Sasa ni saa tatu kamili za usiku wa Afrika Mashariki, saa mbili ya Afrika ya Kati. Zifuatazo ni habari za dunia, msomaji Sandey Shomari. Sierra Leone anatarajia kuwa nchi ya ishirini na tatu katika bara la Afrika kufuta adhabu ya kifo. Wabunge katika taifa hilo la Afrika ya Magharibi walipiga kura kwa kauli moja siku ya Ijumaa kupiga marufuku wa adhabu ya kifo na kuibadilisha na kwa kifungo cha maisha au kifungo chini cha miaka thelathini kwa uhalifu kama vile mauaji au haini na kuwapa majaji nafasi ya kutumia busara zaidi leon, yote, nane, wakati wa kutoa hukumu zao. Sierra Leone haijaua mtu yeyote tangu mwaka 1998 wakati wanajeshi 24 waliuawa na kikosi maalum kwa kushiriki jaribio la mapinduzi mwaka uliotangulia. Wakati huo nchi hiyo ilikuwa katika vita vya wenyewe kwa wenyewe vilivyomwaga damu tangu 1991 hadi 2002. Lakini zaidi ya watu 80 wamehukumiwa kunyongwa tangu wakati huo. Rais Julius Maada Bayo anatarajiwa kutia saini mswada huo kuwa sheria. Nchi zaidi za Afrika zimefutilia mbali adhabu ya, ya kifo ambavyo vikundi vya haki za binadam vinachukulia kama mabaki ya kikatili ya karne za utawala wa kikoloni. Mahakama Kuu ya Malawi iliamua kitendo hicho kwa kinyume cha katiba mnamo mwezi Aprili Wakati Chad ilipiga marufuku mnamo mwaka elfu mbili na ishirini. Daktari mwandamizi wa magonjwa ya kuambukiza nchini Marekani Antony Fauchi amesema Marekani inaelekea katika njia mbaya na kesi za COVID-19. Akizungumza kwenye kipindi cha CNN, cha CNN State of the Nation siku ya Jumapili, Fauchi alisema asilimia 50 ya nchi haijachanjwa na hilo ni tatizo. Maoni ya fauchi yamekuja wakati kukiwa na ongezeko la visa vya corona hasa kwa sababu ya kuenea kwa aina mpya ya virusi vya Delta vilivyotambuliwa kwanza nchini India. Vinasambaa katika maeneo ambayo watu wamekuwa wakipinga kupata chanjo. tunajiweka hatarini, alisema Fauci. Mshauri mkuu wa matibabu wa rais Joe Biden alisema watu waliopewa chanjo wanalindwa kwa kiasi kikubwa, ikiwa ni pamoja na dhidi ya aina ya Delta lakini kasi ya chanjo imeshuka Marekani kwa zaidi ya asilimia themanini tangu katikati ya mwezi Aprili. Maendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Marekani na nchi nyingine ishirini siku ya Jumatatu zililani Cuba kwa kukandamiza maelfu ya waandamanaji wanaodai uhuru na kuitaka Havana kuachilia waandamanaji hao na kurejesha huduma ya intaneti katika taifa la kisiwa hicho. Leo demokrasia duniani kote zinakusanyika pamoja kuunga mkono watu wa Cuba, wakitoa wito kwa serikali ya nchi hiyo kuheshimu madai ya Wacuba ya haki za binadamu. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken alisema katika taarifa yake, alisema serikali ya Cuba ambayo imewakamata mamia ya waandamanaji imeijibu sio kwa kutambua sauti za watu wake, lakini kwa kuzima zaidi sauti hizo na kwa kamata kiolela na kwa shtaki kwa siri bila ya kutoa dhamana kwa mchakato unaofaa. Uchumi wa Myanmar unatarajiwa kupungua kwa asilimia kumi na nane wakati unakabiliana na virusi vya korona na machafuko ya kisiasa yatokanayo na, ya na mapinduzi. Benki ya Dunia imesema siku ya Jumatatu uchumi huo unaoshuka unatishia mamilioni kuingia kwenye umasikini, ukosefu wa ajira na njaa. Mwongo mmoja uliopita Taifa hilo la Asia kusini mashariki lilionekana kama soko linaonekana kutia moyo na jeshi lake lilianza kupunguza udhibiti wake. Uchumi ulifunguliwa kwa ulimwengu wa nje kwa mara ya kwanza kwa miongo kadhaa na chama cha National League for Democracy cha Aung San Suu Kyi kilichaguliwa kidemokrasia. Rais wa Marekani Joe Biden anamkaribisha waziri mkuu wa Iraq Mustafa Al Kadhimi katika ikulu hii leo Jumatatu, huku mustakabali wa wanajeshi wa Marekani nchini Iraq ukitarajiwa kwa lengo la mazungumzo yao. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu ni Sandey Shomari. Muda mfupi ujao utaungana na Idi Ligongo katika kipindi cha Kwa Undani, idhaa ya ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika matangazo ya kwa undani tutaangalia juhudi zinazofanywa na na serikali ya Tanzania kukabiliana na virusi vya korona ambapo wakati huu inaelezwa uh, wimbi la tatu limeikumba taifa hilo ambapo mara baada ya mwaka jana E, kufanya taratibu zote na baadaye kwenda tofauti na ulimwengu na kanuni nyingi za kukabiliana na virusi vya korona, hatimaye Tanzania hivi sasa inatoa takwimu, lakini vilevile imeshatoa miongozo kumi na saba ya namna ya kukabiliana na virusi hivyo vya korona. Katika sehemu ya pili hii leo ya matangazo ya kwa undani tutaangalia makubaliano yaliyofikiwa baina ya taifa la Kenya na taifa la Sudan Kusini katika kuondoa vikwazo uh, vya visa ikiwa ni kuendeleza ile e, itifaki ya Afrika ya Mashariki, jumuiya hii ambayo uh, inaunganisha mataifa ya Tanzania, Kenya, Uganda, Sudan Kusini, Rwanda na Burundi, ambapo hivi sasa taifa la DRC liko njiani kuelekea kujiunga katika jumuiya hiyo. Ni nayekukaribisha katika matangazo haya. Mimi jina langu ni Idi. Karibu katika matangazo ya kwa undani ambapo tunaangazia juhudi zinazofanywa na serikali ya Tanzania kukabiliana na janga la virusi vya korona, ambapo eh, mwishoni mwa juma waziri wa afya Dr. Dorothy Gwajima alieleza kwamba ah, jumla ya watu 29 wamefariki dunia kutokana na wimbi la tatu la COVID-19, eh, huku ah, si, uh, siku moja ilikuwa iliandikisha watu 176 waliokutwa na maambukizo ya virusi vya korona. Idadi hiyo inafikisha Tanzania jumla ya wagonjwa 858, e, na, wa COVID-19. Akizungumza na waandishi wa habari e, mwishoni mwa juma amesema takwimu hizo ni alizopata kutokana na hali jinsi ilivyokuwa inakwenda, na upo uwezekano wa vifo zaidi vikawa vimetokea. Waziri huyo ameeleza kwamba licha ya serikali kuendelea kusisitiza watu kuchukua tahadhari e, dhidi ya ugonjwa huo bado wapo ambao wanazembea. Na ripoti yake hiyo ilikuwa imeandikwa na mtandao wa gazeti la Mwananchi, kahali ikiwa inaendelea. E, Tanzania ilipokea chanjo kutoka Marekani ya dozi milioni moja za Johnson Johnson ambapo imeelezwa kwamba mikoa ambayo itapewa kipaumbele ni Dar es Salaam, Mwanza, Kilimanjaro, Mbeya, Arusha, Kigoma, Singida, Dodoma, Iringa na Mtwara katika kuhakikisha kwamba chanjo inatolewa huko. Waziri wa Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia na Watoto Dr. Dorothy Gwajima aliyasema hayo jijini Dar es Salaam, e, kwenye uwanja wa kimataifa wa Julius Nyerere baada ya kupokea msaada wa dozi hizo milioni moja za chanjo ya korona aina ya Johnson n Johnson. Alisema msaada huo umetolewa na Marekani ikiwa ni sehemu ya ahadi ya nchi hiyo kutoa angalau dozi milioni ishirini na tano kwa Afrika kati ya dozi milioni themanini zilizoahidiwa kwa bara hilo. Waziri huyo alishukuru Marekani kwa mchango mkubwa wa kutoa chanjo kwenye mpango wa COVAX ambao umewawezesha Tanzania kuwa nchi mojawapo kupata dozi milioni moja elfu hamsini na nane mia nne zitakazosaidia kupambana Uh, na korona. E, hayo yakiendelea e, basi katika sehemu mbalimbali uh, mambo yanaendelea kufanyika ili kuhakikisha kwamba uh, hali zinakuwa njema. Kwa mfano katika hospitali ya rufaa ya Dodoma e, imeanza ufuaji wa hewa ya oksijeni, ambapo hospitali hiyo imeanza kutoa hewa ya oksijeni, ambapo kila siku ina uwezo wa kuzalisha mitungi mia mbili na hamsini hadi mia tatu na uzalishaji umepunguza gharama za ununuzi wa hewa. Katika kipindi hiki cha uh, COVID 19, lakini vile vile mkuu wa mkoa wa Dodoma Anton Mataka ameagiza hospitali binafsi na serikali kutoruhusu watu wanaowaona wagonjwa wasiovaa uh, barakoa. Watakaoruhusiwa kuona wagonjwa na hawatazidi watu watatu. Lakini vilevile vile, saluni e, zimeelezwa ziwapatie wateja E, vipima joto, namna ya kuangalia joto la mwili kabla ya hawajaingia ndani, na kuhakikisha kuwepo na taulo za kutosha zilizofuliwa e, kukauka na kupasiwa kulingana na wingi wa wateja. Kila mteja atumie taulo lake lililo safi vile vile kuhakikisha kwamba hakuna msongamano wa watu na kila kiti kiwe katika umbali wa mita moja na kuendelea, ambapo wateja watoa wa huduma na wateja wavae barakoa muda wote. Vilevile imeeleza kwamba serikali imetaka nyumba za ibada e, zahakikisha kwamba watu wanavaa barakoa, lakini vilevile vile matamasha yasiyokuwa na msingi yasimamishwe ili kuona kwamba kile kinachoendelea kutokea hapo kifanyike, lakini kwanza tusikilize habari ya Uh, mwandishi wetu Dina Chahali ambayo ameelezea kile kinachoendelea nchini Tanzania. Wizara ya Afya, ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, kupitia kwa katibu mkuu Profesa Abel Makubi, imesema miongozo hiyo imebainisha kwamba mikusanyiko yote ya kisiasa na isiyo ya kisiasa imesitishwa ili kuepusha mazingira ambayo yanaweza kusababisha kueneza zaidi maambukizi ya Covid 19. Pale ambapo kutakuwa na ulazima wa watu wachache kukusanyika, basi itabidi kiombe kibali kupitia serikali za mitaa, baadaye ipitishwe katika halmashauri na idhini tolewe na kamati ya ulinzi na usalama ya mkoa husika, kwa kuzingatia vigezo vyote vya kinga na usalama wa afya kwa wananchi. Kufuatia agizo hilo la wizara ya afya hapa jijini Dares Salamu, hii leo mkuu wa mkoa wa Dares Salamu Amos Makala amewataka watendaji wote wa mkoa kuhakikisha wanasimamia mwongozo huo wa kumi na saba uliotolewa na wizara ya afya katika kukabiliana na maambukizi ya korona. Unapita bara baada ya, ya kutoka kwa mwongozo huu, ukienda kwenye vivuko hapo unaona watu asilimia kumi tu au kumi na tano ndio wamevaa barakoa. Unaenda unaona kwenye mwendokasi bado watu wachache wanavaa barakoa. Ukienda kwenye masoko bado watu wachache wanavaa barakoa. Sasa baada ya mwongozo huu, maana yake ni kazi ya ufuatiliaji na utekelezaji. Aidha, bwana Makala ametoa agizo kwa wamiliki wa vyombo vya usafiri ikiwemo mabasi ya mikoani, daladala, mabasi ya mwendo kasi, pamoja na vivuko vya majini kuhakikisha kuwa abiria wote wanatakasa mikono kabla ya kupanda pamoja na kuvaa barakoa. Una barakoa yako ulioishona mwenyewe, uliyoinunua, yoyote vile, uwe nayo kwa sababu kuna maeneo, hata kama hutaki kuvaa barakoa, lazima itabidi uvae kwenye gari, hutoruhusiwa kupanda. Usitutake ubaya, itabidi uvae barakoa. Utataka kusafiri, unaenda Mbezi pale, kituo cha Magufuli, inabidi unapofika pale, utanawishwa mikono kwa sanitiza, lakini pia utatakiwa uingie kwenye gari na tiketi yako, lakini ukiwa na barakoa. Bado ratiba kamili ya utoaji wa chanjo ya korona haijatolewa huku Wizara ya Afya ikisisitiza kutolewa zaidi kwa elimu kuhusu ugonjwa huo kwa kutumia weledi badala ya nguvu, zoezi ambalo imesema litasaidia wananchi kuwa na maarifa ya kujikinga. Dina Chahali, Dar es Salaam. Asante sana Dina Chahali na ripoti hiyo. Vilevile nimezungumza na Dr Omar Juma juu ya mwelekeo wa utoaji chanjo lakini kwanza ni kataka kujua kwa nini uh, Tanzania imepata chanjo ya Johnson Johnson na isiwe chanjo nyingine kama za Pfizer, uh, Moderna au AstraZeneca kutoka Marekani? E, sawa. Hii chanjo ni chanjo ambayo tayari ilishawahi kutumika na, kwa Marekani ni chanjo ambayo tayari walishapewa watu takriban milioni nane na ni mojawapo ya chanjo bora mpaka sasa. Kwa hiyo uh, ndio maana utakuta kuwa Tanzania imeruhusu chanjo hiyo kuingia hapa Tanzania, na hivi sasa, tukiangalia tunaona kwamba Tanzania imeweka masharti mengi ya uh, kukabiliana na uh, maambukizo ya virusi vya korona, lakini bado kuna maazimio ama matangazo kati ya mkoa na mkoa. Je, kwa kile ambacho unakiona uh, uratibu kiujumla wa uh, shughuli hizi ama uh, makatazo haya ambayo yamewekwa na serikali, yako sawa kwa upande wako kama nyinyi wataalamu wa afya eh, mpaka sasa hivi? Yako sawa kwa sababu tukiangalia ile uh, health care system ya Tanzania imegawanyika kwenye sehemu kuu mbili Centro na decentro. Kwa hivyo kwa wilaya na mikoa iko kwenye decentro ambayo iko chini ya ofisi ya waziri mkuu ambayo ni TAMISEMI, na centro ni ile ambayo iko chini moja kwa moja chini ya wizara ya afya, na ni mfano wake ni hizi, e, referral hospital. Kwa hiyo mpaka sasa hivi maagizo yako sawa, isipokuwa inahitajika elimu zaidi kwa jamii, kwa sababu kama unavyoelewa kwa jamii yetu sisi ukiangalia ni watu wachache ambao wana TV, watu wachache bado ambao wengine wanasikiliza redio. Kwa hiyo bado, bado tunahitaji kufanya elimu ya moja kwa moja kwa, kwa jamii na kile ambacho sasa unaweza kutueleza mpaka hivi sasa e, licha ya kwamba haijatolewa rasmi ratiba ya chanjo na utaratibu utakuwaje, lakini kwa taarifa za awali itatolewa katika baadhi ya mikoa ambayo itapewa kipaumbele kama Dar es Salaam, Kilimanjaro, Mwanza, Kigoma, Mbeya e, Arusha e, hili labda unaweza kutueleza kwa nini limekuwa hivi, kwa sababu weza ukiangalia kwa population ya Tanzania ni sasa hivi ni zaidi ya milioni hamsini na chukulia takriban labda asilimia kumi na tano au ishirini ni watoto, kwao bado tunazungumza kuwa kuna watu wazima sio chini ya milioni thelathini na tano au arobaini ambao wanahitajika kutoa hizo chanjo. Kwa hiyo chanjo zilizokuja ni milioni moja tu kwa sasa, ukiangalia, ni sehemu ndogo tu ya population ya Tanzania. Ndio maana ikawa imegawanywa kwanza kwa sehemu ambazo zinaweza kuanza kupewa, halafu baadaye kupata -kuwapatia kuwa, kuwa na Watanzania wengine wote. Unadhani wananchi wa Tanzania wamepata uh, elimu ya kutosha juu ya hii chanjo? Maanake tunaona kuna hali ya ukinzani. Ya hapo mwaka jana, kulikuwa kuna uh, hali ya ujumbe tofauti. Sasa hivi kuna ujumbe tofauti eh, wa watu kuchanjwa, na vilevile vile kuna baadhi ya uh, wanasiasa viongozi wa dini, kwa namna moja manyingine wamekuwa na ujumbe ambao unakinzana na eh, hali ya watu kwenda kuchanja. Lakini kiujumla, ukiangalia jamii ya Watanzania ipo tayari ama inauelewa wa kutosha juu ya chanjo hii, ah, ukiangalia utakuta kuwa ugonjwa wenyewe kwanza, COVID ni ugonjwa ambao ni mpya. Kwa hiyo bado hata elimu ya ugonjwa wenyewe bado, sio kwa Tanzania tu, kwa dunia mzima, bado haijawafikia watu wengi, na serikali zetu zinafanya juhudi ya kutosha kutoa elimu kwa ajili ya ugonjwa huu, na hapo hapo utakuta sasa imekuja chanjo ambayo ambazo zimeshatolewa kwa baadhi ya nchi, lakini kwa nchi kama Tanzania ni nchi ambayo ilikuwa bado hatujatoa chanjo yoyote, na utakuta kuwa msimamo uliokuwepo mwanzo na sasa hivi umebadilika ghafla. Kwa hiyo, watanzania nao bado wanahitaji elimu zaidi kufahamishwa kuhusu chanjo. Ukiangalia sana chanjo, kitu kubwa tunachoangalia ni usalama wa chanjo na ufanyaji kazi kubwa wa chanjo. Kwa hiyo hata kama Watanzania walikuwa wamepata habari yoyote kabla ni kwa... zaidi tunachotakiwa kusisitiza ni kuwaeleza watu kuhusu usalama wa chanjo na ufanyaji kazi wake na chanjo tunajua ni milioni moja na kama ulivyogusia hapo e, watu ni wengi kuliko idadi ya, ya, ya chanjo na utolewaji wa chanjo utakuwa vilevile vile ni hiari. Aa, kwa mazingira ambayo yapo mpaka hivi sasa aa, unadhani kuna miundo mbinu ya kutosha kufikia watu wote hao e, hasa katika hiyo mikoa ambayo imeelezwa kwamba inapewa ime kipaumbele? Uh, okay. Tukizungumzia kuhusu miundombinu ya chanjo kwa Tanzania ni mizuri, na mfano ni chanjo ambazo zinaendelea kutolewa uh, kwa watoto. Hizi chanjo hupatikana zahanati za mikoa yote, vituo vya afya na pamoja na hospitali. Kwa hiyo kuhusu miundo mbinu hakuna tatizo lolote eh, ni kuwa tuko sahihi, kwa sababu tuna chanjo chache, ndio unaweza ukakuta kuwa zitatolewa kwanza zaidi kwenye sehemu za Tunafahamu kwamba Tanzania uh, hili ni wimbi la tatu. Wimbi la kwanza lilianza kipindi ambacho uh, covid 19 ilianza na Tanzania ikachukua tahadhari nyingi tu eh, za kuhakikisha kwamba watu hamna maambukizo zaidi, lakini baadaye hali kidogo ikawa imebadilika ya mtazamo, na wimbi la pili ikawa inaelezwa kutokea Januari ya mwaka huu, na hili sasa ni wimbi ya la tatu. Hebu tupe tathmini yako ya wimbi hili la tatu ukilinganisha na mawimbi mengine yaliyopita na athari kwa wakati huo kabi zinavyokwenda jamii inapata uelewa mkubwa wa ugonjwa wa COVID. Kwa hivyo njia za kujizuia zinakuwa zinajulikana zaidi kwa watu wengi, na ukikumbuka, kwa wakati wa kwanza kabisa, wakati COVID imetangazwa Tanzania kulikuwa na na mtazamo mkubwa na wananchi wengi, hata ukienda vijijini walikuwa wananawa mikono, wana itenga zaidi kwa kwa sehemu zenye mjumuiko mkubwa, na vile vile huwa wanatumia hizi uh, barakoa. Kwa hiyo utakuta hii wimbi la sasa hivi ni wimbi ambalo uelewa wa Tanzania kuhusu covid umeongezeka zaidi, kwa kuna uwezekano kuwa uh, watu wachache wakaathirika kwenye wimbi hili kuliko kabla na kile ambacho sasa kwa kumalizia, uh, unacho kile ambacho unakiona ni kwamba wananchi kweli sasa hivi wanaelewa kwamba COVID kumi na tisa ipo na hatari yes. Sasahivi wananchi wanauelewa mkubwa, na ukiangalia sio sasahivi tu, hata kabla wananchi walikuwa wanautambua ugonjwa wa covid na walikuwa wanachukua tahadhari, isipokuwa tukumbuke tu kwa hizi tahadhari ziko tofauti, zina tahadhari ya barapoa inabidi ununue au ushome. Kuna tahadhari ya kunawa mikono, inabidi uwe na maji. Kuna tahadhari ya kukaa mbali na watu wengine, ukumbuke wengine wanafanya kazi kwenye masoko <coughs> hey, utakuta wananchi mwanzo kabisa, wakati huu unatangazwa, tayari walikuwa na uelewa mkubwa, na maana hata sasa hivi elimu inaendelea vizuri na anapokea elimu hiyo, na sasa hivi watu wanajiandaa kwa ajili ya chanjo. Inawa, kuna maswali mawili matatu wananchi wangependa kujua zaidi kuhusu usalama wa chanjo na anaendelea kuelimishwa chini ya Wizara ya Afya, na tunategemea uh, kwa baada ya muda mfupi wananchi wengi wataelewa elimu hiyo ya chanjo. Asante sana Dkt. Omar Juma kwa kutueleza hayo yote, na hapa tunakamilisha sehemu ya kwanza ya matangazo haya ya kwa undani. Muda mfupi ujao, tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani Nam, karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani, kufuatia taarifa kwamba Kenya na Sudan Kusini zimeanza kutekeleza makubaliano uh, ya mkataba wa Afrika Mashariki ambapo sasa raia wa nchi hizo mbili hawatahitajika kuwa na hati za kusafiria yaani viza. Uh, mwenzangu BMJ Muridhi amezungumza na katibu mkuu wizara ya mambo ya nje ya Kenya, Balozi Macharia Kamau, na akataka kujua ni kwa nini hatua hii imechukua muda mrefu kutekelezwa. Hapa Balozi Kamau anaanza kwa kueleza umuhimu wa hatua hiyo tunaendelea kujenga muungano wetu wa Afrika Mashariki na kuhakikisha ya kwamba sisi wa wananchi wa Afrika Mashariki tunafata tuna, tuna, tuna yale ambayo ni ya muhimu ya kuhakikisha kwamba sisi tunaishi pamoja na tunasaidiana na tunaungana vizuri, na cooperation yetu ni ya hali ya juu, na watu vile watu, watu wanaweza ku, kuenda kutoka kwa nchi nyingine na kutembea nchi nyingine bila Uh, shida yoyote na wanaweza fanya kazi mahali popote watakazi, ni kitu muhimu sana kwa kujenga muungano wetu. Sasa uh, Sudan Kusini ilijiunga na ujumuiya wa Afrika Mashariki mwaka elfu mbili kumi na sita. Ni kwa nini imechukua muda huo, eh, kabla ya kufikia makubaliano haya ya, ya visa? Najua Kenya imesha kuwa na makubaliano haya na nchi ambazo hata sio Uh, uh, wanachama wa jumuiya kama Ethiopia kwa mfano. Ni kwa nini imechukua muda mrefu namna hiyo? Kusema kweli, haikuchukua muda mrefu. Hata Ethiopia ilichukua miaka mingi sana kwa ili ukiona pale tulipopata uhuru wetu na Ethiopia imekuwa uhuru miaka mingi uh, ilichukua miaka karibu arobaini na nne kabla ya sisi kukubaliana kwamba tutakuwa na na free visa movement kati yetu na hata kati ya hizi nchi zingine pia. Haya mambo hayakufanyika pale mwanzoni kwa you know, kwa kwa upesi sana kwa ajili lazima mambo ya administration, mambo ya ya, ya, ya kuhakikisha uh, institution zote zimekuwa zimejengwa na zimewekwa ili kuhakikisha hayo ya mambo yatafanyika kwa njia nzuri. Hayo ya hapo yamewekwa ya, ya hapo mbeleni ya, ya ya. kabla ya kubaliana lakini upendo wetu ungekuwa, <laughs> tufanye hayo yote mara moja, lakini ujue mambo ya kiserikali sio huwa inavyoenda. Haya mambo huchukua muda, na kusema kweli, machukua muungano usikilizano mzuri kati ya wa waongozi wetu, kwajili, kama waongozi wenyewe ha, ha, ha, sukuma, hayo mambo hayangeenda upesi hivi, na kwa sisi tunaona yamechukua ule muda ambao unaofaa, tunahakikisha ataweza kutimizwa vizuri kabisa. Labda kwa kumalizia, balozi, ni kuulize sasa, uh, hii inaashiria kwamba labda Kenya ina imani na hali ya usalama nchini Sudani Kusini. Unajua, eh, kumekuwa na wasiwasi kuhusu jinsi mambo yalivyo kule. Kwa hivyo lakini, hatua kama hii ambayo ni taifa kwa taifa inaashiria kwamba uh, Kenya sasa ina imani zaidi kuhusu usalama katika nchi hiyo. Hujue uh, hamu yetu kusema kweli ni ya kwamba uh, nchi zote za Afrika na Sudan Kusini pia zitakaa na, na zitakuwa na usalama na amani. Hiyo ni hamu yetu kwa ajili uh, usalama na amani ka, katika nchi za Afrika huwa inatusaidia sisi wote ni lazima tunatarajia amani na tunatarajia usikilizano uh, mwema katika nchi zetu. Nam, huyo ni balozi Macharia Kamao akizungumza na mwenzangu BMJ Muridhi. Vilevile mimi nimezungumza na mbunge wa Uh, Bunge la Afrika Mashariki uh, Florence Jematia, na kwanza nikataka kumuuliza, je, hatua hii ambayo Kenya imefikia na Sudan Kusini ina upekee upi katika eh, kufanikisha ku, uh, mkataba wa Jumuiya ya Afrika Mashariki ili hali kila raia wa Afrika Mashariki anatakiwa kuingia katika taifa lingine uh, bila kuwa na kibali cha kuingilia, yani visa. Tukiwa uh, mtangazaji kule DC, mimi hapa ninajua kwamba tangu awali tulikuwa na uh, makubaliano baina ya uh, Sudani Kusini pamoja na uh, nchi zote za Jumuia, lakini kwa wakati fulani sikuelewa kulitokea lini nini, kwa sababu uh, wale wananchi wa South Sudani walipokuwa wanakuja uh, Kenya walikuwa wana shurutishwa kulipa hela za visa pamoja na wale Wakenya pia wanaoenda kule Sudani Kusini, lakini kwa mkataba ile yaliwekwa ya leo ni kusisitiza zaidi kuwa baina ya nchi hizi mbili zilikuwa eh, makubaliano ya hapo awali yanafaa kuzingatiwa vizuri au zaidi na yote maneno ya visa baina za hizi nchi zote uzajumuia kama unavyojua, um, inakuwa ni huru kwa mwananchi wa jumuiya ya mashariki kutembea kwenye hizi nchi za, za mashariki za East Africa. So kwa Sudan Kusini walikuwa wameweka la, lalamishi sana kwa nchi ya Kenya kwa sababu I think kulikuwa na uh, utofautiano au utofauti kidogo kwa maneno pale kwa protocol eh, au kwenye idara ya nchi za ndani baina zote mbili, so nafikiri leo ndio wameweka hiyo mkataba na iwe hakikishwe kuwa nchi hizi mbili zitakuwa zina wa, wananchi watakuwa wanaingia eh, upande zote kwa huru. Kwa maana hiyo, unataka kueleza kwamba Kenya na Sudan Kusini wamekuwa na mtafaruku wa kufuata mkataba wa Afrika Mashariki kwa sababu suala hili hatujalisikia kama ni tatizo kwa mataifa mengine ya Afrika Mashariki nam mm. Kuna hiyo jambo, ile jambo ilikuwa kwa wakati fulani, hata nakumbuka kwa ilifika wakati tulipokuwa tunajadiliana kule bungeni na tulikuwa tulio, tuliona kuwa eh, inaweza kuwa kwa sababu hatukueleza sisi kama wabunge, inaweza kuwa kulikuwa na utofauti fulani za mkataba zinazo zilikuwa zina- ina, inapaswa kufuatwa kule kwenye wizara ya nchi za ndani kwa kwa nchi zote mbili na kwa sababu siwezi kuelezea kinagaubaga ni nini lakini, walikuwa wanavutana pande zote. So lakini, tulipopeana hata sisi eh, eh, kwenye mjadala wetu tukapeana eh, kwa waziri wa hapa kwetu eh, Kenya, tukawahimiza kuwa lazima hizi hizi vikwazo ziendolewe, ili nchi in, eh, ya Sudani Kusini waweze kuja wananchi waweze kuja Kenya wakiwa huru kama vile sisi wengine tunapokuwa tunaenda nchi zingine. Na asante sana, uh, Jematia, eh, mbunge wa Afrika ya Mashariki, ukizungumza nami kutoka jijini Nairobi na kufafanua eh, hatua ambayo ipo na mwelekeo wa Jumuiya ya Afrika Mashariki. Na hapa ndo tunakamilisha matangazo haya kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran.