Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM Kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 na Nairobi na 107.8 na Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 Kigali Rwanda. Ninayewakaribisha hii leo ni mimi Patrick Ndwimana. Katika matangazo yetu ya leo tunakuletea kipindi cha marudio cha Life Talk. Lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, Washington DC. Msomaji ni mimi Meri Mgawe. Rais wa Marekani Joe Biden jana Ijumaa ameidhinisha dola milioni mia moja za dharura kwa ajili ya mahitaji ya haraka ya wakimbizi nchini Afghanistan. Biden pia ameidhinisha kutolewa dola milioni mia mbili katika huduma na mashirika ya serikali ya Marekani Kukidhi mahitaji ikulu imesema Marekani imejiandaa kuanza kuhamisha maelfu ya waombaji wa, wa visa maalumu za uhamiaji kutoka Afghanistan ambao wana hatari ya kulipiziwa kisasi na waasi wa Taliban kwa sababu walifanyia kazi serikali ya Marekani Kundi la kwanza la waliohamishwa wa na familia zao linatarajiwa kusafirishwa kabla ya mwisho wa mwezi kwenda Fort Lee, kituo cha jeshi la Marekani kilichopo Virginia, ambapo watasubiri utaratibu wa mwisho wa maombi ya viza zao. Karibu raia 2500 wa Afghanistan wanatarajiwa kupelekwa kwenye kituo hicho kilichopo kusini mwa Richmond, wizara ya ulinzi ya Marekani ilisema Jumatatu. Utawala wa Biden unakagua vituo vingine ambapo waombaji wa viza wanaweza kupelekwa pamoja na familia zao. Viza maalumu zinatolewa kwa wahamiaji wa Afghanistan waliofanya kazi kama watafsiri au katika kazi nyingine kwenye serikali ya Marekani wakati ilipoongoza uvamizi wa kijeshi mwaka elfu mbili na moja. Serikali ya Tanzania yaendelea kuwatahadharisha wananchi wake kuchukua tahadhari juu ya ugonjwa wa korona, ambao hadi sasa umesababisha vifo vya watu 29, na hadi jana kumekuwa na wagonjwa wapya 176. Kupitia waziri wa afya Dr. Dorothy Kwajima amesema idadi hiyo inafikisha wagonjwa wa COVID-19 kufikia 858. Amewataka wale wanaozembea kuchukua tahadhari, kuacha kufanya hivyo ili kuhakikisha usalama wa afya zao na wale wanaowazunguka. Aidha, Gwajima amesema kwa kufanya hivyo pamoja, ni rahisi kulishinda janga la korona. Amesema wimbi la tatu limekuja kwa kishindo, na amewataka viongozi wa serikali kuwa mstari wa mbele kuhakikisha vita dhidi ya kupambana na korona inafanikiwa. Kwa mujibu wa vyombo vya habari nchini Tanzania vimemnukuu waziri Gwajima akiweka bayana kuwa wimbi la tatu la ugonjwa wa korona nchini Tanzania lipo na linaua unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington dc maelfu ya watu wameingia mitaani kuandamana katika mji wa sydney australia leo na miji mingine eh, pia kupinga amri na masharti ya kujikinga na maambukizi ya korona Polisi wamewakamata baada, baada ya kundi la watu kuvunja vizuizi vilivyokuwa vimewekwa na kurusha chupa za plastiki na mimea. Watu hao ambao walikuwa hawajavaa barakoa walitembea kutoka uwanja wa Sydney Victoria Park hadi kwenye ukumbi mmoja wa mikutano uliopo katikati kati kwenye wilaya ya kibiashara, wakiwa wamebeba mabango yanayotaka uhuru na ukweli. Kulikuwa na polisi wengi waliokuwepo eneo hilo wakijaribu kuzuia kile walichosema ni maandamano kinyume cha sheria. Polisi imewathibitisha kukamata idadi ya watu baada ya waandamanaji kurusha chupa na vitu vingine dhidi ya polisi. Polisi wa eneo hilo wamesema wanatambua na kuunga mkono haki ya uhuru wa kuzungumza na kukutana kwa amani, lakini maandamano yalivunja masharti ya afya yaliyokuwa yamewekwa. Timu za uokozi nchini India zinajitahidi kupita katika maji machafu leo Jumamosi kufikia nyumba kadhaa zilizozama kwenye maji wakati idadi ya watu waliokufa kutokana na maporomoko ya ardhi na ajali zilizosababishwa na mvua kubwa ya masika imeongezeka kufikia 125. Jimbo la Maharashtra limekumbwa na mvua kubwa zaidi mwezi Julai katika miongo minne, wataalamu wanasema. Mvua hiyo iliyodumu kwa siku kadhaa imeathiri maelfu ya watu, wakati mito mikubwa iko katika hatari ya kupasuka kingo zake. Huko Talie, karibu kilomita 180 kusini mashariki mwa mji mkuu wa kibiashara Mumbai, idadi ya waliokufa imeongezeka na kufikia arobaini na mbili. Karibu watu 40 bado wamekwama. Uwezekano wa kuwaokoa wakiwa hai ni mdogo, kwa sababu wamenaswa kwenye tope kwa zaidi ya saa 36. Afisa mmoja aliyekataa kujitambulisha ameeleza Kohei Uchira, maarufu kwa michezo ya mazoezi ya viungo yajulikanayo kama gymnastic, kwa upande wa wanaume, akitafuta kujitwalia taji katika kazi yake, badala yake alitereza na kuanguka leo Jumamosi katika michezo ya Olimpiki inayoendelea Tokyo, Japan. Uchimura anajulikana kwa kushinda ubingwa wa mazoezi ya viungo kwa miaka mingi. Mwanariadha huyo mwenye umri wa miaka thelathini na mbili alikuwa akitaka kushindana tu mwaka huu, lakini tukio la kuanguka linamtoa nje katika mashindano hayo. Wakati huo huo, hali ya dhoruba inaelekea Japan ikileta tishio la kuwepo mvua kubwa na upepo mkali. Maafisa wa Olimpiki wanapanda upya shughuli kadhaa za kubadilisha ratiba ya michezo mapema kabla ya athari kutokea. Mwisho wa habari za dunia. Nitarejea baada ya muda mfupi kukusomea muktasari wa habari kwa sasa. Nakusihi uendelee kusikiliza vipindi vinavyoendelea yafuatayo. Ni marudio ya kipindi cha Live Talk. Mimi ni Idi Ligongo Nam, karibu katika mjadala wetu wa Ijumaa, y yani live talk, ambapo leo hii tunaangazia ya michezo ya Olympic Tokyo 2020. Michezo ya mwaka huu inafanyika baada ya kuahirishwa hapo mwaka jana. Aa, ilipotokea e, tangazo kutoka kwa shirika la afya duniani kutangaza virusi vya korona kuwa janga la kidunia na la dharura kwa afya ya umma baada ya virusi hivyo kusambaa na kusababisha vifo vya maelfu ya watu ulimwenguni kote ambapo vilisababisha shughuli nyingi e, kusimama. Michezo karibu yote ilisimama na kurejea kwa taratibu baadaye mwaka jana e, na kuendelea mwaka huu hata baada ya kuahirishwa kwake kwa Tokyo elfu mbili na ishirini kumekuwa na hatihati hati ya kufanyika kwake kwa mwaka huu, na kumekuwa na mijadala mikubwa ambayo ilikuwa ikiangazia endapo watazamaji wataruhusiwa kuingia uwanjani au michezo hii iahirishwe kabisa. Na maoni ambayo yalikuwa yakitolewa na raia wa Japan yalieleza kwamba walitaka kuona kwa michezo hii inaahirishwa kutokana na wimbi lingine la virusi vya korona kuanza kusumbua e, ulimwengu na kamati ya kimataifa ya Olimpiki, IOC, waandaaji wa Tokyo 2020 pamoja na serikali ya Japan hatimaye wakaamua wa kwamba watazamaji wasiingie viwanjani kwa wakati huu, ambapo virusi hivyo vikiwa na aina ya delta kutishia tena dunia. Lakini kikubwa, je, nchi za Afrika Mashariki zimejiandaa vipi katika michuano hii? Tunaye Juma Ikanga mwanariadha wa zamani kutoka nchini Tanzania. Vilevile tunaye Josephat Kioko ambaye ni mwanahabari wetu kutoka Mombasa, Kenya na mwandishi mwandamizi wa habari za michezo kutoka Tanzania, kutoka kampuni ya Global Publishers, Salehe Ali maarufu kabisa kwa jina la Salehe Jembe, akiwa na ile blog yake mashuhuri inayoandika eh habari mbalimbali mbali za michezo. Swali langu la kwanza ningependa ni kulipeleka kwa Juma Ikangaa. Juma Ikangaa, wewe ni mwanamichezo, umeshiriki a, mashindano mbalimbali mbali makubwa. Hebu tueleze katika mazingira haya ambayo, uh, olimpiki hii inaanza, tumeshuhudia tukio la uzinduzi wa Tokyo elfu mbili na ishirini. Uwanja ulikuwa mtupu kabisa. Nini ambacho unaweza kukizungumza kwa hali iliyopo? Tupe picha kamili, kama wewe Juma Ikangaa leo hii uko Tokyo na mazingira ndiyo yako hivi, nini ambacho kingekukuta? ya kwanza, nashukuru sana kuongea na nyinyi katika saa kama hizi kuzungumzia swala la mashindano ya Olympic 2020 japo mwaka huu ni mwaka wa 2021, lakini hii ijal haijalishi, isipokuwa lile jina tu ndio lilokuja li nalo mpaka 2021. Ni kweli kwamba mimi nimeshuhudia mashindano haya ya, ya, ya, ya Olympic ya 2020, ya katika ufunguzi wake, na nilikuwa kwenye TV station ya Azam ambayo nilikaa na uh, kwenye TV studio kuanzia saa sita na nusu na sasa hivi ndio narudi nyumbani. Mashindano yale ambacho yatakosa msisimuko kwa sababu ya uh, kukosekana washangiliaji. Kwa hiyo hiyo ni eh, ni tatizo, ni mapungufu, ni mmoja mapungufu katika michezo ile, lakini hiyo siyo tatizo, ni aheri ya kuzuia kuliko kuponya kuliko vile watu ambavyo wangeweza wakajazana kwenye kwenye uwanja alafu wakaanza ku, kuambukizana yale, wakaanza kuambukizana nani, huu ugonjwa wa uviko kumi na tisa ambayo ni janga la dunia nzima. kwa walicho hiyo walichofanya kuzuiwa watu wasiende kwenye kwenye kwenye kwenye kwenye kushangiliaji, kwa kweli mimi naliona ni jambo zuri eh, World Health Organization ilifanya vizuri ikishirikiana eh, na International Olympic Committee pamoja na waandaaji wa ile nchi ya Japani. Kwa hiyo hilo itakuwa ni wamefanya kitu kizuri, ni heri ya, ya kuzuia kuliko, uh, kuliko kuponya. Hiyo ni moja, pamoja na kwamba mashindano yale yatakosa msisimuko ya kuwa na na na, na na na ushangiliaji. Nina uhakika, nina uhakika ushindani bado una ubora wake, utakuwa pale pale. Washindani watashindana katika viwango vyao hali ya juu sana kama ambavyo walikuwa wamejitayarisha mwaka ule wa elfu, eh, elfu mbili na, na ishirini no. Yapo ya kufanyika, ninahisi kwamba huenda rekodi nyingi safari hii, pamoja na kwamba uwanja utakuwa mtupu, hakuna washirikiana nyingi zikavunjwa na pia ulitaja Afrika ya Mashariki, ulitaja Afrika ya Mashariki. Mimi nachukulia original Kenya, Uganda na Tanzania, lakini kuna Rwanda, Burundi na uh, Sudani ya Kusini, nao nimewaona kwenye opening ceremony na uhakika na wao watatoa challenge ambaye ni kubwa, na hatimaye watarudi kwenye mataifa yao wakiwa na na medali, pamoja na taifa langu Tanzania. Asante uh, sana Juma Ikangaa kwa utangulizi huo. Moja uh, kwa moja tuelekee kwa hawa wanahabari ambao naamini kabisa wao walikuwa bega kwa bega eh, na zile kamati za Olimpiki za mataifa kama vile ya Tanzania na Kenya eh, kuangazia maandalizi ya kuelekea huko katika Tokyo 2020 ambayo inafanyika 2021. Tuanze na Josephat Kioko. Maandalizi umeona vipi, hasa kwa upande wa timu ya Kenya. Nini tutarajie kukiona, maanake tunaweza tukasema kwamba mwanamchezo, um, mashuhuri kuliko wote ni Eliud Kipchoge ambaye anakwenda katika mashindano akiwa na umri wa miaka thelathini na sita. Nini tutarajie kukiona? Asante sana Idi, kwanza ni shukran kwa kunijumuisha mimi na Juma Ikangaa, msalimie hapo nime, nimefuatilia michezo yake miaka mingi pale miaka ya pale nyuma akiwakilisha Tanzania na nimefurahi kumsikia hewani leo lio VOA. E, Kenya ina matumaini makubwa katika mchezo wa riadha kwanza. Nambari moja na kikubwa, Kenya imefanya ni kupeleka timu mapema, e, Tokyo huko Japan. Wanariadha wamekuwa na wakati mzuri, wiki karibu tatu za kujiandaa wakiwa huko Tokyo. Ni muda mzuri sana wa kuwapa fursa ya kufanya vizuri na walipokuwa wanajitayarisha hapa, nilizungumza na rais wa kamati ya olimpiki eh, Paul Tergat akanieleza kwamba mikakati ambayo wameweka na matarajio mat, mat, mat, mat, waliyonayo na wale maafisa waliosimamia timu hii, hata wakichanja wana michezo huku Kenya. Niliwahi kutembelea maeneo ambayo walikuwa wakichanjwa kujitayarisha kuelekea michezo hii ya kimataifa na wakaniuliza kwamba kwa sababu hamna mashabiki wengi walioalikwa Tokyo katika viwanja mbalimbali, wao sasa wanachukua fursa hii kujiandaa vizuri na kwenda kutafuta nishani kwa ajili ya kanda yetu ya Afrika Mashariki na Afrika kwa jumla. Kando na hayo, kuna mabondia na michezo mingine. Kumbuka Kenya ina, ina kando na eh, mwanamichezo moja moja inayoshuhudiwa katika riadha, Kenya ina team sports, kwa mfano rugby na voliboli. Hizi ni timu ambazo zinawakilisha kuna matumaini makubwa pale katika mchezo wa raga upande wa Kenya. Licha ya kuangalia wanaenda kupambana na kina nani, naweza usema katika matayarisho, Kenya ilipiga hatua sana kutayarishwa na mchezo wake. Salehe Ali eh, leo katika zile shughuli ama hafla tukio la ufunguzi tumeona mtu mmoja akipeperusha bendera ya Tanzania, kulikoni? Pengine kuna masuala mengi ambayo unayafahamu kuelekea katika Olympic eh, kwa upande wa Tanzania mambo yakoje katika uh, Olympic eh? Maanake toka miaka mingi imepita hivi sasa Tanzania imekuwa uh, ikisuasua, hatuoni majina makubwa tena kama yakina Juma Ikangaa yakijitokeza kwanza na mimi nishukuru, kama ambavyo imekuwa kwa wenzangu, lakini niseme kwanza tu kitendo cha kuonekana mtu mmoja akipeperusha bendera bendera ya Tanzania, lakini wakipita watu wawili ambao wote walionekana ni kama walikuwa, niseme labda ni wazungu ambao wanaipeperusha bendera bendera ya Tanzania tayari imezua mjadala mkubwa katika mitandao ya kijamii, lakini kabla ya hapo tayari uh, uh, Philip ambaye ni katibu mkuu wa kamati ya Olympic Tanzania alisema uh, timu hiyo haitashiriki katika hafla hiyo ya uzinduzi na inatarajia timu kuwasili tarehe thelathini ya uh, ya Julai ambayo uh, itafika Japani kwa sababu kuanzia Agosti saba mwanariadha uh, Faluna ndio atakimbia kwa upande wa wanawake na Agosti nane Eh, wale wanariadha wawili kwa maana ya uh, Gabriel Kiai pamoja na Alphonse Simbo ambaye ndo nahodha wa timu hiyo ya watu watatu, ndio atakimbia kule. Lakini uh, ukizungumzia suala la maandalizi, nimemsikia kocha na tumemfanyia mahojiano uh, Thomas uh, Tranka ambaye amejinasibu kabisa akisema wanaamini watafanya vizuri na wanariadha wataandika rekodi, lakini uh, kwa watanzania wengi ambao tumezungumza nao sisi, hofu yao kubwa ni kwamba maandalizi yetu, pamoja na kwamba tunaaminishwa ni hivyo lakini wanahofu kubwa kuna anaamini kama maandalizi hayo ni mazuri tena, kutokana na hali hiyo, na kama umesikia hivyo kuhusiana na Kenya eh, ambao wao wamefika kule wiki tatu zilizopita, lakini sisi tutafika nafikiri ni wiki moja kabla ya, ya, ya siku ya, ya wanariadha wetu kuanza kazi, na mjadala mkubwa pia umeendelea kuwa ule kwa nini sisi wanaoshiriki wanaendelea kuwa wanariadha wachache, kwamba tunapeleka wanariadha wanariadha tu, hatuna mtu yoyote kutoka kwenye ngumi, hatuna mtu yoyote kutoka kwenye michezo mingine kama kuogelea, sijui baiskeli, na ukiangalia sasa hivi idadi ya michezo inaenda inaongezeka. mfano, uh, michezo takriban hamsini na saba kwa sababu kuna michezo mingine mipya imeingia kama uh, uh, three by three, basketball, freestyle, la BMX, la mingine. Kwa nini sisi tunashindwa kuwa tuna timu ambayo ina idadi kubwa ya watu naweza kupeleka ushindani ikiwezekana kupatikana kwa medali. Kwa hiyo lawama nyingi zimekuwa zikielekezwa kwanza kwenye vyama, lakini pia kamati ya Olimpiki ambayo inaonekana uh, inashindwa kuvifanyia kazi hivi vyama na kuviunganisha pamoja. Badala yake, ukisikiliza hata kwa miaka miwili mitatu minne, na hata nilitamani kumuuliza mzee Kangaa naye, hata kwenye riadha ambayo tulikuwa tunaitegemea, inaonekana imekuwa ikilegalega na mara nyingi inayozungumzwa ni migogoro zaidi hata kuliko yale maandalizi ya kutosha kwa ajili ya kuwakilisha taifa letu kama ulivyoona leo. Asante uh, sana uh, Saleh Ali kwa kueleza uh, hayo yote. Tuna msikilizaji Emmanuel Charles Mc Masaye, uh, tupatie maoni yako kama kuna chochote unataka kuchangia hii leo, karibu. Asante uh, sana ndugu mtangazaji hapo VOA na nashukuru sana kuweza kunipa fursa hii nzuri kabisa. Uh, Olimpiki kule uh, Japani ni, ni, ni, ni, niseme uh, mashindano hayo kama yamekosa mvuto hivi kwa sababu uh, kutokana na gonjwa hili la corona. Kwa hiyo, kwa namna moja ama nyingine, mimi kwa mtazamo wangu ni mashindano ambayo yamekosa mvuto kwa sababu watu wengi sasa wanashindwa kuhudhuria uh, kuweza kutazama haya mashindano ambayo yamekuwa ni vutio kubwa katika masuala mazima ya kimichezo lakini hapa Tanzania tumekuwa tukifuatilia, lakini ni kitu ambacho uh, kwa mtazamo wangu mimi kimekosa mvuto zaidi kutokana na gonjwa hili la corona. Lakini nchi nyingi sana zimekua, uh, zimekuwa uh, zimehudhuria pale, lakini ukiangalia kwa namna moja ama nyingine ile laza, ule mvuto, zile hisia, zile shamla shamla ambazo zimekuwa zikijitokeza kwa siku na siku, uh, katika mashindano haya uh, kwa mimi, kwa mtazamo wangu naona kwamba shamla shamla zimepungua, ule mvuto umepungua zile hisia za mashabiki kushabikia uh, imeenda imi, kupoteza ladha kabisa kutokana na janga hili la uh, corona. Ni janga ambalo kwa kweli limeturudisha nyuma katika masuala mazima ya kimichezo uh, imekuwa ni tatizo kubwa sana. Asante uh, sana uh, Emmanuel Charles MC Masaye kwa uh, kutueleza hayo yote. Moja kwa moja nielekee kwake uh, Juma Ikangaa uh, wewe kama mwanariadha mchezaji ambaye unafahamu mengi juu ya ma Eh, mashindano haya ya Olimpiki kwa mwaka huu wa 2021, yani Tokyo 2020, uh, upekee wake unauona ni nini? Tukiacha sasa uh, swala la janga la virusi vya corona, ukiangalia labda idadi ya michezo iliongezii iliongezwa, sheria ambazo zimewekwa, aina ya wachezaji ambao wapo e, kuna majina ambayo yalitawala sana e, katika olimpiki kama tatu nne zilizopita, kama vile Usain Bolt hayupo tena katika uh, mashindano ya mwaka huu, nini ambacho nakiona ni kitakuwa cha kipekee katika uh, mwaka huu uh, uh, kitu ambacho nitakiona cha upekee kabisa katika mashindano haya ya 2020 Olympics, ambayo ni 2021. Ni kwamba yale majina ya wale wachezaji ambao umewagusia kwamba walikuwa stars hawapo, kwa hiyo hawa ambao watakuwa wanashindana ni newcomers, kwa hiyo hukama vinao wanataka kujenga majina yao na kutetea mataifa yao kwa ajili ya kupata medali. Kwa hiyo wale ambao watakwenda kushindana kwenye michezo mbalimbali, kwa kweli ushindani utakuwa mkubwa sana, licha tu ya hilo tatizo la janga la corona, na niseme kwamba kwa kwetu Tanzania wachezaji hawa ni watatu tu. Na katika ile Olimpiki ya kale haikuwa na masharti yayote kwa, um, kwa, um, kwa um, mataifa mbalimbali kuenda kushiriki kwenye mashindano, lakini e eh, ya mode kisasa ya sasa hivi, siku zilivyoenda, wakaweka viwango ili nchi fulani ipeleke wachezaji wake kule, lazima wa, wafikie viwango fulani, kwa mfano kwenye riadha. Uh, shirika la riadha duniani IAAF au kwa siku hizi wanavyoita World Athletics Championship, wakaweka viwango. Sasa vile viwango ndio vilivyosababisha wachezaji wakwetu wakafikia watatu tu, ndio hao, mmoja wa kike na wale wawili wa kiume. Kwa hiyo ule uchache wetu ni kwa sababu wengi wao hawakufikia viwango, lakini ingelikuwa ni dhamani ile watu wangepelekwa wengi e, na ule kupeleka watu wengi ilikuwa ni mtukizi na ilikuwa ni gharama kwa wale waandaaji, ndio maana hivyo ili viwango vilikuja vikawekwa. Lakini hata hivyo ili wingi si hoja, kinachohitaji katika taifa langu mimi ni ule ubora. Kama hawa watatu wakirudi na medali wote watatu wakari. Kwa mfano wakarudi na medali ya dhahabu wote watatu, alafu kuna nchi fulani imetoleka labda watu mia tatu au mia mbili hivi wakarudi na bronze na bronze, kwa hiyo katika Tkad uh, katika, katika uh, oh, uh, uh, uh, um, katika laini ya simu tuna msikilizaji wetu Ochieng George. Ochieng George, hebu tupe maoni yako ya nini ambacho eh, unakiona ama unatarajia katika Olimpiki ya mwaka huu ambayo imeanza rasmi hii leo. Asante sana. Mimi nina matarajio makubwa sana ya kwamba taifa langu la Kenya litaweza kufanya vizuri za sana, ikizingatiwa kwamba hizo olimpiki ambazo zimekuwa zikichezwa hapo awali, taifa la Kenya limekuwa likitoka huko na medali kadhaa. Na licha ya kwamba olimpiki ya mwaka huu ambao labda ulifaa uchezwe mwaka jana uliweza kukumbwa na janga kubwa la virusi vya korona, natumai ya kwamba licha hayo yote wachezaji wa Kenya na wale ambao wanawakilisha Kenya wataweza kufanya vizuri zaidi na kudhihirishia ulimwengu kwamba licha ya kwamba tuliweza kupatana na janga, licha ya kwamba tuliweza kukumbana na masaibu mengi, basi bado tunayo uwezo ambao tunaweza jiweza na kuja na medali na kuinua taifa la Kenya. Asante sana, ni Ochieng' George nikiwa hapa Kakamega nchini Kenya. Asante sana Uchin George kwa kutueleza hayo yote. Sasa uh, tukielekea moja kwa moja kwa Josephat Kioko. Josephat Kioko, uh, umegusia sana timu ya Kenya. Sasa tuangalie uh, mashindano haya kwa ujumla wake. Umekuwa ukifuatilia sana uh, Olimpiki. Yapi makubwa ambayo unadhani kwamba watu watarajie. Uh, Juma Ikangaa amegusia kwamba licha ya mashabiki kuto kuwepo uwanjani anaamini kabisa zile rekodi zitavunjwa. Je, kwako wewe hili unaliona liko vipi? taswira moja kwa kila shabiki na mfuatiliaji wa olimpiki ni kwamba dosari tayari imeingiwa. Wapo wajapani wengi hawayataki haya ma mashindano kufanyika. Eh, wakati sherehe ya ufunguaji zikifanyika Tokyo watu walikuwa wanaandamana nchi ya viwanja katika barabara za Tokyo wakisema yaondoeni, yaondoeni, yanaleta e, ugonjwa wa korona kwa nchi yetu. Sasa asilimia kubwa ya watu kama hawataki jambo, ni kumaanisha kwamba waliosema wenzangu, mvuto ule, mnato wa michezo kuleta watu pamoja, halaiki kushirikiwa kwa mahoteli, watu kufurahia e, utamaduni wa jamii zingine, yote hayo yanarudi pale pale, kwamba msisimuko haupo tena. Naam, niije kwako Saleh Ali, na naamini kabisa we utakuwa unatufungia mjadala wetu kwa siku hii ya leo. Nikiangalia uh, muda wetu uh, sasa kijumuisho, uh, ukijumuisha yale yote ambayo tumeyazungumza, uh, tutarajie nini kwa Afrika Mashariki na funzo gani pengine eh, tutatoka nalo, na unaamini kwa namna moja ama nyingine, nyinyi kama wadau eh, wa michezo, mwanahabari wa michezo, una fursa ya kuandika kutangaza, hali kadhalika kukutana na viongozi mbalimbali, unajua mambo yote ya ndani na nje yanayozunguka. Nini ambalo funzo kubwa unadhani tunakwenda kuliona katika uh, Tokio hii ya elfu mbili na ishirini uh, funzo la kwanza kwa Afrika Mashariki bila ya shida yoyote ni Kenya kuendelea kutamba kutwa medali eh, zaidi na zaidi kuliko nchi yoyote kwa ukanda huu wa Afrika Mashariki na kati na kama ni funzo basi ni nchi nyingine kuendelea kujifunza na kuamini kwamba tunapaswa kubadilika, kwa sababu hatubadiliki kila mara. Na Kenya wameendelea kutamba na kupeleka wanariadha wengi e, utasikia kama alivyosema mzee Kangaya, anaamini hata kwenye wanariadha wachache. Lakini wanariadha wachache mfano kwa Tanzania tulionao bado ni wale kwenye kiwango ambacho unaona kabisa suala la medali limekuwa ni gumzo, limekuwa ni shida toka mwaka elfu moja mia tisa themanini kule hadi leo hii. Inaonekana kabisa kuna tatizo kubwa. Kinachoshangaza tumekuwa hatujifunzi. Ni kwa sababu e, viongozi wengi wa vyama na hata kamati ya Olympic Tanzania wamekuwa ni watu wanaojua sana kuliko mtu yoyote yule. Asante sana Salehe, uh, kwa kutueleza hayo yote basi. Hapa tunakamilisha uh, mjadala wetu wa uh, Ijumaa. Mimi naitwa Diligongo, nasema shukran kwa kuwa nami. Hayo yalikuwa ni marudio ya kipindi cha Live Talk. Ufuatao sasa ni muktasari wa habari. Timu za uokozi nchini India zinajitahidi kupita katika maji machafu leo Jumamosi kufikia nyumba kadhaa zilizozama kwenye maji wakati idadi ya watu waliokufa kutokana na maporomoko ya ardhi na ajali zilizosababishwa na mvua kubwa ya masika imeongezeka na kufikia mia moja ishirini na tano. Jimbo la Maharashtra limekumbwa na mvua kubwa zaidi mwezi Julai katika miongo minne wataalamu wanasema. Serikali ya Tanzania yaendelea kuwatahadharisha wananchi wake kuchukua tahadhari juu ya ugonjwa wa korona, ambao hadi sasa umesababisha vifo vya watu 29 na hadi jana kumekuwa na wagonjwa wapya 176. Kupitia waziri wa afya Dr Dorothy Kwajima amesema idadi hiyo inafikisha wagonjwa wa COVID-19 kufikia 858. Maelfu ya watu wameingia mitaani kuandamana katika mji wa Sydney, Australia leo na miji mingine pia kupinga amri na masharti ya kujikinga na maambukizi ya korona. Polisi wamewakamata baada ya kundi la watu kuvunja vizuizi vilivyokuwa vimewekwa na kurusha chupa za plastiki na mimea. Watu hao ambao walikuwa wajavaa barakoa walitembea kutoka uwanja wa Sydney Victoria Park hadi kwenye ukumbi mmoja wa mikutano ulioko katikati kwenye wilaya ya kibiashara, wakiwa wamebeba mabango yanayotaka uhuru na ukweli. Rais wa Marekani Joe Biden jana Ijumaa ameidhinisha dola milioni mia moja za dharura kwa ajili ya mahitaji ya haraka ya wakimbizi nchini Afghanistan. Na hapo ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida ifikapo saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Ndwimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.