Hivi sasa ni saa nane kamili mchana kwa saa za hapa Washington DC. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Hizi ni habari za dunia, msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Wanachama washukiwa wa kundi la wanamgambo huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, DRC, wamewapiga risasi na kuwaua watu kumi na sita ambao walikuwa wakirudi kutoka sokoni. Uvamizi huo ulifanyika mashariki mwa nchi hiyo maafisa wa hospitali katika mji wa Oicha wanasema waathirika ni pamoja na wanawake sita na mtoto mmoja. Washambuliaji hao wanaaminika ni kutoka kikosi cha Allied Democratic Forces ADF, moja ya makundi kadhaa ya wanamgambo mashariki mwa Kongo. Kundi hilo linashutumiwa kuua mamia ya raia tangu jeshi la Kongo lilipoanzisha operesheni dhidi yake mwaka jana juhudi kadhaa za kukabiliana na visa vya mashambulizi ya mara kwa mara mashariki mwa nchi hiyo hazionekani kuwa na mafanikio makubwa. Marekani imetangaza kwamba inaongeza msaada wa karibu dola milioni moja kwa ajili ya miradi ya kuimarisha uchimbaji madini katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Katika taarifa iliyotolewa na ubalozi wa Marekani mjini Kinshasa baada ya mkutano kati ya balozi wa Marekani hama na naibu waziri wa madini Godad Motemona, inaeleza kwamba msaada huo utatumiwa kuimarisha miradi iliyopo, hasa ule wa kupambana na kuwafanyisha kazi watoto kwenye migodi ya madini ya cobalt. Msaada huo mpya unaotolewa na wizara ya kazi ya Marekani unafikisha msaada wa jumla ya dola milioni 3.5 kugharimia miradi yote. Balozi Hama amesisitiza juu ya haja ya utawala bora na misaada iliyopo inayosimamiwa na idara ya Marekani ya maendeleo ya kimataifa kuimarisha ufundi wa kuchimba madini kwa lengo la kupunguza migogoro. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Kamati ya wabunge wa Marekani imeelezea wasiwasi wake juu ya kukamatwa kwa kiongozi wa upinzani nchini Tanzania, Freeman Mbowe, na maafisa wengine kumi na mmoja. Taarifa iliyotolewa na Karen Bass, mwenyekiti wa kamati ndogo ya mambo ya nje kuhusu bara la Afrika imesema kuwa kifo ambacho hakikutarajiwa cha rais wa Tanzania John Magufuli kilikuwa mshtuko wa kweli kwa wote, lakini uteuzi wa makamu wake wa rais Samia Suluhu Hassan ulionekana kama kuisogeza mbele nchi hiyo kwenye njia ya kidemokrasia zaidi. Taarifa hiyo inaongeza kwamba kwa bahati mbaya, kukamatwa kwa Mbowe na viongozi wengine wa upinzani kumepunguza matumaini hayo. Polisi wa Tanzania Alhamis walisema Mbowe aliyekamatwa juzi Jumatano atakabiliwa na mashtaka kadhaa yakiwa ni pamoja na kupanga njama za kufanya vitendo vya kigaidi na kuua maafisa wa serikali. Mkurugenzi wa kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa CDC Marekani, Dr Rochelle Walensky alisema jana kwamba aina mpya ya virusi vya korona vya Delta ambavyo vinasababisha COVID-19 ni mojawapo ya virusi tunavyojua vinaambukiza kwenye mfumo wa kupumua, ambavyo nimeshuhudia katika kazi yangu kwa miaka ishirini. Maafisa wa Washington jana waliwasihi watu kupata chanjo ya covid ili kujilinda wenyewe kutokana na aina mpya ya virusi pamoja na kuzuia kuenea kwa maambukizi. Wakati wa huo, China haina furaha kwamba shirika la afya duniani WHO linataka kuendelea kuchunguza iwapo virusi vya korona vilikimbia kutoka maabara huko Wuhan na kupelekea janga la covid 19 dunia nzima. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa, Antonio Guterres, alitoa wito kwa pande zote zinazopingana kuzingatia mikataba ya jadi ya Olympic wakati wa michezo ijayo ya Olympic huko Japan na kuendelea kusitisha mapigano na kupatikana amani ya kudumu baada ya mashindano kumalizika. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington DC, msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi. undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC kama kawaida. Kwa undani, kipindi ambacho kinaangazia habari zilizogonga vichwa vya habari tukipekuapekua na kuchimbua kwa undani zaidi na kupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida nam. Na katika kwa undani hii leo, katika sehemu ya kwanza, tuelekea huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo eneo la Goma hivi sasa likiendelea kupambana wimbi le tatu la korona ambalo linapiga kwa nguvu katika eneo hilo. Na katika sehemu ya pili, tutaangazia hali ya mzozo huko nchini Ethiopia, ambapo waziri mkuu Abiy Ahmed siku ya Jumatano aliapa kupambana na vikosi vya wapiganaji wa TPLF baada ya mzozo kati yao kuibuka. Jina langu ni Sandei Shomari, karibu tufuatane. Tuanze huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC, ambako hali nchini humo, hasa mashariki, katika eneo la Goma, ni ya kutia wasiwasi kutokana na kuongezeka kwa hali ya juu kwa maambukizi ya COVID-19. Wimbi hili la tatu limepelekea madhila makubwa katika maeneo hayo, huku madaktari na wanaharakati na raia wakiwa kwenye kipindi kigumu kuweza kuelimisha umma na kupambana na ugonjwa huo unaosambaa kwa kasi mpaka sasa chanjo zipatazo elfu sabini na tisa mia mbili thelathini na saba zipa kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa zimekushatolewa kwa wananchi nchini humo. Lakini chanjo hizo zinotolewa ni aina ya Oxford AstraZeneca ambazo zinapatikana kupitia mpango wa COVAX, lakini bado changamoto zinaendelea katika eneo hilo, huku wengi wakiwa na wasiwasi. Nini ambacho kinaendelea mpaka sasa? Nimezungumza na Dr Richard Mweteke ambaye anatibu wagonjwa wa COVID katika hospitali kuu ya Kivu Kaskazini na nilitaka kujua hali ilivyo hospitalini hapo kwa sasa. Kwa sasa tunapokea wagonjwa kutoka sehemu zozote, na wagonjwa wameingia kwenye senta ya COVID ya treatment ya COVID hasa. Vitanda vyote vimekuwa na wagonjwa kwa sasa, na kunakuwa watu wanakuja siku kwa siku, wakikuja na alama za COVID na hapo wakati wanaingia kwenye hospitalini, tunawafanya kwenye emergency, tunafanya test, na kama mtu yuko COVID positive tunaangalia itawezekana tumtunzie nyumbani ama tumtunzie hospitalini. Kama amefanya amefanya COVID ambayo imekuwa ya nyepesi, tunamtolea vidonge, anarudi nyumbani, na tunamfuatilia kwa kwa simu. Kama amekuwa na signs na halama ambazo zinastahili kubaki hospitalini kuongezewa pepo, kuongezewa pumzi, tunamuweka hospitalini na tunampatia pumzi. Na watu wanafariki siku kwa siku, kunakuwa watu ambao wamefariki nyumbani, wakati wameleta mwili kwenye chumba cha wafu, wakati tunafanya hiyo tunaita swabe, ndio tunagundua kweli kama mtu amefariki na Covid. Na kwa sababu hiyo, Daktari, mnapokea wagonjwa wengi na wengine kuzidiwa. Je, vipi kuhusu vifaa sasa vya kupambana na ugonjwa huu katika hospitali yenu pamoja na vifaa ambavyo mnatumia kuatibu, na dawa zipi mnatumia mpaka sasa ili kuweza kujaribu kupambana na hilo wimbi? Kweli, unajua Afrika tunakuwa na shida moja, ni nchi zote za Afrika zinakuwa na tatizo, hakuna vifaa. Wakati hapo awali COVID ilianza lianza huko China, ndiyo ndio government ilijitahidi kuleta vifaa fulani fulani kwenye mahospitali kuu ya, ya mitaani na hata hapa kwenye hospitali kuu ya Kivu ya Kaskazini, lakini wagonjwa wakati wanakuja wengi kama ni konsentreta hiyo ya kuleta oksijen, zime- zimewekwa kwenye wagonjwa ambao wameingia ndani ya hospitali. Wakati mgonjwa ambaye ataongezeka juu, hatuna namna ya kupata hiyo konsentreta ama kupana hiyo hiyo mashine ya kusaidia mtu kupumua. Ndio unaona watu tunakuwa na shida gumu, wakati mmoja ame hali yake imeendelea vizuri kidogo, tunaondoa hiyo konsentreta, tunaweka kwa mwingine. Hii ni shida kubwa kabisa, tungehitaji kama kunakuwa watu ambao wanaweza kusaidia nchi yetu, ingebidi watutolee hiyo vifaa hivi tuweze kuwa tunaweza kusaidia wagonjwa wakati wanafika hospitalini. Hii ni shida kubwa, lakini tunajitahidi tu. Wakuu viongozi, hasa baba Rais wa Jamhuri Felix Tshisekedi anajitahidi naye kuleta kitu kidogo, na ndio tunaweza kupambana na magonjwa ya COVID business na pengine, daktari, kwa sababu hii ni tatizo kubwa, sio kwenye hospitali tu ya Kivu Eh, kaskazini. Je, madaktari kwa pamoja hivi sasa mnafanya mkakati gani na mnawatibu na nini hawa wagonjwa ambao wanazidi kuongezeka, kwa sababu wewe ni mmoja wa watu ambao unatibu hu ugonjwa? Ndio, unajua, tumefanya hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wakati COVID ilianza, tulikaa tulikaa wote pamoja sisi wa madaktari, tukafanya utafiti kuona namna gani tutatiba watu wa COVID. Ndio tulifanya hiyo protocol ambayo tunatumikisha kwa nji nzima, na tume tumefunza madaktari wengi namna gani ya kutiba wagonjwa wa COVID. Hivi tunakuwa na protocol nyingi, na hasa tunaweka dawa fulani ni wakati tumeangalia mgonjwa labda amekuwa mzee, amekuwa na miaka mingi, labda anakuwa na magonjwa yengine ambayo ameishi nayo, magonjwa kama diabet kama hypertension, ama amekuwa na kansa, ama amekuwa alikuwa mlezi, alikuwa akikunywa pombe, ana ama ana malnutrition. Ndiyo tunafanya tunafanya selection ya dawa kuhusu mgonjwa ambayo tumeona na tukafanya uh, tukafanya wakati tunamuuliza maswali fulani fulani, tukikuta huyu mgonjwa ameonekana anakuwa na magonjwa ingine ambayo itaacha covid ama virusi vya covid vikamuue kwa rafla, ndio tunafanya adaptation ya, ya ya vidonge kuhusu mwili wake na kuhusu magonjwa ambayo amekuwa nayo. Lakini dawa ni nyingi, tunatumia chloroquine, tunatumia lopinavir tunatumia plakenil tunatumia hazitromisin na tunatumia maji mtu anakula anakunywa maji na, na, na, na hiyo zenk e, ndio na vilevile vile daktari kwa sasa kwa sababu tayari mnaendelea mapambano makubwa e, wito ulio nao kwa umma kwa serikali ili kupambana na hali hii inayoendelea sasa isiendelee kwenda juu ni mbinu zipi unafikiri zitumike muweze kupunguza maambukizi lazima naomba serikali iendelee kukazisha ili raia waheshimishe kanuni za kujikinga na magonjwa ulimwenguni. Ni ya lazima, wakati wamekuambia uvae barakoa, uvae barakoa kila siku, ukitoka nyumbani mwako uweke uvae barakoa, uoshe mkono wako, uepuke kukuwa ndani ya vikundi vya watu wengi, hiyo ambayo tunaita dissociation ni ya lazima sana, kwani kama raia wameheshimisha hizo kanuni ambazo tumeleta kwa raia, wataepuka kuambukiziwa na virusi vya COVID na wakati kuambukizwa kutakuwa kumepunguka na watu watafariki kidogo, lakini kama waheshimishe hizi kanuni tatu ambazo nimekazia nime sana, tutakuwa na wagonjwa siku kwa siku. Ndiyo maana ninaomba Government ya kwetu, ya lazima kwa sasa ni kukazisha hizi kanuni watu waziheshimishe. Ya pili ni kuona namna gani kuongeza vifaa vya kutiba COVID, hasa vya kuleta kupumua, kusaidia kupumua kwa wagonjwa ndani ya hospitali kuu zote na za vijiji na za mitaani nchini mwetu, ndiyo ya lazima. Asante sana daktari Richard Muteke kutoka hospitali kuu ya Kivu Kaskazini huko DRC kuzungumza nasi. Nao wanaharakati hawako nyuma kwenye mapambano na, na ugonjwa huu licha ya changamoto wanazokumbana nazo, lakini hali hii imekuwaje mpaka Goma kufikia hapa walipo hivi sasa, ili hali wamekuwa wakitoa wa elimu na kushuhudia nchi nyingine ambazo zinaendelea kupambana na ugonjwa huu. Thomas Dakin Mwiti ni msemaji wa mashirika ya kiraia na yeye anaelezea mtazamo wake juu ya jinsi gani walifikia katika hali hiyo. Hapa mjini Goma, hali ya ugonjwa wa korona virusi inaonekana ya kuwa imeongezeka sana, na uh, sababu moja moja ni kwamba uh, Republiki ya Rwanda ama jamhuri ya Rwanda ilitia uh, sehemu moja uh, inayoitwa Rubavu kwa uh, kukingwa Wanyarwanda wa, wa, hawakupaswa kutoka Rubavu kuingia Kigali ha, halafu DRC kwa sababu ki, Jiseni ama Rubavu, ni, ni, ni moja ya mtaa ama mikoa inayokuwa karibu na Goma. Goma hawakufahamu ya kwamba hali ya korona hapa mjini Rubavu Jisenyi, Rwanda ni mbovu kabisa. Halafu waliwaacha Wanyarwanda kuingia Goma uh, kwa kuleta vifaa vya karibuni, chakula uh na mambo kadhaa, na pia wakongomani kuingia Jiseni. Halafu imesababisha ugonjwa kuongezeka sana hapa mjini Goma na uh, kwa sasa hivi Uh, watu kufariki wamekuwa wengi uh, ndani ya vyumba vya, vya kuwakinga wafu, nafasi hayupo haipo, na hali hii kabisa inatisha sana, inatisha hapa mjini Goma, kwa maana wakongwe wote na watu waliokuwa wanaokuwa wadhaifu wengi kati yao kwa sasa hivi wanatuacha na kufariki dunia. Halafu hii ndiyo hali kabisa kwa sasa ambayo tunaipitia hapa na woga umekuwa mwingi labda. Uh, ingelifaa wakuu viongozi, labda utaniruhusu kupita mara moja kwa namna za kukinga Goma ya uh, kwanza ingefaa kabisa uh, mpaka wa Kongo na jiseni ufungwe uh, kwa muda na watu wakiwe ndani ya, ya, ya, ya, ya kujikinga Uh, na waendelee kuheshimu hizi uh, sheria uh, za kujikinga na kukinga wengine. Haya ni maoni yangu mwenyekiti uh, kwa sasa hivi, kwani hali ni mbovu kabisa kabisa na ya kutisha hapa mjini Goma. Na pengine labda kwa sababu hali imekuwa ni ya kutisha Goma, ungependa kuona nini wewe ukiwa kwenye mashirika ya kiraia? Pengine mmefanya kazi kiasi gani mpaka sasa, au mmeshindwa wapi ambako imekuwa vigumu kwenu kufanya kazi kusaidia kubadilisha hali hiyo? Hatujashindwa bado. Oh, mimi mwenyewe eh, uh, ulimwenguni mzima nili, nilifanya uh, namna ya ya, ya video uh, nikafasiria nika ya kwamba ugonjwa huu ni mbaya kabisa kwa lugha ya, ya ya nyumbani uh, na na video hii imezunguka na watu wengi wameelewa ya kwamba uh, ni lazima kukimbia haraka kwenye eh, hospital, kwenye hospitali unapoanza kusikia Uh, fununu za kuonyesha ya kwamba ni ugonjwa wa corona, na ya pili ni kujua kuheshimu hizi mamezure bariere ambazo pili ni, ni kuendelea. Tumeendelea kuhimiza wakaaji ya kwamba unapotambua, unapo ya kwamba hali siyo nzuri, unapotembea ndani ya basi, unapokuwa ndani ya kikundi cha watu, ni lazima kujua kuvaa barakoa, ni lazima kujua unapofanya ile wanaita kushia, kushia. Ni, ni, ni kujua kukinga wengine na kujua kuheshimu ile wanaita distanciation. Hapana, uh, kuka- kukaribiana kukabiliana wala kupanana, uh, busu. Uh, mambo haya yote tunaendelea kuyatangaza, lakini kwa sababu ugonjwa ulikuwa umekwisha kuingia kabisa, ni vigumu uh, uh, ni vigumu kwa watu wote kuelewa kwa, kwa, kwa rafla, lakini na watu wanaanza kuheshimu hizi mamziri barrier watu wameanza kuvaa ku, barakoa. Karibuni watu wote mjini Goma, na wakuu viongozi wanaendelea kushurutisha watu kujikinga na kukinga wengine. Ninafikiri kwa siku za usoni mambo yataboreka, lakini hali ni mbovu kabisa, hali ni mbaya, hali ni ya kutisha mjini Goma. Pengine kwa sababu hali ni ya kutisha na hali ni mbaya, vipi kuhusu vifaa, vifaa vya kujikinga, uvaaji wa barakoa na hatua zingine, vifaa vinapatikana, vitakasa mikono au vifaa bado ni shida, au mnafanyaje kuhusu vifaa vya kujikinga? Kwa upande mmoja uh, vifaa vinapatikana lakini kwa bei kali, kwa sababu barakoa uh, moja mjini Goma ni elfu moja ya, ya franka za Kikongomani ni elfu moja na elfu moja hii si kila mkaaji wa chini anayeweza kuipata kwa rafa, kwa sababu uh, Wakongo wa, wa wote wanaishi chini ya dola moja kwa siku. Alafu wakati mtu atakuwa amenunua barakoa kwa elfu moja na in, inakuwa bei kali, ndio maana labda eh, wale wanaohusika na hali ya utu wangesaidia uh, ili watu wapate barakoa uh, inayoweza uh, kukawa uh, kwa sababu hizi barakoa zingine pia ambazo zinatumikishwa kwa muda wa, wa masaa mane Uh, nazo hazipatikani kwa wingi eh, lakini watu wananunua sokoni hizi barakoa zinazotengenezwa kwa kwa namna uh, ya, ya kushonwa uh, halafu hizi barakoa za zinazokuja kwenye vituo vya afya sio nyingi na hazitoshi kabisa. Tunafikiria kwamba hata uh, hat, haya tunayoyafanya pamoja nawe kwa wakongomani watakaotusikia watakao tusikiliza ninafikiri, uh, hii, eh, kipindi hii kipindi hiki tunachokifanya pia kinakuwa cha pedagojia kwa kuwaambia watu, ni lazima wajikinge na kukinga wengine wasiwazi ya kwamba jambo hili uh, ninazoea kuwaambia watu wanapofikiri ya kwamba selafer de zotre, kesho kesho kutwa wanaweza kupatikana parmi le zotre, ni afare ya sisi wote na ni lazima kila mtu kujihusisha kwa kujikinga na kukinga wengine. Asante sana Thomas Dakin Mwiti, msemaji wa mashirika ya kiraia huko mashariki mwa Kongo, kuzungumza nasi. Lakini vilevile, wakati madaktari na hawa mashirika ya kiraia wakiendelea kupigia kelele, hali kubadilika mjini Goma, changamoto bado zipo, kuanzia uvaaji wa barakoa, kupiga chanjo na mengineyo mengi. Inakufikia hapo, tunakamilisha sehemu ya kwanza ya Kwa Undani. Kaa tayari kabisa kuelekea katika sehemu ya pili. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika kutoka Washington DC. Kipindi ni Kwa Undani na hivi sasa, basi tunaingia kwenye sehemu ya pili ya Kwa Undani, ambako huko Ethiopia. Baada ya vikosi kutoka jimbo la Tigrey kaskazini mwa Ethiopia kuitwaa miji mikuu kusini mwa jimbo hilo na kusonga mbele kwenda eneo la Mahara, waziri mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed Jumatano iliyopita aliapa kuwa atawakabili vikali wapiganaji hao wa TPLF. Mzozo kati ya TPLF na serikali kuu uliibuka mwezi novemba mwaka jana kufuatia mgogoro wa kisiasa tplf walitofautiana na waziri mkuu abi ahmed juu ya mabadiliko ya kisiasa katika taifa ambalo linategemea mfumo wa serikali za shirikisho baada ya mapigano yalisababisha athari kubwa sasa mzozo huo unaonekana kutokota tena na huenda mapigano yakazuka upya kwa undani hii leo mwandishi wa sauti ya amerika voa nchini kenya jason nyakundi anaangazia hali ilivyo hasa Kaskazini mwa Ethiopia. Waziri Mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed ameapa kuwa atawaangamiza wapiganaji wa kundi la Tigray People's Liberation Front TPLF, kundi ambalo wakati mmoja lilikuwa chama tawala nchini Ethiopia, lakini ambalo kwa sasa serikali ya Addis Ababa inalitambua kuwa kundi la kigaidi akitumia maneno makali dhidi ya TPLF, ambapo aliofananisha na saratani, Abiy alionekana kuthibitisha kuvunjika kwa usitishwaji mapigano ambao aliutangaza zaidi ya wiki mbili zilizopita ambao lengo lake lilikuwa ni kuruhusu kupitishwa misaada ya kibinadamu katika eneo ambalo linadhibitiwa na wapiganaji wa TPLF. Abi alisema TPLF ndilo kundi la kwanza katika historia ya Ethiopia ambalo linajaribu kuisambaratisha nchi. Alisema kundi hilo litang'olewa kwa namna ambayo halitakuwa tena. Baada ya kuvunjika usitishwaji wa mapigano, serikali ya Adis Ababa iliwalaumu TPLF kwa kuwatumia watoto kama wanajeshi, madai yaliyokataliwa na kundi hilo. Murithi Mutiga, mkurugenzi kwenye shirika la kimataifa la kuzuia na kutatua mizozo kanda ya pembe ya Afrika la International Crisis Group, anasema hali ya usalama sehemu kadhaa nchini Ethiopia ni ya kutia wasiwasi wasi. Kwa kweli hali ya usalama imedorora sana kule Ethiopia um, tukikumbuka kuwa kwa miezi takriban minane hii vita ambayo imekuwa ikiendelea kule um, uh, kaskazini uh, Ethiopia imekuwa sana sana ikiwa uh, kwenye eneo la Tigre. So kwa hivyo unaweza sema imekuwa ni vita ambayo iko geographically contained, lakini uh, tulipoona ni kuwa um, uh, wiki zilizopita uh, wiki chache zilizopita Tigre Defence Forces waliweza kukumbana na, na wale uh, uh, wa kutoka Adis Ababa uh, kisha wakaweza kuwafukuza uh, katika maeneo mengi kule um, uh, Tigray uh, na pia kwenye mji mkuu Mekele um, kwa sasa Tigray wameendeleza vita zao na wametoka kwenye Tigray. Kwa sasa wameingia eneo jirani la Afar na hilo ni eneo la muhimu sana, kwa sababu uh, kuna sekshon ambayo um, ile uh, barabara uh, kutoka Addis Ababa Ad hadi Jibuti inapitia uh, kwa sehemu pale Afar. Kwa sasa ni vigumu sana kupata habari fika kujua uh, mambo vile inaendelea, lakini ni jambo la kutatanisha hakuna pande kule Ethiopia ambayo itaweza kushinda hii um, vita kwa, kwa, kwa kutumia tu um, wanajeshi. Huu ni mzozo wa kisiasa, lazima pande zote zikubali kuwa lazima wakae chini kwenye meza, wajaribu kutatua. Kwa sababu vile tumeona, um, jeshi ya Ethiopia um, uh, pale mapema iliweza ku kuonekana ku, ni kama ilikuwa imepata um, uh, uh, advances kule Tigray. Kisha Tigray Defence Forces wakaenda wakajipanga, sasa tena wakarudi hum, mzozo hauwezi tatuliwa, hakuna pande ile inaweza inaweza impose ile wa, wazungu wanaita military solution. So ni muhimu sana pande zote zikubali haziwezi shinda na wakubali kurudi a, kwenye mazungumzo. Hakuna pande ambayo inaweza kuwa inatoka kwenye hii vita na mikono safi, a, tukikumbuka kuwa a, serikali ya Ethiopia na ile, sana sana ile ya Eritrea wote walishtakiwa kuwa walitumia njia za kimabavu waliweza wali, wali kuwadhulumu wananchi wa Tigray, um, kwa njia ambazo wengine wanasema inaweza kuwa you know, war crime. lakini sasa um, uh, pande za Tigray sasa kwa sasa tumepata hizo habari za magazeti alafu tena Addis Ababa sana wana, wanahimiza kuwa uh, imetokea wazi kuwa wamekuwa wakitumia watoto so pande zote zinarushiana matamshi, lakini vita haiwezi tatua mzozo wa Ethiopia. Hali ya kibinadamu ni, ni mbaya sana uh, tulisikia kuwa um, uh, wananchi hadi laki nne wamekuwa wa, wenye wako kwa hali ambao wanahitaji uh, usaidizi wa dharura um, so hali si nzuri, na you know, ni muhimu viongozi pande zote pande ya Tigre na pande ya Disababa uh, kwa haraka wakubali kuwa hakutakuwa na suluhu uh, ila kuzungumza, kwa sababu hakuna ile itaweza kushinda nyingine kabisa kivita. Ki serikali ya Adisababa inaripotiwa kuyaleta pamoja makundi ya wapiganaji kutoka sehemu tofauti za nchi kujiunga na wapiganaji kutoka eneo la Mwahara ambao mara nyingi wamefanya ushirikiano na vikosi vya serikali ya Ethiopia, pia vikosi kutoka maeneo ya Afar, Oromia, Somali na sehemu zingine za kusini mwa nchi navyo vimepelekwa Tigray kuwakabili TPLF na washirika wao. Dr Hassan Hanenje, mkurugenzi katika taasisi inayohusika na utafiti kuhusu mizozo ya Hon, anasema suluhu ya kisiasa ndiyo tu italeta amani nchini Ethiopia. Ethiopia ingawa ni nchi kubwa yenye na watu wengi, kuna uwezekano ya nchi kusambaratika, kwa sababu haya ni makabila makubwa na makabila pia yamejihami kisilaha na pia ni yana uwezo kiuchumi. Sasa kukakuwa na vita ya wenyewe kwa wenyewe ambayo yanahusisha hayo makabila uh, yote makubwa, kuna uwezekano wa kwamba nje ya Ethiopia inaweza sambaratika, na hilo itakuwa ni janga kubwa sana katika hili pembe la, la Afrika. Uh, wajua kuanza vita ni rahisi, kumaliza vita ndio huwa shida. Uh, ku, kuangamiza tuseme, vita za wenyewe kwa wenyewe huwa si jambo rahisi. Sulu, suluhisho huwa si kutumia nguvu uh, ila ni kuzungumza na su, suluhu itakuwa ni la kisiasa, kwa sababu chanzo cha uh, huu mzozo uliopo saa hizi ilikuwa ni kisiasa, lakini kuweza kumaliza kutumia nguvu itakuwa ni vigumu sana uh, kulingana na hali iliyopo uh, ndani ya nchi ya Ethiopia uh, kwa maoni yangu nadhani suluhu la kudumu ita itakuwa kwanza kuzidisha hali ya uhasama uliopo kati ya wale watu wanaopigana uh, kati ya serikali na TPLF, kati ya TPLF na Afar na kati ya TPLF na wale wapiganaji wa Mhara, kwanza wasidishe, kisha uh, waweze kuandaa mazungumzo ambayo itawahusisha washikadau wote katika mzozo uliopo uh, nchini ya Ethiopia. Kukikosekana suluhu, vita itaendelea na itaenea mm. Na sasa hilo ndo jambo watu wengi sana katika uh, sehemu hii ya Afrika wanahofia, kwa sababu ukitokea kutakuwa na janga la kibinadamu uh, kutakuwa na hali ya vita, kutakuwa na hali ya kuenea kwa silaha ndogo ndogo, na kutakuwa na hali ya wakimbizi ambayo tuseme ita, itazidi uwezo ambazo hizi nchi zote zenye ziko katika hili pembe zinazo haziwezi kuhimili, na ndo maana uh, ni vyema sana kuweza kupatikana suluhu Uh, la kisiasa, lakini si la nguvu, ama si la kivita. Mzozo huu uliibuka mwezi Novemba mwaka jana wakati serikali ya Ethiopia ilitangaza kufanya mashambulizi dhidi ya waasi wa waliokuwa wa chama cha TPLF. TPLF walitofautiana na waziri mkuu Abi Ahmed juu ya mageuzi ya kisiasa katika taifa ambalo hutegemea mfumo wa serikali za shirikisho. Bwana Abi ambaye ni mshindi wa tuzo ya amani ya Nobel alitangaza kuwa mgogoro umeisha mwishoni mwa mwezi Novemba mwaka uliopita, lakini hata hivyo mapigano yalikuwa bado yanaendelea. Maelfu ya wa watu wameuawa, makumi kwa maelfu wamekimbia makazi yao na kuwa wakimbizi katika nchi jirani ya Sudan, huku pande zote mbili zikishutumiana kwa ukiukwaji wa haki za binadamu. Kufikia hapo, jina langu ni Sandey Shomari, nakamilisha kwa undani kwa leo na kutakieni usiku mwema, kutoka jikuu la Marekani, Washington DC.