Hivi sasa ni saa tatu kamili za usiku ya Afrika Mashariki, saa mbili ya Afrika ya Kati. Zifuatazo ni habari za dunia, msomaji Sandey Shomari. Karibu. Waislamu wote duniani wanaadhimisha sherehe za Ida Al Adha au sikukuu ya kutoa dhabihu, sherehe zinazogubikwa na janga la korona. Sikukuu ya mwaka huu inafanyika wakati wasiwasi unazidi kuongezeka kutokana na aina ya virusi vya Delta vinavyoambukiza kwa kiasi zaidi ambavyo vimesababisha nchi nyingi kuweka tena masharti mapya ya kupambana na janga hili. Indonesia inakabiliwa na wimbi jipya la wagonjwa wa covid-19 na tayari imeweka masharti kadhaa tayari. Janga hili lilisababisha athari kwa mwaka wa pili katika ibada ya takatifu katika Uislamu, hija, ambapo inakamilika kwa Eid al-Adha. Idadi ya waumini walioruhusiwa kutekeleza nguzo hii ya wa Waislamu kwa mwaka huu imepunguzwa sana kwa sababu ya virusi vya korona. Mahakama moja ya Afrika Kusini imekubali ombi la rais wa zamani wa nchi hiyo Jacob Zuma kucheleweshwa kwa kesi yake ya ufisadi inayohusu makubaliano ya ununuzi wa silaha iahirishwe kwa wiki tatu. Zuma atuhumiwa kupokea rushwa kutokana na makubaliano ya mauzo ya silaha ya zaidi ya dola bilioni mbili katika miaka ya tisini. Alikana mashtaka hayo mwezi Mei, ikiwa ni pamoja na ufisadi, ubadhirifu ni biashara haramu ya mzunguko wa fedha. Alikwepa mashtaka hayo kwa zaidi ya mwongo mmoja na akajionyesha kama mwathirika wa ushawishi wa kisiasa. Jitihada za kumwajibisha zinaonekana kama mtihani wa uwezo wa nchi hiyo kwa wawajibisha wanasiasa wenye nguvu. Kesi hiyo imeahirishwa hadi tarehe 13 Agosti na jaji wa mahakama kuu ya Pietermaritzburg Piet Koen alisema, hakutoa sababu kwa nini aliruhusu kusogezwa mbele. Zuma yupo katika kifungo cha miezi 15 kwa kudharau mahakama. Kanali mwenye ushawishi mkubwa wa Mali Asimi Goita anasema yuko mzima baada ya kunusurika kutokana na jaribio la kutaka kumuua katika msikiti mjini Bamako hii leo, ikiwa ni pigo la hivi karibuni kwa utulivu na usalama wa nchi hiyo inayoyumbayumba kufuatia mapinduzi mawili ya kijeshi chini ya mwaka mmoja. Washambuliaji wawili, mmoja wao alikuwa ameshika kisu, walimshambulia Goita baada ya ya swala Id al-Hajj katika msikiti mkuu wa mji mkuu wa nchi hiyo. Goita, kanalo ya kikosi maalum, aliteuliwa kama rais wa serikali ya mpito mwezi Mei, aliondolewa haraka na wanausalama. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Rais wa Congo, Felix Chisekedi, alitoa midali ya heshima hii leo Jumanne mjini Kinshasa kwa hayati Kardinali Laurenti Mosengo pasinya wakati wa ibada ya mazishi yake ambapo mwili wake ulikuwa umewekwa kwa heshima katika bunge la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Askofu Mosengo alifariki Julai 11 karibu na Paris akiwa na umri wa miaka 81, kufuatia kuugua kwa muda mrefu. Alikuwa akishiriki kwa kiasi kikubwa katika majukumu ya kisiasa nchini mwake. Mazishi yake yamepangwa kufanyika siku ya Jumatano. Marekani inaangalia njia zinazowezekana za kuwasaidia watu wa Cuba kufuatia maandamano ya kupinga serikali mwezi huu ambayo yalikuwa makubwa zaidi katika taifa hilo la kisiwa hicho kwa miongo kadhaa. Maafisa wakuu wa utawala ambao walizungumza na vyombo vya habari kwa masharti ya kutotajwa, wamesema hatua zinazozingatiwa ni pamoja na mabadiliko ya kutuma fedha ambazo zitaruhusu watu nchini Marekani kutuma fedha kwa familia zao nchini Cuba bila ya serikali ya Cuba kuchukua sehemu ya fedha hizo. Hatua nyingine zinazoweza kuchukuliwa ni pamoja na njia za kurahisisha upatikanaji wa mitandao, kufanya kazi na mashirika ya kimataifa kutoa misaada zaidi ya kibinadamu, na kuongeza wafanyakazi wa ubalozi wa Marekani huko Havana. Roketi ilikuwa imebeba chombo cha anga ya juu kilichomsafirisha mfanya biashara tajiri Marekani jeff Bezos kimerudi salama ardhini hii leo, baada ya safari fupi anga za juu kutokea jangwani huko Texas. Tajiri huyo anakuwa bilionea wa pili kutumia fedha zake mwenyewe kufanya safari hiyo mwezi huu. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu ni Sandey Shomari. Muda mfupi ujao utaungana na Idi Ligongo katika kipindi cha Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya sauti Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika matangazo ya kwa undani, tutafanya matangazo maalum kabisa kwa ajili ya sikukuu ya Id il Haj, na kwa maana hiyo basi, mimi nakuambia Id Mubarak, ambapo katika sehemu ya kwanza tutaangazia eh, namna ibada ya hija ilivyofanyika mwaka huu hasa ikizingatia kwamba kumekuwa na changamoto mbalimbali mbali kwa mwaka wa pili mfululizo wa waislamu ambao walikuwa wanataka kwenda kufanya ibada ya hija ambayo ni moja eh, kati ya ibada muhimu katika nguzo tano za Uislamu, kwa sababu ya janga la virusi vya korona, ambapo imezuia eh, watu kutoka maeneo mbalimbali ya ulimwengu kwenda eh, kufanya ibada hiyo kwa mwaka wa pili mfululizo. Eh, kisa ni janga la virusi vya korona, ambapo serikali ya Saudi Arabia ilitangaza kutoruhusu watu kutoka mataifa ya nje. Katika sehemu ya kwanza tutaangalia hilo, lakini sehemu ya pili vilevile vile tutakupa fursa wewe, msikilizaji wetu ambaye umetuma ujumbe e, kupeleka salamu zako za Id e, kutoka katika matangazo yetu mengine ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika e, utapata fursa ya kusikia salamu zako hizo e, hii leo katika matangazo ya kuundani ambayo maalum kabisa kwa sikukuu hii ya Id. Na kwa mara nyingine tena anakuambia Id mubarak na karibu uwe nami, mimi naitwa Idi Ligongo. Nam, karibu katika matangazo ya kwa undani na kama nilivyokwambia, e, kwa uh, leo tunafanya matangazo maalum kabisa kwa ajili ya sikukuu ya Eid na tutaangalia sehemu hii ya kwanza, uh, namna ibada ya hija ilivyoathirika kwa mwaka wa pili mfululizo kutokana na janga la virusi vya korona, ambapo Saudi Arabia toka mwaka jana ilitangaza kutoruhusu mahujaji kutoka maeneo mengine ya ulimwengu eh. Mwaka jana ikiwa uh, dunia inakabiliana na janga la virusi vya korona, wakati huu ambapo wa eh, dunia ilikuwa bado haijajua nini cha kufanya na njia pekee ilikuwa ni kuondoa mikusanyiko. Lakini kwa kipindi hiki ambako chanjo imeshaanza kutolewa katika sehemu mbalimbali za ulimwengu, changamoto bado imesalia kuwa uh, si watu wote wa ulimwengu ndio wamepata chanjo uh, wa kutosha kiasi kwamba watu waruhusiwe na dunia iweze kurejea katika hali ya kawaida. Na kutokana na hilo Saudi Arabia, eh, serikali ilitangaza kwamba wale watakaoruhusiwa kwenda kwa ajili eh, ya kuhiji mwaka huu ni wale ambao wamepata chanjo na watu ambao hawana magonjwa ah, yale sugu na ni watu ambao walitakiwa wawe na umri kati ya miaka kumi na nane mpaka sitini na tano na idadi yao isiyozidi watu elfu sitini. Kutokana na hiyo eh, Saudi, Saudi Arabia ilitangaza kuwa waumini wa dini ya Kiislamu ambao watakaoruhusiwa kuhudhuria ibada ya hija katika mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na moja uh, watapaswa kuthibitisha kwamba wamepatiwa chanjo dhidi ya virusi uh, vya korona. Na kutokana na hilo uh, watu wengi wamejikuta wakishindwa uh, kwenda kufanya ibada hiyo, lakini kile ambacho kimeeleza ni kwamba watu hawa elfu sitini ambao wameruhusiwa kufanya hiyo uh, ibada ya ija uh, ni kwamba ni katika hali ya kuhakikisha watu hawaambukizani virusi vya korona, wakati huu ambapo virusi aina ya delta vya korona vinasumbua kwelikweli ulimwenguni na kusababisha maafa mengine. Aidha, taarifa ambayo ilikuwa imetolewa na serikali ya Saudi Arabia, e, wale ambao waliruhusiwa kufanya hija mwaka huu e, wakiwemo wageni wanaoishi katika taifa hilo la Saudi Arabia, hakuna mtu ambaye aliruhusiwa kutoka nje ya Saudi Arabia uh, kwenda kufanya hiyo ibada. Kwa maana hiyo, Waislamu wengine duniani kote kwa mwaka huu wa pili wamejikuta katika hali hiyo, na bado haijajulikana kwamba, je, itakuwaje kwa uh, mwaka ujao, na kumekuwa na hofu kwamba uh, hija inaweza ikafutwa uh, kabisa. Hii hofu ilikuwa imetanda uh, hapo awali, lakini kile ambacho kimeonekana uh, imefanyika na kutokana na, na Uh, namna dunia inavyokwenda, kuna kila aina ya sababu ama uh, viashirio vinavyoonyesha kwamba mwakani hali itakuwa salama. Saudi Arabia yenyewe mpaka hivi sasa imesha rekodi zaidi ya maambukizo laki moja na sitini na moja elfu, vifo vilivyotokana na ugonjwa wa korona vikiwa ni zaidi ya alfu moja na mia tatu. Na hija ni mojawapo ya nguzo tano ya kiislamu ambayo kila muislamu hutakiwa kuitekeleza. Uh, kila mwislamu mwenye afya nzuri na aliye na uwezo anapaswa kutimiza nguzo hii ili kuishi maisha mazuri na ya uwajibikaji kwa mujibu wa dini ya kiislamu, na mahujaji hukusanyika Maka kusimama mbele ya Kaba wakimsifu Allah uh, mola wao kwa pamoja, kutaka kufahamu mengi ya hali halisi ya mwelekeo wa ibada hii muhimu kabisa uh, ya hija. Nimezungumza na Amin Mwidau e, nikataka kujua kile ambacho wanakiona uh, changamoto ambazo zimejitokeza kwa mwaka huu za ibada hii ya hija na nini kile ambacho tutatarajia kukiona kwa siku zijazo hasa ibada hii itakayofanyika tena hapo mwakani elfu mbili na ishirini na mbili Amen. Asante uh, ndugu Idi, na kwanza ningependa kutuma salamu za Idi kwa Waislamu wote ulimwenguni wanaosherekea siku hii kuu. Tukiangalia katika mabadiliko yaliyotokea ni kwamba namba ya watu waliokuwa wakiruhusiwa kufanya ibada ya Idi mwaka huu imekuwa ni elfu sitini ambayo kidogo ni imeongezeka, lakini si kwa sana, na wengi walioruhusiwa kutekeleza ibada hii ni wale waislamu ambao kwamba wenye kuishi ama, ama wako ndani ya nchi ya, ya Saudi Arabia. Na mwaka uliopita kulikuwa na watu wachache zaidi vilevile, vile ni wale wenyeji wa pale pale Saudi Arabia, lakini kwa kirefu wa, watu wengi wenye kutoka sehemu mbalimbali na nchi mbalimbali za ulimwengu kwa mwaka wa pili tena wamezuiwa wame kufanya ibada ya Eid kutokana na janga tuliyonalo la korona, na kwa mazingira ambayo yapo sasa hivi. Kwa mfano tunaona kuna haya maambukizi ya virusi aina vya delta vinazidi kupamba moto, ambapo inaendelea kuleta hali ya sintofahamu ya mwelekeo wa uh, janga hili kwa mwakani, kwa mazingira ambayo tumeyaona, kwamba mwaka jana mwaka huu imekuwa tofauti, na maswala ya chanjo yanatolewa, tutarajia kuona pengine hali inaweza karejea kawaida katika ibada hii. Hali uwezekano ni, ni mkubwa kwa sababu hili ni jambo la, la kidini na ni jambo ambalo limeshurutishwa kwa Mwislamu yote ambaye ana uwezo wa kufanya hija. Kwa hiyo na Waislamu ni wengi ulimwenguni, kwa hiyo hamu na na na ana uwezo wa, wa, watu wengi kufanya ibada kama hii bado iko na itaendelea kuweko. Jambo ambalo la kuridhisha ma kidogo, ambalo kwamba litakuwa lenye kutia imani ni kwamba hizi chanjo zilizokuja hizi nyingi kati yazo, katika katika chanjo zinazotumika zina zina uwezo mkubwa kupambana na maradhi ya, ya ya Covid pamoja na vile virusi vipya vilivyotoka kama hivi Delta variant. Kwa hiyo wategemewa ni kwamba wa, ituk, ikiwa ulimwengu utapata watu wa, wa idadi ya zaidi ya hamsini katika mia katika watu ambao kwamba wamekuwa wamepigwa chanjo, na ikiwa kie, zile nchi zenye kupeleka mahujaji katika, katika kuhiji kila mwaka wametoka wa, wa, wa katika nchi ambazo kwamba hii hii haya maradhi katika idadi ya chini, basi uwezekano huko mkubwa kwamba watu watarejea na kuendelea na ibada, ibada zao kama kawaida kama ilivyokuwa siku za mbeleni, isipokuwa kutakuwa na ula, kulazimishaji kwa kila mwenye kwenda hija awe amepata chanjo. Na kwa mazingira ambayo sasa uh, yapo mpaka hivi sasa na jinsi hali tunavyoiona uh, tunaona kwamba suala hili katika serikali mbalimbali za kidunia ziliweka kipaumbele fulani, labda uh, kwa Waislamu ambao wanahitaji kufanya hii ibada kwa, kwa, kwa zaidi kwa vile kulikuwa tayari kuna vikwazo kutokana na, na masharti walioweka Saudi Arabia kwamba hakuna mtu yoyote ambaye angeweza kuja katika nchi kutoka nje kufanya ibada kama ile. Kwa hiyo ilikuwa hakuna umuhimu wa nchi za za Kiislamu ama nchi zingine ambazo kwamba zina Waislamu ku, kuwapa kipaumbele Waislamu kwa sababu ya ibada hii, kwa sababu hata kama wangekuwa wamepigwa chanja bado ilikuwa hawaruhusiwi kuingia katika Saudi Arabia kwa sababu kulingana na utaratibu uliowekwa kwa, kwa wakati wa sasa, ni wananchi wa Saudi Arabia katika nchi ile ndo ambao wameruhusiwa kufanya ibada hii. Kwa hiyo kwa sasa, pengine kwa siku za mbeleni, kwa vile itakuwa ni jambo la lazima, basi bila shaka aa, watu wenye imani ya dini ya Kiislamu watakuwa wamepewa kipaumbele katika kupata hizi chanjo, ili kuwawezesha kwenda kuhiji kama vile, kama ambavyo kwamba wamepewa kipaumbele wakati wa hija, kupewa vifaa kama vile pasipoti na usaidizi mwingine wa, wa, wa kuwawezesha kwamba safari yao iwe nyepesi. Kwa janga hili ambalo lipo na kuteteresha dunia katika sekta zote, lakini kwa Waislamu kwa namna moja ama nyingine, kuna mamilioni ya watu ambao hawajapata fursa ya mwaka jana na mwaka huu kwenda kufanya ibada. Sasa funzo kwa baadaye uh, litakuwa ni nini katika kuhakikisha kwamba ibada hii inafanyika uh, licha ya kwamba janga lolote linaweza likawa limejitokeza na kutatarisha eh, kwa namna fulani hali ya ibada hii. Funzo, funzo, funzo halitakuwa ni kwa waislamu peke yake, bali itakuwa ni kwa ulimwengu mzima, kwa sababu hii changamoto ni changamoto iliyozuia vitu vingi sana kutete, kutendeka katika ulimwengu. Kwa hiyo jambo la kwanza, lazima kuwe na mifumo na utaratibu wa kuwawezesha uh, watu mbalimbali mbali, na nchi mbalimbali mbali kupata chanjo kwa wakati unaohitajika. Kwa mfano tukiangalia katika nchi kama za, za magharibi, Marekani kuna karibu asilimia hamsini ya ya idadi ya watu wao ambao wameshapata chanjo. Canada kuna zaidi ya 50% ambao tayari wamepata chanjo, lakini ukiangalia nchi kama vile za Afrika ni chini ya percentage moja waliopata chanjo katika continenti nzima. Kwa hiyo ukiangalia zile Asia, kwa mfano Indonesia ndiyo nchi kubwa ya Waislamu katika ulimwenguni, na watu waliofariki ni wengi sana kutokana na changamoto za za corona. Kwa hiyo kitu ele, somo kubwa ni kwamba siku za mbeleni lazima tuwe na utaratibu na mfumo mzuri wa kuhakikisha kwamba chanjo zinaweza zikapatikana kila sehemu ya ulimwengu. Kwa mfano tumeona India, India walikuwa wakitengeza chanjo nyingi ambazo nyingi zao zilikuwa zikipelekwa katika Afrika, lakini walipopatikana na, na na changamoto za maradhi wao wenyewe, wakakataa kupeleka chanjo nchi za nje, wakajaribu kujisaidia wenyewe. Kwa hiyo sehemu kama vile Afrika lazima wawe na mashirika ya kutengeza chanjo sehemu zao, Asia iwe na watu wao, Uh, mahali kama North America iwe na watu wao mahali kama Uropa iwe na watu wao, ili nitakapotokea janga kama hili, basi kuwe kuna uwezo na kuna mifumo na utaratibu wa kuwawezesha watu wote ulimwenguni kupata chanjo kwa wakati mmoja, kwa sababu hivi virusi vya variants kama hivi delta, ama kama ile alfa ya kwanza iliyotokea, vinazuka baada ya kutok kutokabiliwa kwa ule ugonjwa kwa muda mfupi kama tungekuwa ulimwengu mzima tumepata chanjo kwa wakati uliohitajika, basi hizi variants zisingetokea, lakini kutokea kwa variants yatokana na kwamba kukaa -ku -kuka kwa yale maradhi kwa muda mrefu kwa sehemu tofauti tofauti zinazosababisha zile variants mpya zikaja. Kwa sikukuu ya Idi, si ya Id-el-Hajj tu peke yake eh, hata sikukuu nyingine ambazo ni za Kiislamu zimepitia Uh, wakati ambapo dunia bado inakabiliana na janga hili la korona kwa sasa, mwaka huu, kwa sikukuu yenyewe, je, Waislamu wamesherekea katika namna ambayo labda kwa namna moja ama nyingine wamekuwa labda wanyonge? Baadhi walikuwa wanahitaji wao kwenda kuhiji, lakini imeshindikana. Nini ambacho unakiona? Kile ninachokiona ni kwamba uzuri wa wa imani ya kiislamu ni kwamba haya ni majanga ambayo kwamba yashawahi kuzungumziwa katika tarehe ya, ya dini hii, kwamba katika wakati mbalimbali kushawahi kutokea matukio kama haya, na kama tulivyoona viongozi wa kidini walitumia wali, wali fursa yao kuwaelimisha wananchi kwamba kwa mfano sehemu mara ya kwanza mwaka uliopita watu wengi sana hawakuweza kwenda kuswali misikitini. Kwa hiyo ruksa ilitolewa kwa baadhi ya watu kuswali majumbani na wale ambao walikuwa na uwezo kuswali misikitini waliswali, lakini kwa kwa idadi ya, ya chini. Kwa hiyo e, na hakika ni kwa wengine wameona ni unyonge, kwa sababu katika utaratibu wa, wa sherehe kama hizi watu husalimiana, watu up-huzawadiana na watu hujumuika kwa wakati mmoja, lakini tukitumia teknoloji kwa wale ambao kwamba hatuwezi kwenda mahospitalini tukaangalia wagonjwa, twaweza tukawaona kwa, kupitia kwa simu zenye zenye, zenye video. Kwa wale ambao kwamba hawana simu za video, waweza wakapiga simu wakazungumza na wenzao. Kwa hiyo, kuna kuna njia nyingi ambazo kwamba zimebuniwa zime kutokana na changamoto hizi za za corona, ili kujaribu kuwafanya watu wazidi kujumuika. Lakini kila itakavyokuwa, maradhi yameweka msongamano mkubwa sana wa kijamii na umewafanyia uzito watu wengi, lakini kwa siku za mbeleni a, ni kuhakikisha ya kwamba kila mtu ametaf, amefuata utaratibu wa kiafya utakaowawezesha kwamba jumuiya yote ama jamaa zote katika society ile, ile community nzima iwe iko katika salama na iweze kujumuika pamoja. Ni kwamba hakuna mmoja wetu aweza kawa salama peke yake, ni lazima jamii ya nzima tuwe salama ndipo tutakapoweza kuendelea na mambo yetu kama ya kawaida. Asante sana Amin Mwidau kwa kutueleza hayo yote, na hapa basi e, ndio tumekamilisha e, sehemu hii ya kwanza ya matangazo ya kwa undani. Muda mfupi ujao tutaingia katika sehemu ya pili na tutaangazia zile salamu ambazo umetutumia e, za Idi. nam karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani, na kama nilivyokuambia, matangazo haya ya leo ni maalum kabisa kwa ajili ya sikukuu ya Eid al-Hajj na leo hii basi eh, tunamkaribisha mwenzetu mkamiti kibayasi ambaye eh, alikuwa ni mwenyeji wako wewe ambaye umetutumia ujumbe wetu eh, katika ukurasa wetu wa Facebook eh, na njia nyingine hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika kupeperusha zako salamu. Mkamiti, karibu. Nam, Idi Mubarak msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, mahala popote pale unapotusikiliza. Na ikiwa basi ndiyo siku yako ya kusherekea Idi, basi ninakutakia Idi Mubarak. Anaitwa Mkamiti Kibayasi. Hiki ni kipindi maalum cha salam za Idi kutoka studio namba 15 za VOA Swahili. Anayetufungulia salam za Idi ni kinyozi mstaafu Sidia Fuguru, yeye ya anapatikana Kagezi, Kibondo, Kigoma nchini Tanzania. Anasema Salamu zake zaidi ziende kwa Mashaka Juma Kayungilo, Elias Juma Kigami, Mashaka Subi Mkonole, Fojei Mwamloka, Mzee Joseph Sindano, Letisia Shilogile, Fadhili Hamdan pamoja na Edina Nyamweru, mama Lamsei. Ujumbe anasema nawatakia baraka katika maisha yenu. Yeye huyu anajiita ni Fabian Kibonge, anapatikana Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC. Anasema salamu zake ziende kwa baba na mama yake wakiwa pale Ijwi. Vilevile salamu zimfikie ndugu Olivia Amani wa Bahi, Kagongwa, Tanzania. Salamu wanasema pia ziende kwa Simon Shauri, baba Ombeni Simon Mashimba Malimi. Salamu ziende kwa Emmanuel John Machungwa. Salamu ziende kwa Maico Nonga, Sadik John Mwanaharakati, Alfred John John. Salamu ziende kwa Timotheo Seni Ngasa na vilevile vile Daudi Nkuba Shagembe apokee salamu. Ujumbe anasema anawatakia siku kuu njema na Mungu awabariki sana katika sherehe Hivi sasa nakamata kadi yako wewe. Ni Kalangaza Selemani, umetuma salamu, unasema unapatikana Tabora Isevia. Salamu zako za Id unataka ziende moja kwa moja kwa mtoto wako Mwanaisha. Salamu unasema ziende kwa dada yako mama Kisiu akiwa safarini Mwanza. Salamu ziende kwa dada Mojabu akiwa safarini Mwanza. Salamu ziende kwa mtoto Mariamu akiwa Arusha. Salamu unasema ziende kwa Mariamu, yeye anapatikana Dar es Salaam na, na ujumbe unasema jamani, Selemani na wajumba wote, tufurahie sherehe za idi kwa amani na upendo. Baada ya kusoma salamu hizo za idi al haji, sasa ni wakati wa kupata kibao cha muziki, kibao murwa kabisa kinachoendana na masuala ya idi. Huyu si mwingine basi, ni Harris J akishirikiana na Shuman Khan wanakuambia Eid Mubarak ya kusikiliza salamu za Idi Alhaji kutoka hapa Washington DC. Na hivi sasa basi, ninasoma salamu zako za Idi. Si mwingine wewe, unajiita Mashenji, unapatikana Tanzania. Salamu zako nataka ziende kwa Jafeti Maembe, Saruman Njiku, Isaya Sambo, Revocatus Saraveri, Leticia sampa salamu ziende kwa Doto Mahona, Heneri Makene. Salamu ziende kwa Mtupesa Mwanambuke, Gorigota Magabe Chinga Mwaminifu. Pia mmesalimiwa na kuita Kija Dazani. Wewe unasema salamu zako zaidi ziende kwa Kipama au Baba Kaniki. Salamu ziende kwa Sadiki Joni. Salamu ziende kwa Masanja Kurwa, mzee wa Sola, Buhu Magembya Bundala, Atabu Ngusa Mleba na Mara Joas, ujumbe unasema, jamani tutumie siku hii ya Eid el haji kusalimiana kushirikiana na kujiliana hali ni ujumbe kutoka kwa Kija Dazani Charles. Jumanne fundi simu, wewe unasema unapatikana huko Tanzania. Salamu zako nataka ziende moja kwa moja kwa Masanja Msanii, salamu ziende kwa Isaya Sambo, mpenda amani Tanzania. Umemkumbuka Nazareth Mwakipembe, Emmanuel Charles Maxai, popote pale walipo bila kumsahau Doto Mahona na kamata kadi yako ya salamu za Id el haji. Wewe unajiita ni Gigiri Mresa, umesalimia salamu zaidi ziende kwa wafuatao. Unasema ziende kwa Juma Dunga, ziende kwa mama Zeka, mama Dabos, Muhamed Simon, Emmanuel Messi, Juma Kazuru Moshi, David Sechenga, Hamisi Mrangi, Babu Alhaji Bakumba, Kerama wa Kerama, Suke John wa Ilangasika Geita, Musa Mjengi, Yondu wa Yondu, Hamisi Shabani Churi Churichuri, Mohamed Salim Dinya, Jafari Kopo Ayubu Girigiri, ujumbe unasema, jamani, Idi mubaraka, tuisherekee kwa amani na upendo. Ni Ali Mrangi Giriri Mresa, huyu ametuma salamu za Idi el Haji. Haya basi, baada ya kusoma salamu hizo za Idi el Haji na kusindikiza na kibao Madina, Raditu billahi rabba wa bilislami dina wa bi muhammad sallallahu alayhi wasallam Asante sana mkamiti kibayasi kwa kutusomea hizo salamu za Id kutoka kwa wasikilizaji wetu, na hapa tunakamilisha matangazo haya maalum kabisa ya Id lhaj kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, matangazo ya kwa Undani. Mimi ni Idi Ligongo, nakwambia shukran kwa kuwa nami na tukutana tena kesho katika sehemu nyingine ya matangazo ya kwa Undani.