Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa mjini Washington DC, nikikaribisha kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika yanayoanza saa kumi na mbili asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na moja alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati. Jina langu Harison Kamao. Na mimi naitwa Patrick Nduimana. Leo ikiwa Alhamisi 29 Julai mwaka wa 2021 Tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, kama vile Redio Sunrise Arusha, Kis FM Mwanza, TK TKFM Tanga, Dodoma FM, Mbeya Highlands FM, Nuru FM Iringa, KFM Songe ya Tanzania, RTGL Radio Butembo, RTGL Radio Kirumba, Radio Rakov Kiwanja DRC, kati ya nyingine. Tunapatikana pia kwenye mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Karibuni. Katika taarifa zetu alfajiri ya leo, Marekani yaelezea nia yake ya kufanya biashara na mataifa ya kiafrika kupitia programu ya Prosper Build Africa Together inayolenga ushirikiano mpya wa kiuchumi. Na katika ripoti nyingine, shirika la afya duniani WHO linasema kuwa watu wa eneo la kaskazini mwa Ethiopia lenye mapigano la Tigrei wanahitaji msaada wa dharura wa kiafya, wakati kukiwa na vizingiti vingi vya kufanya hivyo kutokana na ukosefu wa usalama. Hizo ni baadhi ya ripoti tu tulizokuandalia katika matangazo yetu ya kombe kuu cha Afrika, lakini kwanza tupate habari muhimu za dunia zikisomwa na mwenzangu Patrick Ndwimana. Ufaransa Jumatano imeisihi Tunisia kuteua haraka waziri mkuu mpya na serikali, wakati taifa hilo la kaskazini mwa Afrika likizidi kutumbukia kwenye hali ya kisiasa isiyokuwa na uhakika. Waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa, Jean Yves Le Drian, amemwambia mwenzie wa Tunisia, Othman Jerandi, kwamba wananchi wa Tunisia wanasubiri hatua kama hiyo baada ya rais Kais Said kufuta kazi maafisa zaidi. Awali alisitisha shughuli za bunge na kuongoza kwa amri ya kiutendaji, hatua ambazo wapinzani wake wamesema ni mapinduzi. Akizungumza kwa njia ya simu na Jerandi, Le Drian amesisitiza umuhimu wa uteuzi wa haraka wa waziri mkuu na kuunda serikali ambayo itaweza kukidhi mahitaji ya wa wananchi wa Tunisia. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Ufaransa amesema amesema pia kwamba kuna umuhimu wa kudumisha utulivu na sheria na kuruhusu utendaji kazi wa haraka wa taasisi za kidemokrasia za Tunisia. Mashirika muhimu ya kiraia ya Tunisia yameonya juu ya kuongeza kinyume cha sheria muda wa siku thalathini wa hatua ya rais Said ya kusitisha shughuli za bunge na yameomba katika taarifa ya pamoja, ratiba ya hatua za kisiasa. Msimamo wa Marekani kuhusu eneo lenye mzozo la Sahara Magharibi chini ya utawala wa Rais Joe Biden bado haujabadilika, afisa mwandamizi kwenye wizara ya mambo ya nje ya Marekani amesema jana akiwa nchini Moroko. Chini ya uongozi wa rais wa zamani Donald Trump, Marekani ilikuwa nchi ya kwanza ya magharibi kutambua mamlaka ya Moroko juu ya Sahara Magharibi kwa mabadilishano kwa Rabat kurejesha uhusiano wa kawaida na Israel. Hakuna mabadiliko katika msimamo wa Marekani, Jay Hood kaimu waziri mdogo wa wizara ya mambo ya nje wa marekani anayehusika na masuala ya mashariki ameuambia mkutano wa waandishi wa habari mjini rabat hud ametoa wito wa uteuzi wa haraka na uungwaji mkono wa mjumbe wa katibu mkuu wa umoja mataifa ili kupata suluhu inayoridhisha pande zote na itakayopelekea kupatikana kwa amani na uthabiti moroko ilidai sahara magharibi koloni la zamani la uhispania lenye utajiri wa rasilimali za fosfati na uvuvi ni eneo lake baada ya Uhispania kuondoka mwaka 1975 lakini chama cha Polisario kinachoungwa mkono na Algeria kilichukua silaha na kudai uhuru wa Sahara Magharibi na kutangaza taifa uhuru la Kiarabu la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Sahara mwaka 1976 baada ya miaka 16 ya vita na Moroko. Kijana mmoja mwenye umri wa miaka 28 wa asili ya Moroko Jumatano amefikishwa mahakamani mjini Thessaloniki Ugiriki wakati wa kuanza kusikilizwa kesi yake kwa tuhuma za kujiunga na kundi la kigaidi la Islamic State. Mwenzangu Harison Kamau anatuarifu zaidi. Shirika la habari la AP linasema kuwa mwanaume huyo ambaye hakutambulishwa hadharani alizuiliwa na maafisa wa kupambana na ugaidi kwenye mji huo kaskazini mwa Ugiriki hapo Jumanne, kufuatia hati ya kukamatwa ya kimataifa iliyotolewa na Moroko kwamba arejeshwe nchini humo. Kulingana na afisa mmoja wa mahakama, hati hiyo ilitolewa mwaka wa elfu mbili kumi na saba ikidai kuwa mwanaume huyo alijiunga na ISIS tangu mwaka wa 2014 wakati akiwa mbele ya mahakama, mshukiwa huyo alisema kuwa angetaka kurejeshwa Moroko, wakati mahakama ikiamuru kwamba aendelee kushikiliwa wakati akisubiri uamuzi wa ufanywe. Hii unaendelea kusikiliza ni idhaa ya ya ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kwa kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Utawala wa rais Joe Biden unapanga kuwalenga raia wa Afrika waishi wa Marekani ili kuimarisha biashara na bara la Afrika. Afisa wa Marekani amesema jana. Katika msukumo wa kufanya kazi na watu wanaoelewa mienendo ya kijamii barani Afrika, kufanya kazi na wanadiaspora wanaomiliki biashara zao ni sehemu ya kufufua mpango wa Afrika yenye maendeleo au Prosper Africa, mpango ulioanzishwa na rais wa zamani wa Marekani Donald Trump mwaka 2018, na ambao utawala wa Biden unakusudia kuufanya kitovu cha ushirikiano wa kiuchumi na kibiashara kati ya Marekani na Afrika. Akizungumza kwenye mkutano wa biashara kati ya Marekani na Afrika Jumatano, naibu waziri wa biashara wa Marekani Don Graves amesema diaspora inaweza kuondoa kikwazo kikubwa cha kufanya biashara nje ya nchi ambacho ni tofauti za kitamaduni. Diaspora ya Afrika hapa Marekani ina fursa kubwa katika masoko ya Kiafrika ukilinganisha na wenzao, kwa sababu wanaelewa mifumo ya soko na mienendo ya kijamii kuliko mtu mwengine yoyote, Graves amesema. Mpango wa Prosper Africa utajikita kwenye nishati mbadala, afya, biashara ya kilimo na miundombinu ya usafirishaji. Rais wa Marekani Joe Biden na kundi la maseneta wa chama cha Republican na Democrat, Jumatano, wamesema wameafikiana juu ya fedha za matumizi kwa mradi wa miundombinu baada ya wiki kadhaa za mabishano kuhusu kipi cha kuongeza kwenye mradi huo na namna ya kuufadhili. White House imesema mradi huo ambao utaharimu dola trilioni 1.2 ukijumuisha dola bilioni mia tano hamsini za mgao mpya utaongeza ajira milioni mbili kwa uchumi wa marekani kila mwaka katika kipindi cha mwongo mmoja pesa nyingi zitatumiwa kwenye kazi ya ujenzi kukarabati barabara na madaraja yaliyoharibika kujenga mtandao mpya wa, wa internet katika maeneo ya vijijini na kuboresha miundombinu ya usafirishaji na maji baraza la seneti jana jioni lilipiga kura ya kimkakati kuendeleza mradi huo ili uidhinishwe Kulingana na White House, mradi huo unajumuisha uwekezaji mkubwa wa serikali kuu katika usafirishaji wa umma, dola bilioni 39 kuboresha na kupanua mifumo ya reli na mabasi, na pia matumizi makubwa kwa huduma ya reli ya abiria tangu kuanzishwa mfumo uliopo wa reli ya abiria maarufu Amtrak tangu mwaka 1971 11. Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya Amerika kutoka hapa Washington, D.C. Kumbuka kwamba tunapatikana pia kupitia redio zetu shirika kama vile redio Mwangaza na redio Malaika huko DRC, bila kusahau UBC nchini Uganda. Utawala wa rais wa Marekani Joe Biden umezindua programu inayolenga kufanya biashara na mataifa ya kiafrika kwa jina la Prosper Africa Build Together, wakati ukiomba dola milioni 80 kutoka kwa bunge ili kufanikisha mradi huo Baadhi ya wataalamu wanasema kuwa ushirikiano wa kifedha kati ya Marekani na Afrika utaimarisha uhusiano wa bara hilo na Marekani. Harrison Kamau anasimulia ripoti ya, ya Mohamed Yusuf kutoka Nairobi. Wakati akizungumza kwa njia ya kimitandao Jumatano, mratibu mkuu wa Marekani kwenye maswala ya Afrika akiwa mbele ya baraza la kitaifa la usalama, Dana Banks alisema kuwa Marekani iko tayari kufanya biashara na Afrika. The Kampeni hii inalenga kuimarisha uhusiano wa kibiashara kati ya Marekani na mataifa ya Afrika chini ya utawala wa Biden na Harris. Lengo letu ni kuimarisha ubadilishanaji wa bidhaa na huduma kutoka pande zote mbili, wakati tukitoa nafasi kwa wawekezaji pia and investors with tangible deal opportunities. Programu ya Prosper Africa inalenga kuongeza viwango vya biashara kati ya Marekani na Afrika. Hii siyo mara ya kwanza kwa Marekani kubuni mpango huo. Mwaka wa 2000, Rais Bill Clinton alitia saini mkataba wa AGOA ambao ulitoa nafasi kwa mataifa Afrika Afrika bindhaza, ya Kiafrika kuleta bidhaa za aina 6500 tofauti hapa Marekani bila kulipia ushuru. Mpango huo bado unaendelea baada ya kuongezewa muda wake hadi mwaka wa 2025. Kulingana na taasisi ya kiuchumi ya Brookings, Afrika kusini mwaka wa 2019 ilipata dola milioni 917 kutokana na mauzo ya magari na vifaa vya kilimo Marekani. Utafiti tofauti uliofanywa na chuo kikuu cha Afrika kusini mwaka wa 2017 unaonyesha kwamba Marekani iliagiza asilimia kumi ya mvinyo wake kutoka Afrika kusini kwa gharama ya dola milioni 59. Sasa hivi Marekani iko kwenye mazungumzo ya kibiashara na Kenya, wakati Banks akisema kuwa Marekani ina ari ya kushiriki kwenye ukuaji wa kiuchumi wa Afrika Ikaira ni mhadhiri wa maswala ya kiuchumi kutoka Chuo Kikuu cha Nairobi na anasema kuwa mpango huo utaimarisha uhusiano kati ya Marekani na Afrika. Anasema kuwa lengo la Marekani ni kuimarisha uhusiano wa kiuchumi pamoja na kisiasa kwa kutumia umaarufu wake wa kimataifa. Anasema pia Marekani katika siku za karibuni imetambua bidhaa kutoka Afrika kutokana na wahamiaji wengi kutoka barani humo wanaofanya kazi hapa Marekani. Hata hivyo, baadhi ya wakosoaji wanasema kwamba hatua hiyo huenda ikahujumu soko huru kati ya mataifa ya kiafrika ambalo lilibuniwa mwaka wa 2019 kwa lengo la kuruhusu usafirishaji huru wa bidhaa na watu kati ya mataifa. Hapa Washington, na habari zaidi za dunia. Tukiendelea na habari zaidi za dunia, wafanyakazi wa serikali na baadhi ya wafanyakazi katika miji mingine ya Marekani Jumatano wameanza kuvaa tena barakoa wakiwa kazini kutokana na kusamba kwa aina mpya ya virusi vya corona delta vinavyoambukiza kwa kasi. Wafanyakazi wengine wa serikali kuu Alhamisi hii wanasubiri kuambiwa kwamba watalazimika kupewa chanjo au kufanyiwa vipimo vya covid mara kwa mara. Naibu msemaji wa White House Karine Jean-Pierre jana aliwaambia waandishi wa habari wakati bado uamuzi wa kamili haujachukuliwa, naweza kusema cheti cha kupewa chanjo kwa wafanyakazi wa serikali ni moja ya pendekezo linalozingatiwa sana. Biden amewaambia waandishi wa habari kwamba atazungumzia masuala yanayoambatana na covid hii leo. Ishara za kulazimisha barakoa ndani ya majengo ya serikali ikiwemo ikulu ya Marekani kwenye eneo la mikutano na waandishi wa habari zitaanza kuonekana leo ambapo hata wale waliopewa chanjo kamili watalazimika kuvaa barakoa. Kuvaa barakoa kumelazimishwa pia katika bunge la Marekani baada ya mapendekezo ya kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa CDC kuomba hata waliopewa chanjo kamili kuvaa barakoa ndani ya nyumba haswa katika maeneo ambako kuna maambukizi makubwa. Wizara ya fedha ya Marekani jana imetangaza vikwazo dhidi ya magereza nane ya Siria yanayosimamiwa na idara za ujasusi za rais Bashar al Assad, ikitaja ukiukwaji wa haki za binadamu dhidi ya wafungwa wa kisiasa na wafungwa wengine. Wizara ya fedha imewawekea pia vikwazo maafisa waandamizi watano ambao wanasimamia magereza hayo. Wizara ya fedha imesema katika taarifa, utawala wa Asad umeendesha vita vibaya dhidi ya watu wa Siria kwa kuwafunga maelfu ya Wasiria walioomba mageuzi na mabadiliko, na kati yao elfu kumi na wanne waliteswa hadi kufa. Taarifa hiyo imeongeza, inaripotiwa kuwa zaidi ya watu elfu kumi na tatu haijulikani walipo au wanashikiliwa kinyume cha sheria. Wizara ya fedha imelichukulia pia vikwazo kundi lenye silaha la Siria liitwalo Ahral Al Sharkia pamoja na viongozi wake wawili kwa manyanyaso dhidi ya raia. za kumekucha Afrika idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Moja kwa moja tuelekea katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo watu wawili wanasemekana kuuawa huku wengine wakijeruhiwa vikali hapo Jumatano wakati wa shambulizi lililofanywa na watu wenye silaha wakilenga basi moja lililokuwa na abiria eneo la Rushima ndani ya bonde la Mto Ruzizi. Basi hilo lilikuwa likitokea mjini Bukavu kuelekea Uvira. Hadi sasa dereva wa basi hilo hajulikani alipo baada ya kutekwa na washambuliaji hao. Mitima Da Lashans ametutumia taarifa ifuatayo kutoka Bukavu. Kutokana na washuhuda mbalimbali mbali, shambulizi hilo lilifanyika kati ya vijiji vya Bwegera na Luberizi ndani ya wilaya ya Uvira. Kapiteni Diedone Kasereka ni msemaji wa jeshi la Kongo kusini mwa mkoa wa Kivu Kusini, anahakikisha tumeona kwamba hiyo mtego ilikuwa ya kuvizia mfanyabiashara ambaye alikuwa akijielekeza ngambo za Uvira. Unajua, maeneo hayo inakuwa na watu wengi wenye kushikilia silaha kinyume na sheria, ambao wanakuwa wakifanya mambo ya kukosesha wanakaaji ya amani. Mara kwa mara makundi yenye silaha yanazuru na kushambulia vijiji, mashamba na magari kwenye barabara ndani ya bonde hili la mto Ruzizi, wakiteka nyara wakaazi pia. Jumanne kuna viongozi wawili wa kijiji cha Kabunambo waliopelekwa pasipojulikana hadi sasa, na hii inampa uoga Jimmy Katuruma Rafael, akiwa kiongozi wa shirika linalotetea amani watoto walio hatarini, yatima na wajane, maarufu apevov, katika bonde la Mto Ruzizi. Bwana Kambiningi ni shefu wa Kabunambo, alikuwa akitoka Nyarundari kuangalia ngombe akishindikiziwa na makamo wake bwana Vyamungu. Walipofika njiani, walitekwa nyara na watu wenye kushikilia silaha na watu au wao wakaenda nao porini. Upande mwingine, makundi yenye silaha pia yanatatiza raia wanaopakana na mbuga ya wanyama ya Kauzi Biega hapa Kivu Kusini. Kamanda wa mpito wa operesheni za kijeshi zinazoitwa Sukola ya pili kaskazini mwa mkoa wa Kivu Kusini, Jenerali Ilunga Kabamba Jean-Jacques anatoa wito kwa wakaazi wa eneo la mbuga hiyo ya wanyama ya Kauzi Biega kujitenga na vikundi vyenye silaha na kuunga mkono juhudi za jeshi la Kongo FARDC kwa kusaidia kufanikisha mwenendo mzuri wa operesheni za kijeshi zinazoendelea katika maeneo tofauti ya mashariki ya Kongo kwa ujumla na upande huo kwa kipekee. Taarifa iliyochapishwa na jeshi mjini Bukavu inahakikisha kuwa vikundi hivyo vyenye silaha ni pamoja na wanamgambo wa CNRD toka nchi jirani ya Rwanda na pia makundi ya Maimai Raia Mutomboki, Hamakombo, Nyatura kutoka Kalehe na Kivu ya Kaskazini, na vilevile vile makundi ya Maimai Kirikichwa na Turarambiwe. Msemaji wa operesheni hizo za kijeshi kaskazini mwa mkoa wa Kivu kusini Meja Louis Claude Shimwang alibainisha kuwa vikundi kadhaa vyenye silaha hutumia watu wa asili ya mbilikimo wa kabila la Bambuti wanaoishi ndani ya mbuga hiyo kuwa kama ngao zao za kibinadamu. Wengine wanatumikishwa na makundi hayo yenye silaha kwa kuwaongoza, na wengine wanatumikishwa kuwa kama wafuatiliaji. Na hali hii inaweka mbilikimo hawa hatarini, wakati jeshi linashambulia makundi hayo yenye silaha. Meja Louis Claude Shimwang anaeleza, wahalifu hawa hufanya uchimbaji wa madini isivyokuwa halali kama vile dhahabu, colton, kasiterite na kufanya ujangili katika mbuga ya wanyama kama vile kukata miti kiolela na kuua wanyama ili kujipatia pesa kupata silaha zana za vita na vyombo vyao vya mawasiliano. Muda mfupi uliopita, jeshi la Kongo lilianzisha pia operesheni zinazoitwa kifyagio katika wilaya za Kabare na Kalehe kandokando kando na mbuga hiyo ya wanyama ili kupambana na makundi hayo. Mitima de la Chance, sauti ya Amerika, Bukavu. Mpenzi msikilizaji, usikose kusikiliza kipindi cha Matukio ya Afrika ambacho kinakujia kila siku ya Alhamisi. Matukio ya Afrika ni kipindi ambacho kinazungumzia maswala mbalimbali yanayohusu bara la Afrika. Tega sikio kupata yale yanayotokea barani humo kila wiki, iwe masuala ya siasa, uchumi, maendeleo, mizozo au uongozi, yote haya yatakujia kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Hii unasikiliza ni Sauti ya Amerika kutoka Washington DC. E, shirika la afya duniani limeonya kuwa mamilioni ya watu kwenye eneo lenye ghasia la Tigrei kaskazini mwa Ethiopia wanakabiliwa na uhaba wa huduma za kimatibabu wakati wakiwa kwenye hatari ya kupata maradhi kutokana na kuwa ni vigumu kufikia wengi wao. Mwandishi wa Sauti ya Amerika Lisa Schlein anaripoti kutoka mjini Jeneva na Harison Kamau anatufahamisha zaidi. Kulingana na shirika la WHO takriban watu milioni 3.8 huko Tigri wanahitaji msaada wa kimatibabu, wakati likisema kuwa linaongeza juhudi zake ili kufikia walau watu milioni 2.3 mwaka huu. Tangu Mei ni watu elfu themanini na saba pekee waliofikiwa. Msemaji wa WHO Fadela Chaib anasema kuwa ukosefu wa fedha, mafuta ya gari, ukosefu wa usalama pamoja na upungufu wa madawa the... wasi wasi ni miongoni mwa changamoto zilizopo. Kinachotia wasiwasi ni kwamba huu ni msimu wa kipindupindu ambao huwa ni shida kubwa kwenye eneo hili. Tunashughulikia pia magonjwa ya surua na malaria pamoja na kutoa matibabu kwa watu waliojeruhiwa kwenye mapigano. Kwa mfano, wanawake wajawazito wazito, wanaonyonyesha pamoja na watoto pia wanahitaji msaada kwa haraka. Miezi kadhaa iliyopita, chanjo za malaria kupitia mdomo zilitolewa kwa zaidi ya watu milioni mbili kati ya milioni nne waliolengwa kwenye eneo hilo. Chaiba anasema zoezi hilo linahitajika kufanywa tena ili kufikia watu zaidi walioko hatarini. Chaiba hata hivyo, anasema kuwa zoezi hilo haliwezi kufanyika iwapo WHO halitapata chanjo za kutosha au kuwa na huduma za kuhifadhi chanjo hizo kwenye mazingira yanayohitajika. Anasema kuwa hiyo ni changamoto kubwa kutokana na kuwa hakuna huduma za umeme kwenye maeneo mengi. Chaiba anaongeza kusema kuwa visa vya mashambulizi na matisho dhidi ya wafanyakazi wa kutoa misaada pia zina hujumu juhudi za kukabiliana na milipuko ya magonjwa inayoweza kutokea kama vile kipindupindu, surua, malaria pamoja na COVID-19. Tatizo lingine linaloshuhudiwa ni ongezeko la ukosefu wa lishe bora kwenye eneo la Tigray katika wiki za kwanza mbili mwezi huu, Chaiba anasema kuwa watoto 458 wenye ukosefu mkubwa wa lishe bora walilazwa kwenye vituo maalum vya afya. Uh, uh, uh, uh, unapokuwa na mtoto asiye na lishe bora na kisha apate malaria au surua, ana uwezekano mkubwa sana wa kuaga dunia. Awali tulikuwa na vituo maalum vya afya tisini na mbili lakini kwa sasa ni vituo ishirini na tatu ambavyo vinaendelea kwa sasa. Vituo mia mbili zaidi vinahitajika ili kukabiliana na changamoto za kiafya zilizoko. Zaidi ya miezi tisa iliyopita, serikali ya Ethiopia ilianzisha mashambulizi ya kijeshi dhidi ya eneo la Tigray. Baada ya kutangaza sitisho la mapigano hapo Mei 8, wapiganaji wa Tigray nao walichukua tena udhibiti wa mji mkuu wa Mekele. Wakati mapigano yakianza tena, WHO linasema kuwa ni vigumu sana kurejesha huduma za kawaida katika mazingira yaliyopo kwa sasa. Linasema kuwa vituo vya afya vimeharibiwa huku vifaa vikiibiwa. Limeongeza kusema kuwa wafanyakazi wengi wa kutoa misaada hawapo tena kutokana na kuwa hawalipwi, huku baadhi pia wakihofia usalama wao. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika inakukumbusha kwamba sasa unaweza kusikiliza matangazo yetu ya VOA Express na yale ya In-Depth, yani kwa undani, yakipeperushwa moja kwa moja kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Tembelea www.facebook.com facebookcom mkoaju VOA Swahili ujionee mambo mapya. Kutana nao watangazaji wako Sandy Shomari, Mary Mgawe, Idi Ligongo na wengine wengi wakikuletea taarifa kemkem na kila aina ya vituko. Ni saa kumi na nusu alasiri na saa tatu usiku saa za Afrika Mashariki. Ni mfumo mpya kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, tukitangaza kutoka Washington. Usikose. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Kabla ya kutamatisha Kumekucha Afrika, Afrika hivi Leo, basi kwanza tupate muhtasari wa habari ukisomwa na mwenzangu Patrick Nduimana. Ufaransa Jumatano ameisihi Tunisia kuteua haraka waziri mkuu mpya na serikali, wakati taifa hilo la kaskazini mwa Afrika likizidi kutumbukia kwenye hali ya kisiasa yasiyokuwa na uhakika. Msimamo wa Marekani kuhusu eneo lenye mzozo la Sahara Magharibi chini ya utawala wa rais Jo Biden bado hujabadilika, afisa mwandamizi kwenye wizara ya mambo ya nje ya Marekani amesema jana akiwa nchini Moroko. Kijana mmoja mwenye umri wa miaka 28 wa asili ya Moroko Jumatano amefikishwa mahakamani mjini Thessaloniki, Ugiriki, wakati wa kuanza kusikilizwa kesi yake kwa tuhuma za kujiunga na kundi la kigaidi la Islamic State. Utawala wa rais Jo Biden unapanga kuwalenga raia wa Afrika waishi wa Marekani ili kuimarisha biashara na bara la Afrika. Afisa wa Marekani amesema jana, katika msukumo wa kufanya kazi na watu wanaoelewa mienendo ya kijamii barani Afrika. Rais wa Marekani Joe Biden na kundi la maseneta wa chama cha Republican na Democrat Jumatano wamesema wameafikiana juu ya fedha za matumizi kwa mradi wa miundombinu baada ya wiki kadhaa za mabishano kuhusu kipi cha kuongeza kwenye mradi huo na namna ya kuufadhili. Wafanyakazi wa serikali na baadhi ya wafanyakazi katika miji mingine ya Marekani Jumatano wameanza kuvaa tena barakoa wakiwa kazini kutokana na kusambaa kwa aina mpya ya virusi vya korona delta vinavyoambukiza kwa kasi. Wizara ya fedha ya Marekani jana imetangaza vikwazo dhidi ya magereza nane ya Siria yanayosimamiwa na idara za ujasusi za Rais Bashar al Assad, ikitaja ukiukwaji wa haki za binadamu dhidi ya wafungwa wa kisiasa na wafungwa wengine basi hapo ndipo tunatamatisha matangazo ya kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa washington dc na kwa niaba ya wote waliofanikisha msimamizi ya dija riami produsa diodone shubahiro wakishirikiana naye jumbe hamza jina langu harrison kamau na nimeshirikiana naye patrick ndwimana kwa pamoja tukikutakia siku njema Ifuatayo ni tahariri inaeleza maoni na msimamo wa serikali ya Marekani. Marekani ina laani vikali kuwekwa kizuizini hivi karibuni kwa mwakilishi wa bunge la kitaifa Fredi Guevara na unyanyasaji kwa rais wa mpito Juan Guaido nchini Venezuela, alisema msemaji wa wizara ya mambo ya nje Ned Price katika mkutano na waandishi wa habari. Fredi Guevara ni mshirika wa rais wa mpito Guaido, inayosemekana alivutwa kutoka kwenye gari lake kwenye barabara kuu ya Caracas Julai 12 na kukamatwa anakabiliwa na mashtaka ya uongo ya ugaidi na uhaini. Siku hiyo hiyo, polisi walizingira nyumba ya rais na wa muda Guaido na inasemekana waliingia ndani ya jengo hilo bila kuonyesha vitambulisho au amri ya mahakama. Guaido alisifu vitendo vya majirani na kuonekana kwa waandishi wa habari kwa kuwashinikiza polisi waondoke bila kumkamata. Uvamizi ulifanywa wakati upinzani huitaka kushiriki katika mashauri yao na serikali haramu ya Maduro ambayo imeipeleka nchi hiyo iliyokuwa tajiri yenye nguvu na ya kidemokrasia katika umasikini mbaya na udikteta. Wajumbe wa Umoja wa Ulaya pia walikuwa nchini Venezuela wakati wa uvamizi, ili kujadili masharti ya uwezekano wa kuwepo kwa ujumbe wa wasimamizi uchaguzi wa uchaguzi wa serikali za mitaa na majimbo ambao wamepangwa kufanyika Novemba. Msemaji wa Umoja wa Ulaya wa masuala ya mambo ya nje alisema kwenye ukurasa wake wa Twitter kwamba kukamatwa wa kiongozi wa upinzani Fredi Guevara na unyenyesaji wa upinzani na wanaharakati wa haki za binadam unazuia juhudi za kupata suluhisho la amani kwa mzozo huo. Akizungumza katika mkutano katika baraza la Atlantic, naibu waziri wa mambo ya nje anayeshughulikia masuala ya magharibi Kevin O'Reilly alisema kukamatwa na unyenyesaji huo uliibua mashaka juu ya uwezekano wa uchaguzi ujao kwa huru na wa haki. Kukamatwa kwa kweli kunafanya iwe vigumu kuonyesha kuwa Maduro na wafuasi wake wataruhusu kuwepo kwa uwanja wa usawa, alisema. Hilo si jambo jipya kwa utawala haramu wa Maduro, kama ripoti ya hivi karibuni ya haki za binadamu ya wizara ya mambo ya nje ya Venezuela inabainisha. Ingawa muhula wa katiba wa Maduro kama rais ulimalizika Januari 2019. Alikataa kukomesha udhibiti kulingana na madai yake ya ushahidi katika uchaguzi wa urais wa mwaka elfu mbili na kumi na nane ambao ulilaaniwa sana kuwa sio uhuru wala haki. Msemaji huyo Price wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani alizitaja hatua za hivi karibuni dhidi ya viongozi wa upinzani wa Venezuela kuwa za kulaumiwa na haziendani na juhudi za kuunda mazingira ya mazungumzo kamili kati ya upinzani na Venezuela na utawala wa Nicolas Maduro kusuluhisha mzozo wa Venezuela. Tunatoa wito wa kuachiliwa mara moja kwa mbunge Guevara na tunaisihi jamii ya kimataifa kuungana nasi kulaani kuzuiliwa kwake kwa nguvu. Kwa hiyo, ilikuwa tahariri inayoeleza maoni na msimamo wa serikali ya Marekani.