakuwa kwenye majimbo. Na hiyo hiyo hiyo hiyo sheria ambayo ametayarisha kwangu minaweza kusema ni sheria nzuri sana. Kwa sababu gani? Kwa sababu, kwa Kongo kuna makabila nyingi sana na kila kabila inaolewesha inaolewesha msichana wake kufuatana na mila ya kwao. Lakini sasa, familia nyingi za wanawake zinafanya wat, wa, wa, wanawake watoto wasika kuwa kama biashara. Ni kusema kwa kuoa kwa leo kwa Kongo inakuwa tatizo kwa vijana, wanaweza kukuomba uh, elfu mia tatu dola, elfu mia nne dola hapo haujaweka mavazi ya baba mavazi ya mama na vitu vingine. Na sasa inakuwa tatizo kwa vijana ambao pengine amemaliza masomo hivi karibuni, kumaliza masomo anatamani, anata akuwe na mke, hajakuwa na lolote, inakuwa tatizo. Sasa mahali ambako mwanabunge huyo ameweza kuharibisha hiyo hiyo mpangilio wa sheria ya kwake ni wakati anatia utofauti kati ya wanawake ambao wanaishi kwenye kwenye mikoa mikuu kama mitawa na wenye wanaishi kwenye mavillage anasema wengine wanaweza kuolewa elfu mia tano wengine elfu mia mbili Hapo ndipo anaharibisha, kwa sababu inakuwa kama analeta analeta ubaguzi, anatofautisha ana, ana, ana, ana wa, wa, watoto wasichana, akiweka wale wa tawni na wale wa village. Si sio sio sio, si, si, si, sheria sheria haiwezi kukua sheria yenye ku, kubagua watu wengine, kwa sababu sisi wote tuko sawa sawa mbele ya sheria. Hapo ndio tu kunakuwa tatizo kidogo, lakini nafikiri kama ana lengo ya kuweza kupiganisha hiyo hiyo namna ya familia ya wanawake ya watoto wa sika ambao wanaendelea kufanya sasa watoto wa sika kuwa kama vyombo vya biashara, inakuwa kama kuoa inakuwa kama kuhusisha mtoto msika, ndio hiyo hiyo ndio inakuwa tatizo na ndio maana ilitakiwa kuweza kuwa sheria ambayo inaleta mpangilio ndani ya mambo ya kuoa ama kuolewa, lakini pia changamoto pia kwenye masuala ya mapendekezo ya fedha. Sasa je, ni yapi hasa yenye changamoto hapa? Shida ambayo ninaona kwenye sheria kwenye, kwenye mpango wa sheria ama mradi wa sheria ambao mbao wameweza kuingiza, ni wakati analeta utofauti kati ya mtoto msichana ambaye anakaa kwenye town Eh, na mtoto msichana ambaye anakaa kwenye kwenye village kwa charo, kama Waganda wanasema kwa sababu najua kama sheria, uh, ina- inapashwa ku kutuweka sisi wote sawasawa. Sheria hawezi kuleta uh, utafauti kati ya watu kwa sababu sisi wote tuko sawasawa mbele ya sheria, kusema iwe msichana ama mtoto msika mwenye mwenye kuwa kwenye village na mwenye kuwa kwenye town, wote ni, wa, ni wasichana na wote ni watu wana haki moja kama inakuwa ya kuweza kuleta utofauti, italeta kasoro, na hiyo sheria itakuwa inaenda kinyume na katiba yetu ya Kongo, itakuwa inaenda kinyume na sheria zingine zote za kimataifa, kama hiyo tunaita declaration universelle des droits de l'homme ambayo nasema eh, tunakuwa sawasawa mbele ya sheria, donc egalite de la loi, na katiba yetu imeweza kurudia kama tuko sawasawa mbele ya sheria. Hapo e, kunakuwa sheria, kunakuwa shida, lakini angelisema E, wa, wa, wa, wote wanaweza kuolewa kwa pesa kiwango sawa, kama hii sheria haina tatizo kwa sababu inakuya, inakuya kupiganisha ujanja ya jamaa ama ya familia za watoto wasichana ambao wamefanya uh, kuolewa kwa watoto wao ukiwa kama biashara. Ukisema ukazaa mtoto msika, unakuwa unangojelea hela, unangojelea pesa, ukazaa wawili, watatu, wanne, wewe unaona kama unatajirika, unaanza kufanya mpango ya kusema siku fulani ataolewa, nitaweza kujenga Uh, gorofa la sijui la, la, la, la kiwango gani, hiyo inakuwa shida. Nafikiri hiyo sheria ni sheria nzuri, lakini natakiwa iweze ikatengenezwa kusudi iweze ikakuwa sheria ambayo itaweza kusaidia eh, watu wote ndani na kuleta utaratibu ndani ya mambo ya kuoa ama kuolewa. Na hali katika mitaa imekuwaje? Kuna maoni mseto kutoka kwa wananchi, wengine wakishangazwa wakiona kwamba jambo hili si muhimu na wengine wakifurahi kumuunga mkono mbunge huyo. Emile, ni mkazi wa Goma Anaona swala hili itasaidia katika ndoa na familia. Sijue ni raha gani ndio ninakuwa nayo baada ya kusikia hiyo hatua ya mbunge, na sababu hata jina yake, lakini nashukuru sana, sababu ni kitu ambacho kitasaidia jamii sana. Si unajua wakati kama na hii, hakuna makazi DRC, hakuna mtu anamaliza shule lakini hatapata namna ya kutumika wakati iyo hatua itakuwa ni 500 dollars, itapermettre kila kijana aweze kuoa facile. Bon, hata akutakuwa tena yule atakaye sepa eti hakuna franka hakuna nini, lakini facilement ye anaweza, uh, pata franka na naoa facilement. Hatua ama uh, proposition ya loa ikikubalika, hakutakuwa tena vijana ambao watarendeza ama wabinti ambao watabeba mimba ovyoovyo na hata wende kwa wanaume, lakini watakuwa wanaweza kufanya ma, mariage yani hiyo ita civil facilement, sababu uh, hawatakosa hiyo mali lakini wakati haya yakijiri DRC, ambayo arasi... ni nchi inayokumbana na madhila mengi, na baadhi ya wanaharakati anaona kuna mengi ya kushughulikia kabla ya hili kufanyika. Clovis Mutsuva ni kijana wa Lucha, aona swala hili si muhimu kushughulikiwa kwa sasa. Jua kwangu mimi nimeona kama mambo hiyo haina haina nafasi kabisa kwa muda huu ndani ya mji wetu wa Kongo, kwa sababu tuna shida nyingi sana. Kuna shida ya ukosefu wa usalama, kuna shida ya magonjwa kupata matibabu, kuna shida ya walimu kuweza kupata pesa, ili waweze kufunza watoto na watuweze kuona Kongo mpya, ambao ambayo kuna watu ambao wanasoma. Ndio maana nimetendelea <mimu> kuambisa wabunge wote wangeangalia namna gani wataweza kuandika vi, eh, vi wataweza kuandika mkataba mu nyingi sana, lakini hiyo eh, sheria ambayo wataandika sikuwa sheria ya kusema wanaanza kukabula watu wakati wanasema msichana um, wa wa wanani wa, wa, mta, wa, wa, wa wa wa wa wamtaani wa atapata pesa kubwa na yule mwingine ambayo si wamtaani atapata pesa, pesa kidogo. Hiyo si sawa, kwa sababu sote ni wakongomani, si sote ni wakongomani? na lakini je, sheria hiyo ina haki ya kuwa ndani ya mji wa Kongo kwa leo? Ingawa kwa upande mwingine, maisha nayo lazima yaendelee. Wasichana walioko mitaani, jambo hili wanaliona lina umuhimu kwa kiasi, na wengine wanasema kwamba lipewe kipaumbele. Mave ni msichana anayeona umuhimu lakini si kila mtu anaona kwamba kupokelewa mahari ya kupangiwa hakitajwa dola mia mbili au dola mia tano kwamba ni suluhu ya vijana na familia katika maisha huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kwani mengi mengine katika maisha bado yanaendelea. Grace Bigega ni msichana anayetarajiwa kuolewa siku moja, akisema kwamba hili sio suluhu kwa upande wake. Unaweza kia kwa ile dola na haita na haitanisaidia na kitu. Kwa jumla hali ilivyokuwa ni kwamba wengi wamepokea hili kwa maoni mseto, na kwa ujumla mengi yanaendelea kuzungumza huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambao kwa hakika e, mbunge ambaye amezungumza haya Daniel Mbau amepelekea mengi e, kutaka kuzungumza katika jamii huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wakizingatia kwamba wengi wanasema, vijana wengi hivi sasa wanapata shida, hasa linapokuja swala la ndoa kutokana na ukweli kwamba wazazi wanatoza fedha nyingi katika swala la ndoa, na wengi wanasema kwamba vijana wengine kwamba hali ya maisha ni ngumu kupata fedha za kuweza kufanya ndoa, hiyo inakuwa ni ngumu. Kwa hiyo hili nafikiri ndio moja ya mambo ambayo amempelekea mbunge Daniel Mbao eh, kujaribu kutafuta suluhu kwenye bunge la Kongo na kutoa mjadala huu. Basi kufikia hapo tunakamilisha sehemu ya kwanza. Jina langu ni Sande Shomari. Kaa tayari kabisa, tuungane katika sehemu ya pili ya Kwa Undani. Karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani ambayo kutuelekea huko nchini Kenya. E, kwa miaka michache iliyopita visa kadhaa vya kukamatwa kwa wapinzani au wakosoaji wa serikali kwenye nchi za jumuiya ya Afrika mashariki na kati vimekuwa vikishuhudiwa. La kushangaza ni kuwa baadhi ya wale wanaokamatwa au kufunguliwa mashtaka yasiyofaa ambayo baadaye yanakosa ushahidi wa kuweza kuwapata na hatia, lakini la kutia wasiwasi zaidi ni athari katika suala zima la demokrasia katika nchi hizi. Kwa undani hii leo, mwandishi wa Sauti Amerika nchini Kenya, Jason Nyakundi amezungumza na wachambuzi wa masuala ya siasa kuhusu hali ya demokrasia katika nchi za Afrika mashariki na kati. Zaidi ya wiki moja iliyopita, mashirika yanayotetea haki za binadamu yalikosoa vikali hatua ya jeshi la polisi nchini Tanzania ya kuwakamata baadhi ya viongozi wa chama cha upinzani nchini humo Chadema. Kituo cha Sheria kitu cha cha haki za binadamu nchini Tanzania na shirika la kimataifa la Amnesty International ni miongoni mwa waliojitokeza na kupinga hatua hiyo. Kwa upande wake, Amnesty International imeitaka serikali kusitisha mara moja kile ilichokiita kuendelea kudhibitiwa kwa upinzani nchini Tanzania. Shirika lisilokuwa la serikali la Freedom House lenye makao yake jijini Washington DC nchini Marekani, katika ripoti yake ya hali ya demokrasia duniani ya mwaka elfu mbili kumi na saba iliyataja mataifa ya Kenya na Tanzania kuwa miongoni mwa mataifa ambayo hali ya demokrasia ilishuka. Masuala yaliyochangia kudorora kwa demokrasia nchini Kenya ni uchaguzi tata wa urais wa mwaka elfu mbili kumi na saba uliompa ushindi Uhuru Kenyatta, lakini pia hatua ya wanasiasa kutishia uhuru wa mahakama na tume ya uchaguzi. Nchini Tanzania, hali ya demokrasia ilitajwa kushuka tangu alipoingia madarakani hayati Rais John Magufuli mwaka elfu mbili kumi na tano. Serikali ya Magufuli iliendelea kushutumiwa kwa kuminya haki za raia kujieleza na kuikosoa serikali kuwazuia wanasiasa wa upinzani na kupiga marufuku mikutano ya kisiasa. Na bendo wa moto ni mchambuzi wa siasa nchini Uganda, na nimemuuliza demokrasia katika nchi za Afrika mashariki iko hali gani? Wanasiasa wetu wanao unafiki mwingi. Jana nilisikia rafiki yangu mmoja alinipigia kutoka huko Kenya, pande za Nyandarwa, akaniambia uh, uh, uh, kunaye mbunge moja wa huko Kenya, mheshimiwa mbunge ambaye anashabikia sana naibu wa rais Daktari Ruto na akaniambia ametukanwa sana na watu ambao nafikiri wanashabikia uh, ndugu yangu Raila Odinga, na na na hiyo sio sio Kenya tu peke yake Zosababu, awali, mili, Kenya. Kenya kwa sababu hapo awali mimi nilipokuwa nakaa Kenya nilifikiri Kenya ndiyo kweli, kwa wakati huo nilifikiri Kenya ndiyo inayo udemokrasia kamili, lakini baadaye nikaona nilipokuwa nazeeka nikafikiri hata demokrasia niliyokuwa nashabikia sana Kenya haikuwepo, kwa sababu marehemu uh, rais Jomo Kenyatta na marehemu rais Daniel arap Moi nao pia walikuwa na ukatili wao, lakini wa undani ndani hivi. Na ukija Uganda, sisi tulishabikia sana jenedari Yoweri Museveni wakati alipoingia miaka yake kumi ya mwanzo lakini kwa ajili ya kuwa kwamba tulikuwa tumepitia kwenye siku za hidi ya mini dada, kwa hivyo nikaona kama yeye Rais Yoweri Museveni wa wakati huo akawa anaonekana kama kwamba yeye kweli ni mtu ambaye anaonekana kama ni akajianika kama mtu mzuri zaidi. Wenzetu wa Rwanda walikulia hapa, wakasomea hapa wakaanza vita hapa, wasakasaidia jenedari Yoweri Museveni, vyeo vyao vyote walivichukua kutoka hapa, wakaenda Rwanda. Rwanda usishangae, Rwanda ni kama Uganda tu, ni kama ndugu waliokulia nyumba moja, lakini wawa wakasonga kidogo wakaenda kwao kwa, kwa hivyo hatuwezi ndugu, hatuwezi kufikiri kwamba kunao demokrasia yeyote hapa Afrika, hasa Afrika Mashariki hawataki wengine amani hapa Uganda. Nilikuambia siku moja kwamba wanajenga mashtaka tu, hayapo. Ndio unaona mtu anakaa ndani ya jera, anakaa korokoroni wiki nzima, mwezi mzima, miezi mitatu, akienda kotini hawana hata ushahidi. Na hiyo haiwezi kujenga udemokrasia ya ndugu na waelewa kwamba wenzetu wote ambao wanaitwa wanasiasa wanao uhusiano wana mbovu sana na wenzao ambao wanao wafikiri kwamba hao ni wapinzani. Ndugu wetu Freeman Mbowe yeye iko korokoroni na wenzake karibu kumi na mmoja wakati wa Raisi marehemu John Pombe Magufuli ulipomalizika akiwa pia akaitwa na Mwenyezi Mungu. Tukafikiria unyenyekevu wa rais mupya, rais mwanamke, rais mzazi, uh, Rais Suluhu Hassan alipokuja akaongea vizuri sana, na tukasikia, nikiwa hapa Uganda tukasikia kwamba amewaandikia na kuwaalika na mikono miwili wapinzani wa huko jamhuri ya Tanzania, Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, kwamba atawakaribisha waongee ili waone njia gani inaweza kuendelesha nchi yao huko kusini mwa Sudan pande ya hii jumuia ya Afrika Mashariki, watu waliopigania uhuru wao ili wakikate kutoka sa Sudani ya huko juu, wenyewe ndio waliendelesha na bado wanaendelesha vita dhidi ya watu wao. Demokrasia ya Afrika Mashariki ni demokrasia ambayo wanaweza kuiita kweli fake, fake democracy. Kwenye ripoti hiyo ya mwaka elfu mbili kumi na saba Uganda alitajwa kuimarika kutoka katika nchi ambayo sio huru kabisa hadi huru kidogo. Lakini yaliyoshuhudiwa Uganda kabla na baada ya uchaguzi wa urais mapema mwaka huu yaliwashangaza wengi. Mgombea mkuu wa upinzani na mwanamuziki almaarufu kama Bobi Wine aliyeonekana kuwa tisho kwa Rais Yoweri Museveni alihangaishwa mara kadhaa. Maandamano yaliyofanywa na wafuasi wa Bobi Wine kulalamikia kukamatwa kwake yalikumbwa na gasi ya mara kwa mara, wakati vikosi vya usalama vilitumia nguvu nyingi dhidi ya wananchi wa kawaida ambapo watu kadhaa waliuawa. Mataifa mengine ya Afrika Mashariki ambayo kiwango cha demokrasia kilitajwa na ripoti hiyo kuwa kilicho chini zaidi ni Rwanda, Burundi na Sudani Kusini, kutokana na hali ya kisiasa katika mataifa hayo. Tom Dahiro ni mchambuzi wa siasa kutoka nchini Rwanda, na kwa upande wake anasema kuvumiliana kuna umuhimu mkubwa katika ukuaji wa demokrasia kila demokrasia katika kila nchi inakuwa na jinsi ambavyo imeundwa. Kitu muhimu katika siasa na, na demokrasia za nchi zetu ni jinsi watu wanavyoweza kujenga hoja zao zikasikika na zikaaminika. Kustahimiliana na, na ku, kufuata sheria ni kitu muhimu sana. Aa, na serikali ijue kuwa kuna watu ambao wanaweza kuikosoa na wapinzani wajue kuwa wana, wana vitu ambavyo watu ambao wanakosoa serikali wajue wigo eh, wao unafika wapi, uh, kwa sababu kukosoa vizuri mfumo wa kisiasa, nirejee, ni tena ni kujenga hoja inayosikika, badala ya kuleta uh, hoja ambazo zinaweza zikaleta mtafaruku na, uko, na uvunjifu wa amani katika nchi. Vivyo hivyo na serikali inapaswa kukubali kuwa kuna, kuna watu wanaoikosoa. Yule ambaye atakosoa kwa kuvunja sheria ajue kuwa kabisa jambo hili linaweza ikatokea, lakini yule ambaye anajenga hoja yake bila kuvunja sheria naye asikilizwe, kwa sababu watu hawana, hawana mawazo sawia, na hatutegemei kuwa tutakuwa na, na sauti moja. Sauti moja yenyewe haiwezi kujenga hawezi kujenga nchi. Ukosoaji ni muhimu, ufuatiliaji wa sheria ni muhimu na kuheshimu uh, mawazo ya wengine ni kitu muhimu vilevile. Na kuchukulia kuwa upinzani utachukuliwa kama adui nao si sahihi, lakini vilevile na upinzani nao usisikie kuwa una ruksa ya, ya kufanya mambo kama wao wanavyoyataka popote pale. Upinzani unapoleta mabadiliko yanatokana na kuleta hoja na mawazo mapya ambayo yana ushawishi wanaochagua, sio kuleta vurugu au mtafaruku. Na haya yanawezekana pale ambapo serikali inakubali kuyasikia. Nimeishi ni eh, miaka isiyo michache kuona upinzani unao unaoleta mgawanyo badala ya kuleta muungano katika wapiga kura. Ni, ni muhimu sana mkosoaji akubali kuwa kuna kitu kizuri kimefanywa, au kuna jambo jema limefanywa, au kuna maendeleo yameletwa, lakini siasa za kusema kuwa kukosoa kwa sababu mtu anapaswa kukosoa au kupinga, nadhani si demokrasia. Hatuwezi nchi ambazo zimejenga nchi zao kutoka uh, kwenye umasikini mpaka kwenye neema ya utajiri nyingi zinaangalia mambo yanayowakabili na yanayowanufaisha ya, ya wananchi wake. Nadhani demokrasia zetu ambazo tunazihitaji ni kitu ambacho kinaangalia kuwa kuna kitu gani kinaleta manufaa kwa wananchi, na serikali isipoweza kuleta, isipopiga vita ufisadi eh, isipoleta maendeleo ikosolewe na ikiwezekana iondolewe nam. Na kufikia hapo, kwa ripoti yake Jason Nyakundi, ndio tunakamilisha kwa undani kwa siku hii ya leo ni washukuru wote walioshiriki katika kipindi hiki, wasikilizaji wetu kutoka kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, mbunge wa Kivu Kaskazini Paluku Hangondi, hali kadhalika mwandishi wetu wa stari Malivika ambaye amechangia mengi katika ripoti hii. Vivyo, ni kushukuru Jason Nyakundi, ni kuambie tu, kufikia hapa ndio tunakamilisha kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Upande wa pili msimamizi Hadija Riami, hali kadhalika mwelekezi Saida Hamduni. Jia langu ni Sanday Shomari, na watekenia wote usiku mwema kutoka jikuu la Marekani, Washington DC.