Hadira, trade deficit, trade deficit. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Haujambo msikilizaji, mahala popote pale unapotusikiliza, ninayekukaribisha katika matangazo haya naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi hapa ni BMJ Mridhi. Tunakukaribisha kwa matangazo yetu ya jioni leo, ikiwa ni Alhamisi Julai 29 mwaka 2021. Tunasikika kupitia redio zetu ushirika, ikiwemo Step Radio huko Mbale, Uganda, Radio Citizen na Redio Kaya nchini Kenya, RFA na UFM Radio nchini Tanzania, Redio Mwangaza na Redio Malaika za Lubumbashi huko DRC na pia kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com. <muchasur> ripoti tulizokuandalia jioni ya leo. Burundi ambayo ni nchi pekee ya Jumuiya ya Afrika Mashariki ambayo ilikuwa inaendelea kukaidi chanjo ya COVID-19 hatimaye imekubali kupokea chanjo hiyo kutoka Benki Kuu ya Dunia na katika taarifa nyingine, mkutano wa kimataifa wa ufadhili wa sekta ya elimu duniani wakamilika mjini London, Uingereza, chini ya mwenyekiti wa rais wa Kenya Uhuru Kenyatta na waziri mkuu wa Uingereza Boris Johnson ni miongoni mwa taarifa pamoja na ripoti utakazozisikia kwenye matangazo yetu hivi sasa. Lakini kwanza ni habari za dunia zinasomwa kwako kwa jioni ya leo na BMJ Muridhi. Moja kwa moja kutoka chumba chetu cha habari hapa Washington, tunaarifiwa kwamba mkutano wa kimataifa uliomulika sekta ya elimu duniani ulioandaliwa na Uingereza kwa ushirikiano na Kenya pamoja na Ushirika wa Elimu Duniani, GPE, umemalizika hii leo mjini London, Uingereza. Mkutano huo wa siku mbili chini ya wenyekiti wa rais wa Kenya Uhuru Kenyatta na waziri mkuu wa Uingereza Boris Johnson umejadili kwa kina ufadhili wa elimu duniani na jinsi ya kukabiliana na mizozo inayokumba sekta hiyo, hususan katika kipindi hiki cha janga la korona. Umeazimia kuchangisha zaidi ya dola bilioni tano kufadhili ununuzi wa vitabu, kutoa mafunzo kwa waalimu kote duniani na kujenga madarasa. Hapo awali ilikadiriwa kwamba zaidi ya watoto bilioni moja hawaendi shule kwa sababu ya masharti ya kufunga shughuli kutokana na janga la korona. Mamia ya wakimbizi wa Eritria wameandamana hii leo katika mji mkuu wa Ethiopia wakitaka shirika la Umoja wa Mataifa la kushughulikia wakimbizi UNHCR kuhamisha familia zao na marafiki ambao wamesema wamekwama katika kambi mbili za wakimbizi kwenye jimbo la kaskazini mwa Ethiopia la Tigray. Mapigano kati ya vikundi vyenye silaha yameongezeka nje na ndani ya kambi za Mai Aini na Adi Harush na wakimbizi wawili wameuawa mwezi huu, kwa mujibu wa UNHCR. Shirika hilo limesema kwamba tangu tarehe kumi na nne mwezi huu limeshindwa kufika kwenye kambi hizo kwa sababu ya changamoto mbalimbali. Marekani imesema ina wasiwasi mkubwa juu ya hatima ya wakimbizi wa Eritrea katika jimbo hilo la Tigray. Tunahitaji UNHCR kuwahamisha wakimbizi kutoka kambi hiyo kwa sababu eneo hilo ni eneo la vita, amesema Hamone Ailu mwenye umri wa miaka ishirini na miwili, mkimbizi wa Eritrea ambaye alishiriki kwenye maandamano hayo katika mji mkuu wa Adis Ababa juzi Jumanne. UNHCR ilisema kwamba imewahamisha wakimbizi karibu mia moja kutoka kwa kambi hizo mbili, na ilikuwa katika mazungumzo na mamlaka ya Tigre kupata njia salama za kuwahamisha wengine kadhaa. Rais wa Tunisia Kais Saied amemfuta kazi mkuu wa kituo cha televisheni cha taifa Mohamed Lasan Dahech na kuteua mwingine kuchukua wadhifa huo. Awali, Saied aliwafuta kazi maafisa kadhaa waandamizi katika serikali yake alichukua mamlaka ya kiutendaji na kisheria mwishoni mwa wiki baada ya kusimamisha bunge na kumwondoa madarakani waziri mkuu, huku wapinzani wa rais huyo wakimtuhumu kwa kile walichokiita ni kufanya mapinduzi, lakini amesisitiza kuwa anafanya kazi ndani ya mamlaka yake na wakati wa mzozo. Tunisia inakabiliwa na uchumi uliodorora kwa kiasi kikubwa na maambukizi makubwa ya COVID-19 hali ambayo inasababisha wasiwasi wa kitaifa na kimataifa. Mamia ya watu waliandamana leo Alhamisi katika mji mkuu wa Chad, Jamena, ili kupinga utawala wa kijeshi, wakati polisi walijitokeza kwa wingi mitaani. Mwandishi wa shirika la habari la AFP alishuhudia maandamano hayo. Chama cha Transformers na makundi ya kijamii walitoa wito kwa watu kujitokeza kupinga kile kilichoitwa kunyang'anywa madaraka na baraza la mpito la kijeshi CMT ambalo linatawala nchi hiyo maskini iliyopo Sahel tangu kifo cha rais Idris Deby mwezi Aprili mwaka huu. Mkamiti Kibayasi anaisoma ripoti kamili. Chama cha Transformers na makundi ya kijamii wanaomba mkutano wa kitaifa kuzungumzia utawala wa kijeshi na kurejesha demokrasia katika koloni la zamani la Ufaransa. CMT inaongozwa na mtoto wa kiume wa marehemu rais ambaye ana umri wa miaka thelathini na saba, jenerali mwenye nyota nne Mahamat Idris Deby ambaye ameunganisha nguvu zote kuwa karibu naye, wakiwemo majenerali kumi na nne waliokuwa karibu na baba yake. Tunaandamana kudai demokrasia na haki Kielelezo cha amani ya kweli irejeshwe tena, alisema mmoja wa waandamanaji mwenye umri wa miaka ishirini na miwili aliyejitambulisha kwa jina moja pekee la Nasise Akiwa ameshika bango linalosomeka hapana kwa ufalme. Vikosi vya usalama vilipelekwa kwa wingi kwenye barabara kuu ya mji mkuu yenye urefu wa kilomita tatu, lakini maandamano kwa kiasi kikubwa yalikuwa ya amani. Baadhi ya waandamanaji walielezea maoni ya kuipinga Ufaransa kwa mabango yanayosomeka Ufaransa iondoke Chad na kwa kuchoma bendera za Ufaransa Max Lohan, msemaji wa kundi la upinzani la wakit tama alisema Ufaransa inabidi ichague watu wa Chad kama mshirika wake katika mazungumzo na sio kundi dogo la watu. Japokuwa utawala wa kijeshi unaahidi uchaguzi huru na wawazi baada ya miezi kumi na minane ya mpito ambayo inaweza kuongezwa, pia imelivunja bunge na kusimamisha matumizi ya katiba iliidhinisha maandamano jana Jumatano baada ya kubadilisha njia iliyopendekezwa. Unaendelea kusikiliza matangazo haya yakikujia moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, jiji kuu la Marekani, Washington DC, ukiwa nami BMJ Mridhi na mwenzangu Mkamiti Kibayasi. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken amesema leo Alhamisi kwamba mazungumzo ya kufufua makubaliano ya nyuklia ya mwaka wa elfu mbili kumi na tano na Iran hayawezi kuendelea bila kikomo, akiashiria kwamba ni juu ya Teheran sasa kusonga mbele hivi karibuni juu ya suala hilo. Blinken amezungumza akiwa nchini Kuwait wakati wa kikao na waandishi wa habari pamoja na mwenzake wa Kuwait, Sheikh Ahmed Nasser Al Muhamed Al-Saba. Mwanadiplomasia huyo wa ngazi ya juu wa Marekani amesema kwamba utawala wa Joe Biden huko tayari kuendelea na mazungumzo lakini ni jukumu la Iran kufanya uamuzi. Pande hizo mbili zimefanya mazungumzo kadhaa kufikia sasa katika e mji wa Vienna, Austria, tangu rais Joe Biden aingia madarakani mwezi Januari mwaka huu. Majadiliano yamekuwa ni kuhusu Iran kuheshimu mkataba wa kimataifa ambao ulinuia kudhibiti e programu yake ya nyuklia, ili iondolewe vikwazo. Marekani ilijiondoa kwenye makubaliano hayo ambayo anajulikana rasmi kama mpango wa utekelezaji wa pamoja au JCPOA mnamo mwaka wa elfu mbili kumi na nane na tangu wakati huo Iran imechukua hatua kadhaa kinyume na ahadi zake pamoja na kuimarisha uranium kwa kiwango cha juu tofauti na masharti ya makubaliano hayo. Kwingineko, rais wa Tunisia ameamuru kuundwa kwa chombo maalum cha kusimamia janga la virusi vya corona nchini humo, huku maambukizi yakiongezeka na umma ukiwa umeghadhabishwa na janga hilo. Kwa mujibu wa vyombo vya habari vya Tunisia, rais Kais Saied alitangaza jana Jumatano kuwa operesheni mpya ya kupambana na virusi itaendeshwa na idara ya afya ya jeshi ili kuhakikisha kwamba utekelezaji wa masharti ya virusi ya e kusimamia vifaa vya matibabu vilivyopo na kuratibu mkakati wa kitaifa wa kupambana na virusi hivyo. Saied alisimamisha bunge na kumfukuza waziri mkuu na kuchukua madaraka yote ya kiutendaji mapema wiki hii baada ya maandamano ya kitaifa juu ya mzozo wa kiuchumi wa muda mrefu wa Tunisia na vilevile vile usimamizi wa serikali na janga hilo la korona. Tunisia inaendelea kuwa na viwango vya juu vya vifo kutokana na virusi vya korona barani Afrika na inakabiliwa na mlipuko mbaya zaidi wa COVID-19 na hadi sasa, katika wiki za hivi karibuni, maelfu ya visa yameripotiwa, ikiwa ni pamoja na zaidi ya vifo 100 kila siku katika nchi ya watu milioni 11 kwa mujibu wa deta kutoka kwa serikali na chuo kikuu cha Johns Hopkins cha hapa Marekani. Mkulima mashuhuri wa nguruwe nchini China ambaye alikamatwa baada ya kuwasifu mawakili wakati wa msako wa wanaharakati wa kisheria uliofanywa na serikali ya rais Xi Jinping amehukumiwa hii leo Alhamisi kifungo cha miaka 18 gerezani kwa mashtaka ya kuandaa shambulio kwa maafisa na makosa mengine. Sundau, mwenyekiti wa kikundi cha kilimo cha Dawo, alikuwa miongoni mwa washtakiwa 20 ambao walishtakiwa huko Gaobeidian, kusini magharibi mwa Beijing katika jimbo la Hebei. Na mvua kubwa zimepiga kambi za wakimbizi za Rohingya kusini mwa Bangladesh na kuharibu makazi na kusababisha maelfu ya watu kwenda kuishi na familia na ndugu wengine katika makazi ya kijamii. Katika muda wa saa 24 tu hadi jana Jumaatano, zaidi ya sentimita 30 za mvua zilirekodiwa kwenye kambi katika wilaya ya Cox Bazar liliyohifadhi zaidi ya Warohinja elfu mia nane. Shirika la kuhudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa limesema hiyo ni karibu nusu ya wastani ya mvua ya mwezi Julai kwa siku moja. Wakati mvua kubwa zaidi zinatarajiwa katika siku chache zijazo, na msimu wa mvua za monsun utaendelea kwa miezi mitatu ijayo. <tune> Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA, kutoka hapa Washington DC. Habari tuliyopatia uzito wa juu ni huko Burundi, ambayo ni nchi pekee katika jumuiya ya Afrika Mashariki ambayo ilikuwa inaendelea kukaidi chanjo ya COVID-19. Hatimaye imekubali kupokea chanjo hiyo kutoka Benki Kuu ya Dunia, huku raia nchini humo wanaonekana kuwa na maoni mseto kuhusu umuhimu wa chanjo ya korona. Ripoti zaidi na mwandishi wetu Jean Viane Marie Hichu Burundi kutoka mjini Kigali. Katika mkutano na waandishi wa habari katika mji mkuu wa kiuchumi wa Bujumbura, waziri wa Burundi wa afya, Daktari Thade Ndikumana, amesema kwamba serikali ya Burundi imeamua kupokea chanjo ya COVID-19 baada ya kutathmini kwa makini msaada uliopendekezwa na Benki Kuu ya Dunia, World Bank, wa kuikabizi nchi ya Burundi msaada wa dozi za chanjo hiyo. Chanjo serikali haipingi kamwe kupokea dozi za chanjo kutoka benki kuu ya dunia au kwa mfadhili mwingine. Na mwananchi atakayehitaji chanjo hiyo kwa iyari yake ataipewa, lakini serikali ya Burundi haitalazimika kusaini masharti yoyote, uh, ma-conditionality, tetegerezwa kusinya. Wakati haijathibitishwa rasmi lini dozi hizo za chanjo ya COVID-19 zitawasilishwa nchini Burundi, baadhi ya raia wameonekana kuridhishwa na chanjo hiyo. Sisi kama wananchi tumeridhishwa na hatua ya kutupa chanjo kwa sababu itatusaidia kujikinga. Haieleweki kwa nini Warundi ndio tutasalia peke yetu bila kujikinga na janga la COVID-19 ambalo limezusha madhara mengi kote ulimwenguni. Hata hivyo, raia wengine wameufia chanjo hiyo ya virusi vya korona. Mimi sikubaliani hata kidogo na kisa cha kudungwa sindano ajili ya chanjo kwa kukabiliana na virusi vya korona, ni bora maji safi mara nyingi pamoja na sabuni, kuvaa barakoa mahala popote ulipo, ili ujiepushe na kuambukizwa au kuwaambukiza watu wengine. Hadi sasa ilikuwa ni marufuku kwa raia wa kawaida wa Burundi kupewa chanjo ya COVID-19. Wafanyakazi wa mashirika ya Umoja wa Mataifa wanaoendesha shughuli zao nchini Burundi ndiyo walikuwa wanaruhusiwa pekee yao kuipata chanjo hiyo. Tokea miezi kadhaa serikali ya Burundi ilikaidi kuwapa wananchi chanjo ya COVID-19 na kusisitiza kwamba jitihada za kuhamasisha wananchi kuheshimu masharti ya kukabiliana na maambukizi ya virusi vya korona ndizo zinazostahili kupewa umuhimu zaidi kuliko chanjo. Serikali ya Burundi imelazimika kubadili msimamo huo na kukiri kupokea chanjo baada ya kudhihirika wazi kwamba idadi ya maambukizi ya maradhi ya COVID-19 imeongezeka kwa kasi mwezi huu wa Julai katika maeneo mengi ya nchi hii. Tarakwimu za wizara ya Burundi ya afya pamoja na shirika la afya duniani WHO zimeonyesha kwamba kwa mara ya kwanza watu zaidi ya 550 waliambukizwa na, wali na maradhi ya janga la COVID-19 kwa muda wa wiki moja iliyopita. Itafahamika kwamba baada ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kuzindua siku ya Jumatano kampeni ya chanjo dhidi ya COVID-19, Burundi ilisalia nchi pekee ya Jumuiya ya Afrika Mashariki ambayo ilikuwa inapinga chanjo hiyo. Sauti ya America, Kigali. Unasikiliza matangazo ya VOA Swahili kupitia redio zetu shirika ikiwemo Mbeya Highlands FM ya Mbeya, Tanzania Nuru FM ya Iringa Tanzania, Hits FM ya Zanzibar Tanzania, Voice of Muhabara ya Kampala na UBC Radio Uganda nchini Uganda, Radio Soleil na RTGL za Butembo huko DRC, Radio Progress na Radio Sango Malam za Bunia huko DRC, Radio Citizen ya Nairobi Kenya. Pia tunasikika sehemu mbalimbali mbali duniani kupitia mtandao wetu voaswahili.com. Na katika ripoti nyingine ni kwamba jeshi la Rwanda kwa ushirikiano na jeshi la Msumbiji limetangaza kuwaua magaidi kumi na wawili katika jimbo la kaskazini mwa Msumbiji, wiki tatu baada ya nchi hiyo kutuma kikosi cha askari na polisi elfu moja kutoka Kigali. Mwandishi wetu Silvanus Karimera ana ripoti zaidi. Hii imekuwa ni mara ya kwanza kwa serikali ya Rwanda kulizungumzia swala hilo, wiki tatu tu baada ya kutuma kikosi chake kule nchini Msumbiji. Waziri wa nchi za nje wa Rwanda Dr Vincent Biruta akiwa pamoja na msemaji wa jeshi la Rwanda Kanali Ronald Rwivanga wamefanya mkutano wa waandishi wa habari katika makao makuu ya wizara hiyo mjini Kigali mapema leo na kutoa maelezo ya kina juu ya harakati nzima za jeshi la Rwanda kule nchini Msumbiji. Msemaji wa jeshi la Rwanda Kanali Ronald Rwivanga akasema: kati ya tarehe ishirini na nne na ishirini na nane mwezi huu tulifanya operesheni katika maeneo ya Awase. Magaidi wanne waliuawa na silaha kadhaa zilikamatwa na madawa. Baadaye tuliua pia pia magaidi wengine wawili waliokuwa kwenye pikipiki. Tarehe ishirini na sita tena katika eneo lile lile la Awase tuliwaua magaidi wengine watano na wakamata silaha nyingine kadhaa. tarehe walitushambulia katika ngome yetu, lakini tulimua gaidi mmoja, lakini tulipokuwa tukimpeleka mwenzetu hospitalini aliyekuwa ameumia, magaidi hao walituvamia. Naweza kusema kwamba tumekwisha yakamata maeneo yote tuliokwisha fanya mapambano. Five were killed again at kwa upande mwingine. Lakini waziri wa nchi za nje wa Rwanda Dr Vincent Biruta amekanusha madai ya baadhi ya watu kwamba jeshi la nchi hiyo lilikwenda nchini Msumbiji kulinda maslahi ya mataifa makubwa. Amesema Msumbiji na Rwanda kwa kawaida zina mikataba ya ushirikiano katika mambo mbalimbali yakiwemo ya kiusalama na Msumbiji ndiyo iliomba Rwanda kutoa msaada wake wa kijeshi. Ninachoweza kuwaeleza ni hiki, kabla ya jeshi letu kwenda kule, serikali ya Msumbiji ilikuja kutuomba kufanya hivyo, siyo nchi nyingine yoyote, na hili lilizingatia makubaliano yaliyokuwepo hapo kabla baina yetu kama nchi mbili kwenye nyanja mbalimbali, ikiwa ni pamoja na usalama. Lakini baadaye tulifanya mawasiliano na mataifa mbalimbali, na siyo nchi moja, hapana. Tulizungumza na nchi za jumuiya ya SADEK pamoja na wadau wengine wenye mafungamano na nchi ya Msumbiji kama vile Umoja wa Afrika pamoja na mataifa ya mbali, lakini yaliyo na shughuli zao kule nchini Msumbiji kama vile Ufaransa, Ureno, Marekani, Uchina na hao wote tuliwapa taarifa. Sio kwamba ni agizo liliokuja siku moja kutaka sisi kufanya kitu, hapana. Ni mazungumzo baina ya wadau kadhaa ili kuona nini la kufanya. Rwanda ina majeshi mengine katika nchi za Sudani Kusini, jamhuri ya Afrika ya Kati na katika jimbo la Darfur magharibi mwa nchi ya Sudani. Huko hoja ikiwa je, na huko majeshi hayo yanaendesha mambo kwa maslahi ya mataifa makubwa? Rais wa Msumbiji Filipe Nyusi alikwenda nchini Rwanda mwezi wa nne mwaka huu, na jana, akizungumza katika televisheni ya taifa mjini Maputo nchini humo, alisema aliamua kuomba msaada wa jeshi la Rwanda kutokana na uzoefu wa jeshi hilo katika ulinzi wa amani katika nchi za kigeni. Silvanus Kalemera, Sauti ya Amerika, Kigali. Msikilizaji, usikose matangazo ya majadiliano ya moja kwa moja, Live Talk, kila Ijumaa kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Kaa tayari kwa maswali na maoni yako, piga simu plus 1 202 6190551. Maoni yako yasikike moja kwa moja kila Ijumaa wakati wa matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti ya Amerika. Ni Live Talk Friday Nam na, tukiendelea na ripoti nyingine, ni kwamba Misri na Sudan zinasema kuwa msimamo wao uko pale pale juu ya kinachoendelea kwenye mzozo wa bwawa la Ethiopia, zikikosoa hatua ya hivi karibuni ya Ethiopia kumaliza shughuli ya kujaza maji kwa mara ya pili huku zikionya kwamba hatua hiyo ni tishio la kiusalama kwao na inabidi apatikane makubaliano ya kisheria. Mwandishi wetu wa Cairo, Shafii Mbinda, anayotaarifa ifuatayo. Kwa mujibu wa msemaji rasmi kwa jina la ikulu ya Misri, Balozi Basam Radhi, ni kwamba mazungumzo yaliyojiri baina ya Rais el Sisi wa Misri na ujumbe wa Sudani ya kusini uliopo ziarani mjini Cairo yameangazia pia bwawa la Ethiopia L6, akisisitiza kwamba msimamo wa nchi yake juu ya kadhia hiyo ni thabiti katika kuelekea maafikiano ya kisheria yenye kuchunga shughuli za ujezaji maji pamoja na namna ya uendeshaji wa bwawa hilo, akiongezea kusema kuwa huko ndiko kuitikia wito kwa masilahi kwa ajili ya pande zote, lakini pia ni katika kulinda usalama wa maji ya Misri. Inaashiriwa kuwa bwawa la Ethiopia ni hatua kubwa ya kimaendeleo katika uzalishaji umeme, kadhalika ni hatua itakayosaidia kudhibiti athari za mafuriko kwa upande wa Sudani. Lakini licha ya hayo yote, bado Sudani inataka kuwepo maafikiano ya kisheria kwenye kadhia hii, ikitoa wito kwa Ethiopia, ikitaka kuwepo mabadilishano ya taarifa juu ya kinachoendelea kwenye mchakato wa ujazaji maji, ili Sudani nayo iweze kujua na kudhibiti viwango vyake vya maji katika bwawa lake maarufu la Roseires. Akizungumzia msimamo wa nchi yake kwenye kadhia hii waziri wa maji wa Sudani, Yasir Abbasi, kwenye mkutano wa waandishi wa habari, anasema watu wanatuambia kuwa ninyi zamani mlikuwa mnaunga mkono bwawa la Ethiopia e, kwa nini mmegeuka na kwa dhidi yake? Nasi tunachosema Yuhumabu. ni kwamba hatujabadilisha msimamo wetu juu ya bwawa la Ethiopia. Sisi tuko pamoja na bwawa la Ethiopia, lakini kwa maafikiano. Ikiwa hakuna maafikiano, kwa hakika bwawa la Ethiopia hapo linakuwa ni tishio aji... kwa nusu ya wakazi wa Sudani, Sudan. Itakumbukwa kwamba tarehe 21 mwezi Juni uliopita Sudani ilipeleka shitaka lake mbele ya baraza la usalama la kimataifa na Misri nayo ikaunga mkono na kupeleka shitaka lake pia mbele ya baraza la usalama mwezi huo huo tarehe 25, ikiwa ni katika juhudi za kutafuta suluhu na kufikia itifaki au maridhiano kwa pande zinazozozana kwenye mazungumzo haya ya miaka kumi na moja sasa ambapo bado juhudi hizo hazijazaa matunda licha ya kupitia hatua kadhaa hata chini ya usimamizi wa Umoja wa Afrika. Kutoka mjini Cairo, Shafi Mbinda, Sauti ya Amerika. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa Washington DC. Leo katika matukio ya Afrika tunazungumzia ukosefu wa umeme wa gridi ya taifa nchini Somalia, na wanategemea mafuta, mbao na mkaa kwa ajili ya mahitaji yake ya nishati, lakini wataalam wa nishati wanasema kuwa eneo lenye ukanda mrefu wa pwani huko Afrika na pia linapigwa na jua kwa takriban saa kumi kwa siku Somalia ina uwezo mkubwa sana wa kuwa na upepo wa pwani na nguvu ya jua kwa ajili ya nishati. Khadija Riami anaisoma ripoti ya Muhamed Sheikh Nor kutoka Mogadishu. Makampuni binafsi ya nishati nchini Somalia yanategemea kuagiza dizeli ili kukidhi mahitaji na kuifanya Mogadishu kuwa na gharama ya juu ya umeme mara tatu zaidi kuliko bei ya wastani ya dunia lakini wana matumaini ya mabadiliko kwa nishati mbadala. Abdi Aziz Ileika ni mhandisi wa umeme kwenye Blue Sky Power akabadaha. Changamoto kwa sekta ya nishati ni kwamba umeme wa jua kwa kiasi kikubwa ni jambo jipya na hakuna uwekezaji. Tuna ujuzi na teknolojia ipo tayari lakini hatuna uwekezaji unaohitajika ili kupata chanzo cha pwani na umeme wa maji ili kuzitumia kikamilifu hizi rasilimali. Lakini nina hakika hivi punde tutakuwa na uwezo wa kuzitumia rasilimali hizi ili kusaidia kuanzisha nishati mbadala. Kundi la makampuni binafsi mwaka huu waliunda ushirika wa Somalia Green Energy Association, Sogea. Mwanzilishi wa kampuni ya nishati Dalson Power Bashir Sufe ni mwenyekiti wa Sogea. caqabadahan haysta waxay tahay yani incentive la-aan dhanka dowladda iyo dhanka international communitiga haddii loo helo, tunakabiliwa na vikwazo mbalimbali kama vile ukosefu wa vivutio na uwekezaji kutoka kote serikalini na jumuiya ya kimataifa, lakini kama tukipata uwekezaji muhimu unaohitajika na ufadhili hasa kama mabenki yanaweza kufungua milango yake kuisaidia sekta ya nishati mbadala, Somalia inaweza kuwa ni kituo cha nishati mbadala na kupanuka kiuchumi. Wizara ya Mipango, Uwekezaji na Maendeleo ya Uchumi Somalia inasema inasukuma katika mwelekeo wa nishati mbadala, kwa mujibu wa ofisi ya kuhamasisha uwekezaji Somalia, Som Invest. Mohamed Dubo ni mkurugenzi wa Som Invest. Somalia Sida utiduhi, uh, badan oo uu ka mid yahay khayraadka tamarta laga dhaliyo waxaa kamida dabaysha. Kama mnavyofahamu, Somalia imejaaliwa eneo kubwa la rasilimali ya asili. Miongoni mwa nishati mbadala ni pamoja na upepo wa nishati ya jua. Kasi ya upepo wetu ni kubwa mno, ni kasi ya haraka sana duniani, na unaweza kuzalisha umeme wa kutosha. Hivyo hivyo tuna vipindi virefu vya jua, tuna uwezo wa hata kuuza umeme kwa majirani zetu. Utafiti uliofanywa na Benki ya Maendeleo ya Afrika mwaka elfu mbili kumi na nane unaeleza kuwa Somalia ina viwango vya juu mno kwa taifa lolote la kiafrika kwa nishati ya pwani kama wataweza kuunganisha umeme Mhadhiri wa uchumi katika chuo kikuu cha Mogadishu, Samatar Muhamed, anaelezea zaidi. Tunakabiliwa na vikwazo mbalimbali kama vile ukosefu wa vivutio na uwekezaji kutoka kote serikalini na jumuiya ya kimataifa, lakini kama tukipata uwekezaji muhimu unaohitajika na ufadhili, hasa katika mabenki, yanaweza kufunga milango yake kuisaidia sekta ya nishati mbadala. Somalia inaweza kuwa ni kituo cha nishati mbadala na kupanuka kiuchumi, wakati dunia inaingia katika nishati safi. Sekta ya nishati Somalia ina matumaini ya kuenda nayo na itabuni pia kuwa na nishati ya jua. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Sikiliza muktasari wa habari unasomwa na BMJ Mridhi. Ufuatao ni muktasari wa habari. Mkutano wa kimataifa uliomulika sekta ya elimu duniani ulioandaliwa na Uingereza kwa ushirikiano na Kenya pamoja na ushirika wa elimu duniani GPE umemalizika hii leo mjini London, Uingereza. Mamia ya wakimbizi wa Eritrea wameandamana katika mji mkuu wa Ethiopia hii leo wakiitaka shirika la Umoja wa Mataifa la wakimbizi UNHCR kuhamisha familia na marafiki zao ambao wanasema wamekwama katika kambi mbili za wakimbizi katika jimbo la kaskazini mwa Ethiopia la Tigray. Rais wa Tunisia Kais Saied amemfuta kazi mkuu wa kituo cha televisheni cha kitaifa Mohamed Lasad Dahek na kuteua mwingine kuchukua wadhifa huo. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken amesema leo Alhamisi kwamba mazungumzo ya kufufua makubaliano ya nyuklia ya mwaka 2015 na Iran hayawezi kuendelea bila kikomo. Na rais wa Tunisia ameamuru kuundwa kwa tume maalum ya kusimamia janga la virusi vya korona nchini humo, huku maambukizi yakiongezeka na umma ukiwa umegadabishwa na janga hilo na hapa ndiyo tunakamilisha matangazo ya jioni ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa Washington DC. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mwongozaji Aida Isa, jina langu ni Mkamiti Kibayasi, nimeshirikiana na BMJ Muridhi. Pamoja tunawatakia jioni njema na usikilizaji tulivu, popote pale unaposikiliza matangazo ya VOA Swahili.