Straight up to my face. Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC ninakukaribisha kusikiliza matangazo ya kumekucha Afrika yanayoanza saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika mashariki na saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya kati. Jina langu ni Patrick Nduimana na mimi ni Harrison Kamau. Leo ikiwa Alhamisi tarehe 22 Julai mwaka 2021 unasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika mashariki na maziwa Makuu, ikiwemo Radio Sunrise Arusha, Kiss FM Mwanza, Dodoma FM Tanzania, Radio Jambo Isiro, Life HD Radio Kolwezi, Radio Racove Kiwanja DRC, Lulu FM Malindi, Sasa Radio Bungoma Kenya, kati ya nyingine. Tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa www VOA swahilicom Miongoni mwa ripoti tulizokuandalia, familia ya mshauri wa masuala ya usalama nchini Kenya, Mwenda Mbijiwe, ambaye ametoweka kwa zaidi ya mwezi mmoja sasa, inasema inajiandaa kuelekea mahakamani iwapo vyombo vya dola havitaeleza aliko afisa huyo wa zamani katika jeshi la Kenya na sasa tunataka kutangazia County Commissioner, sisi sasa tumetoka kwa mboma ya mama Mwenda na tunaanza sasa kuelekea huko kwako na utatuona tunapea serikali siku kumi. Ikipita sisi tutakuwa huko kwako. Na katika habari nyingine, ya Afrika Kusini inakusudia kutoa dozi moja ya chanjo ya COVID 19 kwa watu milioni 35 kati ya raia wake milioni 60, ifikapo siku ya Krismasi. Hizo ni baadhi ya ripoti tulizokuandalia katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika. Lakini kwanza, anamkaribisha Harison Kamau akusomea habari za dunia. Serikali ya Afrika Kusini Jumatano imesema kuwa ghasia za hivi karibuni zimeua watu 276, kwa mujibu wa shirika la habari la AFP. Waziri wa ofisi ya rais, Kubudzo Ntashaveni, amewaambia wanahabari habari kwamba biashara 40 ziliadhiriwa wakati wa ghasia hizo kwenye jimbo la KwaZulu Natal. Taarifa iliyotolewa na serikali inasema kuwa jumla ya hasara ya uchumi wa taifa ni dola bilioni 3.4. Michafuko ilianza muda mfupi baada ya rais wa zamani Jacob Zuma kuanza kifungo cha miezi 15 kutokana na tuhuma za mahakama. Maafa mengi yalitokea kwenye jimbo la nyumbani kwa Zuma la KwaZulu Natal, pamoja na Gauteng ambapo kuna idadi kubwa zaidi ya watu nchini humo. Taarifa zinasema kuwa sasa hali imetulia, wakati watu kadhaa wakizuiliwa na kufunguliwa mashtaka ya uizi na uharibifu wa mali. Mke wa rais wa Marekani Jill Biden amefanya ziara yake ya kwanza ya kimataifa peke yake, akiongoza ujumbe wa Marekani kwenye michezo ya Olimpiki mjini Tokyo, Japan. Mke wa rais aliondoka Washington Jumatano akawasili Alaska kwanza ili kuzungumza na wanajeshi pamoja na kuhimiza umuhimu wa kupata chanjo ya COVID. Kiongozi huyo anatarajiwa kuwasili Tokyo hivi leo na kisha kukutana na waziri mkuu wa Japan, Yoshihide Suga, kabla ya kuhudhuria ufunguzi wa michezo hiyo hapo kesho Ijumaa na kisha kuondoka Jumamosi akipitia Hawaii kuitembelea kliniki ya chanjo huko kabla ya kurejea hapa Washington DC. Msemaji wa Ikulu ya Marekani Jen Saki amesema kuwa Rais Joe Biden na mke wake Jil Biden waliona ni muhimu kwa timu ya Marekani kusindikizwa na mtu wa ngazi ya juu ili kuwapa motisha wakati huu mgumu, kutokana na janga la korona. Atakapokuwa nchini Japan, Jil Biden pia atakuwa na mkutano kwa njia ya mtandao na timu ya Marekani pamoja na kutembelea emperor wa Japan na Ruhito kwenye makao yake ya kifalme. Afrika Kusini inakusudia kutoa dozi moja ya chanjo ya COVID-19 kwa watu milioni 35 kati ya raia wake milioni 60 ifikapo siku ya Krismasi, afisa mwandamizi wa afya amesema Jumatano. Kwa maelezo zaidi, Patrick Ndwimana huyu hapa anasimulia. Afisa huyo wa wizara ya afya Nicholas Crisp ameiambia kamati ya bunge kwamba karibu dozi elfu 25 za chanjo ya COVID ama ziliibiwa au kuharibiwa wakati wa ghasia za wiki iliyopita. Afrika Kusini ndiyo nchi iliyoathiriwa vibaya na janga la korona barani Afrika kwa rekodi ya maambukizi na vifo na sasa inakabiliwa na wimbi la tatu la maambukizi. Zoezi la kutoa chanjo lilianza polepole kutokana na mchanganyiko wa matatizo: maafisa kushindwa kuwajibika, bahati mbaya, na mazungumzo magumu na kampuni za kutengeneza dawa. Lakini zoezi la kutoa chanjo limeshika kasi katika siku za karibuni, na takwimu za wizara ya afya jana zimeonyesha kwamba zaidi ya chanjo laki mbili na elfu hamsini zilitolewa katika saa 24 zilizopita. Kufikia sasa, Afrika Kusini imekwisha toa dozi milioni 5 na laki 8 za chanjo ya Johnson and Johnson na dozi mbili za chanjo ya Pfizer. tutaweza kutoa angalau dozi moja kwa watu milioni 35 kabla ya Krismas. Hilo ndilo lengo ambalo tunataka kulifikia. Washington DC, ikulu ya Marekani Jumatano imesema kuwa rais Joe Biden mwezi ujao atafanya kikao na mwenzake wa Ukraine Volodymyr Zelensky hapa mjini Washington ili kuzungumzia maswala ya nishati pamoja na tishio la Rusia kwa taifa hilo lililoko Ulaya Mashariki. Mkutano huo wa Augasti 30 utatoa nafasi kwa Biden kutangaza uungaji mkono wa Marekani kwa utaifa wa Ukrain wakati Rusia ikiendelea na uchokozi kwenye maeneo ya Donbas na Crimea, kulingana na taarifa iliyoandikwa na msemaji wa ikulu ya Marekani Jen Saki hapo jana. Kumekuwa na uhasama kati ya Ukrain na Rusia tangu mwaka wa elfu mbili kumi na nne pale Rusia ilipojinyakulia eneo la Krimea pamoja na kuwaunga mkono wa waasi walioko mashariki mwa Ukraine kwenye eneo la mashariki mwa Donbas ambao serikali inadai wameua takriban watu. Mkutano wa viongozi hao unakuja wakati utawala wa Biden ukizindua mkataba na Ujerumani wa ujenzi wa bomba la mafuta chini ya bahari ya Baltic kutoka kwenye eneo la Rusia la Arctic kuelekea Ujerumani. Inasemekana kuwa Biden atachukua nafasi hiyo kuondoa wasiwasi wa Ukraine kuhusu mradi huo wakati wa kikao chao. Afisa mmoja wa ngazi ya juu kwenye jeshi la Marekani amesema Jumatano kwamba takwimu zinazoonyesha kwamba kundi la Taliban liliendelea kuchukua udhibiti wa maeneo mengi ya Afghanistan ni za kweli, akiongeza kwamba taifa hilo linakabiliwa na mtihani mgumu wa uongozi katika miezi ijayo. Jenerali Mark Milley ambaye ni mwenyekiti wa wakuu wa jeshi amesema kwamba takriban nusu ya wilaya mia mbili kumi na mbili zilizoko Afghanistan tayari ziko mikononi mwa Taliban kundi hilo pia linasemekana kushika udhibiti wa miji mikuu ya majimbo 17 kati ya 34 yaliyoko nchini humo. Ripoti hiyo imekuja miezi miwili tu na nusu baada ya Marekani na washirika wake kuanza kutoa vikosi vyao vya mwisho nchini humo. Idara kadhaa za kijasusi tayari zimeambia Umoja wa Mataifa kwamba kundi la Taliban linachukua kile ambacho kisingewezekana kwa njia ya mashauriano. Ripoti hiyo imeongeza kusema kwamba viongozi wengi wa Taliban wanapendelea kusuluhisha mizozo kwa njia ya, ya kijeshi. Unaendelea kusikiliza matangazo ya kumekucha Afrika kutoka studio za sauti ya Amerika Washington DC. Habari iliyopewa umuhimu wa juu leo ni kutoka huko Kenya kutoweka kwa mshauri wa masuala ya usalama nchini Kenya, Mwenda Mbijiwe, kunaendelea kuikera familia yake, ambayo sasa ametangaza kuelekea mahakamani iwapo vyombo vya dola havitaeleza aliko afisa huyo aliyewahi kuhudumu kwenye jeshi la Kenya. Masuala mengi yanaendelea kuulizwa zaidi ya mwezi mmoja baada ya kutoweka bila kuwepo juhudi za kuthibitisha aliko mwandishi wetu wa nairobi kennedy wandera anatuarifu zaidi. And you stay for more than one month without even giving us any information telling us where one of our sons actually is at this particular time Mwenda Mbijiwe zaidi ya wiki tano bado hajapatikana licha ya vyombo vya uchunguzi nchini Kenya kueleza kuwa vinaendelea kufuatilia alipo mshauri huyo wa maswala ya usalama nchini Kenya. Maswali magumu yanaulizwa, kwamba iweje afisa huyo aliyestaafu baada ya kuhudumu kwenye jeshi la Kenya kwenye idara ya anga na mtu anayetambulika na maafisa wa serikali nchini Kenya atoweke na vyombo vya dola vishindwe kumpata mwezi mmoja baadaye. Mbijiwe alionekana mara ya mwisho Jumamosi Juni 12 baada ya kuandaa mafunzo kwa undi kimoja jijini Nairobi, lakini kwa mujibu wa vyombo vya uchunguzi ishara ya simu yake ilionekana katika mji wa Thika, lakini baadaye ilizimika. Familia yake licha ya kuandikisha taarifa kwenye kituo cha polisi cha Central jijini Nairobi na idara ya uchunguzi wa makosa ya jinai kuanza mchakato wa kumtafuta, bado juhudi za kumsaka hazijafua dafu. Hii jamii haina amani, hii jamii haina furaha, hii jamii hakuna njambo wanajifanyia, na ndiposa tulisema hatutanyamaza, na sasa tunataka kutangazia County Commissioner, sisi sasa tumetoka kwa mboma ya mama Mwenda na tunaanza sasa kuelekea huko kwako, na utatuona tunafea serikali. Siku kumi ikipita, sisi tutakuwa huko kwako na tutakuwa na maandamano na tutakuwa na amani tena. Na licha ya kuwapo maandamano mjini Meru ambako jamaa zake wanaishi, kushinikiza serikali kueleza aliko bwana Mbijiwe, bado serikali ya Kenya haijaeleza chochote kwenye umma kuhusu aliko afisa huyo mtendaji wa kampuni ya Ion Security, umefanya maandamano ya amani wiki iliyopita na hakuna matunda tumepata. Hii wakati si ile ya amani, tunaenda kufunga barabara ndio huyu mtoto wetu apatikane. Jamaa zake wanaeleza kuwa hakueleza hofu ya maisha yake alipokuwa jijini Nairobi, na sasa wanaitaka mahakama kuingilia kati, kuishinikiza serikali na vyombo vya uchunguzi kuelezea aliko afisa huyo ambaye amekuwa maarufu kwenye maswala ya usalama nchini Kenya. Tunaomba pia ofisi ya obutsman ambayo iko na wakili mandamkajuju tunamwomba sisi tukiwa hapa asikize mararamishi yetu kwamba imani ile sasa tumebakisha ni kidogo sana, na investigating officers wa DCI aingilie kati, atueleze aswa nini ilitendeka Mwenda. Hata tukipatiwa akiwa amekufa sisi ni sawasawa, tutamzika sababu ni raiti yake na tunaomba watu ya human rights watuingilie kati yetu tutafute haki ya Mwenda. Awali jamaa zake walikuwa wameitaka jamii ya kimataifa kuingilia kati na kuwezesha mashirika ya kiuchunguzi kutoka Marekani, Israel na Afrika Kusini kuisaidia Kenya kumtafuta Bwana Mbijiwe baada ya kukatishwa tamaa na kasi ya uchunguzi. Vyombo vya habari vya Kenya vimeripoti kwa gari alilokodi Bwana Mbijiwe kusafiri nyumbani kwake eneo la Kimbo katika kijiji cha Kibirichia jimbo la Meru kutoka Nairobi lilipatikana kwenye shamba la kahawa katika jimbo la Kiambu. Mmiliki wa gari hilo Edward Mwangi inaelezwa ameshapokezwa gari hilo bila kuandikisha taarifa kwa vyombo vya uchunguzi, swala ambalo linatiliwa shaka na kuibua maswali chungu nzima. Mbijiwe mara kwa mara ameshiriki katika vipindi vya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hasa kwenye maswala ya usalama kama mchanganuzi, kutokana na ukwasi wake wa maswala hayo. Awali ah, bwana Mbijiwe amewania nafasi ya ugavana katika uchaguzi uliopita uliopita, na kutokana na hadhi yake haiele weki na kuwaje na kuodisha gari la kawaida kama Toyota Fielder kutekeleza miradi yake ya kibinafsi. Hadi sasa vyombo vya uchunguzi havijaweka wazi kinachoendelea kumtafuta afisa huyo, lakini shinikizo linaendelea kuongezeka kwa serikali kuelezea haliko. Mpaka sasa, Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Hii unasikiliza ni Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Harrison Kamau anaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Wataalamu wa hali ya hewa wamesema Jumatano kwamba takriban watu 25 wamekufa kutokana na mafuriko kwenye jimbo la Henan katikati mwa China kufuatia siku kadhaa za mvua, wakati wakitabiri kwamba mvua hizo zitaendelea kunyesha kwa siku tatu zaidi. Ripoti zinasema kuwa barabara za mji mkuu wa jimbo hilo wa Zengzou umesombwa maji wakati madereva wakilazimika kutembea kwa miguu huku maji yakiwafika kiunoni. Mafuriko hayo pia yanasemekana kusomba njia za reli ambazo zinategemewa kwa usafiri na watu wengi. Watu kumi na wawili wanasemekana kufa kwenye vituo vya treni vya chini ya ardhi wakati takriban mia tano wakiokolewa, kulingana na chombo cha habari cha serikali mabwawa pamoja na hifadhi nyingine za maji zinasemekana kujaa kutokana na mafuriko hayo, wakati kukiwa na wasiwasi wa kuporomoka kwa bwawa la Hietan lililoko karibu mji wa Longyang. Tayari zaidi ya watu elfu mia moja wamepelekwa kwenye maeneo salama, wakati wanajeshi pamoja na polisi wakisaidia kupeleka misaada ya kibinadamu kwa watu walioathirika na maandamano kutokana na ukosefu wa maji kwenye eneo la kusini magharibi mwa Iran linaloshuhudia ukame mkubwa yameenea kwenye miji kadhaa wakiipinga serikali kwa siku sita mfululizo. Video ambazo VOA idhaa ya Pasia imezipata zimeonyesha waandamanaji wakitoa wa matamshi ya kifo kwa Kamenei kwenye mji wa Ize uliopo kwenye jimbo la Kuzesten usiku wa kuamkia Jumatano. Milio ya bunduki pia ilisikika kwenye baadhi ya video hizo. VOA, hata hivyo, haikuweza kuthibitisha ukweli wa video hizo kutokana na kuwa imekatazwa kuripoti nchini humo. Katika miaka ya karibuni, watu wamekuwa wakiandamana dhidi ya serikali, wakati wakipinga utawala wa kiongozi wa taifa hilo Ali Khamenei, huku akimsifu mwanzilishi wa taifa Reza Shah. Mtangulizi wa Khamenei, Ayatola Ruhollah Khomeini, alimwondoa madarakani mtoto wa Reza Shah, mwaka 1979, kupitia mapinduzi ya Kiislamu. Maandamano haya yalianza Alhamisi wiki iliyopita wakati chombo cha habari cha serikali kikisema kuwa watu wawili waliuawa muda mfupi baadaye. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Wachambuzi wa kisiasa nchini Tanzania wanasema kukamatwa kwa mwenyekiti wa chama cha upinzani cha Demokrasia na Maendeleo cha Dema, Freeman Mboe, kuna athari kubwa ya kidemokrasia nchini humo. Mboe alikamatwa Jumatano wakati akijiandaa kuhutubia mkutano juu ya mageuzi ya katiba. Ripoti ya mwandishi wa Sauti Amerika Charles Combe hapa inasimuliwa zaidi na Patrick Nduimana. Mbowe alichukuliwa chini ya ulinzi mapema Jumatano katika mji wa Mwanza na hajaonekana kuanzia hapo. Sauti ya Amerika ilipomwomba msemaji wa serikali kutoa maelezo kuhusu tukio hilo, amejibu kwamba kamanda wa polisi wa Mwanza ndiye mhusika wa kwanza kuzungumzia swala hilo. Tukio hilo linajiri baada ya Rais Samia Suluhu kuchukua hatamu za uongozi mwezi Machi baada ya kifo cha mtangulizi wake John Pombe Magufuli. Kulikuwa na matumaini makubwa kwamba rais Samia atakuwa na mwelekeo tofauti kuliko Magufuli ambaye alishutumiwa kukandamiza demokrasia, lakini wafuasi wa Chadema wanasema inaonekana maafisa wa polisi walimteka nyara kiongozi wao, kama anavyoeleza Yeriko Nyerere, mwanachama wa kamati kuu ya Chadema. Tunataka viongozi na wanaharakati na Watanzania kwa ujumla wanaopigania swala la katiba mpya wasirudi nyuma. Haya ni sehemu ya matokeo ya mapambano ambapo kitendo chochote cha kurudi nyuma kitadhoofisha juhudi za upatikanaji wa katiba mpya. Katiba mpya haipiganiwi na Chadema na si kwa maslahi ya Chadema wala si kwa maslahi ya Chama cha Mapinduzi, ni kwa maslahi ya Watanzania wote. Mchambuzi wa masuala ya siasa Mbwana Alia Mtu anasema tukio hilo linaonyesha kuwa haki haitendeki sawa kwenye uwanja wa siasa ya nchini Tanzania. Sababu ukiangalia hivi aona kabisa alina afya njema kwenye demokrasia ya nchi yetu, eh, mathalan chama ya yake katika mkutano na waandishi wa habari Jumatano, katibu mkuu wa Chadema John Mnyika amesema chama hicho kitakwenda mahakamani iwapo kiongozi wake hatopatikana. Makundi kutete ya kutetea haki yanasema serikali inatakiwa kuheshimu katiba ya, ya nchi. Bob Wangwe ni mkurugenzi mtendaji wa Jukwaa la Katiba. These political parties have the right to conduct their meetings and also Vyama vyote vya vya siasa vina haki ya kufanya mikutano yao na kufanya shughuli zao kwa mujibu wa katiba ambayo tunayo. Kwa hivyo haiwezekani serikali ilazimishe namna watu wanapaswa kufikiria. Watu wanahitaji katiba mpya, kwa hiyo kuwakamata watu au kuwakamata viongozi wa vyama vya siasa na kusimamisha majadiliano hayo ni kinyume na kanuni ya demokrasia. Mapema mwezi huu Rais Samia aliwaambia waandishi wa habari kwamba ataruhusu mchakato wa kurekebisha katiba na vyama vya siasa vya upinzani kufanya mikutano yao atakapomaliza kujenga uchumi wa nchi. Idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika inakukumbusha kwamba sasa unaweza kusikiliza matangazo yetu ya VOA Express na yale ya in-depth, yani kwa undani, yakipeperushwa moja kwa moja kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Tembelea wwwfacebookcom facebookcom mkoaju VOA Swahili ujionee mambo mapya, kutana nao watangazaji wako Sandey Shomari, Mary Mgawe, Idi Ligongo na wengine wengi, wakikuletea taarifa kemkem na kila aina ya vituko. Ni saa kumi na nusu alasiri na saa tatu usiku, saa za Afrika Mashariki. Ni mfumo mpya kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, tukitangaza kutoka Washington. Usikose. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja kwa kutoka Washington DC. Zimbabwe imeamuru wafanyakazi wote wa serikali wapewe chanjo dhidi ya virusi vya korona, na wasilipe mshahara iwapo watapinga kutekeleza amri hiyo, lakini mmoja ya vyama vikuu vya wafanyakazi wa serikali hakikubaliani na chanjo za kulazimishwa, wakati chama kingine kikiwataka wafanyakazi kutii amri hiyo. Mwandishi wa Sauti ya Amerika, Columbus Mavunga, anaripoti kutoka Harare, naye Patrick Nduimana anaisoma ana ripoti yake. Baada ya mkutano wa baraza la mawaziri Jumanne, waziri wa habari wa Zimbabwe Monica Mtsuvangwa aliwaambia waandishi wa habari kwamba serikali na wasiwasi wa ongezeko linaloendelea la visa vya covid-19 nchini humo. Kwa kuzingatia kuongezeka kwa, kwa visa vya covid-19, baraza la mawaziri liliidhinisha yafuatayo: kuondoa msongamano katika maeneo ya kazi ya umma na binafsi. Kwa kuonyesha mfano bora, serikali imepunguza asilimia 25 ya wafanyakazi wake. Kipaumbele kitapewa wafanyakazi waliopewa chanjo. Pili ni kwamba mahakama zifunguliwe tu kwa kesi za rumande na za haraka. Tatu ni kwamba wafanyakazi wote wa serikali wapewe chanjo, na wale watakaougua kwa sababu hawakuchanjwa hawastahili kupata bima ya COVID-19. Robesan Shereni, kiongozi wa chama cha wafanyakazi wa sekta ya waalimu wa Zimbabwe, maeneo ya vijijini, anasema amri hiyo itapuuzwa. No, sisi tunasema mpango wa chanjo unatakiwa kuwa wa hiari. Hakuna mfanyakazi atakayelazimishwa kuchanjwa. Serikali lazima ijitahidi zaidi kutoa habari juu ya watu wanaopewa chanjo. Hicho ndicho kipaumbele serikali inapaswa kuzingatia, badala ya kulazimisha wafanyakazi kupata chanjo. Sifiso Ndlovu, kiongozi wa chama kingine cha walimu wa Zimbabwe, anasema hatua ya serikali ya kutoa chanjo kwa wananchi wote ni ya kupongezwa. Taifa linakabiliwa na hali ya dharura ambayo inaweza kugeuka janga iwapo hatua za lazima hazichukuliwi kulinda watu wengi wasipate maambukizi. Uamuzi huu wa kushawishi wafanyakazi wa, wa serikali umechukuliwa kuhamasisha ili kulinda maisha katika taifa letu na tunataka kuwashawishi wenzetu kote kuchukua chanjo kama moja ya hatua za kudhibiti maambukizi haya. Wazimbabwe milioni moja laki mbili na elfu arobaini na saba wamekwisha pewa dozi ya kwanza ya chanjo ya covid kumi na tisa na wengine laki sita na elfu hamsini wa wamepewa dozi ya pili tangu ulipoanzishwa mpango wa kutoa chanjo mwezi Februari. Sheheni amesema chama chao kitawasilisha kesi mahakamani iwapo chanjo zitalazimishwa. Zimbabwe ilithibitisha zaidi ya maambukizi elfu 88 na vifo 2417 kwa mujibu wa chuo kikuu cha John Hopkins cha hapa Marekani. Serikali inasema kukiwa na mpango wa kutoa chanjo ulioimarishwa, idadi ya maambukizi haitaendelea kuongezeka. Msikilizaji, usikose matangazo ya majadiliano ya moja kwa moja Live Talk kila Ijumaa kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Kaa tayari kwa maswali na maoni yako, piga simu plus 1 202 619 0551. Maoni yako yasikike moja kwa moja kila Ijumaa wakati wa matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ni LiveTalk Friday. Kabla ya kukamilisha matangazo haya namkaribisha tena Harrison Kamau akusomea muhtasari wa habari za dunia. Serikali ya Afrika Kusini Jumatano imesema kuwa ghasia za hivi karibuni zimeua watu 276 kwa mujibu wa shirika la habari la AFP. Waziri wa ofisi ya rais Kubuzo Ntashaveni amewaambia wanahabari habari kwamba biashara 40 ziliathiriwa wakati wa ghasia hizo kwenye jimbo la KwaZulu Natal. Taarifa iliyotolewa na serikali inasema kuwa jumla ya Hassan. Jill Biden pia atakuwa na mkutano kwa njia ya mtandao na timu ya Marekani, pamoja na kutembelea empara wa Japan Naruhito kwenye makao yake ya kifalme. Afrika Kusini inakusudia kutoa dozi moja ya chanjo ya COVID-19 kwa watu milioni 35 kati ya raia wake milioni 60 ifikapo siku ya Krismasi, afisa mwandamizi wa afya amesema Jumatano. Ikulu ya Marekani Jumatano imesema kuwa Rais Joe Biden mwezi ujao atafanya kikao na mwenzake wa Ukraine Volodymyr Zelenski hapa mjini Washington ili kuzungumzia maswala ya nishati pamoja na tishio la Rusia kwa taifa hilo lililoko Ulaya Mashariki. Mkutano huo wa Agasti 30 utatoa nafasi kwa Biden kutangaza uungaji mkono wa Marekani kwa utaifa wa Ukraine wakati Rusia ikiendelea na uchokozi kwenye maeneo ya Donbas na Crimea, kulingana na taarifa iliyoandikwa na msemaji wa ikulu ya Marekani Jen Psaki hapo jana. Afisa mmoja wa ngazi ya juu kwenye jeshi la Marekani amesema Jumatano kwamba takwimu zinazoonyesha kwamba kundi la Taliban liliendelea kuchukua udhibiti wa maeneo mengi ya Afghanistan ni za kweli, akiongeza kwamba taifa hilo linakabiliwa na mtihani mgumu wa uongozi katika miezi ijayo. Wataalam wa hali ya hewa wamesema Jumatano kwamba takriban watu 25 wamekufa kutokana na mafuriko kwenye jimbo la Henan katikati mwa China kufuatia siku kadhaa za mvua, wakati wakitabiri kwamba mvua hizo zitaendelea kunyesha kwa siku tatu zaidi. Ripoti zinasema kuwa barabara za mji mkuu wa jimbo hilo wa Zengzou umesombwa maji, wakati madereva wakilazimika kutembea kwa miguu huku maji yakiwafika kiunoni. Mafuriko hayo pia yanasemekana kusomba njia za reli ambazo zinategemewa kwa usafiri na watu wengi. Na maandamano kutokana na ukosefu wa maji kwenye eneo la kusini magharibi mwa Iran linaloshuhudia ukame mkubwa yameenea kwenye miji kadhaa, wakiipinga serikali kwa siku sita mfululizo. Video ambazo VOA idhaa ya Pasia imezipata zimeonyesha waandamanaji wakitoa wa matamshi ya kifo kwa Kamenei kwenye mji wa Ize uliopo kwenye jimbo la Khuzestan usiku wa kuamkia Jumatano. Milio ya bunduki pia ilisikika kwenye baadhi ya video hizo. Hata hivyo haikuweza kuthibitisha ukweli wa video hizo kutokana na kuwa imekatazwa kuripoti nchini humo. Matangazo ya Kumekucha Afrika yanakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi Hadija Riami, mwelekezi wetu Diodone Chuba Hiro akishirikiana na Jumbe Hamza, mimi ni Patrick Nduimana hewani nimeshirikiana Harison Kamau, kwa pamoja tuna wageni tukiwatakia asubuhi njema. Ifuatayo ni tahariri inaelezea mtazamo na maoni ya serikali ya Marekani. Wakiwa wamechoshwa na ukandamizaji na kunyima fursa za kiuchumi, maelfu ya watu waliingia katika mitaa ya Cuba mwezi huu, wakipiga kelele ukombozi, umoja na nchi, na maisha, na kumtaka rais wa Cuba Miguel Diaz Canel kuachia madaraka. Maandamano ya amani ambayo alianza Julai 11 katika kisiwa hicho kuanzia Havana mpaka Santiago na makubwa sana dhidi ya serikali katika kipindi cha miongo kadhaa. Rais Joe Biden alielezea mshikamano na watu wa Cuba wakidai uhuru kutoka kwenye utawala wa kimla, na alitaka serikali ya Havana kujizuia na ghasia au majaribio ya kunyamazisha sauti za watu wa Cuba. Wito huo haukuheshimiwa. Waandamanaji walikumbana na ghasia, ikiwemo vipigo na kufyatuliwa gesi ya kutoa machozi, kwa mujibu wa vyombo huru vya habari zaidi ya waandamanaji elfu tano walitiwa ndani au wako chini ya uchunguzi kuanzia Julai 13, miongoni mwao wanaharakati na waandishi wa habari na mtandao wa internet ulifungwa kwa vipindi fulani. Badala ya kusikiliza madai ya watu wa Cuba kuhusu haki zao za msingi na kuziangalia sera zake za utawala, rais wa Cuba Diaz Canel aliilaumu Marekani kwa mtazamo ya kiuchumi ya Cuba na vurugu za kijamii. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken alipinga waziwazi wazi jaribio la Diaz Canel kukwepa jukumu lake. itakuwa ni kosa kubwa sana kwa utawala wa Cuba kukiona kile kinachotokea katika dozeni ya miji kote katika kisiwa hicho ni matokeo ya kitu chochote ambacho Marekani imekifanya, Bwana Blinken amesema. Itakuwa ni kosa kubwa kwa sababu itaonyesha kwamba wao hawasikilizi sauti na nia ya watu wa Cuba, watu ambao wamechoshwa kabisa na utawala mbaya katika uchumi wa Cuba, wamechoshwa na ukosefu wa chakula cha kutosha, na kwa hakika kutokuwa na majibu mwafaka kwa janga la COVID. Utawala wa Biden na Harris unasimama na watu wa Cuba na watu kote duniani ambao wanadai haki zao za binadamu, ambao wanatarajia serikali itasikiliza na kuwahudumia badala ya kuwanyamazisha. Waziri Blinken alitangaza, waandamanaji wa, wa amani si wahalifu na sisi tunajiona na washirika wetu kote katika ukanda huo na kwingine duniani kuhusu utawala wa Cuba kuheshimu haki za watu wa Cuba, kuangalia hai yao ya baadaye, kitu ambacho wamenyimwa kwa muda mrefu sana. Hiyo ilikuwa tahariri, ilieleza mtazamo na maoni ya serikali ya Marekani.