Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa mjini Washington DC. Ninakukaribisha kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika inayoanza saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, na saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati. Jina langu Haren Kamau na mimi naitwa Patrick Nduimana. Leo ikiwa Jumatano tarehe 28 Julai mwaka wa 2021, tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, ikiwemo Voice of Africa Korogwe, Chuchu, Redio Zanzibar, plus 255 Global Radio Dar es Salaam Tanzania, Redio Ituri Bunia, Redio Tumaini Kipese, Life hd radio Kolowezi, RTL Radio Beni DRC, Sauti ya Mwananchi, Redio Nakuru sasa redio Bungoma, Kenya, miongoni mwa nyingine. Vilevile tunapatikana kwenye mtandao wetu wa voaswahili.com. Karibuni Taarifa zetu alfajiri ya leo. Kama ilivyo ada, tutakuwa na jukwaa la vijana ambapo tutasikia baadhi ya vijana nchini Kenya wanavyofanya ili kujiendeleza katika maisha licha ya hali ngumu iliyoko, bila mwingilio wa kisiasa. Nini wanachofanya? sisi kama vijana tukasema hatuwezi kukaa kila siku tukiona vijana wanaathirika katika serikali yetu. So kama Kenya tumeweka maswala mengi ni ya kisiasa. So, wanasiasa wanapewa ile kusikizwa sana kuliko mtu mwingine. Tunajaribu kubadilisha ile taswira na katika ripoti nyingine, wananchi wa Malawi wakubali mwito wa kupokea chanjo dhidi ya korona baada ya kuzembea kwa muda mrefu kutokana na taarifa potovu zilizokuwa zikienea kuihusu. Hizo ni baadhi tu ya ripoti tulizokuandalia katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika hivi leo, lakini kwanza ni habari muhimu za dunia zikisomwa hapa na mwenzangu Patrick Nduimana. Wanamgambo wa Boko Haram wameua wanajeshi watano wa Kamerun na raia mmoja katika shambulio kaskazini mwa nchi, wizara ya ulinzi ya Kamerun imesema jana. Shambulizi hilo lilifanyika Jumatatu usiku karibu na mpaka na Nigeria ambako mashambulizi ya kundi hilo lenye itikadi kali ya Kiislamu yameongezeka. Taarifa ya wizara ya ulinzi imesema kundi la magaidi wenye silaha nzito wa tawi la Boko Haram wakiwa ndani ya magari kadhaa walishambulia kituo cha jeshi karibu na kijiji cha Zige kilomita chache kutoka mpaka na Nigeria. Taarifa hiyo imeongeza kuwa baadhi ya wanamgambo waliuawa bila kutoa maelezo zaidi. Wapiganaji wa Boko Haram na kundi jingine lililojitenga la Islamic State in West Africa, ISWAP, wamekuwa wakiendesha mashambulizi mabaya dhidi ya maafisa wa usalama na raia kaskazini mwa Cameron vilevile vile katika nchi jirani za Nigeria, Niger na Chad. Mahakama moja ya Nigeria imeamuru polisi wa ujasusi kuwaachilia huru washukiwa watano wanaoshikiliwa kwa kuvaa fulana zinazomkosoa rais Muhammadu Buhari. Wakili wao wamesema Jumanne wanaume hao walikamatwa mapema mwezi huu na idara ya ujasusi ya serikali wakati wa ibada kanisani iliyoongozwa na mchungaji maarufu wa Injili katika mji mkuu wa Nigeria, Abuja. Walikuwa wamevaa fulana zenye maneno Buhari lazima uondoke, ndani ya kanisa wakati walipokamatwa na kuzuiliwa. Kanisa hilo lilituhumiwa kusaidia kukamatwa kwao lakini lilikanusha tuhuma hizo. Jumatatu, mahakama kuu ya Abuja iliamuru idara ya ujasusi waachilii washukiwa. Wakili Alen Sowore ameliambia shirika la habari la AFP. Rais wa Ivory Coast Alasan Watara Jumanne amekutana na hasimu wake wa kisiasa kwa muda mrefu ambaye ni rais wa zamani wa taifa hilo Laurent Gbagbo huku wakikumbatiana ikionekana ni hatua kubwa katika kutuliza taharuki za kisiasa kwenye taifa hilo la Afrika Magharibi. Harison Kamau anasimulia zaidi. Shirika la habari la Reuters limesema kuwa Utara alianza kwa kumwambia Bagbo kwamba amefurahi kumwona wakati wakikutana kwa mara ya kwanza baada ya kipindi cha mwongo mmoja kwenye makao ya rais mjini Abijang. Wawili hao kwanza walikumbatiana kabla ya kuvua barakoa zao na kisha kutabasamu mbele ya kamera. Kwa zaidi ya muongo mmoja, Ivory Coast ambayo ni mzalishaji mkubwa wa kakao imekumbwa na migogoro ya kisiasa na kasia. Vita vya wenyewe kwa wenyewe vya mwaka wa elfu mbili na kumi hadi elfu mbili kumi na moja viliua zaidi ya watu elfu tatu wakati viongozi hao wawili walipokuwa wakigombea utawala wa taifa hilo. Kasia hizo zilizuka baada ya Bagbo aliyekuwa rais kukataa kukubali kushindwa na Utara kwenye uchaguzi wa Disemba mwaka wa elfu mbili na kumi. Baada ya mapigano hayo alikamatwa na kufunguliwa mashtaka ya uhalifu wa kivita mbele ya mahakama ya kimataifa ya jinai ICC, lakini mashtaka yalifutwa mwaka wa 2019. Bagbo amesema katika mkutano wao alimsihi wa Outara kuendelea na juhudi za maridhiano, pamoja na kuwaachia uhuru wafungwa wa kisiasa waliozuiliwa. Ingawa serikali ya Outara iliruhusu Bagbo kurejea nyumbani mwaka huu, bado anakabiliwa na kifungo cha miaka 20 alichopewa Novemba mwaka wa 2019 wakati akiwa uhamishoni kwa tuhuma za matumizi mabaya ya fedha za benki kuu. Kufikia sasa serikali haijasema iwapo inapanga kumchukulia hatua au amesamehewa. Hii unaendelea kusikiliza, ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Marekani ina wasiwasi mkubwa juu ya ripoti za mashambulizi ya wa wakimbizi wa Eritrea katika jimbo la Ethiopia la Tigrei. Msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje ya Marekani amesema Jumanne akiomba vitisho na mashambulizi hayo kusitishwa. Kuna wasiwasi mkubwa kuhusu ripoti za kuaminika za mashambulizi ya wanajeshi wanaoshirikiana na chama cha Tigray People's Liberation Front, TPLF, na wanamgambo wa Tigray dhidi ya wakimbizi wa Eritrea katika jimbo la Tigray. Msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje Jalina Porter amewaambia waandishi wa habari. Shirika la Umoja Mataifa linalohudumia wakimbizi UNHCR, jana limesema lina wasiwasi kuhusu wakimbizi elfu 24 wa Eritrea katika kambi za Jimbo la Tigray, likisema wamepunguziwa msaada na wanaweza kukosa chakula na maji ya kunywa. Mapigano kati ya makundi yenye silaha yaliyoongezeka ndani na karibu na kambi za Mai Aini na Adi Harush na wakimbizi wawili waliouawa mwezi huu, UNSR imesema. Rais wa Libya Mohamed Al Menfi jana alikutana na Rais wa Jamhuri ya Kongo Denis Sassou Nguesso, ambaye ni mjumbe wa Umoja wa Afrika kwa Libya kujadili mipango ya kuandaa uchaguzi wa mwezi Disemba nchini humo. Utawala mpya wa Libya ulipatikana kutokana na, kutoka na mchakato wa Umoja Mataifa uliozinduliwa mjini Tunis, ukapigiwa kura mjini Jiniva na kuidhinishwa na Bunge la Libya tarehe kumi mwezi Machi. Uchaguzi umepangwa kufanyika tarehe ishirini na nne Disemba, lakini kuna masharti mengi ambayo bado yanatakiwa kutekelezwa kabla, Menfi na Sasungweso wamesema katika taarifa ya pamoja. Taarifa hiyo imesema kabla ya kupiga kura kuna changamoto za dharura ambazo ni pamoja na kuimarisha sitisho la mapigano, kuheshimisha vikwazo vya silaha, kuungana kwa jeshi la taifa na taasisi za kifedha na kuondolewa kwa wapiganaji wa kigeni na mamluki. Baada ya haya yote, tutakwenda moja kwa moja kwenye uchaguzi kwa ajili ya uthabiti wa Libya, Al-Melfi amewaambia waandishi wa habari. Umoja wa Mataifa unakadiria kuwa kuna mamluki zaidi ya elfu ishirini nchini chini Libya, ikiwemo wa Russia, Syria, Chad na Sudan, kadhalika wanajeshi wa kigeni wengi wao wakiwa wa Uturuki. <tune> unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika na ningetaka tu kukumbusha kuwa matangazo haya pia yanasikika kupitia redio zetu shirika kama vile redio mwangaza na redio malaika huko drc bila kusahau ubc nchini uganda raia wa malawi wamekuwa wakipanga foleni ndefu tangu jumatatu ili kupata chanjo dhidi ya virusi vya korona wakati idadi ya maambukizi ikisemekana kuongezeka nchini humo Taifa hilo lilimaliza dozi zake mwezi uliopita wiki chache tu baada ya serikali kuchoma dozi elfu ishirini zilizosemekana kuharibika kutokana na watu kuzembea kupokea chanjo hapo mwanzoni. Lamek Masina anatuarifu kutoka mjini Blantyre, naye Harrison Kamau anatufahamisha zaidi. serikali ya Malawi imeanzisha tena zoezi la utoaji chanjo Jumatatu baada ya kufika kwa shehena ya dozi elfu mia moja tisini na mbili aina ya AstraZeneca. Tangu wakati huo vituo vya kutoa chanjo vimeshuhudia foleni ndefu, kinyume na hapo awali ambapo watu wengi walikuwa wanaogopa. Lisnet Chilungo ni miongoni mwa maelfu ya watu ambao wamejitokeza kupata chanjo hapo Jumanne kwenye kituo kimoja cha vijana mjini Blantyre. nimeamua kupokea chanjo yangu wakati huu kwa kuwa maambukizi yanaendelea kuongezeka, inatisha sana Watu wengi wanakufa kuliko mwanzoni. Chilungo amesema kuwa mwanzoni alizembea kupokea chanjo kutokana na wasiwasi uliokuwepo kuhusiana na usalama wake na hasa kutokana na habari potovu kuhusu ile ya AstraZeneca. George Jobe ni mkurugenzi wa mtandao wa afya Malawi kwa jina Equity, anasema kuwa idadi kubwa ya watu wanaojitokeza kupokea chanjo inathibitisha kwamba walichukulia kwa uzito swala la kuongezeka kwa maambukizi ya COVID-19. Uh, mojawapo ya sababu ya kuongezeka kwa idadi ya watu wanaotaka chanjo huenda ni kutokana kuwa wengi waliopokea chanjo ya kwanza au hata kamili hapo awali bado wako kwenye hali nzuri ya afya. Hilo nafikiri limebadili dhana potofu iliyokuwepo hapo nyuma kuhusiana na usalama wa chanjo. Utafiti uliofanywa na wizara ya afya ya Malawi unaonyesha kuwa asilimia 80 ya wagonjwa wa korona ni wale ambao hawajapokea chanjo. Hata hivyo, taifa hilo lina safari ndefu ya kutoa chanjo kwa watu wake milioni 11 kabla ya kufikia viwango salama. Rekodi kutoka taasisi ya afya ya Malawi zinaonyesha kuwa ni watu 43165 pekee waliopokea chanjo kamili kufikia sasa. Wengine 385 tayari wamepokea dozi ya kwanza. Charles Mwansambo, ambaye ni katibu wa wizara ya afya, anasema watu wanaohitaji chanjo kwa haraka ni wale walio hatarini. Anasema kila mmoja hatimaye atapokea chanjo, basi ni bora kuwapa kipaumbele wafanyakazi wa afya pamoja na watu wenye umri wa zaidi ya miaka 60. Kuna wale pia wanaopitia changamoto za kiafya kama shinikizo la damu au kisukari. Makundi mengine anasema yanaweza kusubiri. Wizara ya afya ilitangaza wiki iliyopita kwamba kando na dozi 1192 za AstraZeneca zilizowasili Jumamosi, kuna nyingine 1119 zinazotarajiwa kabla ya mwezi kumalizika. Taifa hilo pia linatarajiwa kupokea msaada wa dozi 3 za chanjo aina ya Pfizer na nyingine 3 kutoka kampuni ya Johnson and Johnson mapema mwezi ujao. Hii ni Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Mwenzangu Patrick Ndwimana anaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Tukiendelea na habari zaidi za dunia, utawala wa Rais Biden jana umetangaza msukumo mpya wa kuimarisha ushirikiano wa kibiashara kati ya makampuni ya Marekani na Afrika kwa kuzingatia nishati mbadala, afya, biashara ya kilimo na miundombinu ya usafirishaji barani humo. Wakurugenzi watendaji wa viwanda vya Marekani wamepongeza nia hiyo, lakini wamesema pato la dola litazidi kudorora hadi wakati serikali itakapomaliza ukaguzi wake wa muda mrefu wa hatua za biashara za utawala wa Trump na kuweka sera wazi juu ya uwekezaji katika gesi hafi iliyoboreshwa. Dana Banks, mkurugenzi mwandamizi wa Baraza la Usalama wa Kitaifa huko White House kwa Afrika, aliwaambia mkutano kwamba utawala wa Biden ulipanga kufikiria tena kufufua mpango wa Afrika yenye maendeleo juhudi iliyozinduliwa na rais wa zamani Donald Trump mwaka 2018 kama kitovu cha ushirikiano wa uchumi na biashara kati ya Marekani na Afrika. Rais Joe Biden, ambaye aliomba dola bilioni 80 kwa ajili ya mpango huo katika pendekezo lake la bajeti mwezi Mei, amelenga zaidi wanawake na usawa na jukumu pana kwa wafanyabiashara wadogo. Na wakati Banks amesema maafisa wanne wa polisi ya Marekani jana wameielezea kwa kina na kwa sauti ya unyonge kamati ya baraza la uwakilishi inayofanya uchunguzi juu ya tukio la Januari 6 namna na wafuasi wenye hasira wa rais wa zamani Donald Trump walivyovamia jengo la bunge kwa lengo la kuzuia zoezi la kuhalalisha ushindi wa Joe Biden kwenye uchaguzi wa Novemba mwaka jana. Maafisa hao wamesema walihofia maisha yao, wakati wafanyaghasia fanya hasia mia nane waliwashambulia maafisa wa usalama wakiwadhi haki kwa matamshi ya kikabila na kisiasa, wakipambana na polisi, wakawapulizia vitoa wa machozi vya kemikali, waliwanyang'anya ngao zao na vifimbo. Katika wiki zijazo, jopo linalofanya uchunguzi linaweza kuwaita mashahidi wengi, akiwemo Donald Trump ili watoe ushahidi kuhusu kile walichokuwa wanajua kabla ya shambulizi hilo la tarehe 6 Januari. Wademokrat saba na warepublikani wawili wanaounda kamati hiyo wamesikiliza ushuhuda wa maafisa hao ambao ulionyeshwa moja kwa moja kwenye televisheni za kitaifa. Kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa hapa Marekani CDC sasa kinapendekeza watu waliopewa chanjo katika baadhi ya maeneo ya nchi kuvaa barakoa wakiwa ndani ya nyumba, ikibadilisha hatua iliyochukuliwa na taasisi hiyo miezi miwili iliyopita. Katika hatua nyingine, CDC imependekeza waalimu, wanafunzi na wafanyakazi wavae barakoa wakiwa ndani ya maeneo ya shule bila kujali ikiwa walipewa chanjo. CDC inasema uamuzi wa kupendekeza kuvaa barakoa maeneo ya ndani ni kutokana kuongezeka kwa idadi ya visa vya maambukizi ya COVID-19 katika baadhi ya maeneo ya nchi, kuna kuripotiwa viwango vya chini vya watu waliopewa chanjo. Ongezeko kubwa la maambukizi limechochewa na aina mpya ya virusi vya Delta vinavyoambukiza kwa kasi. nendelea kusikiliza kumekucha afrika idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa washington dc basi baada ya rais wa tunisia kais said kumfukuza kazi waziri wake mkuu hishem shishi wakati taifa likiendelea kukumbwa na hali ya taharuki na maandamano kwa muda sasa mwenzetu id ligongo alipata nafasi ya kuzungumza mchambuzi wa maswala ya kisiasa kutoka afrika mashariki good luck, ndingo ambaye anaanza kwa kueleza ni nini huenda kilipelekea hali iliyoko raisi sahibu pamoja na aliyekuwa waziri mkuu Machichi, na hasa katika namna gani ya kushughulikia matatizo ya kiuchumi, lakini kikubwa zaidi ni namna gani wanashughulikia kua watatu ugonjwa wa korona. Na ukitazama wa wa awo, mkuma, namna ambavyo wananchi wamekuwa wakipoteza matumaini yao, na serikali ya waziri mkuu Machichi, namna gani wamekuwa wakishughulikia masuala ya kiuchumi lakini vilevile kwa namna gani amekuwa akishughulikia swala so zima hili la la mlipuko wa uviko kumi na tisa. Na ikumbukwe kwa mujibu wa katiba elfu mbili na kumi na nne ya Tunisia, rais amepewa mamlaka kwenye jeshi na mambo yanayohusika na mahusiano ya kigeni, lakini mambo yote yaliyobaki ya ndani yanakuwa chini ya wa waziri mkuu. Lakini kikubwa ambacho unaweza ukasema ambacho kimechochea hali iliyopo ni hasa kutokana na uchaguzi mkuu wa mwaka jana, ambao ulishindwa kukipa chama kimoja wingi wa kura, na hakuna chama ambacho kiliweza kupata zaidi ya saruhi moja ambayo kimsingi iliweza kuwapa mamlaka kubwa kuweza kuendesha shughuli. Kwa hiyo vyama vingi vinategemea zaidi ushiriki baina yao, na ndio maana unaweza kuona uh, rais wa nchi hiyo aliamua ku bunge lakini vile vile kumuondoa waziri mkuu. Nini sasa, unaweza kutueleza hii tafsiri ama chama kile ambacho kikuu cha taifa hilo eh, Nahda aa, kueleza bayana kwamba tukio hilo ni kama mapinduzi? Kwa nini wao wanatafsiri hali hii ni ya kimapinduzi? Kima ukitazama kwa sababu chama cha Nahda ndio ambacho kimemtoa waziri mkuu Mechichi ambaye ameweza kusimamishwa, lakini rais amefanya hayo kwa mujibu Uh, wa mamlaka ya katiba ya Tunisia ambayo uh, imempa madaraka rais ya kuweza kulisimamisha bunge, lakini vile vile kumwondoa waziri mkuu. Kwenye ibara ya themanini ya ya katiba ya Tunisia inaeleza wazi ya kwamba pale kutakaonekana kuna hali ya sintofahamu ama kuna mambo yanakwenda sivyo, basi rais anatoa mamlaka ya kuweza ku uh, kulisimamisha bunge, lakini vile vile kumwondoa waziri mkuu, na baada uh, ya hapo, usimamizi na majukumu yote ya nchi yanakuwa chini ya rais na jeshi, na ndio maana unatazama baada ya rais kuwa ameweza kumuondoa waziri mkuu, alitoa amri kwa jeshi kuingia mtaani na kudhibiti baadhi ya maeneo ikiwemo kudhibiti baadhi ya maandamano, lakini vilevile vile kulinda majengo muhimu ikiwemo majengo ya bunge. Kwa upande sasa wa wananchi wenyewe, uh, tunajua kuna mgawanyiko fulani lakini, uh, kundi ambalo lina nguvu zaidi ni kundi la chama cha ihnahda ama hacha. uh, ni rais ambaye wananchi wanaona kwamba amefanya jambo la msingi kumwondoa waziri mkuu. Uh, wale ambao wako uh, wafanya biashara zaidi ndiyo walikuwa upande wa waziri mkuu, lakini wananchi wengi wamekuwa upande wa rais, na hata ukitazama uh, maandamano ambayo yanaendelea mitaani ni watu kumuunga mkono rais sana, na hasa baada ya kuwepo kwa maneno ya kwamba uh, maandamano uh, ya wanachama wa chama cha hada na wengine waweze kuingia mitaani kupinga hatua rais. Unaona, no, wananchi wengi wamejitokeza wakimuunga mkono rais. Ni mchambuzi wa maswala ya kisiasa kutoka Afrika Mashariki Goodluck Ndingo akizungumza na sauti amerika unaendelea kusikiliza kumekucha idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka washington dc chama cha kisiasa nchini kenya cha wiper democratic kinachoongozwa na kalonzo musyoka kimekuwa cha karibuni kabisa kuondoka rasmi kwenye mwavuli wa upinzani wa nasa ili kujiunga na muungano wa One Kenya Alliance ambao unahusisha vyama vingine vinne nchini hata hivyo kiongozi wa chama hicho ameeleza kuwa kuondoka huko hakuna maana kwamba chama chake hakiwezi kurejea kwenye mahusiano ya kisiasa na chama cha Orange Democratic Movement chake Raila Odinga. Je, kusambaratika kwa muungano huo kuna ashiria nini kwenye kambi ya wapinzani nchini Kenya? Mwandishi wetu wa Nairobi Kennedy Wandera ana tuarifu zaidi a Kuondoka kwa Wiper Democratic kwenye mwavuli huo wa vyama vya kisiasa katika kambi ya upinzani nchini Kenya kunajiri siku chache tu baada ya chama cha Amani National Congress kinachoongozwa na Musalia Mudavadi kutangaza kuugura na kujiunga na muungano mpya wa One Kenya Alliance ambao pia unatafuta uungwaji mkono na chama cha KANU kinachoongozwa na Gideon Moi ambaye ni mwanawe wa rais wa pili na wa miaka mingi nchini Kenya, hayati Daniel Arap Moi kwenye kivuli cha Raila Odinga, lakini kwamba kuondokea mwavuli wa vyama vya kisiasa chini ya NASA si dhihirisho la kukatiza uhusiano wake na Orange Democratic Movement cha Raila Odinga. We welcome our friends in ODM. tunawakaribisha marafiki wetu kutoka chama cha ODM, hatukatizi uhusiano wetu na NASA na wakati huo kukatiza uhusiano na ODM. ODM at the same time. Bwana Msioka anaeleza kuwa wakati chama chake kipo kwenye mazungumzo na vyama vitatu vya kisiasa ANC for Kenya na KANU chini ya muungano wa One Kenya Alliance hawezi kukubali kumuunga mwingine mkono katika muungano huo mpya jinsi alivyofanya wakati Odinga alipogombea. we are not deputizing Wiki iliyopita Amani National Congress kinachoongozwa na Msalia Mudavadi kilikatiza mahusiano yake na mwavuli huo wa vyama vya kisiasa na kukariri kuwa umefika wakati wa Msalia Mudavadi kugombea na kuwa rais wa tano wa jamhuri ya Kenya. Tumeagree, NASA imekufa sasa. Tumeambiwa his excellency Msalia Mudavadi aendelee na mipango na tunatembelea Kenya nzima tukimuuza kama presidential candidate wetu wa Amani National Congress kuondoa kwa Wiper Democratic na Amani National Congress, kuna viacha vyama vitatu kwenye mwavuli huo: Orange Democratic Movement cha Odinga, Ford Kenya kinachoongozwa na Moses Wetangula na chama cha mashinani kinachoongozwa na aliyekuwa gavana wa jimbo la Bomet Isaac Ruto kwa mujibu wa sheria iliyokurasimisha ili kurasimisha kuporomoka kwa mwavuli wa NASA, ni sharti vyama vitatu chini ya utanzu huo viondoke. Kwa mjibu wa wafuatiliaji wa siasa za Kenya, msukumo wa vyama hivi kujiondoa kwenye utanzu wa NASA unachochewa na dhana kuwa huenda bwana Odinga akawania tena mwaka 2022 na hali hiyo huenda ikawanyima nafasi ya kugombea kiti cha urais. Lakini je, kusambaratika kwa mwavuli huo kunaashiria nini kwenye kambi ya wapinzani nchini Kenya? Swali hili za Kenya wanajiuliza kwa stika hesabu zao. Je, wataweza kusimama dhidi ya Raila Odinga na labda William Ruto na waweze kupata ushindi kweli? Kwa mtazamo wangu, kwamba itakuwa ngumu sana. Na je, vyama hivi vya kisiasa chini ya muungano wa One Kenya Alliance vina nguvu gani za kisiasa kumpiku Ruto na Odinga kwenye kura ya urais? Michael Agwanda ambaye pia ni mfuatiliaji wa siasa za Kenya anaeleza bado hawana watu wa kuwafuata vizuri ili wapatie nafasi ya kuwa kiongozi wa Kenya hawa wawili. Labda kama wamejiunga na wengine Raila Molo Odinga na hakuna William Samoei Ruto, labda itakuwa maneno kigumu sana kuweka maagano mapya chini ya One Kenya Alliance, huenda kukazidisha zogo la kisiasa anavyoeleza tena Mark Bichache. Hakujakuwa na nafasi yoyote ya yule ambaye ni farasi watatu, farasi watatu wote wameanguka bila kupata asilimia kubwa uh, ya kura. Kenneth Wandera sauti ya Amerika, Nairobi. Idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika sasa inakuletea jukwaa la vijana. kwenye jukwaa la vijana wiki hii tunamulika juhudi za kundi moja la vijana huko nchini Kenya maarufu kama Stretches Youth Organization. Dikson O'kongo na wenzake kutoka Mombasa wameanzisha kundi hilo la kijamii kwa lengo la kuhamasisha vijana wapate uwezo wa kutambua suluhu ya matatizo tofauti ya kijamii. Hatua hii hali kadhalika inawahusisha vijana kikamilifu, haswa wakati huu ambapo Kenya inajitayarisha kwa uchaguzi mkuu mwaka ujao. Kulingana nao ni kwamba vijana wengi hujikuta wametekwa na wimbi la kisiasa kila wakati wa uchaguzi unapofika na kusahau harakati za kuleta maendeleo kwa jamii. Basi mwandishi wetu Salma Muhamed anaripoti zaidi kutoka Mombasa. Joto la kisiasa nchini Kenya limebadilisha pakubwa mfumo wa maisha kwa wananchi wengi, huku masuala muhimu ya kijamii yakikosa nafasi ya kuangaziwa ipasavyo. Vijana hasa wanaotafuta fursa mbalimbali mbali za maisha wametajwa kuwa ndiyo waathiriwa wakuu. Dixon Okongo pamoja na mwenzake Zipora Njoki kutoka Mombasa waliamua kubadilisha mfumo huo kwa kuunda shirika dogo la kijamii ambalo kwa sasa linapata umaarufu mkubwa eneo hili. Hatua ya kwanza ilikuwa ni kuangazia suala la elimu na ajira ambalo linatatiza vijana wengi hapa nchini Kenya. Sisi kama shirika, shirika ni kwa nini tulianzisha shirika hili, ni kwamba unagundua kwamba vijana wengi wanatoka shuleni kila mwaka, wengi wao hukuwa na zile ambition kwamba wanaenda kupata kazi ya automatically lakini baadaye una realize kwamba labda tunaweza kutoa watu kama zaidi ya laki mbili ama laki tatu kila mwaka, wamemaliza form form, wanatarajia wanaenda kufanya kupata kazi. Unapata katika ile laki tatu ama laki nne, labda laki moja wanaingia university, so ile laki ingine tatu inaenda wapi? ile laki tatu inaingia pale mashinani ama katika community, wanarealize kwamba hakuna kazi ambayo walidhani watakuwa wanapata pale pale, ndo wanakuwa hard hit na life. Wengine wanaingia katika hali ya mihadarati, wengine wanaingia katika zile biashara ambazo zinaathiri maisha yao. Kulingana na Dickson ni kwamba changamoto nyingine kuu hasa kwa vijana waliosoma ni mtizamo duni wa maisha. Vilevile vile, baadhi ya wanasiasa wamekuwa wakitumia fursa hiyo kujinufaisha kwa kutumia matatizo ya vijana kama njia ya kujiendeleza wao. Kupitia shirika lao la Stretchers Youth Organization, wamefaulu kuhamasisha mamia ya vijana kuhusu maisha baada ya shule. Ndio sisi kama vijana tukasema hatuwezi kukaa kila siku tukiona vijana wanaathirika katika serikali yetu mwesoka ma Kenya tumeweka maswala mengi ni ya kisiasa, so wanasiasa wanapewa ile kusikizwa sana kuliko mtu mwingine, because tunajaribu kubadilisha ile taswira kwamba kijana inapotoka shuleni asione tu kwamba atapata kazi ya kukaa kwa ofisi, lakini ni vipi utamsaidia na ile life skill, aangalie ile dunia katika mtazamo tofauti, na aanze kujikimu katika maswala itakayomwezesha kuishi pale nje. Zipora Njoki kwa upande wake anaongoza kitengo cha wasichana na wanawake katika shirika hili la vijana. Majukumu yake ya yamekuwa ni kuangazia sheria na kuhamasisha jamii kujua haki zao za kimsingi. Uh, currently, mimi kwa mambo ya gender activist ni sana sana kulink um, mambo ya vulnerable communities kuweza kupata justice in the law sector because unapata like um, watu wengi wenye wako huku kwa grassroots hawana ile uwezo wa kuhaya maybe a lawyer ama kujua the processes za maybe kufaila a case. Mfano kama mtu amekuwa defiled, ama mtoto wake amekuwa defiled, ama yeye mwenyewe amekuwa raped, ama ni mambo ya shamba. So unapata sana sana pande ya wanawake, because wao ndio wenye uwaga wanadhulumiwa sana na wako vulnerable. Mimi huwasaidia kupata hizo linkages. Njoki anasema katika makundi mengi kama haya bado vijana wa kike wana changamoto ya kujiunga na kuwa na wanachama wa kudumu baadhi yao huvunjwa moyo na mtizamo mbalimbali ya mbali kijamii ambayo kwa sasa inajaribu kuondoa. Okay, kusema ukweli wasichana wako na ile psyche ya kujoin such an organization kama hii yetu. But unapataga like, wengi wao watakuja kwa sababu maybe there is a running project. So unapataga ile sustainability. Mfano kama organization yetu maybe mradi umeisha. Unapata wale wasichana wanaweza jitenga kidogo but wenye wako na interest, wamegain interest wakati ile mradi ukienda through, utapata anarudi, over and over again, kuja kufatilizia atakuwa member, uh, tutakuwa mibi tuna mu-invite kwa meetings hata kama si zetu directly. Hata hivyo, changamoto kubwa zaidi ni unyanyasaji unaotokana na baadhi ya viongozi wa kisiasa wanaopinga shughuli wanazofanya za kuhamasisha vijana kama anavyoeleza Dickson. Yeah, changamoto kwa kila kazi iko maana zile miradi zetu ni kwamba sisi tunafungua watu akili. So wewe okay, ukienda pale ukisema kwamba mjue kwamba nyinyi kama mwananchi hii, hii project ikifuata kanuni Naposema kitu kama hiyo, yule ambaye anafurahia hiyo project na maybe wanashirikana na ule mwanasiasa ataniona mimi ni adui na mara nyingi tumepigwa mawe. Stretchers Young Organization ni moja kati ya makundi machache vijana ya vijana hapa Kenya yanayojizatiti kuleta mabadiliko. Wakati huu ambapo Kenya inaelekea katika msimu wa siasa kali za uchaguzi, Dickson na wenzake wana kibarua wa kigumu cha kuendelea kuhamasisha vijana wenzao Dhidi ya siasa mbaya. Salma Mohamed, Jukwaa la Vijana VOA Mombasa. Hebu kabla tutamatishe Kumekucha Afrika, sasa tupate muktasari wa habari. Wanamgambo wa Boko Haramu wameua wanajeshi watano wa Cameron na raia mmoja katika shambulio kaskazini mwa nchi, wizara ya ulinzi ya Camerun imesema jana. Mahakama moja ya Nigeria imeamuru polisi wa ujasusi kuwaachilia huru washukiwa watano wanaoshikiliwa kwa kuvaa fulana zinazomkosoa Rais Muhammadu Buhari, wakili wao amesema Jumanne. Rais wa Ivory Coast Alassane Ouattara Jumanne amekutana na hasimu wake wa kisiasa wa muda mrefu ambaye ni rais wa zamani wa taifa hilo Laurent Gbagbo huku wakikumbatiana ikionekana ni hatua kubwa katika kutuliza taharuki za kisiasa kwenye taifa hilo la Afrika Magharibi. Marekani ina wasiwasi mkubwa juu ya ripoti za mashambulizi ya wakimbizi wa Eritrea katika jimbo la Ethiopia la Tigrei. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani amesema Jumanne, akiomba vitisho na mashambulizi hayo kusitishwa. Basi hapo ndipo tunatamatisha matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Kwa niaba ya wote waliofanikisha, msimamizi Adijariami, produsa Dudunesh Bahiro wakishirikiana naye Jumbe Hamza, jina langu Harison Kamauna, nimeshirikiana naye Patrick Nduimana, kwa pamoja nikikutakia